You are on page 1of 13

Baitang 5 Paaralan Ladislao Diwa Elementary School Baitang/Antas Ikalima

Daily Lesson Log Guro Audrey Joy R. Panganiban Asignatura Filipino


(Pang-araw-araw na Tala sa Pagtuturo) Petsa/ oras Markahan Ikatlong Markahan
(Unang Linggo)

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


I. LAYUNIN
Naipamamalas ang Naipamamalas ang Naisasagawa ang mapanuring Naipamamalas ang iba’t ibang
kakayahan sa mapanuring kakayahan at tatas sa pagbasa sa iba’t ibang uri ng kasanayan upang maunawaan
pakikinig at pag-unawa sa pagsasalita sa pagpapahayag teksto at napalalawak ang ang iba’t ibang teksto
A. Pamantayang
napakinggan ng sariling ideya, kaisipan, talasalitaan
Pangnilalaman
karanasan at damdamin Napauunlad ang kasanayan
sa pagsulat ng iba’t ibang uri
ng sulatin
Nakapag-uulat ng Nakagagawa ng isang ulat o Nakabubuo ng isang timeline Nakagagawa ng
impormasyong napakinggan at panayam ng binasang teksto nakalarawang balangkas
nakabubuo ng balangkas ukol (kasaysayan), napagsusunod- upang maipahayag ang
dito sunod ang mga hakbang ng nakalap na impormasyon o
B. Pamantayan sa isang binasang proseso, at datos
Pagganap nakapagsasaliksik gamit ang
card catalog o OPAC Nakasusulat ng isang tula o
kuwento at talatang
naglalahad ng opinyon o
reaksyon
F5PN-III –a-h-4 F5PS-IIa-c.12.1 F5PT-IIIa-1.7 F5EP-IIIa-15 80-100% ng mga tanong sa
Naiuugnay ang sariling Nailalarawan ang tauhan Naibibigay ang kahulugan ng Nabibigyang-kahulugan ang lingguhang pagsusulit/
karanasang sa napakinggang batay sa ikinilos o ginawi nito salitang pamilyar at di- isang poster kasanayan sa pagganap ay
teksto pamilyar sa pamamagitan ng nasasagot/naisasagawa ng
F5WG-IIIa-c-6 depinisyon
C. Mga Kasanayan sa F5PU-III a-b-2.11 mga mag-aaral.
Nagagamit ang pang-abay sa
Pagkatuto (Isulat ang code Nakasusulat ng simpleng
pagalalarawan ng kilos
ng bawat kasanayan) patalastas
F5PL-0a-j-1
Naipagmamalaki ang sariling
wika sa pamamagitan ng
paggamit nito
Pag-uugnay ng Sariling Pagalarawan ng Tauhan Pagbibigay ng Kahulugan sa Pagbibigay mh kahulugan ng Lingguhang Pagsusulit
Karanasan sa Napakinggang Batay sa Ikinilos o Ginawi mga Salitang Pamilyar at’ Di isang poster
II. NILALAMAN Teksto Pamilyar sa Pamamagitan ng
Paggamit ng Pang-abay sa Depinisyon Pagsulat ng simpleng
Paglalarawan ng Kilos patalastas
III. KAGAMITANG

Q3 Wk 1 p.1
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Walang gabay ng guro na Walang gabay ng guro na Walang gabay ng guro na Walang gabay ng guro na
Guro ginamit para sa araling ito. ginamit para sa araling ito. ginamit para sa araling ito. ginamit para sa araling ito.
Walang gabay na pang-mag- Walang gabay na pang-mag- Walang gabay na pang-mag- Walang gabay na pang-mag-
2. Mga pahina sa Gabay na
aaral na ginamit para sa aaral na ginamit para sa aaral na ginamit para sa aaral na ginamit para sa
Pang-mag-aaral
araling ito. araling ito. araling ito. araling ito.
Filipino sa Makabagong Hiyas sa Pagbasa 5, pahina Hiyas sa Pagbasa 5, pahina Hiyas sa Pagbasa 5, pahina
Panahon 5, pahina 153-161 40-43 202-204 202-204
3. Mga pahina Teksbuk
Hiyas sa Pagbasa 5, pahina Hiyas sa Wika 5, pahina 193-
40-43 195, 197
4. Karagdagang Kagamitan Walang kagamitan mula sa Walang kagamitan mula sa Walang kagamitan mula sa Walang kagamitan mula sa
mula sa portal ng Learning portal ng learning resource portal ng learning resource portal ng learning resource portal ng learning resource
Resource ang ginamit sa araling ito. ang ginamit sa araling ito. ang ginamit sa araling ito. ang ginamit sa araling ito.
B. Iba pang Kagamitang Mga activity cards Concept Map, metacards flashcards Flashcards, mga poster
pangturo
IV. PAMAMARAAN
Paunang Pagtataya Pagbabalik-aral sa Vocabulary Knowledge Pagbabalik-aral Pagbabalik-aral
kuwentong narinig Scale
Ibigay ang paunang pagtataya 5- Alam ko ang salita at kaya Itanong sa mga mag-aaral A. Gamitin ang susumunod na
sa ibaba upang malaman ang Itanong: ko itong gamitin sa kung anong estratehiya ang tanong bilang pagbabalik-aral
kahandaan ng mag-aaral para Sa kuwentong Ang Alaga ni pangungusap. natutunan nila kahapon sa mga araling tinalakay sa
sa aralin. Ruth nakakita tayo ng 4- Alam ko ang salita at alam tungkol sa paggamit ng unang araw.
kabutihang naidudulot ng ko ang kahulugan nito. diksyunaryo.
Panuto: Pasagutan sa mga pagkakaroon ng alagang 3- Nakita ko na ang salitang 1. Paano natin maibabahagi
mag-aaral ang sumusunod sa hayop. Ano ang kabutihang ito at palagay ko ito ang Magbigay ng tatlong salita. ang sariling karanasan batay
pamamagitan ng pagsasabi naidulot nito? Anong kahulugan. sa tekstong napakinggan?
A. Balik –Aral sa nakaraang kung sila ay sang-ayon o magagandang katangian ng 2- Nakita ko na ang salitang 1. anunsyo 2. Ano ang pang-abay?
aralin at/o pagsisimula ng hindi) mga tauhan ang ating nakita? ito ngunit hindi ko alam ang 2. impormasyon (Pagbigayin ng halimbawa ng
bagong aralin kahulugan. 3. patalastas pang-abay)
1. Nakikinig akong mabuti Magkaroon ng ilang sandali 1- Hindi ko pa ito nakita at 3. Paano natin naibibigay ang
(Panimulang Gawain) kapag may nagsasalita upang makapagbahaginan hindi ko alam ang kahulugan Ipahanap sa mga bata, gamit kahulugan ang mga salitng
2. Kapag may napakikinggang ang klase ukol sa kuwento nito. ang kanilang mga pamilyar at ‘di pamilyar?
akong kuwento o diksyunaryo, ang kahulugan 4. Ano ang mga pamantayan
impormasyon ay naiuugnay ko Talasalitaan ng mga salitang ito. sa paggawa ng isang simples
ito sa sarili kong karanasan.  Sahod islogan?
3. Mahalaga ang pakikinig ng  Empleyado Ipabasa sa piling mga bata
mabuti upang ma-i-ugnay ang  Pugo ang sagot at talakayin ito. Pamantayan sa Pagsusulit
sariling karanasan sa kuwento  Negosyo
o impormasyong napakinggan. Bigyan ng gawain ang mga Talakayin ang pamantayan sa
4. Kapag may napakikinggang Ipahanap sa diksyunaryo ang batang hindi matatawag na pagsagot ng pagsusulit.
akong kuwento o kahulugan ng talasalitaan. tiyakin na tama ang sagot ng
impormasyon ay naibabahagi kamag-aral sa pamamagitan
ko sa iba ang aking ng pagkukumpara ng sagot na
Q3 Wk 1 p.2
karanasang may kinalaman ibinigay at sagot na kanilang
dito. nahanap.
5. Nagdudulot sa akin ng
kasiyahan ang pagbabahagi
ng aking karanasan sa iba.

Vocabulary Knowledge
Scale
5- Alam ko ang salita at kaya
ko itong gamitin sa
pangungusap.
4- Alam ko ang salita at alam
ko ang kahulugan nito.
3- Nakita ko na ang salitang
ito at palagay ko ito ang
kahulugan.
2- Nakita ko na ang salitang
ito ngunit hindi ko alam ang
kahulugan.
1- Hindi ko pa ito nakita at
hindi ko alam ang kahulugan
nito.

Talasalitaan
 Nakagawian
 Trangkahan
 Mahimbing
 Patang-pata

Gamitin sa pangungusap ang


sumusunod na salita upang
mabigyan ito ng kahulugan.
1. Nakagawian nan g pamilya
na pumunta sa parke tuwing
Sabado. Ito ay isang bagay na
kinasanayan na nila.
2. Sinisigurado ni tatay na
palaging sarado ang
tarangkahan sa harap ng
aming bahay upang hindi
makapasok ang mga aso na
sumisira sa kaniyang mga
pananim sa aming bakuran.
3. Mahimbing na ang tulog ng
Q3 Wk 1 p.3
sanggol. Kahit maingay ang
mga bata ay hindi na ito
nagigising.
4. Buong araw nagtrabaho si
Aling Thelma kaya naman
patang-pata ang kaniyang
katawan.

Pamantayan sa Pakikinig

Ipabanggit sa mga bata ang


mga pamantayan sa pakikinig.

Pagganyak Paglalahad/Pagmomodelo Pagganyak Paglalahad/Pagmomodelo Pagsasagawa ng gawain sa


Ipaliwanag na sa susunod na pagsusulit/pagganap
Basahin sa mga mag-aaral Hanguin ang mga aralin ay makakikita muli ang Balikan ng bahagya ang
ang maikling kuwentong Ang pangungusap na gagamitin pangkat ng benipisyo ng pag- kuwentong tinalakay kahapon Ibigay sa mga mag-aaral ang
Alaga ni Ruth. mula sa kuwentong ipinarinig aalaga ng hayop. (Sa Pag-aalaga ng Pugo, sumusunod na panuto at
kahapon bilang lunsaran ng Uunlad and Kabuhayan mula pagsusulit.
aralin sa gramatika. Pangganyak sa Hiyas sa Pagbasa 5,
Tanong na Pang-unawa Ibigay ang pangganyan na pahina 202-203) sa A. Bilugan ang mga pang-
(HOTS) Ipakita ang sumusunod na tanong. pamamagitan ng pagsagot sa abay at salungguhitan ang
B. Paghahabi ng layunin ng pangungusap mula sa sumusunod na tanong: kilos na tinutukoy nito. (1
aralin Sagutin ang sumusunod na kuwento. Ano kaya ang kabutihang puntos para sa pang-abay at
tanong ukol sa napakinggang maidudulot ng pag-aalaga ng  Tungkol saan ang isang puntos para sa pandiwa)
(Pagmomodelo at kuwento. hayop sa pangunahing tauhan kuwentong binasa
Tuwang-tuwang niyakap ni
Paglalahat)  Sino ang mga tauhan n gating kuwento? natin kahapon? 1. Malakas na umiihip ang
Ruth ang tuta.
sa kuwento?  Sino ang pangunahing hangin sa labas.
 Saan nangyari ang Mula noon, naging lalong tauhan sa kuwento? 2. Dahil sa lakas ng ulan ay
kuwento? masigla ang magkapatid na Paglalahad  Ano ang kaniyang mabilis na tumaas ang tubig
 Anong hayop ang Ruth at Totoy. Sabihin sa mga mag-aaral na katangian? baha.
nakita at kinuha ni magkakaroon ng dalawang ulit  Ano ang magandang 3. Matiyagang nag-abang ang
Ruth? ng pagbasa ng kuwento. aral na dala ng mga bata sa pagaanunsiyo ng
Maagap kasing dumating ang
 Paano nila inalaagaan mga bumbero kuwento? suspensiyon ng klase.
ang tuta? Bago magbasa ang mga bata 4. Masayang kumain ng
 Anong uri ng amo sina ay babasahin muna ng guro Ipakita ang poster na may tsamporado ang mag-anak.
Ruth at Totoy? “Oo nga, salamat Tootsie,” ang unang talata ng kuwento. kinalaman sa kuwento 5. Habang nasa bahay ay
Q3 Wk 1 p.4
 Anong uri ng alaga si maluha-luhang sabi ng ina ni kahapon. taimtim nilang ipinanalangin
Tootsie? Ruth. Ituon ng pansin ng mga mag- ang mga pamilya sa lugar na
 Anong kabutihan ang aaral ang salitang madadaanan ng bagyo.
naidulot ng pagkupkop Agad dumungaw ang nanay at pangkaraniwan. Mabisang Hanapbuhay
ni Ruth kay Tootsie? tatay ni Ruth sa bintana. B. Gamit ang diksyunaryo ay
Sabihin: Upang maunawaan Naghahanap ka ba ng ibigay ang kahulugan ng
Basahin ng malakas ang mga ko ang salitang dagdag na pagkakakitaan? sumusunod na salita.
Paglalahad/Pagmomodelo pangungusap. Pagkatapos ay pangkaraniwan ay titignan ko Baka pugo ang solusyon! 6. hilahil
ipabasa naman sa mga bata ang kahulugan nito sa 7. dike
Imodelo sa mga mag-aaral ang mga ito. diksyunaryo. -Mabibili sa murang halaga 8. sansala
ang pagbabahagi ng sariling -Madaling alagaan 9. himutok
karanasan sa sumusunod na Sabihin: Sa unang Isulat sa pisara ang salitang -Mabilis mangitlog at 10. borloloy
paksa: pangungusap, sinabing napili at isulat din sa pisara dumami
 Pag-kakaroon ng tuwang-tuwang niyakap ni ang kahulugan nito. -Maaaring ibenta ang itlog o C. Sumulat ng isang simpleng
alagang hayop Ruth ang tuta. Dahil dito, ang pugo sa mainam na islogan tungkol sa
 Kabutihang dala ng masasabi kong mahilig sa halaga pagpapanatili ng malinis na
pagkakaroon ng hayop si Ruth. paaralan.
alagang hayop Kung nais mag-alaga o
Dahil sa kilos na ipinakita ni Tanong na Pang-unawa matutong mag-alaga ng Gagamitin ng guro ang rubriks
Ruth sa pangungusap, nasabi (HOTS) pugo, tawagan lamang ang sa ibaba para bigyan ng
ko ang katangian ng ating numero sa ibaba. marka ang islogan n aginawa
pangunahing tauhan. Ibigay ang sumusunod na ng mga bata.
Paglalahat tanong na sasagutan ng mga 0465-293-3556
Itanong: Sino daw ang mag-aaral pagkatapos ng Melanio Mendoza Puntos
Sabihin: yumakap sa tuta? Paano daw pagbasa ng kuwento. Tiyak ang 5
Sa pamamagitan ng pakikinig niya niyakap ang tuta? paksa
ng mabuti sa mga kuwento o (Mga Tanong) Ipaliwanag na ang ipinakita Malinaw ang 5
tekstong naririnig, maaari Balikang muli ang mga ng guro ay isang poster. mensahe
nating maibahagi o maiugnay halimbawang pangungusap. Sabihin din na ang mga poster Kumpleto 5
ang ating mga sariling o anunsyo ay ginagamit upang ang
karanasan na kaugnay nito. Itanong: Batay sa sinabi ko magbigay ng impormasyon sa mahahalaga
kanina ano ang pang-abay sa mga makababasa nito. ng detalye
pangungusap? Ano ang kilos Ginamit ng 5
na tinutukoy nito? Talakayin sa mga bata ang wasto ang
mga imporasyong makikita sa mga
Bilugan ang pang-abay na poster. sangkap ng
tuwang-tuwa at salungguhitan pagsulat
ang salitang kilos na niyakap Talakayin kung paano
maisasaayos ang ga
Pagtalakay impormasyon na nakalap mula
Sabihin: Ang salitang tuwang- sa poster sa pamamagitan ng
tuwa ng naglarawan ng kilos mga graphic organizer.
na niyakap. Ipinapakita ng
salitang ito kung paano 1. Concept Map
Q3 Wk 1 p.5
ginawa ang kilos. Ang salitang 2. Paggawa ng outline
tuwang-tuwa ay isang Pagwawasto ng
halinbawa ng pang-abay. gawain/Pagbibigay ng
Paglalahat komento o suhestiyon
Paglalahat
Ipaliwanag sa klase na ang Pangunahan ang klse sa
mga pang-abay ay mga pagbuo ng paglalahat na nasa
salitang naglalarawan ng kilos. ibaba.

 Kailangang tiyak ang


paksa ng isang babala
o patalastas.
 Ang patalastas ay
maikling mensahe na
nagpapahatid ng
mahahalagang
ipormasyon tungkol
sa:
-gagawing
palatuntunan o gawain
-Panawagan sa madla
-Kautusan ng
bayan/paaralan
-Nawawala
 Kailangang maikli
lamang ang patalastas
at maliwanag ang
mensaheng
sumasagot sa mga
tanong na ano, sino,
saan at kalian.
 Gamitin nang wasto
ang mga sangkap sa
pagsulat gaya ng
malaking titik, bantas,
pasok at palugit.
(Batay sa Hiyas sa Wika
5, pahina 194)

C.Pag-uugnay ng mga Gawin Natin 1 Gawin Natin 1 Gawin Natin 1 Gawin Natin 1
halimbawa sa bagong
aralin Pasagutan sa mga bata ang Balikan ang dalawa pang Bigyan ng oras ang mga mag- Sa pamamagitan ng
sumusunod na tanong at pangungusap mula sa aaral na basahin ang kuwento. pagtalakay sa klase, ayusin
(Pinatnubayang talakayin ito ng may paggabay kuwento. ang impormasyong nakalap sa
Q3 Wk 1 p.6
Pagsasanay) mula sa guro. Pagkatapos basahin ng mga pamamagitan ng isang outline.
Maagap kasing dumating ang mag-aaral ang kuwento ay
 Sino ang mga tauhan mga bumbero. talakayin ang sagot ng klase Pamagat:
sa kuwento? Itanong: Ano ang pang-abay sa mga tanong na ibinigay ng Paksa:
 Saan nangyari ang sa pangungusap? Ano ang guro sa bahaging paghahabi Impormasyon ukol sa paksa:
kuwento? pandiwang inilalarawan nito? ng layunin. Impormasyon ukol sa
 Anong hayop ang Batay sa pangungusap, paano nagpaskil:
nakita at kinuha ni ninyo mailalarawan ang
Ruth? bumbero sa kuwento?
 Paano nila inalaagaan Anong pang-abay pa kaya ang
ang tuta? maaaring ipalit sa salitang
 Anong uri ng amo sina maagap?
Ruth at Totoy?
 Anong uri ng alaga si “Oo nga, salamat Tootsie,”
Tootsie? maluha-luhang sabi ng ina ni
 Anong kabutihan ang Ruth.
naidulot ng pagkupkop Itanong: Ano ang pang-abay
ni Ruth kay Tootsie? sa pangungusap? Ano ang
pandiwang inilalarawan nito?
Anong katangian ni Ruth and
ipinakikita nito? Anong pang-
abay pa kaya ang maaaring
ipalit sa salitang maluha-luha?

Gawin Natin 2 Gawin Natin 2 Gawin Natin 2 Gawin Natin 2

Pangunahan ang pagbabahagi Pumili ng ilang mag-aaral na Ipabasa naman sa mga mag- Batay sa ipinakita ng guro,
ng karanasan na may maaaring magpakita ng aarala ang ikalawang talata ng pangunahan ang usapan sa
kaugnayan sa kuwento sa sumusunod na kilos. Sabihin kuwento. klase tungkol sa tamang
D. Pagtalakay ng bagong pamamagitan ng pagpili ng sa bata na kailangan niyang paraan ng paggawa ng poster
konsepto at paglalahad ng ilang mga batang pahulaan ang mga kilos sa Mula dito ay tumawag ng na nagpapakita ng patalastas.
bagong kasanayan # 1 magmoodelo nito. mga mag-aaral sa dalawang mag-aaral at
pamamagitan ng pag-arte. hayaan silang pumili ng Gamitin ang tanong sa ibaba
(Pinatnubayang
Ipaugnay ang kanilang  Mabilis na bumangon salitang bibigyan ng upang simulant ang talakayan.
Pagsasanay)
karanasan tungkol sa tamang  Mabagal na naligo kahulugan.
paraan ng pag-aalaga ng  Malungkot na kumain  Sa palagay ninyo,
hayop.  Nag-aral ng mabuti Muling ipahanap sa klase ang bakit iyan ang mga
 Masayang sumayaw kahulugan ng mga salitang ibinigay na tuntunin sa
Hingan ng komento ang ibang napili ng kanilang kamag-aral. paggawa ng poster?
mag-aaral para sa Pagkatapos mahulaan ay Gabayan ang mga bata sa Ano ang kahalagahan
Q3 Wk 1 p.7
pagpoproseso ng kasanayan. ipatukoy ang pang-abay sa paggamit ng diksyunaryo. ng mga iyan?
sagot. Ipagamit din ito sa
pangungusap. Talakayin ang kanilang mga
sagot.
Gawin Ninyo 1 Gawin Ninyo 1 Gawin Ninyo 1 Gawin Ninyo 1

Pangkatin ang mga bata ng Pangkatin ang mga bata ng Pangkatin ang mga bata nang Ipakita sa mga mag-aaral ang
magkakapares. Bigyan sila ng magkakapares. Hayaan silang poster sa Hiyas sa Wika 5,
tigagalawa.
oras na magbahaginan talakayin ang natitirang pahina 193 – Pilipinong may
tungkol sa paksang mula sa dalawang pangungusap upang KAPANSANAN
kuwento: kilalanin ang katangian ng Ipabasa sa mga mag-aaral ag
 Ano ang kabutihang mga natitirang tauhan sa kuwentong Sa Pag-aalaga ng Pangkatin ang mga mag-aaral
nadadala ng pag- kuwento. Pugo, Uunlad and Kabuhayan ng magkakapares. Bigyan sila
aalaga sa hayop sa mula sa Hiyas sa Pagbasa 5, ng oras na talakayin ang
E. Pagtalakay ng bagong mga tao? Mula noon, naging lalong impormasong makukuha sa
konsepto at paglalahad ng pahina 202-203.
masigla ang magkapatid na poster.
bagong kasanayan # 2 Ruth at Totoy.
Pagtalain sila sa kanilang mga
(Pagpapalawak ng kuwaderno ng mga salitang
kasanayan) Agad dumungaw ang nanay at
hindi nila alam ang kahulugan.
tatay ni Ruth sa bintana.
Pagamitin sila ng diksyunaryo
upang maibigay at maisulat
ang kahulugan ng mga
salitang napili.

Pagkatapos nito, ipabasa muli


ang kuwento sa bawat bata
upang lubos nilang
maunawaan ang kuwento.
Gawin Ninyo 2 Gawin Ninyo 2 Gawin Ninyo 2 Gawin Ninyo 2

Pangkatin ang mga bata sa Papuntahin ang mga pares ng Pabalikin ang mga pares ng Pangkatin ang mga bata sa
lima. Bigyan ang bawat mag-aaral sa mas malaking mag-aaral sa malaking lima.Bigyan sila ng oras para
pangkat ng tig-iisang maliit na pangkat (Bumuo ng apat na pangkat na kanilang magsagawa ng brainstorming
F. Paglinang sa bola. Ibigay sa mga bata ang kinabibilangan. (Bumuo ng ukol sa mga napapanahong
kabihasaan (Tungo sa malaking pangkat.)na
sumusunod na panuto: limang malaking pangkat) isyu sa paaralan at sa
Formative Assessment) kianilang kinabibilangan upang
 Ipahawak ang bola sa komunidad. Papiliin ang mga
kamag-aral na unang sagutan ang tsart sa ibaba. Hayaan silang pagsama- bata ng isang isyu mula sa
magbabahagi ng samahin ang kanilang mga mga isyung natukoy sa
karanasan tungkol sa napiling salita at ang mga ginawang brainstorming.
kuwentong nahanap nilang depinisyon sa Pagawain ang mga bat ng
napakinggan. pamamagitan ng pagsulat ng isang poster na kaugnay nito.
Q3 Wk 1 p.8
 Ipasa ang bola kanilang mga sagot sa Manila (Maaaring magkkatulad ang
pakanan para sa Paper. gawa ng mga bata ngunit
susunod na gawin pa ring indibidwal ang
magbabahagi mg Bigyan ng pagkakataon ang paggawa ng poster)
sariling karanasan. bawat pangkat na ipaliwanag
 Ulitin ito hanggang sa sa klase ang kanilang mga
ang lahat ng mag- sagot.
Ruth
aaral sa pangkat ay
makapagbahagi ng
kanilang karanasan.

(Gamitin ng parehong tsart


para sa iba pang tauhan ng
kuwento.)

Gawin Mo 1 Gawin Mo 1 Gawin Mo 1 Gawin Mo 1


Ipasulat sa kuwaderno ng mga
Pangaktin ang mga bata ng mag-aaral ang mga Ipaskil sa pisara ang tsart na Magpaskil sa pisara ng isang
magkakapares. pangungusap na natitira. naglalaman ng mga salita ay poster na naitala sa wikaang
Basahin sa mga bata ang depinisyon. Sa pamamagitan Filipino (Maaaring humanap
maikling teksto. Mula noon, naging lalong ng paggamit ng diksyunaryo,
ang guro ng poster na
masigla ang magkapatid na ipatukoy sa mga mag-aara
Ayon sa siyensiya, Ruth at Totoy. kung aling salita ang may napapanahon o
nakabubuti daw hindi lang sa tamang kahulugan (sa kontekstuwalisado sa lugar na
pisikal na kalusugan ang Agad dumungaw ang nanay at pamamagitan ng paglalagay kanilang kinabibilangan)
pagkakaroon ng alagang tatay ni Ruth sa bintana. ng tsek sa bilang na
hayop kundi maging sa nakatakda sa sagutang papel) Ipasuri sa mga bata ang
G. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw araw na buhay kalusugang emosyonal at Pabilugan sa kanila ang pang- at mga salitang may maling impormasyong nilalaman ng
mental. Nakapagdudulot kasi abay at pasalungguhitan ang kahulugan (sa pamamagitan
poster.
(Aplikasyon) ng kasiyahan ang mga pandiwang tinutukoy nito. ng paglalagay ng ekis sa
alagang hayop. bilang na nakatakda sa
Nakapagbibigay din ito ng sagutang papel.) Batay sa impormasyong
Talakayin ang sagot ng mga
libangan na nakalap ay pagawain ang mga
bata.
mapagkakaabalahan. 1. dalisay – malinis, presko bata ng isang poster na
2. disyerto – pagbabawas ng pangpaaralan ukol sa
Bigyan ng oras ang mga pagkain parehong isyung nakita sa
batang magkakapares na 3. batingaw – uri malaking
halimbawa.
magbahaginan ng kanilang isda
sariling karanasan tungkol a 4. balana – taong bayan
tekstong kanilang 5. amnestiya – paggawad ng
napakinggan. kalayaan sa bilanggo

Pagkatapos ng kanilang

Q3 Wk 1 p.9
pagbabahaginan ay ipagamit
sa kanila ang tseklist sa ibaba
upang bigyan ng pagtataya
ang kamag-aral na kanilang
kapares.Palagyan ng tsek ang
kahon kung ito ay kanilang
naobserbahan at ekis kung
hindi.
1. Nakinig ang aking
kapares sa aking mga
ibinahagi.

2. Nakapagbahagi ng
sariling karanasan
ang aking kapares.

3. Ang ibinhagi niyang


karanasan ay may
kaugnayan sa
tekstong aming
napakinggan.

Gawin Mo 2 Gawin Mo 2 Gawin Mo 2 Gawin Mo 2

Pasagutan sa mga bata ang Pasagutan sa mga mag-aaral Ipatala sa kuwaderno ng Ipanood sa mga bata ang
tseklist sa ibaba. ang sumusunod na gawain. mga bata ang sumusunod na isang video ng patalastas na
salita. Gamit ang kanilang tungkol sa pag-aalaga ng
A. Ilarawan ang tauhan batay diksyunaryo, ipatala rin ang baboy. Ipatala sa bawat mag-
sa kilos o salita. kahulugan ng mga ito. aaral ang mga impormasyong
Minsan

1. puhunan maaari nilang gamitin para sa


Hindi

1. Tahimik na nanonood ng 2. negosyo paggawa ng poster.


Oo

H. Pagtataya ng aralin
balita sa Ana. 3. produkto
1. Nakinig ako 2. “Nanay, ako na po ang 4. industry (https://www.youtube.com/wat
(Malayang Pagsasanay)
ng mabuti sa magtatanim niyang mga 5. palaisdaan ch?v=yqZ40KAVnso)
kuwentong binhi sa bakuran natin,”
binasa ng guro. sabi ni Marco. Gamitin ang rubrics sa ibaba
para sa pagpupuntos sa
2. Naiugnay ko B. Gamitin ang sumusunod na giniwang poster o patalastas.
ang aking pang-abay sa makabuluhang
karanasan sa pangungusap. Puntos
kuwentong 3. Masaya Tiyak ang 5
napakinggan. 4. Dahan-dahan paksa
5. Maaga
Q3 Wk 1 p.10
3. Naibahagi ko Malinaw ang 5
ang sarili kong mensahe
karanasan sa Kumpleto 5
aking mga ang
kamag-aral. mahahalaga
4. Naunawaan ng detalye
ko ang mga Ginamit ng 5
detalye ng wasto ang
kuwentong mga
aming binasa. sangkap ng
5. pagsulat
Nakapagbahagi
ako ng sariling
karanasan
dahil
pinakinggan
kong mabuti
ang kuwento
ng guro.
Gawain para sa tatlong Gawain para sa tatlong Gawain para sa tatlong Gawain para sa tatlong
pangkat ng mag-aaral. pangkat ng mag-aaral. pangkat ng mag-aaral. pangkat ng mag-aaral.

Mahuhusay na mag-aaral Mahuhusay na mag-aaral Mahuhusay na mag-aaral Mahuhusay na mag-aaral


Iparinig ang isang balitang Ipabasa sa mga mag-aaral (Indibidwal na Gawain) Papiliin Pag-isipin ang mga bata ng
napapanahon at bigyan ng ang kuwentong may ang mga mag-aaral ng isang isang proyekto para sa
oras ang mga bata na kaugnayan sa pag-aalaga ng kuwento mula sa aklat na ikauunlad ng paaralan. Mula
maiugnay sa kanilang sariling mga hayop. Pagawain sila ng Hiyas sa Pagbasa 5. Mula dito sa mabubuong proyekt ay
karanasan ang balita. isang presentasyon kung saan ay papiliin sila ng mga salita pagawain sila ng isang poster.
Ipabahagi sa mga bata ang gagampanan at ipakikilala nila nabibigyan ng kahulugan sa
kanilang karanasan na may ang mga tauhan sa kuwento tulong ng kanilang Katamtamang mag-aaral
I. Karagdagan Gawain para kaugnayan sa napakinggan. ayon sa kanilang nabasa. diksyunaryo. Ipatala ang Magpanood ng isang balita sa
sa takdang aralin at Pagamitin ang mga mag-aaral kanilang mga sagot. mga mag-aaral. Mula sa mga
remediation Katamtamang mag-aaral ng mga pang-abay sa kanilang detalyeng makukuha dito ay
Iparinig ang isang balitang presentasyon. Katamtamang mag-aaral pagawain ng poster ang mga
napapanahon. Gamit ang (Pangkatang Gawain) Papiliin bata.
isang graphic organizer, Katamtamang mag-aaral ang mga mag-aaral ng isang
pagawain ang mga bata ng Ipabasa sa mga mag-aaral kuwento mula sa aklat na Mahihinang mag-aaral
gabay para sa pagbabahagi ang kuwentong may Hiyas sa Pagbasa 5. Mula dito Bigyan ang mga magaaral ng
nila ng kanilang karanasan. kaugnayan sa pag-aalaga ng ay papiliin sila ng mga salita mga impormasyong maaaring
mga hayop. Pagamitin sila ng na pagtutulungan nilang gamitin sa paggawa ng poster.
Mahihinang mag-aaral concept map sa paglalarawan mabigyan ng kahulugan sa Hayyan silang ibahagi ang
Iparinig ang isang balitang ng mga tauhan upang mabuo tulong ng kanilang kanilang ideya sa ibang
napapanahon. Ipagamit sa ang hinuha ukol sa katangian diksyunaryo. Ipatala ang kamag-aral at sa guro.
kanila ang sumusunod na ng mga ito. Pabilugan sa kanilang mga sagot. Hikayatin ang klase na
Q3 Wk 1 p.11
parirala upang maging gabay kanila ang mga pang-abay na magbigay ng komento sa
sa pagbabahagi nila ng maitatala. plano ng mga mag-aaral bago
kanilang karanasan. Mahihinang mag-aaral sila hayaang gumawa ng
Mahihinang mag-aaral (Pangkatang Gawain) poster.
Katulad ito ng aking Ipabasa sa mga mag-aaral Bigyan ang mga mag-aaral ng
naranasan noong ang kuwentong may talaang ng lupon ng mga salita
__________. kaugnayan sa pag-aalaga ng na kanilang pagsasanayang
mga hayop. Ipagamit sa mga pagsunod-sunorin ayon sa
_____________ ang bata ang tsart sa ibaba upang alpabetiko. Pagkatapos
naramdaman ko noon. maging gabay sa pagkilala sa pagsunod-sunorin ay
mga tauhan. Gabayan sila sa ipahanap ang kahulugan ng
pagkilala ng mga pang-abay mga salitang ito sa
na ginamit. diksyunaryo.

Tauhan Sinabi Ginawa

Bilang ng mga mag-aaral: 27 Bilang ng mga mag-aaral: 27 Bilang ng mga mag-aaral: 27 Bilang ng mga mag-aaral: 27
5- 13 65 5- 13 65 5- 13 65 5- 13 65
4- 11 44 4- 11 44 4- 11 44 4- 11 44
3- 2 2 3- 2 2 3- 2 2 3- 2 2
V.MGA TALA 2- 1 2 2- 1 2 2- 1 2 2- 1 2
1- 0 0 1- 0 0 1- 0 0 1- 0 0
0- 0 0_____ 0- 0 0_____ 0- 0 0_____ 0- 0 0_____
27 x 5 = 135 117/135= 86% 27 x 5 = 135 117/135= 86% 27 x 5 = 135 117/135= 86% 27 x 5 = 135 117/135= 86%

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na 24 na mag-aaral ang 24 na mag-aaral ang 24 na mag-aaral ang 24 na mag-aaral ang
nakakuha ng 80% sa nakakuha ng 80% sa nakakuha ng 80% sa nakakuha ng 80% sa nakakuha ng 80% sa
pagtataya pagtataya pagtataya pagtataya pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na 3 mag-aaral ang 3 mag-aaral ang 3 mag-aaral ang 3 mag-aaral ang
nangangailangan ng iba nangangailangan ng iba pang nangangailangan ng iba pang nangangailangan ng iba pang nangangailangan ng iba pang
pang Gawain para sa Gawain para sa remediation Gawain para sa remediation Gawain para sa remediation Gawain para sa remediation
remediation
C. Nakatulong ba ang Nakatulong ang remediation Nakatulong ang remediation Nakatulong ang remediation Nakatulong ang remediation
remediation? Bilang ng sa 2 mag-aaral. sa 2 mag-aaral. sa 2 mag-aaral. sa 2 mag-aaral.
mag-aaral na nakaunawa
sa aralin.
D Bilang ng mag-aaral na 1 mag-aaral ang 1 mag-aaral ang 1 mag-aaral ang 1 mag-aaral ang
magpapatuloy sa magpapatuloy pa sa magpapatuloy pa sa magpapatuloy pa sa magpapatuloy pa sa
remediation? remediation. remediation. remediation. remediation.
Q3 Wk 1 p.12
E. Alin sa mga Malaki ang naitulong ng Malaki ang naitulong ng Malaki ang naitulong ng Malaki ang naitulong ng
estratehiyang pagtuturo na pangkatang gawain sa pangkatang gawain sa pangkatang gawain sa pangkatang gawain sa
nakatulong ng lubos? pagpapatatag ng kasanayan pagpapatatag ng kasanayan pagpapatatag ng kasanayan pagpapatatag ng kasanayan
Paano ito nakatulong? sa araling ito. sa araling ito. sa araling ito. sa araling ito.
F. Anong suliranin ang Madalas ay kinukulang ang Madalas ay kinukulang ang Madalas ay kinukulang ang Madalas ay kinukulang ang
aking naranasan na mga mag-aaralsa oras upang mga mag-aaralsa oras upang mga mag-aaralsa oras upang mga mag-aaralsa oras upang
solusyon sa tulong ng aking tapusin ang pangktang tapusin ang pangktang tapusin ang pangktang tapusin ang pangktang
punungguro at superbisor? gawain. Maaring maging gawain. Maaring maging gawain. Maaring maging gawain. Maaring maging
solusyon ang pagbibigay ng solusyon ang pagbibigay ng solusyon ang pagbibigay ng solusyon ang pagbibigay ng
mga activity sheets na mga activity sheets na mga activity sheets na mga activity sheets na
pupunan na lamang ng mga pupunan na lamang ng mga pupunan na lamang ng mga pupunan na lamang ng mga
bata. bata. bata. bata.
G. Anong kagamitang Paggamit ng bata ng rubriks Paggamit ng bata ng rubriks Paggamit ng bata ng rubriks Paggamit ng bata ng rubriks
panturo ang aking upang markahan ang kamag- upang markahan ang kamag- upang markahan ang kamag- upang markahan ang kamag-
ginamit/nadiskubre na nais aral. aral. aral. aral.
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Q3 Wk 1 p.13

You might also like