You are on page 1of 7

Republic of the Philippines

Philippine Normal University


The National Center for Teacher Education Mindanao
The Multicultural Education Hub
Prosperidad, Agusan del Sur

Field Study 2
SHIFT 1

Detalyadong Banghay
Aralin sa Filipino 2

Submitted by:

Rovia Roz Q. Rodriguez


Practice Teacher (BECED-III)

Submitted to:

Elvie Charie Ortua


Supervising Instructor

Masusing Banghay Aralin sa Filipino 2

I.Layunin: Sa pagtatapos ng aralin, ang mga bata ay inaasahang :


a. matukoy ang pandiwa sa pangungusap,
b. makapagbigay ng naaayong reaksyon sa bawat gawain at;
c. makabuo ng pangungusap gamit ang pandiwa.
II. Paksang aralin: Salitang kilos
Sanggunian: https://youtu.be/eTOfAMeBgcs
Kagamitan: Laptop, PowerPoint presentation
Stratehiya: 4 A’s

Pagpapahalaga: Pakikinig

III. Pamamaraan

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral

A. Panimulang gawain Magandang Umaga din po sa inyo teacher.


1.Organisasyon
Lahat naba ay nandito na?
Sino pa ba ang wala pa ngayong umaga?
2.Panalangin
At dahil andito na ang lahat.Tayo ay manalangin
muna bago natin simulan ang ating leksyon./

3.Pagpapakilala
Magandang umaga mga bata.
Ako nga pala si Rovia Roz Q. Rodriguez pero maaari
niyo rin akong tawagin sa ngalang Teacher Rovia o
binibining Rovia. At ako ang inyong magiging guro
ngayong umaga.

4.Balik -aral
Naalala niyo pa ba ng inyong topiko noong Opo
nakaraang synchronous class? Patungkol sa mga salitang
Magaling ! magkasingkahulugan at magkasalungat.
Maaari mo bang ibahagi ang nakaraang topiko
____________(pangalan ng mag-aaral)? .

Tama! Ano ang mga salitang magkasingkahulugan?


Ito ay pares na mga salitang magkapareho ang
kahulugan o ang ibig sabihin nito.
Ano naman ang mga salitang makasalungat?
Ito ay mga salitang kabaligtaran ang kahulugan

Magaling!
Halimbawa ng magkasing kahulugan ay
malinis-dalisay
matulin-mabilis
Sa magkasalungat naman ay
malinis-marumi
matulin-makupad

Ikaw naman___________maaari ka bang magbigay


ng iilang salitang magkasingkahulugan?
Magbigay ka naman ng salitang magkasalungat
______. (Maaring iba’t-iba ang sagot)

Napakahusay!
Tunay ngang kayo ay nakinig sa nakaraang tagpo.
5. Paghahamon(warm-up)
Ako ay may inihandang bidyu, ang kailangan niyo
lang gawin ay sumunod sa indak at sa ginagiwang
kilos sa bidyu. Tumayo muna ang lahat at pabukas ng
inyong mga camera upang aking makita ang inyong
galing sa pagsayaw.

IV: PAGTALAKAY SA ARALIN


a. Pamantayan
Ang gagaling niyo naman mga bata!
Subalit bago tayo tumungo sa ating susunod na
aralin ,anu-ano nga baa ng mga dapat gawin ng
isang mabuting mag-aaral sa klase?
Tama! At palaging tandaan ang mga
sumusunod:
1. Makinig sa guro hindi sa kasama sa bahay.
2. Wag tumingin kung saan-saan.
3. Wag buksan ang microphones upang
makaiwas sa ingay. Buksan lamang ito kung
tinatawag ang pangalan.
4. Lumahok sa mga gawain.
5. Wag magsulat sa chatbox kung hindi
kinakailangan.

Maliwanag ba mga bata?

1. Mga Gawain
Okay, patungkol saan ang ating inawit? Kung ikaw ay masaya teacher!
Okay magaling!
Ano-ano ang mga kilos na inyung ginawa
habang kayo ay sumasayaw kanina? Pumalakpak, padyak at iba pa.
Ano naman ang tawag sa mga salitang
pumalakpak
padyak
sumasayaw? Salitang kilos po.

Mahusay______!
Ang tawag sa salitang inyong nabanggit ay salitang
kilos. Ang salitang kilos ay tinatawag ding? Pandiwa, teacher.
Tama uli!
Ang pandiwa ay salitang kilos na nagpapakita ng kilos
o galaw. Ito ay nabubuo sa pamamagitan ng salitang
ugat at panlapi. Ang pinagtambal na salitang-ugat at
panlapi ay tinatawag na pawatas. Sa pawatas
makukuha ang pandiwa.
Halimbawa
Tumakbo
Ang salitang ugat sa salitang tumakbo ay takbo.
Habang ang panlapi naman ay ang um.
Mga salita
kumain
uminom
naglakad
salitang panlapi pawatas pandiwa
ugat
kain um kumain kumain
inom um uminom uminom
lakad nag naglaka naglakad
d Salitang-ugat at panlapi
Anu nga ang mga bahaging bumubuo sa pandiwa?

Tama ang pandiwa ay binubuo ng salitang ugat at


mga panlapi na siyang bumubuo ng pawatas kung
saan natin nakukuha ang pandiwa. Habang sa
panlapi naman natin malalaman kung kalian
ginaganap ang kilos.
Halimbawa
Kumkain Nagaganap pa
Tapos na ba ang kilos o nagaganap pa?
Gagawin pa lang
kakain
Tapos na ba ang kilos o gagawin pa lang?
Tapos na po
Kinain
Tapos na ba ang kilos o hindi pa? Opo
Malinaw na ba sa lahat kung ano ang pandiwa? (iba-iba ang sagot)
May mga tanong pa ba?

2. Pagsusuri
Ngayon, meron kayong gagawin, tingnan ang inyong
module sa Quarter 4, week 3(Subukin).
Ang kailangan niyo lang gawin ay ikahon ang
pandiwang ginagamit sa pangungusap. nagtawag
sasabihin
1.Nagtawag ng miting si tatay. aakyat
2. Sasabihin ng nanay ang balak niya. pumalakpak
3. Ang boung pamilya ay aakyat sa baguio. natuwa
4. Pumalakpak ang mga anak. maghanda
5. Natuwa sila sa magandag balita. dadalhin
6. Magsisimula nang maghanda ang lahat. nag-usap
7. Dadalhin ng tatay ang kotse sa talyer.
8. Nag-usap ang nanay at mga anak tungkol sa manghihiram
pagkain at gamit na kailangan nila.
9. Ang dalawang anak na lalaki ay manghihiram ng naglalaro
tent sa kanilang lolo.
10. Masayang naglalaro ang mga bata sa kalsada.

Magaling, dahil ang lahat ay nakasagot ng tama!

3.Abstraksyon
Sa pamamagitan ng pagbabasa at pagintindi.
Sa inyong ginawang pagkakahon, paano ninyu
natukoy ang pandiwa sa pangungusap? nagtawag,sasabihin,aakyat,pumalakpak
natuwa,maghanda,dadalhin,nag-usap
Ano-anu nga uli ang mga pandiwang inyong nakuha
manghihiram,naglalaro
mula sa mga pangungusap?
tawag,sabi,akyat,palakpak, tuwa,handa, dala,
usap,hiram at laro
Ano ang salitang ugat sa mga salitang nabanggit,
maari ko bang marinig ang sagot mo_____?
Tama! Kung ang mga nabanggit ni _____ ay ang mga
salitang ugat ano naman ang mga panlapi ng nag
pandiwang: hin
nagtawag a
sasabihin um
aakyat na
pumalakpak mag
natuwa nag
maghanda mang
dadalhin nag
nag-usap
manghihiram
naglalaro

Magaling mga bata!

4. Aplikasyon

Upang ating masukat pa ang inyong kakayahan sa


pagtukoy ng pandiwa bumalik sa inyung module at
sagutin ang suriin. Ang inyong gagawin ay bilugan
lamang ang pandiwang ipinapakita sa larawan.

Ano ang inyong sagot sa unang larawan?


Sa pangalawang larawan, maari ko bang marinig ang
sagot mo______?
Sa pangatlong larawan, ang sasagot ay si _____?
Sa pang-apat na larawan naman ay si _____ ang umiinom
sasagot.
Sa panglimang larawan maari ko bang marinig ang nagbabasa
iyong sagot______? tumatakbo
Sa ika-anim na larawan, ano ang iyong sagot____?
________, ano ang iyong sagot sa ika-pitong nagsusulat
larawan? natutulog
Sa ika-walong larawan, _______?
Sa ika-siyam na larawan,________? kumakanta
At sa panghuling larawan, maari ko bang margining
ang sagot mo,_______? umiiyak
umuupo
Ngayon magbigay ng pangungusap gamit ang naglalaro
pandiwang ;
naglaba o naglalaba? nag-aalaga
Nagsusuklay
Naghuhugas
nagwawalis

Bigyan natin ng masigabong palakpakan ang ating (iba-iba ang sagot)


mga sarili. Ang gagaling naming sumagot.At dahil
malinaw niyong nasagot ang aking mga katanungan,
humayo na tayo sa ating susunod na gawain.

V.EBALWASYON
Panuto: Lagyan ng ekis and pandiwa sa
pangungusap. Sabihin ang salitang-ugat at tukuyin
ang panlaping ginagamit dito.

Salitang- Panlapi Pangungusap


ugat
1. Si Mang Edgar ay
nagpahinga sa duyan.
2. Kumain na si Rose ng
almusal.
3. Bukas ay sasamahan
kita
4.Kahapon ay binigyan ng
parangal ang aming
punonggurro
5.Mahusay sumayaw si
Sarah.

Ano ang pandiwa sa unang pangungusap?


Ano naman ang salitang ugat sa salitang
nagpahinga?
Ano ang panlapi sa salitang nabanggit? Nagpahinga
Sa pangalawang pangungusap, anong salita ang
nagsasaad ng kilos? pahinga
Ano naman ang salitang ugat sa salitang kumain? nag
Ano ang panlapi sa salitang nabanggit?
Sa pangatlong pangungusap, anong salita ang kumain
nagsasaad ng kilos? kain
Ano naman ang salitang ugat sa salitang um
sasamahan?
sasamahan
Ano ang panlapi sa salitang nabanggit?
Sa ika-apat na pangungusap, anong salita ang sama
nagsasaad ng kilos? han
Ano naman ang salitang ugat sa salitang binigyan?
Ano ang panlapi sa salitang nabanggit? binigyan
Sa huling pangungusap, anong salita ang nagsasaad bigyan
ng kilos? in at
Ano naman ang salitang ugat sa salitang sumayaw?
Ano ang panlapi sa salitang nabanggit? sumayaw

sayaw po
um
Mahusay mga bata!

VI. Takdang aralin


Para naman sa inyong takdang aralin gumawa ng
pangungusap gamit ang mga nalalamang pandiwa.
Tukuyin kung ito ay naganap na, pangkasalukuyan, o
magaganap pa.
Halimbawa:
Uminom ako ng tubig kagabi. ---naganap na
1.
___________________________________________
2.
___________________________________________
3.
___________________________________________
4.
___________________________________________
5.
___________________________________________

Tingnan ang link na ito:


https://www.youtube.com/watch?v=o8gozm7jmNo&t=99s

You might also like