You are on page 1of 25

GRADE 8

Paaralan GUMACA
NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang/Antas 8
Guro MICHAEL ANGELO L. PAR Asignatura FILIPINO
Petsa/Oras HUNYO 3 - 7, 2019 Markahan UNA

Sesyon 1 Sesyon 2 Sesyon 3 Sesyon 4


Pang-araw-
I. LAYUNIN araw na Tala sa
Pagtuturo
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga akdang pampanitikang sa Panahon ng mg Katutubo, Espanyol at Hapon.

B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang isang makatotohanang proyektong panturismo.


F8PU-Ia-c-20
Naibabahagi ang sariling kuro-kuro sa
F8WG-Ia-c-17
mga detalye at kaisipang nakapaloob sa
Nagagamit ang paghahambing sa
akda batay sa:
pagbuo ng alinman sa bugtong,
F8PN-Ia-c-20 -pagiging totoo o hindi totoo
F8PT-Ia-c-19 salawikain, sawikain o kasabihan
Nahuhulaan ang mahahalagang -may batayan o kathang isip lamang
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nabibigyang-kahulugan ang mga (eupemistikong pahayag)
kaisipan at sagot sa mga karunungang- F8PB-Ia-c-22
talinghagang ginamit. F8PS-Ia-c-20
bayang napakinggan Naiuugnay ang mahahalagang
Naisusulat ang sariling bugtong,
kaisipang nakapaloob sa mga
salawikain, sawikain o kasabihan na
karunungang-bayan sa mga pangyayari
angkop sa kasalukuyang kalagayan
sa tunay na buhay sa
kasalukuyan
II. NILALAMAN Aralin I: Karunungang-Bayan Aralin I: Karunungang-Bayan Aralin I: Karunungang-Bayan Paghahambing
III. KAGAMITAN SA PAGKATUTO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa TG

2. Mga Pahina sa LM Pinagyamang Pluma 8, pp. 7-24 Pinagyamang Pluma 8, pp. 7-24 Pinagyamang Pluma 8, pp. 7-24 Pinagyamang Pluma 8, pp. 7-24
selpon, yeso, pisara, aklat at activity
3. Karagdagang Kagamitan selpon, yeso, pisara at aklat selpon, yeso, pisara at aklat selpon, yeso, pisara at aklat
notebook
IV. PAMAMARAAN Ilahad ang Mahalagang Tanong:
1. Bakit kailangang alamin ang iba’t
ibang akda na lumaganap sa Pilipinas sa
panahon ng mga Katutubo, Espanyol at
A. Balik-Aral o Pagsimula ng Aralin Hapones? Balik-aral sa nakaraang aralin. Balik-aral sa nakaraang aralin. Balik-aral sa nakaraang aralin.
2. Paano nakatutulong sa pagkakaroon
ng kritikal na pag-iisip ang pagbabasa
ng panitikang namayani sa iba’ti bang
panahon?
Isa-isahin ang iba’t ibang panitikan ng
Pilipino na alam ng mga mag-aaral.
Papangkatin ang mga mag-aaral sa
Itatala ang kanilang sagot sa tulong ng Paglalahad sa mga Gabay na Tanong Pagpapabasa sa isang tula – Noon at
B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin lima. Ipagagawa ang bahaging
CONCEPT WEB. Pagkatapos, iproproseso ukol sa babasahing akda. Ngayon. Pagkatapos. Talakayin ito.
Magagawa Natin na nasa pahina 15.
ang sagot ng mga mag-aaral gamit ang
mga gabay na tanong.
Sabihin:
Pansinin ang mga salitang may diin sa
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Talakayin ang tungkol sa panitikan at Pagpapabasa sa akda- Karunungan ng
bagong aralin mga kahalagahan ng pag-aaral dito.
Pagbabahaginan sa klase. tula, sa iyong palagay, ang gamit ng
Buhay,
mga ito? Gaano mo ba kadalas gamitin
ang mga ganitong uri ng salita?

Maglalahad ang guro ng limang


D. Pagtalakay ng bagong konsepto at matatalinghagang pahayag. Hihingan Talakayin ang tungkol sa Paghahambing
paglalahad ng bagong kasanayan 1 ang mga mag-aaral na ibigay ang
Pagtalakay sa akda
at mga uri nito.
kahulugan ng mga ito.

Talakayin ang tungkol sa mga akdang


E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Paghingi ng mga halimbawa. Tatalakayin
lumaganap bago dumating ang mga
paglalahad ng bagong kasanayan 2 ang mga ito.
Espanyol.

Pasagutan ang bahaging Madali Lang


F. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo sa Talakayin ang ilang halimbawa ng
‘Yan at Subukin Pa, pahina 22.. Ipasuri
Formative Assessment) karunungang-bayan.
ang sagot ng mga mag-aaral.

Paghango sa pangunahing mensahe ng


G. Paglalapat ng Aralin sa Pang-araw- akdang – Karunungan ng buhay.
araw na Buhay Pagkatapos iuugnay ito sa tunay na
buhay.

Hihingan ang mga mag-aaral na


H. Paglalahat ng Aralin Pagbuo ng sintesis ukol sa gawain. makapagbigay ng sariling halimbawa ng
Karunungang-bayan

Pagsulat ng Journal
Bakit kailangang pag-aralan at Pagbuo ng mga pangungusap na
I. Pagtataya ng Aralin pahalagahan ng mga kabataan ang mga naghahambing batay sa mga larawang
karunungang-bayan sa kasalukuyang ipapakita ng guro.
panahon?

Pagpapatuloy sa pagsulat bilang


J. Takdang Aralin
gawaing-bahay
V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw

SPS SPS SPS SPS


A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
70% sa pagtataya
Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano

Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo

Corregidor Corregidor Corregidor Corregidor

Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw

SPS SPS SPS SPS


B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain para Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano
sa remediation
Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo

Corregidor Corregidor Corregidor Corregidor

Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw

SPS SPS SPS SPS


C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin
Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano

Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo

Corregidor Corregidor Corregidor Corregidor

Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw

SPS SPS SPS SPS


D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy
sa remediation
Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano

Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo

Corregidor Corregidor Corregidor Corregidor

E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo


ang nakatulong ng lubos? Paano
nakatulong?
F. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
70% sa pagtataya

G. Anong inobasyon o kagamitang pang-


lokal ang aking ginamit/natuklasan na
aking ibabahagi sa ibang guro?

Inihanda ni: Nabatid:

MICHAEL ANGELO L. PAR ELVIRA DONA G. SILANG


Guro I-Filipino HTIII - Filipino
GRADE 8

Paaralan GUMACA NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang/Antas 8


Guro MICHAEL ANGELO L. PAR Asignatura FILIPINO
Petsa/Oras HUNYO 10 - 14, 2019 Markahan UNA

Sesyon 1 Sesyon 2 Sesyon 3 Sesyon 4


Pang-araw-
I. LAYUNIN araw na Tala sa
Pagtuturo
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga akdang pampanitikang sa Panahon ng mg Katutubo, Espanyol at Hapon.

B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang isang makatotohanang proyektong panturismo.


F8PN-Ia- c-20 Nahuhulaan ang
F8WG-Ia-c-17 mahahalagang kaisipan at sagot sa mga
Nagagamit ang paghahambing sa karunungang-bayan
pagbuo ng alinman sa bugtong, Nahihinuha/Natutukoy ang
salawikain, sawikain o kasabihan mahalagang kaisipang nakapaloob sa
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (eupemistikong pahayag) mga karunungang-bayang nabasa
F8PS-Ia-c-20
Naisusulat ang sariling bugtong, F8PS-Iac-20 Naisusulat ang sariling
salawikain, sawikain o kasabihan na bugtong,salawikain,
angkop sa kasalukuyang kalagayan o kasabihan na angkop sa kasalukuyang
kalagayan
II. NILALAMAN PAUNANG PAGSUSULIT ELEKSYON Paghahambing Aralin I: Karunungang-Bayan
III. KAGAMITAN SA PAGKATUTO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa TG

2. Mga Pahina sa LM Pinagyamang Pluma 8, pp. 7-24 Pinagyamang Pluma 8, pp. 7-24
selpon, yeso, pisara, aklat at activity bond paper at iba pang makukulay na
3. Karagdagang Kagamitan
notebook papel
IV. PAMAMARAAN

Panimulang Pagtataya:: Punan ng


A. Balik-Aral o Pagsimula ng Aralin Balik-aral sa nakaraang aralin. angkop na salita upang mabuo ang
pahayag.

Pagpapabasa sa isang tula – Noon at Paglikha ng album ng sariling likhang


B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin
Ngayon. Pagkatapos. Talakayin ito. mga karunungang-bayan
Sabihin:
Pansinin ang mga salitang may diin sa
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa
bagong aralin
tula, sa iyong palagay, ang gamit ng
mga ito? Gaano mo ba kadalas gamitin
ang mga ganitong uri ng salita?

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Talakayin ang tungkol sa Paghahambing


Pangkatang gawain
paglalahad ng bagong kasanayan 1 at mga uri nito.

Bawat pangkat ay gagawa ng sariling


E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Paghingi ng mga halimbawa. Tatalakayin
mga karunungan-bayan. Tipunin at
paglalahad ng bagong kasanayan 2 ang mga ito.
gawing album

Pasagutan ang bahaging Madali Lang


F. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo sa
Formative Assessment)
‘Yan at Subukin Pa, pahina 22.. Ipasuri
ang sagot ng mga mag-aaral.

G. Paglalapat ng Aralin sa Pang-araw-


araw na Buhay

Sumulat ng tatlong talata tungkol sa paksang "Paano


H. Paglalahat ng Aralin makatutulong ang mga karunungang-bayan sa buhay
lalo na sa mga kabataan?".
1. Ang nabuong likha ay akma sa
karunungang-bayang napili.
2. Ang mga karunungang-bayang
nabuo ay akma o angkop sa
Pagbuo ng mga pangungusap na
kasalukuyang panahon.
I. Pagtataya ng Aralin naghahambing batay sa mga larawang
3.
ipapakita ng guro.
Nakagagamit ng paghahambing sa
pagbuo.
4. Maganda, malinis at kaakit-akit ang
pagkakalagay/pagkakabuo ng brochure.
J. Takdang Aralin Pagpapatuloy sa pagsulat bilang gawaing-bahay
V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw

SPS SPS SPS SPS


A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
70% sa pagtataya
Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano

Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo

Corregidor Corregidor Corregidor Corregidor

Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw

SPS SPS SPS SPS


B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain para Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano
sa remediation
Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo

Corregidor Corregidor Corregidor Corregidor

Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw

SPS SPS SPS SPS


C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin
Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano

Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo

Corregidor Corregidor Corregidor Corregidor

Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw

SPS SPS SPS SPS


D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy
sa remediation
Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano

Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo

Corregidor Corregidor Corregidor Corregidor

E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo


ang nakatulong ng lubos? Paano
nakatulong?
F. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
70% sa pagtataya

G. Anong inobasyon o kagamitang pang-


lokal ang aking ginamit/natuklasan na
aking ibabahagi sa ibang guro?

Inihanda ni: Nabatid:

MICHAEL ANGELO L. PAR ELVIRA DONA G. SILANG


Guro I-Filipino HTIII - Filipino
GRADE 8

Paaralan GUMACA NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang/Antas 8


Guro MICHAEL ANGELO L. PAR Asignatura FILIPINO
Petsa/Oras HUNYO 17 - 21, 2019 Markahan UNA

Sesyon 1 Sesyon 2 Sesyon 3 Sesyon 4


Pang-araw-
I. LAYUNIN araw na Tala sa
Pagtuturo
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga akdang pampanitikang sa Panahon ng mg Katutubo, Espanyol at Hapon.

B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang isang makatotohanang proyektong panturismo.


F8PN-Ia- c-20 Nahuhulaan ang
mahahalagang kaisipan at sagot sa mga
karunungang-bayan
Nahihinuha/Natutukoy ang
mahalagang kaisipang nakapaloob sa
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto mga karunungang-bayang nabasa

F8PS-Iac-20 Naisusulat ang sariling


bugtong,salawikain,
o kasabihan na angkop sa kasalukuyang
kalagayan
II. NILALAMAN Paunang Pagpapabasa Paunang Pagpapabasa Paunang Pagpapabasa Aralin I: Karunungang-Bayan
III. KAGAMITAN SA PAGKATUTO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa TG

2. Mga Pahina sa LM Pinagyamang Pluma 8, pp. 7-24


bond paper at iba pang makukulay na
3. Karagdagang Kagamitan
papel
IV. PAMAMARAAN

Panimulang Pagtataya:: Punan ng


A. Balik-Aral o Pagsimula ng Aralin angkop na salita upang mabuo ang
pahayag.

Paglikha ng album ng sariling likhang


B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin
mga karunungang-bayan
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa
bagong aralin

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at


paglalahad ng bagong kasanayan 1
Pangkatang gawain

Bawat pangkat ay gagawa ng sariling


E. Pagtalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan 2
mga karunungan-bayan. Tipunin at
gawing album

F. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo sa


Formative Assessment)

G. Paglalapat ng Aralin sa Pang-araw-


araw na Buhay

Sumulat ng tatlong talata tungkol sa paksang "Paano


H. Paglalahat ng Aralin makatutulong ang mga karunungang-bayan sa buhay
lalo na sa mga kabataan?".
1. Ang nabuong likha ay akma sa
karunungang-bayang napili.
2. Ang mga karunungang-bayang
nabuo ay akma o angkop sa
kasalukuyang panahon.
I. Pagtataya ng Aralin
3.
Nakagagamit ng paghahambing sa
pagbuo.
4. Maganda, malinis at kaakit-akit ang
pagkakalagay/pagkakabuo ng brochure.
J. Takdang Aralin
V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw

SPS SPS SPS SPS


A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
70% sa pagtataya
Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano

Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo

Corregidor Corregidor Corregidor Corregidor

Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw

SPS SPS SPS SPS


B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain para Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano
sa remediation
Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo

Corregidor Corregidor Corregidor Corregidor

Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw

SPS SPS SPS SPS


C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin
Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano

Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo

Corregidor Corregidor Corregidor Corregidor

Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw

SPS SPS SPS SPS


D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy
sa remediation
Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano

Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo

Corregidor Corregidor Corregidor Corregidor

E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo


ang nakatulong ng lubos? Paano
nakatulong?
F. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
70% sa pagtataya

G. Anong inobasyon o kagamitang pang-


lokal ang aking ginamit/natuklasan na
aking ibabahagi sa ibang guro?

Inihanda ni: Nabatid:

MICHAEL ANGELO L. PAR ELVIRA DONA G. SILANG


Guro I-Filipino HTIII - Filipino
GRADE 8

Paaralan GUMACA NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang/Antas 8


Guro MICHAEL ANGELO L. PAR Asignatura FILIPINO
Petsa/Oras HUNYO 24 - 28, 2019 Markahan UNA

Sesyon 1 Sesyon 2 Sesyon 3 Sesyon 4


Pang-araw-
I. LAYUNIN araw na Tala sa
Pagtuturo
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga akdang pampanitikang sa Panahon ng mg Katutubo, Espanyol at Hapon.

B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang isang makatotohanang proyektong panturismo.


F8PD-Id-f-20
Nasusuri ang pagkakatulad at
F8PT-Id-f-20 pagkakaiba ng napanood na alamat sa
Naibibigay ang kahulugan ng binasang alamat
matatalinghagang pahayag sa alamat F8PB-Id-f-23 F8PN-Id-f-21 F8PU-Id-f-21
F8PN-Id-f-21 Nasusuri ang pagkakabuo ng alamat Nagagamit nang wasto ang mga Nakasusulat ng sariling alamat tungkol
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
Nailalahad ang sariling pananaw sa batay sa mga elemento nito. kaalaman sa pang-abay na pamanahon sa mga bagay na maaaring ihambing sa
pagiging makatotohanan/ di- F8PS-Id-f-21 at panlunan sarili.
makatotohanan ng mga puntong Nabubuo ang angkop na pagpapasiya sa
binibigyang diin sa napakinggan isang sitwasyon gamit ang:
-pamantayang pansarili
-pamantayang itinakda
ALAMAT (Alamat ng Gumaca at Alamat ng Pagsulat ng Sariling Alamat (Performance
II. NILALAMAN ALAMAT NG GUMACA Pang-abay
Pinya) task)
III. KAGAMITAN SA PAGKATUTO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa TG

2. Mga Pahina sa LM Pinagyamang Pluma 8 - pahina 29-43 Pinagyamang Pluma 8 - pahina 29-43 Pinagyamang Pluma 8 - pahina 29-43 Pinagyamang Pluma 8 - pahina 29-43
3. Karagdagang Kagamitan Sipi mula sa kasaysayan ng Gumaca Sipi ng akda, Video clip at tv o cellphone Papel at Ballpen
IV. PAMAMARAAN

Muling balikan ang nakaraang Muling balikan ang nakaraang Muling balikan ang nakaraang
A. Balik-Aral o Pagsimula ng Aralin Balik-aral sa naging gawain ng klase.
gawain/aralin gawain/aralin gawain/aralin.

Magbigay ng isang salawikain na ang Pagpapanood ng isa pang halimbawa ng Maikling pagtalakay sa paraan ng
B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin
ibig sabihin ay tungkol sa paggawa. alamat. Pagkatapos ipasuri ito. pagsulat ng isang alamat
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Kaunting pagtalakay sa bayan ng Anong akda ang binasa kahapon at Ipasuri ang mga salitang nakasulat ng Ilahad ang mga pamantayan sa
bagong aralin Gumaca. napanood ngayon may diin sa alamat. pagsulat.

Himukin ang mga mag-aaral na


D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Pasagutan ang talasalitaan na inihanda
paglalahad ng bagong kasanayan 1 ng guro.
magbigay ng mga dating kaalaman na Talakayin ang tungkol sa Pang-abay
may kaugnayan sa alamat.

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Talakayin ang tungkol sa alamat at mga Paghingi at pagsusuri sa iba pang mga
Pagbasa ng akda.
paglalahad ng bagong kasanayan 2 elemento nito. halimbawa.

F. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo sa Sasagutin ang mga kaugnay na tanong Pasagutan ang bahaging Madali Lang
Pagtalakay sa akda. Pagsulat ng gawain.
Formative Assessment) ukol sa paksa. “Yan, pahina 41.

G. Paglalapat ng Aralin sa Pang-araw- Bakit kailangang hindi inaaksaya ang bawat oras at
araw na Buhay panahon?

Sagutin:
Paano nakatutulong ang mga pang-abay na
H. Paglalahat ng Aralin
pamanahon at panlunan sa pagsasalaysay ng
pangyayari?

Ipasuri ang pagkakabuo ng napanood


Pasagutan ang bahaging Subukin Pa
I. Pagtataya ng Aralin Pagsasagot sa ginawang pagtataya ng guro. na alamat batay sa elemento nito.
Natin, pahina 41-42.
Ipagawa ang gawain na nasa pahina 36.

J. Takdang Aralin
V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw

SPS SPS SPS SPS


A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
70% sa pagtataya
Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano

Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo

Corregidor Corregidor Corregidor Corregidor

Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw

SPS SPS SPS SPS


B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain para Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano
sa remediation
Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo

Corregidor Corregidor Corregidor Corregidor

Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw

SPS SPS SPS SPS


C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin
Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano

Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo

Corregidor Corregidor Corregidor Corregidor

Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw

SPS SPS SPS SPS


D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy
sa remediation
Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano

Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo

Corregidor Corregidor Corregidor Corregidor

E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo


ang nakatulong ng lubos? Paano
nakatulong?
F. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
70% sa pagtataya

G. Anong inobasyon o kagamitang pang-


lokal ang aking ginamit/natuklasan na
aking ibabahagi sa ibang guro?

Inihanda ni: Nabatid:

MICHAEL ANGELO L. PAR ELVIRA DONA G. SILANG


Guro I-Filipino HTIII - Filipino
GRADE 8

Paaralan GUMACA NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang/Antas 8


Guro MICHAEL ANGELO L. PAR Asignatura FILIPINO
Petsa/Oras HULYO 1 - 5, 2019 Markahan UNA

Sesyon 1 Sesyon 2 Sesyon 3 Sesyon 4


Pang-araw-
I. LAYUNIN araw na Tala sa
Pagtuturo
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga akdang pampanitikang sa Panahon ng mg Katutubo, Espanyol at Hapon.

B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang isang makatotohanang proyektong panturismo.


F8PB-Ig-h-24
Napauunlad ang kakayahang umunawa
F8PD-Ig-h-21
F8PT-Ig-h-21 sa binasa sa pamamagitan ng: F8PU-Ig-h-22
Nauuri ang mga pangyayaring may
Nakikilala ang kahulugan ng mga piling -paghihinuha batay sa mga ideya o Naisusulat ang talatang:
sanhi at bunga mula sa napanood na
salita/ pariralang ginamit sa akdang pangyayari sa akda -binubuo ng magkakaugnay at maayos
video clip ng isang balita.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto epiko ayon sa: -dating kaalaman kaugnay sa binasa na mga pangungusap
F8WG-Ig-h-22
-kasing-kahulugan at kasalungat na F8PN-Ig-h-22 -nagpapahayag ng sariling palagay o
Nagagamit ang mga hudyat ng sanhi at
kahulugan Nakikinig nang may pag-unawa upang : kaisipan
bunga ng mga pangyayari
-talinghaga - mailahad ang layunin ng napakinggan -nagpapakita ng simula, gitna, wakas.
(dahil,sapagkat,kaya,bunga nito, iba pa)
- maipaliwanag ang pagkakaugnay-
ugnay ng mga pangyayari
Aralin 3: Epiko Aralin 3: Epiko Aralin 3: Epiko Pagsulat ng Gawain (Performance Task)
II. NILALAMAN
Bantugan Bantugan Bantugan (Sanhi at Bunga) Pagsulat ng Talata
III. KAGAMITAN SA PAGKATUTO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa TG

2. Mga Pahina sa LM Pluma 8, pahina 44-64 Pluma 8, pahina 44-64 Pluma 8, pahina 44-64 Pluma 8, pahina 44-64
Sipi ng akda, tv, laptop, speaker, video Sipi ng akda, tv, laptop, speaker, video Sipi ng akda, tv, laptop, speaker, video Sipi ng akda, tv, laptop, speaker, video
3. Karagdagang Kagamitan
clip clip clip clip
IV. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral o Pagsimula ng Aralin Balik-aral sa nakaraang aralin/gawain. Balik-aral sa nakaraang aralin/gawain. Balik-aral sa nakaraang aralin/gawain. Balik-aral sa nakaraang aralin/gawain.

Isasagawa ang bahaging Simulan Natin, Panonood sa isang video clip-isang Maikling-pagtanaw kaugnay sa
B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Ibuod ang akdang Bidasari.
pahina 44-45 balita panitikang Pilipino.
Sabihin:
Sumulat ng isang talatang
nagpapahayag ng iyong sariling palagay
Pagbuo ng mga pangungusap na
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Ipakilala ang Epiko at ang pamagat ng tungkol sa mga sinaunang uri ng
bagong aralin akdang babasahin.
nagpapakita ng ugnayang sanhi at
panitikan Pilipino. Sabihin kung ano ang
bunga na may kaugnayan sa napanood.
naging bunga o epekto nito sa buhay ng
mga Pilipino noon hanggang sa
kasalukuyan.

Talakayin ang tungkol sa mga salitang


D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Pasagutan ang bahaging Payabungin Maikling pagtalakay kaugnay sa
paglalahad ng bagong kasanayan 1 Natin (A at B), pahina 46.
nagpapahayag ng ugnayang sanhi at
talata/pagtatalata at mga bahagi nito.
bunga.

Pagsusuri sa mga pangungusap na una


ng naibigay na halimbawa (mga
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan 2
Iproseso ang sagot ng mga mag-aaral. nabuong pangungusap pagkatapos
mapanood ang video clip ng isang
balita)

F. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo sa Pagpapabasa/panonood sa buod ng Pagbibigay at pagsusuri sa iba pang


Formative Assessment) akdang Bidasari. mga halimbawa.

G. Paglalapat ng Aralin sa Pang-araw- Pagkuha sa pangunahing konsepto ng


araw na Buhay aralin.

H. Paglalahat ng Aralin

Ipasagot ang bahagingSagutin Natin (C Maikling pagsusulit. Sasagutin ang mga


Pasagutan ang bahaging Sagutin Natin, Pagsulat ng gawain. Pagbibigay-halaga
I. Pagtataya ng Aralin at D). Iproproseso ang sagot ng mga bahaging Madali lang ‘Yan at Subukin Pa
pahina 51. sa ilang nasimulan.
mag-aaral. Natin, pahina 61-62

Itakda bilang gawaing-bahay kung hindi


J. Takdang Aralin
matatapos ang gawain.
V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw

SPS SPS SPS SPS


A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
70% sa pagtataya
Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano

Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo

Corregidor Corregidor Corregidor Corregidor

Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw

SPS SPS SPS SPS


B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain para Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano
sa remediation
Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo

Corregidor Corregidor Corregidor Corregidor

Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw

SPS SPS SPS SPS


C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin
Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano

Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo

Corregidor Corregidor Corregidor Corregidor

Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw

SPS SPS SPS SPS


D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy
sa remediation
Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano

Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo

Corregidor Corregidor Corregidor Corregidor

E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo


ang nakatulong ng lubos? Paano
nakatulong?
F. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
70% sa pagtataya

G. Anong inobasyon o kagamitang pang-


lokal ang aking ginamit/natuklasan na
aking ibabahagi sa ibang guro?

Inihanda ni: Nabatid:

MICHAEL ANGELO L. PAR ELVIRA DONA G. SILANG


Guro I-Filipino HTIII - Filipino
GRADE 8

Paaralan GUMACA NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang/Antas 8


Guro MICHAEL ANGELO L. PAR Asignatura FILIPINO
Petsa/Oras HULYO 8 - 12, 2019 Markahan UNA

Sesyon 1 Sesyon 2 Sesyon 3 Sesyon 4


Pang-araw-
I. LAYUNIN araw na Tala sa
Pagtuturo
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga akdang pampanitikang sa Panahon ng mg Katutubo, Espanyol at Hapon.

B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang isang makatotohanang proyektong panturismo.

F8PU-Ig-h-22
Naisusulat ang talatang: F8PB-Ia-c-22 F8WG-Ia-c-17
F8PT-Ia-c-19
-binubuo ng magkakaugnay at maayos Naiuugnay ang Nagagamit
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto na mga pangungusap mahahalagang kaisipang nakapaloob sa ang mga pandiwang nagpapahayag ng
Nabibigyang-kahulugan ang
-nagpapahayag ng sariling palagay o tula sa mga pangyayari sa tunay na emosyon o damdamin sa tulang
mga talinghagang ginamit
kaisipan buhay sa kasalukuyan napakinggan.
-nagpapakita ng simula, gitna, wakas.

Pagsulat ng Gawain (Performance Task) “Pag-ibig sa Tinubuang Lupa” “Pag-ibig sa Tinubuang Lupa”
II. NILALAMAN ni Andres Bonifacio Wika – Mga Pandiwang Pagganap: Pagpapasulat ng isang tula
Pagsulat ng Talata ni Andres Bonifacio Nagpapahayag ng Emosyon o Damdamin

III. KAGAMITAN SA PAGKATUTO


A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa TG

2. Mga Pahina sa LM Pluma 8, pahina 44-64


Sipi ng akda, tv, laptop, speaker, video Pinagyamang Wika at Panitikan Filipino Pinagyamang Wika at Panitikan Filipino Pinagyamang Wika at Panitikan Filipino
3. Karagdagang Kagamitan
clip 8 8 9
IV. PAMAMARAAN

Ang mag-aaral ay maglalahad ng Ang mag-aaral ay maglalahad ng Ang mag-aaral ay maglalahad ng


A. Balik-Aral o Pagsimula ng Aralin Balik-aral sa nakaraang aralin/gawain. kanilang natutuhan tungkol sa talakayan kanilang natutuhan tungkol sa talakayan kanilang natutuhan tungkol sa talakayan
kahapon kahapon kahapon

Maiuugnay ang mahahalagang


Magagamit ang mga pandiwang
Maikling-pagtanaw kaugnay sa Mabibigyang-kahulugan ang mga kaisipang nakapaloob sa tula sa mga
B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin nagpapahayag ng emosyon o
panitikang Pilipino. talinghagang ginamit pangyayari sa tunay na buhay sa
damdamin sa tulang napakinggan.
kasalukuyan
Sabihin:
Sumulat ng isang talatang
nagpapahayag ng iyong sariling palagay Panoorin Mo! Larawan ng Buhay!
1. Ayusin Mo!
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa tungkol sa mga sinaunang uri ng Hahayaang panoorin ng mga mag- May ipapakitang mga larawan ang guro
bagong aralin panitikan Pilipino. Sabihin kung ano ang
Aayusin ng pangkat ang mga letra
aaral ang isang bidyung magpapakilala at sasabihin ng mga mag-aaral kung
upang makabuo ng makadiwang salita.
naging bunga o epekto nito sa buhay ng sa paksa para sa araw na ito ano ang mapapansin sa larawan
mga Pilipino noon hanggang sa
kasalukuyan.
2.Kahulugan ko! Ilahad Mo!
Pagbibigay ng katuturan o kahulugan TUWIRANG PAGTUTURO TUKUYIN MO..!
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Maikling pagtalakay kaugnay sa ng TULA Magkakaroon ng tuwirang Mula sa ginawang pangkatang gawain
paglalahad ng bagong kasanayan 1 talata/pagtatalata at mga bahagi nito. 3. Malayang talakayan pagtuturo tungkol sa mga elemento ng ng mga mag-aaral ay hahanguin ng ang
Magkakaroon ng pagtatalakay kung tula. paksang tatalakayin ngayon.
sino ang may-akda nito.

TUWIRANG PAGTUTURO
4. Basahin Mo!
Magkakaroon ng tuwirang
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Hahayaang basahin ng mga mag-
pagtuturo tungkol sa mga pandiwang
paglalahad ng bagong kasanayan 2 aaral ang isang bidyung “Pag-ibig sa
nagpapahayag ng Emosyon o
Tinubuang Lupa” ni Andres Bonifacio
Damdamin
Salamin ng Buhay! Itala ang mga pandiwang ginamit ng
Guhit ng Damdamin!
Suriin mo kung masasalamin ba sa tula may-akda sa pagpapahayag ng
Saan maaaring ihambing ang pag-ibig
ni Andres Bonifacio ang buhay at mga kaniyang emosyon o damdamin. Isulat
na nadarama ng may-akda para sa
F. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo sa karanasan na kaniyang pinagdaanan? sa sagutang papel.
kaniyang bayan? Ipaliwanag. Iguhit din
Formative Assessment) Nakaragdag ba ang mga ito upang Batay sa mga pandiwang ginamit ng
ang maaaring sumagisag sa pag-ibig na
mabisa niyang maipahayag ang may-akda, ano ang damdaming
ito.
kaniyang emosyon o damdamin sa nangingibabaw sa kaniyang tula?
tulang kaniyang nilikha? Ipaliwanag.

G. Paglalapat ng Aralin sa Pang-araw- Bakit mahalagang pag-aralan ang mga


Implikasyon ng aralin
araw na Buhay TULA?

Ano ang iyong natutuhan sa isinasagawang gawain?


Ang mga mag-aaral ay maglalahad ng
H. Paglalahat ng Aralin Isa-isahin ng mga mag-aaral ang mga elemento ng Tula Makatutulong ba ito sa iyong pang-araw-araw na
kanilang natutuhan ngayong araw
buhay? Paano?
Pananaw mo! Ilahad Mo!
Contextualization
Si Dr. Jose Rizal at Andres Bonifacio ay
Sa Antas ng iyong Pag-unawa Damdamin Ko… Isulat Ko
may magkaibang pananaw tungkol sa
Ang gawaing ito ay naglalayong Sa bahaging ito, ililipat mo na ang iyong
pag-ibig sa bayan. Magtanong sa iyong
masukat ang iyong naunawaan tungkol natutuhan sa sitwasyong kasalukuyan
Pagsulat ng gawain. Pagbibigay-halaga kakilala na sa iyong palagay ay
I. Pagtataya ng Aralin sa nilalaman ng tulang iyong binasa. mong ginagalawan. Ito ay ang pagsulat
sa ilang nasimulan. makatutulong upang malaman mo ang
Sagutin nang matapat ang mga tanong ng sariling tula na nagpapahayag ng
kani-kanilang pananaw. Ilahad mo ang
at gawain upang matamo mo ang iyong emosyon o damdamin sa isang taong
mga ito. Pagkatapos, bumuo at ibahagi
hinahangad na maunawaan at iniidolo o hinahangaan.
mo naman ang iyong sariling pananaw
maisagawa sa pagtatapos ng aralin.
Itakda bilang gawaing-bahay kung hindi tungkol sa pag-ibig sa bayan
J. Takdang Aralin
matatapos ang gawain.
V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw

SPS SPS SPS SPS


A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
70% sa pagtataya
Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano

Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo

Corregidor Corregidor Corregidor Corregidor

Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw

SPS SPS SPS SPS


B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain para Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano
sa remediation
Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo

Corregidor Corregidor Corregidor Corregidor

Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw

SPS SPS SPS SPS


C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin
Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano

Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo

Corregidor Corregidor Corregidor Corregidor

Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw Mt. Banahaw

SPS SPS SPS SPS


D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy
sa remediation
Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano Taal Volcano

Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo Mt. Apo

Corregidor Corregidor Corregidor Corregidor

E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo


ang nakatulong ng lubos? Paano
nakatulong?
F. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
70% sa pagtataya

G. Anong inobasyon o kagamitang pang-


lokal ang aking ginamit/natuklasan na
aking ibabahagi sa ibang guro?

Inihanda ni: Nabatid:

MICHAEL ANGELO L. PAR ELVIRA DONA G. SILANG


Guro I-Filipino HTIII - Filipino

You might also like