You are on page 1of 24

Prepared by:

JUNELYNE BAGUINON
Lesson Plans for Multigrade Classes SANCHEZ MIRA DISTRICT
Grades 3 and 4
Learning Area: Araling Panlipunan Quarter: 4 Week: 7
Grade Grade 3 Grade 4
Pamantayang Naipamamalas ang pang-unawa sa mga gawaing pangkabuhayan Naipamamalas ng mag-aaral ang pang-unawa at pagpapahalaga sa kanyang mga
Pangnilalaman at bahaging ginagampanan ng pamahalaan at ang mga kasapi nito, karapatan at tungkulin bilang mamamayang Pilipino.
The learner mga pinuno at iba pang naglilingkod tungo sa pagkakaisa,
demonstrates kaayusan at kaunlaran ng mga lalawigan sa kinabibilangang
understanding of rehiyon.
Pamantayan sa Nakapagpapakita ng aktibong pakikilahok sa mga gawaing Nakikilahok sa mga gawaing pansibiko na nagpapakita ng pagganap sa kanyang
Pagganap panlalawigan tungo sa ikakaunlad ng mga lalawigan sa tungkulin bilang mamamayan ng bansa at pagsasabuhay ng kanyang karapatan.
The learner kinabibilangang rehiyon.
Mga Kasanayan sa  Naipapaliwanag ang kahalagahan ng pagkakaroon ng  Naipapaliwanag kung paano nakatutulong sapag-unlad at pagsulong ng bansa
Pagkatuto pamahalaan sa bawat lalawigan sa kinabibilangang rehiyon. ang pagpapaunlad sa sariling kakayahan at kasanayan.
AP3EAP-IVg-13 AP4KPB-Ivf-g-5

 Naipapaliwanag ang dahilan ng paglilingkod ng pamahalaan sa  Naibibigay ang kahulugan at katangian ng pagiging produktong mamamayan.
bawat lalawigan sa kinabibilangang rehiyon. AP4KPB-Ivf-g-5
(AP3EAP-IVg-14)
Unang Araw
Layunin ng Aralin Naipapaliwanag ang kahalagahan ng pagkakaroon ng pamahalaan Maipapaliwanag kung paano nakatutulong sa pag-unlad ng bansa ang
sa bawat lalawigan sa kinabibilangang rehiyon. pagpapaunlad ng sariling kakayahan at kasanayan.
Paksang Aralin Kahalagahan ng Pamahalaan sa Bawat Lalawigan sa Pagpapaunlad ng Sarili, Pagpapaunlad ng Bayan
Kinabibilangang Rehiyon
Kagamitang BOW for Multigrade Teaching-Araling Panlipunan for Grade III- BOW for Multigrade Teaching-Araling Panlipunan for Grade III-IV, 2016
Panturo IV, 2016 Araling Panlipunan 4 (Kagamitan ng Guro/ Tagalog, 2015,
Kaunlaran 3 p 124-125, p.
Araling Panlipunan 3 (Kagamitan ng Guro/ Tagalog, 2015, p Araling Panlipunan 4 (Kagamitan ng Mag-aaral) 2015,p.
Araling Panlipunan 3 (Kagamitan ng Mag-aaral) 2015,p
Pamamaraan Grouping Structures (tick boxes):

Use these letter  Whole Class  Ability Groups


icons to show Describe the parts of the lesson (for example the introduction), where you  Friendship Groups
methodology and may address all grade levels as one group.  Other (specify)
assessment  Mixed Ability Groups  Combination of Structures
activities.  Grade Groups

Direct Teaching
Group Work 1. Pasagutan ang puzzle .Ipahanap sa mga bata ang mga salita na kaugnay ng mga naibigay ng pamahalaan sa mga mamamayan. Ipasulat ang
Independent mga nahanap na salita sa pisara.Gamitin ang puzzle sa Appendix 1.
(Appendix 1,Araw 1,Baitang 3)
Learning
Assessment 2. Magkaroon ng brainstorming tungkol sa mga nahanap na salita.

 Ano ang kaugnayan ng mga salitang inyong nakita sa pagkakaroon ng pamahalaan sa lalawigan?

DT GW
Ipabasa sa mga bata ang tulang “Pamahalaan ay Mahalaga” ni
Godfrey D. Rustaquio. Pumili ng kapareha . Gumawa ng komik istrip na nagpapakita ng
(Appendix 2, Araw 1,Baitang 3) pagappaunlad sa sariling kakayahan. (Appendix 3,Araw 1,Baitang 4

 Bakit mayroon tayong pamahalaan?


 Ano ang tungkulin ng pamahalaan para sa
mamamayan?

 Mahalaga ba ang mga paglilingkod na ibinibigay
ng pamahalaan sa mamamayan?Ano ang
maaaring implikasyon nito sa kaunlaran?
 Kung wala ang pamahalaan, ano kaya ang
pwedeng mangyari sa mga mamamasyal at sa
bayan o lalawigan?
 Ano-ano kaya ang maibigay ng pamahalaan sa
mga mamamayan?
IL DT

Magpasulat ng isang sanaysay na may limang pangungusap Ipabasa ang tula sa Apendiks 5.
tungkol sa kahalagahan ng pagkakaroon ng pamahalaan sa (Appendix 5,Day 1,Baitang 4)
lalawigan. Lagumin ang talakayan sa isang hamon na kung naisip na ni Rizal ito ilang daang
(Gumamit ng Rubrik sa pag-iskor sa Apendiks 4) taon na ang nakalilipas, hindi ba’t dapat na ginagawa na natin ito matagal na-ang
magpahusay at ialay ang galing para sa kapakanan ng bayan.
(Appendix 4,Day 1,Baitang 3)

GW IL/A

Ano ang kahalagahan ng pamahalaan sa bawat lalawigan?Ano ang Lagyan ng bituin ang mga pahayag na nakatutulong sa pag-unlad ng sarili o
epekto sa pamumuhay ng mga tao kapag ang pamahalaan ng ng bansa. Isulat ang sagot sa notbuk.
lalawigan ay tutmutugon sa panganngailangan nito?Ano naman (Appendix 7, Araw 1, Baitang 4)
ang epekto kapag ang pamahalaan ay hindi ntumutugon sa Apendiks 4 Araw 1 Baitang 3
pangangailangan ng bmga tao? Gamitin ang mga kahon sa
Apendiks 6.
(Appendix 6,Araw 1,Baitang 3
Mga Tala
Pagninilay
Ikalawang Araw
Layunin ng Aralin Nakasusulat ng maikling sanaysay tungkol sa kahalagahan ng Naibibigay ang kahulugan at kataangian ng pagiging produktibong mamamayan
pagkakaroon ng pamahalaan sa bawat lalawigan na
kinabibilangang rehiyon.
Paksang Aralin Kahalagahan ng Pamahalaan sa Bawat Lalawigan sa Mga Katangian ng Produktibong Mamamayan
Kinabibilangang Rehiyon
Kagamitang BOW for Multigrade Teaching-Araling Panlipunan for Grade III- BOW for Multigrade Teaching-Araling Panlipunan for Grade III-IV, 2016
Panturo IV, 2016 Kaunlaran 3 p 124-125,
Kaunlaran 3 p 124-125, Araling Panlipunan 3 (Kagamitan ng Guro/ Tagalog, 2015, p173-175
Araling Panlipunan 3 (Kagamitan ng Guro/ Tagalog, 2015, p Araling Panlipunan 3 (Kagamitan ng Mag-aaral) 2015,p387
Araling Panlipunan 3 (Kagamitan ng Mag-aaral) 2015,p
Pamamaraan Grouping Structures (tick boxes):

Use these letter  Whole Class  Ability Groups


icons to show Describe the parts of the lesson (for example the introduction), where you  Friendship Groups
methodology and may address all grade levels as one group.  Other (specify)
assessment  Mixed Ability Groups  Combination of Structures
activities.  Grade Groups

Direct Teaching
Group Work Ano- ano ang mga proyektong ipinapatupad sa inyong lalawigan o bayan?
Independent
Paano ipinapatupad ang mga proyekto sa inyong lalawigan? bayan?
Learning
Assessment Ano ang nagagawa nito sa mga kasapi ng lalawigan?bayan?

DT GW

Ipabasa ulit ang tulang Pamahalaan ay mahalaga sa Apendiks 2. Pangkatin ang mga mag-aaral sa apat na pangkat.
Ano –ano ang naibibigay ng pamahalaan sa mga mamayan? Unang Pangkat- mamayang may Magandang saloobin sa Paggawa ( Magsagawa
Kung wala ang pamahalaan, ano kaya ang pwedeng mangyari sa ng dula-dulaan) Rubric sa dula-dulaan (Appendix 8, Araw2, Baitang 4)
mamamayan at sa bayan o lalawigan? Ikalawang pangkat-May pakikipagkapuwa
( sa pamamagitan ng Circle Map, Itala ang mga paraan ng pakikipagkapwa.
Ipaunawa sa mga bata na ang lalawigan ay may pamahalaan na (Appendix 9,Araw 2,Baitang 4)
tumutugon sa mga pangangailangan ng mga kasapi nito. Isa-isahin Ikatlong-pangkat-Pumapasok sa takdang Oras
ulit ang mga kahalagaan ng pagkakaroon ng pamahalaan. ( Ipaliwanag kung paano nakatutulong sa kaunlaran ng bansa ang pagpasok sa
takdang oras.
Ikaapat na Pangkat- Malakas at Malusog na Pangangatawan
(Ipaguhit ang halimbawa ng may malakas at malulusog na pangangatawan.
Sumulat ng paliwanag ukol dito.

Ipaulat sa klase ang gawa ng mag-aaral.

IL DT
Gumawa ng poster tungkol sa pagpapahalaga sa pamahalaang Sino ang produktibong mamamayan?
kinabibilangan. Anu-ano ang katangian ng produktibong mamamayan?
Rubriks sa Apendiks 10,Araw2,Bilang 3

GW IL

Pangkatin ang klase sa tatlo. Sa pamamagitan ng dula-dulaan Gawain A. Lagyan ng tsek(/) ang bilang na naglalarawan ng isang produktibong
ipakita ang mga paraan ng pagpapahalaga sa pamahalaang mamamayan at ekis(x) kung hindi. Gawin ito sa notbuk
kinabibilangan. Gawain B. Isulat sa notbuk kung anong katangian ng produktibong mamamayan
(Apendiks 11,Araw 2,Baitang3 ) ang tinutukoy sa bawat bilang.(Apendiks 12,Araw 2,Baitang 4)

Mga Tala
Pagninilay
Ikatlong Araw
Layunin ng Aralin Naisa-isa ang mga paglilingkod ng pamahalaan ng mga lalawigan Naibibigay ang kahulugan at kataangian ng pagiging produktibong mamamayan.
sa mga kasapi nito.
Paksang Aralin Paglilingkod ng Pamahalaan sa mga Lalawigan ng Mga Katangian ng Produktibong Mamamayan
Kinabibilangang Rehiyon.
Kagamitang BOW for Multigrade Teaching-Araling Panlipunan for Grade III- BOW for Multigrade Teaching-Araling Panlipunan for Grade III-IV, 2016
Panturo IV, 2016 Araling Panlipunan 3 (Kagamitan ng Guro/ Tagalog, 2015, p230-239
Araling Panlipunan 3 (Kagamitan ng Guro/ Tagalog, 2015, p230- Araling Panlipunan 3 (Kagamitan ng Mag-aaral) 2015,p456-463
239
Araling Panlipunan 3 (Kagamitan ng Mag-aaral) 2015,p456-463
Pamamaraan Grouping Structures (tick boxes):

Use these letter  Whole Class  Ability Groups


icons to show Describe the parts of the lesson (for example the introduction), where you  Friendship Groups
methodology and may address all grade levels as one group.  Other (specify)
assessment  Mixed Ability Groups  Combination of Structures
activities.  Grade Groups

DT Direct Teaching
Mahalaga ba ang pagkakaroon ng pamahalaan sa bawat lalawigan?
GW Group Work
IL Independent
Magbigay ng mga kaisipan na nagsasabi ng kahalagahan ng pagkakaroon ng pamahalaan sa bawat lalawigan?
Learning
A Assessment

DT IL

Kopyahin ang tsart sa notbuk. Lagyan ng tsek ang kolumn kung kailan mo
1.Magpapakita ng mga larawan ng iba’t-ibang ginagawaa ang mga katangiang nabanggit.
paglilingkod ng pamahalaan. (Apendiks 14,Araw 3,Baitang 4)
(Apendiks 13,Araw 3,Baitang 3)
Itanong:
 Ano ang ipinakikita ng bawat larawan?
 Ano ang tawag natin sa mga ito?
 Sino ang nagbibigay ng mga paglilingkod na ito
sa ating mamamayan?

1. Iprisinta sa mga bata ang mga paglilingkod mula sa


pamahalaan.

 . Ano ang mga paglilingkod ng pamahalaan?


 Anong mga pangangailangan ang tinutugunan ng
paglilingkod na ito?

GW DT

Punan ang Graphic Organizer sa Appendix 15, Araw 3, Baitang 3 Ano ang produktibong mamamayan?
Ano-ano ang mga katangian ng produktibong mamamayan?
Ang produktibong mamamayan ay nakatutulong at kapaki-pakinabang sa
kaniyang tahanan,pamayanan,at bansa.
Ang pagiging produktibong mamamayan ay paraan ng pagtulong at pakikiisa sa
pag-unlad sa bansa.

IL GW
Panuto: Isulat ang uri ng paglilingkod na tinatanggap ng Pangkatin ang mga bata sa tatlo.Magpakita sila ng awit o rap na kinagigiliwan
pamayanan mula sa pamahalaan . Piliin sa loob ng kahon ang ng maraming Filipino.
tamang sagot sa sagutang papel.(Apendiks 16,Araw 3,Baitang 3) Gamitin ang rubric sa Appendix 17.
( Appendix 17,Araw 3,Baitang 4)

Mga Tala
Pagninilay

Prepared by: Checked: Validate by:

JUNELYNE A. BAGUINON MARITES S. LINGAN Ph.D. JOSE M. MATAMMU Ph.D


T-III District Supervisor EPS/Filipino/MG
Appendix 1, Araw 1,Baitang 3

T K A P R O T E K S Y O N E N
G A S G U W F E U 0 P S E A S
K L Q R G U I P D K V N E J Y
L A P A G L I L I N G K O D F
D Y E H X O Z H N U L O P D V
P A N G A N G A I L A N G A N
G A D H R D W I D A L C R N D
N N D H E U O O E X H T A H H
A U H E S E G U R I D A D H L

Mga Clue:

1. Anong K ang tinatamasa ng mga tao upang sila ay maging malaya.

2.Anong P ang ibinibigay ng pamahalaan sa mga tao upang matugunan


ang kanilang pangangailangan.

3. Anong P ang ibinibigay ng pamahalaan sa mga tao upang


maipagtanggol sila sa mga criminal

4.Anong S ang inbinibigay ng pamahalaan sa mga tao upang maging


panatag ang kanilang kalooban.

5. Anong P ang araw-araw na kailangan ng mga tao sa kanilang


pamumuhay.

Appendix 2, Araw 1, Baitang 3


Pamahalaan ay Mahalaga

Ang pamaha,timon ang katulad


Kung wala ito’y saan mapapadpad
Anong direkyon ang mamamayan
Sino ang gagabay,tao’y hiwa-hiwalay

Ang pamahalaan na siyang namumuno


Sa lahat ng sulok,sa lahat ng dako
Siyang mangunguna sa mga programa
Sa pag-unlad at pagkalinga

Ang taumbayan ang tatamasa


Ng paglilingkod at ginhawa
Tulad ng edukasyon, kalusugan at proteksyon
Seguridad, kalayaan at iba pa

Pamahalaan din ang nangangalaga


Sa kapakanan ng bata man o matanda
Kabuhayan ay pinagaganda
Mula sa tulong teknikal at imprastraktura

Kung mawawala ang pamahalaan


Paano kaya taumbayan
Upang pangalagaan ang karapatan
At pag-unlad ng bayan ay makamtan

Apendiks 3, Araw 3, Grado 4

Rubric para sa Comic Strip


Pamantayan Pinakamahusay Mahusay-husay Mahusay
Malinaw at Hindi gaanong Parehong may
Kahalagahan ng makabuluhan ang naiparaating ang kalabuan ang
Diwang Nais diwang nais diwa pati na ang diwa at layunin
Iparating iparating layunin ng ng komiks
komiks
Katumpakan ng Angkop ang Hindi gaanong Limitado ang
Paglalahad salitang ginamit sa angkop ang mga salita at daloy ng
diyalogo pati na ang salitang ginamit diwa
daloy ng diwa pati na ang daloy
ng diwa
Kakintalan ng Wasto at kawili-wili Hindi gaanong Hindi maunawaan
Guhit ang guhit wasto at kawil-
wili ang guhit

Puntos- Kahulugan

12-15- Pinakamahusay

8-11 - Mahusay-husay

5-7 - Mahusay

Appendix 4, Araw 1, Baitang 3

Rubriks sa Paggawa ng Talata

Panuto: Lagyan ng tsek (/) ang angkop na hanay.

Napakahusay Mahusay Nangangailangan pa


Kraytirya (3) (2) ng Kasanayan
(1)
Nilalaman Napakahusay ng Mahusay ang Maligoy ang
pagkabuo ng talata. pagkabuo ng talata.Nakalilito at
Malawak at marami talaata. Malinaw hindi tiyak ang mga
ang mga at tiyak ang mga impormasyon.
impormasyon. impormasyon at
paliwanag.

Pagtatalakay Masusi ang pagtata- May ilang tiyak Hindi natalakay ang
kay ng mga paksa na pagtalakaay sa paksa.
paksa.

May mahusay na May Malabo ang


Organisasyon organisasyon at pokus organisasyon. organisasyonkung
sa paksa mayroon man.

Paglalahad Angkop ang mga Karamihan sa Hindi gumamit ng


salita at pangungu-sap mga salita at tiyak na salitang
sa paksa. pangungusap ay angkop at mga
angkop sa paksa. pangungusap at paksa.

Puntos Kahulugan
10-12 Napakahusay
7-9 Mahusay
4-6 Nangangailangan pa ng kasanayan

Apendiks 5, Araw 3 ,Grado 4

Sa Kabataaang Pilipino

Jose Rizal

Itaas ang iyong noong aliwalas Ikaw na ang diwa’y


makapangyarihan
ngayon, Kabataan ng akig pangarap! Matigas na bato’y mabigyang-buhay
ang aking talino na tanging liwanag mapagbabago mo alaalang taglay
ay pagitawin mo,Pag-asa ng Bukas! Sa iyo’y nagiging walang kamatayan.

Ikaw ay lumitaw,O Katalinuhan Ikaw,na may diwang inibig ni apeles


Magiting na diwang puno ng isipan sa wika inamo ni pebong kay rikit
Mga puso nami’y sa iyo’y naghihintay sa isang kaputol na lonang maliit
At dalhin mo roon at kaitaasan. Ginuhit ang ganda at kulay ng langit

Bumaba kang taglay ang kagiliw-giliw Humayo ka ngayon, papagningasin


mo
Ng mga silahis ng agham at sining ang alab ng iyong isip at talino
Mga Kabataan, hayo na’t laguhin maganda mong ngala’y ikalat sa
mundo
Ang gapos ng iyong diwa at damdamin at ipagsigawan ang dangal ng tao.

Masdan ang putong na lubhang makinang Araw na dakila ng ligaya’t galak


sa gitna ng dilim ay matitigan
Maalam na kamay, may dakilang alay magsaya ka ngayon, mutyang
Pilipinas
Sa nagdurusa mong baying minamahal purihin ang baying sa iyo’y lumingap
Ikaw na may bagwis Ng pakpak na nais at siyang mag-akay sa mabuting
palad.
kagyat na lumipad sa tuktok ng langit
paghanapin mo ang malambing na tinig
doon sa olimpo’y pawing nagsisikap.

Ikaw na ang himig ay lalong mairog


Tulad ni Pilomel na sa luha’y gamut
at mabisang lunas sa dusa’t himuntok
ng puso at diwang sakbibi ng lungkot
Appendix 6,Araw 1, Baitang 3

Iguhit ang kaibhan sa angkop na kahon.

Unang pangkat- Epekto sa Kalikasan ng Lalawigan

Pamahalaan na Tumutugon sa Pamahalaan na Hindi Tumutugon sa


Pangangailangan Pangangailangan

Ikalawang pangkat- Epekto sa Kapayapaan ng Lalawigan

Pamahalaan na Tumutugon sa Pamahalaan na Hindi Tumutugon sa


Pangangailangan Pangangailangan

Ikatlong pangkat- Epekto sa Kalusugan ng mga Tao

Pamahalaan na Tumutugon sa Pamahalaan na Hindi Tumutugon sa


Pangangailangan Pangangailangan
Apendiks 7, Araw 3 , Baitang 4

Lagyan ng bituin ang mga pahayag na nakatutulong sa pag-uunlad ng


sarili o ng bansa.

1. Nagsasanay nang mabuti si Mikaela sa paglangoy upang makasali sa


pambansang koponan.
2. Madalang mamamsyal sa parke si Lara dahil tumutulong siya sa tindahan
ng kaniyang tiyahin.
3. Mahilig magkumpuni ng mga sirang kagamitan si Mang Lito.
4. Bata pa lamang si Inso ay sakitin na.
5. Mahilig makipaghuntahan si aling Selya . Pati paghahanda ng panang
halian ay nalilimutan niya.
6. Kahit kailn di nabisita ni jing ang silid-aklatan sa kanilang paaralan.
7. Lagging huli sa pulong si Cristina.
8. Mahilig sumabad si Liza sa usapan at hindi sinusuri ang binibitawan
niyang mga salita.
9. Binibili agad ni Raymond kung ano ang maibigan niya.
10.Mahilig si Lucia sa imported na mga gamit.
Appendix 8, Araw 2, Grado 4

Rubric sa Pagsasadula

Katangi-tangi Mahusay Kailangan pa ng Dagdag


na Pagsasanay
Napakahusay ang Mahusay ang pagbigkas Mahina ang pagbigkas ng
pagbigkas ng dayalog ng dayalog nang may dayalog,hindi angkop ang
nang may angkop na angkop na lakas ng boses lakas ng boses.
lakas ng boses.

Ang kios ng katawan at Ang kilos ng katawan at Ang kilos ng katawan at


ekspresiyon sa mukha ay ekspresyon sa mukha ay ekspresiyon sa mukha ay
lubos na nakatulong sa nakatulong sa hindi nakatulong sa
pagpapahayag ng pagpapahayag ng pagpapahayang
damdamin ng dayalog damdamin ng dayalog. damdamin ng dayalog
Gumamit ng maraming Gumamit ng sapat na Hindi gumamit ng
materyales para sa materyales para materyales para sa
ikagaganda ng dula- maitanghal ang dula- ikagaganda ng dula-
dulaan . dulaan. dulaan.
Lubhang malinaw na Malinaw na naipahayag Hindi malinaw na
naipahayag ang mensahe ang mensahe ng dula- naipahayag ang mensahe
ng dula-dulaan. dulaan. ng dula-dulaan.
Wasto ang lahat ng datos May ilang mali sa datos Maraming mali sa mga
at impormasyong at impormasyong datos at impormasyong
ipinarating ng dula. ipinarating ng dula. ipinarating ng dula.

Puntos Kahulugan

12-15 - Katangi-tangi

8-11 Mahusay

5-7 Kailangan pa ng dagdag na pagsasanay


Appendix 9, Araw 2, Grado 4

Ikalawang Pangkat – Sa pamamagitan ng circle map, itala ang mga paraan ng


pakikipagkapuwa.
Appendix 10, Araw 2, Baitang

Rubriks sa Paggawa ng Poster

Napakahusay Mahusay Nangangailangan


Pamantayan (3) (2) pa ng Kasanayan
(1)

Malinaw na Hindi gaanong Malabo ang


Paglalahad nailahad ang malinaw ang mensahe.
mensahe. mensahe.

Kawastuan Wasto ang May isa o Mali ang


detalye ng dalawang mali mensahe.
mensahe. ang detalye ng
mensahe.

Kompleto ang May kulang sa Maraming kulang


Kompleto detalye ng detalye ng sa detalye ng
mensahe. mensahe. mensahe.

Pagkakagawa Napakamasining Masining ang Magulo ang


ang pagkakagawa. pagkakagawa.
pagkakagawa.

Hikayat Lubhang Nakahihikayat Hindi


nakahihikayat ang mensahe. nakakahikayat
ang mensahe. ang mensahe.

Puntos Kahulugan

10-12 Napakahusay

7-9 Mahusay

4-6 Nangangailangan pa ng dagdag kasanayan

Appendix 11, Araw 1, Baitang 3

Rubric sa Pagsasadula

Katangi-tangi Mahusay Kailangan pa ng Dagdag


na Pagsasanay
Napakahusay ang Mahusay ang pagbigkas Mahina ang pagbigkas ng
pagbigkas ng dayalog ng dayalog nang may dayalog,hindi angkop ang
nang may angkop na angkop na lakas ng boses lakas ng boses.
lakas ng boses.

Ang kios ng katawan at Ang kilos ng katawan at Ang kilos ng katawan at


ekspresiyon sa mukha ay ekspresyon sa mukha ay ekspresiyon sa mukha ay
lubos na nakatulong sa nakatulong sa hindi nakatulong sa
pagpapahayag ng pagpapahayag ng pagpapahayang
damdamin ng dayalog damdamin ng dayalog. damdamin ng dayalog
Gumamit ng maraming Gumamit ng sapat na Hindi gumamit ng
materyales para sa materyales para materyales para sa
ikagaganda ng dula- maitanghal ang dula- ikagaganda ng dula-
dulaan . dulaan. dulaan.
Lubhang malinaw na Malinaw na naipahayag Hindi malinaw na
naipahayag ang mensahe ang mensahe ng dula- naipahayag ang mensahe
ng dula-dulaan. dulaan. ng dula-dulaan.
Wasto ang lahat ng datos May ilang mali sa datos Maraming mali sa mga
at impormasyong at impormasyong datos at impormasyong
ipinarating ng dula. ipinarating ng dula. ipinarating ng dula.

Puntos Kahulugan

12-15 - Katangi-tangi

8-11 Mahusay

5-7 Kailangan pa ng dagdag na pagsasanay

Apendiks 12, Araw 2 ,Baitang 4

Lagyan ng tsek (/) ang bilang na naglalarawan ng isang produktibong


mamamayan at ekis(x) kung hindi. Gawin ito sa notbuk.

1. Nag-aaral nang mabuti.


2. Ginagawa o tumutulong sa gawaing iniatang sa kaniya.
3. Nakikiiisa sa mga programa sa barangay gaya ng paglilinis ng harapan ng
bahay.
4. Sinusuri kung may sira ang mga gripo.
5. Bumibili ng mga gamit na yari sa bansa gaya ng sapatos, kakanin, at mga
palamuti.
6. Laging nasa takdang oras si Nelson sa pagpasok sa trabaho para matapos
niya ang lahat ng Gawain.
7. Si well ay lagging kumakain ng hotdog.
8. Nagpatala si Marie sa Technical Education and Skills Development
Authority upang mapabuti pa ang kaniyang kaalaman sa pagguhit.
9. Hayaang nakabukas ang gripo habang naghuhugas ng pinggan o iba pang
gamit.
10.Laging nililinis ni Elzon ang mga nabili niyang mga gadget para hindi agad
masira.

Apendiks 13, Araw 3, Baitang 3


Appendix 14, Araw 3 ,Baitang 4

Kopyahin ang tsart sa notbuk. Lagyan ng tsek ang kolum kung kalian ginagawa
ang mga katangiang nabanggit.

Mga Katangian ng Produktibong Palagi Minsan Hindi


Mamamayan
1. May tamang saloobin sa paggawa.
2. May kasanayan sa paggawa
3. Pagiging malusog
4. Pagiging malusog
5. Tinatangkilik ang mga kalakal at
paglilingkod
6. Wastong paggamit ng mga kalakal
at paglilingkod
7. Wasto ang paggamit ng enerhiya
8. Pagpapaunlad ng kasanayan sa
paggawa
9. Pagre-recycle ng mga bagay na
patapon na
10.Nag-aaral nang mabuti.

Appendix 15, Araw 3, Baitang 3

Pangkat Gawain

Dahilan ng Paglilingkod Serbisyo ng Pamahalaan

Serbisyong pangkapaayapaan

Serbisyong pangedukasyon

Serbisyong pangkalusugan

Serbisyong imprastruktura at
komunikasyon

Serbisyong seguridad sa pagkain


Apendiks 16, Araw 3 ,Baitang 3

Panuto: Isulat ang uri ng paglilingkod na tinatanggap ng pamayanan mula sa


pamahalaan . Piliin sa loob ng kahon ang tamang sagot sa sagutang papel

serbisyong pangkabuhayan serbisyong pangkabuhayan

serbisyong edukasyon paglilingkod panlipunan

serbisyong sa buhay at ari-arian tulong teknikal

_______1. Pagpapatayo ng mga paaralan at pagbibigay ng scholarship.

_______2. Libreng bakuna paraa sa mga sanggol.

_______3. Pag-aayos ng mga sirang kasangkapan ng mga technician.

_______4. Pagpapautang ng puhunan upang makapagpatayo ng maliit na


negosyo.

_______5. Paghuli ng mga may kapangyarihan na gumagawa nang masama.


Appendix 17,Araw 3, Baitang 4

Katangi-tangi Mahusay Nangangailangan pa


Pamantayan (3) (2) ng Dagdag na
Kasanayan
(1)

Angkop na angkop Angkop ang tema Hindi angkop ang


Kaangkupan ang tema sa himig ng sa himig ng awit o tema sa himig ng awit
awit o rap. rap. o rap.

Pagpaparating ng Lubos na maliwanag Maliwanag ang Malabo ang


Mensahe ang mensaheng nais mensaheng nais mensaheng nais
iparating ng awit o iparating ng awit o iparating ng awit o
rap. rap. rap.

Lubhang Makabuluhan ang Walang kabuluhan


Kabuluhan makabuluhan nais mensaheng nais ang mensaheng nais
iparating ng awit o iparating ng awit o iparating ng awit o
rap. rap. rap.

Kawilihan Lubos na kakaiba at Kakaiba at kawili- Hindi kawili-wili ang


kawili-wili ang wili ang ginawang ginawang awit o rap.
ginawang awit o rap. awit o rap.

Puntos Kahulugan

10-12 Napakahusay

7-9 Mahusay

4-6 Nangangailangan pa ng dagdag kasanayan


Apendiks 8 Araw 3 Baitang 3

Panuto: Isulat ang uri ng paglilingkod na tinatanggap ng pamayanan mula sa


pamahalaan . Piliin sa loob ng kahon ang tamang sagot sa sagutang papel

serbisyong pangkabuhayan serbisyong pangkabuhayan

serbisyong edukasyon paglilingkod panlipunan

serbisyong sa buhay at ari-arian tulong teknikal

_______1. Pagpapatayo ng mga paaralan at pagbibigay ng scholarship.

_______2. Libreng bakuna paraa sa mga sanggol.

_______3. Pag-aayos ng mga sirang kasangkapan ng mga technician.

_______4. Pagpapautang ng puhunan upang makapagpatayo ng maliit na


negosyo.

_______5. Paghuli ng mga may kapangyarihan na gumagawa nang masama.

You might also like