You are on page 1of 9

Paaralan Paranaque National High School-Main Baitang/Antas 9 – Kamagong, Dao, Lanete, Liptong,

Mahogany
Grades 1 to 12 Daily Guro LARA MONIQUE B. ALOG Asignatura FILIPINO
Lesson Log Petsa/Oras May 8-12, 2023 12:40-6:30 PM Markahan IKAAPAT
(Pang-araw-araw na Tala Kamagong (TWThF: 12:40-1:35) Liptong (MTTHF: 2:30-3:25)
saPagtuturo) Dao (MTWF: 5:35 -:6:30) Mahogany (MTTHF: 3:25-4:20)
Lanete (MTWF: :4:40-5:35)
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW

I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang
gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at
mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.

A. Pamantayang Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa isang obra maestrang pampanitikan ng Pilipinas.
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Ang mag-aaral ay nakikilahok sa pagpapalabas ng isang movie trailer o storyboard tungkol sa ilang tauhan ng Noli Me Tangere na binago ang mga katangian (dekonstruksiyon)
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa F9PB-IVa-b-56 F9WG-Iv-a-b-57 F9PD-Iv-a-b-55 F9PU-Iv-a-b-58 day 4
Pagkatuto Nailalarawan ang mga kondisyong Nagagamit ang mga angkop na salita /
(Isulatang code ng panlipunan bago at matapos isinulat ang ekspresyon sa: Nabibigyang-patunay na may Naitatala ang nalikom na datos sa
bawat kasanayan) akda pagkakatulad / pagkakaiba ang binasang pananaliksik
- paglalarawan
- paglalahad ng sariling pananaw akda sa ilang napanood na telenobela
- pag-iisa-isa
pagpapatunay F9PS-Iv-a-b-58 day 3

Nailalahad ang sariling pananaw,


kongklusyon, at bisa ng akda sa sarili at
sa nakararami

II. NILALAMAN Kaligirang Kasaysayan ng Noli Mga Angkop na Ekspresyon sa Kaligirang Kasaysayan ng Noli Me Pagtatala ng Datos sa
Me Tangere paglalarawan,paglalahad ng Tangere Pananaliksik
sariling pananaw,pag-iisa-isa at
pagpapatunay
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay
ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-Mag-
aaral
3. Mga pahina sa Pluma 9 p 442-443 Pluma 9 p.443-444 Pluma 9 p.444-445
Teksbuk

4. Karagdagang DepEd Filipino Modyul 9 DepEd Modyul Filipino 9 DepEd Filipino Modyul 9
Kagamitan mula sa DepEd Frontlearners
portal ng Learning
Resources
B. Iba pang Speaker LED Tv Powerpoint Visual Aids
Kagamitang Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Drill
nakaraang aralin at/o Balik-aral: Balik-tanaw: Drill
pagsisimulang bagong Pagbabalik-aral Pagbabasa ng mga
aralin
salitang may
mahahabang pantig.

Pagbabalik-aral:

B. Paghabi sa Layunin
ng Aralin Nailalarawan ang mga kondisyong Nagagamit ang mga angkop na salita / Nabibigyang-patunay na may Naitatala ang nalikom na datos sa
panlipunan bago at matapos isinulat ang ekspresyon sa: pagkakatulad / pagkakaiba ang binasang pananaliksik
akda - paglalarawan akda sa ilang napanood na telenobela*
- paglalahad ng sariling pananaw Buod ng Noli Me Tangere
- pag-iisa-isa
pagpapatunay Nailalahad ang sariling pananaw,
kongklusyon, at bisa ng akda sa sarili at
sa nakararami

C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin
D. Pagtalakay ng bagong Kaligirang Pangkasaysayan ng  Balikan muli ang tinalakay na  Balikan muli ang
konsepto at paglalahad ng Noli Me Tangere kondisyon ng lipunan sa bansa sa tinalakay na Kaligirang
bagong kasanayan #1 nagdaang aralin bago at matapos Kasaysayan ng Noli Me
maisulat ang Noli Me Tangere Tangere at mga Tala sa
 Mga kondisyong
Buhay ni Dr. Jose Rizal
panlipunan bago at  Pagpapanood ng telenobela video
 Pagbibigay ng Input
matapos isinulat ang clip na may pagkakatulad at Mga Paraan sa Paglikom
akda pagkakaiba sa akdang tinalakay Noli ng mga Datos sa
Me Tangere Pananaliksik
Pagbibigay Input :
Kahulugan ng Nobela

Mga Gabay na tanong sa Pagsasaliksik:

1 .Sino-sino ang mga may malaking


ambag sa buhay ni Rizal upang
matapos ang kanyang nobelang Noli Me
Tangere?

2. Bakit naisabatas na dapat ituro sa


mga mag-aaral ang mga nobela ni Riza?

3. Ano-anong mga organisasyong


nagtataguyod sa pagiingat at
pagpapahalaga sa mga akdang nobela
ni Rizal.

4. Bakit hanggang ngayon mahalaga na


mapag-aralan sa kasalukuyan ang mga
nobela ni Dr. Jose Rizal?
E. Pagtalakay ng Pagtalakay sa nilalaman Mga Angkop
bagong konsepto at na Ekspresyon sa
paglalahad ng bagong paglalarawan,paglalahad ng sariling
kasanayan #2 pananaw,pag-iisa-isa at pagpapatunay

Pagbibigay ng input
(Gamit ang DepEd Frontlearners Fil9-
Ikaapat na Kwarter)
https://ncr1.lms.deped.gov.ph/moodle/
pluginfile.php/6749/mod_resource/
content/1/index.html

F. Paglinang sa Kabihasaan Itala ang iyong sagot sa dayagram. Gumamit Gawain 1. Pagpapatuloy sa pagsasagawa ng
(Tungo sa Formative Gawain 1 ng angkop na salita at ekspresyon sa iyong Panuto: Itala ang iyong sagot sa gawaing ito Output (pananaliksik sa oras ng
Assessment) Ilarawan ang mga kondisyon sa bubuoing paglalarawan,paglalahad, pag-iisa- sa graphic organizer na makikita sa ibaba. klase para sa karagdagang datos) 
panahong isinulat ang akdang Noli Me isa, at pagpapatunay na natalakay na sa mga _________________
nagdaang aralin.
Tangere at ang epekto nito pagkatapos Pamagat ng Telenobela Saliksikin ang pakikibaka,
maisulat hanggang sa kasalukuyan. Paglalahad ng sariling pananaw karanasan, at maging naging buhay
kung bakit sa kabila ng nakaambang _________________ at karanasan ng mga taong naging
panganib sa buhay ni Rizal ay
Noli Me Tangere instrument upang mabasa natin sa
itinuloy pa rin niya ang pagsulat ng
Noli Me Tangere kasalukuyan ang Noli Me Tangere.

Paglalarawan sa sariling salita Pagkakatulad ng Pagkakaiba Ang gagawing pananaliksik at


tungkol sa kondisyon ng lipunan ng Tauhan ng Tauhan paglalagom ay dapat makasunod sa
bansa nang isulat ang Noli Me
rubrik sa ibaba.
Tangere
Gawain 2
Panuto: Itala ang iyong sagot sa gawaing ito
sa graphic organizer na makikita sa ibaba.
Pag-iisa-isa ng mga bagay na ginawa
ng mga Espanyol para mahadlangan
_________________
ang pagkakalimbag ng Noli Me Pamagat ng Telenobela
Tangere
_________________
Noli Me Tangere
Pagpapatunay na hind inga
nagkamali si Rizal sa kanyang
pagsulat o pagkakalathala sa
nasabing nobela.
Pagkakatulad ng Pagkakaiba
Pangyayari/Kutura ng Pangyayari Kultura

G. Paglalapat ng Aralin
sa pang-araw-araw na
buhay

H. Paglalahat ng Aralin Ilahad ang iyong sariling pananaw o


konklusyon at maaaring maging bisa ng
akdang noli me tangere sa iyong sarili at
maging sa buhay ng iba pang kabataang tulad
mo.
I. Pagtataya ng Aralin PANUTO: Basahing mabuti ang bawat Panuto: Kumpletuhin ang mga Panuto: Basahing mabuti ang bawat Mga Pamantayan •
katanungan. Piliin ang titik ng tamang pangungusap gamit ang mga angkop na pangyayari at iugnay ito sa mga kaganapan sa Nakapagsasaliksik ng iba pang
sagot at isulat ang sagot sa sagutang papel. mga salita/ekspresyon sa kasalukuyang panahon. Piliin ang impormasyon tungkol sa kaligirang
paglalarawan,paglalahad ng sariling pinakaangkop na sagot at isulat ang titik ng pangkasaysayan ng Noli Me
1Ang mga sumusunod ay mga kondisyon ng
pananaw, pag-iisa-isa at pagpapatunay . tamang sagot Tangere (5puntos) •
lipunan sa panahong isinulat
ang Noli Me Tangere maliban sa isa. Piliin mula sa loob ng kahon ang tamang Nakapagsasaliksik ng bago at
A. Pagmamalupit ng mga guardia civil sa sagot. karagdagang impormasyon tungkol
Matayog Makinang sa buhay ni Rizal nang isulat niya
mga Pilipino
B. Malayang nakapagpapahayag ang mga ang nobela (5puntos) •
Pilipino ang masasabi ko ay Nakagawa nang maayos at
C. Hindi pagkamit ng katarungan laban sa komprehensibong paglalagom batay
mga Espanyol Unang Pinapatunayan sa pananaliksik (5 puntos)
D. Hindi patas na pagtingin ng mga Espanyol
sa mga Pilipino Sang-ayon sa Kabuoang puntos – 15 puntos
2. Ang sumusunod ay mga pangyayari
matapos maisulat ni Rizal ang Noli Me
Tangere MALIBAN sa:
A. Marami ang humanga sa kanyang Pagpapabasa ng datos kung may
kagalingan sa pagsusulat. panahon pa
B. Maraming mga prayle at Kastila ang
1 . Matapos kong mabasa ang Noli Me
nagagalit sa kanya.
3.Alin sa mga sumusunod ang naglalarawan Tangere,_______nais ng ating
ng kondisyong panlipunan bago naisulat ni pambansang bayani na mamulat tayo sa Pagpapasa ng tala ng nalikom na
Rizal ang Noli Me Tangere? mga isyung panlipunan at magkaisang datos
A. Naging maganda ang pamumuhay nila sa puksain ang anumang kanser ng ating
panahong iyon. Inang Bayan sa kasalukuyan.
B. Umasenso ang kalakalang sa iba’t ibang
pook sa Pilipinas 2. Nasilaw si Crispin sa ___ na inilaw sa
C. Nakaranas ng pang-aapi at kawalan ng kanya ng Sakristan Mayor.
katarungan ang marami
D. Nagtulungan ang lahat sa pagpapaunlad
3. Kamakailan lamang ay isinumite ni
ng mga bayan-bayan
Sen. Vicento III sa senado ang Philippine
4 Sa anong sakit inihalintulad ni Rizal ang Mental Health Act of 2016. Ang ____
sitwasyon ng lipunang Pilipino noong layunin ng batas na ito ay siguraduhin ang
panahon ng Espanyol? kalusugan pangkaisipan ng mga
mamamayan.
A. Hika
B. High Blood 4. ____ kapasiyahan ng Batasang
Panuto B. Punahin at patunayan ang
C. Kanser Pilipinas at sa pagmamalasakit nina
D. Ulcer pagkakatulad at pagkakaiba ng Noli Me
speaker Osmena at Vice Governor Gilbert
binili ng Pamahalaan ng Pilipinas ang Tangere at ng nobelang napanood .
5. . Ang mga sumusunod ay naglalarawan sa manuskrito ng Noli Me Tangere sa
kondisyong panlipunan bago maisulat ang
halagang 25,000.
Noli Me Tangere MALIBAN sa isa:
A. Nabilanggo ang ina ni Rizal na si Donya
Teodora, ito ay nagpapakita ng pang-aabuso 5.____ ng survey na ito na karamihan sa
ng mga Kastila sa kapangyarihan mga estyudante sa paaralan ay hindi
B. Naimulat ang mata ni Rizal sa kawalang sang-ayon na ipatanggal na ang opisyal
katarungan ng mga Kastila sa mga Pilipino na pahayagan ng eskuwelahan.
nang bitayin ang tatlong paring martir sa
Bagumbayan
C. Namulat ang mga Pilipino sa pang-aalipin
ng mga Kastila matapos mabasa ang Noli
Me Tangere
D. Wala sa nabanggit

J. Karagdagang Magsaliksik at magbigay ng mga Manood ng ilang eksena mula sa Magsaliksik ng ilang karagdagang Alamin at isulat sa iyong kuwaderno
Gawain sa takdang- halimbawang pangungusap tungkol sa telenobela o pelikula na may impormasyon tungko habang sinusulat ni Dr. ang mga mahahalagang tauhan sa
aralin at remediation mga angkop na salita/ ekspresyon sa: pagkakatulad at pagkakaiba sa Jose Rizal ang Noli Me Tangere at mga taong nobelang Noli Me Tangere.
• pagalalarawan akdang Noli Me Tangere naging instrumento na kung bakit hanggang
• paglalahad ng sariling pananaw Rekomendasyon : Probinsyano, Sa ngayon pinag-aaralan hanggang sa
• pag-iisa-isa Ngalan ng Ina, Ikaw lamang. kasalukuyan ang nobelang Noli Me Tangere
• pagpapatunay sa pamamagitan ng pagbabasa ng mga aklat,
artikulo , websites at panonood ng pelikula o
dokumentaryo.
V. MGA TALA ____Natapos ang aralin/gawain ____Natapos ang aralin/gawain at ____Natapos ang aralin/gawain at ____Natapos ang
at maaari nang magpatuloy sa maaari nang magpatuloy sa mga maaari nang magpatuloy sa mga aralin/gawain at maaari nang
mga susunod na aralin. susunod na aralin. susunod na aralin. magpatuloy sa mga susunod
____ Hindi natapos ang ____ Hindi natapos ang ____ Hindi natapos ang aralin/gawain na aralin.
aralin/gawain dahil sa aralin/gawain dahil sa kakulangan dahil sa kakulangan sa oras. ____ Hindi natapos ang
kakulangan sa oras. sa oras. ____Hindi natapos ang aralin dahil sa aralin/gawain dahil sa
____Hindi natapos ang aralin ____Hindi natapos ang aralin integrasyon ng mga napapanahong kakulangan sa oras.
dahil sa integrasyon ng mga dahil sa integrasyon ng mga mga pangyayari. ____Hindi natapos ang aralin
napapanahong mga pangyayari. napapanahong mga pangyayari. ____Hindi natapos ang aralin dahil dahil sa integrasyon ng mga
____Hindi natapos ang aralin ____Hindi natapos ang aralin napakaraming ideya ang gustong napapanahong mga
dahil napakaraming ideya ang dahil napakaraming ideya ang ibahagi ng mga mag-aaral patungkol pangyayari.
gustong ibahagi ng mga mag- gustong ibahagi ng mga mag- sa paksang pinag-aaralan. ____Hindi natapos ang aralin
aaral patungkol sa paksang aaral patungkol sa paksang pinag- _____ Hindi natapos ang aralin dahil dahil napakaraming ideya ang
pinag-aaralan. aaralan. sa pagkaantala/pagsuspindi sa mga gustong ibahagi ng mga mag-
_____ Hindi natapos ang aralin _____ Hindi natapos ang aralin klase dulot ng mga gawaing pang- aaral patungkol sa paksang
dahil sa pagkaantala/pagsuspindi dahil sa pagkaantala/pagsuspindi eskwela/ mga sakuna/ pagliban ng pinag-aaralan.
sa mga klase dulot ng mga sa mga klase dulot ng mga gurong nagtuturo. _____ Hindi natapos ang
gawaing pang-eskwela/ mga gawaing pang-eskwela/ mga aralin dahil sa
sakuna/ pagliban ng gurong sakuna/ pagliban ng gurong Iba pang mga Tala: pagkaantala/pagsuspindi sa
nagtuturo. nagtuturo. mga klase dulot ng mga
gawaing pang-eskwela/ mga
Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala: sakuna/ pagliban ng gurong
nagtuturo.

Iba pang mga Tala:

VI. PAGNINILAY
A.Bilang ng mga mag-
aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mga mag-
aaral na
nangangailangan ng
iba pang Gawain para
sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mga mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation?
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Alin sa mga ___ sama-samang pagkatuto ___ sama-samang pagkatuto ___ sama-samang pagkatuto ___ sama-samang pagkatuto
istratehiyang pagtuturo ___ Think-pair share ___ Think-pair share ___ Think-pair share ___ Think-pair share
ang nakatulong ng ___ Maliit na pangkatang gawain ___ Maliit na pangkatang gawain ___ Maliit na pangkatang gawain ___ Maliit na pangkatang
lubos?Paano ito ___ Malayang talakayan ___ Malayang talakayan ___ Malayang talakayan gawain
nakatulong ? ___Inquiry based-learning ___Inquiry based-learning ___Inquiry based-learning ___ Malayang talakayan
___replektibong pagkatuto ___replektibong pagkatuto ___replektibong pagkatuto ___Inquiry based-learning
___paggawa ng poster ___paggawa ng poster ___paggawa ng poster ___replektibong pagkatuto
___pagpapakita ng video ___pagpapakita ng video ___pagpapakita ng video ___paggawa ng poster
___Powerpoint presentation ___Powerpoint presentation ___Powerpoint presentation ___pagpapakita ng video
___Integrative learning ___Integrative learning ___Integrative learning (integrating ___Powerpoint presentation
(integrating current issues) (integrating current issues) current issues) ___Integrative learning
Pagrereport/gallery walk Pagrereport/gallery walk Pagrereport/gallery walk (integrating current issues)
___Problem-based learning ___Problem-based learning ___Problem-based learning Pagrereport/gallery walk
___Peer-learning ___Peer-learning ___Peer-learning ___Problem-based learning
___Games ___Games ___Games ___Peer-learning
___Realias/model ___Realias/model ___Realias/model ___Games
___KWL technique ___KWL technique ___KWL technique ___Realias/model
___Quiz bee ___Quiz bee ___Quiz bee ___KWL technique
___Quiz bee
Iba pang estratehiya sa Iba pang estratehiya sa pagtuturo: Iba pang estratehiya sa pagtuturo:
pagtuturo: ________________________ ________________________ Iba pang estratehiya sa
________________________ ___________________________ _______________________ pagtuturo:
_______________________ __________________________ _______________________ ________________________
_______________________ _______________________
_______________________

Inihanda ni: Binigyang-pansin nina:

LARA MONIQUE B. ALOG GERRY A. LUMABAN


Teacher I
Mayo 8 , 2023 Principal IV

Sinuri nina: MA.ESTRELLITA C. ARCEO


Pandistritong Superbisor ng mga Pampublikong Paaralan,Distrito 8

MA. LOURDES M. CHAVEZ DR.EDWIN S. DORIA


Master Teacher II Superbisor sa Filipino

JOCELYN D. BUENAVISTA
Head Teacher VI

You might also like