You are on page 1of 7

หน่วยการเรียนรู้ที่ 6 ภูมิภาคของโลกกับพัฒนาการทางประวัติศาสตร์

เรื่องที่ 3 พัฒนาการทางประวัติศาสตร์ของทวีปอเมริกาเหนือ

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4 พัฒนาการทาง
1 ชั่วโมง
ประวัติศาสตร์ของ
ทวีปอเมริกาเหนือ
1 สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
ทวีปอเมริกาเหนือเป็นดินแดนโลกใหม่ที่เต็มไปด้วยทรัพยากรธรรมชาติ และเป็นพหุสังคมที่ให้ความสำคัญ
ด้านความเสมอภาคและเสรีภาพ ก้าวมาเป็นผู้นำโลกในปัจจุบัน และมีพัฒนาการทางประวัติศาสตร์ที่ควรแก่การ
ศึกษา

2 ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 ตัวชี้วัด
ส 4.2 ม.3/1 อธิบายพัฒนาการทางสังคม เศรษฐกิจ และการเมืองของภูมิภาคต่างๆ ในโลกโดยสังเขป
2.2 จุดประสงค์การเรียนรู้
1) อธิบายความสำคัญของที่ตั้งและสภาพทางภูมิศาสตร์ของทวีปอเมริกาเหนือที่มีผลต่อ
พัฒนาการโดยสังเขปได้
2) สรุปพัฒนาการทางประวัติศาสตร์ สังคม เศรษฐกิจ และการเมืองของทวีปอเมริกาเหนือโดยสังเขป
ได้
3) วิเคราะห์อิทธิพลของทวีปอเมริกาเหนือต่อสังคมโลกได้

3 สาระการเรียนรู้
3.1 สาระการเรียนรู้แกนกลาง
1) ที่ตั้งและสภาพทางภูมิศาสตร์ของภูมิภาคต่างๆ ของโลก (ยกเว้นเอเชีย) ที่มีผลต่อพัฒนาการ
โดยสังเขป
2) พัฒนาการทางประวัติศาสตร์ สังคม เศรษฐกิจ และการเมืองของภูมิภาคต่างๆ ของโลก
(ยกเว้นเอเชีย) โดยสังเขป
3) อิทธิพลของอารยธรรมตะวันตกที่มีผลต่อพัฒนาการและการเปลี่ยนแปลงของสังคมโลกโดย
สังเขป
3.2 สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น
(พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา)

352
ประวัติศาสตร์ ม.3
หน่วยการเรียนรู้ที่ 6 ภูมิภาคของโลกกับพัฒนาการทางประวัติศาสตร์
เรื่องที่ 3 พัฒนาการทางประวัติศาสตร์ของทวีปอเมริกาเหนือ

4 สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
4.1 ความสามารถในการสื่อสาร
4.2 ความสามารถในการคิด
1) ทักษะการวิเคราะห์ 2) ทักษะการสร้างความรู้ 3) ทักษะการสรุปลงความเห็น
4.3 ความสามารถในการแก้ปัญหา
4.4 ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี

5 คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มีวินัย 2. ใฝ่เรียนรู้ 3. มุ่งมั่นในการทำงาน

6 กิจกรรมการเรียนรู้
1. ครูสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับปัจจัยทางภูมิศาสตร์ และสภาพแวดล้อมที่มีผลต่อพัฒนาการของ
ทวีปอเมริกาเหนือโดยใช้แผนที่โลก และแผนที่ทวีปอเมริกาเหนือประกอบ
2. นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด
 นักเรียนคิดว่า ที่ตั้ง สภาพทางภูมิศาสตร์ของทวีปอเมริกาเหนือส่งผลต่อความเจริญก้าวหน้า
และพัฒนาการของทวีปอเมริกาเหนืออย่างไร
(พิจารณาตามคำตอบของนักเรียน โดยให้อยู่ในดุลยพินิจของครูผู้สอน)
3. นักเรียนแต่ละกลุ่ม (กลุ่มเดิมจากแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1) ศึกษาความรู้เรื่อง ที่ตั้งและสภาพ
ภูมิศาสตร์ที่มีผลต่อพัฒนาการของทวีป พัฒนาการและการสร้างสรรค์ด้านต่างๆ และอิทธิพลของทวีป
อเมริกาเหนือต่อสังคมโลก จากหนังสือเรียน หนังสือค้นคว้าเพิ่มเติม ห้องสมุด และแหล่งข้อมูล
สารสนเทศ แล้วบันทึกความรู้ที่ได้ลงในแบบบันทึกการอ่าน
4. นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด
 วันขอบคุณพระเจ้า (Thanksgiving Day) เกี่ยวข้องกับประวัติศาสตร์ของทวีปอเมริกาเหนือ
อย่างไร
(วันขอบคุณพระเจ้าเป็นวันที่ทำให้ชาวอเมริกันอพยพรุ่นแรกฟันฝ่าอุปสรรคได้สำเร็จ มีการเลี้ยง
ฉลองด้วยอาหารที่ทำมาจากไก่งวง ข้าวโพด ฟักทอง และถั่ว)
5. นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันทำใบงานที่ 6.7 เรื่อง พัฒนาการทางประวัติศาสตร์ของทวีป
อเมริกาเหนือ เสร็จแล้วตรวจสอบความถูกต้อง
6. สมาชิกแต่ละคนในกลุ่มผลัดกันอภิปรายเกี่ยวกับผลงานในใบงานที่ 6.7 จนเข้าใจตรงกัน แล้วสรุป
ความรู้เป็นผังความคิด

353
ประวัติศาสตร์ ม.3
หน่วยการเรียนรู้ที่ 6 ภูมิภาคของโลกกับพัฒนาการทางประวัติศาสตร์
เรื่องที่ 3 พัฒนาการทางประวัติศาสตร์ของทวีปอเมริกาเหนือ

7. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความรู้เกี่ยวกับที่ตั้งและสภาพภูมิศาสตร์ที่มีผลต่อพัฒนาการของทวีป
พัฒนาการและการสร้างสรรค์ด้านต่างๆ และอิทธิพลของทวีปอเมริกาเหนือต่อสังคมโลก แล้วให้
นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด
 ทวีปอเมริกาเหนือมีความเกี่ยวข้องทางประวัติศาสตร์กับทวีปยุโรปอย่างไร
(ชาวอังกฤษที่ต้องการเสรีภาพทางศาสนาเดินทางเข้าไปตั้งถิ่นฐานในโลกใหม่ หรือทวีป
อเมริกาเหนือนั่นเอง)
8. นักเรียนฟังเรื่องราวเกี่ยวกับทวีปอเมริกาเหนือ แล้วช่วยกันสรุปว่า ทวีปอเมริกาเหนือได้รับอิทธิพล
อะไรบ้างจากอารยธรรมตะวันตก
9. นักเรียนแต่ละกลุ่มนำผลสรุปมานำเสนอหน้าชั้นเรียน แล้วให้นักเรียนกลุ่มอื่นๆ ร่วมกันประเมินความ
ถูกต้องและให้ข้อเสนอแนะ
10. นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด ข้อ 1-2
1) สหรัฐอเมริกาได้รับอิทธิพลรูปแบบการปกครองจากทวีปยุโรปหรือไม่ เพราะเหตุใด
(สหรัฐอเมริกาไม่ได้รับอิทธิพลจากยุโรป เพราะสหรัฐอเมริกาปกครองระบอบประชาธิปไตยมี
ประธานาธิบดีเป็นประมุขของรัฐ และแบ่งแยกอำนาจอธิปไตยเป็น 3 ฝ่าย ในขณะที่ยุโรปปกครอง
ระบอบประชาธิปไตยแบบรัฐสภาเป็นส่วนใหญ่)
2) จากการศึกษาความรู้เรื่อง ทวีปยุโรปและทวีปอเมริกาเหนือ หากเลือกได้นักเรียนอยากจะ
เป็นคนยุโรปหรือคนอเมริกัน
(พิจารณาตามคำตอบของนักเรียน โดยให้อยู่ในดุลยพินิจของครูผู้สอน)
11. นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมานำเสนอผังความคิด และใบงานที่ 6.7 ครูตรวจสอบความถูกต้อง

7 การวัดและประเมินผล
วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์
ตรวจใบงานที่ 6.7 ใบงานที่ 6.7 ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
ตรวจแบบบันทึกการอ่าน แบบบันทึกการอ่าน ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
ประเมินการนำเสนอผลงาน แบบประเมินการนำเสนอผลงาน ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
สังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
สังเกตความมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ และมุ่งมั่นในการ แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
ทำงาน

354
ประวัติศาสตร์ ม.3
หน่วยการเรียนรู้ที่ 6 ภูมิภาคของโลกกับพัฒนาการทางประวัติศาสตร์
เรื่องที่ 3 พัฒนาการทางประวัติศาสตร์ของทวีปอเมริกาเหนือ

8 สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
8.1 สื่อการเรียนรู้
1) หนังสือเรียน ประวัติศาสตร์ ม.3
2) หนังสือค้นคว้าเพิ่มเติม
(1) อักษร-ฟิลิป. (2553). World Atlas 1. พิมพ์ครั้งที่ 17. กรุงเทพมหานคร : อักษรเจริญทัศน์.
(2) อักษร-ฟิลิป. (2553). World Atlas 2. พิมพ์ครั้งที่ 21. กรุงเทพมหานคร : อักษรเจริญทัศน์.
(3) Goodwin, Palu B. (2010). Global Studies : Latin America and the Caribbean. Ohio :
McGraw-Hill Collage.
(4) Hardwick Susan W. and other. (2007). Geography of North America : Environment,
Political, Economy and Culture. New Jersey : Prentice Hall.
3) แผนที่โลก
4) ใบงานที่ 6.7 เรื่อง พัฒนาการทางประวัติศาสตร์ของทวีปอเมริกาเหนือ
8.2 แหล่งการเรียนรู้
1) ห้องสมุด
2) แหล่งข้อมูลสารสนเทศ
- http://th.wikipedia.org/wiki/ทวีปอเมริกาเหนือ
- http://www.thaigoodview.com/library/teachershow/...n/sec02p01.html

355
ประวัติศาสตร์ ม.3
หน่วยการเรียนรู้ที่ 6 ภูมิภาคของโลกกับพัฒนาการทางประวัติศาสตร์
เรื่องที่ 3 พัฒนาการทางประวัติศาสตร์ของทวีปอเมริกาเหนือ

ใบงานที่
6.7 พัฒนาการทางประวัติศาสตร์ของทวีปอเมริกาเหนือ
คำชี้แจง ให้นักเรียนตอบคำถามต่อไปนี้

1. สภาพสังคมอเมริกาก่อนประกาศอิสรภาพเป็นอย่างไร

2. เพราะเหตุใด ทาสจึงเป็นปัญหาสำคัญของสังคมอเมริกันจนนำไปสู่ความขัดแย้งทางการเมือง เกิดเป็น


สงครามกลางเมือง

3. การเมืองการปกครองในสหรัฐอเมริกาและแคนาดาแตกต่างกันอย่างไร

4. ความเข้มแข็งทางเศรษฐกิจของสหรัฐอเมริกาจนเป็นผู้นำทางอุตสาหกรรมขึ้นอยู่กับปัจจัยใดบ้าง

5. อิทธิพลของทวีปอเมริกาเหนือที่มีต่อโลก คือเรื่องใด

356
ประวัติศาสตร์ ม.3
หน่วยการเรียนรู้ที่ 6 ภูมิภาคของโลกกับพัฒนาการทางประวัติศาสตร์
เรื่องที่ 3 พัฒนาการทางประวัติศาสตร์ของทวีปอเมริกาเหนือ

ใบงานที่
6.7 พัฒนาการทางประวัติศาสตร์ของทวีปอเมริกาเหนือ
คำชี้แจง ให้นักเรียนตอบคำถามต่อไปนี้

1. สภาพสังคมอเมริกาก่อนประกาศอิสรภาพเป็นอย่างไร
อังกฤษปกครองในฐานะเจ้าอาณานิคมอย่างเอาเปรียบ โดยให้สิทธิในการปกครองตนเองในระดับหนึ่ง
และเก็บภาษีสูง

2. เพราะเหตุใด ทาสจึงเป็นปัญหาสำคัญของสังคมอเมริกันจนนำไปสู่ความขัดแย้งทางการเมือง เกิดเป็น


สงครามกลางเมือง
มีการนำแรงงานทาสนิโกรมาใช้ในเขตเกษตรกรรมของมลรัฐทางใต้ ในขณะนั้นมลรัฐทางเหนือเป็น
เขตอุตสาหกรรมไม่ใช้แรงงานทาส

3. การเมืองการปกครองในสหรัฐอเมริกาและแคนาดาแตกต่างกันอย่างไร
- สหรัฐอเมริกา ปกครองแบบสหพันธรัฐสาธารณรัฐ มีรัฐบาลกำหนดนโยบายสำคัญ รัฐบาลมลรัฐปกครองตนเอง
ได้แบ่งอำนาจเป็น 3 ฝ่าย คือ ฝ่ายบริหาร ฝ่ายนิติบัญญัติ และฝ่ายตุลาการ ต่างฝ่ายต่างเป็นอิสระและ
ตรวจสอบถ่วงดุลซึ่งกันและกัน
- แคนาดา ปกครองแบบสหพันธรัฐ มีสมเด็จพระราชินีนาถเอลิซาเบธที่ 2 แห่งสหราชอาณาจักรเป็นประมุข
อำนาจบริหารอยู่ที่นายกรัฐมนตรีและรัฐสภา รัฐบาลกลางดูแลเรื่องสำคัญ รัฐบาลมณฑลต่างๆ มีอำนาจ
ปกครองตนเองสูง
4. ความเข้มแข็งทางเศรษฐกิจของสหรัฐอเมริกาจนเป็นผู้นำทางอุตสาหกรรมขึ้นอยู่กับปัจจัยใดบ้าง
ระบบการค้าแบบเสรี ทรัพยากรธรรมชาติมีมาก มีเงินทุน มีแรงงานที่มีคุณภาพ ระบบธนาคารกลางที่เข้มแข็ง
และระบบประกันสังคม ทำให้ประชาชนมีความมั่นคงในการดำรงชีวิต

5. อิทธิพลของทวีปอเมริกาเหนือที่มีต่อโลก คือเรื่องใด
1) การเมืองการปกครอง มีอุดมการณ์ประชาธิปไตยที่ถือว่ามนุษย์ทุกคนเกิดมาเท่าเทียมกันและทุกคนต้องได้รับ
สิทธิตามธรรมชาติ เป็นหลักการปกครองที่นานาชาติทั่วโลกยอมรับ
2) ความก้าวหน้าทางการคมนาคมสื่อสารและเทคโนโลยี ช่วยให้แบบแผนการดำเนินชีวิตและวัฒนธรรมอเมริกัน
แพร่หลายไปทั่วโลก
3) ผู้นำด้านอวกาศและนิวเคลียร์ ทำให้สหรัฐอเมริกามีบทบาทสำคัญในการสร้างสันติภาพขึ้นในโลก

357
ประวัติศาสตร์ ม.3
หน่วยการเรียนรู้ที่ 6 ภูมิภาคของโลกกับพัฒนาการทางประวัติศาสตร์
เรื่องที่ 3 พัฒนาการทางประวัติศาสตร์ของทวีปอเมริกาเหนือ

แบบบันทึกหลังแผนการสอน
Ÿ ด้านความรู้

Ÿ ด้านสมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

Ÿ ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์

Ÿ ด้านอื่นๆ (พฤติกรรมเด่น หรือพฤติกรรมที่มีปัญหาของนักเรียนเป็นรายบุคคล (ถ้ามี))

Ÿ ปัญหา/อุปสรรค

Ÿ แนวทางการแก้ไข

ความเห็นของผู้บริหารสถานศึกษาหรือผู้ที่ได้รับมอบหมาย
ข้อเสนอแนะ

ลงชื่อ
( )
ตำแหน่ง

358
ประวัติศาสตร์ ม.3

You might also like