Professional Documents
Culture Documents
CH2 2
CH2 2
1
วิศวกรรมฐานรากเบือ้ งต้น
• ฐานราก (Foundation) คือ ส่วนหนึ่งของโครงสร้างซึง่ รองรับ
น้าหนักทัง้ หมด P
ของโครงสร้างส่วนบน P
และถ่ายลงสูช่ นั ้ รองรับ D
ทางธรรมชาติทแ่ี ข็งแรง D
B
(ฐานรากตืน้ : D/B < 1.0)
B
โดยทัวไปฐานรากแบ่
่ งออกเป็ น (ฐานรากลึก : D/B > 4.0)
ดินหนา 0.6 ม.
@ 1.8 ตัน/ม.3 1.08 ตัน/ม.2
คอนกรีตหนา 0.6 ม.
@ 2.4 ตัน/ม.3 1.44 ตัน/ม.2
2.52 ตัน/ม.2
Pc
Net pressure
แรงดันดินสุทธิ
qn = Pc/A 3
(Net soil pressure)
Pc
1.08 ตัน/ม.2
Gross pressure 1.44 ตัน/ม.2
P
หรือ Arequire
q net 4
รูปแบบของฐานรากตื้น
แนวเขต
ฐานรากร่วม
(Combined footing)
ฐานรากวางบนหิน
2
10 .
30 / . 5
Mat Footing
ฐานรากร่วม : Transfer girder
กรณีทแ่ี นวของเสาอาคารไม่ตรงจุดศูนย์ถ่วงของฐานราก อาจแก้ปัญหาโดยออกแบบ
คานถ่ายแรง (Transfer girder) รองรับเสาแล้วถ่ายน้าหนักลงสูฐ่ านรากต่อไป อาจ
เลือกใช้คานแบบ Simple support beam
หรือ overhanging beam
(ก) ระดับของอาคาร
เสาอาคาร ระยะเยื้อง
เสาอาคาร
เสาอาคาร (ค) แบบปลายยื่น
เสาอาคา
(ข) แบบวางพาดอย่างง่าย 6
รูปแบบของฐานรากลึก
Pile cap
Piles
Weak soil
Bearing stratum
กาลังรับน้าหนักของฐานรากตื้น
• Terzaghi และ Peck (1967) เสนอวิธวี เิ คราะห์กาลังรับน้าหนักบรรทุก
ประลัยของฐานรากตืน้ โดยให้ฐานรากวางอยูท่ ค่ี วามลึกจากผิวดินเท่ากับ Df
และใช้ความกว้างค่าน้อยคือ B
1
qult cNc sc qN q gBNg sg
2
•เมือ่ Nc, Nq, Ng คือ Bearing capacity factor เป็ นค่าไม่มหี น่วย ขึน้ กับ f
8
Soil and foundations / Cheng Liu, Jack B. Evett (2004) 9
1
qult cNc sc qN q gBNg sg Terzaghi and Peck 1967
2
c ค่าความเชื่อมแน่น (Cohesion)
q gD f น้ าหนักกดทับจากของดิน
tanf f
Nq e tan ( 45
2
)
2
N c ( N q 1 ) cot f
N g ( N q 1 ) tan( 1.4f )
sc 1; sg 1 ฐานมีความยาวมาก (ฐานรากรับกาแพง)
sc 1.2; sg 0.8 ฐานสีเ่ หลีย
่ มจตุรสั
10
กาลังรับน้าหนักของฐานแผ่ใน ดินเหนี ยว
• ดินประเภท Cohesive soil ได้แก่ ดินเหนียว(Clay) ดินเหนียวปน
ทราย (Sandy clay) และ Plastic Silt ซึง่ มีเม็ดเล็กและน้าซึมได้ต่า
เมือ่ รับน้าหนักจึงเกิด Excess pore water pressure ขึน้ สูงสุดและ
จะลดลงในเวลาต่อมา ดังนัน้ ค่าวิกฤติจงึ เป็ นตอนทีร่ บั น้าหนัก
ระยะแรก
• แรงแบกทานทีย่ อมให้ของดินเหนียว (allowable bearing
capacity, qa) สามารถคานวณได้จากสมการของ Peck et
al.,1974
5.14c Df B
qa 1 0.2 1 0.2
SF B L 11
c ค่าความเชื่อมแน่น (Cohesion)
Df ความลึกของฐานจากผิวดิน
B ความกว้างของฐาน
L ความลึกของฐาน
SF อัตราส่วนความปลอดภัย Peck แนะนาให้ใช้ = 3
รูปที่ 1
Clay
2.0 m. g = 1.92 T/m3
c = 4.5 T/m2
2.0 m. 7.0 m.
Sandy clay
8.0 m.
Sandy gravel
f = 35o
14
ตัวอย่าง 1 จงคานวณ qa
5.14c Df B
qa 1 0.2 1 0.2
SF B L
c 4.5 ton / m2
Df 2 m
B2m
L
SF 3
5.14 4.5 2 2
qa 1 0.2 1 0.2
3 2
qa 9.25 ton / m 2
15
ตัวอย่าง 1 จงคานวณ qa จากกราฟ
• จาก Su = c = 4.5 ตัน/ม.2
• ่ อ qu = 2*Su = 9.00 ตัน/ม.2
นันคื
• หรือ qu = 9/10.76 = 0.84 ตัน/ฟุต2
• จากรูปที่ 1 จะได้ qa = 0.86 ตัน/ฟุต2
• ่ อ qa = 0.86*10.76 = 9.25 ตัน/ม.2
นันคื
B gN g Df
qa
SF 2
g Nq 1
B
17
กาลังรับน้าหนักของฐานแผ่ใน ดินทราย
B 0.305
2
qa 8 N kd kN/m2 B 1.22 m
B
D
เมือ่ k d 1 0.33 1.33
B
N คือจานวนครัง้ ของ SPT 18
หรือสามารถคานวณ qa โดยอ่านค่าจากกราฟ
เสนอโดย Peck มีขนั ้ ตอนดังนี้
คานวณค่าเฉลีย่ ของ N ทีร่ ะหว่างความลึก Df และ Df + B
คานวณค่า N = CN*N
u
z
z
x x
z 20
z
กาลังรับน้ าหนักของฐานแผ่ใน ดินทราย
Soil Mechanics / R.F. Craig
รูปที่ 3
21
ตัวอย่าง 2 จงคานวณ qa
ฐานรากกว้าง 3x3 ม. วางบนดินทรายมีคา่ g = 1.71 ตัน/ม.3
ทีค่ วามลึก 1.5 ม. โดยระดับน้าใต้ดนิ อยูท่ ่ี 3.5 ม.
22
ตัวอย่าง 2 จงคานวณ qa
•B=3 ม. L=3 ม. Df=1.5 ม.
•คานวณ N ทีค่ วามลึกเฉลีย่ Df = 1.5 ม.
และ Df + B = 4.5 ม. นันคื ่ อ 3.0 ม.
• ดังนัน้ ค่า SPT N ทีร่ ะดับ 3.0 ม. มีคา่ เท่ากับ 13
• คานวณกาลังแบกทานตามสมการของ Meyerhof 1956 เมือ่ B > 1.22 ม.
2
B 0.305
qa 8 N kd
B
1.5
k d 1 0.33 1.165 1.33
3
2
3 0.305
qa 8 13 1.165 147.05 kN / m
2
3
Qs
Qe 26
สมการการรับน้าหนักของเสาเข็ม
• กาลังรับน้าหนักปลอดภัยของเสาเข็มมีค่าเท่ากับ
Qs Qe
Qa Wp NF
F .S .
27
แรงฉุดลงของเสาเข็ม
• เมือ่ เสาเข็มเป็ นชนิดรับแรงแบกทานทีป่ ลายและมีดนิ อ่อน (Soft
clay หรือ loose sand) อยูบ่ นชัน้ ดินแข็ง (Stiff to hard clay หรือ
Dense to very dense sand) การทรุดตัวของชัน้ ดินอ่อนซึง่ มี
สาเหตุมาจากการถมดิน การสูบน้าบาดาลและเกิดการทรุดตัว
ตามธรรมชาติโดยน้าหนักตัวมันเอง
N F bL P
ชนิดของดินหรื อวัสดุ b
หิ นถม 0.40
29
กาลังรับน้าหนักของเสาเข็มตอก
แรงเสียดทานผิว (Skin friction)
• แรงเสียดทานผิวเกิดจากผลคูณระหว่าง หน่วยแรงเสียดทานผิว
(fs) และพืน้ ทีผ่ วิ ของเสาเข็ม (Ap)
Qs = fs*Ap
30
แรงแบกทานที่ปลาย (End bearing)
• แรงแบกทานทีป่ ลายเกิดจากผลคูณระหว่าง หน่วยแรงแบกทานที่
ปลาย (qe) และพืน้ ทีห่ น้าตัดของเสาเข็ม (Ac)
Qe = qe*Ac
31
กาลังรับน้าหนักของเข็มตอกในชัน้ ดินเหนี ยว
• แรงเสียดทานผิว
• หน่วยแรงเสียดทานผิว : fsc = a*Su
รูปที่ 5 34
ค่า qu ในกรณีที่ทราบ N
รูปที่ 6 35
กาลังรับน้าหนักของเข็มตอกในชัน้ ดินเหนี ยว
• แรงแบกทานที่ปลาย
36
พารามิเตอร์เพื่อคานวณกาลังของเสาเข็ม
Ex 7 รูปที่ 7 37
ตัวอย่าง 3 กาลังรับน้าหนักของเข็มในดินเหนี ยว
Qsafe load = ?
0.3 ม.
Clay
g = 1.67 T/m3
0.3 ม. 12 m. qu = 6.84 T/m2
F.S. = 2.0
38
ตัวอย่าง 3 กาลังรับน้าหนักของเข็มในดินเหนี ยว
ขัน้ ที่ 1 คานวณแรงเสียดทานผิว
พืน้ ทีผ่ วิ : Ap = P*L = 4*0.3*12=14.40 ม.2
ตัวคูณแรงยึดเกาะจากรูปที่ 4 เมือ่ qu = 6.84 ตัน/ม.2 เท่ากับ 0.90
กาลังเฉือนแบบไม่ระบายน้า Su = 0.5qu = 0.5*6.84 = 3.42 ตัน/ม.2
หน่วยแรงเสียดทานผิว fsc = a*Su = 0.90*3.42 = 3.08 ตัน/ม.2
แรงเสียดทานผิว Qf = Ap*fsc = 14.40*3.08 = 44.32 ตัน
40
ตัวอย่าง 3.1 จงออกแบบความยาวของเสาเข็มขนาด
0.30x0.30 ม. เมื่อ F.S. = 2.0 สาหรับเสาเข็มในพืน้ ที่ทวไป
ั่
QWorking load = 36 T
Clay
g = 1.81 T/m3
L=? qu = 11.5 T/m2
ตัวอย่าง 3.1 จงออกแบบความยาวของเสาเข็ม
ขนาด 0.30x0.30 ม. เมื่อ F.S. = 2.0
ขัน้ ที่ 1 คานวณแรงเสียดทีเ่ กิดจากแรงเสียดทานผิว
พืน้ ทีผ่ วิ Ap = PxL = 4x0.3xL = 1.2L
ตัวคูณแรงยึดเกาะจากรูป 4 เมือ่ qu = 11.5 ตัน/ม.2 ได้ a =0.76
กาลังเฉือนแบบไม่ระบาย : Su = 0.5qu = 5.75 ตัน/ม.2
หน่วยแรงเสียดทานของดินทีไ่ ม่มคี วามเชื่อมแน่น fsc = aSu
ดังนัน้ 0.76x5.75 = 4.37 ตัน/ม.2
แรงเสียดทาน : ดินเหนียว Qf = Apfsc = 1.2Lx4.37 = 5.24L ตัน
42
ตัวอย่าง 3.1 จงออกแบบความยาวของเสาเข็ม
ขนาด 0.30x0.30 ม. เมื่อ F.S. = 2.0
ขัน้ ที่ 2 คานวณแรงเสียดทีเ่ กิดจากแรงแบกทานทีป่ ลาย
พืน้ ทีห่ น้าตัด Ac = 0.3x0.3 = 0.09 ม.2
แรงดันรวม = gL = 1.81L ตัน/ม.2
สมมุติ L/D > 6 ดังนัน้ จากรูปที่ 7 ค่า Nc = 9.0
หน่วยแรงแบกทานของดินทีม่ คี วามเชื่อมแน่น
qec = SuNc + = 5.75x9+1.81L = 51.75+1.81L ตัน/ม.
แรงแบกทานทีป่ ลายเข็ม Qe = Acqes = 0.09(51.75+1.81L)
= 4.66+0.16L ตัน
43
ตัวอย่าง 3.1 จงออกแบบความยาวของเสาเข็ม
ขนาด 0.30x0.30 ม. เมื่อ F.S. = 2.0
ขัน้ ที่ 3 น้าหนักเสาเข็ม W = gcAcL = 2.4x0.09L = 0.216L ตัน
ขัน้ ที่ 4 น้าหนักบรรทุกปลอดภัย เมือ่ F.S. = 2.0
นันคื
่ อ Qa = [(Qf + Qe)/F.S.] – W
จะได้ 36 = [5.24L+(4.66+0.16L)]/2 – 0.216L
แก้สมการได้ L = 13.55 ม.
เสาเข็มควรมีความยาวอย่างน้อยเท่ากับ 14.00 ม.
44
กาลังรับน้าหนักของเข็มตอกในชัน้ ดินทราย
• แรงเสียดทานผิว
Qf = AP*fss
fss คือ หน่วยแรงเสียดทานผิว /*K0*tand
• K0 คือ ส.ป.ส.แรงทางข้างทีภ่ าวะหยุดนิ่ง มีคา่ เท่ากับ 2.0
สาหรับเข็มตอกทีม่ กี ารแทนทีข่ องดินมาก
และ 1.00 สาหรับเข็มตอกทีม่ กี ารแทนทีด่ นิ น้อย
’ คือ แรงดันประสิทธิผลทีก่ ง่ึ กลางชัน้ ดิน
d คือ มุมเสียดทานระหว่างดินและเข็ม = (3/4)f
เมือ่ f เป็ นมุมแห่งความเสียดทานภายในของดิน
หาได้จากรูปที่ 8 หรือการทดสอบในห้องปฏิบตั กิ าร
45
กาลังรับน้าหนักของเข็มตอกในชัน้ ดินทราย
• แรงแบกทานที่ปลาย
f
N q e tan f tan2 45 1.1
2
รูปที่ 9 Ex 7 (a)
46
Ex 7 (b)
กาลังรับน้าหนักของเข็มตอกในชัน้ ดินทราย
From f to Nq (1) From SPT-N to f (2)
(1)
(2)
รูปที่ 8
Soil and foundations / Cheng Liu, Jack B. Evett (2004) 47
ค่า f VS N’
รูปที่ 9 48
ตัวอย่าง 4 กาลังรับน้าหนักของเข็มในดินทราย
Qsafe load = ?
F.S. = 2.0
49
ตัวอย่าง 4 กาลังรับน้าหนักของเข็มในดินทราย
50
ตัวอย่าง 4 กาลังรับน้าหนักของเข็มในดินทราย
ขัน้ ที่ 2 แรงแบกทานทีป่ ลาย
พืน้ ทีห่ น้าตัด Ac = 0.3*0.3 = 0.09 ม.2
แรงดันประสิทธิผลทีป่ ลาย ’ = gL – u = 2.05*8 – 0 = 16.40
ส.ป.ส. Nq จากรูปที่ 8 สาหรับ f = 38o มีคา่ เท่ากับ 48
ดังนัน้ หน่วยแรงแบกทานทีป่ ลายมีคา่ เท่ากับ qes = Nq*’
แทนค่าจะได้ qes = 48*16.40 = 787.20 ตัน/ม.2
แรงแบกทานทีป่ ลาย Qe = Ac*qes = 0.09*787.20 = 70.85 ตัน
52
53
54
คุณสมบัติของชัน้ ดิน
Layer Depth Thk Soil Consistency SPT Su f Unit Weight
(m) (m) Type (b/ft) T/m2 T/m3
1 0.0 5.0 5.0 Clay Medium - 3.55 - 0.73
59
กาลังรับน้าหนักของเข็มเจาะในชัน้ ดินเหนี ยว
• แรงเสียดทานผิว
หน่วยแรงเสียดทานผิว : fsc = azSu
az คือ ตัวคูณการยึดเกาะ ตามรูปที่ 9 มีคา่ เป็ นศูนย์ทร่ี ะยะ 1.50 ม.
จากปลายบนและปลายล่างเข็มและไม่คดิ ค่าในกรณีทป่ี ลายล่างเป็ น
ปลายบาน
60
ก้าลังรับน้าหนักของเข็มเจาะในชันดินเหนียว
รูปที่ 9 61
กาลังรับน้าหนักของเข็มเจาะในชัน้ ดินเหนี ยว
• แรงแบกทานที่ปลาย
• หน่วยแรงแบกทานทีป่ ลาย : qec = NcSu
รูปที่ 10
62
ตัวอย่าง 5 จงคานวณ Qa
• กาหนด F.S. = 2.50
• เสาเข็มกลมเส้นผ่านศูนย์กลาง 1.0 ม.
Qsafe load = ?
Clay
8 m. Su = 4.08 T/m2
1 m.
Clay
4 m.
1 m. Su = 10.196 T/m2
2 m. 63
ตัวอย่าง 5 จงคานวณ Qa
ขัน้ ที่ 1.1 คานวณแรงเสียดทานผิว ช่วง 0<= z < 8 ม.
• พืน้ ทีผ่ วิ Ap1 = D(L1-1.5) = *1*(8-1.5) = 20.42 ม.2
• เมือ่ Su = 4.08 ตัน/ม.2 ค่า az จากรูปที่ 9 คือ 0.55
• หน่วยแรงเสียดทานผิว fsc1 = azSu = 0.55*4.08
เท่ากับ 2.24 ตัน/ม.2
• แรงเสียดทานผิว Qf1 = Ap1*fsc1 = 20.42*2.24
เท่ากับ 45.74 ตัน
64
ตัวอย่าง 5 จงคานวณ Qa
ขัน้ ที่ 1.2 คานวณแรงเสียดทานผิว ช่วง 8 < z <= 12 ม.
• พืน้ ทีผ่ วิ Ap2 = D(L1-D-LB) = *1*(4-1-1) = 6.28 ม.2
• เมือ่ Su = 10.20 ตัน/ม.2 ค่า az จากรูปที่ 9 คือ 0.55
• หน่วยแรงเสียดทานผิว fsc2 = azSu = 0.55*10.20
เท่ากับ 5.61 ตัน/ม.2
• แรงเสียดทานผิว Qf2 = Ap2*fsc2 = 6.28*5.61
เท่ากับ 35.23 ตัน
65
ตัวอย่าง 5 จงคานวณ Qa
ขัน้ ที่ 2 คานวณแรงแบกทานทีป่ ลาย
• พืน้ ทีห่ น้าตัด Ac = (/4)D2 = (/4)*22 = 3.142 ม.2
• เมือ่ Su = 10.20 ตัน/ม.2 ค่า Nc จากรูปที่ 10 คือ 9
• หน่วยแรงแบกทานทีป่ ลาย qec = Nc*Su = 9*10.20
่ อ 91.80 ตัน/ม.2
• นันคื
• แรงแบกทานทีป่ ลายเข็ม Qe = Ac*qec = 3.142*91.80
แทนค่าจะได้ 288.44 ตัน/ม.2
66
ตัวอย่าง 5 จงคานวณ Qa
ขัน้ ที่ 3 น้ าหนักเสาเข็ม
• นันคื
่ อ W = gc*Ac*L
• 2.4*(/4)*12*11 + 2.4(/4)*(1.5)2*1 = 24.97 ตัน
ขัน้ ที่ 4 น้ าหนักบรรทุกปลอดภัย
• รวม 2 ช่วง
• Qa = {[Qf1 + Qf2 + Qe]/F.S.} – W
• นันคื ่ อ Qa = {[45.74+35.23+288.44]/2.5} – 24.97
• เท่ากับ Qa = 122.80 ตัน
67
กาลังรับน้าหนักของเข็มเจาะในชัน้ ดินทราย
• แรงเสียดทานผิว
68
กาลังรับน้าหนักของเข็มเจาะในชัน้ ดินทราย
• แรงแบกทานที่ปลาย
• หน่วยแรงแบกทานทีป่ ลาย : qes คานวณจาก
q es 5.86N
เมือ่ N < 50
q es 0.59[N ( /10.2)]0.80 เมือ่ N > 50
หน่วยเป็ น ตัน/ม.2
69
ตัวอย่าง 6 จงคานวณ Qa
• กาหนด F.S. = 2.50
• เสาเข็มกลมเส้นผ่านศูนย์กลาง 1.0 ม.
Qsafe load = ?
Sand
7 m. g = 1.68 T/m3
N = 10 blows/ft
1 m.
Sand
3 m. g = 1.90 T/m3
N = 30 blows/ft 70
ตัวอย่าง 6 จงคานวณ Qa
ขัน้ ที่ 1.1 แรงเสียดทานผิวช่วง 0 <= z < 7 ม.
• พืน้ ทีผ่ วิ Ap1 = DL1 = *1*7 = 21.99 ม.2
• ค่า b สาหรับ N<15 ทีก่ ง่ึ กลางช่วง z = 7/2 และ N = 10 blows/ft
N
• b (1.50 0.245 z )
15
= 0.69
• แรงดันประสิทธิผลทีก่ ง่ึ กลางชัน้ ’1 = 1 – u1
เมือ่ u1= 0 ตัน/ม.2 ดังนัน้ 1 = g1(L1/2)
แทนค่า 1 = 1.68*(7/2) = 5.88 ตัน/ม.2
จะได้ ’1 = 5.88 ตัน/ม.2 เมือ่ fss1 = b’1
่ อ fss1 = 0.69*5.88 = 4.06 ตัน/ม.2
• นันคื
• แรงเสียดทานผิว Qf1 = Ap1*fss1 = 21.99*4.06 = 89.28 ตัน
71
ตัวอย่าง 6 จงคานวณ Qa
ขัน้ ที่ 1.2 แรงเสียดทานผิวช่วง 7 < z <= 10 ม.
• พืน้ ทีผ่ วิ Ap2 = DL2 = *1*3 = 9.43 ม.2
• ค่า b สาหรับ N > 15 ทีก่ ง่ึ กลางช่วง z = 8.5 m
• b 1.50 0.245 z = 0.79
• แรงดันประสิทธิผลทีก่ ง่ึ กลางชัน้ ’2 = 2 – u2
เมือ่ u2= 0 ตัน/ม.2 ดังนัน้ 2 = g1L1 + g2(L2/2)
แทนค่า 1 = 1.68*7 + 1.90*1.5 = 14.61 ตัน/ม.2
จะได้ ’2 = 14.61 ตัน/ม.2 เมือ่ fss2 = b’2
• นันคื ่ อ fss2 = 0.79*14.61 = 11.53 ตัน/ม.2
• แรงเสียดทานผิว Qf2 = Ap2*fss2 = 9.43*11.53 = 108.73 ตัน
72
ตัวอย่าง 6 จงคานวณ Qa
ขัน้ ที่ 2 แรงแบกทานทีป่ ลาย
• พืน้ ทีห่ น้าตัด Ac = (/4)D2 = (/4)*12 = 0.785 ม.2
• สาหรับ N = 30 ครัง้ /ฟุต (น้อยกว่า 50 ครัง้ /ฟุต) จะได้
• หน่วยแรงแบกทานทีป่ ลาย qes = 5.86N
แทนค่า qes = 5.86*30 = 175.80 ตัน/ม.2
• แรงแบกทานทีป่ ลายเข็ม Qe = Ac*qes
แทนค่า Qe = 0.785*175.80 = 138.00 ตัน
73
ตัวอย่าง 6 จงคานวณ Qa
ขัน้ ที่ 3 น้ าหนักเสาเข็ม
• นันคื
่ อ W = gc*Ac*L = 2.4*0.785*10 = 18.84 ตัน
74
ตัวอย่าง 7 จงสร้าง Pile capacity Curve
สาหรับชัน้ ดินที่มีคณ
ุ สมบัติดงั นี้
ตาราง T1
Layer Depth (m.) Thickness Soil Consistency SPT-N Su Unit weight
No. (m.) type (Blows/ft) (T/m2)
From To
77
ไม่มีผลกระทบจากระดับน้าใต้ดิน
ตัวอย่าง 7 จงสร้าง Pile capacity Curve
ตาราง T3 (แรงเสียดทานผิว) f 0.3N 27 EQ1.2
Layer Pile Clay Sand
(Thk.) tip Depth a fsc N’ f / K0 fss qf Sqf
(m.) (Blows/ft) (Degree) (T/m2) (T/m) (T/m)
(T/m2) (T/m2)
1(2.5) 1.25 - - 9.00 29.7 1.99 2.00 1.63 4.08 4.08
2(3.0) 4.00 0.61 5.29 13.00 - 6.78 - - 15.87 19.95
3(1.5) 6.25 - - 9.00 29.7 10.77 2.00 8.82 13.23 33.18
4(1.5) 7.75 - - 22.50 33.8 13.23 2.00 12.54 18.81 51.99
5(3.0) 10.00 0.92 3.06 5.00 - 16.98 - - 9.18 61.17
6(1.5) 12.25 - - 41.00 39.3 21.04 2.00 23.78 35.67 96.84
7(3.95) 14.98 - - 52.50 42.8 27.06 2.00 33.95 134.10 230.94
8
10
12
14
16 80
ตัวอย่าง 7 จงสร้าง Pile capacity Curve
แรงแบกทานที่ ปลายประลัย/พื้นที่ หน้ าตัด (ตัน/ม^2)
0 500 1000 1500 2000 2500 3000
0
2
4
ความลึก (ม.)
6
8
10
12
14
16
18
81
ตัวอย่าง 8 จาก Ex7 จงคานวณ Qa สาหรับเสาเข็ม
0.22x0.22 ม. ลึก 12 .
จาก pile capacity curve ใน Ex7 ค่า qf และ qe ทีค่ วามลึก 12 ม.
มีคา่ เท่ากับ 95 ตัน/ม. และ 1,226 ตัน/ม.2
สาหรับ Ap = 4x0.22 = 0.88 ม. และ Ac =0.222 = 0.048 ม.2
กาลังเสียดทานผิวประลัย : Qf = Apxqf = 0.88x95 = 83.60 ตัน
กาลังแบกทานทีป่ ลาย : Qe = Acxqe = 0.048x1,226 = 58.85 ตัน
น้าหนักของเข็ม W = gcAcL = 2.4x0.048x12 = 1.382 ตัน
กาลังทีย่ อมให้ Qa = (Qf + Qe)/F.S. – W
นันคื
่ อ Qa = (83.6+58.85)/2.5 – 1.382 = 55.60 ตัน
82
ขอบคุณครับ
83