You are on page 1of 11

PAARALAN RIZAL COMREHENSIVE NATIONAL HIGH SCHOOL ANTAS SIYAM

GRADES 1 to12 GURO FEBE J. VERA CRUZ ASIGNATURA FILIPINO


DAILY LESSON PETSA/ORAS Enero 17, 2024 (9:45-10:45) MARKAHAN UNA
LOG
(Pang-araw-araw
Na Tala
Sa Pagtuturo)
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan ng Timog-Silangang Asya
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Pagganap Pagkatapos ng Ikasiyam na Baitang, naipamamalas ng mag-aaral ang kakayahang komunikatibo, mapanuring pag-iisip, at pag-
sa Baitang 9 unawa at pagpapahalagang pampanitikan gamit ang teknolohiya at iba’t ibang uri ng teksto at saling-akdang Asyano upang mapatibay ang
pagkakakilanlang Asyano.
C. Mga Kasanayan sa Nasusuri ang binasang dula batay sa mga elemento nito (F9PB-IIg-h-48)
Pagkatuto
(Isulat ang code ng bawat
kasanayan)

D. Tunguhin sa Araw-araw a. Naiisa at natatalakay ang ibat-ibang elemento ng dula


b. Nabibigyang-halaga ang boluntaryong pakikibahagi sa mga gawaing-pantahanan o pagpapakita ng kaugaliang Pilipino na bolunterismo
c. Nasusuri at nailalarawan ang dula batay sa elemento

II. NILALAMAN (Panitikan: Dula)


Pagsusuri sa Binasa: Bakit Babae ang Naghuhugas ng Pinggan
Elemento ng Dula

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang Panitikang Asyano p. 152
Pang Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan LAS p. 167-176
mula sa portal ng Learning https://www.youtube.com/watch?v=hu68yWPSUHE
Resources

B. Iba Pang Kagamitang Kagamitang biswal, powerpoint presentation, at printed materials.


Panturo

IV. PAMAMARAAN
 Paunang gawain  Panalangin
 Pagbati
 Pagsasaayos ng silid-aralan
 Pagtsek ng Atendans
 Panuntunan sa Silid-Aralan
A. Balik-Aral sa nakaraang Noong nakaraan klas, ano ang paksang ating tinalakay? Angel
aralin at/o pagsisimula ng Ruth.
bagong aralin Ang akdang tinalakay po natin ma’am ay tungkol sa Ang
Tagapana ng Ibon sa Impiyerno.
Mahusay! Anong uri na muli ito ng akdang pampanitikan,
Jimmy?
Dula po mam.
Magaling! Ibigay ngang muli ang kahulugan ng dula, March Jay.

Ang dula ay isang uri ng panitikang ang pinakalayunin ay


Tumpak. May karagdagan pa ba? Shine. itanghal sa tanghalan.

Ang dula po ay isang pampanitikang panggagaya sa buhay na


Tama. ipinamamalas sa tanghalan ma’am.
Ngayon naman ay gawin natin ang unang gawain. Pakibasa ang
panuto, Lizbeth.

Piliin ang salitang may kaugnayan sa elemento ng dula mula sa


unang maskara at isulat ito sa loob ng pangalawang maskara.
Malayang pagpapahayag.
Ang mga salita na inyong natunghayan ay ang mga mahahalagang
punto na pagtutuunan natin ng pansin sa ating talakayan ngayong
araw tungkol sa dula.
B. Paghahabi sa layunin ng Nasusuri ang binasang dula batay sa pagkakabuo at mga elemento
aralin nito (F9PB-IIg-h-48)
Bobby, pakibasa nga ang layunin ng ating talakayan ngayong
araw.
Layunin:
a. Naiisa at natatalakay ang ibat-ibang elemento ng dula
b. Nabibigyang-halaga ang boluntaryong pakikibahagi sa mga
gawaing-pantahanan o pagpapakita ng kaugaliang Pilipino na
bolunterismo
c. Nasusuri at nailalarawan ang dula batay sa elemento

Basahin nga ang ating paksa, Acel.


(Panitikan: Dula)
Pagsusuri sa Binasa: Bakit Babae ang Naghuhugas ng Pinggan
Elemento ng Dula
C. Pag-uugnay ng mga Basahin nga nang sabay-sabay ang pamagat ng ating unang
halimbawa sa bagong aralin gawain klas.
Muni-muni. (Pangkatang-gawain)
Magaling.
Marjorie, basahin din ang panuto.
Panuto:
Magmuni-muni kayo at maglista ng limang pinakadahilan sa
tanong na, “Sa palagay niyo, ano ang madalas na pag-awayan ng
mag-asawa?”. Bibigyan ko kayo ng 1minuto para sa pagsagot at
pagkatapos nito ay ipaskil sa pisara ang inyong mga naging
kasagutan.
Naunawaan ba?
Opo ma’am.
Mahusay!
(Pagsulat ng kasagutan at pagpupuntos.)
1. Oras/kakulangan sa oras
2. Pera
3. Selos
4. Trabaho
5. Bisyo

(Ipoproseso ng guro ang tungkol sa kaugnayan ng kasagutan


nilang trabaho sa akdang kanilang babasahin.)
.
D.Pagtalakay ng bagong Bago natin tunghayan ang tungkol sa akda, basahin muna natin
konsepto at paglalahad ng ang mga gabay na tanong. Kathlyn pakibasa.
bagong kasanayan #1 Mga gabay na tanong.
1. Ano ang naging problema ng mag-asawang Ka Ugong at Ka
Maldang?
2. Paano nila ito sinolusyunan?
3. Sa iyong palagay sinong dapat maghugas ng pinggan sa
kanila?
4. Anong katangian ng isang babae ang naging dahilan ng
pagkatalo niya sa paligsahan?
5. Naranasan mo na bang makipagpaligsahan upang makuha
lamang ang iyong kagustuhan? Sa paanong paraan?
Salamat. Ngayon ay atin nang basahin/panoorin ang tungkol sa
dulang Bakit Babae ang Naghuhugas ng Pinggan.

( Pagbabasa/panonod.)
Naibigan niyo ba ang akda?
Opo.
Atin nang sagutin ang mga gabay na tanong. Unang katanungan,
unang grupo.
1. Ano ang naging problema ng mag-asawang Ka Ugong at Ka
Maldang?
Sagot: Kung sino ang maghuhugsa ng pinagkainan po nilang
pinggan.
Magaling! Ikalawang katanungan, ikalawang grupo.

2. Paano nila ito sinolusyunan?


Sagot: Sinolusyunan nila ito sa pamamagitan ng pagkakaroon ng
isang paligsahan ma’am.
Tumpak! Ikatlong grupo para sa ikatlong katanungan.
3. Sa iyong palagay sinong dapat maghugas ng pinggan sa
kanila?
Sagot: Si Ka Maldang po ma’am dahil siya po ang natalo sa
Oo nga naman di ba. Mahusa! May iba pa ba kayong kasagutan? pinagkasunduan nilang paligsahan.
Pang-apat na grupo.

Sagot: Sa tingin po naming ma’am ay si Ka Ugong dahil kahit


na lalaki po siya dapat marunong at nakikihalili po siya sa
Tama rin. Ikaapat na katanungan, uaang pangkat. paghuhugas ng pinggan.

4. Anong katangian ng isang babae ang naging dahilan ng


pagkatalo niya sa paligsahan?
Sagot: Ayon sa ipinakita n Ka Maldang sa akda, Ang pagiging
hindi mapagtimpi sa pagsasalita po ng mga babae.
Magaling! Panlimang katanungan, ikatlong pangkat.
5. Naranasan mo na bang makipagpaligsahan upang makuha
lamang ang iyong kagustuhan? Sa paanong paraan?
(Malaya ang mga mag-aaral sa pagbibigay ng kanilang kasagutan)

E. Pagtalakay ng bagong Klas natunghayan natin ang akda. Ngayon naman ay kilalanin
konsepto at paglalahad ng natin ang mga elemento ng dula at pagkatapos ay suriin natin ang
bagong kasanayan #2 mga nagibabaw na elemento sa tinalakay natin.
Unang elemento, pakibasa Bobby.
Iskrip o banghay. Ito ang pinakakaluluwa ng isang dula.
Lahat ng bagay na isinasaalang-alang sa dula ay naaayon dito.
Mahusay! Ang pangalawang elemento, John Wayne.
Aktor o karakter. Sila ang nagsasabuhay sa iskrip at
bumibigkas sa dayalogo.

Magaling. Basahin naman ang pangatlong elemento, Jon Paul.


Tanghalan. Anumang pook na pinagpasyahang pagdausan ng
isang dula.
Pang-apat, Phoemela.
Tagadirihe. Nag-iinterpret sa iskrip mula sa pagpasya sa itsura
ng tagpuan, damit ng tauhan, paraan ng pagganap at pagbigkas ng
mga tauhan.
Panlima, Pattung.
Manonood. Ang sumasaksi sa pagtatanghal.
(Magkakaroon ng malayang pagtalakay sa bahaging ito.)

F. Paglinang sa Kabihasnan Ngayon naman, suriin natin ang dula gamit ang tsart.
(Tungo sa Formative Basahin ang panuto, Nathalie.
Assessment) Panuto: Suriin ang dula sa pamamagitan ng elemento.
Bakit Babae ang Naghuhugas ng Pinggan
Mga Tauhan Paglalarawan
1
2
3
4
Tagpuan/Tanghalan
Iskrip/Banghay
Manonood
Tema
G. Paglalapat ng aralin sa Sa tema ng ating aralin nangibabaw ang pakikibahagi sa mga
pang-araw-araw na buhay gawaing bahay o simpleng pagtutulungan.
Ikaw bilang isang anak, anu-ano ang mga gawaing pantahanan
ang iyong ginagawa at ano ang dahilan bakit mo ito ginagawa?
Posibleng kasagutan ng mga mag-aaral;
 Pagwawalis po sa loob ng bahay at sa bakuran. Ginagawa
ko po ito ng bukal sa aking puso at upang matulungan na rin
si nanay kahit na simpleng paraan lang.
 Pag-iigib ng tubig. Dahil gusto kong mapagaan ang trabaho
ni tatay.
 Paglalaba ng damit. Dahil marami ng gawain si nanay at
tatay sa bukid kaya ako na lamang ang gumagawat.
H. Paglalahat ng Aralin Pag-iisa-isa.
Isa-isahin natin ang ating napag-aralan ngayong umaga. Jomer.
Tinalakay po natin ang dula tungkol kina Ka Ugong at Ka
Maldang na Bakit Babae ang Naghuhugas ng Pinggan.
Mahusay. Ano pa Arnel?
Binigyang pansin din po natin ang ibat-ibang elemento ng dula
ma’am.
Magaling. Isa-isahin nga ang mag ito, Shine.
Ang mga elemento ng dula na ating tinalakay ay ang mga
sumusunod: iskrip o banghay, aktor o karakter, tanghalan,
tagadirihe, at manonood.
Tumpak!
I. Pagtataya ng Aralin
PANUTO: Piliin ang pinakaangkop na sagot sa mga sumusunod na tanong.

1. Ano ang pangunahing papel ng aktor sa isang dula?


a. Magsulat ng iskrip
b. Magturo sa mga aktor
c. Pamahalaan ang buong produksyon
d. Ibigay ang mga linya ng mga tauhan

Sagot: d. Ibigay ang mga linya ng mga tauhan

2. Ano ang pangalan ng entablado kung saan isinasagawa ang dula?


a. Teatro
b. Tanghalang Bayan
c. Stage
d. Pambansang Bahay-Sining

Sagot: a. Teatro

3. Ano ang pangunahing papel ng tagadirihe sa isang produksyon ng


dula?
a. Magsulat ng iskrip
b. Magturo sa mga aktor
c. Pamahalaan ang buong produksyon
d. Maging aktor sa tanghalan

Sagot: c. Pamahalaan ang buong produksyon

4. Bakit mahalaga ang papel ng manonood sa pagsusuri at


pagpapahalaga sa isang dula?
a. Magbibigay ng feedback sa tagadirihe
b. Magbigay ng rating sa aktor
c. Mahalaga ang papel ng manonood sa interpretasyon at pag-unawa ng
dula
d. Sumulat ng sariling skrip ng dula
Sagot: c. Mahalaga ang papel ng manonood sa interpretasyon at pag-
unawa ng dula

5. Bakit mahalaga ang iskrip sa isang dula?

a. Dahil ito ang lugar kung saan nakatuon ang pag-arte ng mga aktor
b. Ito ang nagbibigay direksyon sa produksyon
c. Ito ay nagdadala ng mga tagpo at monologo
d. Dahil ito ang lugar kung saan nangyayari ang eksena

Sagot: b. Ito ang nagbibigay direksyon sa produksyon

J. Karagdagang gawain para sa Magkaroon ng pagtatanghal tungkol sa dulang inyong binasa na


takdang-aralin at remediation ating tinalakay bilang pakikiisa sa project DEAR.

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY
A. Bilang mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remedation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mga mag-
aaral na nakunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga lapwa ko
guro?

Inihanda ni: Binigyang pansin ni: Pinagtibay:

FEBE J. VERA CRUZ ALEXANDER M. PASCUAL MICHAEL T. BORROMEO,


LlB.,PhD
Teacher III Head Teacher III School Principal III
Pangalan:___________________________Baitang/Seksiyon:______ Pangalan:___________________________Baitang/Seksiyon:_______

Panuto: Piliin at bilugan ang letra ng pinakaangkop na sagot sa mga Panuto: Piliin at bilugan ang letra ng pinakaangkop na sagot sa mga
sumusunod na katanungan. sumusunod na katanungan.
1. Ano ang pangunahing papel ng aktor sa isang dula? 1. Ano ang pangunahing papel ng aktor sa isang dula?
a. Magsulat ng iskrip a. Magsulat ng iskrip
b. Magturo sa mga aktor b. Magturo sa mga aktor
c. Pamahalaan ang buong produksyon c. Pamahalaan ang buong produksyon
d. Ibigay ang mga linya ng mga tauhan d. Ibigay ang mga linya ng mga tauhan

2. Ano ang pangalan ng entablado kung saan isinasagawa ang dula? 2. Ano ang pangalan ng entablado kung saan isinasagawa ang dula?
a. Teatro a. Teatro
b. Tanghalang Bayan b. Tanghalang Bayan
c. Stage c. Stage
d. Pambansang Bahay-Sining d. Pambansang Bahay-Sining

3. Ano ang pangunahing papel ng tagadirihe sa isang produksyon ng 3. Ano ang pangunahing papel ng tagadirihe sa isang produksyon ng
dula? dula?
a. Magsulat ng iskrip a. Magsulat ng iskrip
b. Magturo sa mga aktor b. Magturo sa mga aktor
c. Pamahalaan ang buong produksyon c. Pamahalaan ang buong produksyon
d. Maging aktor sa tanghalan d. Maging aktor sa tanghalan

4. Bakit mahalaga ang papel ng manonood sa pagsusuri at pagpapahalaga 4. Bakit mahalaga ang papel ng manonood sa pagsusuri at pagpapahalaga
sa isang dula? sa isang dula?
a. Magbibigay ng feedback sa tagadirihe a. Magbibigay ng feedback sa tagadirihe
b. Magbigay ng rating sa aktor b. Magbigay ng rating sa aktor
c. Mahalaga ang papel ng manonood sa interpretasyon at pag-unawa ng dula c. Mahalaga ang papel ng manonood sa interpretasyon at pag-unawa ng dula
d. Sumulat ng sariling skrip ng dula d. Sumulat ng sariling skrip ng dula

5. Bakit mahalaga ang iskrip sa isang dula? 5. Bakit mahalaga ang iskrip sa isang dula?

a. Dahil ito ang lugar kung saan nakatuon ang pag-arte ng mga aktor a. Dahil ito ang lugar kung saan nakatuon ang pag-arte ng mga aktor
b. Ito ang nagbibigay direksyon sa produksyon b. Ito ang nagbibigay direksyon sa produksyon
c. Ito ay nagdadala ng mga tagpo at monologo c. Ito ay nagdadala ng mga tagpo at monologo
d. Dahil ito ang lugar kung saan nangyayari ang eksena d. Dahil ito ang lugar kung saan nangyayari ang eksena

d. Wrenyl, Matthew Mark ang tatay ko.

You might also like