You are on page 1of 7

FILIPINO II

Florante at Laura Ikalimang Linggo Ika-16-20 ng Hulyo Unang Araw


I. Mga Layunin A. Nakakapagsasalaysay ng mga karaniwang nagpapakita ng kagandahang-loob at pagkakaunawaan. B. Nasusuri ang sarili kung bakit gayon ang ipinakikitang ugali at nababatid ang gawaing hindi mabuti. C. Nakapagmumungkahi ng ilang altenatibo sa pagbibigay-payo para harapin ang mga problema. Paksang Aralin Aralin 13 : Si Adolfo Mga Saknong 207-231 Pluma II p. 593-604 III. Mga Pamaraan IV. Mahahalagang Tanong

2012-13

Bakit hindi naging magkaibigan sina Adolfo at Florante, gayong magkababayan naman sila? Ano ang nahalata kay Adolfo ng mga mag-aaral nang dumating ang araw ng pagkakatuwaan kung saan nagkaroon ng samut saring laro ? Kung ikaw si Florante, papayag ka bang mahiwalay sa iyong mga magulang uapang makapag-aral sa maayos at kinikilalang paaralan?.Pangatwiranan. Ipasagot ang Magagawa Natin p.601 C. Pagpapahalaga:

II.

Ang Tunay na Kabutihan ay dapat bukal sa kalooban D. Ebalwasyon: Pagsasagawa ng gawain sa Palawakin Natin p.603 Takdang Aralin: Basahin ang Aralin 14 : Ang Trahedya sa Buhay ni Florante

Mga Karaniwang Gawain: a. Pagdarasal b. Pag-aayos ng mga upuan at pagpupulot ng kalat c. Pagtitisek ng Attendance A. Pagganyak: Pagpapaskil ng sumusunod na kasabihan: Kapag panibugho ang nanahan sa puso, dulot nitoy palagiang pagkabigo

Ikalawang Araw
I. Mga Layunin

Hihingiin ang paliwanag ng mga mag-aaral tungkol sa ipinaskil na mga salita. At mula sa mga paliwanag nila ay bubuksan ang pagtalakay sa aralin.

A. Nailalahad ang mga tagubilin ng guro kay Florante. B. Natatalakay kung paano maaring ipakita ang pagiging masunurin ang mga pangunahing tauhan . C. Nagagawang positibo ang mga larawang nagpapakita ng paglabag sa ipinapayo ng mga nakatatanda sa pamamagitan ng pagtatanghal ng isang talkshow II. Paksang Aralin Aralin 14: Trahedya sa Buhay ni Florante Mga Saknong 232- 256 Pluma II p. 605-615
Page 1

B.

Paglinang sa Aralin

Pagpapabasa sa Aralin 13: Si Konde Adolfo

Banghay-Aralin sa Filipino II: Florante at Laura; 1st Quarter

FILIPINO II
III. Pamaraan Mga Karaniwang Gawain a. Pagdarasal b. Pagsasaayos ng mga upuan at pagpupulot ng kalat c. Pagtitsek ng Attendance A. Pagganyak Pagpapaskil ng sumusunod na kasabihan Sa pagharap sa trahedya ng buhay, huwag hayaang igupo tayo ng lumbay, bgakus pagasa at pananampalataya ay panghawakan,dahil ang lahat ng ito ay sadyang malalampasan Hihingiin ang paliwanag ng mga mag-aaral tungkol sa ipinaskil na mga salita. At mula sa mga paliwanag nila ay bubuksan ang pagtalakay sa aralin. B. Paglinang sa Aralin Pagpapabasa sa Aralin 15 : Trahedya sa Buhay ni Florante Mahahalagang Tanong: Basahing mabuti ang saknong 246. Naniniwala ka ba sa sinsabi ng saknong na ito?,Ipaliwanag ang sagot. Kung ikaw si Menandro, iiwan mo ba ang iyong tiyuhin upang sumama sa iyong kaibigan pauwi sa sarling bayan? Pangatwiranan ang sagot. C. Pagpapahalaga Sunmusunod sa payo ng matatanda, upang makaiwas sa kapahamakang maaaring itakda. D. Ebalwasyon: Pagsasagawa ng gawain sa Palawakin Natin p.603 IV. Takdang Aralin II.

2012-13

Sagutin ang tanong sa Journal.

IkatlongAraw
I. Mga Layunin A. Natutukoy kung papaano sa gitna ng kagipitan ay nagbabago ang isang tao. B. Nakapagmumungkahi kung paano ang isang kabataan na hindi pa nakaranas na makihamok sa mabigat na suliranin ay maktutulong sa paglutas at paano inihahanda ang sarili sa mga kaganapang nakaumang sa kanya at sa bayan C. Nakakapagbibigkas ng isang talumpating inihanda sa buong klase. Paksang Aralin Aralin 15 : Paghingi ng Tulong ng Krotona Saknong 257-274 p.616-625 III. Pamaraan

A. Pagganyak

Pagpapaskil ng sumusunod na kasabihan Kapag pagtitiwala ay iginawad sa iyo,huwag sana itong ikalaki ng iyong ulo,bagkus ay pagbutihin ay patunayan,na ikay karapat-dapat na maging huwaran. B. Paglinang sa Aralin Pagpapabasa sa Aralin 15: Paghingi ng tulong ng Krotona Mahahalagang Tanong: Kung ikaw si Florante, susunod ka ba sa ipinag-uutos ng hari gayong alam mong wala kang karanasan sa

Basahin ang Aralin 15: Paghingi ng Tulong ng Krotona p. 616-625

Banghay-Aralin sa Filipino II: Florante at Laura; 1st Quarter

Page 2

FILIPINO II
pakikidigma? Pangatwiranan ang sagot. Sumagot si Aladin kay Florante ng Bihirang balitay magtapat kung magkatotoo may marami ang dagdag. Ipinaliwanag ang tinurang ito ng Moro. Ayon sa hari, karapat-dapat daw si Florante ang magligtas sa Crotona. Bakit?

2012-13

B. Paglinang sa Aralin Pagpapabasa sa Aralin 16: Ang Pagtatagpo nina Florante at Laura Mahahalagang Tanong: Ano ang naramdaman ni Florante nang masilayan sa unang pagkakataon ang kagandahan ni Laura? Ipaliwanag ang sumusunod na taludtod:

C. Pagpapahalaga Balitay dapat maging tapat, upang makinabang ang lahat D. Ebalwasyon Pagsasagawa ng gawain sa Palawakin Natin p.624-625 IV. Takdang-Aralin

Makakapit kaya ang gawang magsukab sa pinakayaman ng langit sa dilag? Kung ano ang taas ng pagkadakila,siya ring lagapak naman kung marapa Naniniwala ka bas a sinabi ni Florante na kakambal ng kagandahan ang pagtataksil? Ipaliwanag ang sagot. Para sa iyo ano ang tunay na kagandahan? C. Pagpapahalaga

Basahin ang Aralin 16: Pagtatagpo nina Florante at Laura

Ikaapat na Araw
I. Mga Layunin Humanga sa Tunay na Kagandahan,At hindi sa panlabas na kaanyuan D. Ebalwasyon Pagsasagawa ng Palawakin Natin p.635 IV. Takdang Aralin

A. Natutukoy ang kasingkahulugan ng mga salita. B. Nasusuri ang mga taong nagtataglay ng tunay na kagandahan na dapat tularan at hangaan. C. Nakapagsasagawa ng isang debate. II. Paksang Aralin Aralin 16: Ang Pagtatagpo nina Florante at Laura Saknong 275-298 Pluma II p.626-636 III. Pamaraan A. Pagganyak Magbigay ng mga taong hinahangaan mo at ibigay kanilang mga dahilan kung bakit mo sila hinahangaan.

Basahin ang Aralin 17: Sa Krotona p.637644; Sagutin ang mga sagot sa journal.

Banghay-Aralin sa Filipino II: Florante at Laura; 1st Quarter

Page 3

FILIPINO II
Florante at Laura Ikaanim na Linggo Ika-23-27 ng Hulyo 2012 Unang Araw
I. Mga Layunin A. Nakapagbabahagi ng ilang masasayang karanasan na ang kasunod ay kalungkutan. B. Nasusuri ang banghay batay sa kaugnayan sa sariling karanasan C. Nakasusulat ng isang balita batay sa binasang akda. II. Paksang Aralin

2012-13

kasunod,makapitong lumbay hanggang sa matapos. C. Pagpapahalaga Ang mundo ay hindi pulos katuwaan,tiyak kasunod nito ay kalungkutan,kaya nararapat lamang na lahat ay paghandaa. D. Ebalwasyon Pagsasagawa ng Palawakin Natin p. 635 IV. Takdang Aralin

Basahin ang Aralin 18: Ang Pagtataksil ni Adolfo p.645-655; Sagutan ang tanong sa journal

Ikalawang Araw
Aralin 17: Sa Krotona Saknong 299-314 p.637-644 Pluma II III. Pamaraan A. Pagganyak Magbigay ng mga pangyayari sa inyong buhay na naranasan niyong maging masaya,subalit kapalit ay agarang kalungkutan. Pagpapasagot sa Simulan Natin p.637; Ipabahagi ang mga kasagutan nila sa klase B. Paglinang sa Aralin Pagpapabasa ng Aralin 17: Sa Krotona p.637-641 Mahahalagang Tanong: Ano ang higit na ikinatuwa ng mga taga-Crotona sa kanilang nalaman tungkol sa binata? Bakit napalitan ng kalungkutan ang pagkikita ng maglolo? Ipaliwanag ang saknong blg.313 Dito naniwala ang bata kong loob Na sa mundoy walang katuwaang lubos,sa minsang ligayay tali nang III. I. Mga Layunin

A. Naibibigay ang punong kaisipan ng binasa sa tulong ng pamagat B. Napag-uusapan kung papaano mapagtatagumpayanan ang isang adhikain C. Naisasagawa ang pagpili ng isang mabuting pinuno. II. Paksang Aralin Aralin 18: Ang Pagtataksil ni Adolfo p.645-655 Pluma II Pamaraan A. Pagganyak Magbigay ng mga salitang maiuugnay sa salitang TAKSIL

Taksil

Banghay-Aralin sa Filipino II: Florante at Laura; 1st Quarter

Page 4

FILIPINO II
B. Paglinang Sa Aralin Pagpapabasa ng Aralin 18: Ang Pagtataksil ni Adolfo p.645-651 Mahahalagang Tanong: Kung ikaw si Florante, ilalabas mo rin bas a piitan si Adolfo sa kabila ng ginawa niyang pagtatangka sa buhay mo noong kayoy bata pa? Sang-ayon ba kayo sa punong kaisipan na nasa aklat?,Magbigay ng ibang punong kaisipan na angkop sa pamagat at ipaliwanag. Ipaliwanag kung bakit mariing hampas ng langit si Adolfo? C. Pagpapahalaga Hindi magtatamong pala, ang mainggitin sa kapwa. D. Ebalwasyon Pagsasagawa ng Gawain ng Palawakin Natin.,p.654-655 IV. Takdang Aralin III. Pamaraan A. Pagganyak

2012-13

Magbigay ng mga salitang maiuugnay sa salitang Pagibig

Pag-ibig

B. Paglinang sa Aralin Pagpapabasa ng Aralin 19: Ang Pagpaparaya ni Aladin.,pp.656-659 Mahahalagang Tanong: Kung ikaw si Aladin, magpaparaya ka ba o ipaglalaban ang iyong pag-ibig? Pangatwiranan. Batay sa inyong pagsusuri, ano ano ang suliranin na nasa banghay? Ano ang solusyon dito? C. Pagpapahalaga Ang tunay na nagmamahal, Nakahandang magparaya. D. Ebalwasyon Pagsasagawa ng Palawakin Pa Natin p.663 IV. Takdang Aralin

Basahin ang Aralin 19: Ang Pagpaparaya ni Aladin.,p.656-663; Sagutin ang tanong sa journal.

Ikatlong Araw
I. Mga Layunin A. Naibibigay ang punong kaisipan sa binasa sa tulong ng pamagat. B. Nasusuri ang banghay batay sa mga suliranin ,solusyon at sariling interpretasyon. C. Nakapagsasagawa ng fliptop hinggil sa pagpaparaya II. Paksang Aralin Aralin 19: Ang Pagpaparaya ni Aladin.,p.656-663 Pluma II

Basahin ang Aralin 20: Ang Pagtatagumpay Laban sa Kasamaan.,p.664-673

Banghay-Aralin sa Filipino II: Florante at Laura; 1st Quarter

Page 5

FILIPINO II
Ikaapat na Araw
I. Mga Layunin D. Ebalwasyon

2012-13

Pagsasagawa ng Palawakin Pa Natin p.673 IV. Takdang Aralin

A. Natutukoy ang mga karanasang nakatutulong sa pagunlad B. Nakapaglalahad ng ilang mga karanasan na nagdala ng tagumpay dahil sa paghihintay nang matagal upang matamo ang layunin, C. Nakapagbibigay ng parangal sa isang taong karapat-dapat. II. Paksang-Aralin Aralin 20: Ang Pagtatagumpay Laban sa Kasamaan Saknong 360-392 pp.664-673. III. Pamaraan

Basahin ang Aralin 21: Ang Pagwawakas,pp.674-683;Sagutan ang mga tanong sa journal

A. Pagganyak Magbigay ng mga napanood niyong pelikula na kung saan, nakapagpapakita ng pananaig ng kabutihan laban sa kasamaan, At ibahagi ito sa klase. B. Paglinang sa Aralin Pagpapabasa ng Aralin 20: Ang Pagtatagumpay Laban sa Kasamaan pp.666670 Mahahalagang Tanong: Ayon sa nagsasalaysay, bakit kinailangan ni Flerida na pumayag na magpakasal sa hari? Kung ikaw si Flerida, gagawin mo rin ba ang pagpayag na pakasal sa sultan upang iligtas ang kasintahan? C. Pagpapahalaga

Nasa paghihintay ang tagumpay ng layuning inaasam

Banghay-Aralin sa Filipino II: Florante at Laura; 1st Quarter

Page 6

FILIPINO II
Florante at Laura Ikapitong Linggo Ika-28 ng Hulyo-03 ng Agosto, 2012 I. Mga Layunin

2012-13

Anong uri ng WAKAS ang ibig mong mangyari, at bakit?

B. Paglinang sa Aralin
Pagpapabasa ng Aralin 21: Ang Pagwawakas; pp.675-676 Mahahalagang Tanong: Ayon kay Laura, ano ang nangyari sa kaharian pagkaalis ni Florante? Paano pinaghandaan ni Adolfo ang pagbabalik ni Florante sa kaharian? Kung ikawa si Laura, ano ang iyong gagawin kung ikaw naman ang pagbabantaan?

A. Nakapaglalahad ang mga tungkulin o maaaring gawin ng kabataan upang mapanatili ang kapayapaan at makatulong sa bayan. B. Nasusuri ang mga maaring gawin ng isang kabataan sa pagpapanatili ng kapayapaan sa bayan. C. Nakasusulat ng isang repleksyong papel hinggil sa kanilang natutuhan sa Florante at Laura

II.

Paksang Aralin
C. Pagpapahalaga Ang mabuting pinuno, Kapakanan ng bayan at mamamayan ang laging nasa puso D. Ebalwasyon Pagsasagawa ng Palawakin Natin pp. 683

Aralin 21: Ang Pagwawakas Saknong 393-399 pp.674-683 Pluma II

III.

Pamaraan

A. Pagganyak Magbigay ng isang salitang maiuugnay sa Salitang WAKAS

IV.

Takdang-Aralin

Maghanda para sa nalalapit na pagsusulit.

Wakas

Mga Katanungan: Base sa iyong sariling pag-unawa, ano ang kahulugan ng WAKAS? Kailan binibitawan ang salitang WAKAS?

Banghay-Aralin sa Filipino II: Florante at Laura; 1st Quarter

Page 7

You might also like