Super Final DLP

You might also like

You are on page 1of 4

Republic of the Philippines

Department of Education
COTABATO DIVISION
Region XII
KABACAN NATIONAL HIGH SCHOOL - JUNIOR
Kabacan, Cotabato

Paaralan KABACAN NATIONAL HIGH Antas Ika- 8 na Baitang


SCHOOL
DAILY
LESSON
PLAN Guro Giselle Mae C. Dueñas Asignatura Filipino
Jones V. Samulde

Petsa at Oras December 12, 2023 Kwarter Ikalawang Markahan


ng Pagtuturo 1:00-2:00 pm

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga akdang pampanitikang


lumaganap sa panahon ng Amerikano, komonwelt at sa kasalukuyan.

B. Pamantayang Pagganap Ang mga mag-aaral ay naipaliliwanag ang sariling saloobin/impresyon


tungkol sa mahahalagang mensahe at damdaming hatid ng akda.

C. Mga kasanayan sa Pagkatuto A. Naiuugnayang tema ng napanood na programang pantelibisyon sa akdang


isulat ang code tinalakay F8PD-II-g-25
B. Naipapaliwanag nang maayos ang pansariling kaisipan, pananaw,
opinyon at saloobin kaugnay ng akdang tinalakay F8FB-IIf-g-26
C. Nagagamit ang iba’t ibang paraan ng pagpapahayag ( pag-iisa,
paghahambing at iba pa) sa pagsulat ng sanaysay F8WG-IIf-g-27

D. Layunin A. Nakikilala ang kaligirang kasaysayan ng sanaysay.

B. Naisa-isa ang iba’t ibang paraan ng pagpapahayag.

C.Nakapaghahambing ng napanood na pelikula o karanasan at


binasang akda.

D. Nakapaglalahad ng kaisipan batay sa binasang teksto.

II PAKSA ✓ Ang Sanaysay, Bahagi at Iba’t-ibang Paraan ng


Pagpapahayag
KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian FILIPINO 8, Ikalawang Markahan Modyul 4

B. Karagdagang Kagamitan Visual aid, T.V, mga larawan, power point presentation

III. PAMAMARAAN

A. Panimulang gawain 1. Panalangin


Hinihiling ang lahat na tumayo para sa ating
Panalangin.
2. Pagbati
Magandang hapon sa lahat!
3. Pagtatala ng lumiban sa klase
May lumiban ba sa araw na ito?
4. Pagbigay ng mga pamantayan sa klase
Ano-ano ang dapat ninyong tandaan at sundin kapag nagsimula na
ang klase?
B. Balik-aral Pagbabalik-aral sa nakaraang aralin.
➢ Sarswela

C. Paglalahad ng Layunin ➢ Paglalahad ng layunin

D. Pagganyak Gawain: Pagpapakita ng numero sa mga mag-aaral:

Panuto: Ang bawat numero ay may katumbas na letra sa alpabetong filipino


na kung saan ang A ay 1 hanggang Z na ito ay 26. Isulat sa papel ang
nabuong salita.

⓳①⓮①25⓳①25 - SANAYSAY

E. Paglalahad at Pagtalakay
➢ Paglalahad at pagtalakay sa kaligiran ng sanaysay

-12 Natatanging uri ng sanaysay


-Mga Elemento ng Sanaysay
-Bahagi ng Sanaysay
-Iba’t ibang paraan ng pagpapahayag

F. Pinatnubayang Pagsasanay

G. Isahang Pagsasanay

H. Paglalapat ng Aralin • Ano ang pamagat ng tekstong binasa?


• Ano naman ang paksa nito?
• Ano-ano ang mensahe nais iparating nito?
• Mga Karanasang nakapaloob?

I. Paglalahat • Ano ang kaligiran ng sanaysay?


• Ano- ano ang mga bahagi at iba’t ibang paraan ng
pagpapahayag?

J. Pagtataya I.Panuto: Isulat sa inyong sangkapat na papel (1/4) ang T kung ang
isinasaad na pangungusap ay wasto at M naman kung mali.

1.Nakilala si Yushida Kenko ng Hapon na may katha ng “Mga


sanaysay sa Katamaran” noong Ika-14 na dantaon.

2.Ang sanaysay ay paglalahad ng sariling opinyon o kuro-kuro ng


sumulat tungkol sa isang bagay o paksa.

3.Ang paglalahad ay isang anyo ng sanaysay na naglalaman ng


iyong opinyon o kuro-kuro tungkol sa isang bagay o paksa.

4.May labinlimang natatanging uri ng sanaysay.

5.Ang sanaysay ay maay tatlong bahagi; ang panimula, gitna at


wakas.

II.Piliin at isulat ang titik ng napiling sagot sa sagutang papel.

1.Isang paglalahad ng sariling opinyon o kuro-kuro ng sumulat


tungkol sa isang bagay o paksa.

a. Alamat c. Maikling Kuwento


b. Nobela d. Sanaysay
2.Ang bahagi ng sanaysay na kinakailangang maging mayaman sa
kaisipan at nagtataglay ng kaisahan ng mga detalye.

a. Katawan c. Tunggalian
b. Panimula d. Konklusyon

3. Ang bahagi ng sanaysay na naglalahad ng kaisipan o suliranin.

a. Katawan c Tunggalian
b.Panimula d. Konklusyon

4. Ang salitang Essay (sanaysay) ay hango sa salitang pranses na


_______.

a.Essaye c. Esayer
b.Essayer d. Esaye

5.Bilang ng bahagi ng sanaysay.

a. Dalawa c. Apat
b. Tatlo d. Lima

6.Ang bahagi ng sanaysay na nagbubuod ng mga ideyang


nakapaloob sa kabuuan.

a. Katawan c. Tunggalian
b. Panimula d. Konklusyon

7.Uri ng sanaysay na ang paksa ay tinatalakay sa paraang personal.

a. Di-pormal c. tuluyan
b. Pormal d. Konklusyon

8. Ang ibig sabihin ng salitang Essayer sa Wikang Pranses ay


_____.

a. sumubok c. magsaliksik
b. magpaliwanag d. sumayaw

9.May dalawang uri ng sanaysay, ito ay ang______ at ________.

a. Sanhi at bunga c. pormal at di-pormal


b. Positibo at negatibo d. maanyo at walang anyo

10. Ang sanaysay ay nagsimulang yumabong sa mga sulatin ni


_____.

a. Alejandro G. Abadilla c. Lao- Tzu


b. Michel de Montaigne d. Severino Reyes

K. Takdang-Aralin Gumawa ng isang sanaysay na napapatungkol sa napapanahong isyu o


paksang nakatala sa ibaba. Kailangang maipakita ang iba’t- ibang paraan ng
paglalahad sa bubuuing sanaysay.

⚫ Corona Virus
⚫ Over Population
⚫ Modyul
⚫ Online Learning
⚫ Rape
⚫ Korapsyon
⚫ Manila Bay White Sand
⚫ Nasyonalismo
⚫ Hindi Pagtangkilik sa Sariling atin
⚫ Walang Trabahong Pilipino
Alalahanin ang mga natalakay tungkol sa pagsulat ng sanaysay at
paglalahad.
Mga Pamantayan Punt Aking
os Puntos

Ang nabuong sanaysay ay batay sa tiyak na 10


katangian nito
Nagamit ang iba’t ibang paraan ng 15
pagpapahayag
Napalawak ang mga kaisipang kaugnay ng 15
paksa
Malinis, maayos ang pagkakasulat, at wasto ang
pagkagamit ng wika at ng mga bantas.

Kabuuang Puntos 50

IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag aaral na nakakuha ng 80%

B. Bilang ng mag aaral na nangangailangan ng iba


pang gawain para sa remediation.

C. Nakatulong ba ang remedial?Bilang ng


magaaral na nakaunawa sa aralin

D. Bilang ng mag aaral na nagpatuloy sa


remediation

E. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo ang


nakatulong nang lubos? Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking naranasan na


solusyonan sa tulong ng aking punong guro at
superbisor

G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho


na nais kong ibahagi sa aking kapwa guro?

Sinuri ni:

SHERWIN GUADALUPE
Subject Specialist

You might also like