You are on page 1of 9

Republic of the Philippines

Department of Education
Schools Division of Bataan
Samal District
SAPA ELEMENTARY SCHOOL

School Sapa Elementary School Grade Level III

Grades 1 to 12 Daily Teacher Ace M. Dela Vega Learning Area ESP/HGP


Lesson Log
Teaching Dates Week 5-December 4-8,2023 Quarter 2nd
DAY MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pakikipagkapwa-tao
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Naisasabuhay nang palagian ang mga makabuluhang gawain tungo sa kabutihan ng kapwa 1. pagmamalasakit sa kapwa 2. pagiging matapat sa kapwa 3. pantay-pantay na
Pagganap pagtingin

C. Mga Kasanayan Nakapagpapakita ng malasakit Nakapagpapakita ng malasakit Identify the procedure in Learners answer the HOLIDAY
sa Pagkatuto sa may mga kapansanan sa sa may mga kapansanan sa decision-making(HGPS-IIf-6) assessment with 80%
pammamagitan ng: -pagbibigay pammamagitan ng: - accuracy.
ng pagkakataon upang sumali at pagbibigay ng pagkakataon
lumahok sa mga palaro at iba upang sumali at lumahok sa
pang paligsahan sa pamayanan mga palaro at iba pang
EsP3P-IIc-e-15 paligsahan sa pamayanan
EsP3P-IIc-e-15
II. Nilalaman
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
mag-aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang Modyul 5 Modyul 5 Modyul 5
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang charts charts charts Worksheets
Kagamitang Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa Magbalik aral sa nakaraang Magbalik aral sa nakaraang Magbalik aral sa nakaraang ESP
nakaraang aralin at/o aralin. aralin. aralin.
Iguhit ang masayang mukha
pagsisimula ng bagong ( ) sa loob ng kahon kung ang
aralin. pangungusap ay tama at
b. Pagganyak o Naranasan mo na bang Naranasan mo na bang gumawa malungkot na mukha (☹) naman
tumulong sa may kapansanan? ng sariling pasiya? Ano ang ang inyong iguhit kung ito ay
Paghahabi sa layunin Bakit mo ito ginawa? naging bunga nito? Naging mali.
ng aralin/Motivation masaya ka ba o nalungkot ng
makita ang resulta nito? 1. Ang pagmamalasakit sa may
kapansanan ay dapat nating
C. Paglalahad o Pag- Basahin ang maikling kuwento: Ang paggawa ng pasya o gawin sa lahat ng pagkakataon.
uugnay ng mga desisyon ay gawaing dapat 2. Ang mga taong may
Sagutin ang mga sumusunod na
halimbawa sa bagong binibigyan ng pansin. Ito’y dapat kapansanan ay dapat nating
tanong:
aralin. pag-aralan at pag-isipang mabuti. igalang.
1. Ano-ano ang mga kayang Ang bawat desisyon ay may
gawin ni Robert? kaakibat na responsibilidad kaya 3. Dapat nating husgahan ang
dapat ito ay binibigyang halaga. ating kapwa batay sa panlabas
2. Paano niya ipinapakita ang Maraming bagay ang dapat na kaanyuan.
kanyang angking kakayahan? isaalang-alang kapag
4. Nararapat nating pahalagahan
3. Sino-sino ang tumutulong nagdedesisyon, dapat mong
ang mga taglay na kakayahan
kay Robert na maibahagi ang malaman na ito ay may tamang
ng mga may kapansananan.
kanyang talento? paraan at may mga hakbang na
dapat sundan. Narito ang limang 5. Ang bawat isa, may
4. Naging hadlang ba ang mga hakbang sa paggawa ng isang kapansanan man o wala ay may
kakulangan ni Robert upang pasya. natatanging kakayahan o
maipakita niya ang kanyang talento.
mga kakayahan? 1. Alamin ang suliranin
Hgp
5. Kung ikaw ay isa sa mga 2-5.
kaibigan ni Robert at nakita mo Panuto: Piliin ang angkop na
siyang lumahok sa paligsahan hakbang na dapat gawin sa
sa pagtakbo, ano ang iyong bawat sitwasyon sa ibaba. Isulat
mararamdaman? Bakit? ang titik ng iyong sagot sa
sagutang papel.
D. Pagtatalakay ng Suriin ang mga sumusunod na A. Panuto: Basahin ang tula at
bagong konsepto at sitwasyon. Ano ang iyong dapat sagutin ang mga tanong sa ibaba. A. Alamin ang suliranin
paglalahad ng bagong gawin? Isulat ang sagot sa Ano ang Pipiliin Mo? ni Mary B. Kumuha ng impormasyon at
kasanayan #1 iyong kuwaderno. Car A. Catedrilla pag-aralan ang lahat ng
1. Kasama ka ng nanay mong Sagutin posibleng solusyon
pumunta sa palengke at nakita C. Isaalang-alang ang maaaring
1. Tungkol saan ang tula?
mo ang isang batang pipi na bunga ng bawat solusyon
namamalimos. 2. Ano ang iyong pagkakaunawa
2. May paligsahan sa pag-awit rito? D. Gumawa ng pasya
sa barangay at nais sumali ng
3. Bakit kailangang maging E. Pag-aralan ang kinalabasan
iyong kababatang pilay.
maingat sa pagpili? ng ginawang pagpapasya
3. Sa iyong paglalakad, nakita
4. Mahalaga bang pag-isipan ang _____1. Nakita mong umiiyak
mo ang iyong kapitbahay na
bawat desisyong gagawin? ang iyong kapatid sa isang
bulag na nahulog sa kanyang
Bakit? 5. Kung ikaw ay bibigyan sulok. _____2. Sinumbong
upuan.
ng pagkakataong gumawa ng niyang inaway siya ng kanyang
4-5. desisyon o pagpapasya, ano-ano kalaro kaya inalam mo ang
ang iyong mga isasaalang-alang dahilan at nag-isip ka ng paraan
at bakit? para pagbatiin sila.

E. Pagtalakay ng Pakinggan at unawaing mabuti Panuto: Pagsunud-sunurin ang _____3. Bago ka gumawa ng
bagong konsepto at ang mga kataga ng awitin sa mga hakbang na dapat sundin sa paraan isinaalang-alang mo
paglalahad ng bagong ibaba. Bulag, Pipi At Bingi Ni paggawa ng isang pasya. Lagyan muna kung ito ba ay magiging
kasanayan #2 Freddie Aguilar ng bilang 1 hanggang 5 ang epektibo o hindi.
bawat patlang.
Paano mo maipapakita ang _____4. Napagtanto mong ang
pagmamalasakit sa may ______A. Isaalang-alang ang pagkausap sa kaniyang kalaro
kapansanang tulad ng binanggit maaaring ibunga ng bawat ang pinakamainam na paraan
sa awitin? Isulat ang iyong solusyon. para sila ay pagbatiin.
pagpapaliwanag.
______B. Pag-aralan ang ______5. Matapos mong
kinalabasan ng ginawang kausapin ang kaniyang kalaro,
pagpapasya. napatunayan mong tama ang
iyong ginawang pagpapasya.
_______C. Alamin ang suliranin.
_______D. Kumuha ng
impormasyon at pag-aralan ang
lahat ng posibleng solusyon
_______E. Gumawa ng pasya

F. Paglinang sa Paano mo maipakikita ang Nakaranas ka na bang Tukuyin kung angkop o tama
Kabihasaan tungo sa pagmamalasakit na may kalakip tumulong at magmalasakit na ang hakbang na ginawa sa
Formative Assessment na paggalang sa mga taong may may paggalang sa may pagpapasya. Lagyan ng puso
kapansanan? Gumawa nga kapansanan? Ibahagi ang iyong kung ito ay tama at bilog naman
(Independent Practice) maikling pangako ukol dito. karanasan sa pamamagitan ng kung mali.
pagguhit nito sa loob ng kahon.
Simula sa araw na ito, ako ay ____1. Gustong manood ni Jon
Gawin ito sa iyong kuwaderno.
nangangako na _ ng paborito niyang palabas sa
TV ngunit nakita niyang
maraming hugasin sa lababo
kaya nagpasya siyang hugasan
muna ito bago manood.
____2. Nais makipaglaro ni Kit
sa kanilang kapitbahay ngunit
pinagbawalan siya ng kaniyang
ina dahil inuubo siya.
Nagdadabog na pumasok si Kit
sa kaniyang kwarto.
____3. Agad na nilapitan at
tinulungan nina Arman at Dan
ang isang matanda nang makita
nilang nahihirapan ito sa
kaniyang mga dala.
____4. Tinanghali ng gising si
Bong at nagdesisyon siyang
hindi na kumain ng agahan dahil
mahuhuli na siya sa kaniyang
klase.
____5. Naglalaro si Kim sa
cellphone ng kaniyang ate nang
biglang may tumawag dito.
Pinabayaan niya ang tumatawag
at nagpatuloy siya sa paglalaro.

G. Paglalapat ng Isulat kung ano ang angkop na


Aralin sa pang-araw- hakbang sa pagpapasya ang
araw na buhay nararapat para sa mga
sumusunod na sitwasyon.
Halimbawa. Gusto kong
panoorin ang aking paboritong
pelikula ngunit ako ang
nakatukang maghugas ng plato.
Sagot: Isaalang-alang ang
maaaring ibunga ng bawat
solusyon
1. Madalas na nahuhuli sa klase
ang iyong kaibigan kaya madalas
rin itong napagsasabihan ng guro
dahil nahuhuli na siya sa mga
aralin. Gusto mo siyang tulungan
dahil naaawa ka sa kanya.

H. Paglalahat ng Ang _______________ sa mga 1. Ano-ano ang mga hakbang na


Aralin may kapansanan ay dapat sundin sa paggawa ng
pagpapakita ng lubos na desisyon o pagpapasya?
Generalization _______________. Ito ay
2. Bakit dapat sundin ang mga
dapat nating gawin sa lahat ng
hakbang sa pagpapasya?
_______________. Nararapat
din nating pahalagahan ang 3. Ano-anong katangian ang
taglay na _______________ iyong matutunan rito?
ng bawat may kapansanan.
Wala tayong karapatan na 4. Handa ka bang sumunod sa
husgahan ang ating kapuwa sa mga hakbang na ito bago,
panlabas na habang at pagkatapos mong
_______________. Bawat isa magpasya? Bakit?
ay may kani-kaniyang lakas at
kakulangan.

I. Pagtataya ng Aralin Lagyan ng tsek ( ) ang kahon Tukuyin ang angkop na hakbang
kung ang pangungusap ay sa paggawa ng pasiya sa mga
Evaluation/Assessment makikitaan ng paggalang sa sitwasyon sa ibaba. Isulat ang
may kapansanan at ekis (⎦) titik ng tamang sagot.
kung ito ay hindi. Gawin ito sa
1. Ayaw gumawa ng takdang-
kuwaderno.
aralin ang iyong bunsong
1. Tinatawag ko ang aking kapatid. A. Pagagalitan mo siya.
kapwa na may kapansanan sa
B. Aalamin mo ang
kanilang tunay na pangalan o
suliranin/dahilan kung bakit
palayaw.
ayaw niyang gumawa.
2. Tinatawanan ko ang mga
C. Ikaw na lang ang gagawa.
may kapansanan sa kanilang
kakulangan. D. Hindi mo siya pakikialaman.
2. Madalas na sumasakit ang
3. Ginagaya ko ang mga may
ngipin ng iyong kaibigang si
kapansanan sa kanilang
Isay, gusto mong makatulong sa
paglalakad o pagsasalita.
kanya, ano ang dapat mong
4. Nakikipaglaro ako sa kapwa gawin?
ko kahit sila ay may
A. Pakainin mo siya ng
kapansanan.
matatamis na pagkain.
5. Tinutulungan ko ang mga
B. Hindi ka na
may kapansanan sa abot ng
makikipagkaibigan sa kanya.
aking makakaya.
C. Aalamin ang dahilan ng
pananakit nito at ang pwedeng
solusyon sa kaniyang suliranin.
D. Wala kang gagawin.
3-5.

J. Karagdagang
gawain para sa
takdang-aralin at
remediation
V. MGA TALA
VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-
aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng mag-
aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

You might also like