You are on page 1of 7

St.

Peter Baptist College Foundation


(Formerly St. Peter Baptist Academy)
Poblacion Lupi, Camarines Sur

Masusing Banghay Aralin Sa Filipino 8


I. Layunin:
Sa pagtatapos ng anim napung minutong talakayan ang mga mag-aaral ay
inaasahan na:
a. Nasusuri ang napanood na Dagli;
b. Nakapag hahambing ng tekstong binasa batay sa damdamin, tono,

layunin at pananaw; F8PB-IIIa-c-29

c. Nabibigyang pagpapahalaga ng pagtangkilik sa kontemporaryong dagli.


II. Paksang Aralin
a. Paksa: Popular na Babasahin: kontemporaryong dagli
b. Sangunian: CO_Q3_Fiipino_ modyul 1
c. Kagamitan: bidyo klips, Manila paper, pentel pen, colored paper
d. Pagpapahalaga: Napapahalagahan ang pagtukoy ng damdamin, tono,
layunin at pananaw
III. Pamamaraan
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A. Panimulang Gawain
• Panalangin
Tumayo ang lahat at ihanda ang (Tayo’y yumuko at manalangin)
sarili para sa Panalangin.
(Edgar pangunahan mo ang
pagdarasal.)

• Pagbati
Mapagpalang umaga sainyong Magandang umaga po
lahat.

• Pagsasaayos ng mga upuan (Magsisikilos ang mga mag-aaral sa


Bago maupo ang lahat maari bang para ayusin ang mga upuan at pupulutin
ayusin ang mga upuan at pakipulot ang mga nakikitang dumi.)
ng kalat.
• Pagtala ng liban
Kalihim ng pangkat maaari bang (Tatayo ang kalihim at i-uulat ang bilang
tumayo ay iulat ang liban at nag ng mga mag-aaral.)
paliban sa araw na ito.

• Pagtalaga ng alituntunin
Bago natin simulan ang bagong
aralin may mga alituntunin ako na
dapat sundin sa loob ng silid.

Mga alituntunin:
1. Irespeto ang nag sasalita
2. Huwag mag-iingay sa oras ng
talakayan.
3. Itago ang mga bagay na hindi
angkop o kailangan sa ating
asignatura.
4. Inaasahan ang Kooperasyon.
Nauunawaan po ba?
Opo.
• Balik-aral
Noong nakaraan ay tinalakay ninyo
ang patungkol sa magasin.

Tingnan natin kung talagang inyong


naunawaan ang patungkol sa
magasin sino sainyo ang makapag
bibigay ng kanilang naintindihan sa
magasin?
Ang magasin po ayon sa aking mag
kakaunawa ito ay nasa tonong nang
aaliw ng mambabasa.

Maraming salamat sa iyong


kasagutan.

• Pagganyak
Bago tayo dumako saating pormal
na talakayan may inihanda akong
gawain dito. Ang gawaing ito ay
tinatawag na, NUMERO KO!
ISATITIK MO!
Ang larong ito ay isang pampatalas
ng isip, mag bibigay ako ng mga
numero at tutumbasan ninyo ito ng
titik hanggang makabuo ng salita.

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10
A B C D E F G H I J
4, 1, 7 ,12, 9 = DAGLI

1, 14, 5, 11, 4, 15, 20, 1 = ANEKDOTA

19, 16, 9, 3, 5, –, 20, 6, -, 12, 9, 6, 5 =


SPICE-OF-LIFE

4, 1, 25, -, 9, 16, -, 20, 8, 5, -, 12, 9, 6, 5


= DAY-IN-THE-LIFE
B. Panlinang na Gawain

1. Paglalahad
Ang aking mga pinakitang larawan
ay mga halimbawa ng maikling
kuwento. Ang ating paksang
tatalakayin ngayon ay kaugnay ng
maikling kwento ngunit ito ay mas
maikli kumpara sa maikling kwento
ito ay ang kontemporaneong dagli.

2. Pagtatalakay
Una nating tukuyin ang kahulugan
ng dagli, pakibasa nga Jonard! At
ibigay ang iyong ideya. Kontemporaneong Dagli – isang
anyong pampanitikan na maituturing na
maikling kuwento. Ito ay tinatayang
lumaganap noong unang dekada ng
pananakop ng mga Amerikano. Ito ay
wala ring tiyak na sukat, subalit
sinasabing hindi ito aabot sa haba ng
isang maikling kuwento.

Ano ang kaibahan ng dagli sa Ang maikling kwento o katha ay isang


maikling kuwento? uri ng panitikan na bunga ng isang
Pakibasa nga Razel! maikling guni-guni ng may-akda. Ito ay
maaring likhang isip lamang o batay sa
sariling karanasan na nag-iiwan ng
isang kakintalan sa isipan ng bumabasa
o nakikinig.
Ang dagli ay napapaloob lang sa isang
eksena at mabilisang inilalahad ang
kuwento.

Katangian ng Dagli pakibasa nga Cjay! Ang dagli noon, ayon kay Aristotle
Atienza na patungkol sa antolohiya ng
kanilang mga nakalap na daglit, ay
nagpakikita ng mga kwentong:

1. May pananaw ng mga


kalalakihan sa patriyarkal
na lipunan sa panahon ng
Amerika,
2. Ang dedikasyon at pagiging
makabayan sa Amerika, at
3. Pagsusuyo’t panliligaw sa mga
napupusuang babae.
Ibang katawagan sa Dagli sa
kasalukuyan.
• Anekdota
• Spice-of-life
• Day-in-the-life, at iba pa.

Sino-sino ngaba ang mga kilalang


manunulat ng dagli? Kilalang mga manunulat ng dagli.
• Inigo Ed. Regalado
• Jose Corason De Jesus
• Rosauro Almario (Ric A.
Clarin)
• Patricio Mariano
• Francisco Lacsamana
• Lope K. Santos

Sa pamamagitan ng pagbabasa,
natutuklasan ang mga damdamin,
tono, layunin at pananaw ng
manunulat sa pagsulat ng teksto o
akda. Sinasadya man o hindi,
mababakas ang saloobin at
karanasan ng may-akda sa kanyang
isinulat. Matutukoy ang mga ito sa
pamamagitan ng mga salitang
ginamit niya sa teksto.

Maari mo bang basahin Rochell ang


kahulugan ng damdamin o emotion.
Damdamin (emotion) – tumutukoy sa
saloobing nalilikha ng mambabasa sa
teksto. Ito ay maaaring tuwa, lungkot,
galit, poot, takot, paghanga, pag-ibig o
humaling, pagnanais, pagkagulat,
pagtataka, pag-asa, kawalang pag-asa,
katapangan, pangamba, pagkainis,
pagkayamot, at iba pang emosyon o
Sunod ang tono pakibasa nga po damdamin.
Jomel!
Tono (tone) – tumutukoy sa saloobin ng
may-akda sa paksang kanyang isinulat.
May mga may-akda na nagagawang
magaan ang paglalahad sa isang
seryosong paksa. Ang tono ay
maaaring mapagbiro o mapanudyo,
masaya o malungkot, seryoso at
Ikaw naman Jason ang mag basa satiriko.
ng kahulugan ng layunin!
Layunin (objective) – tumutukoy sa
kung ano ang nais mangyari ng isang
manunulat o awtor sa kanyang
mambabasa. Ito ay maaaring
manghikayat, mang-impluwensiya,
mangaral, magtanggol, mang-aliw,
manlibang, magbigay ng impormasyon,
magbahagi ng isang paniniwala o
prinsipyo, magturo ng kabutihang asal
at iba pa. ang isang teksto ay maaaring
may dalawa o higit pang layunin
Ang huli Giselle pakibasa! depende sa hangarin ng manunulat.
Pananaw (point of view) – ito
ay tinatawag ding punto de vista. Sa
Sa pamamagitan ng pananaw, maluwag na pagtuturing, masasabing
nakikilala ng mambabasa ang ito ay paraan ng pagtanaw ng
nilikha ng naglalahad at nang manunulat sa kanyang akda.
pangyayaring inilalahad, at kung Gayunman, sa pagtalakay ng anomang
ano ang nalalaman ng naglalahad. akda o teksto, ito ang sumasagot sa
Ang pananaw na gagamitin sa tanong na “Sino ang nagsusulat o
teksto o akda ay nakadaragdag ng nagkukuwento.
kawilihan sa pag-unawa nito.

Ang pananaw ng awtor ay makikita


sa pamamagitan ng mga panghalip
na ginamit sa teksto. Unang panauhang pananaw – ako,
ko, akin, atin, natin, tayo, kami

Ikalawang panauhang pananaw


(tagamasid) – ikaw, mo, ka, iyo, kanila,
kita, kayo, inyo, ninyo

Ikatlong panauhang pananaw – siya,


niya, kanya, sila, nila, kanila.
Narito ang isang halimbawa ng
dagli. Manood at makinig ng maayos
para maintindihan ang da

Silya

3. Pangkatang Gawain
Ngayon ay mag kakaroon tayo ng
pangkatanggawain, Hahatiin ang klase
sa apat na grupo.

Panuto: Basahin ang dalawang dagli.


Paghambingin ayon sa damdamin,
tono, layunin at pananaw ng may akda.

Pero bago ang lahat narito ang mga


pamantayan sa pagmarka ng inyong
mga gawain.
Ang una at ikalawang pangkat: “Holdap”
at “Kaibigan”

Ang pangatlo at pang-apat na pangkat:


“Kalikasan” at “Modernisasyon

Pamantayan:
Batayan Puntos
Nilalaman 40%
Presentasyon 30%
kooperasyon 15%
Natapos sa 15%
takdang oras
Kabuuang puntos 100%

4. Paglalahat
Kung talagang naintindihan ng lahat
ang ating tinalakay may mga
katanungan ako para salahat.

Papaano natin matutukoy ang


damdamin, tono, layunin at pananaw sa
teksto? Sa pamamagitan sir ng pag susuri ng
kwento ayon sa damdamin, tono,
layunin at pananaw.
Ayon! Maraming salamat.

5. Paglalapat

Bakit kaya na mahalaga na masuri


natin o alam natin ang nilalaman ng
kwentong ating binabasa? Naang sa ganon sir ay hindi lng natin
basta binabasa ang kwento kac
karamihan sa kwento ay may nais na
ipabatid sa ating mga mambabasa.
Magaling! Bigyan natin sya ng
tatlong bagsak.

IV. Pagtataya
I. Panuto: piliin ang titik ng tamang sagot na hinihingi sa bawat bilang.
1. Ito ay isang anyo ng panitikan na maituturing na maikling kwento. Ito ay
tinatayang hindi aabot sa haba ng maikling kuwento.
a. Dagli
b. Dalgi
c. Dalhi
d. Pahayagan
2. Tumutukoy sa saloobing nilikha ng mambabasasa teksto.
a. Layunin
b. Damdamin
c. Tono
d. Pananaw
3. Tumutukoy sa saloobin ng may-akda sa paksang kanyang isinulat.
a. Layunin
b. Damdamin
c. Tono
d. Pananaw

4. Ito ay tumutukoy sa kung ano ang nais mangyari ng isang manunulat o


awtor sa kanyang mambabasa.
a. Layunin
b. Damdamin
c. Tono
d. Pananaw

5. Ito ay tinatawag ding punto de vista. Sa maluwag na pagtuturing,


masasabing ito ay paraan ng pagtanaw ng manunulat sa kanyang akda.
a. Layunin
b. Damdamin
c. Tono
d. Pananaw

II.Panuto: Tukuyin ang damdamin, tono, layunin, at pananaw sa teksto.


Ang Paghihintay

V. Takdang-aralin
1. Gumawa ng sariling dagli na pumapaksa sa pagmamahal sa bayan.
2. Mag saliksik ng mga stratehiya sa pangangalap ng datos. Isulat sa isang
buong papel.

Inihanda ni:
Jan Enar L. Pateño
Mag-aaral

You might also like