You are on page 1of 6

Sangay:

Paaralan: Baitang: V
Araling
Guro: Asignatura:
Panlipunan
Petsa at Oras: Markahan: Ikatlo

I. LAYUNIN
Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa mga pagbabago sa
A. Pamantayang lipunan ng sinaunang Pilipino kabilang ang pagpupunyagi ng ilang
Pangnilalaman pangkat na mapanatili ang kalayaan sa Kolonyalismong Espanyol at
ang impluwensya nito sa kasalukuyang panahon.
Nakakapagpakita ng pagpapahalaga at pagmamalaki sa
B. Pamantayan sa
pagpupunyagi ng mga Pilipino sa panahon ng kolonyalismong
Pagganap
Espanyol
Nasusuri ang pagbabago sa panahanan ng mga Pilipino sa panahon
C. Mga Kasanayan sa
ng Español (ei pagkakaroon ng organisadong poblasyon, uri ng
Pagkatuto (Isulat ang
tahanan, nagkaroon ng mga sentrong pangpamayanan, at iba pa.)
code ng bawat
kasanayan)
AP5KPK-IIIa-1
II. NILALAMAN
A. Paksang Aralin Uri ng Tahanan (Tahanan ng Karaniwang Pilipino: Bahay Kubo)
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa CG pahina 111
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang
Pangmag-aaral
3. Mga Pahina ng Araling Panlipunan: Pilipinas Bilang Isang Bansa pahina 97
Teksbuk Kayamanan pahina 110
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Portal ng LR
B. Iba pang Kagamitang
Panturo Projector, laptop, larawan
Mga Inaasahang Sagot/ Gawain
IV. PAMAMARAAN Mga Gawain ng Guro
ng mga Mag-aaral
A. Balik-Aral sa nakaraang Gamit ang bolang gawa sa
aralin at/o pagsisimula papel. Magpatugtog ng awitin
ng bagong aralin habang ipinasa sa bawat mag-
aaral ang bola. Kapag ang
awitin ay huminto ang batang
mayhawak ng bola ang
sasagot ng tanong.
Magpakita ng larawan ng iba’t
ibang bahagi ng bahay na bato
at ipasagot kung ano ito.

1. 1. Azotea

2. 2. Cuarto
3.

3. Letrina

4.

5. 4. Comedor

5. Cocina
Ipalabas ang mga larawan ng
bahay kubo na nakuha o na
print. Magtanong sa mga bata.
Mga Tanong: Mga Sagot:
B. Paghahabi sa layunin 1.Ano ang iyong nakuhang 1.Bahay kubo
ng aralin larawan?
2. Ilarawan ang bahay kubo. 2. Ito ay maliit at gawa lamang sa
kahoy.
3. Ano ang iyong
nararamdaman ng kunan mo 3. Sasagutin ng bata depende sa
nga larawan ang bahay kubo? kanyang saloobin.
Bumuo ng apat na pangkat. Buuin ang larawan na binigay ng
Ang bawat pangkat ay bigyan guro.
C. Pag-uugnay ng mga
ng putol putol na larawan ng
halimbawa sa bagong
bahay kubo. Ang unang
aralin
pangkat na makabuo ang
siyang panalo.
D. Pagtalakay ng bagong Ano ang nabuong lawaran Ito ay ang bahay kubo.
konsepto at paglalahad kanina?
ng bagong kasanayan Talakayin ang aralin sa
#1 pamamagitan ng tanong ng
guro at sagot ng mga bata.
Saan makikita ang mga bahay Ito ay nasa kanayunan.
kubo noon?
Ang bahay kubo ay nasa
kanayunan na malapit sa
kanilang pinagkukunan ng
ikabubuhay ng karaniwang
Pilipino.
Magpakita ng larawan ng
bahay na gawa sa kahoy na
makikita sa inyong lugar.

Photo Credits: Geraldine S.


Rivas
Tanong:
Ano ang masasabi ninyo sa Ang bahay ay gawa sa kahoy.
larawan na ito?
Ang bahay na ito ay kapareho
sa bahay kubo noon.
Ipakita ang larawan ng bahay
kubo sa mga mag-aaral.
Tanungin ang mga bata.

https://
xiaochua.files.wordpress.com/
2013/06/20-pinatayuan-siya-ng-
mga-maliliit-na-bahay-kubo-sa-
kanilang-bakuran-upang-
mapaglaruan-niya.jpg
Ano ano ang bahagi ng bahay
kubo na inyong nakikita sa
larawan? Ang aming nakikita sa larawan ng
Ang bahagi ng bahay kubo na bahay ay bubong, dingding,
makikita sa larawan ay bintana, sahig, hagdan at silong.
bubong, dingding, bintana,
sahig, hagdan at silong. Ang bubong ay yari sa pawid.
Ano yari ang bubong nito?
Ang bubong ng bahay ay yari
sa pawid o kugon Ang sahig ay yari sa kahoy.
Ano yari ang sahig nito?
Ang sahig ay malapad na
kahoy o kawayan. Ito ay
madaling linisin dahil madulas. Ito ay yari sa kawayan.
Ano yari ang dingding?

Ang dingding ng bahay ay yari


sa pinanipis na kawayan na
nilala upang maging sawali.
Maaari rin itong dahon ng
niyog, damong kugon, o dahon
ng anahaw. Pinagkabit-kabit
ang mga ito sa pamamagitan
ng pagtatali ng mga yantok o
ratan. Ang hagdan ay yari sa kawayan.
Ano yari ang hagdan?
Ang hagdan ay yari sa
kawayan at nasa labas ng
bahay. Maaari itong alisin at
itabi kapag umalis ng bahay
ang may-ari. Mayroon po.
May nakikita ba kayong
bintana?

Ang mga silid ay may


bintanang malayang
pinaglalagusan ng natural na
Mayroon po.
liwanag at hangin.
May nakikita ba kayong bakod
May banggerahan ang bahay kubo.
na kawayan?
May bakod na kawayan ang
silong ng bahay. Ito ay
ginagamit nilang kulungan ng
alagang hayop o taguan ng
Mayroong paliguan at palikuran.
gamit.
Ano pa ang bahagi ng bahay
kubo?
May banggerahan na
nakasabit sa gilid ng bahay na
pinaghuhugasan ng pinggan.
Ano ng nasa paligid ng bahay
kubo?
Mayroon din itong batalan sa
may likuran na ginagamit
bilang paliguan.
Ang palikuran ay malalim na
hukay na malayo sa bahay.
Bumuo ng apat na pangkat. Gagawin ng bawat pangkat ang
Bawat pangkat ay pipili ng mga gawain.
lider. Gagamitin ng guro ang
rubric sa pagbibigay ng
puntos.
E. Pagtalakay ng bagong Pangkat 1: Gumawa ng awitin
konsepto at paglalahad tungkol sa bahay kubo.
ng bagong kasanayan Pangkat 2: Iguhit ang bahay
#2 kubo at kulayan ito.
Pangkat 3: Gumawa ng tula
tungkol sa bahay kubo.
Pangkat 4: Gamit ang graphic
organizer, ilahad sa klase ang
tungkol sa bahay kubo.
Sumulat ng isang talata Susulat ng isang talata tungkol sa
F. Paglinang sa
tungkol sa tahanan ng tahanan ng karaniwang Pilipino,
kabihasaan
karaniwang Pilipino, ang ang bahay kubo.
bahay kubo.
Kung ikaw ay isang Sasagutin ang tanong.
G. Paglalapat ng aralin sa mamamayan sa panahon ng
pang-araw-araw na Espanyol, gusto mo bang
buhay manirahan sa bahay kubo?
Bakit?
Gamit ang isang tsart. Ipabasa Babasahin ang tsart na ipinakita ng
sa mga mag-aaral ang guro.
H. Paglalahat ng Aralin paglalarawan sa bahay na
bato at bahagi nito.
I. Pagtataya ng Aralin Basahin ang bawat tanong.
Isulat ang titik ng tamang
sagot sa sagutang papel.
Mga Tanong
1. Ano ang pangalan ng bahay 1. B
ng karaniwang Pilipino?
A. Bahay na bato
B. Bahay kubo
C. Bahay na sementado
D. Bahay na bakal
2. Ito ay malalim na hukay na 2. A
malayo sa bahay.
A. palikuran
B. paliguan
C. silid
D. bubong
3. Ang mga sumusunod ay 3. D
bahagi ng bahay kubo,
maliban sa isa.
A. silid
B. bubong
C. dingding
D. comedor
4. Bakit ayaw lumipat ng 4. B
tirahan ang mga katutubo
noon?
A. Dahil maaliwalas ang
manirahan sa bahay
kubo.
B. Dahil malapit ito sa
kanilang pinagkukunan
ng hanapbuhay.
C. Dahil wala silang pera
na ipapatayo ng
malaking bahay.
5. A
D. Dahil gusto nila ng
maliit na bahay
lamang.
5. Sa iyong palagay madali
bang masira ang bahay
kubo?
A. Opo, dahil ito sa
bukbok nito at mabulok
sa ulan.
B. Opo, dahil ito ay maliit
lamang.
C. Hindi po, dahil matibay
ang pagkagawa nito.
D. Hindi po, dahil marami
ang naninirahan ditto.
Paghambingin ang bahay na Gawin ng mga mag-aaral ang
bato at bahay kubo. karagdagang gawain.

J. Karagdagang gawain
para sa takdang-aralin at
remediation
V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya

B. Bilang ng mga mag-aral


na nangangailangan ng
iba pang gawain para
sa remediation.

C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.

D. Bilang ng mga mag-


aaral na magpapatuloy
sa remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong
ng lubos? Paano na ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang


aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ang aking punungguro
at superbisor?

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

You might also like