You are on page 1of 6

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 44

รหัสวิชา ค22101 รายวิชา คณิตศาสตร์


ระดับชั้น มัธยมศึกษาปีที่ 2 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2562
หน่วยการเรียนรู้ที่ 5 เรื่อง สมบัติของเลขยกกาลัง เวลา 8 ชั่วโมง
หน่วยการเรียนรู้ย่อยที่ 5.2 เรื่อง การคูณเลขยกกาลัง เวลา 1 ชั่วโมง
ชื่อผู้สอน นางสาวณัฐธยาน์ สุวรรณศรี สอนวันที่..........................................

1. มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ค 1.1 เข้าใจความหลากหลายของการแสดงจานวน ระบบจานวน การดาเนินการของจานวน
ผลที่เกิดขึ้นจากการดาเนินการ สมบัติของการดาเนินการ และนาไปใช้

2. ตัวชี้วัด
ค 1.1 ม.2/1 เข้าใจและใช้สมบัติของเลขยกกาลังที่มีเลขชี้กาลังเป็นจานวนเต็มในการแก้ปัญหา
คณิตศาสตร์และปัญหาในชีวิตจริง

3. จุดประสงค์การเรียนรู้
1) นักเรียนสามารถหาผลคูณของเลขยกกาลัง เมื่อเลขชี้กาลังเป็นจานวนเต็มได้ (K)
2) นักเรียนมีความรับผิดชอบต่องานที่ได้รับมอบหมาย (A)

4. สาระการเรียนรู้
สาระการเรียนรู้แกนกลาง สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น
เลขยกกาลังที่มีเลขชี้กาลังเป็นจานวนเต็ม พิจารณาตามหลักสูตรของสถานศึกษา

5. สาระสาคัญ/ความคิดรวบยอด
m+n
เมื่อ a เป็นจานวนใด ๆ ที่ไม่ใช่ 0 m และ n เป็นจานวนเต็ม จะได้ว่า am ×an = a

6. สมรรถนะสาคัญของผู้เรียนและคุณลักษณะอันพึงประสงค์
สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. ความสามารถในการสื่อสาร 1. มีวินัย
2. ความสามารถในการคิด 2. ใฝ่เรียนรู้
3. ความสามารถในการแก้ปัญหา 3. มุ่งมั่นในการทางาน
7. กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนาเข้าสู่บทเรียน
1. ครูทบทวนความรู้เดิมของนักเรียน เรื่อง สมบัติของการคูณและสมบัติการหารของเลขยกกาลังที่มี
เลขชี้กาลังเป็นจานวนเต็มบวก บทนิยามของ a-n เมื่อ n เป็นจานวนเต็มบวก และบทนิยามของ a0 ที่นักเรียน
เคยเรียนมาแล้ว โดยการตั้งคาถามกระตุ้นความคิดของนักเรียน ดังต่อไปนี้
สมบัติของการคูณของเลขยกกาลังที่มีเลขชี้กาลังเป็นจานวนเต็มบวก
- 114 x 113 หาผลลัพธ์ให้อยู่ในรูปเลขยกกาลังได้อย่างไร
( คาตอบ 114 x 113 = 114 + 3 = 117 )
- (-1.2)5 x (-1.2) หาผลลัพธ์ให้อยู่ในรูปเลขยกกาลังได้อย่างไร
( คาตอบ (-1.2)5 x (-1.2) = (-1.2)5 + 1 = (-1.2)6 )
2 3
 2 2
-   ×   หาผลลัพธ์ให้อยู่ในรูปเลขยกกาลังได้อย่างไร
5 5
2 3 2 +3 5
 2 2 2  2
( คาตอบ   ×   =   =   )
5 5 5 5
สมบัติของการหารของเลขยกกาลังที่มีเลขชี้กาลังเป็นจานวนเต็มบวก
ครูสุ่มนักเรียนออกไปหาคาตอบหน้ากระดาน ตามโจทย์ที่ครูตั้งไว้โดยใช้ความรู้ เรื่อง สมบัติการหาร
ของเลขยกกาลัง ดังต่อไปนี้
- 75 x 72 หาผลลัพธ์ให้อยู่ในรูปเลขยกกาลังได้อย่างไร
( คาตอบ 75 ÷ 72 = 75 - 2 = 73 )
- (0.15)3 ÷ (0.15)8 หาผลลัพธ์ให้อยู่ในรูปเลขยกกาลังได้อย่างไร
( คาตอบ (0.15)10 ÷ (0.156) = (0.15)10 - 6 = (0.15)4 )
3 8
 1  1
-  -  ÷  -  หาผลลัพธ์ให้อยู่ในรูปเลขยกกาลังได้อย่างไร
 3  3
3 8 3 -8 -5
 1  1  1  1
( คาตอบ  -  ÷  -  =  -  =  -  )
 3  3  3  3
บทนิยามของ a-n เมื่อ n เป็นจานวนเต็มบวก
- 5-3 เขียนจานวนให้อยู่ในรูปเลขยกกาลังที่มีเลขชี้กาลังเป็นบวกได้อย่างไร
1
( คาตอบ 5-3 = 3 )
5
-5
- (-2) เขียนจานวนให้อยู่ในรูปเลขยกกาลังที่มีเลขชี้กาลังเป็นบวกได้อย่างไร
1
( คาตอบ  -2 -5 = )
 -2 5
บทนิยามของ a0
- (1.4)0 มีค่าเป็นเท่าใด
( คาตอบ (0.4)0 = 1 )

 3 0
-  -  มีค่าเป็นเท่าใด
 4
 3 0
( คาตอบ  -  = 1 )
 4
ขั้นสอน
1. ครูชี้แนะนักเรียนว่า จากบทนิยามและสมบัติของเลขยกกาลังข้างต้น เราสามารถใช้บทนิยามและ
สมบัติของเลขยกกาลังดังกล่าวในการหาผลคูณของเลขยกกาลังที่มีเลขชี้กาลังเป็นจานวนเต็มได้
2. ครูให้นักเรียนทากิจกรรม : การคูณเลขยกกาลัง ในหนังสือเรียนคณิตศาสตร์ ม. 2 เล่ม 1 หน้า 236
โดยครูและนักเรียนปฏิบัติ ดังต่อไปนี้
- ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายตัวอย่างในข้อ 1 ข้อย่อย 1) เพื่อเป็นแนวทางในการหาผลคูณของ
ข้ออื่น ๆ
- ครูให้นักเรียนหาผลคูณ am × an เมื่อ a ≠ 0 ในแต่ละข้อให้อยู่ในรูปเลขยกกาลังที่มี a เป็นฐาน
เมื่อกาหนดค่าของ m และ n มาให้ พร้อมทั้งบอกเหตุผลว่าใช้บทนิยามหรือสมบัติใดที่กาหนดให้ในการหาผลคูณ
- ครูให้นักเรียนเติมตารางในข้อ 2 ในหนังสือเรียนคณิตศาสตร์ ม. 2 เล่ม 1 หน้า 237 โดยให้เขียน
ผลคูณในรูปเลขยกกาลัง และระบุเลขชี้กาลังของตัวตั้ง ตัวคูณ และผลคูณ ให้ถูกต้อง
- ครูให้นักเรียนสังเกตความสัมพันธ์ระหว่างเลขชี้กาลังของทั้งตัวตั้ง ตัวคูณ และผลคูณ แล้วสร้าง
ข้อความคาดการณ์เกี่ยวกับความสัมพันธ์ระหว่างเลขชี้กาลังดังกล่าวด้วยภาษาของตนเอง เพื่อนาไปสู่ข้อสรุป
เกี่ยวกับสมบัติของการคูณเลขยกกาลังที่มีเลขชี้กาลังเป็นจานวนเต็มที่ว่า
เมื่อ a เป็นจานวนใด ๆ ที่ไม่ใช่ 0 m และ n เป็นจานวนเต็ม จะได้ว่า
m+n
am ×an = a
3. ครูนาเสนอตัวอย่างที่ 1 แล้วให้นักเรียนช่วยกันหาคาตอบจากสมบัติของการคูณเลขยกกาลัง
ตัวอย่างที่ 1 จงหาผลคูณของจานวนต่อไปนี้ ให้อยู่ในรูปเลขยกกาลัง
(1) (-3)-5 x (-81) x 33 (2) 37 x a-3 x 3-5 x a-2 เมื่อ a ≠ 0
ครูซักถามวิธีการทาพร้อมทั้งเขียนบนกระดานดาได้ดังนี้
วิธีทา (1) (-3)-5 x (-81) x 3 = (-3)-5 x [3 x (-3)3] x 33
= (-3)-2 x 34
= (-3)-2 x (-3)4
= (-3)2
ระหว่างแสดงตัวอย่าง ครูชี้แนะให้นักเรียนเห็นถึงจานวนลบที่เขียนในเลขยกกาลัง จะได้เลขยกาลังที่มี
ฐานเป็นจานวนลบและมีเลขชี้กาลังเป็นจานวนเต็มคี่ เช่น -81 = 3 × (-27) หรือ 3 × (-3)3
(2) 37 x a-3 x 3-5 x a-2 = (37 x 3-5) x (a-3 x a-2)
= 32 x a-5
= 9a-5
ขั้นสรุป
1. ครูให้นักเรียนร่วมกันสรุปความรู้เกี่ยวกับสมบัติของการคูณเลขยกกาลังที่ว่า
เมื่อ a เป็นจานวนใด ๆ ที่ไม่ใช่ 0 m และ n เป็นจานวนเต็ม จะได้ว่า
m+n
am × a n = a

2. ครูให้นักเรียนทาแบบฝึกหัด 5.1 ข ข้อ 1, 3 ในหนังสือเรียนคณิตศาสตร์ ม.2 เล่ม 1 หน้า 239 ลง


สมุดของตนเอง เพื่อตรวจสอบความเข้าใจของนักเรียน

8. การวัดและประเมินผล
จุดประสงค์การเรียนรู้ วิธีการประเมิน เครื่องมือ เกณฑ์การประเมิน ผู้ประเมิน
1) นักเรียนสามารถหาผล
ตรวจแบบฝึกหัด แบบฝึกหัด ทาถูกต้อง 6 ข้อจาก 10 ข้อ
คูณเลขยกกาลัง เมื่อเลขชี้ ครู
5.1 ข ข้อ 1,3 5.1 ข ข้อ 1,3 ถือว่าผ่าน
กาลังเป็นจานวนเต็มได้ (K)
2) นักเรียนมีความ
พฤติกรรม แบบบันทึก ครู
รับผิดชอบต่องานที่ได้รับ นักเรียนส่งงานครบถือว่าผ่าน
การส่งงาน การส่งงาน
มอบหมาย (A)

9. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
1) หนังสือเรียนคณิตศาสตร์ ม.2 เล่ม 1 หน่วยการเรียนรู้ที่ 5 สมบัติของเลขยกกาลัง
10. บันทึกหลังการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
ผลการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
........................................................................................................................................................................
........................................................................................................................................................................
........................................................................................................................................................................
........................................................................................................................................................................
ปัญหา อุปสรรค
........................................................................................................................................................................
........................................................................................................................................................................
........................................................................................................................................................................
........................................................................................................................................................................
ข้อเสนอแนะ / แนวทางการแก้ไข
........................................................................................................................................................................
........................................................................................................................................................................
........................................................................................................................................................................
........................................................................................................................................................................

ลงชื่อ..............................................................ผู้สอน
( นางสาวณัฐธยาน์ สุวรรณศรี )
วันที่……...เดือน………………พ.ศ.…………….

11. ข้อเสนอแนะของหัวหน้าสถานศึกษาหรือผู้ที่ได้รับมอบหมาย (ครูพี่เลี้ยง)


………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..…
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..…
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................

ลงชื่อ………………………………………………………ครูพี่เลี้ยง
( นางนัยน์ภร วิริยะประสิทธิ์ )
ตาแหน่ง ครู
วันที่……...เดือน………………พ.ศ.…………….
แบบบันทึกการส่งงาน

แบบฝึกหัด 5.1 ข
ข้อ 1, 3
ชื่อ-นามสกุล
ส่ง ไม่ส่ง

You might also like