You are on page 1of 12

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ ๓

หน่วยการเรียนรู้ที่ ๒ ศึกษาสืบสาน นิทานคำกลอน เรื่อง


คำศัพท์ทางวิชาการและวิชาชีพ
วิชาภาษาไทยพื้นฐาน ท๒๓๑๐๑ กลุ่มสาระ
การเรียนรู้ภาษาไทย
ชัน
้ มัธยมศึกษาปี ที่ ๓ ภาคเรียนที่ ๑ ปี การศึกษา ๒๕๖๐ เวลา
เรียน ๒ คาบ

มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ท ๔.๑ เข้าใจธรรมชาติของภาษาและหลักภาษาไทย การ
เปลี่ยนแปลงของภาษาและพลังของภาษา ภูมิปัญญาทางภาษา และรักษา
ภาษาไทยไว้เป็ นสมบัติของชาติ
ตัวชีว
้ ัด
ตัวชีว้ ัดข้อ ม. ๓/๕ อธิบายความหมายคำศัพท์ทางวิชาการและ
วิชาชีพ
จุดประสงค์การเรียนรู้
๑. วิเคราะห์ความแตกต่างของศัพท์วิชาการ
๒. อธิบายความหมายของคำศัพท์ทางวิชาการและวิชาชีพ
สาระสำคัญ
ศัพท์วิชาการ หมายถึง คำศัพท์ที่ใช้กล่าวถึงหรือใช้อธิบายเรื่องราวที่
เป็ นความรู้ทางวิชาการแขนงต่างๆ มักเป็ นคำที่ไม่ใช้กันโดยทั่วไป เช่น ศัพท์วิ
ยาศาสตร์ ศัพท์ทางธุรกิจสาขาต่างๆ ศัพท์กฎหมาย ฯลฯ ศัพท์วิชาการเป็ น
คำที่ผศ
ู้ ึกษาวิชาการนัน
้ ๆ เข้าใจร่วมกันอย่างดี ส่วนผู้ที่ไม่ได้ศึกษาอาจไม่
เข้าใจ
สาระการเรียนรู้
คำศัพท์ทางวิชาการและวิชาชีพ
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
๑. ใฝ่ เรียนรู้
๒. มุ่งมั่นในการทำงาน
สมรรถนะสำคัญ
ความสามารถในการคิด เป็ นความสามารถในการคิดวิเคราะห์
กิจกรรมการเรียนรู้
ชั่วโมงที่ ๑
กิจกรรมนำเข้าสู่บทเรียน
๑. ครูให้นักเรียนดูรูปภาพที่เป็ นศัพท์วิชาการ ได้แก่ การสังเคราะห์
แสง ปรากฏการณ์เรือนกระจก การกำทอนเซลล์ พล้าสมา เอก
นาม พหุนาม ทฤษฎีบท แล้วให้นักเรียนวิเคราะห์จากสิ่งที่เห็น

กิจกรรมพัฒนาผู้เรียน
๑. ครูถามนักเรียนเกี่ยวกับลักษณะร่วมของคำศัพท์รูปที่แสดงให้
นักเรียนดู
๒. ให้นักเรียนแบ่งกลุ่มเป็ น ๖ กลุ่มตามความสมัครใจโดยใช้วิชาที่
นักเรียนชอบเป็ นตัวกำหนดกลุ่ม
กลุ่ม ๑ วิชาภาษาไทย
กลุ่ม ๒ วิชาคณิตศาสตร์
กลุ่ม ๓ วิชาวิทยาศาสตร์
กลุ่ม ๔ วิชาการงานอาชีพ
กลุ่ม ๕ วิชาสังคมศึกษา
กลุ่ม ๖ วิชาดนตรีศิลปะ
๔. ให้นักเรียนทอยลูกเต๋าเพื่อสุ่มกลุ่มออกมาเขียนคำศัพท์วิชาการของ
วิชาที่ตัวเองได้รับผิดชอบที่กระดานหน้าชัน
้ เรียน โดยให้เวลาเขียนกลุ่มละ ๕
วินาที กลุ่มไหนไม่สามารถทำได้ทันเวลาก่อนสามครัง้ ตกรอบจนเหลือกลุ่มที่
ชนะกลุ่มเดียว
๕. หลังจากนัน
้ ให้นักเรียนทำใบกิจกรรม เรื่องคำศัพท์วิชาชีพ พร้อมส่ง
ให้ครูตรวจ
กิจกรรมสรุปการเรียน
ครูลองสุ่มถามนักเรียนเรื่อง คำศัพท์ทางวิชาการและวิชาชีพ
ชั่วโมงที่ ๒
กิจกรรมนำเข้าสู่บทเรียน
๑. ครูทบทวนเรื่องคำศัพท์วิชาการและศัพท์วิชาชีพ
กิจกรรมพัฒนาผู้เรียน
๒. ให้นักเรียนแบ่งกลุ่มเป็ น ๕ กลุ่มจำนวนที่เท่าๆกัน และแจก
หนังสือพิมพ์กลุ่มละสามฉบับ
๓. ให้นักเรียนหาคำศัพท์วิชาการและศัพท์วิชาชีพจากหนังสือพิมพ์ที่ได้
รับแล้วนำมาเสนอเพื่อนหน้าชัน
้ เรียนกลุ่มละ ๑๐ คำ
๔. ให้นักเรียนสรุปความหมายของศัพท์วิชาชีพและศัพท์วิชาการร่วม
กัน
กิจกรรมสรุปการเรียน
ครูลองสุ่มถามนักเรียนเรื่อง คำศัพท์ทางวิชาการและวิชาชีพ

สื่อการเรียนการสอน
๑. ใบกิจกรรมเรื่อง คำศัพท์ทางวิชาการและวิชาชีพ
๒. สื่อ powerpiont คำศัพท์ทางวิชาการและวิชาชีพ
แหล่งเรียนรู้
๑. หนังสือเรียนวิวิธภาษา กระทรวงศึกษาธิการ
๒. http://.www.krujin.ob.tc ภาพประกอบ

การวัดและประเมินผล
เกณฑ์การ
เป้ าหมาย หลักฐาน เครื่องมือวัด
ประเมิน
สาระสำคัญ ใบกิจกรรมเรื่อง แบบประเมิน ถูกให้ ๑ คะแนน
ศัพท์วิชาการ หมาย “คำศัพท์ทาง คะแนนใบ ผิดให้ ๐ คะแนน
ถึง คำศัพท์ที่ใช้ วิชาการและ กิจกรรมเรื่อง
กล่าวถึงหรือใช้ วิชาชีพ” “คำศัพท์ทาง
อธิบายเรื่องราวที่ วิชาการและ
เป็ นความรู้ทาง วิชาชีพ”
วิชาการแขนงต่างๆ
มักเป็ นคำที่ไม่ใช้กัน
โดยทั่วไป เช่น
ศัพท์วิยาศาสตร์
ศัพท์ทางธุรกิจ
สาขาต่างๆ ศัพท์
กฎหมาย ฯลฯ
ศัพท์วิชาการเป็ น
คำที่ผศ
ู้ ึกษาวิชากา
รนัน
้ ๆ เข้าใจร่วม
กันอย่างดี ส่วนผู้
ที่ไม่ได้ศึกษาอาจไม่
เข้าใจ
ตัวชีว
้ ัด แบบประเมิน
ใบกิจกรรมเรื่อง
คำศัพท์ทางวิชาการ คะแนนใบ
“คำทับศัพท์ ถูกให้ ๑ คะแนน
และวิชาชีพ กิจกรรมเรื่อง
และคำศัพท์ ผิดให้ ๐ คะแนน
“คำทับศัพท์และ
บัญญัติ”
คำศัพท์บัญญัติ”
คุณลักษณะอันพึง แบบประเมิน
ใบกิจกรรมเรื่อง
ประสงค์ คะแนนใบ ทำงานครบถ้วน
“คำทับศัพท์
๑. ใฝ่ เรียนรู้ กิจกรรมเรื่อง เรียบร้อย และถูก
และคำศัพท์
๒. มุ่งมั่นในการ “คำทับศัพท์และ ต้อง
บัญญัติ”
ทำงาน คำศัพท์บัญญัติ”
สมรรถนะ ใบกิจกรรมเรื่อง แบบประเมิน ถูกให้ ๑ คะแนน
ความสามารถใน “คำทับศัพท์ คะแนนใบ ผิดให้ ๐ คะแนน
การคิด เป็ นความ กิจกรรมเรื่อง
และคำศัพท์
สามารถในการคิด “คำทับศัพท์และ
บัญญัติ”
วิเคราะห์ คำศัพท์บัญญัติ”

บันทึกหลังสอน
๑. ผลการสอน

๒. ปั ญหาและอุปสรรค

๓. ข้อเสนอแนะ

แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์
ภาคเรียนที่ ๑ ปี การศึกษา ๒๕๕๙
ชื่อ-สกุล
นักเรียน...........................................................................ห้อง...........................
...เลขที่.......................
คำชีแ
้ จง : ให้ผู้สอน สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและ
นอกเวลาเรียน แล้วขีด 
ลงในช่องที่ตรงกับระดับคะแนน
คุณลักษณะ ระดับคะแนน
อันพึง รายการประเมิน ๐
๓ ๒ ๑
ประสงค์
๑. ใฝ่ ๑.๑ แสวงหาข้อมูลจากแหล่งเรียนรู้ต่างๆ      
หาความรู้ ๑.๒ มีการจดบันทึกความรู้อย่างเป็ นระบบ      
 
  ๑.๓ สรุปความรู้ได้อย่างมีเหตุผล      
๒. มุ่งมั่นใน ๒.๑ มีความตัง้ ใจ และพยายามในการ
การ ทำงานที่ได้รับมอบหมาย
ทำงาน ๒.๒ มีความอดทนและไม่ท้อแท้ต่อ
อุปสรรคเพื่อให้งานสำเร็จ

ลงชื่อ.....................................................................
.ผู้ประเมิน

(.....................................................................)

........... /................................/......................
เกณฑ์การให้คะแนน สรุปผลการประเมิน  ผ่าน
ระดับ  ดีเยี่ยม  ดี  ผ่านเกณฑ์การ
- พฤติกรรมที่ปฏิบัติชัดเจนและสม่ำเสมอ ให้ ๓ คะแนน
ประเมิน
- พฤติกรรมที่ปฏิบัติชัดเจนและบ่อยครัง้ ให้ ๒ คะแนน  ไม่ผ่าน ระดับ  ปรับปรุง

- พฤติกรรมที่ปฏิบัติบางครัง้ ให้ ๑ คะแนน


- พฤติกรรมที่ไม่ได้ปฏิบัติ ให้ ๐ คะแนน ร้อยละ ๕๐ - ๖๖ ระดับคุณภาพ
ดีเยี่ยม (๓)
ร้อยละ ๔๐ - ๔๙ ระดับคุณภาพ
ดี (๒)

แบบประเมินสมรรถนะของผู้

ชื่อ-สกุล เด็กชาย/เด็กหญิง .................................................................................................

เลขที่...................
คำชีแ
้ จง : ให้ ผู้สอน สังเกตพฤติกรรมของนักเรียน แล้วทำเครื่องหมาย 
ลงในช่องที่ตรงกับระดับคุณภาพ
ระดับคุณภาพ
ปรั
สมรรถนะ ดี
รายการประเมิน พอใ บ สรุปผล
มา ดี
ด้าน ช้ ปรุ การ
ก (๒)
( ๑) ง ประเมิน
( ๓)
( ๐)

๑.ความ ๑.๑ มีความสามารถในการคิด


สามารถ วิเคราะห์ สังเคราะห์
ในการคิด ๑.๒ มีทักษะในการคิดนอกกรอบ  ดีมาก
อย่างสร้างสรรค์  ดี
๑.๓ สามารถคิดอย่างมีวิจารณญาณ  พอใช้
๑.๔ มีความสามารถในการสร้างองค์ 
ความรู้ ปรับปรุง

๑.๕ ตัดสินใจแก้ปัญหาเกี่ยวกับ
ตนเองได้อย่างเหมาะสม

สรุปผลการประเมินสมรรถนะทัง้ ๕ ด้าน อยู่ในระดับคุณภาพ


 ดีมาก  ดี  พอใช้  ปรับปรุง
ข้อเสนอแนะ
..........................................................................................................................
..........................................................................................................................
..............................................................................................................

ลงชื่อ....................................................................ผู้ประเมิน
(........................................................)
วัน เดือน ปี ที่
ประเมิน........................................................

เกณฑ์การให้คะแนนระดับคุณภาพ
ดีมาก หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบัตินน
ั ้ ชัดเจนและสม่ำเสมอ ให้
ระดับ ๓ คะแนน
ดี หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบัตินน
ั ้ ชัดเจนและบ่อยครัง้ ให้
ระดับ ๒ คะแนน
พอใช้ หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบัติบางครัง้
ให้ระดับ ๑ คะแนน
ต้องปรับปรุง หมายถึง ไม่เคยปฏิบัติพฤติกรรมนัน
้ เลย
ให้ระดับ ๐ คะแนน
เกณฑ์การสรุปผล ใช้หลักการหาค่ากลางแบบฐานนิยม (MODE)
ใบกิจกรรมเรื่อง “คำศัพท์ทาง

ตอนที่ ๑ ให้นักเรียนตอบคำถามต่อไปนี ้

คำศัพท์ทางวิชาการ หมาย
ถึง...............................................................................................................
...................................................................................................................
...................................................................................................................
....... ...........................................................................................................
...................................................................

คำศัพท์วิชาชีพ หมาย
ถึง...............................................................................................................
...................................................................................................................
...................................................................................................................
....... ...........................................................................................................
...................................................................

ตอนที่ ๒ ยกตัวอย่างคำศัพที่เกี่ยวกับวิชาชีพต่อไปนี ้

อาชีพ
ครู...............................................................................................................
...............................................
อาชีพ
กฎหมาย.....................................................................................................
..............................................

อาชีพ
นักกีฬา.......................................................................................................
..............................................

อาชีพนักธุรกิจ......................................................
...............................................................................................

You might also like