You are on page 1of 3

Lesson Exemplar in Araling Panlipunan Using the IDEA Instructional Process

LESSON School MLGMNHS - Main Grade Level Baitang 10


EXEMPLA Teacher Cristy A. Naputo Learning Area ARALING PANLIPUNAN
R Teaching Date and Time Abril 4 2022/7:25 – 8:25am Quarter Ikatlong Markahan

I. LAYUNIN Sa araling ito, ang mga mag- aaral ay inaasahang:


a. Naiisa-isa ang pandaigdigang Samahan bilang tugon sa Karahasan at
Diskriminasyon
b. Natutukoy ang naging epekto ng pagpirma at pagratipika ng Pilipinas sa
CEDAW,
c. Nakapagpapakita ng kahalagahan sa pagtugon ng pamahalaan at ng iba’t ibang
pandaigdigang samahan sa mga isyu ng karahasan at diskriminasyon sa
kalalakihan, kababaihan at LGBTQIA+

A. Pamantayang Pangnilalaman Nakagagawa ng mga malikhaing hakbang na nagsusulong ng pagtanggap at paggalang


sa ibat ibang kasarian upang maitaguyod ang pagkakapantay-pantay ng tao bilang
kasapi ng pamayanan.
B. Pamantayan sa Pagganap Nakapagpakita ng pag-unawa sa mga epekto ng mga isyu at hamon na may kaugnayan
sa kasarian at lipunan upang maging tagapagtaguyod ng pagkakapantay-pantay at
paggalang sa kapwa bilang kasapi ng pamayanan.
C. Pinakamahalagang Kasanayan sa
Pagkatuto (MELC) (Kung mayroon, isulat Napahahalgahan ang tugon ng pamahalaang Pandaigdigan sa mga isyu ng karahasan at
ang pinakamahalagang kasanayan sa pagkatuto o diskriminasyon
MELC
D. Pagpapaganang Kasanayan
(Kung mayroon, isulat ang pagpapaganang
kasanayan.)

E. Pagpapayamang Kasanayan
(Kung mayroon, isulat ang pagpapayamang
kasanayan.)
II. NILALAMAN Ang tugon ng Pandaigdigang samahan sa mga isyu ng karahasan at
diskriminasyon sa LGBT, kababaihan at kalalakihan

III. KAGAMITAN PANTURO


A. Mga Sanggunian
a. Mga Pahina sa Gabay ng Guro MELC AP G10 Q3, SLM BOW R4QUBE, Curriculum Guide: (p.278)

b. Mga Pahina sa Kagamitang Araling Panlipunan


Pangmag-aaral Ikatlong Markahan – Modyul 3: pp. -8-12
c. Mga Pahina sa Teksbuk AP 10 LM Tugon ng Pandaigdigang samahan at Pamahalaang Pilipinas sa
diskriminasyon at karahasan pp. 269-275
d. Karagdagang Kagamitan mula Learning Resources Portal
sa Portal ng Learning Resource Youtube
Magna carta for Women Act
B. Listahan ng mga Kagamitang
Concept map, mga larawan na nakapowepoint tungkol sa mga batas at samahan na
Panturo para sa mga Gawain sa tumutugon sa karahasan at diskriminasyon
Pagpapaunlad at Pakikipagpalihan
IV. PAMAMARAAN
A. Panimula Ang Napapanahong Pagpapaalala:
 Magbigay ng gabay at patnubay sa pagbubukas ng klase sa loob ng silid aralan
 Ipaalala sa mga bata ng mga panuntunan sa limitadong harapang klase nang
pag-iwas sa pagpapalaganap ng anumang virus.
Balitaan muna Tayo:
 Tatawag ang guro ng isang mag-aral na maglalahad ng napapanahong isyu na
may kinalaman sa paksa. Magkaroon ng tatlong minutong talakayan tungkol
dito.

Balikan Natin:
Ano ang mga salik na naguudyok sa diskrimminayon?
 Picture Analysis
Magpapakita ng larawan ng babae, bata, lalaki at LGBT na nakakaranas ng
karahasan.

B. Pagpapaunlad Alamin at Unawain Natin:


 Pagtalakay sa tugon ng pandaigdihang samahan laban sa karahasang
nararanasan ng LGBT at ng mga kababaihan at mga anak/bata nito.

 Anong prinsipyo sa yogyakarta ang pinakagusto mo?


 Paano nakatutulong ang mga pandaigdigang samahang ito sa bawat
miyembro o state parties na kabilang dito.

C. Engagement Mind map ko to:


Gumawa ng sariling Mind Map tulad ng nasa ibaba. Punan ito ng mga tugon ng
pamahalaan at mamamayan sa mga karahasan at diskriminasyong nararanasan ng iba’t
ibang kasarian. Ilahad kung paano ito makatutulong sa iyo bilang isang mag-aaral.

Sagutin natin:
 Ano ang epekto ng pagpirma at pagratipika ng Pilipinas sa CEDAW?
_____________________________________________________
_____________________________________________________________.
Gabay na tanong:
1. Ano ang mga programa at/ samahang pandaigdigan na nagtataguyod sa paglaban sa
diskriminasyon at karahasan ng tao?
2. May kabutihang dulot ba ito? Bakit?
3. Natutugunan ba nito ang mga isyung kinakaharap ng lalaki, babae at LGBT sa
inyong pamayanan? Sa paanong paraan?

D. Assimilation Wall ng kaalaman: Panuto: Kopyahin ang graphic organizer sa ibaba at punan ito ng
angkop na mga kasagutan. Isulat ang sagot sa isang papel.

V. PAGNINILAY Maikling pagsubok: Isulat ang T kung Tama at M kung Mali.


(Pagninilay sa mga Uri ng Formative Assessment na
Ginamit sa Araling Ito) 1. Ang CEDAW ang kauna-uanhang international na samahan para sa karapatan ng
mga kababaihan
2. Hindi kinakilala ng Yogyakarta ang prinsipyo para sa mga LGBT.
3. Kabilang sa mga lumagda ng CEDAW ang Pilippinas tatlong taon matapos ito
maipatupad.
4. Ang karahasan ay hindi nararanasan ng mga kalalakihan sa buong mundo.
5. LGBT rights is a human rights.

sagot: T, M,T,T,T

Inihanda ni: Sinuri nina: Binigyang pansin ni: Pinagtibay ni:

Ana Maria G. Rivas


Cristy A. Naputo Joan V. Buitre Rhea Olila
Punang guro II
Guro sa Araling Ulongguro II
Panlipunan 10
Riza S. Bernabe

Mga Dalub-guro I

You might also like