You are on page 1of 9

Paaralan Baitang/Antas IKAAPAT

Daily Lesson Log Guro Asignatura ESP


Petsa WEEK 6 Markahan IKATLO
Oras

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


CATCH UP FRIDAY
I. LAYUNIN
Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pagkakaroon ng sariling disiplina para sa bansa tungo sa pandaigdigang pagkakaisa
A. Pamantayang Pangnilalaman

Naisasabuhay ang patuloy na pagninilay para makapagpasya nang wasto tungkol sa epekto ng tulong-tulong na pangangalaga ng kapaligiran para sa kaligtasan ng bansa at
B. Pamantayan sa Pagganap
daigdig.
Nakatutulong sa pagpapanatili ng kalinisan at kaayusan ng kapaligiran saanman sa pamamagitan ng:
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto *segregasyon o pagtapon ng mga basurang nabubulok at di-nabubulok sa tamang lagayan.
(Isulat ang code ng bawat kasanayan) EsP4PPP-IIIg-i-22
MELC 12
Natutukoy ang mga nabubulok at di nabubulok nab asura.
D. Mga Layunin sa Pagkatuto Naisasagawa ang tamang paghihiwalay ng ng mga basura o segregasyon.
Napahahalagahan at nakasusunod sa mga batas sa tamang pagtapon ng basura.
Disiplina sa Pagtatapon at Segregasyon ng Basura
II. NILALAMAN

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro pp. 148-154
2. Mga Pahina sa Gabay ng Pang-mag-aaral pp. 239-247
Edukasyon sa Pagpapakatao 4 pp. 147-157
3. Mga Pahina ng Teksbuk
Marangal 4 pp. 174-179
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal ESP 4 ADM Modyul 2 at Modyul 5
ng Learning Resource https://www.scribd.com/document/509067592/ACTIVITY-SHEET-3-QUARTER3-ESP
B. Iba pang Kagamitang Panturo PPT, tarpapel, activity cards, mga larawan, atbp.
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o Sagutin. Sagutin. Ano ang gagawin mo sa mga sumusunod Lagumang Pagsusulit 3
pagsisimula ng bagong aralin Paano natin magaganyak ang ating Ano ang dapat mong gawin bilang na sitwasyon?
Mga pangyayri sa buh mga kamag-aral, mga kapamilya, at disiplinadong mamamayan sa mga 1.May Nakita kang basura pagpasok sa
mga kapwa Pilipino na magkaroon ng sumusunod na larawan: sili-aralan. Ano ang iyong gagawin?
disiplina para sa kapaligiran. 2. Uwian na may nakasiksik na papel sa
Bilang mag-aaral, paano mo upuan mo. Hindi ikaw ang nagsiksik ng
mahihikayat ang mga mamamayan papel. Ano ang gagawin mo sa papel?
para sa mga proyekto ukol sa
kapaligiran?
Save the Forest!

Tingnan ang larawan ng mga bagay. Kantahin. “Disiplina ay kailangan sa pangangalaga Halina mga bata, samahan akong ligpitin
Ano ang ginagawa niyo sa balat ng Ang Basura sa kapaligiran” ang kalat sa paligid. Mayroong dalawang
mansanas? Basyong lata at tetra To the tune of: Are You Sleeping basurahan sa ilalim ng puno. Alin kaya ang
pack? dapat isilid sa basurahang nabubulok at
Ang basura, ang basura hindi nabubulok?Isulat sa ilalim ng angkop
Nakakalat, nakakalat na basurahan ang pangalan ng bagay na
Damputin, at itapon, nakakalat. Simulan na natin!
Damputin, at itapon.
Sa basurahan
Sa basurahan
B. Paghahabi ng layunin ng aralin

Ano ang ginagawa ng mga bata sa unang


larawan? Mapapakinabangan pa ba ang
mga basurang iba na itinapon nila sa
tamang basurahan?
Ano naman ang itinatapon ng bata sa
pangalawang larawan? Saan niya ito
itinapon? Ano ang maaaring gawin sa mga
basurang nabulok na sa compost pit?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong Basahin ang tula at pagnilayan ang “MAGBABAGO NA SI BUBOY” Basahin nang may damdamin ang tulang Basahin.
aralin. nilalaman nito. (May Akda: ROMELA M. “May Magagawa Tayo” sa harap ng iyong Disiplina Lang ang Kailangan
(Activity-1) NAVARRO) pamilya.
Mga Kabataan nakikita ba Ninyo
Sa ating kapaligiran inyong
Kahit saang lugar, maraming basura
maoobserbahan Kailan mag-isip na hindi magtapon
Tambak o bundok ng basura makikita Kailan maiisip may tamang destinasyon.
kaliwa’t kanan
Sama-sama ang mga bote, plastic, at Maraming nagsasabi basura ay problema
papel na pinaggamitan. Sabi ko naman, parang hindi malubha
Samantalang kung pakalilimiin
Basurang nakakalat napakadaling linisin
May mga taong tila walang pakialam
Kahit marumi ang paligid, sa kanila Displina lamang ang tamang kailangan
ay ayos lang Kahit kailan at kahit saan pa man
Tapon dito, tapon doon, kalat dito di Walang lihim o sekreto na itinatago
napaparam Simple lang, basura’y itapon sa tamang lalagyan
Dulot ay pagkasira sa kawawang
kapaligiran. Kung ito’y gagawin ng lahat ng bata o matanda
Dalaga mang mahinhin o Makisig na binate
Kapaligirang inaasam ng bawat isa
Bilang tagapagtaguyod ng kalikasan Tiyak na makikita at madarama.
at kaayusan
Nabubulok at hindi nabubulok
segregasyon dapat isagawa
Ipakita mong ikaw sa disiplina
nanananahan
Upang maging modelo bawat isa’y
masisiyahan.

Halika na, aking kapatid, kamag-aral,


at kaibigan
Ikampanya natin, segregasyon ay
ipaglaban
Kahalagahan nito’y ipaunawa’t
iparamdam
Upang ang lahat ay mahimok at
malingkuran

Sagutin ang sumusunod na tanong. Nagustuhan mo ba ang kuwento? Ikaw Sagutin ang mga katanungan. Sagutin ang mga katanungan.
1.Itala ang karaniwang nakikita sa ba ay kasingbait na kaibigan ni Karlo? 1. Ano ang tungkol sa tula? 1. Isa-isahin ang kadalasang nakikita niyo
kapaligiran na nabanggit sat ula. 1. Sagutin ang mga tanong. 2.Ano ang ginagawa ng mga basura sat sa daan. Ano ang napapansin niyo sa ating
Ganito rin ba ang sitwasyon sa inyong a. Sino ang kaibigan ni Karlo? ula? kapaligiran?
pamayanan? b. Ano ang inabutan ni Karlo na 3. Ano ang pwede nating gawin upang 2. Bakit kaya nagkakalat ang mga tao ng
2. Bakit kailangang paghiwa- ginagawa ni Buboy? maisalba ang ating Inang Kalikasan? basura?
hiwalayin o i-segregate ang mga c. Ano ang sinabi ni Karlo kay Buboy? 4. Ano ang magagawa natin dito? 3. Para sa may akda ng tula ano daw ang
basura na makikita sa tahanan, d. Bakit nalulungkot si Karlo sa mga sekreto upang hindi magkalat ang basura?
paaralan, pamayanan o maging sa gawi ni Buboy?
bansa. e. Sa iyong palagay magbabago na
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at 3. Ano ang sumasalamain sa isang kaya si Buboy dahil sa nangyari sa
paglalahad ng bagong kasanayan #1 (Activity bayan o bansa kung parating kaniyang kapatid?
-2) nakatambak o nakakalat ang basura
rito?
4. Anong mga pagyayaring
pangkapaligiran ang nararanasan
natin ngayon na maaaring dulot din
ng maling pagtatapon ng basura?
5. Kung ang bawat tao ay patuloy na
walang disiplina sa pagtatapon ng
basura, ano kaya ang magiging epekto
nito sa ating bayan at maging sa
buong daigdig?
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Suriin ang mga sitwasyong ibinigay Mula sa kuwentong “Magbabago na Si Suriing mabuti ang mga sumusunod na Kopyahin ang mga paraan na nakatutulong
paglalahad ng bagong kasanayan #2 sa ibaba. Gumuhit ng masayang Buboy”, punan ng angkop na salita larawan. Isulat ang N sa sagutang papel sa pagpapanatili ng kalinisan at kaayusan
(Activity-3) mukha kung nagpapakita ng disiplina ang patlang mula sa kahon. kung ito ay nabubulok at HN kung ang ng kapaligiran
sa pagtatapon ng basura ang isinasaad larawan sa bilang ay di-nabubulok. Muling paggamit ng mga patapong bagay.
ng sitwasyon at malungkot na mukha
naman kung ito’y nagsasaad ng 1. Ipinagbabawal sa ____ ang Pagbabaon sa compost pit ng mga
kawalan ng disiplina sa pagtatapon ng pagsusunog ng basura. basurang nabubulok.
basura. 2. Inilipat ni Karlo ang plastik na
itinapon ni Buboy sa basurahan ng Paghihiwalay ng mga basurang nabubulok
____. at di nabubulok.
3. Ipinalalagay ng Nanay ang mga
____, ____, at ____ sa sako upang Pagbubuga ng makapal na usok mula sa
maihiwalay ang mga ito. tambutso ng sasakyan.

Bumuo ng limang pangkat at gumawa Gamit ang tsart sa ibaba punan ang Bumuo ng apat na pangkat. Pag-aralan ang sitwasyon, 1. Bumuo ng apat na pangkat. Pumili ng
pag-usapan at iulat sa klase ang napagkasunduan.
ng isang plano na nagpapakita ng mga hinihingi dito. Pangkat 1:
lider at tagatala sa inyong pangkat.
praktikal at makabuluhang paraan ng Lugar Mga Paraan ng Tamang
Inutusan ka ng nanay mong bumili ng saging, kalamansi 2. Magkaroon ng talakayan upang
Nakikitan Pagtatapo Paraan ng
tamang pagtatapon o segregasyon ng g n ng Pagtatapo at kamatis sa palengke. Sumakay ka sad yip. Nakatabi makabuo ng isang plano na makatutulong
Obserbas Basura n mo sad yip ang ilang mag-aaral. Nakita mong itinapon sa
basura. Pagplanuhan ng tamang yon sa daan ng isang bata ang pinagbalatan niya ng kendi. Ano
upang maiwasab=n ang maling pagtapon
pamamahala ng basura. Ilahad sa Pangbasu ang iyong gagawin? Bakit? ng basura sa bansa, pamayanan o
ra
klase ang Magandang plano para sa Tahanan
barangay, paaralan, at tahanan.
Pangkat 2:
pamayanan gamit ang guhit o sketch Lansanga
Bumaba ka sa may palengke. Hinanap mo ang nagtitinda
3. Iguhit ang nabuong plano at gumawa ng
n
kaugnay nito. ng kalamansi at kamatis. Nakita mo naman kaagad kaya maliit na modelo tungkol dito. Maaaring
Paaralan
Pangkat 1 – Barangay bumili ka na ng inutos ng iyong nanay. Pagkatapos, gumamit ng mga local na materyales o
Barangay
pumunta ka sa nagtitinda ng saging. Pumipili ka na ng
Pangkat 2 – Paaralan saging nang mapansin mong may tinder ana nagtapon ng
mga patapong bagay p0ara sa gagawing
Pangkat 3 – Kalsada o Daanan basura niya sa isang tabi lamang. Ano ang gagawin mo? modelo. Ang bawat miyembro ay
F. Paglinang sa Kabihasnan Bakit?
(Tungo sa Formative Assessment) Pangkat 4 - Tahanan inaasahang makikiisa sa gawaing ito.
(Analysis) Pangkat 3:
Pangkat 1 – Bansa
Pauwi ka na galing sa palengke. Pagbaba mo sad yip ay Pangkat 2 Pamayanan o Barangay
naglakap ka pa ng kaunti. Nasa tapat ka na ng Pangkat 3 – Paaralan
kapitbahay niyo nanag mapansin mong may usok na
nanggagaling sa likod bahay nila. Sinilip mo at Nakita
Pangkat 4 - Tahanan
mong sinusunog ni Luis ang basura nila? Ano ang
gagawin mo? Bakit?

Pangkat 4:
Dumating ka sa bahay Ninyo at dumiretso ka sa kusina
para ibigay sa nanay mo ang mga binili sa palengke.
Naghuhugas ng mga plato ang Nanay mo kaya
ipinalagay niya ang mga ipinamili mo sa mesa.
Pagkatapos maghugas ng plato, Nakita mo ang nanay mo
na kinuha ang basurahan ng nabubulok nab asura. Ano
ang gagawin mo? Bakit?
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw Tingnan ng maigi ang bawat larawan. Basahing mabuti ang mga tanong at Ipangako at gawin. Sumulat ng liham kay Inang kalikasan.
na buhay Lagyan ang akmang sagot ang hihingi sagutin. Ang segregasyon ng basura ay isang Liham ng pangako ng mga Gawain mou
(Application) ng patlang katabi ng larawan. 1.Paano dapat itapon ang mga basura? mahalagang batas na nag-aalaga hindi pang maingatan, mapaunlad, at
2.Bakit hindi dapat magtapon ng mga lamang sa ating kapaligiran kundi pati mapangalagaan siya. Ibahagi sa klase.
basura sa ilog? maisalba ang ating buhay pagdating ng
3.Ang mga bulaklak bas a parke ay sakuna.
maaaring pitasin?
Sanhi: _____ 4. Ano ang masasabi mo sa mga Ako si ___ nangangakong kaisa ako ng
Bunga: _____ batang sinusulatan o pinipinturahan buong mundo sa pagpapanatili ng
ang mga pampublikong pader? kalinisan ng ating pamayanan sa
4. Paano mo gagamitin nang tama ang pamamagitan ng pagtatapon ng basura sa
mga pampublikong palikuran? tamang lagayan.

Sanhi: _____
Bunga: _____
Sanhi: _____
Bunga: _____

Sa ating bansa ay may ginawang batas na Ecological Sa ating bansa ay may ginawang batas na Ecological
Solid Waste Management Act of 2000 na naglalayong Solid Waste Management Act of 2000 na naglalayong
sapilitan o mandatory na magkaroon ng segregasyonsa sapilitan o mandatory na magkaroon ng segregasyonsa
pagbabasura sa local na pamahalaan kung saan ang mga pagbabasura sa local na pamahalaan kung saan ang mga
bahay, institusyon at lahat ng gusali ay magkakaroon ng bahay, institusyon at lahat ng gusali ay magkakaroon ng
praktikal na pamamahala sab asura kagaya ng praktikal na pamamahala sab asura kagaya ng
pagkakaroon ng lagayan sa bawat klase ng basura kung pagkakaroon ng lagayan sa bawat klase ng basura kung
ito man ay plastic, bot, papel, mga nakakalasonat iba pa. ito man ay plastic, bot, papel, mga nakakalasonat iba pa.
H. Paglalahat ng Aralin Bilang siguraduhin na kailangang tuparin ang batas na Bilang siguraduhin na kailangang tuparin ang batas na
(Abstraction) ito, nakasaad sa Sec 52. CITIZEN SUITS, ang sinumang ito, nakasaad sa Sec 52. CITIZEN SUITS, ang sinumang
Pilipino ay maaaring magsampa na kaukulang demanda Pilipino ay maaaring magsampa na kaukulang demanda
ng walang bayad laban sa sinumang lumabag sa RA # ng walang bayad laban sa sinumang lumabag sa RA #
9003. Sa makatuwid, ang sinumang magtapon ng basura 9003. Sa makatuwid, ang sinumang magtapon ng basura
sa kalye o sa anumang lugar na hindi pinahihintulutan sa kalye o sa anumang lugar na hindi pinahihintulutan
ang pagtatapon, at magsunog ng kahit anong bagay, lalo ang pagtatapon, at magsunog ng kahit anong bagay, lalo
na ang plastic, ay maaaring sampahan ng demanda ng na ang plastic, ay maaaring sampahan ng demanda ng
kahit sinong makakita sa kaniya. kahit sinong makakita sa kaniya.
I. Pagtataya ng Aralin (Assessment) Punan ang patlang ng angkop na Piliin ang letra ng tamang sagot. Punan ang patlang ng bituin kung Basahin ang bawat sitwasyon sa ibaba.
salita. Piliin ang titik ng tamang sagot A. Palaging Ginagawa isinasagawa mo ang nakasaad sa Isulat sa patlang ang salitanag
at isulat sa sagutang papel. B. Minsan ko lang Ginagawa pangungusap at bilog kung hindi mo KALIKASAN kung tama ang bawat
1. Itapon ang ____ sa tamang C. Hindi ko Ginagawa naisasagawa ang isinasaad ng pahayag at MASAMA naman kung hindi
tapunan. 1.Itinatapon ko sa tamang basurahan pangungusap. nagpapakita ng tamang pagtulong sa
a. laruan ang basura. ____ 1. Inililigpit ko ang aking mga kalinisan at kaayusan sa kapaligiran.
b. basura 2. Hindi ako nagtatapon ng basura sa kagamitan kahit hindi ito ipaalala ng aking ___1. Inihiwalay ang mga basura sa
c. larawan daan. mga kasama sa bahay. paaralan at tahanan ayon sa tamang
2. Ihiwalay ang mga ____ na basura 3. Nagtatanim ako ng mga halaman sa ____ 2. Itinatapon ko ang plastic na pinag- segregasyon.
sa hindi nabubulok na basura. mga bakanteng lote. inuman ko ng Buko Juice sa basurahang ___ 2. Pagtatapon ng pinagkaianan sa daan
a. maaayos 4. Tumutulong ako sa paglilinis ng may nakalimbag na nabubulok. kapag walang nakitang malapit na
b. mapuputi kanal ng aming kalye. ____ 3. Pinupulot ko ang mga kalat na basurahan.
c. nabubulok 5. Hindi ko itinatapon sa mga ilog, aking nadadaanan sa paligid at itinatapon ___ 3. Pagtatapon ng basura sa kalapit na
3. _____ ang kailangan sa wastong kanal, at estero ang mga basura. ko ito sa tamang tapunan. bakanteng lote.
pagtatapon ng basura at upang 6. Sumasali ako sa proyektong tree ____ 4. Nagtatapon ako ng balat ng prutas ___ 4. Pagtatapon ng kung ano-anong
makatulong na maisalba ang Inang planting ng aming paaralan at sa kanal dahil nabubulok naman ito lalo na kemikal sa malinis na ilog.
kalikasan. barangay kung walang nakakakita. ___ 5. Pagtatapon ng mga basura sa
a. Disiplina 7. Hinihikayat ko ang iba na sumali sa ____ 5. Tinitiyak ko na maayos kong tamang lagayn kung nabubulok o di-
b. Kagandahan kampanyang Clean and Green naitapon ang papel na aking pinaggamitan nabubulok.
c. Kaibigan Community. sa basurahan at hindi ito nalaglag lamang ___6. Pagtulong sa paglinis ng silid-aralan
4. Ang mga halimbawa ng mga 8. Pinaghihiwalay ko ang mga sa sahig. kahit hindi araw ng paglilinis mo.
basurang nabubulok ay mga tirang basurang nabubulok, hindi nabubulok, ___ 7. Pagbabaon ng mga patay na hayop
pagkain, tuyong dahon at _____. at maaaring magamit pa. sa lupa imbis ipaanod sa dagat.
a. plastik ___ 8. Paghihiwa-hiwalay ng mga basura
b. balat ng prutas at gulay bago kunin ng basurero.
c. babasaging bote ___ 9. Paglahok sa mga programang
5. Ang boteng plastik , lumang naglalayon na mapalinis at mapaayos ang
gulong at Styrofoam ay mga kapaligiran.
halimbawa ng mga basurang _____. ___ 10. Pagtatapon ng basurang nabubulok
a. nabubulok sa compost pit.
b. hindi nabubulok
c. ibinabaon sa lupa
Sagutin:
Mula ngayon, ako ay nangangako na
J. Karagdagang Gawain para sa Takdang tutuparin ang mga batas sa loob at labas ng
Aralin at Remediation
paaralan. Sisikapin kong mapangalagaan
ang kapaligiran sa pamamagitan ng:
________

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% __bilang ng mag-aaral na nakakuha __bilang ng mag-aaral na nakakuha ng __bilang ng mag-aaral na nakakuha ng __bilang ng mag-aaral na nakakuha ng __bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
sa pagtataya. ng 80% pataas 80% pataas 80% pataas 80% pataas 80% pataas
B. Bilang ng mga-aaral na nangangailangan __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na nangangailangan __bilang ng mag-aaral na nangangailangan __bilang ng mag-aaral na
ng iba pang gawain para sa remediation nangangailangan pa ng karagdagang nangangailangan pa ng karagdagang pa ng karagdagang pagsasanay o gawain pa ng karagdagang pagsasanay o gawain nangangailangan pa ng karagdagang
pagsasanay o gawain para pagsasanay o gawain para remediation para remediation para remediation pagsasanay o gawain para remediation
remediation
C. Nakatulong ba ang remediation? Bilang __Oo __Oo __Oo __Oo __Oo
ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin. __Hindi __Hindi __Hindi __Hindi __Hindi
__bilang ng magaaral na nakaunawa __bilang ng magaaral na nakaunawa __bilang ng magaaral na nakaunawa sa __bilang ng magaaral na nakaunawa sa __bilang ng magaaral na nakaunawa sa
sa aralin sa aralin aralin aralin aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na __bilng ng magaaral na magpapatuloy __bilng ng magaaral na magpapatuloy __bilng ng magaaral na magpapatuloy pa __bilng ng magaaral na magpapatuloy pa __bilng ng magaaral na magpapatuloy pa
magpapatuloy sa remediation pa ng karagdagang pagsasanay sa pa ng karagdagang pagsasanay sa ng karagdagang pagsasanay sa ng karagdagang pagsasanay sa remediation ng karagdagang pagsasanay sa
remediation remediation remediation remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin:
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong? __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon
__Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain
__ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL
__Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga
__Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture
__I –Search __I –Search __I –Search __I –Search __I –Search
__Discussion __Discussion __Discussion __Discussion __Discussion
__Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share
__Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama
__Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method
__Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method
F. Anong suliranin ang aking naranasan na Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan:
nasolusyunan sa tulong ng aking punungguro __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong kagamitang __Kakulangan sa makabagong kagamitang __Kakulangan sa makabagong kagamitang
at superbisor? kagamitang panturo. kagamitang panturo. panturo. panturo. panturo.
__Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga bata. __Di-magandang pag-uugali ng mga bata. __Di-magandang pag-uugali ng mga bata.
bata. bata. __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata
__Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata
__Kakulangan sa Kahandaan ng mga __Kakulangan sa Kahandaan ng mga lalo na sa pagbabasa. lalo na sa pagbabasa. lalo na sa pagbabasa.
bata lalo na sa pagbabasa. bata lalo na sa pagbabasa. __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng
__Kakulangan ng guro sa kaalaman __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng makabagong teknolohiya makabagong teknolohiya makabagong teknolohiya
ng makabagong teknolohiya makabagong teknolohiya __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan
__Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan

G. Anong kagamitan ang aking nadibuho na Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation
nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro? __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book
__Tarpapel __Tarpapel __Tarpapel __Tarpapel __Tarpapel
__Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material

Inihanda ni: Sinuri:

Guro Dalubguro II

Binigyang pansin:

Punong-guro IV

“MAGBABAGO NA SI BUBOY”
( May Akda : ROMELA M. NAVARRO )

Aw ! Aw ! Aw ! Galit na galit si Bantay sa usok na pumapaitaas. Sinunog ni Buboy ang mga basurang iniutos sa kaniya ng nanay . Ang sabi ng nanay ay itapon sa compost pit ang mga tirang
pagkain at mga balat ng gulay at prutas. Binigyan din siya nito ng isang sako at binilinan siyang doon ilagay ang mga bote, plastik at mga lata. Ngunit gustong–gusto ni Buboy ang magkaskas ng
posporo at gustong-gusto rin niyang pinagmamasdan ang mga basura habang nasusunog ang mga ito. Splashh! Napalingon si Buboy sa pinagmulan ng sinaboy na tubig. Naku! Buboy mabuti na
lamang at natanaw kaagad kita, hindi ba’t bawal na ang pagsusunog ng basura? Ilang beses na natin itong tinalakay sa paaralan at ilan beses ko na rin itong ipinaalala sa iyo? Malumanay na
pagpapaliwanag ni Karlo sa kaibigan. “Maluwag naman ang aming bakuran kaya hindi naman lumalabas ang usok”, pangangatwiran pa ni Buboy. “May batas na sa pagsusunog ng basura,
lumiban ka kasi ng ipinaliwanag ito ng ating guro noon”, mabilis na sagot ni Karlo sa kaibigan. Magkapit-bahay sina Buboy at Karlo. Magkamag-aral din sila magmula ng sila ay tumuntong sa
paaralan, dahil dito ay naging matalik na magkaibigan sila. May mga ginagawa si Buboy na si Karlo lamang ang nakakaalam bilang kanyang matalik na kaibigan.
Alam niyang si Buboy ang nagtapon ng mga kalat sa kanal sa harap ng bahay ni Aling Cora. Galit na galit ang Ale noon, pinilit niya si Buboy na kumuha ng pandakot at walis at alisin ang
itinapon sa kanal. Nang minsan naman ay isiniksik nito ang plastik ng pinagkainan sa ilalim ng upuan, dali-dali niya itong kinuha at pinilit itong itapon sa basurahan. Itinapon naman nito sa
basurahang may nakasulat na nabubulok kaya siya na ang naglipat ng plastik sa basurahang may nakasulat na di- nabubulok. Nalulungkot si Karlo sa pag-uugaling ito ng kaibigan, mabait naman
kasi at masipag si Buboy. Ano kayang pangyayari ang magtuturo ng aral dito? “ Aray ko! nanay! nanay! Dinig sa buong paligid ang hiyaw ni Alena, nakababatang kapatid ni Buboy. Dali-daling
naglapitan ang nanay at tatay nila kay Alena. Kami rin ay patakbong lumapit. Namutla si Buboy ng makita ang malakas na daloy ng dugo sa paa ng kapatid. Natapakan ni Alena ang nakabuklat na
lata na nalaglag mula sa mga basurang ipinatatapon ng nanay. Malaki ang sugat at kinailangang tahiin sa ospital. Umiiyak si Buboy na tumingin sa akin, nabasa ko sa kaniyang mga mata ang
matinding pagsisisi na alam kong naganap na ang malaking pagbabago sa aking matalik na kaibigan.

“May Magagawa Tayo”


(May Akda : ROMELA M. NAVARRO)

Naririnig mo ba ang iyak ng ating Inang Kalikasan?


Mga impit na hikbi, mga daing ng dalamhati.
Kailan tayo kikilos, kailan tayo magsisimula?
Disiplinang kanyang hingi, kailan natin isusukli?

Ibinigay na lahat sa atin, ibinuhos ang biyaya.


Lahat ng ating kailangan magmula pa noong simula.
Anong ipinalit sa nakamit na pagpapala?
Inihagis, itinapon, ikinalat na mga basura.

Mahal kong mga magulang, mga kasapi sa tahanan.


Panahon man ng pandemya, tayo ay magtulungan.
Ating muling pangitiin ang ating Inang Kalikasan .
May magagawa po tayo, disiplina ang kailangan.

You might also like