You are on page 1of 9

Paaralan San Jose NHS Baitang Filipino

Guro Jivanee S. Abril Antas Baitang 8

Mayo 17, 2022 Markahan Ikaapat na Markahan


Petsa
Martes, 10:20-11:00 umaga Bilang ng
Oras 1
Baitang 8-Seksyon A- ODL Araw

I . LAYUNIN Sa pagtatapos ng aralin, ang mag-aaral ay inaasahang:

-nailalahad ang kalagayan ng lipunan sa panahong naisulat ang akdang,”Florante at


Laura’ batay sa nabasa;

-naibabahagi ang epekto ng pagbabasa ng Florante at Laura sa kapwa; at

-nakikibahagi ng nauwaang layunin ng pagkakasulat ng akdang Florante at Laura.

Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa isang dakilang akdang pampanitikan na


A. Pamantayang
mapagkukunan ng mahahalagang kaisipang magagamit sa paglutas ng ilang suliranin
Pangnilalaman
sa lipunang Pilipino sa kasalukuyan

B. Pamantayang Ang mag-aaral ay nakabubuo ng makatotohanang radio broadcast na naghahambing


Pagganap sa lipunang Pilipino sa panahon ni Balagtas at sa kasalukuyan

C. Mga Kasanayan sa Pag-unawa sa Binasa


Pagkatuto

D. Pinakamahalagang Natitiyak ang kaligirang pangkasaysayan ng akda sa pamamagitan ng:

Kasanayan sa - pagtukoy sa kalagayan ng lipunan sa panahong nasulat ito


Pagkatuto (MELC)
- pagtukoy sa layunin ng pagsulat ng akda

- pagsusuri sa epekto ng akda pagkatapos itong isulat

(F8PB-IVa-b-33)

E. Pagpapaganang
Kasanayan

II . NILALAMAN Kaligirang Pangkasaysayan ng Florante at Laura

III . KAGAMITANG Kopya ng Florante at Laura Sakong 1- 23


PANTURO
A. Mga Sanggunian

a. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro

b. Mga Pahina sa
Kagamitang
Pangmag-aaral

c. Mga Pahina sa
Teksbuk

d. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Portal ng Learning
Resource

B. Listahan ng mga
Kagamitang Panturo para
sa mga Gawain sa
Pagpapaunlad at
Pakikipagpalihan

IV. PAMAMARAAN

Panimula BALIKAN Gamitan ng MENTIMETER

2QAD

1. Anong uri ng panitikang Filipino ang Florante at Laura?


A. Epiko
B. Alamat
C. Korido
D. Awit
2. Sino ang sumulat ng dakilang akdang, “Florante at Laura?”
A. Dr. Jose Rizal
B. Apolinario Mabini
C. Francisco Balagtas
D. Jose dela Cruz

ALAMIN (QUIZIZZ)

aKNOW ang alam mo?

Susubukin ng mga mag-aaral sagutan ang paunang pagtataya, ito ay upang malaman
ang antas ng kanilang kaalaman hinggil sa paksang tatalakayin.

PANUTO: Subukan nating sagutin ang mga sumusunod na katanungan. Ito ay ang
paunang pagtataya na magsusukat ng inyong kaalaman hinggil sa bagong paksa.

1. Noong panahong naisulat ang Florante at Laura, ang lagay ng lipunan ay _________.

A. naaapi ang mahihirap

B. kawawa ang nakaaangat

C. namunini ang mahihirap

D. sunod-sunoran ang mayayaman

2. Naisulat ang Florante at Laura ni Kiko dahil kay__________.

A. Mariluz Anne Rivera C. Maria Asuncion Rivera

B. Maria Annaliza Ramos D. Magdalena Ana Ramos

3. Naisulat ang Florante at Laura dahil sa ___________.

A. galit C. paghihiganti

B. pananalig D. pagmamahal

4. Matapos maisulat ang Florante at Laura, matagal nang panahon ang nakaraan,
nagdulot ito sa kasalukuyan ng __________.

A. kahirapan C. pagsalamin

B. kasamaan D. pagbalikwas

5. Ang naging epekto ng pagsulat ng Florante at Laura sa nakabasa ay ___________.

A. pagsunod sa pamunuan

B. pagpumiglas sa mahihirap

C. pagsang-ayon sa kamalian
D. pagkagalit sa mga Espanyol

Ipahahayag ng guro ang MELCs at layunin ng talakayan.

Pagpapaunlad TUKLASIN

Aawitin alinman ng guro o ng mag-aaral ang piling bahagi ng mga awiting, “Tatsulok”
at “Nang Dahil sa Pag-ibig”. Magkakaroon ng maikling talakayang hinggil dito.

A. Hindi pula't dilaw tunay na magkalaban,


Ang kulay at tatak ay ‘di s’yang dahilan
Hangga't marami ang lugmok sa kahirapan
At ang hustisya ay para lang sa mayaman.
Habang may tatsulok at sila ang nasa tuktok,
‘Di matatapos itong gulo.

(Bahagi ng awit na “Tatsulok”)

B. Nang dahil sa pag-ibig, natutong magtiis,


Nang dahil sa pag-ibig, nagmahal nang lubos
Ang puso kong ito
Nang 'di umaasang tumbasan mo ang pag-ibig ko,
Nang dahil sa pag-ibig, sunod-sunuran ako
sa lahat ng gusto mo Nang dahil sa pag-ibig…

(Bahagi ng awit na “Nang Dahil sa Pag-


ibig”)

Pag-unawa sa Binasa

1. Ano ang mahihinuha sa awit na Tatsulok?

2. Sa iyong palagay, ano o sino ang tinutukoy na, “tatsulok at sila ang nasa tuktok”?

3. Paano sumasalamin ang awit na Tatsulok sa kasalukuyang panahon?

4. Sa awiting Nang Dahil sa Pag-ibig, ano-ano ang magagawa nang dahil sa pag-ibig?

5. Bakit nagagawa ang mga ito dahil sa pag-ibig?

Ang mga awiting ito ay mayroong kaugnayan sa ating tatalakayin ngayong araw.
Malapit ang tema ng dalawang awiting ito sa pagkakalika ng isa sa mga dakilang akda
ng bansang Pilipinas.
Pakikipagpalihan PAGYAMANIN

Malayang talakayan sa Talambuhay at Kaligirang Pangkasaysayan ng Florante at


Laura.

Isinilang si Francisco Balagtas sa Panginay, Bayan ng Bigaa (ngayo’y Balagtas), Bulacan


noong Abril 2, 1788. Ang mga magulang niya ay sina Juan Balagtas at Juana dela Cruz.
Kilala rin siya sa pangalang Francisco Baltazar o Kikong Balagtas. Ang kaniyang asawa
ay si Juana Tiambeng na taga-Orion, Bataan at nagkaroon ng pitong anak.

Bata pa si Kikong Balagtas ay naging utusan na siya ni Donya Trinidad, isang mayaman
at malayong kamag-anak, upang makapag-aral. Sa kabila nito, mahilig na talaga siya sa
kalikasan tulad ng pagmamasid sa mga luntiang kapaligiran, pakikinig sa mga pagaspas
ng mga dahon at awit ng mga ibon. Mahilig din siyang magkumpara ng mga bituin sa
mga alipato at apoy na nagmumula sa pagpapanday ng kaniyang ama, at ang tunog ng
sapatos ng mga kabayo na para sa kaniya ay inihambing niya sa musika.

Sa murang edad, hindi maikaila kay Kiko ang mga pagmamalupit ng mga Espanyol sa
kababayan niyang Pilipino. Hindi siya mapakali sa nararamdaman na may hindi
magandang nangyayari sa kaniyang bayan ngunit ‘di niya ito lubos na maunawaan.

Noong siya ay nag-aaral na sa Colegio de San Juan de Letran, naging guro niya sa
Pilosopiya si Padre Mariano Pilapil. Taong 1812 nang matapos siya sa pag-aaral ng
Batas sa Corones, Kastila, Latin, Pisika, Doctrina Cristiana, Humanidades, Teknolohiya
at Pilosopiya.

Naging makulay ang buhay ni Balagtas noong siya ay magbinata na. Nananaludtod na
ng mga tula ng pananambitan at pagsamo. Dito niya nakilala ang unang nagpatibok sa
kaniyang puso, si Magdalena Ana Ramos. Dito siya humingi ng tulong sa pagsulat at
pagsasaayos ng tula kay Jose dela Cruz (Huseng Sisiw) na pinakabantog na makata sa
Tondo. At ‘di kalaunan, nahigitan ito ni Francisco sa larangan ng panulaan.

Hanggang sa siya ay natutong umibig nang tunay kay Maria Asuncion Rivera o mas
kilala sa tawag na Celia. Ngunit ang pag-iibigang ito nina Kiko at Celia ang nagbigay ng
gulo sa kaniyang buhay. Siya ay ipinakulong nang walang kasalanan at katarungan ng
kaniyang karibal na Espanyol na si Nanong Kapule. Ito ay may mataas na katungkulan
sa bayan noong panahon ng Kastila. Doon niya naunawaan ang mga nangyayari at
nararamdaman ng kaniyang kababayan. At dahil dito, isinulat niya ang kaniyang tula na
“Florante at Laura”. Ito ang kaniyang obra maestra, na nagsisiwalat sa mga pang-
aabuso at pagmamalupit ng mga Espanyol sa mga Pilipino. Ang tulang ito ay
naglalarawan kung ano ang tunay na nangyayari sa kaniyang bayan, at mga aral sa
pang-araw-araw ng buhay sa katarungan, sa pagmamahal, sa paggalang sa mga
nakakatanda, sa sipag at tiyaga sa disiplina at sa kabayanihan. At dahil sa tanyag na
tula, pinangalanan siyang “Hari ng Makatang Pilipino.” Si Francisco Balagtas ay
namatay noong Pebrero 20, 1862.

Ang akdang Florante at Laura ni Balagtas ay magpapakita na siya ay may kamalayang


panlipunan. Nangangahulugan ito na mulat siya sa mga nagaganap sa kaniyang
lipunan. Bagamat hindi siya nagmungkahi ng paraan kung paano babaguhin ang mga
sistemang tinutulan ng kaniyang Florante at Laura, ang kaniyang akda ay
nakaimpluwensiya sa ibang manunulat.

Naging inspirasyon ng dalawang bayaning Pilipino, sina Jose Rizal at Apolinario Mabini,
ang Florante at Laura. Laging dala-dala ni Rizal saan man siya makarating ang kaniyang
sipi ng Florante at Laura. Katunayan dito ang ilang linya mula sa Florante at Laura na
mababasa sa Noli Me Tangere at El FIlibusterismo. Samantalang, noong ipatapon si
Apolinario Mabini sa Guam noong 1901, hinamon siya ng isang kapitang Amerikano na
magbigay ng halimbawa ng kadakilaan ng mga Pilipino sa larangan ng panitikan. Kaya
kumuha si Mabini ng papel at isinulat ang buong Florante at Laura. Ang bersiyong ito
ang isinalin naman ni Tarrosa Subido sa Ingles.

MAKIKISUMMARIZE pa po ito kung kaya mo pa po basta di mawawala yung important


details na konektado sa MELCS

Paglalapat GUHIT- SAGOT

Iguhit ang kasagutan sa mga sumusunod na katanungan.

Ano ang kalagayan ng lipunan ng Pilipinas sa panahong nasulat ang Florante at


Laura?

Ano ang layunin ng pagsulat ng Florante at Laura?


Ano ang epekto ng Florante at Laura sa mga nakabasa nito?

V. PAGTATAYA (QUIZZIZ)

Piliin ang titik ng pinakawastong kasagutan.

1. Noong panahong naisulat ang Florante at Laura, ang lagay ng lipunan ay _________.

A. naaapi ang mahihirap

B. kawawa ang nakaaangat

C. namunini ang mahihirap

D. sunod-sunoran ang mayayaman

2. Naisulat ang Florante at Laura ni Kiko dahil kay__________.

A. Mariluz Anne Rivera C. Maria Asuncion Rivera

B. Maria Annaliza Ramos D. Magdalena Ana Ramos

3. Naisulat ang Florante at Laura dahil sa ___________.

A. galit C. paghihiganti

B. pananalig D. pagmamahal

4. Matapos maisulat ang Florante at Laura, matagal nang panahon ang nakaraan,
nagdulot ito sa kasalukuyan ng __________.

A. kahirapan C. pagsalamin

B. kasamaan D. pagbalikwas

5. Ang naging epekto ng pagsulat ng Florante at Laura sa nakabasa ay ___________.

A. pagsunod sa pamunuan
B. pagpumiglas sa mahihirap

C. pagsang-ayon sa kamalian

D. pagkagalit sa mga Espanyol

VI. PAGNINILAY Ano ang mga natutuhan mo sa linggo na ito?

______________________________________________________________________

Inihanda ni:

Jivanee S. Abril
Teacher I

Pinagtibay nina:

Antonio E. Delos Santos


Teacher II- Filipino Coordinator

May Lyn C. Mojica


Master Teacher-English

You might also like