You are on page 1of 10

School: NAAWAN CENTRAL SCHOOL Grade Level: VI

GRADES 1 to 12 Teacher: KRISTINE ANN D. AMARILLE Learning Area: FILIPINO


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: MAY 2-5, 2023 (WEEK 1) Quarter: 4TH QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pagunawa sa napakinggan.
Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin,
Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto at napapalawak ang talasalitaan.
Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan upang maunawaan ang iba’t ibang teksto.
Napauunlad ang ksanayan sa pagsulat ng iba’t ibang uri ng sulatin.
Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring panood ng iba’t ibang uri ng media.
Naipamamalas ang pagpapahalaga at kasanayan sa paggamit ng wika sa komunikasyon at pagbasa ng iba’t ibang uri ng panitikan.
C. B. Pamantayan sa Pagganap Nakagagawa ng dayagram, dioarama at likhang sining batay sa isyu o paksang napakinggan.
Nakapagsasagawa ng radio broadcast/teleradyo, sabayang bigkas,
reader’s theatre o dula-dulaan.
Naiguguhit ang mensahe ng binasang teksto at nakagagawa ng orihinal na rap batay sa mensahe ng binasang teksto.
Nagagamit ang iba’t ibang babasahin ayon sa pangangailangan.
Nakasusulat ng iskrip para sa radio broadcasting o teleradyo,editoryal,lathalain o balita.
Nakagagawa ng sarili at orihinal na dokumentaryo o maikling pelikula
Napapahalagan ang wika at panitikan sa pamamagitan ng pagsali sa usapan at talakayan, paghiram sa aklatan, pagkukuwento, pasgulat ng tula at kuwento.
C. Mga Kasanayan sa Naisasagawa ang napakinggang Naibabahagi ang isang Nagagamit sa usapan at iba’t ibang Naibibigay ang kahulugan ng
Pagkatuto. Isulat and code hakbang ng isang gawain. pangyayaring nasaksihan sitwasyon ang mga uri ng pamilyar at dipamilyar na
ng bawat kasanayan F6PN-IVa-1.2 F6PS-IVa-3.1 pangungusap salita sa pamamagitan ng
F6WG-IVa-j-13 pormal na depinisyon.
F6PT-IVa-1.7
E. II. NILALAMAN Pagsunod sa Napakinggang Panuto Pagbabahagi ang isang Paggamit ng iba’t ibang uri ng Pagbibigay Kahulugan ng
pangyayaring nasaksihan pangungusap sa pagsali sa isang Pamilyar at Di-Kilalang Salita
usapan sa Pamamagitan ng Pormal na
Depinisyon
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina ng Gabay ng
Guro
2. Mga pahina ng Landas sa Pagbasa 6 pp.24-25
Kagamitang Pang-Mag-
aaral
3. Mga Pahina sa teksbuk Hiyas sa Wika 5 p 140 Hiyas sa Wika 5 ph. 15-20
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng
Learning Resources (LR)
B. B. Iba pang kagamitang
panturo
IV. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang Isulat ang uri ng pangungusap Ibigay ang limang bahagi ng liham? Ano ang pangungusap? Sa anong paraan
aralin at/o pagsisimula ng A.Nakatulog si Abby Ano ang dalawang bahagi ng matutukoy/maibibigay ang
bagong aralin habang nagbabasa. pangungusap? kahulugan ng isang salita?
B.Hanapin ang mga nars. Mga Gawain:
C.Saan ako naroroon? (Ipakita ang larawan)
d.Aba, parang may
prusisyo!
E.Sino ka?

Kailan at saan ninyo ito


madalas makikita?
Anu-anong tradisyon ng mga
Pilipino ang alam ninyo?
B. Paghahabi sa layunin ng Ipaturo ang kaliwang kamay ng Ano angkadalasang makikita natin Panuto: Kumpletuhin ang
aralin mga bata sa kaliwang bahagi ng kung Mahal na araw? Anong mga concept cluster na ito sa
silid-aralan. pangyayari ang masasaksihan pamamagitan ng paglalagay
Ano-anong mga bagay ang nasa natin? ng mga ideyang inyong naiisip
kaliwa mo? Ano ang masasabi nyo sa larawan? na kaugnay ng salitang nasa
Ipaturo naman ang kanang gitna.
kamay ngmga bata sa kanang
bahagi ng silid-aralan.
Ano-anong mga bagay ang nasa PISTA NG
kanan mo?
Alin sa mga larawang ito?
Meron ba sa mga bagay na ito?
C. Pag-uugnay ng mga Pangkatin ang mga bata sa lima (5) Ipabasa ang tungkol sa Ang Pabasa Basahin ang “Pamayanan ng Pagbibigay
halimbawa sa bagong aralin Noong Mahal na Araw, sa lalawigan Langgam” sa Hiyas sa Wika 5 ph. hakbang/pamantayan sa
Ipaguhit sa ng mga loloako nagpunta. 15-16. pagbasa
bawat pangkat ang mapa ng Napanood ako roon ng pabasa. Basahin ang kuwento
sariling silid-aralan gamit ang Ayon sa Lolo Roger, isa raw itong PIsta sa Aming Bayan
manila paper. matandang kaugalian na ipinamana Masayang-masaya ang lahat.
sa atin ng mga Espanyol.Ang Pabasa Araw ng pista ngayon sa
ay paawit na pabasa ng uhay ni aming bayan. Maraming tao
Jesus mula nang ipinaglihi Siya ang nagsimba. Masigla at
hanggang Siya’y namatay sa Krus. masaya ang kalembang ng
Binabasa ito nang paawit mula sa kampana sa simbahan. Hindi
aklat na tinatawag na pasyon. magkamayaw sa ingay ng
Sinisimulan ang pagbasa mula sa pagbabatian at pagbabalitaan
pagpasok ng Mahal na Araw ang mga tagarito, mga
hanggang Biyernes Santo.Nag- balikbayan, at mga panauhin
aanyaya ng mga babasa ang may mula sa ibang bayan.
pabasa hanggang matapos ang Walang tigil ang masipag na
buong pasyon. Iba-iba rin ang estilo banda ng musiko sa paglibot
o punto ng pagbasa. sa mga lansangan habang
nagbibigay ng masiglang
tugtugin. Umaambag rin sa
sigla at saya ang malakas na
bunghalit ng mga tugtugin sa
mga perya at pondahan at
maging sa mga tahanan man.
Nagpapagaraan sa ganda ang
mga arko sa mga panulukan
ng mga kalye. May mga
arkong kawayan na may
makukulay na ginupit-gupit na
papel. Ang mga banderitas na
may iba’t ibang kulay ay
nakagayak sa mga hayag na
lansangan at maging sa maliliit
na kalye man.
Naku, higit sa lahat kabi-kabila
ang handaan. May mga
naglilitson doon at dine.
Malalaking talyasi ng pagkain
ang nakasalang sa kalan sa
mga kusina at sa mga
bakuran. Mula tanghalian
hanggang hapunan ay
pagsasalu-saluhan ang mga
inihandang pagkain ng mga
magkakamag-anak,
magkakaibigan, at mga
panauhin. Kainang hindi
matapus-tapos. Ganyan ang
pista. Nakalulungkot tuloy
isipin na ang pista ay tila
kainan na lamang at
nawawala na ang diwang
ispiritwal ng okasyon.
E, bakit nga ba may pista?
Hindi ba’t nagdudulot lamang
ito ng malaking gastos? Hindi
ba’t malaking pag-aabala ito?
Pero sadyang hindi na
maiaalis sa kulturang Pilipino
ang pagpipista at pamimista.
Ito’y isang kaugaliang
minanapa natin sa ating mga
ninuno.
Ang pista ay araw ng
pasasalamat sa Poong
Maykapal sa mga biyayang
ipinagkakaloob Niya sa mga
tao. Ito ay araw ng pagdakila.
pagpuri at pagpaparangal sa
Panginoon. Kadalasan, ang
pistang-bayan ay itinatapat sa
kaarawan ng patron ng bayan,
gaya ng pista ng Meycauayan
na ipinagdiriwang sa
kaarawan ng patron nito na si
San Francisco de Asis, pista ng
Santa Clara sa kaarawan ng
Mahal na Birhen de Salambao,
pista ng Obando sa kaarawan
ni San Pascual de Baylon, pista
ng Malolos sa kaarawan ng
Birhen Immaculada
Concepcion, at iba pa.
D. Pagtalakay ng bagong Gamit ang mapang nabuo, Anu-ano ang mag pangyayari na Gawin Nyo Sagutin ang mga sumusunod
konsepto at paglalahad ng ipagawa sa bawat pangkat ang inyong nasaksihan na hindi ninyo (Pangkatang Gawain) na tanong:
bagong kasanayan #1 sumusnod: malilimutan kapag dumarating ang Punan ang puwang ng angkop
• Lagyan ng tsek (/) ang mahal na arawl? na pangungusap upang mabuo ang Ano ang pista?
pintuan. Kulayan ito ng berde. diwa ng bawat dayalogo. Bakit may pista?
• Lagyan ng ekis (X) ang Daisy : K-Ann, alam mo ba na Ilarawan ang pagdiriwang ng
bintana. Guhitan ito ng kurtinang ikaw ang nakakuha ng perfect pista batay sa tekstong
kulay berde. score sa pagsusulit natin sa binasa.
• Lagyan ng dalawang guhit computer kanina? Sang-ayon ka ba na
ang cabinet ng aklat. Isulat ang K-Ann: ipagpatuloy ang tradisyon ng
pangalan ng inyong guro sa _____________________? Hindi pagdaraos ng pista?
ibabaw nito at kulayan ng dilaw. ka nagbibiro? Ipaliwanag.
• Lagyan ng pahilis na guhit Daisy : Bakit sinasabing ang pista ay
ang pisara. Isulat din dito ang _____________________. Tiyak isang pamanang kalinangan
ngalan ng paaralan. na babatiin ka ng ating guro ng ating mga ninuno?
Ilahad ng bawat pangkat ang mamaya. Batay sa binasang teksto,
natapos na gawain. K-Ann: anong isyu ang nakapaloob
Nagawa ban g maayos nang _____________________! Di koi dito?
bawat pangkat ang mga panutong to inaasahan. Hirap na hirap pa Sa isyung nakapaloob sa
ibinigay? naman ako kanina. teksto, ano sa tingin mo ang
Ano ang ginawa ng bawat (Tatawagin ang pinsang si paniniwala ng may-akda nito
pangkat upang maayos at Tess) tungkol sa isyung ito?
wastong masunod ang mga _____________________! Halika
napakinggang panuto? rito! ____________________!
Bakit mahalaga ang pagsunod sa Bilisan mo ang paglakad. Baka
panuto? maluma ang ibabalita ko.
Kung sakaling liban ka ng araw na Tess :
ito na naituro ng guro ang ____________________? Ano
pagsunod sa hakbang sa paggawa naman ang ibabalita mo?
ng balulang,ano ang K-Ann: Pinakamataas ako sa
mararamdaman mo? test natin!
Manghihinayang ka ba?Bakit Tess :
Ano-anong mga magagalang na ____________________! Ang
pananalita ang maari mong galling-galing mo talaga! Sana lagi
magamit upang maipahayag ang kang ganyan.
iyong panghihinayang?
E. Pagtalakay ng bagong Gawin ninyo : Gawin Natin:
konsepto at paglalahad ng Hatiin sa pangkat ang klase. Tukuyin ang kahulugan ng
bagong kasanayan #2 Magkaroon ng pangkatang Gawain. salitang pamilyar at di-
Anu-ano mga pangyayari ang pamilyar. Gamitin ang
makikita ninyo sa loob ng diksyunaryo.Isulat ang sagot
paaralan,tahanan o pamayanan sa pisara.
man na nagbigay ng magandang 1. Hindi magkamayaw
aral ? Ang bawat kasapi ay sa ingay ng
maglalahad ng kanyang pagbabatian at
nasaksihang mga pangyayari sa pagbabalitaan ang
paaralan. At itala ang mga ito sa mga tao sa plasa.
manila paper. 2. Nagpapagaraan sa
ganda at kulay ang
mga arko at
banderitas sa kalye.
3. Tuwing pista,
naririnig ang
bunghalit ng mga
tugtugin sa perya,
mga pondahan at
mga tindahan.
4. Makukulay na
banderitas ang nasa
kalye kung araw ng
pista.
5. Bukod sa pagtugtog
ng banda ng musiko,
umaambag din sa
saya ng kapistahan
ang pagsasalo-salo
sa masasarap na
pagkain ng mga
pamilya at
panauhin.

Tanong: Ano ang ibig sabihin


ng pamilyar at di-kilalang
salita?
Paano mo naibibigay ang
kahulugan ng mga salitang
pamilyar at di-kilalang sa
kwentong iyong binasa?

Magbigay ng mga halimbawa


ng pamilyar at di-kilalang
salita. Tukuyin ang kahulugan
nito sa pamamagitan ng
paggamit ng diksyunaryo.
F. Paglinang ng Kabihasaan Gawin mo Punan ang puwang ng angkop na Gawin Niyo/ Gawin Mo:
( tungo sa Formative Sumulat ng kahit isa o dalawang pangungusap upang mabuo ang Kumpletuhin ang tsart sa
Assessment ) tatatang naglalarawan ng isang diwa ng bawat dayalogo. pamamagitan ng pagtatala ng
karanasang mga salitang naging pamilyar
nakatatawa/malungkot/di – Chad : ___________________!
at di-kilala sa inyo mula sa
malilimot. Nakita ko na naman ang “crush” binasa ninyong teksto. Iugnay
ko. ang mga salitang ito sa inyong
Gerry : ___________________? sariling karanasan. Ibigay ang
Ituro mo naman sa akin. kahulugan nito.
Chad : ___________________. Salita
Baka agawin mo pa. ng Salita
Gerry : ___________________. Pamil Kahulu ng Di- Kahuluga
Sige, pag nakilala koi yon. yar gan Kilala n
Talagang mawawalan ka.
Chad : ___________________?
Eh, si Sandara lang naman na nasa
poster. ___________________!
(Sabay turo sa may dingding ng
tindahan)
Gerry: ___________________!
Akala ko totoo na!
G. Paglalapat ng aralin sa Basahing mabuti ang Aalis ang iyong guro upang Gawin ang Isulat A sa Hiyas sa Basahin ng tahimik ang talata.
pang-araw-araw na buhay panuto.Isagawa ang ibinigay na samahan ang iyong kamag-aral na Wika 5 ph. 19. Piliin ang mga salitang
panuto. magpatingin sa klinika. Pinagbilinan pamilyar at di-kilala mula sa
1. Gumuhit ng maliit na ka niya ng mga gagawin habang teksto. Sa tulong ng
bilog.Pagkatapos ay gumuhit ng nasa klinika ang iyong guro. Ano diksyunaryo, tukuyin ang
mas malaking bilog sa ilalim ng ang iyong gagawin? kahulugan ng bawat isa.
maliit na bilog at sa ibabang Tukuyin din kung ano ang
mabagi ng malaking bilog ay iyong matuklasan at kung ito
gumawa ng tuldok at sundan ng ba ay nakapagbabago sa
pakurbang guhit.Gumuhit ng maliit dating niyong kaalaman.
na tatsulok sa gitna ng maliit na TUGOB FESTIVAL
bilog at sa magkabilang gilid nito Ang Tugob Festival ay isang
ay gumuhit ng kalahating bilog magarbong pagdiriwang sa
Lungsod ng Ormoc na
idinaraos tuwing buwan ng
Oktubre taon-taon. Ang
salitang Tugob ay salitang
Ormocanon na ang ibig
sabihin ay “nag-uumapaw” na
tumutukoy sa kasaganaan ng
likas na yaman ng Ormoc.
Ipinapakita at ipinagmamalaki
ng mga taga Ormoc ang
masaganang ani ng mga
produktong pinya , tubo ,
niyog , isda, gulay , palay at
iba pa. Ito ay unang idinaos
noong 2010 na itinaon sa
pagdiriwang ng ika 63rd
Charter Day ng lungsod.
Pinakainaabangang bahagi ng
pagdiriwang ang street
dancing kung saan ang mga
kalahok ay galing sa iba’t
ibang barangay ng
Ormoc ,mga mag-aaral, at
mga kawani ng lokal na
pamahalaan ng lungsod. Ang
mga mananayaw ay
nagsusuot ng matitingkad at
magagarang kasuotan habang
nagsasayaw sa kalsada upang
ipakita ang kanilang
pagpapasalamat sa nag-
uumapaw na biyaya ng
lungsod. Ang street dancing
ay isang kumpetisyon sa
pinakamagaling umindak ,
pinakamakulay at
pinakamagarbong kasuotan at
pinakamagaling sa
pagpapakita ng kahulugan ng
pagdiriwang sa kanilang
sayaw.
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang natutuhan mo sa aralin? Ano ang inyong natutunan sa Anu-ano ang mga ginagamit na uri Ano ang natutunan mo sa
Ano ang kahalagahan ng pagsunod pagbabahagi ng inyong nasaksihan? ng pangungusap sa inyong binasa aralin?
sa panuto? Bakit kailangan na maibigay natin sa Pamayanan ng Langgam? Naibigay mo ba ng wasto ang
ang mga detalye ng isang Magbigay ng sarili mong mga kahulugan ng mga
pangyayari? halimbawa ayon sa uri ng salitang pamilyar at di-kilala?
pangungusap. Paano/Ano ang iyong ginawa?
I. Pagtataya ng Aralin Babasahin ng guro ang Sumulat tungkol sa iyong kaarawan Gumawa ng dayalogo sa pagsali Ibigay ang kahulugan ng salita
panuto.Hayaan ang mga bata na sa pamamagitan ng pagbuo ng mo sa usapan gamit ang iba’t na may salungguhit. Piliin ang
isagawa ito talata. ibang uri ng pangungusap. sagot sa loob ng kahon.
A.Gumuhit ng isang parisukat. Sa Aking Diperensiya walang hiya
Isulat dito ang BAWAL MAGTAPON Kaarawan magiging tanyag
NG BASURA Naging__________ ang Karangalan
Kulayan ito ng kulay dilaw aking nakaraang kaarawan. hadlang
B. Gumuhit ng malaking bilog. Sa Naghanda ang aking ina ng ______
kanang bahagi nito maglagay ng na pagkain para sa aking mga 1. Ang mga talipandas
maliit na kamay. Sa gitna ng bilog kaibigan. Bumili naman ang aking ay pumupunta sa
ay isulat ang salitang HELLO gamit Ninang ng ______ cake. Pagkatapos handaan kahit hindi
ang malaking titik ng ______ salu-salo, nagkaroon ng iniimbita.
palaro. Isang _______ pabitin ang 2. Ang mga may
ginawa ng aking tatay. Nagsabit kapansanan ay may
dito ang aking Ate ng _____ laruan. kakayahang
Ang _____ kong kaibigan ang maghanapbuhay.
nakaabot ng bola sa pabitin. Lahat 3. Dapat mabuhay ng
ng dumalo ay ______ pagkat may may dignidad ang
uwi silang laruan. Naibigan ko ang mga tao.
mga regaling ibinigay sa akin ngunit 4. Ang kahirapan ay
ang ______ ko ay ang walking doll. hindi sagwil sa
Ang buong mag-anak ay _____ edukasyon..
subali’t nasiyahan sila dahil nagging 5. Ang buhay ng taong
masaya ang lahat. dakila ay
magniningning sa
lipunan

J. Karagdagang Gawain para Sumipi ng isang recipe muna sa Sumulat ng isang kuwento na Magbigay ng 5 salitang
sa takdang aralin at cook book at ilahad sa klase ang nagsasalaysay ng sariling karanasan pamilyar at 5 di-kilala/di-
remediation mga pamamaran na napapaloob maaring tungkol sa sumusunod: pamilyar sa iyo. Ibigay ang
dito. 1.Isang Sorpresa kahulugan nito.
2.Ang aking Pasko
3. Isang Paglalakbay
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyonan sa
tulong ng aking punongguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Inihanda ni: KRISTINE ANN D. AMARILLE Sinuri ni: SEVEN M. DELOS REYES
Guro Punongguro

You might also like