You are on page 1of 38

PAMANTASANG NORMAL NG PILIPINAS

Pambansang Sentro sa Edukasyong Pangguro


KOLEHIYO NG PAGPAPAUNLAD PANGGURO
FAKULTI NG MGA SINING AT WIKA
Daang Taft, Maynila

SESYON BLG. 12

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO

I. LAYUNIN
Sa pagtatapos ng 2 oras na talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
A. Natutukoy ang iba’t ibang mga pangngalang panawag
B. Nabibigkas nang wasto ang bawat pangngalang panawag
C. Napahahalagahan ang gamit ng mga pangngalang panawag
D. Nagagamit nang wasto ang mga pangngalang panawag sa pangungusap
E. Naiisa-isa ang mga pangngalang panawag sa napakinggang awitin

II. PAKSANG ARALIN


A. Paksa: MGA PANAWAG
B. Kagamitan:
1. Laptop
2. Projector
3. Speaker

C. Sanggunian:
Aralin: https://www.slideshare.net/grc_crz/mga-pangungusap-na-walang-paksa
Bidyo: https://www.youtube.com/watch?v=NpPs-CSlMoI
Mga imahen:
 https://cdn3.vectorstock.com/i/1000x1000/19/82/cartoon-a-mother-pushing
-a-baby-stroller-vector-6511982.jpg
 https://cdn1.vectorstock.com/i/1000x1000/55/80/cartoon-happy-family-fath
er-holding-son-vector-5825580.jpg
 https://png.pngtree.com/element_origin_min_pic/16/08/23/2257bc5e28384
66.jpg
 https://png.pngtree.com/element_origin_min_pic/16/11/11/9b217b81ba1b
53d4d46c0493b8a99608.jpg
 https://previews.123rf.com/images/anggar3ind/anggar3ind1701/anggar3in
d170100806/70395633-grandmother-knitting-cartoon-character-vector-illu
stration-of-senior-woman-.jpg
 https://s3.envato.com/files/209775491/preview.jpg
 https://banner2.kisspng.com/20180723/lpg/kisspng-sibling-cartoon-royalty-
free-5b567cefe16948.9868963215323947359233.jpg
PAMANTASANG NORMAL NG PILIPINAS
Pambansang Sentro sa Edukasyong Pangguro
KOLEHIYO NG PAGPAPAUNLAD PANGGURO
FAKULTI NG MGA SINING AT WIKA
Daang Taft, Maynila

III. PAMAMARAAN
A. PANIMULANG GAWAIN
1. PANGGANYAK: BALIK-ARAL
Bago mag-umpisa ang talakayan, magtatawag ang guro ng ilang mga mag-aaral
upang magbalik-aral sa nagdaang aralin.

B. PANLINANG NA GAWAIN
Magpapakita ng iba’t ibang mga imahen ang guro sa klase, habang tinatalakay n
g aralin kaugnay sa PANGNGALANG PANAWAG. Isa ito sa mga Pangungusap na Wal
ang Paksa- ang pangngalang panawag

Ito ay: pagtawag sa isang tao sa paraang nauunawaan niya.


halimbawa:

INA (MOTHER) Ama (Father) Ate (sister)

Kuya LOLA (Grand mother) Lolo (Grand father)

(Br
other)

Kapatid (Sibling) Bunso(Youngest child)


PAMANTASANG NORMAL NG PILIPINAS
Pambansang Sentro sa Edukasyong Pangguro
KOLEHIYO NG PAGPAPAUNLAD PANGGURO
FAKULTI NG MGA SINING AT WIKA
Daang Taft, Maynila

C. PANGWAKAS NA GAWAIN
Pagpaparinig ng awiting “Nanay, Tatay gusto kong tinapay”
Bago iparinig ang awitin, magpapalista ang guro sa mga bata ng maririnig nilang Pangn
galang panawag mula sa awitin. Matapos ipalista ang mga napakinggang panawag mu
la sa bidyo, bubuo sila ng mga halimbawang pangungusap gamit ang panawag na ito.
PAMANTASANG NORMAL NG PILIPINAS
Pambansang Sentro sa Edukasyong Pangguro
KOLEHIYO NG PAGPAPAUNLAD PANGGURO
FAKULTI NG MGA SINING AT WIKA
Daang Taft, Maynila

SESYON BLG. 13
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO

I. LAYUNIN
Sa pagtatapos ng 2 oras na talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
A. Natutukoy ang iba’t ibang mga tawag panao
B. Nabibigkas nang wasto ang bawat tawag panao
C. Napahahalagahan ang gamit ng mga tawag panao
D. Nagagamit nang wasto ang mga tawag panao sa pangungusap
E. Makabuo ng maiikiling pahayag gamit ang mga angkop na tawag panao

II. PAKSANG ARALIN


A. Paksa: TAWAG PANAO
B. Kagamitan:
1. Laptop
2. Projector
3. Kagamitan sa Pampagtuturo
C. Sanggunian:
https://samutsamot.com/tag/pangngalan-panlalaki-pambabae-di-tiyak-walang-kasaria
n/
https://samutsamot.com/tag/pangngalan-panlalaki-pambabae-di-tiyak-walang-kasaria
n/
III. PAMAMARAAN
A. PANIMULANG GAWAIN
 PANGGANYAK: BALIK-ARAL
Bago mag-umpisa ang talakayan, magtatawag ang guro ng ilang mga mag-aaral
upang magbalik-aral sa nagdaang aralin.
B. PANLINANG NA GAWAIN
Bago mag-umpisa ang talakayan, tatawag ang guro ng mga piling mag-aaral upa
ng pumili ng kagamitang pampagtuturo na inihanda niya para sa klase. At ito ay ang mg
a sumusunod:

 Lesson Plan

 Police cap
 Laruang baril

 Sandok
PAMANTASANG NORMAL NG PILIPINAS
Pambansang Sentro sa Edukasyong Pangguro
KOLEHIYO NG PAGPAPAUNLAD PANGGURO
FAKULTI NG MGA SINING AT WIKA
Daang Taft, Maynila

 Brief case

 Lab gown

 Engineers’ cap

 Magnifying glass

Bago pumilli ang mga mag-aaral ay itatanon ng guro ang kanilang pinapangarap
na propesyon. At mula rito, ay pipili sila ng kagamitan mula sa guro na tumutumpak sa n
apili nilang larangan.
Matapos ang gawain ay tatalakayin na ng guro ang araling TAWAG PANAO (PROPESY
ON)

Some nouns with masculine gender are paired with their corresponding nouns wit
h feminine gender. A tabular list of such Filipino noun pairs is provided in the PDF file be
low entitled “Kasarian ng mga Pangngalan sa Filipino.” Several of these Filipino noun pa
irs originated from the Spanish language.

Note that the noun pairs in this table are gender-specific. This means that Filipino
nouns under the column heading “Pangngalang panlalaki” may only be used to refer to
male persons (or animals) and those under the column heading “Pangngalang pambaba
e” may only be used to refer to female persons (or animals).

Filipino nouns such as doktor, senador, alkalde, and arsobispo have common ge
nder; they may be used to refer to either men or women who hold these positions. (Ther
e are women in other parts of the world who hold religious occupations such as minister
s, bishops, and priests.) So I have classified such nouns under the category pangngalan
g pambalaki or nouns with common gender.

In my previous list I incorrectly categorized the Filipino nouns arsobispo, obispo, p


ari and other religious occupations under nouns with masculine gender. Filipino nouns li
ke empleyado, propesor, and eredero were similarly categorized incorrectly under pang
ngalang panlalaki. These nouns actually have the common gender.

The Filipino nouns doktora, senadora, alkaldesa, empleyada, propesora, and ere
dera have feminine gender. These nouns are gender-specific; they refer to women (not
men) who hold these positions.
PAMANTASANG NORMAL NG PILIPINAS
Pambansang Sentro sa Edukasyong Pangguro
KOLEHIYO NG PAGPAPAUNLAD PANGGURO
FAKULTI NG MGA SINING AT WIKA
Daang Taft, Maynila

halimbawa:
Pulis (Police cop) Sundalo (Soldier)

Guro (Teacher)
Abogado (Attorney) Kusinero (Chef) Doktor (doctor)

Inhinyero (engineer)

C. PANGWAKAS NA GAWAIN
DUGTUNGAN
Matapos ng talakayan, tatawagin isa-isa ang mga mag-aaral ng guro upang dugt
PAMANTASANG NORMAL NG PILIPINAS
Pambansang Sentro sa Edukasyong Pangguro
KOLEHIYO NG PAGPAPAUNLAD PANGGURO
FAKULTI NG MGA SINING AT WIKA
Daang Taft, Maynila

ungan ang pahayag na “ang gusto ko ay maging isang (propesyong nais tahakin)”.
PAMANTASANG NORMAL NG PILIPINAS
Pambansang Sentro sa Edukasyong Pangguro
KOLEHIYO NG PAGPAPAUNLAD PANGGURO
FAKULTI NG MGA SINING AT WIKA
Daang Taft, Maynila

SESYON BLG. 14

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO

I. LAYUNIN
Sa pagtatapos ng 2 oras na talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
A. Natutukoy ang iba’t ibang mga pangalan sa bawat imprastraktura
B. Napapangalanan ang mga imprastraktura sa kanilang paligid
C. Nabibigkas nang wasto ang mga pangalan sa bawat imprastraktura
D. Napahahalagahan ang gamit ng pangalan sa bawat imprastraktura
E. Nagagamit nang wasto ang pangalan sa bawat imprastraktura sa loob
pangungusap

II. PAKSANG ARALIN


A. Paksa: KATAWAGAN SA MGA IMPRASTRAKTURA
B. Kagamitan:
1. Laptop
2. Projector
C. Sanggunian: https://tl.wikipedia.org/wiki/Gusali

III. PAMAMARAAN
A. PANIMULANG GAWAIN
 PANGGANYAK: BALIK-ARAL
Bago mag-umpisa ang talakayan, magtatawag ang guro ng ilang mga mag-aaral
upang magbalik-aral sa nagdaang aralin.

B. PANLINANG NA GAWAIN
WAZE UP??
Gamit ang waze bilang estratehiya, magsisilbing driver ang guro upang ihatid ang
mga mag-aaral sa byahe ng kaalaman. May mga larawang ifa-flash ang guro. Mga lara
wan ng bawat gusaling tipikal na makikita sa pangaraw-araw.

Ano ang mga GUSALI???

Ang gusali o edipisyo ay istraktura na ginagawang opisina, kondominyum, paaral


an at marami pang iba. Maaari rin tawaging gusaling tukodlangit kung ang pag babasiha
n ang taas (kinakailangang higit pa sa 150 m o 492 ft ang taas). Importante ang gusali s
a isang umuunlad na lungsod.
PAMANTASANG NORMAL NG PILIPINAS
Pambansang Sentro sa Edukasyong Pangguro
KOLEHIYO NG PAGPAPAUNLAD PANGGURO
FAKULTI NG MGA SINING AT WIKA
Daang Taft, Maynila

Gawa ng tao ang mga gusali na mayroong bubong at mga pader kadalasang nan
anatiling nakatayo sa isang lugar, tulad ng isang bahay o pabrika. Mayroong iba't-ibang
hugis, laki, at, silbi ang mga gusali, at sa paglipas ng panahaon ay tuluyang nagbabago
dahil sa maraming bagay, mula sa mga matatagpuang kasngkapang panggawa, hangga
ng sa lagay ng panahon, partikular na punsyon ng mga gusali, at pagpapaganda sa kap
aligiran.

Ospital ng San L
azaro San Lazaro Hospital
(Pinakamatanda (oldest hospital in the c
n Ospital sa Pilipi ountry)
nas)

Bantayog ni Riza
Rizal Monument
l

Pamantasan ng
San Carlos University
San Carlos (pina
(oldest university in th
kamatandang Pa
e country)
mantasan)

Tahanan House
PAMANTASANG NORMAL NG PILIPINAS
Pambansang Sentro sa Edukasyong Pangguro
KOLEHIYO NG PAGPAPAUNLAD PANGGURO
FAKULTI NG MGA SINING AT WIKA
Daang Taft, Maynila

Tulay ng Jones (
Jones Bridge (oldest
pinakamatandan
bridge)
g tulay)

Paliparang Pand
Ninoy Aquino Internati
aigdig ng Ninoy A
onal Airport ( pi
quino (pinakamal
nakamalawak na palip
awak na palipara
aran sa bansa)
n)

Simbahan ng Sa
n Agustin (pinaka San Agustin Church (
lumang simbaha oldest church)
n sa bansa)
PAMANTASANG NORMAL NG PILIPINAS
Pambansang Sentro sa Edukasyong Pangguro
KOLEHIYO NG PAGPAPAUNLAD PANGGURO
FAKULTI NG MGA SINING AT WIKA
Daang Taft, Maynila

C. PANGWAKAS NA GAWAIN
Anong Say Mo?
Magpapakita ang guro ng mga gusali at tutukuyin ng mga mag-aaral kung anong
klaseng gusali ang mga ito.
PAMANTASANG NORMAL NG PILIPINAS
Pambansang Sentro sa Edukasyong Pangguro
KOLEHIYO NG PAGPAPAUNLAD PANGGURO
FAKULTI NG MGA SINING AT WIKA
Daang Taft, Maynila

SESYON BLG. 15

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO

I. LAYUNIN
Sa pagtatapos ng 2 oras na talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
A. Natutukoy ang iba’t ibang mga direksyon
B. Nabibigkas nang wasto ang mga pangalan ng bawat direksyon
C. Napahahalagahan ang gamit ng bawat direksyon sa pagtuturo ng wastong daan
D. Nagagamit nang wasto ang bawat direksyon
E. Nakapagbibigay ng wastong direksyon upang mahanap ang patutunguan

II. PAKSANG ARALIN


A. Paksa: DIREKSYON
B. Kagamitan:
1. Laptop
2. Projector
3. Speaker
c. Sanggunian: https://www.slideshare.net/chikath26/ang-mapa-at-ang-mga
-direksyon
Bidyo: https://www.youtube.com/watch?v=d9N3AfJWF0A

III. PAMAMARAAN
A. PANIMULANG GAWAIN
 PANGGANYAK: BALIK-ARAL
Bago mag-umpisa ang talakayan, magtatawag ang guro ng ilang mga mag-aaral
upang magbalik-aral sa nagdaang aralin.

B. PANLINANG NA GAWAIN
Magpapanood ang guro ng isang video na “Direksyon- Araling Panlipunan 2” at tat
alakayin ang mga nabanggit na konsepto
PAMANTASANG NORMAL NG PILIPINAS
Pambansang Sentro sa Edukasyong Pangguro
KOLEHIYO NG PAGPAPAUNLAD PANGGURO
FAKULTI NG MGA SINING AT WIKA
Daang Taft, Maynila

C. PANGWAKAS NA GAWAIN
SURVIVOR PHILIPPINES
Bilang modelo, gagamiting estratehiya ang survivor Philipinnes bilang pangwakas
na gawain. May itinagong mga surpresa ang guro sa iba’t ibang bahagi ng silid-aralan. H
ahatiin ang klase sa apat.

Ang Adlaw, Bulan, Buntag at Gabii. May mga mapang igagawad sa bawat pangk
at na nakasaad ng mga direksyon upang matagpuan ang premyong nakaatang sa kanil
a. Ang unang pangkat na makakakuha ng surpresa ang unang mananalo.
PAMANTASANG NORMAL NG PILIPINAS
Pambansang Sentro sa Edukasyong Pangguro
KOLEHIYO NG PAGPAPAUNLAD PANGGURO
FAKULTI NG MGA SINING AT WIKA
Daang Taft, Maynila

SESYON BLG. 16

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO

I. LAYUNIN
Sa pagtatapos ng 2 oras na talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
A. Nauuunawaan ang mensahe ng bawat BABALA AT PALALA
B. Napahahalagahan ang gamit ng BABALA AT PALALA
C. Natutukoy ang bawat babala at paalalang matatagpuan sa pang araw-araw na
gawai
D. Nakalilikha ng sariling mga babala at paalala
E. Nauugnay sa sariling kultura ang mga nakitang babala at paalala

II. PAKSANG ARALIN


A. Paksa: DIREKSYON
B. Kagamitan:
1. Laptop
2. Projector
C. Sanggunian: https://www.slideshare.net/almareynaldo/anunsyo-at-babala
III. PAMAMARAAN
A. PANIMULANG GAWAIN
 PANGGANYAK: Picture prompt
Bago mag-umpisa ang talakayan, magpapakita ang guro ng mga babalang icon
na makikita sa lansangan
MGA GABAY NA TANONG:
1. Saan kadalasang matatagpuan ang mga icon?
PAMANTASANG NORMAL NG PILIPINAS
Pambansang Sentro sa Edukasyong Pangguro
KOLEHIYO NG PAGPAPAUNLAD PANGGURO
FAKULTI NG MGA SINING AT WIKA
Daang Taft, Maynila

2. Ano ang hudyat ng mga ito?

B. PANLINANG NA GAWAIN
ANO ANG BABALA?
nagsasaad ng impormasyon ngunit ito ay nagsasaad ng mga dapat at di dapat ga
win sa isanglugar lalo na sa mga pampublikong lugar- ginagamitan ito ng mga sim
plengsimbolo ngunit ang ilan ay pasalita.
MGA HALIMBAWANG LARAWAN

C. PANGWAKAS NA GAWAIN
HUGOT
Sa anyo ng hugot,bubuo ang mga mag-aaral ng kaniya-kaniyang babala o
paalala na halaw sa kanilang napagdaanan.

Halimbawa:

BABALA: HUWAG UMIBIG, NAKAMAMATAY


MAG-INGAT! Ang ahas, di na lang sa gubat nakikita, madalas nasa harapan mo na
PAMANTASANG NORMAL NG PILIPINAS
Pambansang Sentro sa Edukasyong Pangguro
KOLEHIYO NG PAGPAPAUNLAD PANGGURO
FAKULTI NG MGA SINING AT WIKA
Daang Taft, Maynila
PAMANTASANG NORMAL NG PILIPINAS
Pambansang Sentro sa Edukasyong Pangguro
KOLEHIYO NG PAGPAPAUNLAD PANGGURO
FAKULTI NG MGA SINING AT WIKA
Daang Taft, Maynila

SESYON BLG. 17

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO

I. LAYUNIN
Sa pagtatapos ng 2 oras na talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
A. Natutukoy ang iba’t ibang mga katawagan sa bawat sasakyan
B. Natutukoy ang mga sasakyang kanila nang nasakyan
C. Nabibigkas nang wasto ang bawat katawagan sa bawat sasakyan
D. Nagagamit nang wasto ang mga katawagang pansasakyan sa pangungusap
E. Naiisa-isa ang mga katawagang pansasakyan sa gagawing gawain

II. PAKSANG ARALIN


D. Paksa: KATAWAGANG PANSASAKYAN
E. Kagamitan:
1. Laptop
2. Projector
3. Speaker
F. Sanggunian: https://tl.wikipedia.org/wiki/Transportasyon_sa_Kalakhang_M
aynila
III. PAMAMARAAN
A. PANIMULANG GAWAIN
1. PANGGANYAK: TARA BYAHE TAYO!
Bilang pangganyak, magpapalaro ang guro na pangangalanang “TARA, BYAHE
TAYO!” sa gawaing ito, magpapakita ng iba’t ibang mga kilalang lugar sa Pilipinas ang
guro.
PAMANTASANG NORMAL NG PILIPINAS
Pambansang Sentro sa Edukasyong Pangguro
KOLEHIYO NG PAGPAPAUNLAD PANGGURO
FAKULTI NG MGA SINING AT WIKA
Daang Taft, Maynila

MGA GABAY NA TANONG:


1. Nakarating ka na ba sa mga pasyalang ito?
2. Ano ang inyong mga sinakyan upang makarating sa lugar na ito?
3. Sa mga nasakyan mo, alin ang pinaka hindi mo makakalimutan? Bakit?

B. PANLINANG NA GAWAIN
Matapos iproseso ang mga sagot ng mag-aaral, tatalakayin ng guro ang iba’t iba
ng mga anyo ng transportasyon sa Pilipinas
halimbawa:
Tricycle Habal habal

J
eep
PAMANTASANG NORMAL NG PILIPINAS
Pambansang Sentro sa Edukasyong Pangguro
KOLEHIYO NG PAGPAPAUNLAD PANGGURO
FAKULTI NG MGA SINING AT WIKA
Daang Taft, Maynila

UV express Kalabaw Kalesa

Pampublikong transportasyon sa Maynila


Bilang isang pangunahing lungsod, may maraming pagpipiliang opsiyon sa trans
portasyon ang Maynila. Ang pinakatanyag sa mga paraang ito ay ang pampublikong dyi
pni, na ginagamit mula pa noong pagkaraan ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig. Mga p
atok na anyo rin ng transportasyon ang mga bus, may-erkon na taksi, at Tamaraw FX m
ini-van.

Ang mga de-motor na traysikel at pedicab ay ginagamit sa mga maiikling layo. Sa


ilang lugar, lalo na sa Divisoria, ikinakabit sa mga pedicab ang dalawang mga stroke mo
tor at ginagamit sa pagdadala ng mga kalakal. Makabago man ang paraan ng transporta
syon sa kalungsuran, ginagamit pa rin ang mga kalesa sa mga karsada ng Binondo at In
tramuros. Ang mga bus at taksi ay mga mahalagang paraan din ng pampublikong transp
ortasyon sa kalungsuran.

Isa na ring patok na paraan ng pampublikong transportasyon sa Kalakhang Mayn


ila ang mga tren. Pinaglilingkuran ang kalungsuran ng Sistema ng Magaang Riles Panlu
lan ng Maynila (o LRT, na binubuo ng LRT-1 at LRT-2), ng Sistema ng Pangkalakhang
Riles Panlulan ng Maynila (MRT-3) at ng Pambansang Daambakal ng Pilipinas (o PNR).
Ang sistema ng awtomaktikong daang-patnubay panlulan (automated guideway t
ransit system) sa UP Diliman ay magiging kauna-unahan ng uri nito sa Pilipinas. Ipapay
abong ito sa loob ng kampus ng UP Diliman sa Lungsod Quezon at magsisilbing pansub
ok na riles para sa unang sistema ng pangmasang panlulan na itatayo at iuusbong sa b
ansa ng mga lokal na inhinyero.

C. PANGWAKAS NA GAWAIN
Takdang-aralin:

KUHARILI: matapos ang aralin, magpapasa ang bawat mag-aaral ng kanilang


selfie sa isa sa mga nasakyan nilang transportasyon at ibahagi ang kanilang kara
nasan sa pagsakay nila rito
PAMANTASANG NORMAL NG PILIPINAS
Pambansang Sentro sa Edukasyong Pangguro
KOLEHIYO NG PAGPAPAUNLAD PANGGURO
FAKULTI NG MGA SINING AT WIKA
Daang Taft, Maynila

SESYON BLG. 18

BANGHAY ARALIN

PARA SA PAGTUTURO NG MGA PAGBATI SA MGA DAYUHAN

I. LAYUNIN

Sa pagtatapos ng 2 oras na talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang:

F. Natutukoy ang iba’t ibang mga pagbati sa wikang Filipino.

G. Nabibigkas nang wasto ang bawat pagbati

H. Nagagamit ang mga natutunang pagbati sa pakikipag-usap

I. Nakapagpapakita ng paraan kung paano ang paggamit ng iba’t ibang pagbati

II. PAKSANG ARALIN

G. Paksa: MGA PAGBATI ( Common Expressions )

H. Kagamitan:

4. Laptop

5. Powerpoint Presentation

6. Projector

I. Sanggunian:

ARALIN: https://clubmanila.files.wordpress.com/2016/10/villafuerte-mga-estratehiya-psllf
-oktubre-28-2016.pdf

III. PAMAMARAAN

A. PANIMULANG GAWAIN

1. PANGGANYAK: BALIK-ARAL

B. PANLINANG NA GAWAIN

1. Magpapakita ng iba’t ibang pagbati na madalas gamitin sa pang araw-araw, habang


PAMANTASANG NORMAL NG PILIPINAS
Pambansang Sentro sa Edukasyong Pangguro
KOLEHIYO NG PAGPAPAUNLAD PANGGURO
FAKULTI NG MGA SINING AT WIKA
Daang Taft, Maynila

tinalakay ang aralin kaugnay sa PAGBATI

 Hello – Hello
 Goodbye – Paalam
 Good morning- Magandang Umaga
 Good afternoon- Magandang Hapon
 Good night- Magandang Gabi
 How are you? Kumusta ka?
 Very well and you? Maayos naman, at ikaw?
 Thank you- Salamat
 You are welcome- Walang Anuman
 See You Later- Sa susunod
2. Ang guro ay magbibigay ng ilang mga sitwasyon kung saan maaaring nilang
magagamit ang ibat’ibang pagbati.
Sitwasyon 1. Maghihiwalay na kayo ng pupuntahan ng iyong kaibigan.
Sitwasyon 2. Umaga na, babatiin mo ang iyong makakasalubong.
Sitwasyon 3. Hapon na, babatiin mo ang mga taong iyong makakasalamuha
Sitwasyon 4. Gabi na, muli kang babati sa taong makakasalubong mo sa daan.
Sitwasyon 5. Gusto mong malaman ang kalagayan ang iyong kaibigan
Sitwasyon 6. Sasagot ka na, maayos naman ang kalagayan mo
Sitwasyon 7. Ano ang sasabihin mo kapag Tinulungan ka ng isang tao na malaman
ang direksiyon sa iyong pupuntahan.
Sitwasyon 9. Madalas itong paunang pagbati sa iyong makikita
Sitwasyon 10. Ano ang maaari mong isagot pagkatapos magpasalamat sa iyo.

PAGBATI NG MGA PILIPINO

Ang kulturang Pilipino ay nasasalamin sa kanilang mga pagbati sa isa’t isa. Karamihan
sa mga pagbati ng mga Pilipino sa kapwa ay isinasama ang kanilang sarili sa pagpuri. Halimbawa,
“Ang gara-gara natin ah.” At ang kadalasang sagot nila ay mapagkumbaba. Ito ang paraan ng
mga Pilipino para ipakita ang kanilang kababaang loob at hindi ipamukha na sila’y nakakaangat
sa ibang tao. Sa kulturang Pilipino, mas mabuti ang maging mapagkumbaba kaysa maging
mataas ang tingin sa sarili. Ito ay iba sa kulturang Amerikano dahil ang mga Amerikano ay
madaling tumanggap ng papuri at kadalasan ay nagpapasalamat sila sa papuring natatanggap.

Kadalasan din sa pagbati ng mga Pilipino ay ang pagpapakita nila ng kanilang kabaitan.
Madalas na nagbibigay tulong ang mga Pilipino sa kung sino man ang nangangailangan nito. Sa
mga Pilipino, ito ay isang paraan ng pagrespeto. Ito rin ay repleksyon ng kanilang pagnanais
makatulong sa mga nangangailangan at sa buong komunidad dahil ang mga kapwa Pilipino ay
nagtutulungan sa oras ng hirap at ginhawa.

Ang salitang “opo” at “po” ay isang paraan para magbigay respeto sa mga taong
nakakatanda. Halimbawa na lang ang “Magandang gabi po.” Ito ay kakaiba sa kulturang Ingles
dahil wala sila nito. Sa ibang lahi naman tulad ng mga Hapon at Tsino, mayroon din silang mga
salita na nagbibigay respeto kapag nakikipag-usap sa mga nakakatanda. Katulad din nito ang
paggamit ng Ate at Kuya. Ito ay ginagamit sa mga kapatid na nakakatanda o sa mga taong hindi
kakilala pero mas nakakatanda sa kanila at gusto nilang bigyang respeto. Ganoon din ang
PAMANTASANG NORMAL NG PILIPINAS
Pambansang Sentro sa Edukasyong Pangguro
KOLEHIYO NG PAGPAPAUNLAD PANGGURO
FAKULTI NG MGA SINING AT WIKA
Daang Taft, Maynila

paggamit ng pamagat na ‘Tito’ or ‘Tita’ o direktong salin na ‘Uncle’ or ‘Aunt’. Kahit hindi nila
kamag-anak ang isang tao, ginagamit pa rin nilang pamagat o pantawag sa isang tao ang mga
salitang pangrespeto. Halimbawa: “Kuya, magkano po yong mangga?” o “Tita, kamusta naman
po ang kamag-anak niyo sa Italia?”

Isa pang paraan ng pagbati ng mga Pilipino ay ang paglagay ng kamay sa noo na tinatawag
na pagmano.

C. PANGWAKAS NA GAWAIN
Role Playing

Inilalagay ang mga mag-aaral sa isang sitwasyon na maaaring mangyari sa tunay na


buhay. •Ang magkakapareha ay bubuo ng mga dayalogo buhat sa isang sitwasyong ibibigay ng
guro o mapagkakasunduan ng klase.

Ang Role- play na bubuuin ay kontrolado sa pamamagitan ng sitwasyon at layunin

Hakbang sa Role-playing

1. Pumili ng mga tauhan na gaganap.

2. Pumili ng magiging paksa o isang pangyayari.

Isulat ito sa pisara.

3. Ihanda ang mga manood (klase) sa isasagawang gawain.

4. Isadula ang pangyayari.

5. Tatalakayin sa klase ang mga puntos na dapat pag-usapan sa role playing na isinagawa.
Ibigay ang mga mungkahi.

6. Muling isadula ang pangyayari. Isama ang mga mungkahi ng klase sa muling pagsasadula.
PAMANTASANG NORMAL NG PILIPINAS
Pambansang Sentro sa Edukasyong Pangguro
KOLEHIYO NG PAGPAPAUNLAD PANGGURO
FAKULTI NG MGA SINING AT WIKA
Daang Taft, Maynila

SESYON BLG. 19

BANGHAY ARALIN

PARA SA PAGTUTURO NG MGA EMOSYON SA MGA DAYUHAN

I. LAYUNIN

Sa pagtatapos ng 2 oras na talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang:

A. Nalalaman ang mga iba’t ibang uri ng emosyong sa wikang Filipino

B. Nakapagbabahagi ng kanilang sariling emosyopn mula sa kanilang sariling karanasan

C. Natutugunan ng wastong emosyon ang iba’t ibang uri ng sitwasyon.

II. PAKSANG ARALIN

A. Paksa: MGA EMOSYON

B. Kagamitan:

Laptop

Powerpoint Presentation

Projector

C. Sanggunian:

Aralin: https://uclaliwanagatdilim2015.wordpress.com/2014/12/05/ang-kulturang-pilipino-sa-pagb
ati/

Imahen: https://www.youtube.com/watch?v=O8qV0IBnQ90

https://www.google.com.ph/search?biw=1904&bih=903&tbm=isch&sa=1&ei=S5CUW7XAIYis8Q
Wnhak4&q=magnanakaw&oq=magnanakaw&gs_l=img.3..0l10.105457.106779.0.107586.10.7.0
.3.3.0.399.867.0j3j0j1.4.0....0...1c.1.64.img..3.7.877...35i39k1j0i67k1.0.5-1R9Bj_F6s#imgrc=a_u
_v5FpaQstJM:

III. PAMAMARAAN
PAMANTASANG NORMAL NG PILIPINAS
Pambansang Sentro sa Edukasyong Pangguro
KOLEHIYO NG PAGPAPAUNLAD PANGGURO
FAKULTI NG MGA SINING AT WIKA
Daang Taft, Maynila

A. PANIMULANG GAWAIN

PANGGANYAK:

Magpapakita ang guro ng larawan na madalas na nagiging reakyon o emosyon mada


las nilang nagagawa o nakikita sa iba. Magbabahagi sila ng kanilang mga sariling kar
anasan.

PAGLINANG NG TALASALITAAN:

Emotions- Damdamin o Emosyon Anger- Nagagalit

Happiness/ Happy- Masaya Surprise- Nagulat

Sadness/ Sad - Malungkot Disgust. -Naiinis

Fear- Natatakot

B. PANLINANG NA GAWAIN
Mula sa mga salitang natutuhan gamitin ang mga ito ayon sa sitwasyon na
kadalasang nararanasan araw araw

Masaya ako dahil sa ___________________

Malungkot ako kapag ____________________

Nakakakot ako kung _____________________

Nagagalit ako dahil _________________

Nagulat ako dahil sa_________________

Naiinis ako sapagkat_______________

Hay naku! Pambihira, Anubayan, Diyos ko . Ilan lamang ito sa madalas sambitin ng mga
Pilipino upang maipakita nila ang kanilang emosyon. Mayroon iba’t ibang uri ng pagpapahayag
ng Emosyon o Damdamin. Ito ay maaaring Padamdam,

HALIMBAWA: - Ay, nandyan na ang mabangis na tigre!

Maikling Sambitla
PAMANTASANG NORMAL NG PILIPINAS
Pambansang Sentro sa Edukasyong Pangguro
KOLEHIYO NG PAGPAPAUNLAD PANGGURO
FAKULTI NG MGA SINING AT WIKA
Daang Taft, Maynila

Iisahin o dadalawahing pantig na nagpapahayag ng matinding damdamin.

HALIMBAWA: - Yehey! - Huwag! - Naku! - Lagot!

Nagsasaad ng Tiyak na Damdamin o Emosyon ng isang tao

HALIMBAWA:

a. Kasiyahan: Natutuwa ako sa pagdating ng binatang sumalba sa aking buhay.

b. Pagtataka: Bakit hindi siya nagsasawang tumulong sa iba?

c. Pagkagalit: Galit ako sa pagmamalupit ng tao sa mahihina.

C. PANGWAKAS NA GAWAIN
EMOSYON MO… IPAHAYAG MO

1. Mahalaga na maipahayag natin nang malinaw at maayos an gating damdamin at


saloobin upang maunawaan tayo n gating kapwa. Sa pagpapahayag n gating emosyon
o damdamin, makatutulong ang paggamit ng mga pandiwang naglalarawan ng ating
nadarama. Magbabahagi ng naramdamang emosyon mula sa larawan na malimit mong
marinig,masaksikan o makita.
PAMANTASANG NORMAL NG PILIPINAS
Pambansang Sentro sa Edukasyong Pangguro
KOLEHIYO NG PAGPAPAUNLAD PANGGURO
FAKULTI NG MGA SINING AT WIKA
Daang Taft, Maynila

2. Maaring gamitin ang mga pahayag na nagamit kanina sa panlinang na gawain upang
maisakatuparan ang gawain.

SESYON BLG. 20

BANGHAY ARALIN

PARA SA PAGTUTURO NG PAGPAPAKILA SA SARILI SA MGA DAYUHAN

I. LAYUNIN

Sa pagtatapos ng 2 oras na talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang:

A. .Nalalaman ang mga ilang simulain upang maipakilala ang sarili sa kapwa.

B. Nagagamit nang wasto ang gabay na ginamit upang ipakilala ang sarili

C. Nakapagbabahagi ng kanilang natutuhan mula sa tinalakay na aralin sa

pagpapakiala sa sarili.

D. Naisasagawa ng may kaayusan ang pagpapakilala sa sarili

II. PAKSANG ARALIN


PAMANTASANG NORMAL NG PILIPINAS
Pambansang Sentro sa Edukasyong Pangguro
KOLEHIYO NG PAGPAPAUNLAD PANGGURO
FAKULTI NG MGA SINING AT WIKA
Daang Taft, Maynila

A. Paksa: PAGPAPAKILALA SA SARILI

B. Kagamitan:

Laptop

Powerpoint Presentation

Projector

C. Sanggunian:

Imahen: http://clipart-library.com/clipart/456198.htm

III. PAMAMARAAN

A. PANIMULANG GAWAIN

PANGGANYAK:

Basahin ang usapan nina Juan at Maria

Magandang Umaga Magandang Umaga rin!

Ako si Juan Dela Cruz. Limang taong gulang Ako naman si Maria Diaz. Limang taong gulang
na ako Nakatira ako sa Lungsod ng Makati na rin ako Nakatira ako sa Lungsod ng Pasay

Isadula ang usapang iyong nabasa. Magpakilala ka sa iyong kamag-aral.

Ano ang pangalan mo?

Ako si _________________________________________

Ikaw, ano naman ang pangalan mo?

Ako naman si _________________

Ako at Ikaw ay magkaklase.


PAMANTASANG NORMAL NG PILIPINAS
Pambansang Sentro sa Edukasyong Pangguro
KOLEHIYO NG PAGPAPAUNLAD PANGGURO
FAKULTI NG MGA SINING AT WIKA
Daang Taft, Maynila

Gawain:

1. Ang bawat magkatabi at magpapares. Mulas sa binasang halimbawa gagawing


gabay ito upang maipakilala ang sarili sa kanilang kamag-aral.
2. Pagkatapos makipagpares sa isa ay muling makikipagpares sa iba upang muling
ipakilala ang sarili.
3. Tatlong ulit na makikipagpares sa iba’t ibang tao.

B. PANLINANG NA GAWAIN

Punan: Ano ang kinakailangang dapat tandaan sa pagpapakilala ng sarili?

Sa pagpapakilala ng sarili ay unang sinasabi ang aking _____________

Sinasabi din ang araw, buwan at taon ng aking ____________

Ang lugar kung saan ako nakatira ay tumutukoy sa aking _________

Binabanggit din ang pangalan ng aking mga ___________________

Araw- araw, iba’t ibang tao ang ating nakakasalamuha at pinakikitunguhan. Kaya kinakailangan
nating matutuhan ang mga dapat gawing pakikitungo sa ating kakilala, kamag-nak, kamag-aral
at nakakusap.

C. PANGWAKAS NA GAWAIN

PICTURE POWER

PANUTO : Ang larawan ang magsisilbing gabay


upang makabuo ang mga mag-aaral ng isang
maikling usapin na maaaring kinapapalooban ng
larawan.

Mula sa larawan bubuo ang klase ng kwento.

Ibabatay ang usapan \dayalogo

Tagpuan

Katangian ng mga tauhan na nakikita sa larawan


PAMANTASANG NORMAL NG PILIPINAS
Pambansang Sentro sa Edukasyong Pangguro
KOLEHIYO NG PAGPAPAUNLAD PANGGURO
FAKULTI NG MGA SINING AT WIKA
Daang Taft, Maynila

SESYON BLG. 21

BANGHAY ARALIN
PARA SA PAGTUTURO NG PAGTANGGI\PAG-SANG AYON SA MGA DAYUHAN

I. LAYUNIN

Sa pagtatapos ng 2 oras na talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang:

A. Nalalaman ang mga salitang maaaring gamitin nais mong tumanggi o sumang-ayon;

B. Nagagamit ang mga salitang nagpapakita ng pagtanggi o pag-sang-ayon

C. Naisasagawa ang gesture o kilos na nagpapakita n ng pagtanggi o pag-sang-ayon sa


isang bagay sitwasyon o pangyayari.

II. PAKSANG ARALIN


PAMANTASANG NORMAL NG PILIPINAS
Pambansang Sentro sa Edukasyong Pangguro
KOLEHIYO NG PAGPAPAUNLAD PANGGURO
FAKULTI NG MGA SINING AT WIKA
Daang Taft, Maynila

A. Paksa: PAGTANGGI\PAG-SANG AYON

B. Kagamitan:

Laptop

Powerpoint Presentation

Projector

C. Sanggunian:

Imahen: http://clipart-library.com/clipart/456198.htm

III. PAMAMARAAN

A. PANIMULANG GAWAIN

PANGGANYAK: BALIK-ARAL

B. PANLINANG NA GAWAIN

TALAKAYAN:. Ipapaliwanag ng guro ang mga pahayag na nagpapakita ng


pag-sang-ayon at hindi pag-sang-ayon. Pag-aralan sa iabab angmga hudyat na
ginagamit sa pagsalungat at pagsang-ayon sa pagpapahayag ng opinyon.

Sa pagpapahayag ng opinyon ay hindi maiiwasan ang pagsalungat o pagsang-ayon .


Bawat isa ay may kani-kaniyang opinyong dapat nating igalang o irespeto ito man ay pabor sa
atin o hindi. Kailangan maging magalang at malumanay Sa pagbibigay ng ating mga opinyon
upang maiwasan ang makapanakit ng damdamin.

Ito ay nangangahulugan din ng pagtanggap , pagpayag, pakikiisa o pakikibagay sa


isang pahayag o ideya. Ang ilang hudyat na salita o pariralang ginagamit sa pagsang-ayon ay
kabilang sa pang-abay ng panang- ayon gaya ng….

bilib ako sa iyong sinabi na Sang-ayon ako

ganoon ng Sige

kaisa mo ako sa bahaging iyan Lubos akong nananalig

Maasahan mo ako riyan Oo

Iyan din ang palagay ko Talagang kailangan

Iyan ay nararapat Tama ang sinabi mo

Totoong… Tunay nga…


PAMANTASANG NORMAL NG PILIPINAS
Pambansang Sentro sa Edukasyong Pangguro
KOLEHIYO NG PAGPAPAUNLAD PANGGURO
FAKULTI NG MGA SINING AT WIKA
Daang Taft, Maynila

Ito ay pahayag na nangangahulugan ng pagtanggi, pagtaliwas, patutol, pagkontra sa


isang pahayag o ideya. Ang mga pang-abay na pananggi ay ginagamit sa pagpapahayag na ito
.Sa pagsalungat nang lubusan ginagamit ang mga sumusunod:

ayaw ko ang pahayag na Huwag kang

Hindi ako naniniwala riyan Ikinalulungkot ko

Hindi ako sang-ayon dahil Maling-mali talaga ang iyong

Hindi ko matanggap ang iyong sinabi Sumasalungat ako sa…

Hindi tayo magkasundo

Hindi totoong

C. PANGWAKAS NA GAWAIN

SUBUKIN NATIN ANG IYON NATUTUHAN

Lagyan ng mukhang nakangiti kung ito ay nagpapahayag ng pagsang-ayon at mukhang


malungkot kung pagsalungat.

____1. Lubos akong nanalig sa sinabi mong maganda ang buhay dito sa mundo.

____2. ayaw kong maniwala sa mga taong nagsasabing higit na maganda ang buhay ngayon
sa noon.

____3. hindi totoo ang paniniwalang iyan, napakahirap ang mabuhay sa mundo.

____4. talaga palang may mga taong negatibo ang pananaw sa buhay.

_____5. maling-mali ang kanyang tinuran . Wlaang katotohanan ang pahayag na iyan.

_____6. kaisa ako Sa lahat sa mga pagbabagong nais nilang mangyari sa mundo.

_____7. hindi ko matanggap ang mga pagbabagong magdudulot ng kasiraan sa ating pag-
uugali at kultura.

____8. maling-mali talaga ang mga pagbabago kung ito’y hindi makabubuti sa lahat.
PAMANTASANG NORMAL NG PILIPINAS
Pambansang Sentro sa Edukasyong Pangguro
KOLEHIYO NG PAGPAPAUNLAD PANGGURO
FAKULTI NG MGA SINING AT WIKA
Daang Taft, Maynila

_____9. ganoon rin ang nais kong sabihin sa kanyang tinuran.

_____10. totoong kailangan ng pagbabago kaya’t gawin natin ito sa tamang paraan.

SESYON BLG. 22

BANGHAY ARALIN
PARA SA PAGTUTURO NG PAGGAMIT NG PAKIUSAP / PAUTOS SA MGA DAYUHAN

I. LAYUNIN

Sa pagtatapos ng 2 oras na talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang:

A. Nalalaman ang mga salitang nagsasaad ng pakiusap o pautos.

B. Nagagamit nang wasto ang mga salita nagsasaad ng paki usap o pautos sa pangungusap

C. Makabuo ng maikiling pahayag gamit ang mga salita kapag mag-uutos o makikiusap.
PAMANTASANG NORMAL NG PILIPINAS
Pambansang Sentro sa Edukasyong Pangguro
KOLEHIYO NG PAGPAPAUNLAD PANGGURO
FAKULTI NG MGA SINING AT WIKA
Daang Taft, Maynila

II.PAKSANG ARALIN

A. Paksa: PAGGAMIT NG PAKIUSAP / PAUTOS

B. Kagamitan:

7. Laptop

8. Powerpoint Presentation

9. Projector

C. Sanggunian:

ARALIN: https://www.slideshare.net/flamerock/uri-ng-pangungusap-ayon-sa-gamit-mody
ul

http://www.digilearn.com.ph/epub/books/gs4_filipino01/Text/007_y1a2.html

III. PAMAMARAAN

A. PANIMULANG GAWAIN

PANGGANYAK: BALIK-ARAL

B. PANLINANG NA GAWAIN

Talakayan:

Pautos o Pakiusap

Malimit nating agamit ang mga ito sa tuwing tayo ay mayroong gutong iutos o hingiin .
mahalaga na dapat sa bawat pakiusap na ating hilingin ay mayroon paggalang.

Ang pangungusap kung ito ay nagtatanong at pakiusap naman kung ito ay nakikiusap. Parating
may kasamang mga salitang paki o kung maaari ang nakikiusap na pangungusap. Parehong
nagtatapos sa tuldok ang pautos at pakiusap.

Halimbawa

1. Doon mo ako ibaba.


PAMANTASANG NORMAL NG PILIPINAS
Pambansang Sentro sa Edukasyong Pangguro
KOLEHIYO NG PAGPAPAUNLAD PANGGURO
FAKULTI NG MGA SINING AT WIKA
Daang Taft, Maynila

2. Makikiabot lang po ng

palamuti

3. Maaari mo bang itulak

ang duyuan?

4. Pwede po bang dahan dahan

lang ang pagbunot?

5. Pakiayos na manang ang higaan

ni bunso.

C. PANGWAKAS NA GAWAIN

MAG-ISIP AT MAGBAHAGI

PANUTO: Sumulat ng maikling pangungusap na pautos o pakiusap at pasalaysay ayon sa


larawan.

Maaaring gawing gabay ang naunang pagtalakay.


PAMANTASANG NORMAL NG PILIPINAS
Pambansang Sentro sa Edukasyong Pangguro
KOLEHIYO NG PAGPAPAUNLAD PANGGURO
FAKULTI NG MGA SINING AT WIKA
Daang Taft, Maynila

SESYON BLG. 23

BANGHAY ARALIN PARA SA PAGTUTURO NG MGA DAYUHAN


PAMANTASANG NORMAL NG PILIPINAS
Pambansang Sentro sa Edukasyong Pangguro
KOLEHIYO NG PAGPAPAUNLAD PANGGURO
FAKULTI NG MGA SINING AT WIKA
Daang Taft, Maynila

I. LAYUNIN

Sa pagtatapos ng 2 oras na talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang:

A. .Nalalaman kung papaano magtanong ng magkano?

B. Nagagamit nang wasto ang mga salita na dapat gamitin kapag magtatanong o mamimili;

C. Nakapagbabahagi ng kanilang natutuhan mula sa tinalakay na aralin sa

D. Naisasagawa ang aktwal na natutuhan sa pamamagitan ng paggamit nito sa labas.

II. PAKSANG ARALIN

D. Paksa: Magkano?

E. Kagamitan:

Laptop, Powerpoint Presentation , Projector

F. Sanggunian:

https://www.google.com.ph/search?q=buying&source=lnms&tbm=isch&sa=X&ved=0ah
UKEwiFu9GImK3dAhUGQN4KHYplDcwQ_AUICigB&biw=1904&bih=903#imgrc=_

https://www.youtube.com/watch?v=w4y-HpnjBMA

III. PAMAMARAAN

D. PANIMULANG GAWAIN

PAGGANYAK

GABAY NA TANONG : Mula sa larawan, ano ang ma


giging tugon mo kapag ikaw ay nasa ganitong

sitwasyon.

Bilang isang;

 Sale:

 Consumer:

Ipoproseso ng guro ang naging pag-uusap.

C. PANLINANG NA GAWAIN
PAMANTASANG NORMAL NG PILIPINAS
Pambansang Sentro sa Edukasyong Pangguro
KOLEHIYO NG PAGPAPAUNLAD PANGGURO
FAKULTI NG MGA SINING AT WIKA
Daang Taft, Maynila

Kapag gusto nating magtanong kung magkano ang


presyo ng isang bagay, sasabihin natin ay;

Magkano ang damit na ito?


Magkano ang mga libro?

Sa pagsagot, sinsasabi natin ay:

Ito ay 1000 peso


Ang mga ito ay 150 peso.

Maikling Pagsasanay:

1.Itatanong mo ang presyo ng sapatos.


2. Iatatnong mo ang presyo ng magga
3. Itatanong mo ang bayad sa bus.
4. Itatanong mo ang bayad sa bahay.
5. Itatanong mo ang presyo ng pagkain

D. PANLINANG NA GAWAIN

Role Playing

Inilalagay ang mga mag-aaral sa isang sitwasyon na maaaring mangyari sa tunay na


buhay.

Ang magkakapareha ay bubuo ng mga dayalogo buhat sa isang sitwasyong ibibigay ng


guro o mapagkakasunduan ng klase.

Ang Role- play na bubuuin ay kontrolado sa pamamagitan ng sitwasyon at layunin

Hakbang sa Role-playing

1. Pumili ng mga tauhan na gaganap.

2. Pumili ng magiging paksa o isang pangyayari.

Isulat ito sa pisara.

3. Ihanda ang mga manood (klase) sa isasagawang gawain.

4. Isadula ang pangyayari.


PAMANTASANG NORMAL NG PILIPINAS
Pambansang Sentro sa Edukasyong Pangguro
KOLEHIYO NG PAGPAPAUNLAD PANGGURO
FAKULTI NG MGA SINING AT WIKA
Daang Taft, Maynila

5. Tatalakayin sa klase ang mga puntos na dapat pag-usapan sa role playing na


isinagawa. Ibigay ang mga mungkahi.

6. Muling isadula ang pangyayari. Isama ang mga mungkahi ng klase sa muling
pagsasadula

You might also like