You are on page 1of 13

Baitang 5 Paaralan Ladislao Diwa Elemenrtary School Baitang/Antas Ikalima

Daily Lesson Log Guro Audrey Joy R. Panganiban Asignatura Filipino


(Pang-araw-araw na Tala sa Pagtuturo) Petsa/ oras Markahan Ikalawang Markahan
Ikatlong Linggo

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


I. LAYUNIN
Naipamamalas ang kakayahan Naipamamalas ang kakayahan Naisasagawa ang mapanuring Napauunlad ang kasanayan sa
sa mapanuring pakikinig at at tatas sa pagsasalita sa pagbasa sa iba’t ibang uri ng pagsulat ng iba’t ibang uri ng
pag-unawa sa napakinggan pagpapahayag ng sariling teksto at napalalawak ang sulatin
A. Pamantayang ideya, kaisipan, karanasan at talasalitaan
Pangnilalaman damdamin
Naipamamalas ang iba’t ibang
kasanayan upang maunawaan
ang iba’t ibang teksto
Nakapag-uulat ng Nakagagawa ng isang ulat o Nakabubuo ng isang timeline Nakasusulat ng isang tula o
impormasyong napakinggan at panayam ng binasang teksto kuwento at talatang naglalahad
nakabubuo ng balangkas ukol (kasaysayan), napagsusunod- ng opinyon o reaksyon
dito sunod ang mga hakbang ng
isang binasang proseso, at
B. Pamantayan sa nakapagsasaliksik gamit ang
Pagganap card catalog o OPAC

Nakagagawa ng nakalarawang
balangkas upang maipahayag
ang nakalap na impormasyon
o datos
F5PN-IIIc-e-3.1 F5PS-IIa-c.12.1 F5PT-IIIc-h-10 F5PD-III c-i-16 80-100% ng mga tanong sa
Nasasagot ang mga literal na Nailalarawan ang tauhan batay Nagbibigay ng mga salitang Nasusuri ang mga lingguhang
tanong tungkol sa sa ikinilos o ginawi nito magkakasalungat/magkakasin tauhan/tagpuan sa napanood pagsusulit/kasanayan sa
napakinggang alamat gkahulugan na maikling pelikula pagganap ay
F5WG-IIIa-c-6 nasasagot/naisasagawa ng
C. Mga Kasanayan sa Nagagamit ang pang-abay sa F5PB-IIIc-1 F5PU-III-c-g-1 mga mag-aaral.
Pagkatuto (Isulat ang pagalalarawan Naiuugnay ang sariling Nababaybay nang wasto ang
code ng bawat karanasan sa binasang salitang hiram /
kasanayan) F5PL-0a-j-1 talambuhay natutuhan sa aralin
Naipagmamalaki ang sariling
wika sa pamamagitan ng F5EP-IIIc-g-10
paggamit nito Nakakukuha ng tala buhat sa
binasang teksto

Q3 Wk 3 p.1
II. NILALAMAN
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
Filipino 5, TG, Ikatlong Filipino 5, TG, Ikatlong Walang gabay ng guro na Walang gabay ng guro na
1. Mga pahina sa Gabay
Marjakan, Ikatlong Linggo, Marjakan, Ikatlong Linggo, ginamit para sa araling ito. ginamit para sa araling ito.
ng Guro
Unang Araw Unang Araw
Walang gabay na pang-mag- Walang gabay na pang-mag- Walang gabay na pang-mag- Walang gabay na pang-mag-
2. Mga pahina sa Gabay
aaral na ginamit para sa aaral na ginamit para sa aaral na ginamit para sa aaral na ginamit para sa
ng Pang-mag-aaral
araling ito. araling ito. araling ito. araling ito.
Walang teksbuk na ginamit sa Walang teksbuk na ginamit sa Hiyas sa Pagbasa 5, pahina Hiyas sa Pagbasa 5, pahina
3. Mga pahina Teksbuk
aralin. aralin. 59-60, 76-78 59-60, 76-78
4. Karagdagang Walang kagamitan mula sa Walang kagamitan mula sa Walang kagamitan mula sa Walang kagamitan mula sa
Kagamitan mula sa portal portal ng learning resource ang portal ng learning resource ang portal ng learning resource ang portal ng learning resource ang
ng Learning Resource ginamit sa araling ito. ginamit sa araling ito. ginamit sa araling ito. ginamit sa araling ito.
Mga alamat, larawan Mga alamat, larawan Mga talambuhay, chart Larawan, chart, video

Grandma’s Little Angel


https://www.youtube.com/watc
h?v=W7bVkhRNovk

B. Iba pang Kagamitang Siopao


pangturo https://www.youtube.com/watc
h?v=9HL1HYvS15g

Unplugged
https://www.youtube.com/watc
h?v=CQzprlJYWvc

IV. PAMAMARAAN
Paunang Pagtataya Pagbabalik-aral sa Vocabulary Knowledge Scale Pagbabalik-aral sa Pagbabalik-aral
A. Balik –Aral sa kuwentong narinig 5- Alam ko ang salita at kaya kuwentong narinig
nakaraang aralin at/o Ibigay ang paunang pagtataya ko itong gamitin sa A. Balikan ang Alamat ni Maria
pagsisimula ng bagong sa ibaba upang malaman ang Bumuo ng mga tanong batay pangungusap. Bumuo ng mga tanong batay Sinukuan. Magbigay ng mga
aralin kahandaan ng mag-aaral para sa kuwentong ipinarinig 4- Alam ko ang salita at alam sa kuwentong ipinabasa literal na tanong tungkol dito at
sa aralin. kahapon. ko ang kahulugan nito. kahapon. pasagutan ito sa mga bata.
(Panimulang Gawain) 3- Nakita ko na ang salitang ito
Panuto: Pasagutan sa mga  Sinu-sino ang at palagay ko ito ang B. Magbigay ng mga pang-
bata ang tseklist sa ibaba namumuno sa mga kahulugan.  Tungkol kanino ang abay, Ipagamit ang mga ito sa
tungkol sa kanilang maaharlika? 2- Nakita ko na ang salitang ito binasa nating mga makabuluhang

Q3 Wk 3 p.2
pagkakakilala sa mga alamat.  Sino si Raha ngunit hindi ko alam ang talambuhay kahapon? pangungusap.
Masibueg? kahulugan.  Papaano nakapag-aral
 Anu-ano ang mga 1- Hindi ko pa ito nakita at si Nonong sa C. Ipatukoy kung ang
katangiang taglay ni hindi ko alam ang kahulugan sekundarya? Sa sumusunod na salita ay
Raha Masibueg? nito. Kolehiyo? magkasalungat o

Medyo
 Ano ang pangalan ng  Ano ang mga naging magkasingkahulugan.

Hindi
Talasalitaan katungkulan ni Nonong malungkot-maligaya

Oo
anak ni Raha
Masibueg na siyang  Kumbento sa bayan? nalathala-naiuslat
1. Alam ko ang nagpatuloy ng  Maestro  Bakit tinawag si pinakamatalino-pinakamarunong
ibig sabihin ng pamumuno sa mga  Marubdob Nonong na Ama ng pinagkalooban-binawian
alamat. sinanay na kawal?  Kurso Wikang Pambansa? nahinto-nagpatuloy
2. Marami akong  Ilang kawal ang pinili ni  Matrikula  Bilang isang batang
alam na alamat na Datu Mabisqueg Pilipino, alin sa mga D. patuloy at ipapabaybay sa
nagmula sa upang ipadala sa Pagamitin ng diksyunaryo ang nagawa ni Pangulong mga bata ang mga hiram na
bansa. labanan? mga bata upang maibigay ang Quezon ang kaya salitang nagamit saaralin
3. Mahilig akong  Saan naganap ang tamang kahulugan ng mga mong gawin para sa kahapon.
magbasa ng mga labanan? salita. bayan?
alamat.  Gaano katagal ang
4. Nauunawaan nangyaring labanan?
ko ang halaga ng Pamantayan sa Pagsusulit
 Ano ang nangyari sa
alamat sa ating Ipaalala sa mga bata ang
mga kawal na sinanay
bansa. pamantayan sa pagkuha ng
ni Datu Mabisqueg
5. Nais kong pagsusulit.
 Anu-ano ang napansin
maunawaan ang ng mga tao sa dagat
alamat na makaraan ang
tatalakayin. nangyaring pagkawala
ng mga kawal?
 Ano ang
pinaniniwalaan ng mga
Gamitin ang vocabulary tao na kaugnayan ng
knowledge scale sa pagtatasa mga pulo sa mga
sa talasalitaang gagamitin para nalipol na kawal?
sa aralin sa pakikinig.

Vocabulary Knowledge Scale


5- Alam ko ang salita at kaya
ko itong gamitin sa
pangungusap.
4- Alam ko ang salita at alam
ko ang kahulugan nito.
3- Nakita ko na ang salitang ito
at palagay ko ito ang
kahulugan.
2- Nakita ko na ang salitang ito
Q3 Wk 3 p.3
ngunit hindi ko alam ang
kahulugan.
1- Hindi ko pa ito nakita at
hindi ko alam ang kahulugan
nito.

Talasalitaan
 Tribo
 Maharlika
 Konseho
 Nilusob
 Bukang Liwayway

Pamantayan sa Pakikinig

Ipabanggit sa mga bata ang


mga pamantayan sa pakikinig.

Pagganyak Paglalahad/Pagmomodelo Pagganyak Pagganyak Pagsasagawa ng gawain sa


Ipakita ang larawan ng Ipakita sa klase ang salitang Ipakita sa klase ang larawan ni pagsusulit/pagganap
Sandaang Pulo. Hanguin ang mga TUTOR. Manuel L. Quezon
pangungusap na gagamitin Kumuha ng ilang salita mula Pasagutan sa mga bata ang
mula sa kuwentong ipinarinig Sabihin sa mga bata na kung sa talambuhay na may sumusunod.
B. Paghahabi ng layunin kahapon bilang lunsaran ng sa palagay nila ang mga pamagat na Ang Dakilang
ng aralin aralin sa gramatika. salitang ipakikita ng guro ay Tutor. A. Basahin sa mga bata ang
may kanalaman sa salitang Alam ng Damong Makahiya
(Pagmomodelo at Ipabasa sa mga mag-aaral ang tutor ay itaas ang kanilang Tutor mula sa Hiyas sa Pagbasa 5,
Paglalahat) mga pangungusap. kamay at panatilihing Komisyoner pahina 152-154 at pasagutan
nakababa ang kamay kung Komonwelt sa kanila ang sumusunod na
Si Raha Masibueg, matalino at hindi. Bar tanong.
Hayaan ang mga bata na munawain, ang namumuno sa
kilalanin ito. Talakayin ang isang kaharian  Guro 1. Anong itsura ni Makahiya
mga detalye ng lugar na ito.  Matalino Paglalahad noong unang panahon?
Daan-daang kawal ang  Tamad 2. Anong hindi magandang
Ipaliwanag na ang mga ugali ang naging resulta ng
Q3 Wk 3 p.4
Paglalahad/Pagmomodelo kanyang sinanay  Abogado salitang inilahad ng guro ay kaniyang itsura?
Basahin ang Alamat ng  Edukasyon mga hiram na salita. Sabihin 3. Anong mga insekto ang
Sanddang Pulo (Filipino 5, Tg, Pagtalakay  Pangulo na ang mga ito ay maaaring umakyat kay Makahiya?
Ikatlong Marjakan, Ikatlong pangkatin sa dalawa – Mga 4. Sino ang nag-alis ng bango
Linggo, Unang Araw) Sabihin: Batay sa unang Sabihin sa mga bata na salitang hiniram ng buo at mga ni Makahiya?
pangungusap, Si Raha ngayon ay magbabasa sila ng salitang binago ang baybay. 5. Anong nangyayari kay
Tanong na Pang-unawa Masibueg ay matalino at talambuhay ni Manuel L. Makahiya kung hahawakan?
 Sinu-sino ang maunawain. Batay naman sa Quezon na may pamagat na Ipakita ang pagkakapangkat
namumuno sa mga ikalawang pangungusap Ang Dakilang Tutor. ng mga salita gamit ang isang
maaharlika? masasabi ko na matiyaga siya chart. B. Gamitin ang sumusunod na
 Sino si Raha sapagkat daan-daang kawal Pangganyak pang-abay sa pangungusap.
Masibueg? ang kaniyang sinanay. Ibigay ang pangganyak na hiniram ng binago ang 6. marahan
 Anu-ano ang mga tanong: buo baybay 7. magiliw
katangiang taglay ni Sabihin: Kung ilalarawan ko Bakit kaya tinaguriang Ang Tutor Komonwelt 8. bigla
Raha Masibueg? ang pamumuno niya, Dakilang Tutor si Manuel L. Bar Komisyoner 9. galit
 Ano ang pangalan ng gagamitin ko ang salitang Quezon? 10. masaya
anak ni Raha mahusay. Maari kong baguhin Paglalahat
Masibueg na siyang ang pangungusap ng ganito: Paglalahad Gabayan ang mga bata sa C. Sabihin kung ang mga salita
nagpatuloy ng Bigyan ng oras sa pagbabasa pagbuo ng sumusunod na ay magkasalungat o
pamumuno sa mga Si Raha Masibueg, matalino at ang mga bata. (Hiyas sa paglalahat. magkasingkahulugan
sinanay na kawal? munawain, ang mahusay na Pagbasa 5, pahina 76-78)  May dalawang uri ng 11. sariwa - lanta
 Ilang kawal ang pinili ni namumuno sa isang kaharian salitang hiram - 12. payak - simple
Datu Mabisqueg Tanong na Pang-unawa salitang hiniram ng 13. mahusay - magaling
upang ipadala sa Sabihin: Maari ko ding baguhin (HOTS) buo at mga salitang 14. matalino - marunong
labanan? ang pangalwang Ilahad ang sumusunod na binago ang baybay. 15. sakto – tumpak
 Saan naganap ang pangungusap. tanong.
labanan?  Papaano nakapag-aral D. Ipabaybay ang sumusunod
 Gaano katagal ang si Nonong sa na salita.
nangyaring labanan? sekundarya? Sa 16. Komisyoner
Daan-daang kawal ang
17. Internet
 Ano ang nangyari sa kanyang sinanay nang Kolehiyo?
 Ano ang mga naging 18. Maestro
mga kawal na sinanay matiyaga.
katungkulan ni Nonong 19. Siopao
ni Datu Mabisqueg
20. Tsokoleyt
 Anu-ano ang napansin sa bayan?
ng mga tao sa dagat  Bakit tinawag si
makaraan ang Paglalahat Nonong na Ama ng
nangyaring pagkawala Wikang Pambansa?
ng mga kawal? Ilahad sa mga mag-aaral ang  Bilang isang batang
 Ano ang paglalahat sa ibaba. Pilipino, alin sa mga
Pagwawasto ng
pinaniniwalaan ng mga nagawa ni Pangulong
Quezon ang kaya gawain/Pagbibigay ng
tao na kaugnayan ng  Sa pamamagitan komento o suhestiyon
mga pulo sa mga ng mga detalye ng mong gawin para sa
nalipol na kawal? kuwento bayan?
mailalarawan natin

Q3 Wk 3 p.5
Ipaliwanag na ang mga tanong ang mga tauhan Magbabahagi ng sariling
na iyong ginamit sa nito. karanasan na may kaugnayan
pagtatalakay ay mga tanong  Mas sa kuwento ang guro.
na literal kung saan ang mga mapagyayaman
sagot sa mga tanong na ito ay natin ang mga Ituon din ang pnsin ng mga
mga impormasyong tuwirang pangungusap sa bata sa salitang liblib na
nakalahad sa tekstong pamamagitan ng matatagpuan sa unang talata
napakinggan. paggamit ng mga ng kuwento.
pang-abay na
naglalarawan sa Isulat ang salita sa tsart na
Paglalahat kilos. katulad ng nasa ibaba.
Sabihin:
Ang mga tanong sa itaas ay Salita Kasing- Kasalungat
kahulugan
tinatawag na mga tanong na
liblib tago lantad
literal kung saan ang mga
sagot sa mga tanong na ito ay
Paglalahat
mga impormasyong tuwiran o
hayagang nakalahad sa
Ilahad ang paglalahat:
tekstong napakinggan.
 Ang mga salitang
magkasalungat ay
mga salitang
magkabaliktad ang
kahulugan. Pareho
naman ang kahulugan
ng mga salitang
magkasingkahulugan.
Gawin Natin 1 Gawin Natin 1 Gawin Natin 1 Gawin Natin 1
Gabayan ang mga bata sa
pagsagot at patalakay sa mga Ilahad ang ilan pang Gabayan ang mga bata sa Ipanood sa mga bata ang
katanungan na tugkol sa pangungusap mula sa pagsagot ng mga tanong na maikling pelikula na
kuwentong nabasa. kuwento. nasa itaas. Talakayin ang Grandma’s Little Angel
C.Pag-uugnay ng mga kuwento gamit ang mga
(https://www.youtube.com/watc
halimbawa sa bagong Sa pagtanda ng raha, katanungan na ito.
h?v=W7bVkhRNovk)
aralin ipinagpatuloy ng kanyang
anak, si Datu Mabisqueg, ang Itanong:
(Pinatnubayang pamumuno sa mga sinanay na Talakayin ang mga tauhan at
Pagsasanay) kawal. Sa pagdaraan ng Paano mo mailalarawan si Nay tagpuan sa kuwento gamit ang
panahon, naging matahimik, Isa? sumusunod na tanong:
masagana, at maunlad ang
kaharian. May karanasan ba kayo ang
 Ano ang masasabi
isang taong inyong kakilala na
katulad ng ilang bahagi ng ninyo sa lola ni
Itanong: talambuhay ni Manuel Cassie?

Q3 Wk 3 p.6
Batay sa mga pangungusap, Quezon?  Ano ang masasab niyo
ano kaya ang katangian ni kay Cassie?
Datu Mabisqueg?  Ano ang masasabi
Talakayin ang sagot ng mga ninyo sa tagpuan ng
mag-aaral. pelikula?
 Ano ang naramdaman
Itanong: Paano natin nailaraan ninyo matapos
ang tauhan sa kuwento? mapanood ang
pelikula?

Gawin Natin 2 Gawin Natin 2 Gawin Natin 2 Gawin Natin 2

Ipaulit sa mga bata ang Ituon ng pansin ng mga mag- Balikan ang kuwento. Ilahad sa mga mag-aaral ang
mga salitang hiram sa
kahulugan ng mga tanong na aaral sa mga salitang may Paghanapin ang mga mag-
pamamagitan ng mga larawan.
literal sa malilikhaing paran salungguhit. aaral ng mga salita sa kuwento :
(patula, chant, may kasamang Sa pagtanda ng raha, na kaya nilang bigyan ng Ingredients
kilos at may iba’t ibang ipinagpatuloy ng kanyang kasalungat o kasing-
eosyon) upang lubos nilang anak, si Datu Mabisqueg, ang kahulugan. Isulat ang kanilang
matandaan ang konsepto. pamumuno sa mga sinanay na mga sagot sa tsart na katulad
kawal. Sa pagdaraan ng
ng nasa ibaba.
panahon, naging matahimik,
D. Pagtalakay ng bagong Hingan ang mga mag-aaral ng masagana, at maunlad ang
konsepto at paglalahad halimbawa ng mga tanong na kaharian. Mga Mga
ng bagong kasanayan # 1 literal. Ipasagot sa kanilang Salitang Salitang Pamis
mga kamag-aral ang mga Itanong: Magkasing- Magkasa-
(Pinatnubayang tanong na mabubuo. kahulugan lungat
Pagsasanay)
 Anong uri ng salita ang
mga salitang may
salungguhit?
 Batay sa konteksto, Chocolates
ano ang pang-abay na
maaari nating gamitin
upang ilarawan ang
mga kilos na ito.
Talakayin ang mga sagot na
ibibigay ng mga mag-aaral.
Order

Q3 Wk 3 p.7
Talakayin na ang mag ito ay
mga hiram na salita na mula
sa pinanood na maikling
pelikula.

Gabayan ang klase sa


pagbabaybay ng mga salitang
ito.

Gawin Ninyo 1 Gawin Ninyo 1 Gawin Ninyo 1 Gawin Ninyo 1

Pangkatin ang mga bata sa Balikan ang Alamt ng Antipolo. Pangkatin ang mga bata sa Ipannod sa mga bata ang
anim. lima. Hayaan silang maikling pelikulang
Pangkatin ang mga mag-aaral magbahaginan ng kanilang pinamagatang Siopao
Basahin sa mga bata ang sa apat. Papiliin sila ng tauhan karanasan gamit ang mga
(https://www.youtube.com/watc
Alamat ng Antipolo. (Tignan sa kuwento na nais nilang tanong na ito:
h?v=9HL1HYvS15g)
ang kopya ng alamat sa likod ilarawan. Pasundan sa kanila  Saang nahagi ng iyong
ng DLL) ang tsart na nasa ibaba parasa pag-aaral ka
kanilang kasagutan. nahihirapan? Pangkatin ang mga bata sa
E. Pagtalakay ng bagong Habang binabasa ng guro ay  Ano ang mga bagay anim. Habang nanonood ay
konsepto at paglalahad pagtalain ang mga mag-aaral Tauhan: na kapos ang iyong ipatala sa kanila ang mga
ng bagong kasanayan # 2 ng mga impormasyong Katangian: pamilya? salitan hiram na nabanggit sa
maririnig mula dito. Bahagi ng kuwento na  Ano ang nagiging video.
(Pagpapalawak ng nagpapakita ng kaniyang inspirasyon mo sa
kasanayan) Pagkatapos pakinggan ang katangian: pagpapatuloy mo sa
alamat ay pagawain ang bawat pag-aaral? Ipsaulat sa kapirasong manila
pangkat ng tig-lilimang literal paper ang pagbabaybay ng
na tanong na mula sa mga salitang kanilang
kuwento. Ipasulat ito sa papel. nahanap. Ipapaskil sa pisara
ang kanilang mga sagot para
sa pagwawasto.
Bigyan ng pagkakataon ang
mga pangkat na ilahad ang
kanilang mga ginawa.

Q3 Wk 3 p.8
Gawin Ninyo 2 Gawin Ninyo 2 Gawin Ninyo 2 Gawin Ninyo 2

Pagkatapos gumawa ng mga Mula sa Alamat ng Antipolo ay Sa parehong pangkat at ibigay Pangkatin ang mga bata sa
tanong ay magtalaga ng mga pagtalain ang mga bata apat ang panuto sa ibaba: anim. Ibigay sa kanila ang
grupong magkakapareha. ng mga pangungusap na sumusunod na gawain.
Bigyan ng pagkakataon ang nagsasaad ng kilos. Tukuyin kung ang mga salita
Pangkat 1 at 2:
bawat grupo na ibigay ang Ipalarawan sa kanila ang mga na mula sa kuwento ang
kanilang mga katanungan sa kilos sa pamamagitan ng magkasalungat o Ilarawan si Manding sa
kanilang kapareha at paggamit ng pang-abay. magkasingkahulugan. Bilugan pamamagitan ng isang tula
pasagutan ang mga ito. ito kung magkasalungat at Pangkat 3 at 4:
F. Paglinang sa ikahon kung Ilarawan si Nonoy sa
kabihasaan (Tungo sa Gawin ito hanggang matapos magkasingkahulugan. Isulat pamamagitan ng pagkilos.
Formative Assessment) ang bawat pangkat. ang gawain sa ¼ na manila
Pangkat 5 at 6:
paper. Maaaring gumamit ng
diksyunaryo kung hindi alam Ilarawan ang tagpuan sa
ang kahulugan ng salita. pamamagitan ng
pagbabalita.
malungkot-maligaya
nalathala-naiuslat
pinakamatalino-pinakamarunong
pinagkalooban-binawian
nahinto-nagpatuloy

Gawin Mo 1 Gawin Mo 1 Gawin Mo 1 Gawin Mo 1

Basahin sa mga bata ang Pasagutan sa mga bata ang Ipabasa sa mga bata ang Pasagutan sa mga bata ang
Alamat ng Palay. Pagkatapos rating scale sa ibaba. talambuhay ni Heneral Nay Isa tseklist.
ay ibigay ang mga literal na Pabilugan sa kanila ang (Hiyas sa Pagbasa 5, pahina
tanong na kanilang sasagutan. numerong nagsasaad ng 59-60).
G. Paglalapat ng aralin sa Pasagutan ang mga tanong sa kanilang kasanayan. Ang

Medyo
pang-araw araw na pamamagitan ng pagguhit. bilang 4 ang nagpapakita Ipasulat sa mga bata ang

Hindi
Oo
buhay (Tignan ang kopya ng alamat pinakamataas na kasanayan at kanilang karanasan na may
sa likod ng DLL) ang bila ng isa ang kaugnayan sa kuwento sa 1. Nailarawan
(Aplikasyon)
nagpapakita ng pamamagitan ng pagsagot sa ko ang mga
1. Saan tumitira an gating mga pinakamababa. tanong sa ibaba. Ipasulat ito sa tauhan sa
sinaunang ninuno? isang papel. napanood na
2. Ano ang nais ni Burnik na 1. Kaya kong maglarawan ng video.
mayroon na malapit sa tauhan ng kuwento batay sa  Bilang isang mag-aaral 2. Nailarawan
kanilang titirhan? mga kilos at salitang ipinakita na nasa ikalimang ko ang mga
3. Ano ang kulay ng bunga ng nito. baiting, ano ang mga tagpuan sa

Q3 Wk 3 p.9
mga damo na nakita ni Burnik? 4 3 2 1 bagay na nagagawa napanood na
4. Ano ang makukuha sa mga mo para sa ating video.
gintong butyl matapos itong 2. Kaya kong gumamit ng mga bansa? 3. Natukoy ko
bayuhin? pang-abay upang maglarawan ang mga
5. Kanino itinuro ni Burnik ang ng kilos. hiram na salita
pagtatanim ng mga gintong 4. Nabaybay
butil? 4 3 2 1 ko ng tama
ang mga
3. Kaya kong makiisa sag a hiram na salita
pangkatang gawain n gaming
klase.

4 3 2 1

Gawin Mo 2 Gawin Mo 2 Gawin Mo 2 Gawin Mo 2


Ipanood sa mga bata ang
Basahin sa mga bata ang Pasagutan sa mga bata ang Ipasulat sa mga bata ang chart maikling pelikulang
Alamat ni Mariang Sinukuan. sumusunod: na nasa ibaba. Papunan ito ng pinamagatang Unplugged
Pagkatapos ay ibigay ang mga mga salitang kasalungat at
A. Ipalarawan sa kanila ang kasingkahulugan ng mga salita (https://www.youtube.com/watc
literal na tanong na kanilang h?v=CQzprlJYWvc)
pangunahing tauhan: sa na may salungguhit sa
sasagutan. (Tignan ang kopya unang kolum.
ng alamat sa likod ng DLL) Tauhan: A.Magpatala sa bawat bata ng
1. Katangian: Salita limang slaitang hiram na

Kasalungat
kahulugan
H. Pagtataya ng aralin 1. Ano ang kaisa-isang bundok 2. Bahagi ng kuwento na maririnig sa video.

Kasing-
sa gitna ng Luzon? nagpapakita ng kaniyang Paalalahanan silang tiyakin na
(Malayang Pagsasanay) 2. Ano ang makikita sa Bundok katangian: tama ang baybay ng mga
salita.
Arayat noong unang panahon?
Maliit na
3. Sino ang naninirahan sa bata pa B. Ipalarawan sa kanila ang
bundok? lamang si sumusunod:
4. Ano ang ginawa ng Nay Isa ay
masasamang-loob sa bundok? kinakitaan na 1. Coach
5. Anong kaparusahan ang siya ng 2. Lolo
iginawad sa kania ni Maria? kakayahang 3. Mga bata
B. Padagdagan ng pang-abay mamuno, 4. Manang
ang sumusunod na lakas ng loob 5. Tagpuan (lalawigan)
pangungusap sa pamamagitan at

Q3 Wk 3 p.10
ng paglalarawan sa mga katapangan.
salitang may salungguhit. Nakilala siya
bilang
1. Ang iba ay gumawa ng mahusay
bahay sa itaas ng malalaking ngunit
puno. mahigpit na
2. Naunawaan ni Burnik ang guro.
asawa kaya naghanap siya ng Tahimik at
lugar na masagana sa mga masagana
tanim na puno at malapit sa silang
ilog para mapangisdaan. namumuhay
3. Nagtanim siya ng maraming sa bukid.
palay at pagkatapos ay itinuro Binigyan siya
sa ibang katutubo kung paano ng sandata
iyon pararamihin. at mga
tauhan.
Gawain para sa tatlong Gawain para sa tatlong Gawain para sa tatlong Gawain para sa tatlong
pangkat ng mag-aaral. pangkat ng mag-aaral. pangkat ng mag-aaral. pangkat ng mag-aaral.

Mahuhusay na mag-aaral Mahuhusay na mag-aaral Mahuhusay na mag-aaral Mahuhusay na mag-aaral


Ipakinig sa kanila ang isang Batay sa mga napakinggang Pagbigayin ang mga mag-aaral Panoorin muli ng isang
alamat mula sa teksbuk na kuwento, pabuuin ang mga ng limang pares ng salitang maikling pelikula ang mga
mayroon ang mga bata. bata ng mga pangugsap na magkasingkahulugan at limang bata. Pagtalain sila ng mga
Pabuuin ang mga bata ng mga may pang-abay. pares ng salitang hiram na salita. Ipabaybay sa
literal na tanong tungkol sa magkasalungat. Ipagamit ang kanila ang mga ito bilang mga
alamat. Pasagutan din ito sa mga ito sa pangungusap at salitang hiniram ng buo at mga
kanila sa bukod na papel. Katamtamang mag-aaral ipasulat ang pangungusap sa salitang binago ang baybay.
Ipares sila sa mga mahihinang Bigyan ang mga bata ng mga metacards. hiniram ng binago ang
bata. pangugusap na may pang- buo baybay
I. Karagdagan Gawain Katamtamang mag-aaral
abay. Ipatukoy sa kanila ang
para sa takdang aralin at Katamtamang mag-aaral mga pag-abay sa Gamit ang mga metacards na
remediation Ipakinig sa kanila ang isang pangungusap at ang kilos na gawa ng unang pangkat,
alamat mula sa teksbuk na tinutukoy nito. ipatukoy sa kanila ang mga
mayroon ang mga bata. saitang magkasalungat o
Bigyan ng mga literal na Mahihinang mag-aaral magkasing-kahulugan.
tanong. Pasagutan sa kanila Ipares ang mga bata sa mga Katamtamang mag-aaral
ang mga tanong. batang mahuhusay na. Gamit Mahihinang mag-aaral Bumigkas ng mga salitang
ang pangungusap na ginawa Bigyan sila ng mga metacards hiram at pabaybay sa mga
Mahihinang mag-aaral ng mga batang mahuhusay, na may mga salitang mag-aaral sa pangkatna ito.
Ipakinig sa kanila ang isang ipatukoy sa kanila ang mga magkakapares. Ipatukoy sa
alamat mula sa teksbuk na pang-abay at ang kilos na kanila kung ang mga salita ay Mahihinang mag-aaral
mayroon ang mga bata. nilalarawan nito. Pagkatapos magkasalungat o Magbigay ng talaan ng mg
Pasagutan sa kanila ang mga ay ipagamit sa kanila sa ibang magkasingkahulugan. salitang hiram. Tiyakin na may
tanong na gawa ng mga pangungusap ang mga pang- Gabayan ang mga bata sa mga salitang tama ang baybay
Q3 Wk 3 p.11
batang ipinares sa kanila. abay na natukoy. pamamagitan ng mga gabay at mga salitang mali ang
Magkaroon ng talakayan na tanong. baybay. Ipatukoy sa nga bata
upang mas maunawaan ng alin ang mga salitang tama
mga bata ang aralin. ang baybay at alin ang hindi.

Bilang ng mga mag-aaral: 27 Bilang ng mga mag-aaral: 27 Bilang ng mga mag-aaral: 27 Bilang ng mga mag-aaral: 27 Bilang ng mga mag-aaral: 27
5- 13 65 5- 13 65 5- 13 65 5- 13 65 5- 13 65
4- 11 44 4- 11 44 4- 11 44 4- 11 44 4- 11 44
3- 2 2 3- 2 2 3- 2 2 3- 2 2 3- 2 2
V.MGA TALA 2- 1 2 2- 1 2 2- 1 2 2- 1 2 2- 1 2
1- 0 0 1- 0 0 1- 0 0 1- 0 0 1- 0 0
0- 0 0_____ 0- 0 0_____ 0- 0 0_____ 0- 0 0_____ 0- 0 0_____
27 x 5 = 135 117/135= 86% 27 x 5 = 135 117/135= 86% 27 x 5 = 135 117/135= 86% 27 x 5 = 135 117/135= 86% 27 x 5 = 135 117/135= 86%

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral 24 na mag-aaral ang 24 na mag-aaral ang 24 na mag-aaral ang 24 na mag-aaral ang 24 na mag-aaral ang
na nakakuha ng 80% sa nakakuha ng 80% sa nakakuha ng 80% sa nakakuha ng 80% sa nakakuha ng 80% sa nakakuha ng 80% sa
pagtataya pagtataya pagtataya pagtataya pagtataya pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral 3 mag-aaral ang 3 mag-aaral ang 3 mag-aaral ang 3 mag-aaral ang 3 mag-aaral ang
na nangangailangan ng nangangailangan ng iba pang nangangailangan ng iba pang nangangailangan ng iba pang nangangailangan ng iba pang nangangailangan ng iba pang
iba pang Gawain para sa Gawain para sa remediation Gawain para sa remediation Gawain para sa remediation Gawain para sa remediation Gawain para sa remediation
remediation
C. Nakatulong ba ang Nakatulong ang remediation sa Nakatulong ang remediation sa Nakatulong ang remediation sa Nakatulong ang remediation sa Nakatulong ang remediation sa
remediation? Bilang ng 2 mag-aaral. 2 mag-aaral. 2 mag-aaral. 2 mag-aaral. 2 mag-aaral.
mag-aaral na nakaunawa
sa aralin.
D Bilang ng mag-aaral na 1 mag-aaral ang magpapatuloy 1 mag-aaral ang magpapatuloy 1 mag-aaral ang magpapatuloy 1 mag-aaral ang magpapatuloy 1 mag-aaral ang magpapatuloy
magpapatuloy sa pa sa remediation. pa sa remediation. pa sa remediation. pa sa remediation. pa sa remediation.
remediation?
E. Alin sa mga Malaki ang naitulong ng Malaki ang naitulong ng Malaki ang naitulong ng Malaki ang naitulong ng
estratehiyang pagtuturo pangkatang gawain sa pangkatang gawain sa pangkatang gawain sa pangkatang gawain sa
na nakatulong ng lubos? pagpapatatag ng kasanayan pagpapatatag ng kasanayan pagpapatatag ng kasanayan pagpapatatag ng kasanayan
Paano ito nakatulong? sa araling ito. sa araling ito. sa araling ito. sa araling ito.
F. Anong suliranin ang Madalas ay kinukulang ang Madalas ay kinukulang ang Madalas ay kinukulang ang Madalas ay kinukulang ang
aking naranasan na mga mag-aaralsa oras upang mga mag-aaralsa oras upang mga mag-aaralsa oras upang mga mag-aaralsa oras upang
solusyon sa tulong ng tapusin ang pangktang gawain. tapusin ang pangktang gawain. tapusin ang pangktang gawain. tapusin ang pangktang gawain.
aking punungguro at Maaring maging solusyon ang Maaring maging solusyon ang Maaring maging solusyon ang Maaring maging solusyon ang
superbisor? pagbibigay ng mga activity pagbibigay ng mga activity pagbibigay ng mga activity pagbibigay ng mga activity
sheets na pupunan na lamang sheets na pupunan na lamang sheets na pupunan na lamang sheets na pupunan na lamang
ng mga bata. ng mga bata. ng mga bata. ng mga bata.
G. Anong kagamitang Paggamit ng bata ng rubriks Paggamit ng bata ng rubriks Paggamit ng bata ng rubriks Paggamit ng bata ng rubriks
panturo ang aking upang markahan ang kamag- upang markahan ang kamag- upang markahan ang kamag- upang markahan ang kamag-
Q3 Wk 3 p.12
ginamit/nadiskubre na aral. aral. aral. aral.
nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Q3 Wk 3 p.13

You might also like