You are on page 1of 12

Republic of the Philippines

CITY OF MALABON UNIVERSITY

Pampano cor., Maya-Maya Sts., Longos City of Malabon

COLLEGE OF TEACHER EDUCATION

Inihanda ni:

JESEBEL SALAZAR BOYOSE

Araling Panlipunan Student Teacher

Sinang-ayunan ni:

MS. IVY DUGANG, LPT.

Cooperating Teacher

APRIL 13, 2023


BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 9

Ikatlong Markahan – Modyul 9: Ugnayan ng Kita, Pag-iimpok at Pagkokonsumo

I. Layunin sa Pagkatuto

PAMANTAYANG PANGNILALAMAN (Content Standard)

 Naipamamalas ng magaaral ang pag-unawa sa mga pangunahing kaalaman tungkol sa


pambansang ekonomiya bilang kabahagi sa pagpapabuti ng pamumuhay ng kapwa
mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran

PAMANTAYAN SA PAGGANAP (Performance Standard)

 Ang mag-aaral ay nakapagmumungkahi ng mga pamamaraan kung paanong ang


pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya ay nakapagpapabuti sa
pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran

Pangkalahatang Layunin
 Naipapahayag ang kaugnayan ng Kita sa Pagkonsumo at Pag-iimpok AP9MAKIIIc-6

Tiyak na Layunin

 Nakakapagbigay ng kahulugan ng Kita, Pag-iimpok, at Pagkokonsumo


 Naipapaliwanag ang kahalagahan ang ugnayan ng Kita, Pag-iimpok, at Pagkokonsumo
 Nakagagawa ng gawain gamit ang Four-square Graphic Organizer ukol sa konsepto ng
Kita, Pag-iimpok, at Pagkokonsumo

II. Paksang-Aralin

Paksa: Ugnayan ng Kita, Pag-iimpok at Pagkokonsumo

Sanggunian: Balitao, et. al. Ekonomiks 9 Laerning Modules 9 , 259- 269


LM. CO_Q3_AP 9_Module 3

Kagamitan sa Pagtuturo: Laptop, Smart TV, Four-square Graphic Organizer, KWLS Chart,
Pie Chart at mga Grapikong pagsasalarawan.

Pagpapahalaga: Nabibigyang halaga ang ugnayan ng kita, pag-iimpok at pagkokonsumo bilang


batayan kung paano ang matalinong pagbubudyet ng Kita at makapag-impok.
III. Pamamaraan

Panimulang Gawain
1. Pagsasa-ayos sa Silid-Aralan
 Pagdadasal
 Pagsasa-ayos ng upuan
 Paglilista ng lumiban
2. Balitaan

Balita Isyu Suliranin Solusyon Kahalagahan


3. Pagsasanay

Kilalanin ang iyong Sarili!

Panuto: Sagutin ang mga tanong sa Survey ng A B


buong Katapatan. Pumili ng isa sa A o B.

Kapag may natitira ka pa mula sa baon mo, Itinatabi at iniipon bilang Ginagastos sa mga
saan ito napupunta? pambili sa hinaharap. masasarap na
makakain.

Tuwing binibigyan ka ng salapi sa mga espesyal Ginagastos sa mga Ginagastos sa mga


na okasyon tulad ng kaarawan o pasko, ano ang mahahalagang kagustuhang hindi
ginagawa mo rito? pangangailangan sa nakamit noon.
kasalukuyan.

Paano ka gumagastos para sa mga bagay na Patingi-tinging bumibili Bumibili nang


gusto mong bilhin kapag mayroon kang hawak ng mga bagay upang hindi maramihan upang
na salapi? maubos ang ipon. makuha agad ito at
baka maubos.

Kapag nauubusan ka na ng baon, ano ang una Kumukuha mula sa Humihingi sa


mong ginagawa? alkansiya o kumuha sa magulang o
naitabing salapi mula sa nangungutang.
mga nakaraang baon.

Gaano kadalas ka ba nauubusan ng salapi? Bihirang nauubusan. Madalas nauubusan.

4. Balik-Aral
Gross Domestic Capital Angkat o Import
Formation

Personal Consumption Luwas o Export


Expenditure

Panuto: Basahin mabuti ang kahulugan at hanapin sa itaas kung saan ito kumakatawan.
1. Kumakatawan sa gastusin sa pamumuhunan sa panloob na ekonomiya. (Gross Domestic
Capital Formation)
2. Kumakatawan sa gastusing binayaran ng mga dayuhan sa pagbili ng produkto at serbisyo
na ginagawa sa Pilipinas. (Luwas o Export)
3. Kumakatawan sa gastusing binabayaran ng bansa sa pagbili ng mga produkto o serbisyo
ng mga dayuhan. (Angkat o Import)
4. Kumakatawan sa mga gastusin ng sambahayan o personal na sektor kasama na ang mga
non-profit at mga pribadong institusyon.
(Personal Consumption Expenditure)

Panlinang na Gawain

A, Pagganyak

Suriin ang Larawan

Pamprosesong Tanong

1. Ano ang pinahihiwatig ng Larawan?


2. Saan mo ginagastos ang iyong baon?
3. Paano mo tinitipid ang iyong baon?
4. Iniipon mo ba ang natitira sa iyong baon?
B. KWLS Chart

Ugnayan ng Kita, Pag-iimpok, at pagkokonsumo

KNOW WANT LEARNED SO WHAT

Pagtatalakay: Kita, Gastos, Ipon

Pamprosesong Tanong:

1. Ano ang may pinakamataas at pinakamababang bar sa graph? Ano ang ibig pahiwatig
nito?

2. Kung ikaw ang tatanungin. Ano ang dapat na pinakamataas sa mga bar ng graph? Bakit?
Pamprosesong Tanong

1. Ano ang Pagkakaiba ng Kita, Pagkokonsumo, at pag-iimpok?


2. Ano ang papel na ginagampanan ng financial Intermediaries?
3. Kung ikaw ay mag-iimpok ano ang maaring pakinabang sayo nito?

GAWAIN

- Ang guro ay magsasagawa ng pangkatang gawain upang mapalalim ang talakayan.


Ang klase ay hahatiin sa tatlo na pangkat kalakip ang kanilang gawain.

Four-Square Graphic Organizer

Panuto: Ibigay ang hinihinging konsepto sa bawat kahon.

Unang Pangkat

Ano ang
halimbawa ng

KITA Kita?

Sagot:

Ano ang Ano ang mga hindi


kahulugan ng maituturing na
Kita? Kita?

Sagot: Sagot:
Pangalawang Pangkat

Ano ang
halimbawa ng

IPON Ipon?

Sagot:

Ano ang Ano ang mga hindi


kahulugan ng maituturing na
Ipon? Ipon?

Sagot: Sagot:

Pangatlong Pangkat

Pangatlong Pangkat
Paggasta/ Ano ang halimbawa ng
paggasta/

Pagkokonsumo pagkokonsumo?

Sagot:

Ano ang kahulugan ng Ano ang mga hindi


paggasta/ maituturing na
paggasta/Pagkokonsu-
pagkokonsumo? mo?

Sagot: Sagot:
Pamantayan sa pagmamarka

Pamantayan 5 4 3 2 Kabuuan

May May tatlo o


Wasto at angkop May isang
Kawastuhan at dalawang higit pang
ang lahat ng sagot maling sagot
Kaangkupan maling sagot maling sagot
sa gawain. sa gawain.
sa gawain. sa gawain

Di gaanong Di malinaw
Napakalinaw ng Malinaw ang
malinaw ang ang
Linaw paglalahad ng paglalahad ng
paglalahad ng paglalahad ng
gawain. gawain.
gawain. gawain.

Natatapos ang Natapos ang


Natapos ang
gawain na gawain na
Natatapos ang gawain na
may 1-2 may 2-3
Takdang Oras gawain sa takdang may 5 minuto
minutong minuto
oras na ibinigay. o higit sa
pagitan sa pagitan sa
takdang oras.
takdang oras. takdang oras.

Di gaanong
Talagang Nahikayat Dinahikayat
nahikayat ang
Hikayat nahikayat ang mga ang mga ang mga
mga
manunuod. manunuod manunuod.
manunuod.

May 4 o higit
May 1 May 2-3
pang
Lahat ng kasapi ay miyembro miyembro
Kooperasyon miyembro
nagtutulungan ang hindi ang hindi
ang hindi
tumutulong. tumutulong.
tumutulong.

Kabuuan

Kabuuang Iskor Iskala Katumbas na Interpretasyon

21-25 5 Pinakamahusay

15-20 4 Mahusay

10-14 3 Di Gaanong mahusay


5-9 2 Di mahusay

1-4 1 Kailangan Pangmaghusay

Paglalahat

Muling balikan ang KWLS Chart

Ugnayan ng Kita, Pag-iimpok, at pagkokonsumo

KNOW WANT LEARNED SO WHAT

E. Paglalapat

Ating nalaman ang ugnayan ng Kita, Pag-iimpok at Pagkokonsumo, Ano ang epekto nito sa ating
Ekonomiya?

F. Pagpapahhalaga

Bilang estudyante sa paanong paraan mo naman mabibigyang kahalagahan ang ugnayan ng kita,
pag-iimpok at pagkokonsumo? Bakit?

IV. Ebalwasyon

Panuto: Basahin at unawain ang mga pahayag/katanungan. Piliin ang titik ng tamang sagot.

1. Alin sa mga sumusunod na pahayag ang pinakamahalagang pinagagamitan ng pera?

a. ginagamit sa pagpapalago ng negosyo


b. ginagamit upang maubos at kumita pa ng mas maraming pera
c. ginagamit sa pagbili ng mga bagay na kinakailangan upang matugunan ang
pangangailangan at kagustuhan
d. ginagamit upang matupad ang mga pangarap sa buhay

2. Ang pagkonsumo ng salapi ay kinakailangan ng matalinong pag-iisip at pagdedisisyon


upang ________________.

a. mapakinabangan nang husto at walang nasasayang


b. mabili lahat ang pangangailangan at kagustuhan
c. matupad lahat ang mga pinapangarap at inaasam sa buhay
d. maging masaya at makuntento sa araw araw na buhay

3. Sa mga nagtatrabaho o mga empleyado, ano ang tawg sa natatanggap nilang kita?

a. komisyon
b. suweldo o sahod
c. renta
d. ganansiya o interest

4. Alin sa mga sumusunod ang hindi maaaring paglagakan or paglagyan ng ipon?

a. financial asset
b. stocks
c. kontrata
d. mutual bonds

5. Halimbawang ikaw ay may ipon na limamg libong peso (5,000.00) sa bangko,

ano ang pinakamainam mong gawin upang lumago ito?

a. ilagay sa mga investment programs ng bangko


b. manatiling savings account ng bangko upang ligtas
c. gawing puhunan sa uumpisahang negosyo
d. ipapautang ito upang kumita ng interes
V. Takdang Aralin

“ BALIK TANAW SA DATING PRESYO!”


Panuto: Tanungin sina lolo at lola, tatay at nanay, ang mga kuya at ate mo tungkol sa
presyo ng sumusunod na produkto. (Maaring magtanong sa iba kapag walang ang iba ng
parte ng mga nabanggit.)

PRESYO NG PRODUKTO (Noong Highschool sila)

Panahon
PRODUKTO Panahon Panahon
nina Kasalukuyang
ni Lolo nina kuya
Tatay at Panahon
at Lola at ate
Nanay

1 kilong bigas

1 latang sardinas

25 gramong kape

1 kilong asukal

1 kilong galunggong

Prosesong Tanong:
1. Ano ang napansin mo sa presyo ng mga produkto ayon sa mga panahong ibinibigay?
2. Sa iyong palagay, bakit nagkakaroon ng pagbabago sa presyo ng mga produkto?
3. Paano naapektuhan ang inyong pamilya at ang ibang tao sa pagbabago sa presyo?

Sanggunian: Sinag serye ng Araling Panlipunan: Ekonomiks pp 231-237

You might also like