You are on page 1of 8

DAILY LESSON LOG

PAARALAN: STO. NIÑO ELEMENTARY SCHOOL BAITANG/ANTAS: BAITANG 6


GURO: AMIEL E. RIVERA ASIGNATURA: FILIPINO
PETSA NG PAGTUTURO: SETYEMBRE 11 - 15, 2023 MARKAHAN: UNANG MARKAHAN
ORAS/BAITANG/ 2:15 – 3:00 6- RUBY
PANGKAT 5:15 – 6:00 6- JASPER

LUNES MARTES MIYERKOLES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN
A. Pamantayng Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan
Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin
Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto at napalalawak ang talasalitaan
Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan upang maunawaan ang iba’t ibang teksto
Napauunlad ang kasanayan sa pagsulat ng iba’t ibang uri ng sulatin
Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring panood ng iba’t ibang uri ng media
Naipamamalas ang pagpapahalaga at kasanayan sa paggamit ng wika sa komunikasyon at pagbasa ng iba’t ibang uri ng panitikan
B. Pamantayan sa Nakapagsasagawa ng isahang pagsasadula tungkol sa isang isyu o paksang napakinggan.
Pagganap Naiuulat ang isang isyu o paksang napakinggan.
Nakagagawa ng character profile batay sa kuwento o tekstong binasa.
Nakagagawa ng graph o dayagram upang ipakita ang nakalap na impormasyon o datos.
Naisasakilos ang isang paksa o isyung napanood.
Napapahalagan ang wika at panitikan sa pamamagitan ng pagsali sa usapan at talakayan, paghiram sa aklatan, pagkukuwento, pagsulat ng tula at kuwento.

C. Mga Kasanayan sa Nasasagot ang tanong na bakit Nasasagot ang mga Nagagamit nang wasto ang mga Nasasagot ang mga tanong Maikiling Pagsusulit
Pagkatuto at paano sa kuwento tanong tungkol sa pangngalan at panghalip sa tungkol sa tekstong pang-
F6PB-If-3.2.1 napakinggang pabula pakikipag-usap sa iba’t ibang impormasyon.
(Isulat ang code ng bawat sitwasyon F6PB-lc-e-3.21
kasanayan) F6PN-Ia-g-3.1 F6WG-la-d-2
D. NILALAMAN Pagsagot sa Tanong na Pagsagot sa mga Tanong Wastong Paggamit ng Pagsagot sa mga
Bakit at Paano Tungkol sa Pangngalan at Panghalip sa Tanong Tungkol sa
Napakinggang Pabula Pakikipag-usap sa Iba’t ibang Tekstong
Sitwasyon Pangimpormasyon

E. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa MELC’s: Filipino p. 165 MELC’s: Filipino MELC’s: Filipino MELC’s: Filipino
Gabay ng Guro
Alab Filipino p. 30- 34 Alab Filipino p. 3-7 Alab Filipino p. 3-7 Alab Filipino p. 13-16
2. Mga Pahina sa Alab Filipino p. 30 -33 Alab Filipino p. 3-7 Alab Filipino p. 3-7
Kagamitang Pang-
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Alab Filipino p. 30 -33 Alab Filipino p. 3-7 Alab Filipino p. 3-7 Alab Filipino p. 14-19
Teksbuk
4. Karagdagang Sipi ng kwentong “Ang Sipi ng kwentong “Ang
Kagamitan mula
Langgam at ang Tipaklong” Langgam at ang Tipaklong”
sa portal ng
Learning mula sa MISOSA 6824 ph. 2 -3 mula sa MISOSA 6824 ph. 2 -3
Resources
B. Iba Pang Kagamitang Slides ng aralin, television, Slides ng aralin, television, Slides ng aralin, television, Slides ng aralin, television,
Panturo
laptop, Manila Paper, Activity laptop, Manila Paper, Activity laptop, Manila Paper, Activity laptop, Manila Paper,
card, card, card, Activity card,
https://www.youtube.com/watc
h?v=cOpQ2V2rokM

F. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang  Ano ang pabula? Pahanapin ng kapareha ang Humanap ng kapareha: Sino ang ating pambansang
aralin at/o pagsisimula ng
 Ano ang iniiwan sa mga bawat isa. Ibahagi ang sagot sa Ang isa ay gagamit ng bayani?
aralin
mambabasa ng kwentong mga tanong na ibibigay. pangngalan sa pangungusap at
pabula? Itanong: ang isa naman ay papalitan ang
Sino ang iyong matalik na pangngalang ginamit ng
kaibigan? panghalip.
Ilarawan siya.
B. Paghahabi sa layunin ng  Nakikinig o nanonood ka Paano maipakikita ang tapat na Ano ang tawag sa bahagi ng Alam mo ba kung ano ang
aralin ba ng balita sa radyo at pakikipagkaibigan sa oras ng pangungsap na tumutukoy sa tao, tunay na kahulugan ng
telebisyon? pangangailangan? bagay, hayop, pook o apelyidong Rizal? Ito ay
 Kapag nakapanood o pangyayari? nangangahulugang berdeng
nakarinig ka ng balita pastulan.
tungkol sa isang sakuna o Anong bahagi ng pananalita ang
aksidente, tiyak na ginagamit na pamalit sa Sino ang nakakaalam ng
nakararamdam ka ng awa pangngalan? talambuhay ni Dr. Jose P.
sa mga biktima. Minsan Rizal?
ba ay nakaramdam ka rin
ng kaparehong damdamin
para sa drayber na
kasangkot sa aksidente o
hindi? Bakit?

C. Pag-uugnay ng mga Basahin nang tahimik at Pakinggang mabuti ang Pangngalan –bahagi ng Basahin ng tahimik ang
halimbawa sa bagong unawaing mabuti ang kuwento pabulang aking babasahin pangungusap na tumutukoy sa “Talambuhay ni Dr. Jose P.
aralin sa inyong aklat p. 30 ng “Alab “Ang Langgam at ang ngalan ng tao, bagay, hayop, Rizal”.
sa Filipino” Tipaklong”sundan ang nasa lugar at pangyayari
Slides Halimbawa:
Pagkatapos sagutin ang mga ss. Tao-Trishia, Maricar, Ding-
na tanong. dong, Corazon, inhinyero,
1. Bakit 902 ang naging guro
pamagat ng tekstong iyong Hayop- kambing, ibon, unggoy
binasa? Bagay- bote, upuan,aklat,kahon
2. Ano ang dahilan ng Pook- America, Bicol, Leyte,
malagim na aksidente? bayan
3. Ilan ang nasawi sa nasabing Pangyayari-piyesta,
trahedya? pagpupulong,
4. Sino ang nagsasalaysay sa Kaarawan
tekstong 902?
5. Paano ang naging Panghalip – salitang ginagamit
pagtanggap ng drayber sa mga sa pamalit sa pangalan. Ito ay
pangyayari? ginagamit kung ang pangalan ay
magkasunod na ginamit sa isang
pangungusap.
Halimbawa:
ako, ko, akin, amin, kami, kayo,
atin, inyo, kita, kata, siya, kanila,
siya, kaniya, ito, iri/ire, niri/nire,
nito ganito, ganiri, iyan, niya,
ayan, hayan, diyan, ayun, hayun,
iyon, yaon, niyon, noon, doon
Ang mga pangngalan ay
nagiging paksa ng bawat
pangungusap o talakayan.
Nagiging detalyado ang mga
pinag uusapan sa tulong ng mga
pangalan
Ang mga Panghalip ay
nagbibigay ng pagkakataon sa
atin upang palawakin pa ang
ating pag-uusap nang hindi
inuulit ang mga binibitiwang
salita.
D. Pagtatalakay ng bagong Panoorin at pag-aralan ang Sagutin ang mga tanong. Pakitignan ang Ppt ng guro, Sagutin ang mga ss. Na
konsepto at paglalahad video na itatanghal ng guro 1. Sino sino ang pangunahing tungkol sa gamit ng pangngalan tanong.
ng bagong kasanayan #1 https://www.youtube.com/watc tauhan sa pabula? at panghalip 1. Ano ang tunay na pangalan
h?v=cOpQ2V2rokM 2. Ano ang ginagwa ng mga ni Dr. Jose P. Rizal?
Sagutin ang mga ss. na tanong ibon at insekto sa bukid? 2. Saan siya ipinanganak?
pagkatapos ng panonood. 3. Bakit hindi nakikipaglaro si 3. Sino ang kanyang mga
1. Bakit kailangang Tipaklong sa iba pang insekto? magulang?
pangalagaan ang Laguna de 4. Ano ang nais ipahiwatig ng 4. Sino ang unaniyang naging
Bay? pabula? guro?
2. Bakit itinakda ng Laguna 5. Ihalintulad si Langgam sa 5. Saan -saan siya nag-aral?
Lake Development Authority o isang malapit o kakilala mo. 6. Saan at kailang namatay si
LLDA ang lawak na maaaring Sabihin kung ano ang kanilang Dr. Jose Rizal?
sakupin ng mga palaisdaan? pagkakatulad. 7. Bakit kailanagng
3. Paano nawalan ng ipagmalaki ang ating mga
hanapbuhay ang karamihan sa bayani?
mga maliliit na magigisda?

Mga dapat isaalang-alang sa


pagsagot sa tanong na Bakit at
Paano
 Ang tanong na bakit ay
humihingi ng sagot na
dahilan, sa tanong na ito,
kayo ng kasanayang
magpaliwanag. Ang sagot
dito ay karaniwang
nagsisimula sa kasi, dahil,
dahil sa o mangyari. Maari
din itong magsimula sa
ibang pamamaraan.
 Ang tanong na paano ay
humihingi ng dagdag na
paliwanagtungkol sa
pamamaraan o mga
ginawang pagkilos o
hakbang tungkol sa isang
bagay, pangyayari o
sitwasyon. Ang sagot dito
ay nagsisimula sa
pagpapaliwanag ng
pamamaran kung paano
ginawao nangyari ang
isang bagay o sitwasyon.

E. Pagtatalakay ng bagong Pagkatang Gawain: Pagkatang Gawain: Pangakatang Gawain Punan ng sagot o tamang
konsepto at paglalahad Basahin at unawaing mabuti Basahin at unawaing mabuti Gamit ang Activity Card impormasyon ang sumusunod
ng bagong kasanayan #2 ang kuwentong ipapamahagi ng ang pabula. “Ang Lobo at ang Pag-aralan ang mga batay sa talambuhay ni Dr.
guro Isulat ang inyong sagot sa Ubas” Isulat ang inyong sagot pangungusap. Hanapin ang mga Jose P. Rizal
manila paper. Ang pangkat na sa manila paper. Ang pangkat pangngalan at panghalip sa Buong Pangalan:
may pinakamaraming tamang na may pinakamaraming bawat pangungusap. Isulat ang Kapanganakan:
sagot ang siyang panalo. tamang sagot ang siyang sagot sa Manila paper, Tirahan:
panalo. pumalakpak ng 5 beses kapag Kursong Natapos:
(Ang gawain ay nakasulat sa kayo’y tapos na.
Activity Card) Ang pangkat na may
pinakamaraming tamang sagot
ang siyang panalo.
F. Paglinang sa kabihasaan Pakinggang mabuti ang Guhitan ang mga pangngalan at
(Tungo sa Formative pabulang “Ang Aso at ang panghalip na ginamit sa loob ng
Assessment) kanyang Anino”. sagutin ang dayalogo.
mga sumusunod tanong sa Dr. Gomez: Ano po ba ang
inyong kuwaderno. suliranin ng mga mag-anak dito?
1. Ano ang nahukay ng aso sa Mang Bito: Ang mga bata ay
lupa? malimit na nagkakasakit.
2. Bakit tumahol ng tumahol Dr. Gomez: Teka, sino po ba
ang aso sa ilog? ang paparating na ale?
3. Naiuwi ba niya ang butong Mang Bito: Dok, si Marina siya,
kanyang nakuha sa lupa? Bakit? ang aking maybahay.Bumili siya
4. Ano ang ipinahihiwatig ng ng pagkain. Para sa mga bata ang
pabula? tinapay na dala dala niya.
5. Sa iyong palagay tama ba Dr. Gomez: Magtatayo ako ng
ang ginawa ng aso? pagamutan dito. Kahit maliit lang
Pangtwiranan ay makatutulong na iyun sa mga
tagarito.
Mang Bito: malaking
pasasalamat po ng mga tao rito
kung matutupad ang inyong
binabalak.
Dr. Gomez: Libre ang paggamot
na gagawin ko.

G. Paglalapat ng aralin sa Paano mo isasagawa ang mga Sa mga pabulang iyong narinig. Magbigay ng mga tawag natin sa Sumulat ng talata tungkol sa
pang araw-araw na gawaing iniuutos sa iyo ng Ano sa mga ito ang nagustuhan bawat miyembro ng ating iyong sarili.
buhay pamilya, tukuyin kung ano ang
iyong mga magulang? mo? Alin sa mga aral nito ang Ano ang kahalagahan ng
nais mong gayahin. Bakit? gampanin ng bawat isa. Paano tamang pagbibigay ng
sila nakakatulong sa pang araw- impormasyon tungkol sa
araw nating pamumuhay? iyong sarili?
Hal: Tatay- tagapaghanapbuhay
sa pamilya
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang mga dapat isaalang- Ano ang pabula? Ano ang pangngalan? Ano ang
alang sa pagsagot sa mga panghalip?
tanong na bakit at paano?
I. Pagtataya ng aralin Basahin at unawaing mabuti Basahin nang tahimik ang Salungguhitan ang pangngalan at Sumulat ng impormasyon
ang kuwento at sagutin ang pabula “ Ang Uwak na bilugan ang panghalip na ginamit tungkol sa iyong sarili.
mga tanong tungkol dito.(slides Nagpanggap” at sagutin ang sa pangungusap. 1. Pangalan: ___________
deck) mga ss. na tanong. 1. Si Sallie ang tumawag kay 2. Kapanganakan: _____
1. Ano ang binalak ni Dennis? 1. Ano ang nakita ng uwak? Mel kanina. Kaya sila ay 3. Lugar ng Kapanganakan:
2. Bakit siya nag-aalala? 2. Ano ang kanyang ginawa ng nagkausap ng mabuti. _______
3. Ano ang kanyang naging makita niya ito? 2. Nagluto ang nanay ng masarap 4. Magulang:
pasya? 3. Saan siya nagtungo matapos na hapunan para sa kanila. Ama: _______________
4. Paano inalam ni Dennis kung idikit ang makukulay na 3. Ang magkakaibigan ay Ina: _________________
mauubos nga ba ang kanyang balahibo sa kanyang katawan? namasyal sa parke. Sila ay inabot 5. Tirahan: _____________
balak itinda? 4. Bakit inalis ng mga pabo ang ng gabi.
5. Paano naipakita ni Denis ang iba’t ibang kulay na balahibong 4. Ang mga mag-aaral ay sabay-
kanyang kasipagan? nakadikit sa katawan ng uwak? sabay na pumunta sa silid-
5. Tama ba ang ginawa ng aklatan upang doon sila
uwak? Pangatwiranan? makagawa ng tahimik.
5. Hindi nila na iwasan ang
papalapit na pulang kotse.

J. Karagdagang gawain Humanap ng kuwentong pabula Isulat sa isang bond paper.


para sa takdang -aralin at at basahin ito sa klase. Sagutin Gumawa ng isang usapan.
remediation ang mga tanong. Guhitan ang mga pangngalan at
panghalip na ginamit sa
pangungusap.
G. MGA TALA ________________________ ________________________ ________________________ ________________________ ________________________
________________________ ________________________ ________________________ ________________________ ________________________
________________________ ________________________ ________________________ ________________________ ________________________

H. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha 70% sa pagtataya ______ learners ______ learners ______ learners ______ learners ______ learners
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang ______ learners ______ learners ______ learners ______ learners ______ learners
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
_______ Yes ________ No _______ Yes ________ No _______ Yes ________ No _______ Yes ________ No _______ Yes ________ No
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa _______ N/A _______ N/A _______ N/A _______ N/A _______ N/A
sa aralin?
_________ learners _________ learners _________ learners _________ learners _________ learners
D. Bilang ng mag-aaral na
patuloy sa remediation? ______ learners ______ learners ______ learners ______ learners ______ learners
E. Alin sa mga istratehiya ng _____Active Learning _____Active Learning _____Active Learning _____Active Learning _____Active Learning
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? _____Class Discussion _____Class Discussion _____Class Discussion _____Class Discussion _____Class Discussion

_____Flipped Classroom _____Flipped Classroom _____Flipped Classroom _____Flipped Classroom _____Flipped Classroom

_____Differentiated _____Differentiated Activities _____Differentiated Activities _____Differentiated _____Differentiated Activities


Activities Activities
_____The use of real objects and Pictures _____The use of real objects and Pictures _____The use of real objects and Pictures
Paano ito nakatulong? _____The use of real objects and Pictures _____The use of real objects and
_____Others _____Others Pictures _____Others
_____Others ______________________ ______________________ ______________________
______________________ __________________________ ________________________ _____Others __________________________
__________________________ __________________________ __________________________ ______________________ ___________________________
__________________________ __________________________ __________________________ ________________________
_________________________

Inihanda ni:

AMIEL E. RIVERA
Guro

Binigyang Pansin ni:

KAREN V. DELICA
Punongguro

You might also like