You are on page 1of 9

School: Grade Level: VI

GRADES 1 to 12 Teacher: Credits to the Writer of this DLL Learning Area: FILIPINO
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: APRIL 1-5, 2024 (WEEK 1) Quarter: 4TH QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pagunawa sa napakinggan.
Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin,
Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto at napapalawak ang talasalitaan.
Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan upang maunawaan ang iba’t ibang teksto.
Napauunlad ang ksanayan sa pagsulat ng iba’t ibang uri ng sulatin.
Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring panood ng iba’t ibang uri ng media.
Naipamamalas ang pagpapahalaga at kasanayan sa paggamit ng wika sa komunikasyon at pagbasa ng iba’t ibang uri ng panitikan.
C. B. Pamantayan sa Pagganap Nakagagawa ng dayagram, dioarama at likhang sining batay sa isyu o paksang napakinggan.
Nakapagsasagawa ng radio broadcast/teleradyo, sabayang bigkas,
reader’s theatre o dula-dulaan.
Naiguguhit ang mensahe ng binasang teksto at nakagagawa ng orihinal na rap batay sa mensahe ng binasang teksto.
Nagagamit ang iba’t ibang babasahin ayon sa pangangailangan.
Nakasusulat ng iskrip para sa radio broadcasting o teleradyo,editoryal,lathalain o balita.
Nakagagawa ng sarili at orihinal na dokumentaryo o maikling pelikula
Napapahalagan ang wika at panitikan sa pamamagitan ng pagsali sa usapan at talakayan, paghiram sa aklatan, pagkukuwento, pasgulat ng tula at kuwento.
C. Mga Kasanayan sa Naisasagawa ang napakinggang Naibabahagi ang isang Nagagamit sa usapan at iba’t ibang Naibibigay ang kahulugan ng CATCH-UP FRIDAY
Pagkatuto. Isulat and code hakbang ng isang gawain. pangyayaring nasaksihan sitwasyon ang mga uri ng pamilyar at dipamilyar na salita sa
ng bawat kasanayan F6PN-IVa-1.2 F6PS-IVa-3.1 pangungusap pamamagitan ng pormal na
F6WG-IVa-j-13 depinisyon.
F6PT-IVa-1.7
E. II. NILALAMAN Pagsunod sa Napakinggang Panuto Pagbabahagi ang isang Paggamit ng iba’t ibang uri ng Pagbibigay Kahulugan ng Pamilyar
pangyayaring nasaksihan pangungusap sa pagsali sa isang at Di-Kilalang Salita sa
usapan Pamamagitan ng Pormal na
Depinisyon
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina ng Gabay ng
Guro
2. Mga pahina ng Landas sa Pagbasa 6 pp.24-25
Kagamitang Pang-Mag-
aaral
3. Mga Pahina sa teksbuk Hiyas sa Wika 5 p 140 Hiyas sa Wika 5 ph. 15-20
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng
Learning Resources (LR)
B. B. Iba pang kagamitang
panturo
IV. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang Isulat ang uri ng pangungusap Ibigay ang limang bahagi ng liham? Ano ang pangungusap? Sa anong paraan
aralin at/o pagsisimula ng A.Nakatulog si Abby Ano ang dalawang bahagi ng matutukoy/maibibigay ang
bagong aralin habang nagbabasa. pangungusap? kahulugan ng isang salita?
B.Hanapin ang mga nars. Mga Gawain:
C.Saan ako naroroon? (Ipakita ang larawan)
d.Aba, parang may
prusisyo!
E.Sino ka?

Kailan at saan ninyo ito madalas


makikita?
Anu-anong tradisyon ng mga
Pilipino ang alam ninyo?
B. Paghahabi sa layunin ng Ipaturo ang kaliwang kamay ng mga Ano angkadalasang makikita natin Panuto: Kumpletuhin ang concept
aralin bata sa kaliwang bahagi ng silid- kung Mahal na araw? Anong mga cluster na ito sa pamamagitan ng
aralan. pangyayari ang masasaksihan paglalagay ng mga ideyang inyong
Ano-anong mga bagay ang nasa natin? naiisip na kaugnay ng salitang nasa
kaliwa mo? Ano ang masasabi nyo sa larawan? gitna.
Ipaturo naman ang kanang
kamay ngmga bata sa kanang
bahagi ng silid-aralan. PISTA NG
Ano-anong mga bagay ang nasa
kanan mo?
Alin sa mga larawang ito? Meron
ba sa mga bagay na ito?
C. Pag-uugnay ng mga Pangkatin ang mga bata sa lima (5) Ipabasa ang tungkol sa Ang Pabasa Basahin ang “Pamayanan ng Pagbibigay hakbang/pamantayan
halimbawa sa bagong aralin Noong Mahal na Araw, sa Langgam” sa Hiyas sa Wika 5 ph. sa pagbasa
Ipaguhit sa bawat pangkat lalawigan ng mga loloako 15-16. Basahin ang kuwento
ang mapa ng sariling silid-aralan nagpunta. Napanood ako roon ng PIsta sa Aming Bayan
gamit ang manila paper. pabasa. Ayon sa Lolo Roger, isa Masayang-masaya ang lahat. Araw
raw itong matandang kaugalian na ng pista ngayon sa aming bayan.
ipinamana sa atin ng mga Maraming tao ang nagsimba.
Espanyol.Ang Pabasa ay paawit na Masigla at masaya ang kalembang
pabasa ng uhay ni Jesus mula nang ng kampana sa simbahan. Hindi
ipinaglihi Siya hanggang Siya’y magkamayaw sa ingay ng
namatay sa Krus. Binabasa ito pagbabatian at pagbabalitaan ang
nang paawit mula sa aklat na mga tagarito, mga balikbayan, at
tinatawag na pasyon. Sinisimulan mga panauhin mula sa ibang
ang pagbasa mula sa pagpasok ng bayan.
Mahal na Araw hanggang Biyernes Walang tigil ang masipag na banda
Santo.Nag-aanyaya ng mga babasa ng musiko sa paglibot sa mga
ang may pabasa hanggang lansangan habang nagbibigay ng
matapos ang buong pasyon. Iba- masiglang tugtugin. Umaambag rin
iba rin ang estilo o punto ng sa sigla at saya ang malakas na
pagbasa. bunghalit ng mga tugtugin sa mga
perya at pondahan at maging sa
mga tahanan man.
Nagpapagaraan sa ganda ang mga
arko sa mga panulukan ng mga
kalye. May mga arkong kawayan
na may makukulay na ginupit-
gupit na papel. Ang mga
banderitas na may iba’t ibang
kulay ay nakagayak sa mga hayag
na lansangan at maging sa maliliit
na kalye man.
Naku, higit sa lahat kabi-kabila ang
handaan. May mga naglilitson
doon at dine. Malalaking talyasi ng
pagkain ang nakasalang sa kalan sa
mga kusina at sa mga bakuran.
Mula tanghalian hanggang
hapunan ay pagsasalu-saluhan ang
mga inihandang pagkain ng mga
magkakamag-anak,
magkakaibigan, at mga panauhin.
Kainang hindi matapus-tapos.
Ganyan ang pista. Nakalulungkot
tuloy isipin na ang pista ay tila
kainan na lamang at nawawala na
ang diwang ispiritwal ng okasyon.
E, bakit nga ba may pista? Hindi
ba’t nagdudulot lamang ito ng
malaking gastos? Hindi ba’t
malaking pag-aabala ito? Pero
sadyang hindi na maiaalis sa
kulturang Pilipino ang pagpipista
at pamimista. Ito’y isang
kaugaliang minanapa natin sa
ating mga ninuno.
Ang pista ay araw ng pasasalamat
sa Poong Maykapal sa mga
biyayang ipinagkakaloob Niya sa
mga tao. Ito ay araw ng pagdakila.
pagpuri at pagpaparangal sa
Panginoon. Kadalasan, ang
pistang-bayan ay itinatapat sa
kaarawan ng patron ng bayan,
gaya ng pista ng Meycauayan na
ipinagdiriwang sa kaarawan ng
patron nito na si San Francisco de
Asis, pista ng Santa Clara sa
kaarawan ng Mahal na Birhen de
Salambao, pista ng Obando sa
kaarawan ni San Pascual de
Baylon, pista ng Malolos sa
kaarawan ng Birhen Immaculada
Concepcion, at iba pa.
D. Pagtalakay ng bagong Gamit ang mapang nabuo, Anu-ano ang mag pangyayari na Gawin Nyo Sagutin ang mga sumusunod na
konsepto at paglalahad ng ipagawa sa bawat pangkat ang inyong nasaksihan na hindi ninyo (Pangkatang Gawain) tanong:
bagong kasanayan #1 sumusnod: malilimutan kapag dumarating ang Punan ang puwang ng angkop na
• Lagyan ng tsek (/) ang mahal na arawl? pangungusap upang mabuo ang Ano ang pista?
pintuan. Kulayan ito ng berde. diwa ng bawat dayalogo. Bakit may pista?
• Lagyan ng ekis (X) ang Daisy : K-Ann, alam mo ba na Ilarawan ang pagdiriwang ng pista
bintana. Guhitan ito ng kurtinang ikaw ang nakakuha ng perfect score batay sa tekstong binasa.
kulay berde. sa pagsusulit natin sa computer Sang-ayon ka ba na ipagpatuloy
• Lagyan ng dalawang guhit kanina? ang tradisyon ng pagdaraos ng
ang cabinet ng aklat. Isulat ang K-Ann: pista? Ipaliwanag.
pangalan ng inyong guro sa ibabaw _____________________? Hindi Bakit sinasabing ang pista ay
nito at kulayan ng dilaw. ka nagbibiro? isang pamanang kalinangan ng
• Lagyan ng pahilis na guhit Daisy : ating mga ninuno?
ang pisara. Isulat din dito ang _____________________. Tiyak na Batay sa binasang teksto, anong
ngalan ng paaralan. babatiin ka ng ating guro mamaya. isyu ang nakapaloob dito?
Ilahad ng bawat pangkat ang K-Ann: Sa isyung nakapaloob sa teksto,
natapos na gawain. _____________________! Di koi to ano sa tingin mo ang paniniwala
Nagawa ban g maayos nang inaasahan. Hirap na hirap pa ng may-akda nito tungkol sa
bawat pangkat ang mga panutong naman ako kanina. isyung ito?
ibinigay? (Tatawagin ang pinsang si Tess)
Ano ang ginawa ng bawat _____________________! Halika
pangkat upang maayos at wastong rito! ____________________!
masunod ang mga napakinggang Bilisan mo ang paglakad. Baka
panuto? maluma ang ibabalita ko.
Bakit mahalaga ang pagsunod sa Tess : ____________________?
panuto? Ano naman ang ibabalita mo?
Kung sakaling liban ka ng araw na K-Ann: Pinakamataas ako sa test
ito na naituro ng guro ang natin!
pagsunod sa hakbang sa paggawa Tess :
ng balulang,ano ang ____________________! Ang
mararamdaman mo? galling-galing mo talaga! Sana lagi
Manghihinayang ka ba?Bakit kang ganyan.
Ano-anong mga magagalang na
pananalita ang maari mong
magamit upang maipahayag ang
iyong panghihinayang?
E. Pagtalakay ng bagong Gawin ninyo : Gawin Natin:
konsepto at paglalahad ng Hatiin sa pangkat ang klase. Tukuyin ang kahulugan ng
bagong kasanayan #2 Magkaroon ng pangkatang salitang pamilyar at di- pamilyar.
Gawain. Anu-ano mga pangyayari Gamitin ang diksyunaryo.Isulat
ang makikita ninyo sa loob ng ang sagot sa pisara.
paaralan,tahanan o pamayanan 1. Hindi magkamayaw sa
man na nagbigay ng magandang ingay ng pagbabatian at
aral ? Ang bawat kasapi ay pagbabalitaan ang mga
maglalahad ng kanyang tao sa plasa.
nasaksihang mga pangyayari sa 2. Nagpapagaraan sa ganda
paaralan. At itala ang mga ito sa at kulay ang mga arko at
manila paper. banderitas sa kalye.
3. Tuwing pista, naririnig
ang bunghalit ng mga
tugtugin sa perya, mga
pondahan at mga
tindahan.
4. Makukulay na banderitas
ang nasa kalye kung
araw ng pista.
5. Bukod sa pagtugtog ng
banda ng musiko,
umaambag din sa saya
ng kapistahan ang
pagsasalo-salo sa
masasarap na pagkain ng
mga pamilya at
panauhin.

Tanong: Ano ang ibig sabihin ng


pamilyar at di-kilalang salita?
Paano mo naibibigay ang
kahulugan ng mga salitang
pamilyar at di-kilalang sa
kwentong iyong binasa?

Magbigay ng mga halimbawa ng


pamilyar at di-kilalang salita.
Tukuyin ang kahulugan nito sa
pamamagitan ng paggamit ng
diksyunaryo.
F. Paglinang ng Kabihasaan Gawin mo Punan ang puwang ng angkop na Gawin Niyo/ Gawin Mo:
( tungo sa Formative Sumulat ng kahit isa o dalawang pangungusap upang mabuo ang Kumpletuhin ang tsart sa
Assessment ) tatatang naglalarawan ng isang diwa ng bawat dayalogo. pamamagitan ng pagtatala ng mga
karanasang salitang naging pamilyar at di-
nakatatawa/malungkot/di – Chad : ___________________!
kilala sa inyo mula sa binasa
malilimot. Nakita ko na naman ang “crush” ko. ninyong teksto. Iugnay ang mga
Gerry : ___________________? salitang ito sa inyong sariling
Ituro mo naman sa akin. karanasan. Ibigay ang kahulugan
Chad : ___________________. nito.
Baka agawin mo pa. Salita
Gerry : ___________________. ng Salita
Sige, pag nakilala koi yon. Talagang Pamil Kahulu ng Di- Kahuluga
mawawalan ka. yar gan Kilala n
Chad : ___________________? Eh,
si Sandara lang naman na nasa
poster. ___________________!
(Sabay turo sa may dingding ng
tindahan)
Gerry: ___________________!
Akala ko totoo na!
G. Paglalapat ng aralin sa Basahing mabuti ang Aalis ang iyong guro upang Gawin ang Isulat A sa Hiyas sa Wika Basahin ng tahimik ang talata.
pang-araw-araw na buhay panuto.Isagawa ang ibinigay na samahan ang iyong kamag-aral na 5 ph. 19. Piliin ang mga salitang pamilyar at
panuto. magpatingin sa klinika. di-kilala mula sa teksto. Sa tulong
1. Gumuhit ng maliit na Pinagbilinan ka niya ng mga ng diksyunaryo, tukuyin ang
bilog.Pagkatapos ay gumuhit ng gagawin habang nasa klinika ang kahulugan ng bawat isa. Tukuyin
mas malaking bilog sa ilalim ng iyong guro. Ano ang iyong din kung ano ang iyong
maliit na bilog at sa ibabang mabagi gagawin? matuklasan at kung ito ba ay
ng malaking bilog ay gumawa ng nakapagbabago sa dating niyong
tuldok at sundan ng pakurbang kaalaman.
guhit.Gumuhit ng maliit na tatsulok TUGOB FESTIVAL
sa gitna ng maliit na bilog at sa Ang Tugob Festival ay isang
magkabilang gilid nito ay gumuhit magarbong pagdiriwang sa
ng kalahating bilog Lungsod ng Ormoc na idinaraos
tuwing buwan ng Oktubre taon-
taon. Ang salitang Tugob ay
salitang Ormocanon na ang ibig
sabihin ay “nag-uumapaw” na
tumutukoy sa kasaganaan ng likas
na yaman ng Ormoc. Ipinapakita at
ipinagmamalaki ng mga taga
Ormoc ang masaganang ani ng
mga produktong pinya , tubo ,
niyog , isda, gulay , palay at iba pa.
Ito ay unang idinaos noong 2010
na itinaon sa pagdiriwang ng ika
63rd Charter Day ng lungsod.
Pinakainaabangang bahagi ng
pagdiriwang ang street dancing
kung saan ang mga kalahok ay
galing sa iba’t ibang barangay ng
Ormoc ,mga mag-aaral, at mga
kawani ng lokal na pamahalaan ng
lungsod. Ang mga mananayaw ay
nagsusuot ng matitingkad at
magagarang kasuotan habang
nagsasayaw sa kalsada upang
ipakita ang kanilang
pagpapasalamat sa nag-uumapaw
na biyaya ng lungsod. Ang street
dancing ay isang kumpetisyon sa
pinakamagaling umindak ,
pinakamakulay at
pinakamagarbong kasuotan at
pinakamagaling sa pagpapakita ng
kahulugan ng pagdiriwang sa
kanilang sayaw.
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang natutuhan mo sa aralin? Ano ang inyong natutunan sa Anu-ano ang mga ginagamit na uri Ano ang natutunan mo sa aralin?
Ano ang kahalagahan ng pagsunod pagbabahagi ng inyong ng pangungusap sa inyong binasa sa Naibigay mo ba ng wasto ang mga
sa panuto? nasaksihan? Bakit kailangan na Pamayanan ng Langgam? kahulugan ng mga salitang
maibigay natin ang mga detalye ng Magbigay ng sarili mong halimbawa pamilyar at di-kilala?
isang pangyayari? ayon sa uri ng pangungusap. Paano/Ano ang iyong ginawa?

I. Pagtataya ng Aralin Babasahin ng guro ang Sumulat tungkol sa iyong Gumawa ng dayalogo sa pagsali mo Ibigay ang kahulugan ng salita na
panuto.Hayaan ang mga bata na kaarawan sa pamamagitan ng sa usapan gamit ang iba’t ibang uri may salungguhit. Piliin ang sagot
isagawa ito pagbuo ng talata. ng pangungusap. sa loob ng kahon.
A.Gumuhit ng isang parisukat. Isulat Sa Diperensiya walang hiya
dito ang BAWAL MAGTAPON NG Aking Kaarawan magiging tanyag
BASURA Naging__________ ang Karangalan
Kulayan ito ng kulay dilaw aking nakaraang kaarawan. hadlang
B. Gumuhit ng malaking bilog. Sa Naghanda ang aking ina ng ______
kanang bahagi nito maglagay ng na pagkain para sa aking mga 1. Ang mga talipandas ay
maliit na kamay. Sa gitna ng bilog kaibigan. Bumili naman ang aking pumupunta sa handaan
ay isulat ang salitang HELLO gamit Ninang ng ______ cake. kahit hindi iniimbita.
ang malaking titik Pagkatapos ng ______ salu-salo, 2. Ang mga may kapansanan
nagkaroon ng palaro. Isang ay may kakayahang
_______ pabitin ang ginawa ng maghanapbuhay.
aking tatay. Nagsabit dito ang 3. Dapat mabuhay ng may
aking Ate ng _____ laruan. Ang dignidad ang mga tao.
_____ kong kaibigan ang nakaabot 4. Ang kahirapan ay hindi
ng bola sa pabitin. Lahat ng sagwil sa edukasyon..
dumalo ay ______ pagkat may uwi 5. Ang buhay ng taong
silang laruan. Naibigan ko ang mga dakila ay magniningning
regaling ibinigay sa akin ngunit ang sa lipunan
______ ko ay ang walking doll. Ang
buong mag-anak ay _____ subali’t
nasiyahan sila dahil nagging
masaya ang lahat.
J. Karagdagang Gawain para Sumipi ng isang recipe muna sa Sumulat ng isang kuwento na Magbigay ng 5 salitang pamilyar at
sa takdang aralin at cook book at ilahad sa klase ang nagsasalaysay ng sariling 5 di-kilala/di-pamilyar sa iyo.
remediation mga pamamaran na napapaloob karanasan maaring tungkol sa Ibigay ang kahulugan nito.
dito. sumusunod:
1.Isang Sorpresa
2.Ang aking Pasko
3. Isang Paglalakbay
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyonan sa
tulong ng aking punongguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

You might also like