You are on page 1of 6

BADYET SA PAGTUTURO

ARALING ASYANO

Kasanayan Bilang ng Araw ng Pagtuturo


I. UNANG MARKAHAN - Heograpiya ng Asya

A. Katangiang Pisikal ng Asya

1. Napapahalagahan ang ugnayan ng tao at kapaligiran sa paghubog ng kabihasnang Asyano 1

2. Naipapaliwanag ang konsepto ng Asya tungo sa paghahating –heograpiko: Silangang Asya, Timog-Silangang Asya, Timog-Asya, 2
Kanlurang Asya, at Hilaga/ Gitnang Asya

3.Nailalarawan ang mga katangian ng kapaligirang pisikal sa mga rehiyon ng Asya katulad ng kinaroroonan, hugis, sukat, anyo, klima at 6
“vegetation cover” (tundra, taiga, grasslands, desert, tropical forest, mountain lands)

4. Nakapaghahambing ng kalagayan ng kapaligiran sa iba’t ibang bahagi ng Asya 2

5. Nakakagawa ng pangkalahatang profile ng heograpiya ng Asya 1

B. Mga Likas na Yaman ng Asya

6. Nailalarawan ang mga yamang likas ng Asya 3

7. Natataya ang mga implikasyon ng kapaligirang pisikal at yamang likas ng mga rehiyon sa pamumuhay ng mga Asyano noon at 3
ngayon sa larangan ng:
7.1 Agrikultura
7.2 Ekonomiya
7.3 Pananahanan
7.4 Kultura

8. Naipapahayag ang kahalagahan ng pangangalaga sa timbang na kalagayang ekolohiko ng rehiyon 3

C. Yamang Tao

9. Napapahalagahan ang yamang tao ng Asya 1


10. Nasusuri ang kaugnayan ng yamang-tao ng mga bansa ng Asya sa pagpapaunlad ng kabuhayan at lipunan sa kasalukuyang 2
panahon batay sa:
9.1 dami ng tao
9.2 komposisyon ayon sa gulang,
9.3 inaasahang haba ng buhay,
9.4 kasarian,
9.5 bilis ng paglaki ng populasyon,
9.6 uri ng hanapbuhay,
9.7 bilang ng may hanapbuhay,
9.8 kita ng bawat tao,
9.9 bahagdan ng marunong bumasa at sumulat, at
9.10 migrasyon

11. Nailalarawan ang komposisyong etniko ng mga rehiyon sa Asya 2

12. Nasusuri ang kaugnayan ng paglinang ng w ika sa paghubog ng kultura ng mga Asyano 1

Kabuuan 27
Paaralan: Antas:
Grade 1 to 12 Guro: Asignatura:
DAILY LESSON LOG Petsa: Markahan:
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mag-aaral ay naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa ugnayan ng kapaligiran at tao sa paghubog ng sinaunang kabihasnang Asyano.

B. Pamantayang Pagganap Ang mag-aaral ay malalim na nakapaguugnay-ugnay sa bahaging ginampanan ng kapaligiran at tao sa paghubog ng sinaunang kabihasnang Asyano.

C. Kasanayan sa Pagkatuto Naipapaliwanag ang konsepto ng Asya tungo sa Naipapaliwanag ang konsepto ng Asya tungo sa Naipapaliwanag ang konsepto ng Asya tungo
paghahating –heograpiko: Silangang Asya, paghahating –heograpiko: Silangang Asya, sa paghahating –heograpiko: Silangang Asya,
Timog-Silangang Asya, Timog-Asya, Kanlurang Timog-Silangang Asya, Timog-Asya, Kanlurang Timog-Silangang Asya, Timog-Asya, Kanlurang
Asya, Hilagang Asya at Hilaga/ Gitnang Asya Asya, Hilagang Asya at Hilaga/ Gitnang Asya Asya, Hilagang Asya at Hilaga/ Gitnang Asya
AP7HAS-Ia 1.1 AP7HAS-Ia 1.1 AP7HAS-Ia 1.1
II. NILALAMAN A. Katangiang Pisikal ng Asya

Konsepto ng Asya Kontinente ng Asya Mga Rehiyon ng Asya

KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Manwal ng Guro Ph. 24-33 Manwal ng Guro Ph. 34-40 Manwal ng Guro Ph. 36-37

2. Mga Pahina sa Kagamitang Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba
Pang Mag-aaral Ph. 11-14 Ph. 16-17 Ph. 16-18

3. Mga Pahina sa Teksbuk Asya : Pag-usbong ng Kabihasnan. Pahina 2-5. Asya : Pag-usbong ng Kabihasnan. Pahina 6-9.
Mate,Balonso, Agno,Tadena. Vibal Publishing Mate,Balonso, Agno,Tadena. Vibal Publishing
House House

4. Karagdagang Kagamitan mula www.youtube.com http://www.youytube.com/watch?feature=pl


sa portal ng Learning Resources ayer_embedded&v=x-LFOkGfyZM
o ibang website
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO Mapa ng daigdig, mapa ng Asya , metacards, Mapa ng daigdig, mapa ng Asya , metacards, TV Mapa ng daigdig, mapa ng Asya , metacards,
mga larawan TV
III. PAMAMARAAN

Balitaan Paglalahad ng balita sa larangan ng mga Pagpapakita ng isang editorial cartoon tungkol Pagpapakita ng mga larawan na may
sumusunod: sa napapanahong isyu. kaugnayan sa mga mahahalagang kaganapan
 Pulitika sa loob at labas ng bansa.
 Panahon
 Sports
A. Balik
Aral
– Lunsaran: Decoding Letters behind the Dugtungan Pagsunud-sunurin!
numbers. Maaaring magbigay ng ilang kaugnay Ang Asya ay ________________________ Ayusin ang mga kontinente ng daigdig ayon
na tanong. sa mga sukat nito.
___ ___ ___ ___
1 19 25 1

B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Loop A Word AP7Modyul Ph. 11 7 Continents Asya : Like!– Likas na Katangian at Ekolohiya
Mula sa krossalita ay subukang hanapin, sa Pagpapaawit ng Continent Song o Do You AP7Modyul Ph. 15
anumang direksyon, ang salita na tinutukoy sa Know the Continents. Panoorin ang video ng Physical Geography
bawat bilang. Bilugan ang salita at pagkatapos of Asia at magtala ng mahahalagang
ay isulat ito sa patlang ng bawat aytem. impormasyon tungkol sa katangiang pisikal
ng Asya.
C. Pag-uugnay ng mga Halimbawa Pgbibigay kahulugan sa mga nahanap na salita Kalupaang Sakop ng mga Kontinente Paghahating Hegrapiko ng Asya
sa Bagong Aralin mula sa naunang gawain AP7Modyul Ph. 17 AP7Modyul Ph. 18
Pagsusuri sa pie graph na nagppakita ng Pagsusuri sa mapa ng Asya.
kalupaang sakop ng mga kontinente sa daigdig. Tukuyin kung sa ilang rehiyon nahahati ang
Bumuo ng pagpapaliwanag tungkol sa lawak at kontinente batay sa direksyon/lokasyon ng
hugis ng mga kalupaang nakalatag dito. mga bansang makikita dito.
D. Pagtalakay ng Bagong Konsepto Pagbuo ng Konsepto AP7Modyul Ph. 12 Let’s T race It Magpangkatan Tayo
at bagong kasanayan #1 Bumuo ng isang konsepto tungkol sa Gamit ang manipis na bond paper/tracing AP7Modyul Ph. 16,18
kahalagahan ng kapaligiran sa tao sa paper ay itrace ang kabuuang sakop ng bawat Hahatiin ang klase sa 5 pangkat. Ilalahad ng
pamamagitan ng pagsama-sama ng 5 o higit kontinente at isulat sa loob kung anong bawat pangkat ang mga bansa na kabilang sa
pang salita (mula sa unang gawain) at isulat ang kontinente ito. mga sumusunod na rehiyon
mabubuong konsepto sa loob ng Oval Callout  Hilagang Asya
 Silangang Asya
 Timog Silangang Asya
 Kanlurang Asya
 Timog Asya
E. Pagtalakay ng bagong konsepto Pasyalan Natin! AP7Modyul Ph. 12-13
at bagong kasanayan #2 Nasa larawan ang mga lugar na ating
lalakbayin at sa kahon sa ibaba nito ay isusulat
mo ang iyong sagot sa nakatalang katanungan
hinggil sa larawan. Tukuyin mo rin ang bansang
kinaroroonan nito sa pamamagitan ng
paglalagay ng linyang mag-uugnay sa larawan
at sa bansang kinabibilangan
nito.

F. Paglinang sa kabihasaan (Tungo Pamprosesong Tanong Pamprosesong Tanong Rubriks sa Pag-uulat


sa Formative Assessment) 1. Suriin ang bawat larawan. Paano 1. Ilarawan ang kontinente bilang anyong lupa. Mga Gabay na Tanong
nagkakatulad ang mga ito? Ilan ditto ang 2. Anu-ano ang katangian ng Asya 1. Anu-ano ang mga rehiyon sa Asya?
anyong lupa at ang anyong tubig? 3. Paano natutukoy ang lokasyon at 2. Naging mahalaga ba ang papel na
2. Kung bibigyan ka ng pagkakataon na aktuwal kinaroroonan ng isang kontinente o ng isang ginampanan ng mga heograpo sa paghahati
na mapasyalan ang isa sa mga ito, ano ang bansa? sa mga teritoryo mula sa mga kontinente
iyong pipiliin? Bakit? tungo sa mga rehiyon? Bakit? Magbigay ng
3. Pare-pareho kaya ang likas na kapaligiran sa halimbawa.
iba-ibang panig ng Asya? Paano mo ito 3. Maliban sa katangiang pisikal anu-ano pa
mapapatunayan? ang mga salik na i sinaalang-alang sa
4. Masasabi m ba ang mga anyo ng kalikasang paghahati ng mga teritoryo sa Asya?
ito ay gumanap at patuloy na gumaganap ng
mahalagang papel sa pamumuhay ng mga
taong naninirahan sa mga bansang ito?
Pangatwiranan ang sagot.

G. Paglalapat ng aralin sa pang- Sa anu-anong mga kaganapan o mga bagay a sa Anu-anong kabutihan ang naidudulot ng Ang Pilipinas ay nahahati rin sa mga rehiyon,
araw-araw na buhay kasalukuyan nakikilala ang Asya? pagkakaroon ng malawak na lupain? anong kabutihan ang naging dulot nito?

H. Paglalahat ng aralin Bakit mahalagang pag-aralan ang Asya? Paano mailalawarawan ang Asya bilang isang Paano isinagawa ang paghahating panrehiyon
kontinente? ng Asya?

I. Pagtataya ng aralin Gumawa ng pahayag ukol sa naunang kaalaman Maikling Pagsusulit Maikling Pagsusulit
tungkol sa kontinente ng Asya, sa pisikal na 1. Ano ang tawag sa malaking dibisyon ng lupain 1.-3 Ang Asya ay nahahati sa heograpikal at
katangian nito, at ang naging pag-ayon ng tao sa daigdig? kultural na sona, anu-anong aspeto ang
rito sa pamamagitan ng Cloud Call Out 2. Sa ilang dibisyon nahahati ang lupain ng isinaalang-alang sa paghahating ito?
daigdig 4. Ang Timog Asya ay nahahati sa mga
Sanggunian : AP7Modyul Ph. 14 3. Ito ang pinaka maliit na kontinente sa daigdig bansang Muslim at at Himalayan anong
4. Ilang bahagi ng lupain ng daigdig ang sakop ng aspeto ang pinagbatayan ng paghahating ito?
kontinente ng Asya? 5.Bakit binansagang Farther India at Little
5. Anong kontinente ang nahahati sa hilaga at China ang Timog Silangang Asya?
timog na bahagi?
J. Takdang aralin Basahin ang teksto tungkol sa Pinagmulan ng Kasunduan Gumawa ng talahanayan ng mga bansa na
Asya at sagutin ang mga sumusunod na tanong: Magdala ng mapa ng Asya. kabilang sa bawat rehiyon sa Asya.
1.Ipaliwanag ang pinagmulan ng salitang “Asya”
ayon sa
a. Greek
b. Aegean
2. Ang katagang “Asya” ba ay bunga ng
pananaw na Eurocentric? Patunayan.

Sanggunian : Asya Pag-usbong ng kabihasnan,


Pahina 12-13

IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
B. Nakatulong ba ang remedial?

C. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation

D. Alin sa mga estratehiyang


pagtuturo na nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
E. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon na
tulong ng aking punongguro at
superbisor?
F. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa guro?

You might also like