You are on page 1of 7

THE NATIONAL TEACHERS COLLEGE

Quiapo, Manila
Master of Arts in Education Major in Filipino
Mga Obra Maestra sa Panitikang Filipino
Fil603
IKAAPAT NA ARAW

Guro: Bb. Renne Mae G. Radaza


I. Layunin
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga
Pangnilalaman akdang pampanitikan.
B. Pamantayan sa Nakasusulat ang mga mag-aaral ng isang maikling
Pagganap kuwento gamit ang sariling karanasan.
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto Nasusuri ang mga teoryang nakapaloob sa akdang
binasa.
II. Nilalaman
A. Panitikan May Buhay sa Looban ni Pedro S. Dandan

B. Gramatika at
Retorika
C. Uri ng Panitkan Maikling Kwento
III. Kagamitang Larawan, kagamitang biswal,bidyo,speaker
Pampagtuturo
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-
mag-aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang https://www.youtube.com/watch?v=UVtm_fqGSng
kagamitan mula
sa portal ng
Learning Resources
B. Iba Pang
Kagamitang
Panturo
III. Pamamaraan
A. Balik-aral sa Dugtungan tayo…
nakaraang aralin
at/o pagsisimula Ang mga pahayag ay durugtungan ng mga mag-aaral
ng aralin upang mabuo ang pahayag.

Habang binabasa ko ang akdang “May buhay sa Looban


ay” …

1. naramdaman ko ____________________
2. naisip ko _______________________
3. nabago nito ang ___________________

Surilarawan
Gamit ang estratehiyang Surilarawan ay susuriin ng mga
mag-aaral ang larawan na nasa pisara.

1.Ano ang mapapansin sa mga larawan?


2. Ano-ano ang ipinahahayag ng dalawang bahagi ng
larawan?

LOOBAN
MADUMI MASAYA
MADILIM MAY PAGKAKAISA
MASASAMA MAY PAGKAKAIBIGAN

B. Paghahabi sa Mula sa mga kasagutang nabanggit, ano ang


Layunin ng Aralin perspektibo nito hinggil sa buhay sa looban?

(Maaring sabihin ng mga bata ay ang nasa kaliwang


bahagi ay nagpapakita ng katotohanan ng buhay
samantalang ang nasa kanan naman ay ang kasiyahan
sa kabila ng kahirapan na kanilang pinagdaraanan.)
C. Pag-uugnay ng Mula inyong kasagutan ay tatalakayin natin ang iba’t
mga halimbawa sa ibang perspektibo at paliwanag o ang tinatawag nating
bagong aralin Teorya ng Panitikan.
D. Pagtalakay ng Pagtalakay ng guro sa mga teoryang lumutang sa akda.
bagong konsepto at
pagtalakay ng
TEORYA NG PANITIKAN
bagong kasanayan
#1
Ito ay ang sistematikong pag-aaral at pagsusuri sa
panitikan.
ROMANTISISMO- Binibigyang-halaga ang indibidwalismo,
rebolusyon, imahinasyon at likas Pagtakas mula sa realidad o
katotohanan nagpapakita ng pagmamahal ng tao sa kanyang
kapwa, bayan at iba pa mga sanaysay na nagpapahayag ng mga
kaisipan sa pamamaraang di tuwiran, maaring di kapani-
paniwala o sa paraang nakakatawa ngunit kung ito'y titignan ng
mabuti ay makikita nating may iba itong kahulugan at kaisipan

REALISMO-
Ang katotohanan ang binibigyang-diin at may layuning ilahad
ang tunay na buhay pinapaksa ang kalagayan na nangyayari sa
lipunan tulad ng kurapsyon, katiwalian, kahirapan at
diskriminasyon .

Sikolohikal
Ito ay tumutukoy sa pag-iisip ng isang indibidwal at kung paano
ito nakakaapekto sa pagkilos ng isang tao.

IMAHISMO-
Umusbong noong 1900 Nagpapatalas sa pandama ng mga
mambabasa larawang-diwa o imahe sa ikagaganda ng akda
mga salitang kapag binanggit sa akda ay nag-iiwan ng malinaw
at tiyak na larawan sa isipan ng mambabasa

E. Pagtalakay ng Paglalahad ng rubriks o pamantayan sa pagmamarka


bagong konsepto at
pagtalakay ng NILALAMAN-10 PUNTOS
bagong kasanayan PAGLALAHAD-5 ISKOR:
#2 PAGKAMALIKAIN-5 PUNTOS SANA OL: 20-25
KOOPERASYON-5 PUNTOS PETMALU - 15-19
LODI - 10-14
KABUUOAN:25 PUNTOS WALEY - 1-9
F. Paglinang ng Pagsasagawa ng pangkatang Gawain
kabihasaan Suriin muli ang akda at bigyang patunay ang mga
tungo sa teorya na matatagpuan sa akda.
Formative
Assessment Unang pangkat:ROMANTISISMO

Ikalawang pangkat:REALISMO

Ikatlong pangkat:SIKOLOHIKAL

Ikaapat na pangkat: IMAHISMO

Presentasyon at pagbibigay ng pidbak ng bawat pangkat


sa tagapag-ulat.

G. Paglalapat ng Naniniwala ka ba sa pahayag na…


aralin sa pang-
araw-araw na “We all live under the same sky, but we don't all have the same
buhay horizon”

― Konrad Adenauer

H. Paglalahat ng Memory Charger


Aralin

Magbigay ng mga natutunan mula sa tinalakay upang


mapuno ang Memory Charger.
I. Pagtataya sa Tukuyin kung ano ang inilalahad sa bawat pahayag.
Aralin Isulat lamang sa patlang ang titik ng kasagutan.
_______1. Ito ay tumutukoy sa pag-iisip ng isang indibidwal
at kung paano ito nakakaapekto sa pagkilos ng isang tao.
_______2. Katotohanan ng buhay ang siyang
binibigyang pansin kaysa sa kagandahan.
_______3. Teorya na gumagamit ng larawang diwa.
_______4. Pag-ibig at kagandahan ang namumukod
tangi sa pananaw ng tao.
_______5. Ito ay ang sistematikong pag-aaral ng
panitikan at ang mga paraan sa pag-aaral ng panitikan.

Mga kasagutan:
1. Sikolohikal
2.Realismo
3.Imahismo
4.Romantisismo
5.Teorya ng Panitikan
J. Karagdagang
gawain para sa
takdang-aralin at
remediation
IV. Mga Tala

V. Pagninilay
A. Bilang ng mag- ____ bilang ng mag-aaral na nanakuha ng 80%
aaral na nakakuha
ng 80% sa Mahusay Makatao
pagtataya Mapunyagi
paataas

B. Bilang ng mag- ____ bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba


aaral na pang gawain para sa remediation
nangangailangan
ng iba pang gawain Mahusay Makatao
para sa Mapunyagi
remediation
C. Nakatulong ba ___ Oo _____ Hindi
ang remedial?

Bilang nga mag- ____ bilang ng mag-aral na nakaunawa sa aralin


aaral na
nakaunawa sa Mahusay Makatao
aralin Mapunyagi

D. Bilang ng mga ____ bilang ng mag-aaral na nagpatuloy sa remediation


mag-aaral na
magpapatuloy sa Mahusay Makatao
remediation Mapunyagi
E. Alin sa mga _____ Eksperiment
istratehiyang _____ Pagsasadula
pagtuturo ang _____ Kolaboratibong Pagkatuto
nakatulong nang _____ Iba’t ibang Pagtuturo
lubos. ____ Lektyur
____ Pagtuklas
Iba pa: _____________________________
_____________________________
_____________________________
_____________________________

Paano ito Bakit? _____ Kumpletong IMs


nakatulong?
F. Anong suliranin ___ Bullying sa pagitang ng mga Mag-aaral
ang aking ___ Pag-uugali/Gawi ng mga Pag-aaral
naranasan na ___ Masyadong makulang na IMs
nasolusyonan sa ___ Kakulangan sa kagamitang panteknolohiya
tulong ng aking ( AVR/LCD)
punongguro at ___Kompyuter
supersbor ___ internet
Iba pa
____________________________
_____________________________
_____________________________
_____________________________

G. Anong ___Lokal na Bidyo


kagamitang ___ Ginawang Malaking Aklat mula sa mga tanawin na
panturo ang aking nasasakupan bayan
nadibuho na nais ___ Resaykel na kagamitan
kong ibahagi sa ___ Lokal na Musikal na Komposition
mga kapwa ko Iba pa
guro? ____________________________
____________________________
____________________________

You might also like