You are on page 1of 5

Learning Area Araling Panlipunan 10 – KONTEMPORYONG ISYU

Learning Delivery Modality Modular Distance Learning Modality


TALA SA PAGTUTURO Bagong Nayon II
Paaralan Baitang 10
National High School
Araling
Guro JESTER ALEGADO Antas
Panlipunan
Petsa MARSO 23,2022 Markahan IKATLO
IKALAWANG
Oras 10-00-11:00AM Bilang ng Araw
LINGGO

I. LAYUNIN Sa araling ito, ang mga mag- aaral ay inaasahang:


a. Nakapagbibigay-kahulugan sa salitang
diskriminasyon at karahasan.
b. Natutukoy ang mga uri ng diskriminasyon at
karahasan laban sa Kababaihan, Kalalakihan at
LGBTQ+ sa lipunan.
c. Nakabubuo ng isang islogan na nagsusulong ng
pagkakapantay-pantay at pagbibigay respeto sa
ibat-ibang uri ng kasarian sa lipunan.
A. Pamantayang Ang mag-aaral ay…nakagagawa ng mga malikhaing
Pangnilalaman hakbang na nagsusulong ng pagtanggap at paggalang sa
iba’t ibang kasarian upang maitaguyod ang
pagkakapantay- pantay ng tao bilang kasapi ng
pamayanan.
B. Pamantayan sa Ang mag-aaral ay… may pag-unawa sa mga epekto ng
Pagganap mga isyu at hamon na may kaugnayan sa kasarian at
lipunan upang maging aktibong tagapagtaguyod ng
pagkakapantay-pantay at paggalang sa kapwa bilang
kasapi ng pamayanan.
C. Pinakamahalagang Nasusuri ang diskriminasyon sa Kababaihan, Kalalakihan
Kasanayan sa at LGBTQ+ (Lesbian, Gay, Bi-sexual, Transgender).
Pagkatuto (MELC) (MELC 10)
II. NILALAMAN MODYUL 2: Diskriminasyon sa Kababaihan, Kalalakihan
at LGBT
Aralin 1: Diskriminasyon at Karahasan sa Kababaihan,
Kalalakihan at LGBTQ+
III. KAGAMITAN
PANTURO
A. Mga Sanggunian SLM /LM 10
a. Mga Pahina sa MELC AP G10 Q3, Learning Modules
Gabay ng Guro pp. 288- 316
b. Mga Pahina sa Araling Panlipunan, Kagamitang Pangmag-aaral
Kagamitang Pang pp. 5-12
Mag-aaral
c. Mga Pahina sa
Teksbuk
d. Karagdagang
Kagamitan Mula sa
Portal/ Website
B. Listahan ng mga Module Pictures
Kagamitang Panturo Lesson Exemplar PowerPoint presentation
para sa mga Gawain sa https://docs.google.com/forms/d/e/
Pagpapaunlad at 1FAIpQLSfnBGhXNYFL7g2pOZuRMUVDtzjaudk6CVeUd-
Pakikipagpalihan tt5Gg8SSRVgQ/viewform?usp=sf_link

IV. PAMAMARAAN
A. Introduction Pamagat: Akin to!
(Panimula) Oras: 5 minuto
Panuto: Gamit ang malinis na papel ang mga mag-aaral
ay magbibigay ng mga salitang may kaugnayan sa
paksang ibibigay ng guro. Pagkatapos , ang mga mag-
aaral ay sasagutan ang mga sumusunod na
pamprosesong na tanong.

Pamprosesong na tanong.
1. Ano-anong salita ang iyong naibigay na may
kaugnayan sa nasabing paksa?
2. Sa iyong sariling pagpapakahulugan, ano ang
diskriminasyon at karahasan?
3. Sa iyong palagay, ano ang paksang tatalakayin sa
araw na ito?
B. Development Pamagat: Picture Analysis
(Pagpapaunlad) Oras: 5 minuto
Panuto: Ang guro ay magpapakita ng larawan sa mga
mag-aara, ang bawat larawan ay susuriin ng mga mag-
aaral at magbibigay ng kanilang opinyon o ideya ukol sa
mga pinakitang larawan.

1. KARAHASAN SA KABABAIHAN

2. KA
R AH
A SA
N SA

KALALAKIHAN

3. K
A R
A H
A S
A N

SA LGBTQ+

C. Engagement Bilang pagpapalalim ng inyong kaalaman, ang mga mag-


(Pakikipagpalihan) aaral ay sasagutang ang mga nakahandang katanungan.
Pamprosesong Tanong:

1.Bilang isang lalaki, babae o kabilang sa LGBTQ+


community, bakit kinakailangan na maunawaan natin ang
pagkakaiba ng Diskriminasyon at Karahasan?
2. May maitutulong ba ang pag-unawa nito upang
masolusyunan ang diskriminasyon at karahasan na
nararanasan ng iba’t- ibang uri ng kasarian sa lipunan?
Pangatwiranan.
3. Sa iyong palagay, paano nakakaapekto ang karahasan
at diskriminasyon sa isang tao? Ipaliwanag.

D. Assimilation Pamagat: Tanong ko, Sagot mo!


(Paglalapat) Oras: 5 minuto
Panuto: Ang mga mag-aaral ay sasagutan ang mga
nakahandang katanungan.

Pamprosesong Tanong:

1. Bilang isang indibidwal sa iyong palagay, sa kabila ng


mga batas na nagsusulong ng pagkapantay-pantay ng
iba’t-ibang kasarian sa ating lipunan, bakit nagkakaroon
pa din ng diskriminasyon at karahasan sa kasalukuyang
panahon? Pangatwiranan.
2. Bilang isang mamamayan, paano mo matutugunan ang
karahasan at diskriminasyon na nararanasan ng ibat-
ibang uri ng kasarian sa inyong komunidad? Ipaliwanag.
3. Bilang isang mag-aaral, paano magkakaroon ng
pantay-pantay na pagtrato o pagkilala sa kabila ng ibat-
ibang karahasan at diskriminasyon na nararanasan ng
ibat-ibang kasarian sa ating komunidad at lipunang
kinabibilangan? Ipaliwanag.

V. Pagninilay Pamagat: Islogan Making!


Oras: 5 minuto
Panuto: Gamit ang malinis na papel, ang mga mag-aaral
ay bubuo ng isang islogan na nagsusulong ng
pagkakapantay-pantay at pagbibigay respeto sa ibat-
ibang uri ng kasarian sa lipunan. Sundin ang pamantayan
sa pagmamarka.
Pagtataya Panuto: Gamit ang link na ibibigay ng guro, ang mga
mag-aaral ay iaacess ang link upang masagutan ang
maikling pagsusulit. Basahing mabuti ang bawat
katanungan, piliin ang sagot sa kahon sa ibaba.

Link:https://docs.google.com/forms/d/e/
1FAIpQLSfnBGhXNYFL7g2pOZuRMUVDtzjaudk6CVeUd-
tt5Gg8SSRVgQ/viewform?usp=sf_link

DOMESTIC VIOLENCE
GABRIELA
DISKRIMINASYON
VIOLENCE AGAINST WOMEN
KARAHASAN
1. It
o
ay tumutukoy sa anumang pag-uuri, eksklusyon, o
restriksyon batay sa kasarian na naglalayon o
nagiging sanhi ng hindi pagkilala, paggalang, at
pagtamasa ng lahat ng kasarian ng kanilang mga
karapatan o kalayaan.
2. Ito ay nangyayari dahil sa di-pantay na relasyong
kapangyarihan at batayang inaasahan base sa
kasarian. Ito’y paglabag sa karapatang pantao at
isang uri ng diskriminasyon.
3. Ito ay isang samahan sa Pilipinas na laban sa iba’t
ibang porma ng karahasang nararanasan ng
kababaihan na tinagurian nilang Seven Deadly Sins
Against Women.
4. Ito ay isang karahasan na nangyayari sa loob ng
tahanan.
5. Ito ay karahasang sa kasarian na humahantong sa
pisikal, seksuwal o mental na pananakit o
pagpapahirap sa kababaihan, kasama na ang mga
pagbabanta at pagsikil sa kanilang kalayaan.
Susing Sagot:
1. Diskriminasyon
2. Karahasan
3. GABRIELA
4. Domestic Violence
5. Violence Against Women

Index of Mastery:
5-
4-
3-
2-
1-
0-

Takdang- Aralin Panuto: Ang mga mag-aaral ay magsasaliksik ng mga


batas na naglalayong maprotektahan at nagsusulong ng
pagkakapantay-pantay sa iba’t-ibang uri ng kasarian sa
lipunan.

Inihanda ni: Inobserbahan ni:

G. Jester Alegado Gng. Annabel M. Librando


Student Teacher Cooperating Teacher

You might also like