You are on page 1of 7

DEPARTMENT OF EDUCATION

Division of Camarines Sur


SAN JOSE PILI NATIONAL HIGH SCHOOL
San Jose, Pili, Camarines Sur

Masusing Banghay Aralin sa Filipino 8

Ika-3 ng Pebrero, 2020


Grade 8 – Sunflower at Grade 8 – Cattleya
8:30-9:30 n.h./2:00-3:00 n.h.

I. MGA LAYUNIN

Sa pagtatapos ng isang oras na talakayan, 75% ng mga mag-aaral ay inaasahang:

a. Nabibigyang -kahulugan ang matatalinghagang pahayag sa binasa (F8PT-IVa-b-33)


b. Nailalahad ang damdamin o saloobin ng may- akda, gamit ang wika ng kabataan
(F8WG-IVa-b-35)
c. Naibibigay ang sariling puna sa kahusayan ng may-akda sa paggamit ng mga salita
at pagpapakahulugan sa akda (F8PU-IVa-b-35)

II. PAKSANG ARALIN


a. Paksa: “Pagbabalik-tanaw ni Florante sa kanyang kamusmusan, si Adolfo, at trahedya
sa buhay ni Florante”
b. Batis: E-Learning Florante at Laura
c. Kagamitang Panturo: Aklat, laptop, projector, powerpoint presentation, kagamitang
biswal
d. Kakayahang dapat linangin sa mga mag-aaral: Nalilinang ang kasanayan sa
pagbibigay kahulugan sa matatalinghagang pahayag sa akda, pagsusulat, panood, at
pagbabasa.
e. Konsepto: Pagbabalik-tanaw ni Florante sa kanyan kamusmusan, Si Adolfo, at
trahedya sa buhay ni Florante.
f. Halagang Pangkatauhan: sa pagbabaik-tanaw sa kamusmusan ay malalaman mo ang
mga mahahalagang pangyayari sa iyong buhay at kung paano ka hinubog ng iyong mga
magulang upang maging isang mabuting anak o tao.
g. Integrasyon sa mga Asignatura: Ingles, Panitikan at Edukasyon sa Pagpapakatao
h. Metodolohiya: 4A’s na dulog (Aktibi. Abstraksyon, Analisis, Aplikasyon)

III. PAMAMARAAN

Oras
Pasunod-sunod
na Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral Kagamitan
na Gawain
Ilalaan
2 min. A. Panimulang
Gawain
1. Panalangin Tumayo ang lahat para sa
panalangin, maaari mo bang
pangunahan ang pagdarasal?
Kimberly. Ama namin na
makapangyarihan sa lahat.
Hinihiling po namin ang inyong
presensya at patnubayan ninyo
po kami sa bagong kaalamang
tatalakayin po namin ngayon.
Patnubayan ninyo rin po ang
aming guro na siyang
pagmumulan ng kaalaman
ngayong umagang ito. Iyan
lamang po ang aming samo’t
dalangin sa matamis na
pangalan ni Hesus. Amen.

Magandang buhay rin po Sir.


2. Pagbati Magandang buhay sa lahat! Mabuti naman po.
Kumusta kayo?

3.Pagpapanatili Bago maupo ang lahat, pakiayos (Ang lahat ay aayusin ang
ng Kalinisan at muna ng inyong mga upuan sa kanilang upuan at pupulutin ang
Kaayusan tamang linya at pulutin ang mga mga papel at plastik nakakalat.)
basurang na nakakalat sa ilalim ng
inyong upuan.

4. Pagtala ng Kalihim, maaari mo bang itala at Sir, wala pong liban sa araw na
Liban sa klase iulat sa klase ang liban sa araw na ito.
ito.

Mahusay!

5. Pagpasa o Mayroon ba akong ibinigay na Meron po!


Pagwasto ng takdang-aralin sainyo? Basahin at unawain ang mga
Kasunduan pagbabalik-tanaw ni Florante sa
kanyang kamusmusan.

Binasa niyo ba ang paksa nang


may pag-unawa? Opo Sir!

6. Pagbabalik- Ano ba ang huli nating tinalakay Ang paksang tinalakay po natin
aral noong nakaraang pagkikita? Mark. noong nakaraang miyerkules ay
tungkol sa pamamaalam ni
Florante at pagligtas ni Aldain sa
kaniya sa mga leon.
Tama baa ng ginawa ni Aladin na
iligtas si Florante kahit na
itinuturing ito na kaaway ng
kanilang lahi? Opo. Ang pagtulong po ay hindi
lamang sa mga nangangailan
kung hindi pati na rin sa ating
mga kaaway na
Magaling! nangangailangan nito.

8 min 7. Pagganyak Magpapakita ang guro ng isang Powerpoint


bidyu: presentation,
projector,
laptop (mga
(Pagbabalik-tanaw sa
larawan)
kamusmusan)

Batay sa bidyung inyong napood


ano ang kaisipang nakapaloob
dito? Tungkol po sa pagbabalik-tanaw
sa mga alala noong musmos pa
lamang ang binata

5 min. B. Paglalahad Kagamitang


ng Aralin Magandang balikan ang mga alala biswal
Paglalahad ng noong tayo’y paslit pa lamang.
Paksa Walang iniisip na problema
bagkos ay lahat kaligayahan
lamang.

Batay sa inyong pinanood na


bidyu, ano ang paksang ating Mga alaala po ni Florante noong
tatalakayin? siya’y paslit pa lamang.
Tumpak! Aalalahanin natin ang
mga pangyayari sa buhay ni
Florante noong siya’y paslit pa
Paglalahad ng lamang.
Layunin Gaya ng dati ay may mga layunin
tayong inaasahan matamo sa
pagtatapos ng talakayan. Ito ang
mga sumusunod: Mga Layunin:
a. Nabibigyang
-kahulugan ang
matatalinghagang
pahayag sa binasa Powerpoint,
(F8PT-IVa-b-33) projector,
b. Nailalahad ang laptop, tsok
damdamin o saloobin at pisara
ng may- akda, gamit
ang wika ng
kabataan (F8WG-
IVa-b-35)
c. Naibibigay ang
sariling puna sa
kahusayan ng may-
akda sa paggamit ng
mga salita at
pagpapakahulugan
sa akda (F8PU-IVa-
b-35)

15 a. Aktibiti Mekaniks:
min.
Hahatiin ang klase sa apat na (Hahatiin ang klase sa apat na
pangkat. Pipili ng isang kakatawan pangkat)
sa grupo na siyang magbabalik-
tanaw sa kanyang pagkabata. Pamantayan:
Umisip ng mga pangayyari o
karanasang tumatak sa isipan. Ideya o Kaisipan 50%
Isulat ang karanasan sa bawat Pagkamalikhain 30%
kahon. Sa bawat bilog sa ilalim ng Kooperasyon 20%
kahon, isulat ang aral na ------------
natutuhan sa mga karanasang ito. 100%

Pangkat 1:
Noong ako’y pinalo ng aking
ama, natutuhan ko po na
kailangan sumunod sa lahat ng
utos ng magulang.
Musika,
Pangkat 2: speaker, at
Noong ako’y nakipag-away sa kagamitan
aking kapatid. Natutuhan kop o biswal
na kahit nag-aaway kami ng
aking kapatid, sa huli kami pa rin
ang magkakampi.

Pangkat 3:
Noong ako’y tumakas sa
paaralan, natutuhan kop o na
kailangang mag-aral dahil ang
edukasyon ang mag-aahon sa
atin sa kahirapan.

Pangkat 4:
Nang ako’y nahulog sa puno ng
manga, natutuhan ko po na
kahit araw-araw kang umakyat
sa puno, darating ang araw na
mahuhulog ka rito.
10 b. Analisis Analisahin natin ang mga Powerpoint,
min. mahahalagang pangyayari sa Inaasahang sagot: projector at
buhay ni Florante noong laptop
pagkabata niya.
Ibig pong ipahiwatig ng unang
larawan ay kung babalikan ang
mga araw ng pag-ibiigan,
tanging si Selya lamang ang
kanyang maalaala

Ang pangalawang larawan po ay


tumutukoy sa isipan ni FB na
ang tanging sinasagisag at
sinasamba at si M.A.R

5 min. c. Abstraksy
on Inaasahang sagot:

Sa araling ito ay matatagpuan


ang naging buhay ni Florante.
Nagbabalik-tanaw siya sa mga
nakaraan mula nang siya ay
isilang hanggang sa nasadlak sa
kaawa-awang kalagayan.
Isinalaysay niya ang mga
mahahalagang pangyayari sa
kanyang buhay at kung paano
siya hinubog ng kanyang
magulang. Kagamitang
biswal
Makikilala sa mga larawan at
saknong si Adolfo, ang kabayan
ni Florante na anak ng marangal
na si Konde Sileno. Bukambibig
si Adolfo sa Atenas, ang
katalinuhan niya ay bantog sa
kapwa niya mag-aaral. Ngunit
hindi naglaon ay naungusan
siya ni Florante bagama’t ang
huli ay baguhan sa Atenas at
nakabaata pa ng dalawang taon
sa kanya. Naging bantog na si
Florante dahil sa angkin
katalinuhan. Dito na nakilala ang
totong pagkato ni Adolfo na
nagpapanggap lamang palang
mahinhin at mabait.

Pagkatapos makilala si Adolfo,


sa mga sunod na saknog
mararmadaman ang pait ng
sunod-sunod na trahedya sa
buhay ni Florante. Kinakailangan
niyang umuwi para hsrspin ang
mga trahedyang ito na
magdudulot ng labis na
kalungkutan sa buhya niya.

3 min. d. Aplikasyon Panuto:


Pamantayan:
Gumawa ng isang maikling
sanaysay tungkol sa mga Ideya o Kaisipan 50 %
pangyayari sa buhay ni Florante. Pagkamalikhain 30%
Kooperasyon 20%
------------
100%

Inaasahang Gawain:

Nagbabalik-tanaw siya sa mga


nakaraan mula nang siya ay
isilang hanggang sa nasadlak sa
kaawa-awang kalagayan.
Isinalaysay niya ang mga
mahahalagang pangyayari sa Powerpoint,
kanyang buhay at kung paano projector,
siya hinubog ng kanyang laptop,
magulang. Makikilala sa mga kagamitang
larawan at saknong si Adolfo, biswal
ang kabayan ni Florante na
anak ng marangal na si Konde
Sileno. Bukambibig si Adolfo sa
Atenas, ang katalinuhan niya ay
bantog sa kapwa niya mag-
aaral. Ngunit hindi naglaon ay
naungusan siya ni Florante
bagama’t ang huli ay baguhan
sa Atenas at nakabaata pa ng
dalawang taon sa kanya. Naging
bantog na si Florante dahil sa
angkin katalinuhan. Dito na
nakilala ang totong pagkato ni
Adolfo na nagpapanggap
lamang palang mahinhin at
mabait. Pagkatapos makilala si
Adolfo, sa mga sunod na
saknog mararmadaman ang pait
ng sunod-sunod na trahedya sa
buhay ni Florante. Kinakailangan
niyang umuwi para hsrspin ang
mga trahedyang ito na
magdudulot ng labis na
kalungkutan sa buhya niya.

3 min. Pagpapahalaga Bilang isang mag-aaral paano mo


matutulungan ang isang taong
katulad ni Adolfo? Matutulungan kop o ang isang
katulad ni Adolfo sa
pamamagitan ng pag-unawa sa
kanya at pagkausap ng
mahinahon.
Magaling! Ang lahat ng bagay ay
nadadaan sa mabuting usapan.

3 min. Paglalahat Ano ulit ang ating tinalakay? Ang tinalakay po natin ay
tungkol kkay Selya

Ano po ang aral na natutuhan


ninyo sa paksang ito? Eric. Sir Jet. Sa araling ito ay
matatagpuan ang naging buhay
ni Florante. Nagbabalik-tanaw
siya sa mga nakaraan mula
nang siya ay isilang hanggang
sa nasadlak sa kaawa-awang
kalagayan. Isinalaysay niya ang
mga mahahalagang pangyayari
sa kanyang buhay at kung
paano siya hinubog ng kanyang
magulang. Makikilala sa mga
larawan at saknong si Adolfo,
ang kabayan ni Florante na
anak ng marangal na si Konde
Sileno. Bukambibig si Adolfo sa
Atenas, ang katalinuhan niya ay
bantog sa kapwa niya mag-
aaral. Ngunit hindi naglaon ay
naungusan siya ni Florante
bagama’t ang huli ay baguhan
sa Atenas at nakabaata pa ng
dalawang taon sa kanya. Naging
bantog na si Florante dahil sa
angkin katalinuhan. Dito na
nakilala ang totong pagkato ni
Adolfo na nagpapanggap
lamang palang mahinhin at
mabait. Pagkatapos makilala si
Adolfo, sa mga sunod na
saknog mararmadaman ang pait
ng sunod-sunod na trahedya sa
buhay ni Florante. Kinakailangan
niyang umuwi para hsrspin ang
mga trahedyang ito na
magdudulot ng labis na
kalungkutan sa buhya niya.

Maraming Salamat Edric!

IV. EBALWASYON

Panuto: Sagutin ang sumusumod na tanong.

1. Paano mo ilalarawan si Adolfo?


2. Ano ang naging hadlang sa kanilang pagkakaibigan?
3. Bakit hinangaan at napabalita si Florante sa Atenas?
4. Sa paanong paraan lumabas o nakita ang tunay na kulay ni
Adolfo?
5. Ilarawan ang naramdaman ni Florante nang malaman niya ang
matinding galit sa kanya ni Adolfo?

TAKDANG ARALIN
Ika- 5 ng Pebrero, 2020

Basahin at unawain ang aralin 5 “Paghingi ng tulong ng krotona, Ang pagtatagpo nina Florante
at Laura, Sa krotona, at Ang PAgtataksil ni Aodolfo at alamin ang mga malalalim na salitang
nabanggit at ibigay ang kahulugan ng bawat isa.

Inihanda ni:

JETHRO G. OREJUELA
Nagsasanay na Guro – Filipino 8

Nabatid:

BERNARDINA C. ABRAHAM
Guro 1, Filipino 8

You might also like