You are on page 1of 8

DAI Paaralan Malabrigo National High Baitang 10

School
Guro ISMAEL D. GUAVEZ Asignatura AP
Petsa/Oras Marso 18, 2019 Ikaapat
G10-ARGON
LY LESSON 9:30 AM – 10:30 AM
LOG(Pang araw-
araw na Tala sa
pagtuturo

Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 10


Ikaapat na Markahan: Mga Isyung Pang-edukasyon, Pansibiko at Pagkamamamayan
(Civics nd Citizenship)
Aralin Bilang 23

I. LAYUNIN
Nauunawaan ang kahalagahan ng pagkamamayan at pakikilahok
A. Pamantayang sa mga gawaing pampulitika tungo sa pagkakaroon ng isang
Pangnilalaman pamayanan at bansang maunlad, mapayapa, at may pagkakaisa.

Nakagagawa ng mga pamamaraan para matukoy ang tungkol sa


kalagayan ng pakikilahok sa mga gawaing pampulitika ng mga
B. Pamantayan sa Pagganap
mamamayan sa kanilang sariling pamayanan.

C. Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang epekto ng pakikilahok ng mamamayan sa mga


gawain at usaping pampulitika
AP10ICC-IVh-9.

1. Naiisa-isa ang mga positibo at negatibong epekto ng


pakikilahok ng mamamayan sa mga gawain at usaping
pampulitika.
2. Nailalahad ang iba’t-ibang kaalaman tungkol sa mga
positibo at negatibong epekto ng pakikilahok ng
mamamayan sa mga gawain at usaping pampulitika.
3. Napapahalagahan ang dahilan ng positibo at
negatibong epekto ng pakikilahok ng mamamayan sa
mga gawain at usaping pampulitika.

Mga Isyung Pansibiko at Pagkamamamayan (Civics and


Citizenship)

II. NILALAMAN • Pakikilahok sa mga Gawaing Politikal (Political Socialization)


• Politikal na Pakikilahok
• Pakikilahok sa Gawaing Politikal

III. KAGAMITANG LM, pp. 396-402


PANTURO Yugto: Worktext para sa Kontemporaryong Isyu
A. Sanggunian Dreamworks Publication, Espino et al.
pp. 342-344
B. Iba pang Kagamitang
Panturo laptop, slide share presentation, video clip, larawan,
talahanayan, cartolina, pentel pen, metacards
WHO WANTS TO BE STAR?
Kukuhanin o puputihin ng mag-aaral ang artificial na atis, sa
pamamagitan ng pagbiyak dito ay malalaman ng mag-aaral ang
tanong. Sa pamamagitan ng pagbunot ng guro sa kahon na may
lamang binilot na papel na may sulat ng pangalan ng mga mag-
aaral ay malalaman kung sino ang sasagot sa tanong. Isagot ang
salitang HINOG kung wasto ang isinasalaysay ng pahayag at
IV. PAMAMARAAN HILAW naman kung hindi ito wasto.
A. Balik Aral sa mga
1. Malaki ang naitutulong ng mga organisasyon o samahan
unang natutunan upang mahikayat ang mga mamamayan na makilahok sa mga
gawaing pampulitiko.(HINOG)
2. Sa kasalukuyang panahon ay hindi na pinahahalagahan ng
mga mamamayan ang pakikilahok sa halalan. ( HILAW)
3. Ang mga kabataan sa ngayon ay dapat mahikayat na
lumahok sa gawaing pampulitika para sa patuloy na pag-unlad n
gating bansa.. (HINOG)

B. Paghahabi sa CONSTRUCTIVISM APPROACH


layunin ng aralin DIRECT INSTRUCTION-TGA ACTIVITY
(Pagganyak) PIC-SURI-I BELIEVE!
Magpakita ng mga larawan ng pakikilahok sa mga gawaing
politikal. Tatawag ng mag-aaral na susuri sa larawan at sasagot
sa mga katanungan. Sasambitin ng mag-aaral ang salitang “I
BELIVE” bago sabihin ang kasagutan at “I THANK YOU”
pagkatapos sumagot. .

HSUBAM BAETED

YUBGNI ETOV AKMAPNAY


1. Ano ang ipinahihiwatig ng larawan?
2. Naranasan mo na bang makilahok sa mga katulad na gawain?
3. Ano ang dahilan ng pagkakaroon ng ganitong mga
pangyayari?

I BELIEVE
_____________________________________________
_____________________________________________
_____________________________________________
_______________________________ I THANK YOU!

C. Pag- uugnay ng CONSTRUCTIVISM APPROACH


mga halimbawa sa DIRECT INSTRUCTION-THE TGA ACTIVITY
bagong aralin MANUOD TAYO!
Magpapanuod ng video tungkol sa pagkakaisa. Pagkatapos ay
( Presentation)
sasagot ang mga bata sa lahat ng katanungan.
https://tinyurl.com/yd63woc9

1. Ano ang isinasaad ng video?


2. Anong naramdaman mo nung pinanuod mo ang video/
3. Papaano mo maiuugnay ang mensahe ng napanuod mong
video sa ating bagong aralin?

D. Pagtatalakay ng COLLABORATIVE APPROACH


bagong konsepto at JIGSAW METHOD-THE TDAR ACTIVITY
paglalahad ng ANONG SAY MO?
bagong kasanayan Pangkatin ang mga mag-aaral sa tatlo. Sa pamamagitan ng iba’t
No I (Modeling) ibang est
ratehiya, bubuo ang bawat pangkat ng isang masining na
presentasyon kung saan ay matatalakay ang positibo at
negatibong epekto ng pakikilahok sa mga gawain at usapin
pampulitika. Bibigyan ng tatlong minuto ang mga mag-aaral
para sa paghahanda at tatlong minuto din para ilahad ang
inihandang presentasyon. Maaaring gamitin ang mga
sumusunod na pamamaran sa ganitong gawain:

Malikhaing Pamamaraan
Dula Sabayang Pagbigkas Tableau
Tula Panel Discussion Poster
Awit Miss Q and A Slogan

Batayan sa Pagmamarka ng Pangkatang Gawain


Pamantayan Puntos
Nilalaman 10
Kahusayan sa 5
Pagsasalita
Pagkamalikhain 3
Yell 2
Kabuuan 20

CONSTRUCTIVISM APPROACH
THINKING SKILLS-THE RMFD ACTIVITY
THINKING OUT LOUD!

Nakatulong ba sa inyo ang pagtuklas ng iba’t-ibang dahilan at


epekto upang mas lalo pang pag-ibayuhin at makiisa sa
pakikilahok sa mga gawain at usaping pampulitika?
___________________________________________________
___________________________________________________
E. Pagtatalakay ng ___________________________________________________
bagong konsepto at ___________________________________________________
paglalahad ng ________
bagong kasanayan
No. 2. Bilang isang mag-aaral ng Grado 10, anu-ano ang mga bagay na
( Guided Practice) maiaaambag mo sa hinaharap upang mapayabong pa ang
pakikilahok sa mga gawain at usaping pampulitika?

___________________________________________________
__
___________________________________________________
__
___________________________________________________
___________________________________________________
____
F. Paglinang sa MISYON KO! IPAGLALABAN KO!
Kabihasahan Ang misyon ng mag-aaral ay iligtas ang mga taong biktima ng
(Tungosa Formative karahasan ng mga politikong tulisan. Magpapakita ng jail
Assessment) diorama ang guro. Sasagutin ng mag-aaral ang mga tanong.
( Independent Practice ) Pagkatapos ay pupunan ang talahanayan ng positibo at
negatibong epekto ng pakikilahok sa gawaing pampulitika.

Gawaing Pampulitika
Positibong Epekto Negatibong Epekto
THINK-PAIR-SHARE
Pumili ng kapares para sa pag-unawa at pagsagot ng katanungan
na inihanda ng guro. Isusulat ng mag-aaral sa kaperasong papel
at ipopost o ikakapit sa post wall.
G. Paglalapat ng
aralin sa pang araw
1. Ano ang maaaring maganap sa isang pamayanan kung ang
araw na buhay
mga mamamayan ay hindi nakikilahok sa mga gawaing
(Application/Valuin
pulitikal?
g)
2. Papaano mo mahihikayat ang iba pang mamamayan na
makilahok sa gawaing pulitikal?

I-TWEET MO BEYBI!
Sa pamamagitan ng paggamit ng #hashtag ang mga bata ay
magbibigay ng salita patungkol sa kanilang natutunan. Isusulat
ito sa isang kaperasong may kulay na papel at pagkatapos ay
ikakapit sa post wall. Tatawag ang guro ng ilang estudyante
para makapagpaliwanag.
H. Paglalahat ng
Aralin
#HASHTAG
(Generalization)
Ang natutunan ko ngayong araw ay
___________________________________________________
__
___________________________________________________
___________________________________________________
____
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Isulat ang smile emoji  kung positibong
epekto ng pakikilahok sa gawain at usaping pampulitika
ang ipinapahayag ng pangungusap at sad emoji 
naman kung negatibong epekto

1. May mga pagkakataong nagkakaroon ng kaguluhan sa mga


kampanya. ()
2. Kung tatakbo at mananalo, makapaglilingkod ang isang
mamamayan sa kaniyang bayan. ()
3. Maaaring magkaroon ng pagbabago sa administrasyon kung
makapaghahalal ng mga tapat na tagapaglingkod sa bayan
tuwing eleksiyon. ()
4. Magagawa o masasanay ng isang tao ang kaniyang karapatan
kapag lumalahok sa mga gawaing politikal.()
5. Maaaring makapaghalal ng mga opisyal na hindi
kuwalipikado at hindi tapat kapag hindi naging maingat sa
pagkilatis ng mga . politiko()
Takdang Gawain
Gumawa ng isang malikhaing paglalarawan ng pakikilahok sa
gawaing politikal sa pamamagitan ng Slogan.

J. Karagdagang Rubriks para sa Pagmamarka ng Slogan


gawain para sa Pamantayan Puntos
takdang aralin Nilalaman 10
( Assignment) May kaugnayan sa 5
paksa
Pagkamalikhain 5
Kabuuan 20

V.MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag- aaral na
nangangailangan ng iba
pang
gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial?
Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral
na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga istratehiya ng
pagtuturo na katulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan nasolusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

Inihanda ni:

ISMAEL D. GUAVEZ
Practice Teacher sa AP
Binigyang pansin ni:
CECILE A CAY
Critic sa AP

Inaprobahan ni:

MHELVOI H. BAJA
Gurong Katiwala

You might also like