แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5

You might also like

You are on page 1of 13

แผนการจัดการเรียนรู้

รายวิชา คณิตศาสตร์พ้น
ื ฐาน รหัสวิชา ค 22102 ชัน

มัธยมศึกษาปี ที่ 2 ภาคเรียนที่ 2
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง ทฤษฏีบทพีทาโกรัส
เวลา 12 ชั่วโมง
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5 เรื่อง ทฤษฏีบทพีทาโกรัส
เวลา 1 ชั่วโมง
___________________________________________________
_____________________

1. สาระ/ มาตรฐานการเรียนรู้และตัวชีว
้ ัด
สาระที่ 3 : เรขาคณิต
มาตรฐาน ค 3.2 : ใช้การนึกภาพ (Visualization) ใช้เหตุผล
เกี่ยวกับปริภูมิ (spatial reasoning) และใช้แบบจำลองทาง
เรขาคณิต ( geometric model) ในการแก้ปัญหา
ตัวชีว
้ ัด ค 3.2 ม.2/2 ใช้ทฤษฎีบทพีทาโกรัสและบทกลับ
ในการให้เหตุผลและ
แก้ปัญหา
สาระที่ 6 : ทักษะ/ กระบวนการทางคณิตศาสตร์
มาตรฐาน ค 6.1 : มีความสามารถในการแก้ปัญหา การให้
เหตุผล การสื่อสาร การสื่อความหมายทางคณิตศาสตร์และ
การนำเสนอ การเชื่อมโยงความรู้ต่างๆทางคณิตศาสตร์และเชื่อม
โยงคณิตศาสตร์กับศาสตร์อ่ น
ื ๆ และมีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์

2. สาระสำคัญ
^ เป็ นมุมฉาก โดยที่
ถ้า ABC เป็ นรูปสามเหลี่ยมมุมฉาก ซึ่งมี A CB
c แทนความยาวของด้านตรงข้ามมุมฉาก a และ b แทนความยาวของ
ด้านประกอบมุมฉาก จะได้ความสัมพันธ์ระหว่างความยาวของด้านทัง้
สามของรูปสามเหลี่ยมมุมฉาก ABC ดังนี ้

3. จุดประสงค์การเรียนรู้
3.1 ด้านความรู้
นักเรียนสามารถเขียนความสัมพันธ์ของพื้นที่ของรูป
สี่เหลี่ยมจัตุรัสบนด้านทัง้ สามของรูปสามเหลี่ยมมุมฉากตาม
ทฤษฎีพีทาโกรัสได้
3.2 ด้านทักษะกระบวนการ
นักเรียนสามารถให้เหตุผลประกอบการตัดสินใจ และสรุป
ผลได้อย่างเหมาะสม
3.3 ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์
นักเรียนมีความรอบคอบและรับผิดชอบต่องานที่ได้รับมอบ
หมาย
4. สาระการเรียนรู้
ตัวอย่างที่ 1 นักเรียนสำรวจคนหนึ่งตัง้ กล้องส่องอยู่ที่จุด C และ
ปรับกล้องจนทำให้เห็น ABC เป็ นมุมฉาก ดังรูป วัดระยะห่าง
ระหว่างจุด A และจุด C ได้ 160 เมตร วัดระยะห่างระหว่างจุด
B และ จุด C ได้ 128 เมตร จงหาระยะห่างระหว่างจุด A และ
จุด B

B
จะได้ =
2 2 2
AB + BC AC

1
2
=
2 2 2
AB AC - BC
A 16 8 C
2 2
= 160 - 128
0

= 25,600 2 - 16, 384

= 9,216

= 96 ×

96

ดังนัน
้ AB =

96
นั่นคือ ระยะห่างระหว่างจุด A และ จุด B เป็ น 96 เมตร
ตอบ 96 เมตร

5. กิจกรรมการเรียนรู้
5.1 ขัน
้ นำ
1. ครูทบทวนความรู้เกี่ยวกับความสัมพันธ์ของความยาวของ
ด้านทัง้ สามของรูปสามเหลี่ยมมุมฉาก

5.2 ขัน
้ สอน
2. ครูยกตัวอย่างการนำทฤษฎีบทพีทาโกรัสมาแก้ปัญหา
และสาธิตวิธีการหาคำตอบ ดังนี ้

ตัวอย่างที่ 1 นักเรียนสำรวจคนหนึ่งตัง้ กล้องส่องอยู่ที่จุด C และ


ปรับกล้องจนทำให้เห็น ABC เป็ นมุมฉาก ดังรูป วัดระยะห่าง
ระหว่างจุด A และจุด C ได้ 160 เมตร วัดระยะห่างระหว่างจุด
B และ จุด C ได้ 128 เมตร จงหาระยะห่างระหว่างจุด A และ
จุด B

128

A 160 C
จะได้ AB2 + BC 2 = AC2

=
2 2 2
AB AC - BC

= 160 2 - 128 2

2
= 25,600 - 16, 384

= 9,216

= 96 × 96

ดังนัน
้ AB = 96

นั่นคือ ระยะห่างระหว่างจุด A และ จุด B เป็ น 96 เมตร


ตอบ 96 เมตร

ตัวอย่างที่ 2 ทรงสี่เหลี่ยมมุมฉาก ABCDEFGH มีด้าน AF


ยาว 8 เซนติเมตร ด้าน AB ยาว 12 เซนติเมตร และด้าน BC
ยาว 9 เซนติเมตร จงหาความยาวของ FC

E H

F G
8
วิธีทำ เนื่อDงจาก  AFC มี FAC เป็C นมุมฉาก
9
A ดังนัน้ 12 = AF + ACB
FC 2 2 2

หา จาก  ABC
2
AC
เนื่องจาก ABC มี ABC เป็ นมุมฉาก

ดังนัน

2 2 2
AC = AB + BC

จะได้ FC 2 = AF 2 + (AC2 + BC2 )

=
2 2 2
8 + (12 + 9 )

= 64 + 144 + 81

= 289

= 17 × 17

ดังนัน
้ FC = 17

นัน
้ คือ FC ยาว 17 เซนติเมตร

ตอบ 17 เซนติเมตร

3. ครูเปิ ดโอกาสให้นักเรียนซักถาม

5.3 ขัน
้ สรุป
4. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปเกี่ยวกับทฤษฎีบทพีทาโกรัสว่า
สำหรับรูปสามเหลี่ยมมุมฉากใดๆ พื้นที่ของรูปสี่เหลี่ยม
จัตุรัสบนด้านตรงข้ามมุมฉาก เท่ากับ ผลบวกของพื้นที่
ของรูปสีเ่ หลี่ยมจัตุรัส บนด้านประกอบมุมฉาก
5.4 ขัน
้ ฝึ กทักษะ/ ภาระงาน / ชิน
้ งาน
5. ครูมอบหมายงานให้นักเรียนทำแบบฝึ กหัดที่ 1.2 ข้อ 3
และ 5 เสร็จแล้วครูให้นักเรียนร่วมกันเฉลยคำตอบ
6. ในขณะที่นักเรียนทำครูอธิบายโจทย์คำถาม ครูจะเป็ นผู้
คอยชีแ
้ นะแนวทางให้คำปรึกษาพร้อมทัง้ สังเกตพฤติกรรม
การเรียนรู้ของนักเรียนและประเมินผลด้านความรู้ ด้าน
ทักษะ / กระบวนการ และด้านคุณลักษณะที่พงึ ประสงค์
ของนักเรียนเป็ นรายบุคคล

6. สื่อ/อุปกรณ์/เครื่องมือ/แหล่งเรียนรู้
6.1 หนังสือเรียนรายวิชาพื้นฐานคณิตศาสตร์ เล่ม 2 ชัน

มัธยมศึกษาปี ที่ 2

7. การวัดผลและประเมินผลผลการเรียนรู้

จุดประสงค์การ วิธีวัด เครื่องมือ เกณฑ์การผ่าน


เรียนรู้ วัด
1. ด้านความรู้ ตรวจการ ตรวจการ นักเรียนทำ
นักเรียนสามารถ ทำงานแบบ ทำงานแบบ แบบฝึ กหัดที่
เขียนความสัมพันธ์ ฝึ กหัดที่ 1.2 ฝึ กหัดที่ 1.2 ได้ถูกต้อง
ของพื้นที่ของรูป 1.2 ระดับคุณภาพ
สี่เหลี่ยมจัตุรัสบน ร้อยละ 60 ขึน

ด้านทัง้ สามของรูป ไป
สามเหลี่ยมมุมฉาก
ตามทฤษฎีพีทาโกรัส
ได้
2. ด้านทักษะ ตรวจการ ตรวจการ นักเรียนทำ
กระบวนการ ทำงานแบบ ทำงานแบบ แบบฝึ กหัดที่
นักเรียนสามารถ ฝึ กหัดที่ 1.2 ฝึ กหัดที่ 1.2 ได้ถูกต้อง
ให้เหตุผลประกอบ 1.2 ระดับคุณภาพ
การตัดสินใจ และ ร้อยละ 60 ขึน

สรุปผลได้อย่าง ไป
เหมาะสม
3. ด้านคุณลักษณะ สังเกต แบบ ระดับคุณภาพ 2
อันพึงประสงค์ พฤติกรรม บันทึกการ ขึน
้ ไป
นักเรียนมีความ
ระหว่าง สังเกต
รอบคอบและรับผิด
ชอบต่องานทีไ่ ด ้รับ เรียน พฤติกรรม
มอบหมาย
ระหว่าง
เรียน
เกณฑ์การประเมินแบบฝึ กทักษะคณิตศาสตร์/ใบงานและแบบ
ทดสอบ

ประเภทของแบบฝึ ก
คะแนน
ทักษะ/ใบงานและ เงื่อนไข
: ข้อ
แบบทดสอบ
เลือกตอบมี ตอบถูกต้องตามเฉลย 1
4 ตัวเลือก ตอบผิดไม่ตรงตามเฉลย 0
ตอบถูกต้องตามเฉลย 1
จับคู่
ตอบผิดไม่ตรงตามเฉลย 0
ปรนัย
ตอบถูกต้องตามเฉลย 1
กาถูก-ผิด
ตอบผิดไม่ตรงตามเฉลย 0
ตอบถูกต้องตามเฉลย 1
เติมคำ
ตอบผิดไม่ตรงตามเฉลย 0

เกณฑ์การประเมินผลด้านความรู้

คะแนน / ความ ผลการทำแบบฝึ กหัด/ใบงานที่ปรากฏให้เห็น


หมาย
4 : ดีมาก วิธีการชัดเจน สมบูรณ์ ครบถ้วน และคำตอบถูก
ต้อง
3 : ดี วิธีการยังไม่ชัดเจน แต่อยู่ในแนวทางที่ถูกต้อง
และคำตอบถูกต้อง
2 : พอใช้ วิธีการยังไม่ชัดเจน และคำตอบถูกต้อง หรือวิธี
การชัดเจน แต่คำตอบไม่ถูกต้อง
1 : ควรแก้ไข วิธีการยังไม่ชัดเจน และคำตอบไม่ถูกต้อง

เกณฑ์การประเมินผลด้านทักษะกระบวนการ

คะแนน / ความ
ความสามารถในการตัดสินใจที่ปรากฏให้เห็น
หมาย
มีการอ้างอิง เสนอแนวคิดประกอบการตัดสินใจ
3 : ดีมาก
อย่างสมเหตุสมผล
มีการอ้างอิงที่ถูกต้องบางส่วน และเสนอแนวคิด
2 : ดี
ประกอบการตัดสินใจ
เสนอแนวคิดไม่สมเหตุสมผลในการประกอบการ
1 : พอใช้
ตัดสินใจ
เกณฑ์การประเมินผลคุณลักษณะด้านมีวินัยและความรับผิดชอบ

คะแนน / ความ คุณลักษณะที่ปรากฏให้เห็น


หมาย
3 : ดีมาก ส่งงานก่อนหรือตรงกำหนดเวลานัดหมายรับผิด
ชอบในงานที่ได้รับมอบหมายและปฏิบัติเองจน
เป็ นนิสัย
2 : ดี ส่งงานช้ากว่ากำหนด แต่ได้มีการติดต่อชีแ
้ จงครูผู้
สอน มีเหตุผลที่รับฟั งได้รับผิดชอบในงานที่ได้รับ
มอบหมายและปฏิบัติเองจนเป็ นนิสัย
1 : พอใช้ ส่งงานช้ากว่ากำหนดปฏิบัติงานโดยอาศัยการ
ชีแ
้ นะ แนะนำ ตักเตือนหรือให้กำลังใจ

เกณฑ์การตัดสินการผ่านการประเมิน

- ได้คะแนนตัง้ แต่ 2 คะแนนขึน


้ ไป
- ได้ระดับคุณภาพ ดี ขึน
้ ไป
เกณฑ์การประเมิน ( Rubrics) การประเมินแบบฝึ กหัด/ใบงาน

รายการ ระดับคุณภาพ
ประเมิน
4 3 2 1
ทำแบบ ทำแบบ ทำแบบ ทำแบบ
ฝึ กหัด/ ฝึ กหัด/ ฝึ กหัด/ ฝึ กหัด/
ใบงานได้ ใบงานได้ ใบงานได้ ใบงานได้
ด้านความ
คะแนนร้อย คะแนนร้อย คะแนนร้อย คะแนนต่ำ
รู้(K)
ละ 80 ขึน
้ ละ 70 ขึน
้ ไป ละ 60 ขึน
้ กว่าร้อยละ
ไป ไป 60
ลงไป

3 2 1
ทำแบบ ทำแบบ ทำแบบ
ฝึ กหัด/ ฝึ กหัด/ ฝึ กหัด/
ด้านทักษะ ใบงานได้ ใบงานได้ ใบงานได้
กระบวนการ คะแนนร้อย คะแนนร้อย คะแนนต่ำ
(P) ละ 70 ขึน
้ ไป ละ 60 ขึน
้ กว่าร้อยละ
ไป 60
ลงไป

ด้าน 3 2 1
คุณลักษณะ ส่งงานก่อน ส่งงานช้า ส่งงานช้า
อันพึง หรือตรง กว่ากำหนด กว่ากำหนด
ประสงค์(A) กำหนดเวลา แต่ได้มีการ ปฏิบัติงาน
ความรับผิด นัดหมายรับ ติดต่อชีแ
้ จง โดยอาศัย
ชอบ ผิดชอบ ครูผู้สอน มี การชีแ
้ นะ
ในงานที่ได้ เหตุผลที่รับ แนะนำ ตัก
รับมอบ ฟั งได้รับผิด เตือนหรือให้
หมายและ ชอบในงาน กำลังใจ
ปฏิบัติเองจน ที่ได้รับมอบ
เป็ นนิสัย หมายและ
ปฏิบัติเอง
จนเป็ นนิสัย

You might also like