You are on page 1of 35

Mataas na Paaralang Nasyonal ng

Paaralan 10
BAITANG 10 Las Piñas Baitang
DETAILED LESSON Guro Maricel V. Lacson Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao
LOG Petsa ng Pagtuturo Hulyo - 29, 2016 8:20 –9:20/11:40- Markahan
Una
Oras 12:40

Unang Sesyon Ikalawang Sesyon

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Nilalaman Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga konsepto ng paghubog ng konsensiya batay sa Likas
na Batas Moral

B. Pamantayan sa Pagganap Nakagagawa ang mga mag-aaral ng angkop na kilos upang itama ang mga maling pasiyang ginawa

Pangkaalaman:
Nakikilala ang mga yugto ng konsensya sa pagsusuri o pagninilay sa isang pagpapasiyang ginawa
Pangkasanayan:
Nakapagsusuri ng mga pasiyang ginawa batay sa mga Prinsipyo ng likas na Batas Moral
Pang-unawa:
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
Napatutunayan na ang konsensiyang nahubog batay sa Likas na Batas Moral ay nagsisilbing gabay sa
tamang pagpapasiya at pagkilos
Pagsasbuhay:
Nakagagawa ng angkop na kilos batay sa konsensiyang nahubog sa Likas na Batas Moral

II. NILALAMAN Modyul 3 : Paghubog ng Konsensya Batay sa Likas na Batas Moral

KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Gabay ng guro pahina Gabay ng guro pahina
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang- Modyul ng Mag-aaral Pahina 1-8 Modyul ng Mag-aaral Pahina 1-8
mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan mula sa
portal ng Learning Process
B. Iba pang Kagamitang Panturo Sipi ng kasabihan/ powerpoint presentaion Sipi ng mahahalagang konsepto/ powerpoint
presentaion
III. PAMAMARAAN
Pagsagot sa paunang pagtataya 1. Balik-aral
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at /o
Ano ang katangian ng tao at nagpapakatao?
pagsisimula ng bagong aralin
“Sa bawat kilos ko, anong uri ng tao ang binubuo ko sa Paano mo mapatitingkad ang iyong pagpapakatao?
B. Paghahabi ng layunin sa aralin
aking sarili?
1. Sa pamamagitan ng graphic organizer ay tukuyin
Una/Pangalawang pangkat ang karampatang gawain na makakatulong sa
Bigyang kahulugan ang kasabihan pagtupad mo ng iba’t ibang papel sa buhay na
at isulat ang napag- usapan
magpapatingkad sa iyong pagpapakatao.
tungkol sa mga katangian
ng tao at ng nagpapakatao
(matrix)
Bilang
Katangian ng Tao Katangina ng
ANAK Nagpapakatao
Bilang
Bilang
MAG-AARAL Mga tanong:
KAPATID 1. Ano-ano ang mga pagkakaiba ng pagiging tao sa
Personal na
Pahayag ng pagkakatao?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa 2. Bakit sinasabi sa kasabihan na madaling maging
Misyon ng tao?
bagong aralin
Buhay Bilang 3. Bakit mahirap magpakatao? Ipaliwanag.
Bilang
ANAK NG
PANGULO NG DIYOS Ikatlo/Ika-apat na pangkat
STUDENT Bumuo ng pagsasadula ng taong nagpapakatao at
COUNCIL
Bilang pagkatapos ay sagutin angmga tanong sa ibaba.
1. Ano- anong katangian ng pagpapakatao ang
MAMAMAYAN
napansin mo sa mga dula-dulaan?
2. Kung isasabuhay mo ang mg katangian ng
pagpapakatao, ano ang kabutihang idudulot nito?
3. Ano ang magsisilbing gabay ng lahat ng iyong
pagpupunyagi na dapat mong buuinupang makamit
ang tagumpay at tunay na kaligayahan? Ipaliwanag
Ang Mga Katangian ng Pagpapakatao

“Madaling maging tao,


mahirap magpakatao”

Dalawang Bahagi ng kasabihang


ito

Madaling maging tao Mahirap magpakatao


Sumasagot sa ay pagka-
sino ng tao at tumutukoy sa
persona(person) ng tao
Sumasagot sa pagka-ano ng

D. Pagtalakay
Ang tatlong katangian ngng bagong
Angkonsepto
paglikha ngat
pagka-sino
tao bilang paglalahad
persona: ng bagong kasanayan
ng tao ay dumaraan sa
tatlong yugto:
 kamalayan sa sarili
 ang tao bilang
 may kakayahang indibidwal
kumuha ng buod o
esensya ng mga  ang tao bilang
umiiral persona

 umiiral na  ang tao bilang


nagmamahal (ens personalidad

Mga Kilalang
Personalidad

Cris Mother
Roger Joey
Valdez Theresa
Salvador Velasco

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at


paglalahad ng bagong kasanayan #2
F. Paglinang sa Kabihasnan
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-
araw na buhay
H. Paglalahat ng Aralin Ang bawat isa ay may misyong dapat tuparin sa buhay. ito Hindi madali ang pagpapakatao. Kung patuloy ang
pagsisikap na paglabanan ang mga tukso at
Ay matutugunan lamang ang bawat isa ay gagampanan kahinaan, gabay ang pananampalataya sa Diyos,
ang iba’tibang papel sa buhay tulad ng bilang mararating ng bawa isa ang pagiging personalidad.
anak,kapatid,kamag-aral, kabataan sa pamayanan, Kaya mahalaga ang pagtukoy natin n gating misyon,
kaibigan, kaklase at anak ng Diyos gawin ang mga angkop na hakbang sa pagtupad nito
upang makatugon tayo sa tawag ng pagmamahal.
Panuto: Bumuo ng isang pangako sa pagtupad ng Sabihin kung tama o mali ang bawat pahayag.
gampanin sa buhay upang matupad ang iyong misyon sa 1. Ang persona ang tumutukoy sa paglikha ng
buhay. pagka-sino ng tao.
2. May kakayahan ang tao na magnilay o
gawing obheto ng kaniyang isip ang
kaniyang sarili.
Ang Aking Pangako 3. Ang pagmamahal ay galw ng damdamin
patungo sa mga tao at iba pang bagay na
I. Pagtataya ng Aralin may halaga.
4. Ang taong may kamalayan sa sarili ay may
pagtanggap sa kaniyang mga talent na
magagamit niya sa kanyang pakikibahagi sa
mundo.
5. Ang tao bilang indibidwal ay tumutukoy sa
pagiging kasama niya sa ibang tao.

J. Karagdagang Gawain para sa takdang 1. Isulat sa kwaderno ang kahulugan ng mga sumusunod 1. Gawin ang Plano ng Pagsasabuhay ng Aking
aralin/remediation na salita: Personal na Pahayag ng Misyon sa Buhay
 indibidwal 2. Ilagay ito sa Repleksyon Booklet
 persona
 personalidad
2. Magsaliksik ng mga tao/personalidad na nagtagumpay Ang Aking Mga Panahon para
dahil sa mga katangian ng pagpapakatao. mga Papel sa Gawain sa sa Bawat
3. Ilagay ito sa Repleksyon #2 : Isang Kilala at Buhay Bawat Gawain
Natatanging Personalidad Papel

1.

2.

3.
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaralnanakakuha ng
80% sapagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang Gawain
para saremediation.
C. Nakatulong baa ng remedial? Bilang
ng mag-aaralnanakaunawasaaralin.
D. Bilang ng mag-
aaralnamagpapatuloysaremediation?
E. Alinsamgaistratehiyangpagtuturoangn
akatulong ng lubos?
Paanoitonakatulong?
F. Anongaralinangakingnaranasannasolu
syonansatulongsatulong ng
akingpunong-guro at superbisor?
G. Anongkagamitangpanturoangakingna
dibuhonanaiskongibahagisamgakapw
aguro?
Mataas na Paaralang Nasyonal ng Baitang
Paaralan 10
BAITANG 10 Las Piñas
DAILY LESSON Guro Maricel V. Lacson Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao
LOG Petsa ng Pagtuturo Hulyo 25 - 29, 2016
Oras 8:20 –9:20/11:40-12:40 Markahan Una

Unang Sesyon Ikalawang Sesyon


Hulyo 25, 2016 (Bonifacio) Hulyo 28, 2016 Hulyo 27, 2016 (Bonifacio) Hulyo 29, 2016
(Newton) (Newton)
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Nilalaman Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa
konsepto ng paghubog ng konsensiya batay sa Likas tunay na gamit ng kalayaan
na Batas Moral

B. Pamantayan sa Pagganap Nakagagawa ang mga mag-aaral ng angkop na kilos Nakagagawa ang mag-aaral ng angkop na kilos
upang itama ang mga maling pasiyang ginawa upang maisabuhay ang paggamit ng tunay na
kalayaan: tumugon sa tawag ng pagmamahal at
paglilingkod
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Pangkaalaman: Pangkaalaman:
Nakikilala ang mga yugto ng konsensya sa pagsusuri Natutukoy ang mga pasiya at kilos na tumutugon
o pagninilay sa isang pagpapasiyang ginawa sa tunay na gamit ng kalayaan
Pangkasanayan: Pangkasanayan:
Nakapagsusuri ng mga pasiyang ginawa batay sa Naipapaliwanag ang tunay na kahulugan ng
mga Prinsipyo ng likas na Batas Moral kalayaan
Pang-unawa: Pang-unawa:
Napatutunayan na ang konsensiyang nahubog Napapatunayan na ang tunay na kalayaan ay
batay sa Likas na Batas Moral ay nagsisilbing ang kakayahang tumugon sa tawag ng
gabay sa tamang pagpapasiya at pagkilos pagmamahal at paglilingkod
Pagsasbuhay: Pagsasbuhay:
Nakagagawa ng angkop na kilos batay sa Nakagagawa ng angkop na kilos upang
konsensiyang nahubog sa Likas na Batas Moral maisabuhay ang paggamit ng tunay na
kalayaan: tumugon sa tawag ng pagmamahal

Modyul 3 : Paghubog ng Konsensya Batay sa Modyul 4 : Ang Mapanagutang Paggamit ng


II. NILALAMAN Likas na Batas Moral Kalayaan

KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Gabay ng guro pahina 27 - 37 Gabay ng guro pahina 38 - 49
2. Mga Pahina sa Kagamitang Modyul ng Mag-aaral Pahina 42 – 62 Modyul ng Mag-aaral Pahina 65 - 82
Pang-mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan mula
sa portal ng Learning Process
B. Iba pang Kagamitang Panturo Larawan ng taong nag-iisip, sipi ng mahahalagang Larawan ng simbolo ng kalayaan
konsepto, metastrips
VI. PAMAMARAAN
Balik-aral Pagsagot sa Paunang Pagtataya
A. Balik-aral sa nakaraang aralin konsensiya kamangmangan madaraig
at /o pagsisimula ng bagong kamangmangan kamangmangang di madaraig
aralin

B. Paghahabi ng layunin sa aralin Pangganyak:


Panuto: Umisip ng “krisis” na Suriin ang larawan. Ilahad ang ibig iaphiwatig
minsang pinagdaanan mo na at ng larawan.
ilahad ang pasyang iyong ginawa
upang malagpasan ito.

Tanong:
Naging madali ba sa iyo sa pagharap
sa “krisis” na dumating sa iyong
buhay?
Ano- ano ang apat na yugto ng konsensiya? Ano ang tinuturing na tunay na kalayaan ?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Paano ito nakatutulong sa paggawa ng mabuting Paano ito mapatutunayan?
bagong aralin pasiya?

Apat na Yugto ng Konsensiya


Sa tulong ng graphic organizer, balikan ang
kaisipan at konsepto na natanim tungkol sa
Unang Yugto Ikalawang Yugto kahulugan ng kalayaan.
D. Pagtalakay
Alamin at naisin ang ng bagong
Pakinaba konsepto
Ang Pagkilats sa atpartcular
ng sa
paglalahad
mabut
Simbul ng bagong
kalayaan kasanayan
na Kabuthan sa isang
o ng Hadlan
kalayaa
n
sitwasyon
g sa
kalayaa
n

Kahuluga
n ng Tungkuli
kalayaan
n dahil
Ikatlong Yugto Ikaapat na Yugto malaya

KALAYAAN
Paghatol para sa Pagsusuri ng Sarili /
mabutng pasiya at kilos Pagninilay

Ang likas na Batas Moral Bilang Batayan ng Tanong:


Kabutihan at ng Konsensiya 1. Ano-ano ang pakinabang na natatamasa mo
 Ang Likas na Batas Moral ay ibingay sa tao dahil ikaw ay nilikhang malaya?
dahil nakikinahagai siya sa karunungan at
2. Ano-ano ang nagiging mga hadlang sa
kabutihan ng Diyos
paggamit mo ng kalayaan?
3. Ano-ano ang tungkulin mo dahil ikaw ay
2. kasama ng mganghayop
Prinsipyo Likas(mga
na nilikhang may buhay malaya?
at pandama), likasMoral
Batas 3.sabilang
tao (nilikhang
rasyonal may kamalayan
na nilalang, may likas na
at kalayaan kahiligan ang tao na alamin ang
1. kasama ng lahat ng may buhay,
may kahiligan ang taong katotohanan at mabuhay sa lipunan
pangalagaan ang kaniyang buhay
UNA, Gawin ang
mabut, Iwasan
ang masama
PANGALA
WA,
Makukuha
sa
kalikasan
ng tao:

3. bilang rasyonal na
nilalang, may likas na
Mga Antaskahiligan
ng ang tao na
Ikalawa,
alamin ang ang
katotohanan
Paghubog ng
Hakbang sa Paghubog Mga Antas ng Paghubog antas ng
at mabuhay sa lipunan
Konsensiya
ng Konsensiya ng Konsensiya superego
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan
Una, ang#2 Naglalaan ng Una, ang antas Ikalawa,
panahon para ng likas na ang antas
antas ng
sa regular na pakiramdam ng
likas na
panalangin at reaksyon superego

F. Paglinang sa Kabihasnan
Panuto: Bumuo ng apat na pangkat at sagutin ang Panuto:
tanong na : “Paano magsisilbing gabay 1. Umisip ng gustong gawin sa loob ng limang
ang konsensiyang nahubog batay sa oras na libreng ibinigay sayo.
2. Isulat ito sa metastrips
Likas na Batas Moral sa tamang
pagpapasya at pagkilos?”
Tanong: Ano ang mensaheng nakuha mo tungkol
sa kalayaan mula sa naging sagot mo?
Sa iyong journal, isulat ang naramdaman at Paano mo gagamit ang kalayaang taglay mo?
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-
araw na buhay realisasyon mula sa Gawain.

Ang konsensiyang nahubog batay sa Likas na Batas Ang kalayaan ay katangian o kakayahang taglay
Moral ay nagsisilbing gabay sa tamang pagpapasiya ng tao na nagpapatangi sa kaniya na ipinagkaloob
H. Paglalahat ng Aralin
at pagkilos. sa tao

Panuto: Tukuyin ang salitang ipinahihiwatig sa bawat


bilang.

1. _______________ Isang kritikal na bahagi n gating


buhay na hindi palaging isang negatibong
sitwasyon.
2. _______________ ito ay ibinigay sa tao dahil
nakikibahagi siya sa karunungan at kabutihan
ng Diyos.
I. Pagtataya ng Aralin 3. _______________ sa pamamagitan ng
pagkakaroon nito ay ganap na mahahanap ng
tao ang katotohanan

4. _______________ mga pagpapalagay at utos ng


mga magulang at taong makapangyarihan na
naisaloob na ng tao kasama ang mga
ipinagbabawal ng lipunan
5. ________________ mahalagang simulan ang
paghubog ng konsensiya

J. Karagdagang Gawain para sa Repleksyon Blg. 5: Ang Aking Mahalagang Basahin at unawaing mabuti ang sanaysay.
takdang aralin/remediation Pagpapasiya at Pagkilos
1. Magtala ng mga mahahalagang “Ang Mapanagutang Paggamit ng Kalayaan”
pasiya at kilos na isinagawa mo sa
loob ng isang lingo.
2. Tukuyin kung masama o mabuti ang Sanggunian:
Modyul sa EsP 10
naging pasiya at kilos batay sa
Pahina 71 - 78
Prinsipyo ng Likas na Batas Moral
3. Ilahad ang mga angkop na hakbang
na gagawin upang mabago at mapa-
unlad ang mga masasamang pasiya at
kilos.
4. Maaring sundin ang pormat na nasa
modyul
Sanggunian:
Modyul sa EsP 10 Pahina 63

K. MGA TALA
L. PAGNINILAY
1. Bilang ng mag-aaral
nanakakuha ng 80% sa
pagtataya.
2. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.
3. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
4. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
5. Alin sa mga istratehiya ng
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
6. Anong aralin ang aking
naranasan na solusyonan sa
tulong sa tulong ng aking
punong-guro at superbisor?
7. Anong kagamitang panturo ang
aking na dibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa guro?

Inihanda ni: Iniwasto ni : Binigyang-pansin ni:

MARICEL V. LACSON ANNABELLE A. ARADO PHONDORA S. CAPISTRANO


Guro, Baitang 10 Puno ng Kagawaran III, EsP Punongguro IV

Mataas na Paaralang Nasyonal ng Baitang


Paaralan 10
BAITANG 10 Las Piñas
DAILY LESSON Guro Maricel V. Lacson Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao
LOG Petsa ng Pagtuturo Agosto 1 - 5, 2016
Oras 8:20 –9:20/11:40-12:40 Markahan Una

Unang Sesyon Ikalawang Sesyon


Agosto 1, 2016 (Bonifacio) Agosto 4, 2016 Agosto 3, 2016 (Bonifacio) Agosto 5, 2016
(Newton) (Newton)
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Nilalaman Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa tunay Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa
na gamit ng kalayaan tunay na gamit ng kalayaan

B. Pamantayan sa Pagganap Nakagagawa ang mag-aaral ng angkop na kilos upang Nakagagawa ang mag-aaral ng angkop na kilos
maisabuhay ang paggamit ng tunay na kalayaan: upang maisabuhay ang paggamit ng tunay na
tumugon sa tawag ng pagmamahal at paglilingkod kalayaan: tumugon sa tawag ng pagmamahal at
paglilingkod
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Pangkaalaman: Pangkaalaman:
Natutukoy ang mga pasiya at kilos na tumutugon sa Natutukoy ang mga pasiya at kilos na tumutugon
tunay na gamit ng kalayaan sa tunay na gamit ng kalayaan
Pangkasanayan: Pangkasanayan:
Naipapaliwanag ang tunay na kahulugan ng Naipapaliwanag ang tunay na kahulugan ng
kalayaan kalayaan
Pang-unawa: Pang-unawa:
Napapatunayan na ang tunay na kalayaan ay ang Napapatunayan na ang tunay na kalayaan ay
kakayahang tumugon sa tawag ng pagmamahal at ang kakayahang tumugon sa tawag ng
paglilingkod pagmamahal at paglilingkod
Pagsasabuhay: Pagsasabuhay:
Nakagagawa ng angkop na kilos upang Nakagagawa ng angkop na kilos upang
maisabuhay ang paggamit ng tunay na kalayaan: maisabuhay ang paggamit ng tunay na
tumugon sa tawag ng pagmamahal kalayaan: tumugon sa tawag ng pagmamahal

Modyul 4 : Ang Mapanagutang Paggamit ng Modyul 4 : Ang Mapanagutang Paggamit ng


II. NILALAMAN
Kalayaan Kalayaan

KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Gabay ng guro pahina 38 - 49 Gabay ng guro pahina 38 - 49
2. Mga Pahina sa Kagamitang Modyul ng Mag-aaral Pahina 65 - 82 Modyul ng Mag-aaral Pahina 65 - 82
Pang-mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan mula
sa portal ng Learning Process
B. Iba pang Kagamitang Panturo Larawan ng tulay at bata, sipi ng mahahalagang Larawan ng simbolo ng kalayaan
konsepto, metastrips, manila paper/cartolina
III. PAMAMARAAN

Balik-aral Balik-aral
Ano ang salitang kaakibat ng kalayaan? * Kahulugan ng pananagutan
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at
* Aspeto ng kalayaan
/o pagsisimula ng bagong aralin
K * Uri ng kalayaan

B. Paghahabi ng layunin sa aralin Panuto:


1. Pangkatin ang klase. Pangkatang Gawain
2. Ilataga ang isang kategorya sa isang pangkat Pagpapakita ng bawat pangkat ng itinalagang
3. Idikit ang metastrips na nakapaloob sa isang pangkatang Gawain:
kategorya na magiging anyong tulay gamit ang  awit/rap
makulay na papel  tablue/skit
4. Isulat ang inaaasahang makakamit pagkatapos  komersyal
gawin ang mga gawaing nakatala.  tula
5. Ipagpalagay na ang mga metastrips
ay isang tulay naiyong tinatahak

Tanong:
Ano ang ipinakitang pag-unawa sa kalayaan
ang ipinakita ng bawat pangkat?

Tanong:

Kung ang gawaing pinili mong gawin ay


ipagpapalagay na kumakatawan sa tulay ng iyong
tatahakin o tinatahak, anong uri ng tulay ang iyong
itinatayo?

Ano ang mapanagutang paggamit ng kalayaan? Ano ang tinatawag na tunay na kalayaan?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Ano ang kalayaan?
bagong aralin Ano ang kaugnayan nito sa iba pang pakultad ng tao?

Ang Mapanagutang Paggamit ng Kalayaan Ang Mapanagutang Paggamit ng Kalayaan

Dalawang aspeto ng
Kalayaan
 katangiankalayaan
ng kilos-loob na itnakda ng tao
ang kanyang
D. Pagtalakay ng kilos-tungo sa kanyangat
bagong konsepto
paglalahad ng bagong kasanayan
maaring hantungan at ang itakda ang
paraan upang makamit ito
ang kalayaan mula sa ang kalayaan para sa
Santo Tomas de Aquino
Ang tao ang
(freedom from)nagtatakda (freedom for)
ng kaniyang kilos para sa
kanyang sarili. walang HIS FAULT
Dalawang uri ng
anumang pwersa sa
kalayaan
labas ng tao ang HER FAULT
maaaring magtakda nito
para sa kanya
ang malayang pagpili fundamental option
THEIR FAULT
o
o
horizontal freedom
vertical freedom
NOT ME

Dalawang pakahulugan
sa pananagutan

ang malayang kilos ay kilos Ako ay responsible sa


na “mananagot ako” aking mga kilos

kilos na nagmula sa akin Ako ay responsible sa


ang kalayaan ay nakakabit aking mga kilos, subalit
sa aking sarili, sa aking hindi ito
kakayahang kumilos, sriling nangangahulugang isang
kagustuhan responsableng tao

PANGALA
Mga Antas ng
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at WA, Ikalawa, ang Sa tulong ng graphic organizer, ay buuin ang
paglalahad ng bagong kasanayan Paghubog3.ngbilang rasyonal na mahalagang konsepto na nahinuha mula sa mga
Makukuha antas ng
#2 Konsensiya
nilalang, may likas na nagdaang Gawain
sa superego
kalikasan kahiligan ang tao na
ng tao: alamin ang katotohanan
at mabuhay sa lipunan

KALAYAAN
Tanong:
1. Ano-ano ang maaari mong gawin upang
mailapat ang aking mga pagkatuto sa modyul na
ito?

Panuto: Bumuo ng apat na pangkat at suriin ang Panuto:


mga naging pasya nitong mga nagdaang Isulat ang mahahalagang repleksiyong nakuha
araw. Isa-isahin ang mga negatibong mula sa aralin:
katangiang naipamalas na maaaring
naging hadlang sa iyong paggamit ng
tunay na kalayaan. ilagay ito sa manila
F. Paglinang sa Kabihasnan paper/cartolina. Sundin ang pormat sa
ibaba.

Mga Negatibong Mga Sitwasyon na Ano ang Naging


Katangian na Naipakita Ko Ito Epekto sa Akin at
Naging Hadlang sa sa Aking Kapwa
Paggamit ng Tunay
na kalayaan

Sa iyong journal, isulat ang naramdaman at Paano mo gagamitin ang kalayaang taglay mo?
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-
araw na buhay realisasyon mula sa Gawain.

Ang kalayaan ay ang paggawa ng isang bagay na nais Ang tunay na kalayaan ay ang kakayahang
niyang gawin o ang karapatang sabihin ang anumang tumugon sa tawag ng pagmamahal at
H. Paglalahat ng Aralin
bagay na nais niyang sabihin. paglilingkod.

I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Tukuyin kung ang mga pahayag ay TAMA o Panuto: Tukuyin kung ano ang tinutukoy sa bawat
MALI bilang.
1. Ang tao ang nagtatakda ng kaniyang kilos 1. Kahulugan ng kalayaan
para sa kanyang sarili. 2. 2 pakahulugan sa pananagutan
2. Sakop n gang piliin ang kahihinatnan ng kilos 3. 2 aspekto ng kalayaan
na pinili niyang gawin. 4. 2 uri ng kalayaan
3. Ang kalayaan ay karaniwang gumigising sa 5. Sinabi ni Scheler tungkol sa kalayaan
puso ng bawat tao.
4. Ang responsibilidad sa sukdulang kahulugan
nito ay hindi lamang pananagutan kundi
kakayahan na magbigay paliwanag.
5. Ang malayang pinili ay tumutukoy sa pagpili
sa kung ano ang tingin ng taong makakabuti
sa kanya.

Pangkatang Gawain Repleksyon :


1. Bumuo ng apat na pangkat. Pumili ng isang negatibong taglay na
2. Pumili ng isang gawain na magpapakita ng nakakahadlang sa paggamit ng tunay na kalayaan
pakahulugan nila sa KALAYAAN. na kailangan mong baguhin sa iyong sarili. Gawing
 awit/rap gabay ang nasa aklat.
1. Karagdagang Gawain para sa
 tablue/skit
takdang aralin/remediation
 komersyal
 tula Sanggunian:
Sanggunian: Modyul sa EsP 10
Sariling katha Pahina 80 - 81

2. MGA TALA
3. PAGNINILAY
8. Bilang ng mag-aaral
nanakakuha ng 80%
sapagtataya.
9. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.
10. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
11. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
12. Alin sa mga istratehiya ng
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
13. Anong aralin ang aking
naranasan na solusyonan sa
tulong sa tulong ng aking
punong-guro at superbisor?
14. Anong kagamitang panturo ang
aking na dibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa guro?

Inihanda ni: Iniwasto ni : Binigyang-pansin ni:

MARICEL V. LACSON ANNABELLE A. ARADO PHONDORA S. CAPISTRANO


Guro, Baitang 10 Puno ng Kagawaran III, EsP Punongguro IV

Mataas na Paaralang Nasyonal ng Baitang


Paaralan 10
BAITANG 10 Las Piñas
DAILY LESSON Guro Maricel V. Lacson Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao
LOG Petsa ng Pagtuturo Agosto 8 - 12, 2016
Oras 8:20 –9:20/11:40-12:40 Markahan Una
Unang Sesyon Ikalawang Sesyon
Agosto 8, 2016 (Bonifacio) Agosto 11, 2016 Agosto 10, 2016 (Bonifacio) Agosto 12, 2016
(Newton) (Newton)
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Nilalaman Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa tunay Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa
na gamit ng kalayaan tunay na gamit ng kalayaan

B. Pamantayan sa Pagganap Nakagagawa ang mag-aaral ng angkop na kilos upang Nakagagawa ang mag-aaral ng angkop na kilos
maisabuhay ang paggamit ng tunay na kalayaan: upang maisabuhay ang paggamit ng tunay na
tumugon sa tawag ng pagmamahal at paglilingkod kalayaan: tumugon sa tawag ng pagmamahal at
paglilingkod
Pangkaalaman: Pangkaalaman:
Natutukoy ang mga pasiya at kilos na tumutugon sa Natutukoy ang mga pasiya at kilos na tumutugon
tunay na gamit ng kalayaan sa tunay na gamit ng kalayaan
Pangkasanayan: Pangkasanayan:
Naipapaliwanag ang tunay na kahulugan ng Naipapaliwanag ang tunay na kahulugan ng
kalayaan kalayaan
Pang-unawa: Pang-unawa:
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Napapatunayan na ang tunay na kalayaan ay ang Napapatunayan na ang tunay na kalayaan ay
kakayahang tumugon sa tawag ng pagmamahal at ang kakayahang tumugon sa tawag ng
paglilingkod pagmamahal at paglilingkod
Pagsasabuhay: Pagsasabuhay:
Nakagagawa ng angkop na kilos upang Nakagagawa ng angkop na kilos upang
maisabuhay ang paggamit ng tunay na kalayaan: maisabuhay ang paggamit ng tunay na
tumugon sa tawag ng pagmamahal kalayaan: tumugon sa tawag ng pagmamahal

II. NILALAMAN Modyul 4 : Ang Mapanagutang Paggamit ng Mahabang Buwanang Pagsusulit


Kalayaan

KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian

1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Gabay ng guro pahina 38 - 49 Gabay ng guro pahina 38 - 49

2. Mga Pahina sa Kagamitang Modyul ng Mag-aaral Pahina 65 - 82 Modyul ng Mag-aaral Pahina 65 - 82


Pang-mag-aaral
3. bilang rasyonal na
3. Mga pahina sa Teksbuk nilalang, may likas na
4. Karagdagang kagamitan mula PANGALA kahiligan ang tao na
sa portal ng Learning Process Mga Antas ng Ikalawa, ang
WA, alamin ang katotohanan
Sipi ng mga Paghubog
mahahalagang ng antas ng
salita Talatanungan/ papel/ballpen
5. Iba pang Kagamitang Panturo Makukuha at mabuhay sa lipunan
Dalawang pakahulugan Dalawang aspeto ng Konsensiya superego
Kahulugan ng Kalayaan sa
III. sa pananagutan
PAMAMARAAN kalayaan kalikasan
A. Pagtalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong
kasanayan #2

B. Paglinang sa Kabihasnan
Sa inyong papel, ilahad ang kahalagahan ng
C. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-
paghubog ng konsensya at kung paano gagamitin ang
araw na buhay kalayaan.

Ang konsensyang nahubog batay sa Likas na Batas


D. Paglalahat ng Aralin Moral ay nagsisilbing gabay sa tamang pagpapasya
at pagkilos

Panuto: Tukuyin kung ang pahayag ay TAMA o MALI.


1. Ang tao ang nagtatakda ng kaniyang kilos
para sa kanyang sarili. Tunghayan ang pagsusulit sa susunod na pahina
2. Sakop n gang piliin ang kahihinatnan ng kilos
na pinili niyang gawin.
3. Ang kalayaan ay karaniwang gumigising sa
puso ng bawat tao.
E. Pagtataya ng Aralin
4. Ang responsibilidad sa sukdulang kahulugan
nito ay hindi lamang pananagutan kundi
kakayahan na magbigay paliwanag.
5. Ang malayang pinili ay tumutukoy sa pagpili
sa kung ano ang tingin ng taong makakabuti
sa kanya.

Maghanda sa mahabang pagsusulit. Maghanda sa markahang pagsagot


F. Karagdagang Gawain para sa
Sanggunian: Sanggunian:
takdang aralin/remediation
Modyul sa EsP 10 Modyul sa EsP 10
Pahina 42 – 81 Pahina 42 – 81
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
1. Bilang ng mag-aaral
nanakakuha ng 80%
sapagtataya.
2. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.
3. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
4. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
5. Alin sa mga istratehiya ng
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
6. Anong aralin ang aking
naranasan na solusyonan sa
tulong sa tulong ng aking
punong-guro at superbisor?
7. Anong kagamitang panturo ang
aking na dibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa guro?

Inihanda ni: Iniwasto ni : Binigyang-pansin ni:

MARICEL V. LACSON ANNABELLE A. ARADO PHONDORA S. CAPISTRANO


Guro, Baitang 10 Puno ng Kagawaran III, EsP Punongguro IV

BAITANG 10 Mataas na Paaralang Nasyonal ng Baitang


Paaralan 10
Las Piñas
Guro Maricel V. Lacson Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao
DAILY LESSON Petsa ng Pagtuturo
Agosto 15 - 19, 2016
Agosto 15, 2016 – Walang pasok Markahan Una
LOG Oras 8:20 –9:20/11:40-12:40
Unang Sesyon Ikalawang Sesyon
Agosto 16, 2016 (Bonifacio at Newton) Agosto 18, 2016 - Agosto 19, 2016
Agosto 17, 2016 (Bonifacio at Newton) (Bonifacio at Newton)
I.LAYUNIN
A. Pamantayang Nilalaman Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa
konsepto tungkol sa pagpapakatao at pagkatao ng tao mga konsepto tungkol sa pagpapakatao at
upang makapagpasya at kumilos nang may pagkatao ng tao upang makapagpasya at kumilos
preperensya sa kabutihan nang may preperensya sa kabutihan

B. Pamantayan sa Pagganap Nakagagawa ang mag-aaral ng angkop na kilos upang Nakagagawa ang mag-aaral ng angkop na kilos
maisabuhay ang paggamit ng tunay na kalayaan: upang maisabuhay ang paggamit ng tunay na
tumugon sa tawag ng pagmamahal at paglilingkod kalayaan: tumugon sa tawag ng pagmamahal at
paglilingkod
Pangkaalaman: Pangkaalaman:
Nasusuri ang mga kaalamang natutunan sa Nasusuri ang mga kaalamang natutunan sa
nakaraang mga aralin nakaraang mga aralin
Pangkasanayan: Pangkasanayan:
Nailalahad ang kahalagahan ng mga araling napag- Nailalahad ang kahalagahan ng paghahanda sa
aralan sa unang markahan bawat pagsusulit
Pang-unawa: Pang-unawa:
Napapatunayan na ang paghahanda sa pagsusulit Napapatunayan na ang paghahanda sa
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
sa pamamagitan ng pagbabalik-aral sa mga pagsusulit sa pamamagitan ng pagbabalik-aral
nakaraang aralin ay nakakatulong sa pagsagot sa sa mga nakaraang aralin ay nakakatulong sa
bawat katanungan sa pagsusulit pagsagot sa bawat katanungan sa pagsusulit

Pagsasabuhay: Pagsasabuhay:
Nakasasagot ng buong katapatan sa mga tanong Nakasasagot ng buong katapatan sa Unang
sa markahang pagsagot Markahang Pagsusulit

II. NILALAMAN
Markahang Pagsagot : Modyul 1 - 4 Unang Markahang Pagsusulit
KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian

1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Gabay ng guro pahina 38 - 49 Gabay ng guro pahina 38 - 49

2. Mga Pahina sa Kagamitang Modyul ng Mag-aaral Pahina 65 - 82 Modyul ng Mag-aaral Pahina 65 - 82


Pang-mag-aaral

3. Mga pahina sa Teksbuk


4. Karagdagang kagamitan mula
sa portal ng Learning Process
B. Iba pang Kagamitang Panturo Sipi ng mga mahahalagang salita Talatanungan/ papel/ballpen
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa
bagong aralin
Unang Markahan PANGALA
Modyul 1 : Mga Antas ng
WA, Ikalawa, ang
Paghubog
Ang Katangian ng ngbilang rasyonal na
Pagpapakatao
3.
Makukuha antas ng
Modyul 2 : Konsensiya
nilalang, may likas na
sa superego
Ang Mataas na Gamit at Tunguhin ng Isip at Kilos-
kalikasan kahiligan ang tao na
loob
alamin ang katotohanan
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at
ng tao:
Modyul 3 :
at mabuhay sa lipunan
paglalahad ng bagong kasanayan Paghubog ng Konsensiya batay sa Likas Batas Moral
Modyul 4:
Ang Mapanagutang Paggamit ng Kalayaan

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at


paglalahad ng bagong
kasanayan #2

F. Paglinang sa Kabihasnan
Sa inyong papel, ilahad ang kahalagahan ng
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- paghubog ng konsensya at kung paano gagamitin ang
araw na buhay kalayaan.

Ang kahandaan ng bawat mag-aaral para sa


markahang pagsusulit ay napakahalaga upang
A. Paglalahat ng Aralin makatulong sa pagsagot sa bawat aytem ng
pagsusulit

B. Pagtataya ng Aralin
Tunghayan ang pagsusulit sa susunod na pahina

Maghanda sa Unang Markahang Pagsusulit. Ihanda ang journal para sa pagwawasto


C. Karagdagang Gawain para sa
Sanggunian: Sanggunian:
takdang aralin/remediation
Modyul sa EsP 10 Sariling Katha
Pahina 42 – 81
VI. MGA TALA
VII. PAGNINILAY
1. Bilang ng mag-aaral
nanakakuha ng 80%
sapagtataya.
2. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.
3. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
4. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
5. Alin sa mga istratehiya ng
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
6. Anong aralin ang aking
naranasan na solusyonan sa
tulong sa tulong ng aking
punong-guro at superbisor?
7. Anong kagamitang panturo ang
aking na dibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa guro?

Inihanda ni: Iniwasto ni : Binigyang-pansin ni:

MARICEL V. LACSON ANNABELLE A. ARADO PHONDORA S. CAPISTRANO


Guro, Baitang 10 Puno ng Kagawaran III, EsP Punongguro IV
Mataas na Paaralang Nasyonal ng Baitang
Paaralan 10
BAITANG 10 Las Piñas
Guro Maricel V. Lacson Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao
DAILY LESSON
Agosto 22 - 26, 2016
LOG Petsa ng Pagtuturo
Agosto 26, 2016 walang pasok Markahan Una
Oras 8:20 –9:20/11:40-12:40
Unang Sesyon Ikalawang Sesyon
Agosto 22, 2016 (Bonifacio) Agosto 24, 2016 (Bonifacio)
Agosto 24, 2016 (Newton) Agosto 25, 2016 (Newton)
I.LAYUNIN
A. Pamantayang Nilalaman Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa
konsepto tungkol sa pagpapakatao at pagkatao ng tao mga konsepto tungkol sa pagpapakatao at
upang makapagpasya at kumilos nang may pagkatao ng tao upang makapagpasya at kumilos
preperensya sa kabutihan nang may preperensya sa kabutihan

B. Pamantayan sa Pagganap Nakagagawa ang mag-aaral ng angkop na kilos upang Nakagagawa ang mag-aaral ng angkop na kilos
maisabuhay ang paggamit ng tunay na kalayaan: upang maisabuhay ang paggamit ng tunay na
tumugon sa tawag ng pagmamahal at paglilingkod kalayaan: tumugon sa tawag ng pagmamahal at
paglilingkod
Pangkaalaman: Pangkaalaman:
Natutukoy ang mga tamang sagot sa bawat aytem Nasususri ang mga tamang sagot sa bawat
Pangkasanayan: Pangkasanayan:
Nailalahad ang mga konseptong nasagutan ng wasto Nailalahad ang mga konseptong nasagutan ng
sa pagsusulit wasto sa pagsusulit
Pang-unawa: Pang-unawa:
Napapatunayan na ang paghahanda sa pagsusulit Napapatunayan na ang paghahanda sa
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto sa pamamagitan ng pagbabalik-aral sa mga pagsusulit sa pamamagitan ng pagbabalik-aral
nakaraang aralin ay nakakatulong sa pagsagot sa sa mga nakaraang aralin ay nakakatulong sa
bawat katanungan sa pagsusulit pagsagot sa bawat katanungan sa pagsusulit

Pagsasabuhay: Pagsasabuhay:
Naiwawasto ang mga sagot sa bawat aytem Naitatala ang bilang ng mga tamang sagot sa
bawat aytem

II. NILALAMAN Pagwawasto ng Papel at Pagkuha ng Tamang Sagot at Item Analysis


Mali (Frequency of Correct Response and Scores)
KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian

1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro


2. Mga Pahina sa Kagamitang
Pang-mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan mula
sa portal ng Learning Process
5. Iba pang Kagamitang Panturo Sipi ng tamang sagot/ sagutang papel Talatanungan/ sagutang papel/ballpen

III. PAMAMARAAN
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa
bagong aralin

Pagwawasto ng sagutang papel Pagsusuri sa bawat aytem na tamang nasagutan

Pagkuha ng marka ng mag-aaral Pagtatala ng mga bilang na tamang nasagutan

Pagkuha ng bilang ngPANGALA


marka/ tamang sagot sa bawat
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Mga Antas ng
aytem ng bawat pangkat
WA, Ikalawa, ang
paglalahad ng bagong kasanayan Paghubog3.ngbilang rasyonal na
Makukuha antas ng
Konsensiya
nilalang, may likas na
sa superego
kalikasan kahiligan ang tao na
ng tao: alamin ang katotohanan
at mabuhay sa lipunan

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Pagpupuno ng talalan ng “ frequency of correct response”


paglalahad ng bagong
kasanayan #2
Anu-ano ang bilang sa pagsusulit ang nahirapan kang Anu-ano ang bilang sa pagsusulit ang nahirapan kang
sagutan? sagutan?
F. Paglinang sa Kabihasnan
Ano ang implikasyon nito sa iyo?

G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-


araw na buhay

Ang kahandaan ng bawat mag-aaral para sa Ang kahandaan ng bawat mag-aaral para sa
markahang pagsusulit ay napakahalaga upang markahang pagsusulit ay napakahalaga upang
A. Paglalahat ng Aralin makatulong sa pagsagot sa bawat aytem ng makatulong sa pagsagot sa bawat aytem ng
pagsusulit
pagsusulit

B. Pagtataya ng Aralin
Ano ang kahandaang iyong ginawa sa pagsusulit? Tunghayan ang pagsusulit sa susunod na pahina

C. Karagdagang Gawain para sa Ihanda ang kwaderno sa pagwawasto Ihanda ang journal para sa pagwawasto
takdang aralin/remediation Magsaliksik ng tema ng pag-aaralan sa ikalawang
markahan Sanggunian:
Sariling Katha
Sanggunian:
Modyul sa EsP 10
Pahina 83 - 158
1. MGA TALA
2. PAGNINILAY
8. Bilang ng mag-aaral
nanakakuha ng 80%
sapagtataya.
9. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.
10. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
11. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
12. Alin sa mga istratehiya ng
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
13. Anong aralin ang aking
naranasan na solusyonan sa
tulong sa tulong ng aking
punong-guro at superbisor?
14. Anong kagamitang panturo ang
aking na dibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa guro?

Inihanda ni: Iniwasto ni : Binigyang-pansin ni:

MARICEL V. LACSON ANNABELLE A. ARADO PHONDORA S. CAPISTRANO


Guro, Baitang 10 Puno ng Kagawaran III, EsP Punongguro IV
Mataas na Paaralang Nasyonal ng
Paaralan 10
BAITANG 10 Las Piñas Baitang
DETAILED LESSON Guro Maricel V. Lacson Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao
LOG Petsa ng Pagtuturo Agosto 29 – Setyembre , 2016 8:20 – Markahan
Ikalawa
Oras 9:20/11:40-12:40

Unang Sesyon Ikalawang Sesyon

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Nilalaman Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga konsepto ng pagkukusa ng makataong kilos at mga
salik sa nakaapekto sa pananagutan ng tao sa kahihinatnan ng kilos at pasiya

B. Pamantayan sa Pagganap Nakapagsusuri ang mag-aaral:


a. sariling kilos na dapat pananagutan at nakagagawa ng paraan upang maging mapanagutan sa
pagkilos
b. sarili batay sa mga salik na nakaaapekto sa pananagutan ng tao sa kahihinatnan ng kilos at pasiya
at nakagagawa ng mga hakbang upang mahubog ang kaniyang kakayahan sa
pagpapasiya

C. Mga Kasanayan sa Pampagkatuto Pangkaalaman:


Natutukoy na:
a. may pagkukusa sa makataong kilos kung nagmumula ito sa malayang pagsasagawa ng kilos-loob
sa pamamatnubay ng isip/kaalaman
b. ang bawat salik na nakakaapekto sa pananagutan ng tao sa kahihinatnan ng kaniiyang kilos at
pasiya

Pangkasanayan:
Nakapagsusuri ng:
a. mga kilos na may pananagutan
b. isang sitwasyong nakaaapekto sa pagkukusa sa kilos dahil sa kamangmangan, masidhing
damdamin, takot, karanasan at gawi

Pang-unawa:
Napatutunayan na:
a. Gamit ang katwiran, sinadya (deliberate) at niloob ng tao ang makataong kilos; kaya pananagutan
niya ang kahihinatnan nito (kawastuhan o kamalian)
b. Nakaaapekto ang kamangmangan masidhing damdamin, takot, karahasan at gawi sa
pananagutan ng tao sa kahihinatnan ng kanyang mga pasiya at kilos dahil maaring mawala ang
pagkukusa ng kilos
Pagsasbuhay:
Nakapagsusuri ng :
a. mga kilos na may pananagutan
b. isang sitwasyong nakaaapekto sa pagkukusa sa kilos dahil sa kamangmangan, masidhing
damdamin, takot, karahasan at gawi

Modyul 5 : Ang Pagkukusa ng Makataong Kilos at Mga Salik na Nakakaapekto sa Pananagutan


II. NILALAMAN
ng tao sa Kahihinatnan ng kios at Pasiya

KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Gabay ng guro pahina Gabay ng guro pahina
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang- Modyul ng Mag-aaral Pahina 83 - 106 Modyul ng Mag-aaral Pahina 83 - 106
mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan mula sa
portal ng Learning Process
B. Iba pang Kagamitang Panturo Sipi ng mga sitwasyon, tanong panganyak Sipi ng mahahalagang konsepto/ powerpoint
presentaion
III. PAMAMARAAN

A. Balik-aral sa nakaraang aralin at /o Pagsagot sa paunang pagtataya Balik-aral


pagsisimula ng bagong aralin Ano ang makataong kilos?

B. Paghahabi ng layunin sa aralin


Pagganyak: Pagganyak:
Bigyang kahulugan ang tanong : Suriin ang larawan sa ibaba.

“Matuto ka naming magkusa dahil


hindi ka na bata?”
Tanong:

Ano ang ibig ipahiwatig ng tanong sa itaas?

Tanong:
Ano ang nais ipahiwatig ng mga nasa larawan?

Bakit may pananangutan ang tao sa kahihinatnan Paano magiging mapanagutan ang isang tao sa
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa
bagong aralin (kabutihan o kasamaan) ng makataong kilos? kanyang piniling kilos?
Panuto: Sa tulong ng mga sitwasyong nakasulat sa
papel ay ipakita ito sa maikling skit at sagutin ang
mga tanong sa bawat sitwasyon. Ang Makataong Kilos

KILOS – nagbibigay patunay kung


PANGALA
ang isang tao ay may control at Mga Antas ng
Sitwasyon Sitwasyon WA, Ikalawa, ang
pananagutan sa sarili Paghubog3.ngbilang rasyonal na
1 3 Makukuha antas ng
Konsensiya
nilalang, may likas na
sa superego
kalikasan kahiligan ang tao na
DALAWANG URI NG KILOS ANG TAO alamin ang katotohanan
Sitwasyon ng tao:
Sitwasyon
A. Pagtalakay ng bagong konsepto at at mabuhay sa lipunan
2 kasanayan
paglalahad ng bagong
Tanong:
1. Ano ang iyong mga reaksyon sa bawat
Ang Kilos ng Ang
Tao- mga MAkataong sitwasyon?
2. Kung ikaw ang nasa sitwasyon1,2 at 3, ano ang
kilos na tao- kilos na
narapat mong gawin na magpapamalas ng
nagaganap isinagawa
makataong kilos?
sa tao ng tao nang
3. Paano dapat ipamalas ng tao sa kaniyang araw-
may
araw na buhay ang paggamit ng isip at kilos-
kaalaman,
loob sa pagtugon sa mga gawaing
malaya, at
nangangailangan ng pananagutan?
kusa
Panuto :
Tatlong uri ng Kilos ayon sa
Kapanagutan (Accountability) 1. Hatiin ang klase sa tatlong pangkat ang klase.

2. Umisip ang pangkat ng pahiwatig o kasabihan


na nagpapahiwatig ng hindi pagkilos at
kakulangan ng pagkukusa.
Kusang-loob Pagsusuri Di-kusang-
loob 3. Isulat ito sa loob ng bilog sa ibaba.

Ang makataong kilos


_____________________________________
B. Pagtalakay ng bagong konsepto at
_____________________________________
paglalahad ng bagong kasanayan #2
_____________________________________
3 2

Makataong
Kilos

D. Paglalahat ng Aralin

May pagkukusa
Makataong kilos Malaya itong
sa makataong
ang isang salita ipahahatid dahil
kilos (voluntary
o gawa kung hindi
act) kung ito ay
kinapapalooban nakasasakit ng
malayang
ito ng kabutihan damdamin o
isinagawa sa
para sa iba at nakasisira ng iba
pagbubuhay ng
para sa sarili o ng sarili
isip o kaalaman

E. Pagtataya ng Aralin
Tunghayan ang pagsusulit sa susunod na pahina

Bumuo ng isang poster na naglalahad ng makataong Ihanda ang journal para sa pagwawasto
kilos.
Ilagay ito sa isang buong kartolina. Sanggunian:
F. Karagdagang Gawain para sa Sariling Katha
takdang aralin/remediation Sanggunian:
Sariling katha
Modyul sa EsP 10
Pahina 83 - 106
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
1. Bilang ng mag-aaral nanakakuha
ng 80% sapagtataya.
2. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.
3. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa
sa aralin.
4. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
5. Alin sa mga istratehiya ng
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
6. Anong aralin ang aking naranasan
na solusyonan sa tulong sa tulong
ng aking punong-guro at
superbisor?
7. Anong kagamitang panturo ang
aking na dibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa guro?

Inihanda ni: Iniwasto ni : Binigyang-pansin ni:

ALQUIN A. CELESTIAL ALQUIN A. CELESTIAL DR. ALEJANDRO G. ESPERANZA


Guro III, Baitang 10 Guro III, EsP (Puno ng Kagawaran III, EsP) Punongguro I

You might also like