You are on page 1of 36

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ ๑

หน่วยการเรียนรู้ที่ ๑ ศิลาจารึกหลักที่ ๑ เรื่อง ศิลา


จารึกหลักที่ ๑ (ความเป็ นมา)
วิชา ภาษาไทย ชื่อรายวิชา ภาษาไทย ท ๒๒๑๐๑
กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาไทย
ชัน
้ มัธยมศึกษาปี ที่ ๒ ภาคเรียนที่ ๑ ปี การศึกษา ๒๕๖๔
เวลา ๑ คาบ/๕๐ นาที
ผู้สอน นางสาวอรมณี วงค์กาฬสินธุ์ ครูพี่เลีย
้ ง อาจารย์จารุวัลย์ พิม
ผนวช

มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ท ๑.๑ ใช้กระบวนการอ่านสร้างความรู้และความคิด
เพื่อนำไปใช้ตัดสินใจ แก้ปัญหาในการดำเนินชีวิตและมีนิสัยรักการอ่าน

ตัวชีว
้ ัด
ท ๑.๑ ม.๒/๒ จับใจความสำคัญ สรุปความ และอธิบายราย
ละเอียดจากเรื่องที่อ่าน
ท ๕.๑ ม.๒/๑ สรุปเนื้อหาวรรณคดีและวรรณกรรมที่อ่านในระดับ
ยากขึน

จุดประสงค์การเรียนรู้
๑. นักเรียนสามารถอธิบายความเป็ นมา ประวัติผู้แต่ง และลักษณะ
คำประพันธ์ของเรื่องศิลาจารึกหลักที่ ๑ ได้ (K)
๒. นักเรียนอธิบายลักษณะคำประพันธ์ของหลักศิลาจารึกหลักที่ ๑
ได้ (P)
๓. นักเรียนเห็นคุณค่าและใช้ภาษาไทยในการสื่อสารได้ถูกต้อง
เหมาะสม (A)

สาระสำคัญ
ศิลาจารึกหลักที่ ๑ เป็ นวรรณคดีประเภทวรรณคดีสดุดี มีลักษณะ
คำประพันธ์เป็ นร้อยแก้วเชิงบรรยายโวหาร มีทงั ้ หมด ๓ ตอน ได้แก่ ตอน
ที่ ๑ พระราชประวัติของพ่อขุนรามคำแหงมหาราช ตอนที่ ๒ พรรณนาถึง
สภาพบ้านเมืองในรัชสมัยของพ่อขุนรามคำแหงมหาราช และตอนที่ ๓
เกี่ยวกับพระราชกรณียกิจที่สำคัญของพ่อขุนรามคำแหงมหาราช

สาระการเรียนรู้
1. วรรณคดีเรื่องศิลาจารึกหลักที่ ๑

คุณลักษณะอันพึงประสงค์
๑. ใฝ่ เรียนรู้
๒. มุ่งมั่นในการทำงาน

สมรรถนะสำคัญ
๑. ความสามารถในการสื่อสาร
๒. ความสามารถในการคิด

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
ขัน
้ นำ
๑. ครูถามนักเรียนว่ารู้จักสำนวน “ในน้ำมีปลา ในนามีข้าว” หรือ
ไม่จากนัน
้ นักเรียนและครูร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับสำนวน ดังนี ้
- สำนวนนีม
้ ีเนื้อหาเกี่ยว
กับอะไร (แนวคำตอบ : เกี่ยวกับความเป็ นอยู่และวิถีชีวิตของผู้คนในสมัย
สุโขทัยที่มีพ่อขุนรามคำแหงปกครองประเทศ)
- นักเรียนทราบหรือไม่ว่า สำนวนที่ว่า “ในน้ำมีปลา ใน
นามีข้าว…จูงวัวไปค้า ขี่ม้าไปขาย” ปรากฏเป็ นลายลักษณ์อักษรที่ใด (แน
วคำตอบ : ศิลาจารึกหลักที่ ๑)
๒. ครูอธิบายรายละเอียดเพิ่มเติม จากนัน
้ นำเข้าสู่เนื้อหาบทเรียน
หลักศิลาจารึกหลักที่ ๑ หรือหลักศิลาจารึกพ่อขุนรามคำแหงมหาราช

ขัน
้ สอน
๑. นักเรียนดูรูปภาพ ศิลาจารึก หลักที่ ๑ ทีค
่ รูฉายบนจอแสดงภาพ
จากนัน
้ ครูอธิบายเกี่ยวกับประวัติผู้แต่ง ความเป็ นมาของเรื่อง
เนื้อหาโดยย่อ และลักษณะคำประพันธ์ จากสื่อ powerpoint ศิลาจารึก
หลักที่ ๑
๒. นักเรียนปฏิบัติกิจกรรม “ถูกหรือผิด คิดให้ดี” โดยครูให้
นักเรียนช่วยกันตอบคำถามในโปรแกรม PowerPoint ว่าข้อความที่ครู
ยกมาถูกหรือผิด ดังนี ้
๒.๑ ศิลาจารึก คือ การจารึกบนแท่งศิลาที่คนในสมัยก่อน
สร้างขึน
้ เพื่อถ่ายทอดเรื่องราวต่าง
ๆ ด้วยลายเส้นหรือภาพ เป็ นสื่อแทนการบอกเล่า (แนวคำตอบ : ถูก)

๒.๒ พ่อขุนรามคำแหงเป็ นผู้คิดประดิษฐ์ลายสือไทยขึน


้ มาด้วย
ตนเองโดยมิได้ดัดแปลงมาจาก
ภาษาใด (แนวคำตอบ : ผิด เพราะ ดัดแปลงมาจากภาษาขอมหวัดและ
มอญโบราณ)
๒.๓ ศิลาจารึกหลักที่ ๑ มีทงั ้ หมด ๔ ด้าน ด้านที่ ๑ และ ๒ มี
๓๕ บรรทัด ด้านที่ ๓ และ ๔
มี ๒๗ บรรทัด (แนวคำตอบ : ถูก)
๒.๔ พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวเป็ นผู้
พบศิลาจารึกหลักที่ ๑ ที่เนินปราสาทเมืองเก่า สุโขทัย (แนวคำตอบ : ถูก)
๒.๕
ศิลาจารึกหลักที่ ๑ ถูกพบพร้อมกับพระแท่นมนังคศิลาบาตร (แนวคำ
ตอบ : ผิด เพราะ พบพร้อมกับจารึกภาษาขอมของพระมหาธรรมราชาที่
๑ ด้วย)
ขัน
้ สรุป
๑. นักเรียนและครูร่วมสรุปความรู้ที่ได้เรียนเกี่ยวกับความเป็ นมา
และประวัติผู้แต่งของศิลาจารึกหลักที่ ๑

สื่อและแหล่งการเรียนรู้
๑. สื่ออิเล็กทรอนิกส์งานนำเสนอ PowerPoint เรื่อง ศิลาจารึก
หลักที่ ๑
๒. หนังสือเรียนวรรณคดีวิจักษ์ ชัน
้ มัธยมศึกษาปี ที่ ๒
๓. สมุดบันทึก

การวัดและประเมินผล

จุดประสงค์การ เครื่องมือ/วิธี เกณฑ์การ หลักฐานการ


เรียนรู้ การวัด ประเมิน ประเมิน
ด้านความรู้ ด้านความรู้ ด้านความรู้ ด้านความรู้
นักเรียนสามารถ การถาม-ตอบ ผ่านเกณฑ์ร้อย แบบประเมิน
อธิบายความเป็ น และกิจกรรม ละ ๘๐ พฤติกรรม
มา ประวัติผู้แต่ง “ถูกหรือผิด คิด การตอบคำถาม
และลักษณะคำ ให้ดี”
ประพันธ์ของเรื่อง
ศิลาจารึกหลักที่ ๑
ได้ (K)
จุดประสงค์การ เครื่องมือ/วิธี เกณฑ์การ หลักฐานการ
เรียนรู้ การวัด ประเมิน ประเมิน
ด้านทักษะ ด้านทักษะ ด้านทักษะ ด้านทักษะ
นักเรียนอธิบาย การถาม-ตอบ ผ่านเกณฑ์ร้อย แบบประเมิน
ลักษณะคำ ละ ๘๐ พฤติกรรม
ประพันธ์ของหลัก
ศิลาจารึกหลักที่ ๑
ได้ (P)
ด้านคุณลักษณะ ด้าน ด้านคุณลักษณะ ด้านคุณลักษณะ
นักเรียนเห็นคุณค่า คุณลักษณะ
ผ่านเกณฑ์ร้อย แบบประเมิน
และใช้ภาษาไทยใน
แบบประเมิน ละ ๘๐ คุณลักษณะ
การสื่อสารได้ถูก
คุณลักษณะ
ต้องเหมาะสม (A)

บันทึกหลังการสอน
๑. ผลการสอน
...................................................................................................................
........................................................... .......................................................
...................................................................................................................
.... ..............................................................................................................
................................................................ ..................................................
...................................................................................................................
......... .........................................................................................................
.....................................................................
๒. ปั ญหาและอุปสรรค
...................................................................................................................
........................................................... .......................................................
...................................................................................................................
.... ..............................................................................................................
................................................................
๓. ข้อเสนอแนะ
...................................................................................................................
........................................................... .......................................................
...................................................................................................................
.... ..............................................................................................................
................................................................

ลงชื่อ.......................................................
ลงชื่อ......................................................
(อาจารย์จารุวัลย์ พิมผนวช) (นางสาวอร
มณี วงค์กาฬสินธุ์)
ครูประจำวิชา นักศึกษา
ฝึ กปฏิบัติการสอน
ความเห็นของครูพี่เลีย
้ ง
...................................................................................................................
........................................................... .......................................................
...................................................................................................................
.... ..............................................................................................................
................................................................

ลงชื่อ................................................................
(อาจารย์จารุวัลย์
พิมผนวช) ครู
พี่เลีย
้ ง
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ ๒
หน่วยการเรียนรู้ที่ ๑ ศิลาจารึกหลักที่ ๑ เรื่อง ศิลา
จารึกหลักที่ ๑ (เนื้อหา)
วิชา ภาษาไทย ชื่อรายวิชา ภาษาไทย ท ๒๒๑๐๑
กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาไทย
ชัน
้ มัธยมศึกษาปี ที่ ๒ ภาคเรียนที่ ๑ ปี การศึกษา ๒๕๖๔
เวลา ๑ คาบ/๕๐ นาที
ผู้สอน นางสาวอรมณี วงค์กาฬสินธุ์ ครูพี่เลีย
้ ง อาจารย์จารุวัลย์ พิม
ผนวช

มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ท ๑.๑ ใช้กระบวนการอ่านสร้างความรู้และความคิด
เพื่อนำไปใช้ตัดสินใจ แก้ปัญหาในการดำเนินชีวิตและมีนิสัยรักการอ่าน

ตัวชีว
้ ัด
ท ๑.๑ ม.๒/๒ จับใจความสำคัญ สรุปความ และอธิบายราย
ละเอียดจากเรื่องที่อ่าน
ท ๕.๑ ม.๒/๑ สรุปเนื้อหาวรรณคดีและวรรณกรรมที่อ่านในระดับ
ยากขึน

จุดประสงค์การเรียนรู้
๑. นักเรียนเล่าเรื่องราวที่จารึกในหลักศิลาจารึกหลักที่ ๑ ด้านที่ ๑
ได้ (K)
๒. นักเรียนถอดคำประพันธ์ในหลักศิลาจารึกหลักที่ ๑ ด้านที่ ๑ ได้
(P)
๓. นักเรียนเห็นคุณค่าและใช้ภาษาไทยในการสื่อสารได้ถูกต้อง
เหมาะสม (A)

สาระสำคัญ
ศิลาจารึกหลักที่ ๑ เป็ นวรรณคดีประเภทวรรณคดีสดุดี มีลักษณะ
คำประพันธ์เป็ นร้อยแก้วเชิงบรรยายโวหาร มีทงั ้ หมด ๓ ตอน ได้แก่ ตอน
ที่ ๑ พระราชประวัติของพ่อขุนรามคำแหงมหาราช ตอนที่ ๒ พรรณนาถึง
สภาพบ้านเมืองในรัชสมัยของพ่อขุนรามคำแหงมหาราช และตอนที่ ๓
เกี่ยวกับพระราชกรณียกิจที่สำคัญของพ่อขุนรามคำแหงมหาราช

สาระการเรียนรู้
1. วรรณคดีเรื่องศิลาจารึกหลักที่ ๑
2. การแปลความจากบทประพันธ์
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
๑. ใฝ่ เรียนรู้
๒. มุ่งมั่นในการทำงาน

สมรรถนะสำคัญ
๑. ความสามารถในการสื่อสาร
๒. ความสามารถในการคิด

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
ขัน
้ นำ
๑. นักเรียนทบทวนความรู้ที่ได้เรียนไปเกี่ยวกับความเป็ นมาและ
ลักษณะของคำประพันธ์ในหลักศิลาจารึก โดยมีครูคอยใช้คำถามนำ
สนทนา จากนัน
้ ครูโยงเข้าสู่เนื้อหาบทเรียนเกี่ยวกับเนื้อหาหลักศิลาจารึก
หลักที่ ๑

ขัน
้ สอน
๑. นักเรียนอ่านเรื่องราวและร่วมกันถอดคำประพันธ์ที่จารึกในหลัก
ศิลาจารึก แล้วพิจารณาหาคำศัพท์ที่ไม่ร้ค
ู วามหมาย จากนัน
้ ร่วมกัน
สนทนาและแลกเปลี่ยนความคิดเห็นเกี่ยวกับความหมายของคำศัพท์ โดย
มีครูคอยใช้คำถามกระตุ้นการคิดและอธิบายรายละเอียดเพิ่มเติม
๒. ครูแจกใบงาน เรื่อง หลักศิลาจารึกพ่อขุนรามคำแหง ให้นักเรียน
คนละ ๑ ชุด เพื่อตอบคำถามเกี่ยวกับคำศัพท์และเนื้อหาที่จารึกในหลัก
ศิลาจารึกหลักที่ ๑ โดยครูคอยเดินสังเกตการณ์ทำงานของนักเรียนและ
ให้คำแนะนำเป็ นรายบุคคล
๔. ตัวแทนนักเรียนเก็บรวบรวมใบงานส่งครูเพื่อบันทึกคะแนน

ขัน
้ สรุป
๑. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปถึงความรู้ที่ได้เรียนไปเกี่ยวกับคำ
ศัพท์สำคัญและเนื้อหารายละเอียดที่จารึกลงในหลักศิลา จากนัน
้ นักเรียน
จดบันทึกรายละเอียดเพิ่มเติมลงในสมุด

สื่อและแหล่งการเรียนรู้
๑. สื่ออิเล็กทรอนิกส์งานนำเสนอ PowerPoint เรื่อง ศิลาจารึก
หลักที่ ๑
๒. หนังสือเรียนวรรณคดีวิจักษณ์ ชัน
้ มัธยมศึกษาปี ที่ ๒
๓. ใบงาน เรื่อง หลักศิลาจารึกพ่อขุนรามคำแหง

การวัดและประเมินผล
จุดประสงค์ เครื่องมือ/วิธี เกณฑ์การ หลักฐานการ
การวัด ประเมิน ประเมิน
ด้านความรู้ ด้านความรู้ ด้านความรู้ ด้านความรู้
นักเรียนเล่าเรื่อง การถาม-ตอบ ผ่านเกณฑ์ร้อย แบบประเมิน
ราวที่จารึกในหลัก ละ ๘๐ พฤติกรรม
ศิลาจารึกหลักที่ ๑
ด้านที่ ๑ ได้ (K)

ด้านทักษะ ด้านทักษะ ด้านทักษะ ด้านทักษะ


นักเรียนถอดคำ การถาม-ตอบ ผ่านเกณฑ์ร้อย แบบประเมิน
ประพันธ์ในหลัก ใบงาน เรื่อง ละ ๘๐ พฤติกรรม
ศิลาจารึกหลักที่ ๑
หลักศิลาจารึก แบบประเมินใบ
ด้านที่ ๑ ได้ (P)
พ่อขุน งาน
รามคำแหง
ด้านคุณลักษณะ ด้าน ด้านคุณลักษณะ ด้านคุณลักษณะ
นักเรียนเห็นคุณค่า คุณลักษณะ
ผ่านเกณฑ์ร้อย แบบประเมิน
และใช้ภาษาไทยใน
แบบประเมิน ละ ๘๐ คุณลักษณะ
การสื่อสารได้ถูก
คุณลักษณะ
ต้องเหมาะสม
(A)
บันทึกหลังการสอน
๑. ผลการสอน
...................................................................................................................
........................................................... .......................................................
...................................................................................................................
.... ..............................................................................................................
................................................................ ..................................................
...................................................................................................................
......... .........................................................................................................
.....................................................................
๒. ปั ญหาและอุปสรรค
...................................................................................................................
........................................................... .......................................................
...................................................................................................................
.... ..............................................................................................................
................................................................
๓. ข้อเสนอแนะ
...................................................................................................................
........................................................... .......................................................
...................................................................................................................
.... ..............................................................................................................
................................................................

ลงชื่อ.......................................................
ลงชื่อ......................................................
(อาจารย์จารุวัลย์ พิมผนวช) (นางสาวอร
มณี วงค์กาฬสินธุ์)
ครูประจำวิชา นักศึกษา
ฝึ กปฏิบัติการสอน
ความเห็นของครูพี่เลีย
้ ง
...................................................................................................................
........................................................... .......................................................
...................................................................................................................
.... ..............................................................................................................
................................................................

ลงชื่อ................................................................
(อาจารย์จารุวัลย์
พิมผนวช) ครู
พี่เลีย
้ ง
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ ๓
หน่วยการเรียนรู้ที่ ๑ ศิลาจารึกหลักที่ ๑ เรื่อง ศิลา
จารึกหลักที่ ๑ (เนื้อหา)
วิชา ภาษาไทย ชื่อรายวิชา ภาษาไทย ท ๒๒๑๐๑
กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาไทย
ชัน
้ มัธยมศึกษาปี ที่ ๒ ภาคเรียนที่ ๑ ปี การศึกษา ๒๕๖๔
เวลา ๑ คาบ/๕๐ นาที
ผู้สอน นางสาวอรมณี วงค์กาฬสินธุ์ ครูพี่เลีย
้ ง อาจารย์จารุวัลย์ พิม
ผนวช

มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ท ๑.๑ ใช้กระบวนการอ่านสร้างความรู้และความคิด
เพื่อนำไปใช้ตัดสินใจ แก้ปัญหาในการดำเนินชีวิตและมีนิสัยรักการอ่าน

ตัวชีว
้ ัด
ท ๑.๑ ม.๒/๒ จับใจความสำคัญ สรุปความ และอธิบายราย
ละเอียดจากเรื่องที่อ่าน
ท ๕.๑ ม.๒/๑ สรุปเนื้อหาวรรณคดีและวรรณกรรมที่อ่านในระดับ
ยากขึน

จุดประสงค์การเรียนรู้
๑. นักเรียนสามารถอธิบายลักษณะของลายสือไทได้ (K)
๒. นักเรียนเขียนลายสือไทได้ (P)
๓. นักเรียนเห็นคุณค่าและใช้ภาษาไทยในการสื่อสารได้ถูกต้อง
เหมาะสม (A)

สาระสำคัญ
ศิลาจารึกหลักที่ ๑ เป็ นวรรณคดีประเภทวรรณคดีสดุดี มีลักษณะ
คำประพันธ์เป็ นร้อยแก้วเชิงบรรยายโวหาร มีทงั ้ หมด ๓ ตอน ได้แก่ ตอน
ที่ ๑ พระราชประวัติของพ่อขุนรามคำแหงมหาราช ตอนที่ ๒ พรรณนาถึง
สภาพบ้านเมืองในรัชสมัยของพ่อขุนรามคำแหงมหาราช และตอนที่ ๓
เกี่ยวกับพระราชกรณียกิจที่สำคัญของพ่อขุนรามคำแหงมหาราช

สาระการเรียนรู้
1. วรรณคดีเรื่องศิลาจารึกหลักที่ ๑
2. การแปลความจากบทประพันธ์
3. หลักการเขียนลายสือไทย
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
๑. ใฝ่ เรียนรู้
๒. มุ่งมั่นในการทำงาน

สมรรถนะสำคัญ
๑. ความสามารถในการสื่อสาร
๒. ความสามารถในการคิด

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
ขัน
้ นำ
๑. นักเรียนทบทวนเนื้อหาเกี่ยวกับเรื่องศิลาจารึกหลักที่ ๑

ขัน
้ สอน
๑. นักเรียนศึกษาวิธีการเขียนลายสือไทยจากสื่อ Powerpoint ศิลา
จารึกหลักที่ ๑
๒. นักเรียนฝึ กเขียนลายสือไทยลงในใบกิจกรรมเขียนลายสือไทย
ขัน
้ สรุป
๑. นักเรียนและครูร่วมกันอภิปราย แลกเปลี่ยนความคิดเห็นเกี่ยว
กับการเขียนลายสือไทย และการเขียนอักษรปั จจุบัน
สื่อการเรียนรู้/แหล่งการเรียนรู้
๑. Powerpoint ศิลาจารึกหลักที่ ๑
๒. ใบกิจกรรมเขียนลายสือไทย
๓. หนังสือเรียนวรรณคดีวิจักษ์ เรื่องศิลาจารึกหลักที่ ๑

การวัดและประเมินผล

จุดประสงค์ เครื่องมือ/วิธี เกณฑ์การ หลักฐานการ


การวัด ประเมิน ประเมิน
ด้านความรู้ ด้านความรู้ ด้านความรู้ ด้านความรู้
นักเรียนสามารถ การถาม-ตอบ ผ่านเกณฑ์ร้อย แบบประเมิน
อธิบายลักษณะ ละ ๘๐ พฤติกรรม
ของลายสือไทยได้
จุดประสงค์ เครื่องมือ/วิธี เกณฑ์การ หลักฐานการ
การวัด ประเมิน ประเมิน
(K)
ด้านทักษะ ด้านทักษะ ด้านทักษะ ด้านทักษะ
นักเรียนเขียน การถาม-ตอบ ผ่านเกณฑ์ร้อย แบบประเมิน
ลายสือไทยได้ (P) ใบงานกิจกรรม ละ ๘๐ พฤติกรรม
ลายสือไท แบบประเมินใบ
งาน
ด้านคุณลักษณะ ด้าน ด้านคุณลักษณะ ด้านคุณลักษณะ
นักเรียนเห็นคุณค่า คุณลักษณะ
ผ่านเกณฑ์ร้อย แบบประเมิน
และใช้ภาษาไทยใน
แบบประเมิน ละ ๘๐ คุณลักษณะ
การสื่อสารได้ถูก
คุณลักษณะ
ต้องเหมาะสม
(A)
บันทึกหลังการสอน
๑. ผลการสอน
...................................................................................................................
........................................................... .......................................................
...................................................................................................................
.... ..............................................................................................................
................................................................ ..................................................
...................................................................................................................
......... .........................................................................................................
.....................................................................
๒. ปั ญหาและอุปสรรค
...................................................................................................................
........................................................... .......................................................
...................................................................................................................
.... ..............................................................................................................
................................................................
๓. ข้อเสนอแนะ
...................................................................................................................
........................................................... .......................................................
...................................................................................................................
.... ..............................................................................................................
................................................................

ลงชื่อ.......................................................
ลงชื่อ......................................................
(อาจารย์จารุวัลย์ พิมผนวช) (นางสาวอร
มณี วงค์กาฬสินธุ์)
ครูประจำวิชา นักศึกษา
ฝึ กปฏิบัติการสอน
ความเห็นของครูพี่เลีย
้ ง
...................................................................................................................
........................................................... .......................................................
...................................................................................................................
.... ..............................................................................................................
................................................................

ลงชื่อ................................................................
(อาจารย์จารุวัลย์
พิมผนวช) ครู
พี่เลีย
้ ง
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ ๔
หน่วยการเรียนรู้ที่ ๑ ศิลาจารึกหลักที่ ๑ เรื่อง ศิลา
จารึกหลักที่ ๑ (เนื้อหา)
วิชา ภาษาไทย ชื่อรายวิชา ภาษาไทย ท ๒๒๑๐๑
กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาไทย
ชัน
้ มัธยมศึกษาปี ที่ ๒ ภาคเรียนที่ ๑ ปี การศึกษา ๒๕๖๔
เวลา ๑ คาบ/๕๐ นาที
ผู้สอน นางสาวอรมณี วงค์กาฬสินธุ์ ครูพี่เลีย
้ ง อาจารย์จารุวัลย์ พิม
ผนวช

มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ท ๑.๑ ใช้กระบวนการอ่านสร้างความรู้และความคิด
เพื่อนำไปใช้ตัดสินใจ แก้ปัญหาในการดำเนินชีวิตและมีนิสัยรักการอ่าน

ตัวชีว
้ ัด
ท ๑.๑ ม.๒/๒ จับใจความสำคัญ สรุปความ และอธิบายราย
ละเอียดจากเรื่องที่อ่าน
ท ๕.๑ ม. ๒/๓ อธิบายคุณค่าของวรรณคดีและวรรณกรรมที่อ่านได้
จุดประสงค์การเรียนรู้
๑. นักเรียนสามารถอธิบายคุณค่าที่ได้จากหลักศิลาจารึกหลักที่ ๑
ได้ (K)
๒. นักเรียนสรุปคุณค่าจากหลักศิลาจารึกได้ (P)
๓. นักเรียนเห็นคุณค่าและใช้ภาษาไทยในการสื่อสารได้ถูกต้อง
เหมาะสม (A)

สาระสำคัญ
ศิลาจารึกหลักที่ ๑ เป็ นวรรณคดีประเภทวรรณคดีสดุดี มีลักษณะ
คำประพันธ์เป็ นร้อยแก้วเชิงบรรยายโวหาร มีทงั ้ หมด ๓ ตอน ได้แก่ ตอน
ที่ ๑ พระราชประวัติของพ่อขุนรามคำแหงมหาราช ตอนที่ ๒ พรรณนาถึง
สภาพบ้านเมืองในรัชสมัยของพ่อขุนรามคำแหงมหาราช และตอนที่ ๓
เกี่ยวกับพระราชกรณียกิจที่สำคัญของพ่อขุนรามคำแหงมหาราช

สาระการเรียนรู้
1. วรรณคดีเรื่องศิลาจารึกหลักที่ ๑
2. คุณค่าและข้อคิดจากเรื่องวรรณคดีเรื่องศิลาจารึกหลักที่ ๑

คุณลักษณะอันพึงประสงค์
๑. ใฝ่ เรียนรู้
๒. มุ่งมั่นในการทำงาน
สมรรถนะสำคัญ
๑. ความสามารถในการสื่อสาร
๒. ความสามารถในการคิด

๒. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
ขัน
้ นำ
๑. นักเรียนร่วมกันสนทนาในประเด็นความหมายของคำว่า คุณค่า
จากนัน
้ ครูสรุปความคิดเห็นของนักเรียน แล้วโยงเข้าสู่เนื้อหาบทเรียน
เรื่อง คุณค่าจากหลักศิลาจารึกหลักที่ ๑
ขัน
้ สอน
๑. ครูอธิบายรายละเอียดเพิ่มเติมเกี่ยวกับคุณค่าจากหลักศิลาจารึก
ซึ่งแบ่งออกเป็ น ๓ ด้าน คือด้านเนื้อหา ด้านวรรณศิลป์ ด้านสังคม
๒. นักเรียนร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับประเด็นคุณค่าด้านต่าง ๆ โดยมี
ครูคอยใช้คำถามกระตุ้นการคิดของนักเรียน ดังนี ้
- ข้อความในช่วงแรกของจารึกกล่าวเกี่ยวกับเรื่องอะไร
- เป็ นประวัติของใคร และกล่าวว่าอย่างไร
- นอกจากประวัติยังกล่าวถึงเรื่องใดอีกบ้าง
- การสู้รบในสมัยก่อนมีลักษณะอย่างไร
- ลักษณะประโยคที่ใช้จารึกมีขนาดสัน
้ หรือยาว เช่นอะไร
บ้าง
- ลักษณะความเป็ นอยู่ของคนในสมัยนัน
้ เป็ นอย่างไร
- ลักษณะนิสัยของคนในสมัยนัน
้ เป็ นอย่างไร
- การค้าขาย กาประกอบอาชีพของคนในสมัยนัน
้ เป็ น
อย่างไร
- พิธีกรรมสำคัญในสมัยนัน
้ คืออะไร
๓. เมื่อนักเรียนตอบคำถามได้คำตอบที่ถูกต้องหรือใกล้เคียงกับที่ครู
ต้องการแล้ว ตัวแทนนักเรียนออกมาเขียนคำตอบบนกระดาน
๔. เมื่อครบทุกประเด็นแล้ว นักเรียนและครูร่วมกันสรุปความรู้เกี่ยว
กับคุณค่าจากหลักศิลาจารึกหลักที่ ๑ ทัง้ ด้านเนื้อหา วรรณศิลป์ สังคม
ร่วมกัน ครูอธิบายรายละเอียดต่าง ๆ เพิ่มเติมอีกครัง้
๕. นักเรียนเขียนสรุปคุณค่าจากหลักศิลาจารึกหลักที่ ๑ ลงในสมุด
ของตนเอง
๖. นักเรียนทำแบบทดสอบ เรื่อง หลักศิลาจารึกหลักที่ ๑ เพื่อ
ทดสอบความรู้ความเข้าใจของนักเรียนในเรื่องที่เรียนไปทัง้ หมด จากนัน

ตัวแทนนักเรียนเก็บแบบทดสอบส่งครูเพื่อบันทึกคะแนน

ขัน
้ สรุป
๑. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความรู้ที่ได้เรียนไปร่วมกันอีกครัง้

สื่อและแหล่งการเรียนรู้
๑. สื่ออิเล็กทรอนิกส์งานนำเสนอ PowerPoint เรื่อง ศิลาจารึก
หลักที่ ๑
๒. หนังสือเรียนวรรณคดีวิจักษณ์ ชัน
้ มัธยมศึกษาปี ที่ ๒
๓. สมุดบันทึก
การวัดและประเมินผล

จุดประสงค์ เครื่องมือ/วิธี เกณฑ์การ หลักฐานการ


การวัด ประเมิน ประเมิน
ด้านความรู้ ด้านความรู้ ด้านความรู้ ด้านความรู้
นักเรียนสามารถ การถาม-ตอบ ผ่านเกณฑ์ร้อย แบบประเมิน
อธิบายคุณค่าที่ได้ ละ ๘๐ พฤติกรรม
จากหลักศิลาจารึก
หลักที่ ๑ ได้ (K)
ด้านทักษะ ด้านทักษะ ด้านทักษะ ด้านทักษะ
นักเรียนสรุปคุณค่า สมุดบันทึก ผ่านเกณฑ์ร้อย ตรวจสมุดบันทึก
จากหลักศิลาจารึก ละ ๘๐
ได้ (P)
ด้านคุณลักษณะ ด้าน ด้านคุณลักษณะ ด้านคุณลักษณะ
นักเรียนเห็นคุณค่า คุณลักษณะ
ผ่านเกณฑ์ร้อย แบบประเมิน
และใช้ภาษาไทยใน
แบบประเมิน ละ ๘๐ คุณลักษณะ
การสื่อสารได้ถูก
คุณลักษณะ
ต้องเหมาะสม
(A)
บันทึกหลังการสอน
๑. ผลการสอน
...................................................................................................................
........................................................... .......................................................
...................................................................................................................
.... ..............................................................................................................
................................................................ ..................................................
...................................................................................................................
......... .........................................................................................................
.....................................................................
๒. ปั ญหาและอุปสรรค
...................................................................................................................
........................................................... .......................................................
...................................................................................................................
.... ..............................................................................................................
................................................................
๓. ข้อเสนอแนะ
...................................................................................................................
........................................................... .......................................................
...................................................................................................................
.... ..............................................................................................................
................................................................

ลงชื่อ.......................................................
ลงชื่อ......................................................
(อาจารย์จารุวัลย์ พิมผนวช) (นางสาวอร
มณี วงค์กาฬสินธุ์)
ครูประจำวิชา นักศึกษา
ฝึ กปฏิบัติการสอน
ความเห็นของครูพี่เลีย
้ ง
...................................................................................................................
........................................................... .......................................................
...................................................................................................................
.... ..............................................................................................................
................................................................

ลงชื่อ................................................................
(อาจารย์จารุวัลย์
พิมผนวช) ครู
พี่เลีย
้ ง

You might also like