Professional Documents
Culture Documents
Banghay Aralin Sa PE III
Banghay Aralin Sa PE III
Unang Markahan
Aralin 1
June 17, 2015
.I.Layunin
Maipakita ang wastong hugis at galaw ng katawan
II.Paksang Aralin
III.Pamamaraan
A . Pampasiglang Gawain
Gawain 1
Hayaang sumayaw ang mga mag – aaral gamit ang mabilis na tugtog sa loob ng tatlong
( 3 )minuto.
Matapos sumayaw.
Itanong: Anu- ano ang mga bahagi ng katawan ang ginamit ninyo sa pagsasayaw?
Anong kilos o galaw ang inyong naisagawa?
B. Panlinang na Gawain
1.Pagganyak
Ang guro ay magpapakita ng mga larawan ng mga bata na may iba’t – ibang
posisiyon at hugis.
2.Paglalahad
Gawain 1:
Ang guro ay magpapakita iba’t – ibang larawan na mayroong iba’t ibang hugis ng
katawan na nakapaskil sa pisara.
Ang mga mag – aaral ay magpapangkat – pangkat sa apat. Ang bawat pangkat ay
susubukan sumunod at ipamalas ang mga larawan iniatas sa kanila.
V. Takdang Aralin
Gumupit ng mga larawan para sa iba pang wastong ayos at kilos ng katawan.
Maghanda ng maikling presentasyon sa klase.
Harlyn C. Taguba
Gov. P.F Espiritu
Elementary School
Bacoor City, Cavite
Iniwasto ni :
Elisa M. Arban
Principal II
Pinagtibay ni:
Agnes Rolle
Team Leader MTB – MLE
Regional Office
Edukasyong Pagpapalakas 3
Unang Markahan
Aralin 2
I. Layunin
A. Mailarawan ang tamang balanse sa ibat- ibang kakayahan.
B. Maipakita ang tamang balanse mula sa malawak hanggang makitid.
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Gawin ang iba’t – ibang kakayahan sa pagbabalanse gamit ang bahagi ng
katawan na may tugtog.
I Wanna Move
( Tune: I Put my Right Hand In )
Itanong: Ano ang kilos na inyong nagawa? Ito ba ay inyong nagawa ng maayos?
B. Panlinang na Gawain
Karagdagang Katanungan:
Nasiyahan ba kayo sa inyong ginawang sayaw?
Ano ang inyong naramdaman habang lumiliit ang papel?
Ano ang ginawa ng bawat isa para hindi kayo matumba?
Bakit mahalaga ang pagtutulungan ng bawat isa?
Karagdagang Katanungan:
Ano ang inyong naramdaman habang ginagawa ang gawain?
Ang Gawain ba ay naging madali sa inyo?
Ano ang ginawa ng bawat isa para maging maayos ang gawain?
Karagdagang Katanungan:
Ano ang inyong naramdaman habang ginagawa ang gawain?
Ang Gawain ba ay naging madali sa inyo?
Ano ang ginawa ng bawat isa para hindi mahulog sa beam?
Ano ang natutunan niyo sa Gawain?
Nagampanan niyo ba ng maayos ang inyong Gawain?
Bakit mahalaga ang pagbalanse?
Nasunod niyo ba ng tama at maayos ang direksyon o panuto sa paggawa ng bawat
Gawain?
Bakit kailangan ang disiplina sa pagsasagawa ng Gawain?
C. Paglalahat
Paano ninyo isinagawa ang pagbalanse sa bawat Gawain?
IV. Pagtataya
Gamit ang rubrics alamin ang kakayahan ng bawat bata mula sa Gawain 3.
0 puntos Hindi naisagawa ng bata.
I puntos Hindi nakapagbalanse ang bata sa beam.
2 puntos Paputol putol ang pagbalanse ng bata.
3 puntos Natapos ng bata ang pagbalanse hanggang sa gitna ng beam.
4 puntos Natapos ng bata ang pagbabalanse hanggang sa dulo.
5 puntos Ang bata ay nakapagbalanse ng beam back and forth.
( Bibigyan ng guro ang mga bata para isagawa ang pagbabalanse ng isahan sa paggamit
ng rubrics sa itaas para makita ang kanilang kakayahan.)
V. Takdang Aralin
Gumupit ng limang larawan sa lumang magasin na nagpapakita ng balanse.
Idikit ang mga ito sa short bond paper.
Harlyn C. Taguba
Gov. P.F Espiritu
Elementary School
Bacoor City, Cavite
Iniwasto ni :
Elisa M. Arban
Principal II
Pinagtibay ni:
Agnes Rolle
Team Leader MTB – MLE
Regional Office
I. Layunin:
Prinsipal
JARMS Tacloban City
3. Laro:
B. Pagpapayamang Gawain:
Pangkat I Pangkat II
pagdidribol pagsipa
Pagkatapos masagot ang mga tanong, ipapakilala ng guro ang salitang kilos na pagsipa
sa bawat grupo.
(Pagkatapos mabasa ang tula, ang guro ay magbibigay ng mga strip ng cartolina na may
mga tanong na sasagutin ng mga bata. Ang mga bata ay pipili ng leader na siyang
bubunot ng tanong at hahanap ng kapareha na bubunot ng sagot.)
Pangkatin ang mga bata sa pamamagitan ng pag bilang ng 1 ,2 lahat ng 1 ay pangkat sipa
at lahat ng 2 a pangkat dribol. Ang dalawang pangkat ay pipila ng magkaharap habang ang guro
ay nasa gitna na may hawak na strip ng cartolina na may nakasulat na `Sipa` `dribol` kapag
itinaas ng guro ang strip ng cartolina na may `sipa` ang pangkat 1 ay kikilos, pangkat 2 nman
kapag `dribol`.
Gawain 4 :
Magpapakita ang guro ng iba’t ibang larawan, palakpakan ng dalawa kapag ito ay dribol
at kaway naman kapag sipa.
Pagbubuod:
Paglalapat:
IV. Pagtataya
( Paggamit ng Worksheets)
(Paggamit ng worksheets)
Subject: P.E.
Period Rating: Unang Markahan
Week: 3
Lesson: Kasanayan sa Pagsipa at Pagdidribol
Name: Pacita M. Gianan
School: Francisco E. Barzaga Memorial
Division: Dasmariṅas Cavite
Sinalin ni:
PACITA M. GIANAN
Teacher II
Iwinasto ni:
ELISA M. ARBAN
Principal II
Pinagtibay ni
I. Layunin:
A. Maisagawa ang pag sipa ng bola
B. Maisagawa ang pagdribol ng tuloy-tuloy habang lumilipat ng pwesto at nagiiba
ng direksyon.
II. Paksang – Aralin
Aralin: Pagdribol at Pagsipa
Sanggunian: K to 12 Kurikulum sa Edukasyong Pampalakasan
Mga Kagamitan: bola, larawan ng laro at isport, tula
Estratehiya: Laro
Cooperative Learning
Gumalaw at Tumakbo
(Adaptation from: Move and Go Rap and Chant)
(By: Ma. Teresita F. Salas)
(Isinalin ni Pacita M. Gianan)
123
Gumalaw, tumakbo
Na parang may isang ipo-ipo
Banda dyan..banda rito
Pataas, pababa at kahit saan
Tumalon, lumundag
Na parang isang yoyo
Yes! Gumalaw tumakbo
Kaya mo rin ito
123
Oh yes! Gumalaw, tumakbo
Bola ay i-dribol mo
Sipain, tumalon
na parang isang toro
Gumalaw, tumakbo
ikaw at ako
magsaya tayo
sa ilalim ng araw
Panlinang na Gawain:
Gawain 1:
Magpakita ng iba`t ibang larawan ng laro at isport . Ipapangkat ito sa sa mga bata.
kickball sipa
A B
Soccer Basket ball
Taekwondo
Karate
Kickball
Sipa
Karangdagang Tanong:
Gawain 3
Pagpapakitang Gawain:
( Papilahin ang mga bata at hayaang magsanay sa pag sipa ng bola)
Pagpapayamang Gawain:
Ulitin muli ang Rap/Chant
IV. Pagpapahalaga:
A. Lagyan ng tsek (/ ) ang drawing na katumbas ng inyong performance.
Best
Better
Good
Attributes:
Grupo
1
2
Mga Tanda:
5- Excellent
4- Very good
3- Good
2- Needs Improvement
1-Poor
V. Kasunduan:
Hatiin ang klase sa 2 grupo. Ang bawat grupo ay magsasanay na magdribol at sumipa
para sa kompetisyon sa susunod na pagkikita.
Subject: P.E.
Period Rating: Unang Markahan
Week: 4
Lesson: Kasanayan sa Pagsipa at pagdridribol
Name: Pacita M. Gianan
School: Francisco E. Barzaga Memorial
Division: Dasmariṅas Cavite
Sinalin ni:
PACITA M. GIANAN
Teacher II
Iwinasto ni:
ELISA M. ARBAN
Principal II
Pinagtibay ni:
Regional MTB-MLE
Coordinator
I. Layunin:
III. Pamamaraan:
A. Paunang Gawain:
a. paglukso d. paglakad
b. pagkandirit e. pagdidiribol
c. paglundag f. pagsipa
Mapanuring Pag-iisip:
B. Panlinang na Gawain:
Karagdagang Katanungan:
1. Sa inyong palagay maisasagawa nyo kaya ang nakita nyong gawain sa larawan
gamit ang hoops at bola?
3. Sa inyong palagay ano kaya ang mga kailangan para maisagawa ang gawaing ito?
Gawain 2: Papangkatin ng guro ang mga mag-aaral sa tatlong grupo. Ang bawat grupo
ay gagamit ng instrumentong ibinigay sa kanila.
Karagdagang Katanungan:
Gawain 3: Ang guro ay magpapakita ng larawan. Ang bata ay sisigaw ng Yes!!! kung ang
larawan ay nagpapakita ng ritmikong gawain at No!!! kung hindi.
IV Pagtataya
Gawaing Pangdalawahan: Ang bawat pares ay kukuha ng isang larawan sa “magic box” at
isasagawa nila ang ipinapakita ng larawan.
V Takdang Aralin
Magsanay ng mga ritmikong gawain gamit ang ibat ibang kagamitan para sa
paghahanda sa playground demonstration.
Week: Week 5
I. Layunin
II Paksang Aralin
Pagpapahalaga: Teamwok
III Pamaraan
A. Paunang Gawain
Panuto: Pansinin ang larawan, ano ang kanilang ginagawa? Ipapakita ng guro ang wastong
hakbang-pansayaw.
Kontragansa Gallop
Tanong
1. Paano ang galaw ng iyong katawan sa Polka?
2. Paano ang galaw ng iyong katawan sa Heel and toe Polka?
3. Paano ang galaw ng iyong paa sa Kontraganza?
4. Paano ang galaw ng iyong katawan sa gallop?
5. Paano ang galaw ng iyong katawan sa Chasing Step?
B. Panlinang Gawain
A. Paunang Gawain
hakbang diin
hakbang touch
hakbang gallop
hakbang padausdos
hakbang pakandirit
hakbang sarado
B. Panlinang na Gawain
Tanong:
Paano nakabuo ng hakbang pansayaw ang pangkat?
Pamatnubay na tanong
Ano ang nabuo ng pinagsama-sama ninyo ang 2 o higit pang hakbang
pansayaw?
Pamatnubay na Tanong
Anu-ano ang pagkakasunod-sunod ng mga hakbang pansayaw na
isinagawa ng pangkat 1? pangkat 2? pangkat 3? pangkat 4? pangkat 5?
Nakasunod ba ang bawat pangkat sa musaki na nasa Huwarang Ritmo
sa Kumpas na 2/4
Paano isinagawa ng bawat pangkat ang kanilang hakbang pansayaw?
Anong mga kagamitan ang ginamit san g bawat pangkat sa
pagsasagawa ng sayaw?
IV Pagtataya
Performance Pagtataya
Panuto: Pinal na pgsasagawa ng inyong nilikhang sayaw sa saliw ng musika sa kumpas 2/4. Kayo
ay mamarkahan ng ibang pangkat gamit batayang aking inihanda; kung saan 5 ang pinakamataas
at 1 ang pinakmababa sa batayan.
BATAYAN
Week: Week 6
EDUKASYONG PAMPALAKASAN
Unang Markahan– Aralin 7 (2 araw)
I. Layunin
A. Nakikilala ang mga kasanayang kilos sa mga laro tulad ng kick ball.
Unang Araw
III. Pamamaraan:
Panimulang Gawain
Sabihin sa mga bata na ipasa ang bola habang pinatutugtog ang isang awit o
anumang instrument na may limitasyon ng oras.
Ang may hawak ng bola sa pagtigil ng musika ay pupunta sa unahan at
isasagawa ang natutuhang hakbang ng katutubong sayaw.
Ulitin ito hanggang maisagawa lahat ang mga hakbang sa pagsayaw ng mga
katutubong sayaw.
A. Panglinang na Gawain
Maghaharapan sa isa’t isa ang mga bata na nasa labas at loob na bilog.
Bawat isa ay kailangang may kapareha.
Pag-usapan ang tamang paghahagis ng bola (ang paghahagis ay sa paraang
maaaring makasama ang kanilang kapareha.
4. Ano ang ginawa ng iyong pangkat upang maging maayos ang isinagawa gawain.
B. Pangwakas na Gawain
Hayaang alalahanin ng mga bata ang iba’t ibang kasanayang kilos sa
pagsipa ng bola.
Ipaisa-isa ang mga bagay na nakatutulong upang maging madali at kasiya-
siya ang mga gawain.
Ikalawang Araw
A. Panimulang Gawain
Pagbabalik aral tungkol sa iba’t ibang kasanayan sa larong kick ball. Hayaang
kilalanin at ilarawan ng mga bata ang bawat kasanayan.
B. Panlinang na Gawain
Asul – 4 na beys
Kagamitan: bola
Komposisyon:
2 pangkat (kung maaari ay 8 myembro ang bawat koponan ngunit maaari
ding hatiin ng guro ang klase sa 2 koponan o pangkat)
Pamantayan sa Paglalaro:
Panuto:
Kapag ang bolang sinipa ay nasalo mula sa itaas, ang sumipa ng bola ay ‘out’. Ang
manlalaro ay maaari ding ma-out kung siya ay tinamaan ng bola habang
tumatakbo patungo sa beys. Kung hindi siya tamaan, maaari siyang magpatuloy sa
pagtakbo patungo sa susunod na beys, na tinatawag sa kickball na “one base on an
overthrow”. Tinatawag din itong “forced out” na kung saan ang manlalaro ay
malayang makakatakbo sa kasunod na beys. Ang ‘forced out” ay maaaring
mangyari kahit saang beys.
Sa katapusan ng laro, ang koponan na may mas maraming puntos ang siyang
panalo.
(Maaaring baguhin ng guro ang lebel ng laro depende sa kakayahan ng mga bata
subalit dapat mapanatili ang paggamit ng mga kasanayan sa pagsasagawa ng laro.)
III. Paglalahat
IV. Pagtataya
V. Takdang – Aralin
Principal II -
Pinagtibay ni:
EDUKASYONG PAMPALAKASAN
Unang Markahan / Aralin 8
I. Layunin
Nakikilala ang mga ehersisyong pangkondisyon at pagbaluktot na ehersisyo na
magpapaunlad sa wastong tikas at tindig ng katawan.
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
Gawain 1: Pagpapakita ng larawan na nagpapahayag ng wasto at di wastong
tikas at tindig ng katawan.
Try Out
Nabasa ni Mary Ann at ng kanyang kaibigan ang patalastas sa bulitin bord, na nag-
aanyaya sa mga nais sumali sa Gymnastic Club ng Cassidy Elementary School.
“Magaling. Kung gayon, gusto kong magpakita kayo ng ilang pangunahing kilos.
Tayo na sa gym.”, sabi ni G. Grabol.
Kaya’t nagtungo sina Mary Ann at ang kanyang kaibigan sa gym kasama ni G.
Grabol.
“Sige mga bata, luminya kayo at gawin ninyo ang mga kilos na sasabihin ko. Atin
nang simulan. Ipakita nga ninyo sa akin ang pagtayo, paglakad, pag-upo at pagpulot ng
bagay sa sahig.”
“Maraming salamat mga bata, ang ilan sa inyo ay nagpakita ng wastong kilos ngunit
ang iba ay kailangan pang pagbutihin. Gusto ninyo pa bang madagdagan ang inyong
kaalaman?” tanong ni G. Grabol.
Pagkatapos ay kanyang sinabi, “Bumalik kayo mamayang hapon para sa iba pang
mga kilos upang malaman ninyo kung handa na kayong sumali sa club.”
Isinalin ni:
Norie L. Redondo
Panlinang na Katanungan
Paglalapat
Tingnan ang mga larawan. Isulat ang nawawalang titik sa bawat salita.
p__gb__lu__to___ p__gp__hi__
pa___p__p___du__as
IV. Pagtataya
Aling larawan ang nagpapakita ng wastong tikas at tindig ng katawan. Bilugan ang
mga ito.
(mga larawan)
V. Takdang- Aralin
Isinalin ni:
Norie L. Redondo
Pinagtibay ni:
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1.Balik –aral
Ano ang pamagat ng kwentong binasa natin noong nakaraang Linggo?
Ano ang dahilan kung bakit nais nilang makita si Ginoong Joeson Grabol?
Anong ehersisyo ang kanilang ginawa bago sila sumapi sa isang samahan?
Nagawa ba nila ito ng maayos?
B. Panlinang na Gawain
1. Seated Twist
Umupo sa isang matigas na upuan na may matigas na sandalan na walang patungan
ng kamay. Humarap sa likod at i-straddle ang upuan. Dalhin ang kaliwang braso
papunta sa harapan ng kanang balikat at hipuin ang kanang likod na upuan habang naka
half seat. Ipihit ang baywang na ang mga binti ay nakadiretso paharap at ang likod at leeg
ay tuwid. Pumihit nang dahan-dahan habang unti-unting maramdaman mo ang bahagyang
kaginhawahan sa maayos na pag- unat. Ulitin naman ito sa kabila.
3. Hips Openers
Ilagay ang mga binti na nakataas sa dingding na magkaharap na nakadikit ang mga
paa na palabas ang mga tuhod. Ito ay makakatulong para mabuksan ang balakang at groin
bahagi. Maari ring humiga at ibaluktot ang binti na nakalapat sa sahig. At pacross na
ilagay ang isang binti sa ibabaw ng isa, at ilagay ang isang bukong-bukong sa ibabaw ng
tuhod.
4. Back Rolls
Humiga at dalhin ang iyong mga tuhod sa tapat ng dibdib. Igalaw papunta sa
magkabilang tabi habang minamasahe ang mababang likod na nakalapat sa sahig.
Gumulong sa lahat ng panig o lugar nang sa gayon ang mga binti ay perpendikular sa
trunk ng iyong katawan at ang iyong likod ay panatilihing nasa sahig. Magpatuloy
hanggang saan ang kaya mong makarating.
6.Chest Opener
Umupo o tumindig nang tuwid kasama ang likod, leeg , tuwid ang ulo at na
nakadipa ang dalawang kamay. Subuking isiksik ang balikat na magkasama habang
dahan-dahang pagkiling palikod ng ulo para sa mas matinding pagbanat.
7. Arm Raises
Itaas ang mga kamay at panatilihing nakalinya ito sa iyong tainga. Panatilihin ito
hangganng tatlo o limang segundo. Pagkatapos ibaba ito ng dahan- dahan na kapantay
ang iyong balikat sa loob ng tatlo o apat na segundo at ibaba sa tabi. Baluktutin ang braso
palikod subukang hipuin ng siko lapad ng balikat galing sa tuwid na posisyon.
Panatilihin na tuwid ang leeg at ulo at itaas ang balikat nang dahan-dahan pataas
sa taynga. Ang iba pang kabilang sa pagbanat ay ang pagpapaikot ng balikat patalikod at
pauna.
C. Paglalahat
Anu- ano ang mga iba’t ibang paraan ng pag eehersisyo ng pagbabaluktot ng ating
katawan upang mapaunlad ang wastong tindig ng ating katawan.
D. Paglalapat
IV.Pagtataya
Tingnan ang larawan. Ilarawan ang mga ito.
V. Takdang aralin
1. kumuha ng newspaper o isang magasin.
2. Pumili ng larawan dito na nagpapakita ng maayos n tindig o ehersisyo.
3. idikit ito sa isang malinis n coupon bond.
P.E
1st and 2nd quarter
Lesson 10
Isinalin ni: Donna Fe R.Raza
Bagong Nayon IV
Antipolo City Iniwasto ni: Gng Elisa M. Arban
Principal II
Calamba
Ipinagtibay ni:
III. Pamamaraan
A.Panimulang Gawain
Balik- aral
Anu- anong kasanayang ehersisyo sa pagbalktot ng katawan upang mapaunlad ang tindig
ng ating katawan? ( Magpaskil ng larawan base sa kanilang takdang aralin)
Knee Bend
1. Tumayo ng tuwid at pagdikitin ang mga paa, ilagay ang mga kamay sa bewang.
2. ibaluktot na bahagya ang mga tuhod
3. tuluyang ibaluktot ang mga tuhod.
C.Paglalahat
Paano ninyo magagawa ang iba’t ibang ehersisyo sa pagbaluktot ng ating
katawan? Bakit?
D.Paglalapat
Anong ehersisyo ang nagawa ninyo ng masaya sa inyong pangkat? Ipakita ninyo ito sa
ito sa inyong kamag – aral.
IV.Pagtataya
A. Mga iba’t ibang galaw ng ating katawan. Gayahin ang mga ito.
V. Gawaing Bahay
Magsanay pa sa tahanan ng iba’t ibang paraan ng pag eehersisyo sa pagpaunlad ng
wastong tindig ng katawan.
P.E
1st and 2nd quarter
Lesson 10
Isinalin ni: Donna Fe R.Raza
Bagong Nayon IV
Antipolo City Iniwasto ni: Gng Elisa M. Arban
Principal II
Calamba
Ipinagtibay ni:
I. Layunin:
A. Mailarawan kung paano ang pagbabago ng bilis at direksyon ay nakakapag
pahiwalay sa bawat isa
B. Maisagawa ng sunod-sunod na kilos upang maipakita kung paano ang
elemento ng panahon, lakas at daloy ay nakakaapekto sa galaw na
nakakapagpahiwalay sa tao
C. Maipakita ang pangangalaga at pagpapahalaga sa sarili at sa iba habang
kumilkilos
Gawain:
1. Ipangkat ang klase sa 10. Magsagawa ng obstacle relay.
( Ang disenyo ng obstacle relay ay akma sa edad ng mga bata)
2. Isang kasapi ng grupo ang tatakbo paikot mula sa panimulang linya
hanggang sa minarkahang lugar pabalik sa panimulang linya, kukunin
nya ang isang ka grupo, habang nakapila ang iba sa may sa
panimulang linya, ang unang grupo na makapagsasama ng buo nyang
pangkat paikot sa minarkahang linya pabalik sa panimulang linya ang
panalo.
B. Unawain at suruin
Ano ang inyong naramdaman sa pagsasagawa ng mga gawain?
Bakit?
Ano ang ating unang ginawa pagkatapos ng ehersisyong
pangkondisyon? Ano ang sumunod na ginawa?
Anong nangyari habang isinasagawa natin ang obstacle relay?
May mga naapakan ba kayo habang kayo ay tumatakbo?
Ano ang dapat nating gawin habang tayo ay tumatakbo o
habang nagkakarerahan/ nagrerelay?
Lahat ba ng mga kasapi sa pangkat ay nakarating sa finish line
ng sabay sabay? Bakit?
Sa pag hudyat ng guro, lahat ba ay nakapagsimula kaagad?
Ang bilis ba ay nakaaapekto sa paraan pagsasagawa ng galaw?
Sa paanong paraan? Ang lakas ba ay nakaapekto sa paraan ng
pagsasagawa ng galaw? Ang pagbabago ba ng direksyon at
daloy ay nakakaapekto sa paraan ng pagsasagawa ng galaw?
Paano ba ang tumakbo ng mag-isa? Ang tumakbo ng
maramihan?
C. Paglalapat:
Ipangkat ang klase sa 10. Magsagawa ng sack race.
IV. Pagtataya:
Isulat ang T kung ang pangungusap ay tama at M kung mali.
1. Ang pagbabago ng bilis at direksyon ay nakakapag pahiwalay sa bawat isa.
2. Panahon, lakas at daloy ay hindi nakakaapekto sa galaw na nakakapagpahiwalay
sa bawat isa.
3. Sa pagsasagawa ng galaw ang pagbabalanse ay mahalaga.
4. Kailangan mong tapakan ang paa ng kalaro upang manalo.
5. Kailangan nating maging maingat sa pagsasagawa ng karera/relay .
V. Kasunduan:
Magtala ng 5 relay na nagpapakita ng epekto ng panahon, lakas at daloy sa mga
galaw ng katawan.
Subject: P.E.
Period Rating: Ikatlong Markahan
Week: 1
Lesson: Kasanayan sa Pagsipa at pagdridribol
Name: Pacita M. Gianan
School: Francisco E. Barzaga Memorial
Division: Dasmariṅas Cavite
sinalin ni:
PACITA M. GIANAN
Teacher II
Iwinasto ni:
ELISA M. ARBAN
Principal II
Pinagtibay ni:
Regional MTB-MLE
Coordinator
Subject: P.E
Periodical Rating: 3rd Quarter
Ikalawanglingo
Name: Donna Fe R. Raza
Bagong Nayon IV
Antipolo City
III. Pamamaraan
1.Paglalahad
A. Magpakita ng maikling video clips base sa tekniks katulad ng pagpalo ng bola sa softball.
2. Pagtalakay
Anu- anong pangunahing kasanayan sa paglalaro ng softball?
3.Pangkatang Gawain
- Pangkatin ang mga mag – aaral sa apat na grupo.
- Hayaan ang mga bata na bigyan ng pagkakataon na pumalo ng bola.
- hayaan ang bawat kasapi ng pangkat na tulungan ang mga kasapi na hindi makasunod agad.
-Hayaan ang mga bata n maipakilala ang tamang pamamaraan ng pagpalo ng bola.
4.Pagsusuri
a. Anu ano ang mga iba’t ibang paraan ng pagpalo ng bola?
b. Nasiyahan ba kayo sa ginawa ninyong Gawain?
c. Nagawa ba ninyo ang Gawain ng maayos?
d. Paano ninyo ito ginawa?
e. Ano ang ginawa ninyo sa mga kasapi na hindi marunong pumalo ng bola?
f. Bakit mahalaga ang pagtulong sa kapwa katulad ng inyong ginawa sa inyong kasapi?
5.Abstraksyon
Anu – ano ang mga kasanayan sa paggalaw ang dapat tandaan sa pagpalo ng bola?
1. Sumunod sa tamang paggalaw ng katawan sa pagpalo ng bola.
2. Sundin ang mga tuntunin sa laro ng maayos.
6.Paglalapat
“Paluin natin ang Bola”!
1. Hayaan ang mga bata na pumili ng kanilang kapareha.
2. Hayaan ang apat n pares na maglaro ng dalawang metrong layo mula sa kanilang
kaparehas at isang hakbang patalikod na layo mula sa kaparehas.
3. Ulitin ang pamamaraan na ito hanggang lahat ng pares ay makapagsagawa ng gawain.
IV. Pagtataya
V. Gawaing Bahay
Edukasyong Pagpapalakas 3
Ikatlong Markahan
Aralin 3 - 5
I.Layunin
1. Makilala ang mga batayang kasanayang pansayaw nang naaayon sa ritmo.
2. Magamit ang mga batayang kasanayang pansayaw sa mga katutubong sayaw.
3. Maisagawa nang maayos ang hakbang sa katutubong sayaw.
II.Paksang Aralin
Paksa :Kasanayan Sa Pagsayaw ng Katutubong Sayaw na Naayon sa Ritmo
Sanggunian: K to 12 Curriculum Guide ( Physical Education 3 )
Musika, Sining at Edukasyon sa Pagpapalakas ng Katawan, pahina 282,
MSEP – Musika, Sining at Edukasyon sa Pagpapalakas ng Katawan,
pahina 219 – 220
http: //www.personal.psu.edu/users/y/u/yu1159/music/philppine tinikling
dance.htm
http: // raizhelle18.tripod.com/thesis/lesson4f.html
III.Pamamaraan
A. Magbalik – aral sa mga pangunahing hakbang sa katutubong sayaw
Step 2
Step 3
Step 4
Step 5
Step 1 Step 2
Step 3 Step 4
B.Pagsusuri
C.Paglalahat
1. Ipaliwanag kung paano naisagawa ang mga pangunahing posisyon/hakbang
sa katutubong sayaw?
2.Gawin ang mga pangunahing posisyon/hakbang kasama ang kapareha sa mga
batayang kasanayang sa pagsayaw.
D.Paglalapat
Ang guro ay magpapakita ng sayaw sa “Itik – itik”, at pagkatapos manood
igugrupo ang mga bata ng naayon sa kanilang bilang.
Magbilang ng isa, dalawa, tatlo.
Ihakbang R(L) kabila L(R) paharap (bilang 1),padulas L(R) nakatikom ang paa
sa R (L) na paa (bilang at) maikling pagdulas o maliit na hakbang sa R(L) na
paa sa tagiliran at sa kaliwa, (kanan) L(R) sa harap ( bilang 2 ), ulitin ang bilang
IV. Pagtataya
Magsasayaw ang bawat ng pangkat ng “Itik – itik”
V.Kasunduan
Magpraktis/magsanay ng kahit na anong katutubong sayaw gamit ang
pangunahing hakbang.
Isinalin ni:
Harlyn C. Taguba
Gov. P.F Espiritu E/S
Bacoor City, Cavite
Iniwasto ni :
Elisa M. Arban
Principal II
Pinagtibay ni:
Agnes Rolle
Team Leader MTB – MLE
Regional Office
I Layunin
a. Maging pamilyar sa mga kasanayan namay kinalaman sas mga katutubo at rehiyong laro.
b. Makilahok sa mga katutubong laro at iba pang-uri ng laro.
c. Mipakita ang kamala yan sa kultura sa pamamagitan ng aktibong pakikilahok sa ibat ibang
katutubong laro.
II Paksang Aralin
Pagpapahalaga:
a. Kamalayang Pangkultura
b. Pagiging Isport
c. Respeto sa kapwa
d. Pakikipagkaibigan
III Pamamaraan
1. Pagganyak
Gawain: Pagpasa ng Bola
a.1. Ihanda ang kagamitan tulad ng bola.
a.2. Sabihin ang mga tuntunin ng mga laro.
a.3. Awitin ang Leron-Lerin Sinta habang ipinapasa ang bola.
a.4. Kung sino man ang may hawak ng bola pagtigil ng awit ay siyang sasagot sa
katanungan o magsasagawa ng isang nakatutuwang gawain
a.5. Ulitin ang gawain ng dalawang beses
2. Panlinang na Gawain
Gawain: Katutubo o local na laro (Patintero)
Tandaan: Kung may ibang katutubong laro sa lugar maliban sa Patintero, ito ay
gamitin.
a. Ituturo ng guro sa bata ang mga pamantayan sa paglalaro ng Patintero.
b. Isasagawa ng guro at mga bata ang paunang pisikal na ehersisyo
(galaw ng katawan at kamay)
c. Ipakikilala ng guro ang laro.
Patintero
d. Pangkatang Laro
Ang mga mag-aaral dapat gabayan ng guro sa pagsasagawa ng larong ito
para masiguro ang kaligtasan ng bata.
Bigyan ng sapat na panahon ang bata para magrelks at maghanda para sa
gawaing ito.
Masusing Pang-unawa
Pangkatang Gawain
Bibigyan ang bawat pangkat ng task card at learning organizer. Ang
bawat pangkat ay magsasagawa ng brainstorming.
Ang bawat pangkat ay bibigyan ng sapat na oras upang maibahagi ang kanilang
ginawa.
Abstraksyon:
Gamit ang learning organizer: itatanong ng guro ang sumusunod na
katanungan:
LARO
Patnubay para sa mga guro: maaring magkaiba-iba ang sagot ngunit dapat
patnubayn ng guro ang mga mag-aaral upang makuha nila ang sagot na:
1. Katutubong Laro
2. Pangkasanayang Laro
Tandaan: Ang sagot ng mga bata ay maaring magkakaiba at hindi apat lamang.
Ang mga sagot ay maaring batay sa katutubong laro sa kanilang lugar.
Halimbawa:
Patintero Piko Luksong-tinik
Iring-iring Tumbang Preso Bahay-bahayan
PANGKASANAYAN LARO
Halimbawa:
Basketball Volleyball
Swimming Chess
Para sa nanalo sa Patintero, ano ang ginawa ninyo upang manalo? (teamwork)
Sa pangkat na natalo, bakit kaya sila natalo sa laro? Ano ang kulang sa inyong
grupo?
Paglalapat
Pamahalaan ang pangkatang laro ng ibat ibang katutubong laro at pangkasanayan laro. Sa
pagpapaunlad sa mga laro, unahin muna ang pagpapaunlad sa katutubong laro bago ang
pangkasanayang laro. Pumili lamang ng mga angkop na laro.
A. Katutubong Laro
B. Pangkasanayang Laro
Tandaan: Maaring ipakilala ng guro ang 1 Pangkasanayang laro na angkop sa mga bata
at ipakita sa kanila ang mga pangunahing kasanayan.
Gamit ang Rubriks, ang bawat pangkat ay magsasagawa ng katutubong laro na magpapakita ng
Pangkasanayang Laro.
V Kasunduan
Magsanay maglaro ng iba pang katutubong laro.
Week: Week 6
Sanggunian:
Tradisyonal na Larong Pinoy o mga tradisyonal na laro sa Pilipinas- ang larong Pinoy ay
kalimitang ginagamitan ng mga lokal na kagamitan. Sa Pilipinas dahil ng kakulangan ng
kagamitan sa paglalaro ang mga Pilipino ay nakaiisip ng mga larong hindi na ngangailangan ng
mga kagamitan maliban sa kanilang sarili. Ang kasanayan ng mga manlalaro na mag-isip at
kumilos ayon sa laro ang mas nagbibigay ng kawilihan sa mga manlalaro.
Ilang dekada na ang nakalilipas, ang mga bata ay kalimitang nag-iipon ipon sa kalsada o
malapit na palaruan upang maglaro ng kanilang paboritong Larong Pinoy katulad ng
piko,patintero, taguan, tumbangpreso, siato, luksongtinik, atbp. Ito ang kalimitang ginagawang
pampalipas oras ng mga kabataan, gayundin ng kanilang mga magulang at lolo at lola, hanggang
sa mauso ang mga makabagong pamamaraan ng paglilibang.
Ang mga larong Patintero, Tumbang Preso, Piko, Sipa, Turumpo atbp ay kalimitang
nilalaro araw-araw ng mga bata. Isa sa mga pangunahing kadahilanan ng hindi na paglalaro ng
mga kabataan ng Larong Pinoy ay dahil sa mga Wetern Sports ( tulad ng basketbol at balibol)na
kalimitang isinasagawa sa mga local na Barangay at paaralan.
Mayroon apatnapung Larong Pinoy at ilan dito ay sumusukat sa kakayahan ng mga bata
na makipagkompetensya sa ibang bata.
1. Patintero
2. TumbangPreso
3. Luksong-Baka
4. Luksong-Tinik
5. Piko
6. Agawan ng Base
7. Pataypatayan
8. Sekyu Base
9. Agawang sulok
10. Araw-Lilim
11. Bahay-Bahayan
12. Hand Clapping Games
13. bati-Cobra
14. Bulong-Pari
15. Calahoyo (“Hole-in”)
16. Chinese Garter
17. Declan Ruki
18. Holen
19. Iring-iring
20. Jack n Poy
21. Juego de Anillo
22. Juego de Prendan
23. Langit lupa
24. Lagundi
25. Lawin at Sisisw (“Hawk and Chicken”)
26. Palosebo
27. Pitik-Bulag
28. Presohan
29. Sambunot
30. Sawsaw-suka
31. Sipa
32. Taguan
33. Takip-Silim
34. Ten-Twenty
35. Tinikling
36. Tsato
37. Ubusan Lahi
Patintero
Patintero o Haring Diego – subukan mong tumawid sa aking guhit na hindi kita natataya.
Filipinong laro na kahalintulad ng larong “tag”. May limang manlalaro bawat koponan. Bawat
kasapi ng koponan na taya o “it” ay nakatayo sa guhit. Ang taya na nasa gitnang guhit na patayo
ng palaruan at ang taya na nasa guhit na pahalang ay magtutulungan upang maharangan at
mataga ang mga mananakbo. Kahit isa lamang sa mga mananakbo ang mataga ang buong
koponan naman ang magiging taya.
Tumbang Preso
Ang Tumbang Preso o Presohan (Tumba-Patis kung tawagin ng karamihan sa Rehiyon ng
Visayas) ay isang popular na larong Filipino na nilalaro sa lansangan at kadalasang napapanood
sa mga pilikulang Filipino at teleserye sa telebisyon.
Kagaya ng ibang katutubong laro, may mga tuntunin na dapat sundin: ang taya ay siyang
namamahala sa laro at nagbabantay sa lata. Ang iba namang manlalaro ay silang bumabato sa
lata gamit ang “pamato”(tsinelas).
Ang taya ay kailangang makataga ng kanyang kalaro upang siyang pumalit sa kanyang posisyon
na taghabol at taga bantay sa lata na binabato at pinatutumba nila. Maaari lamang managa ang
taya ng kalarong may hawak na pamato kung ang lata ay nakatayo. Habang hinahabol ng taya
ang mga kalaro ay kailangang tingnan pa rin niya ang lata upang mabantayan at mapanatili itong
nakatayo. Ang manlalarong may hawak na pamato ay may pagkakataong batuhin ang lata
anumang oras at tumakbo upang hindi mataga ng taya at patumbahin ang lata upang matulungan
ang ibang kalaro na makuha muli ang kanilang pamato bago pa maitayong muli ng taya ang lata
para hindi sila mahuli.
Ang pamantayan ng laro ay patas sa bawat isa. Ang taya ay nasa kabilang bahagi ng laruan at
nagbabantay sa lata na nakatayo sa gitna ng bilog at ang ibang manlalaro naman ay nasa kabilang
bahagi na hindi maaaring lumampas sa guhit na itinalaga habang binabato ang lata. Ang
sinumang hindi sumunod sa tuntunin ay magiging taya; gaya ng paglampas sa linya habang
binabato ang lata, pagsipa sa lata, bumabato na agad kahit hindi pa nakakarating sa linyang
itinakda.
Sa ibang bersyon naman ng laro, lalo na sa Rehiyon ng Visayas at Timog Luzon, ang pamato ng
taya ay dapat nakapatong sa ibabaw ng latang nakatayo, kaya kahit naitayo na ng taya ang lata
ngunit hindi niya naipatong ang kanyang pamato, hindi siya maaaring manghuli at managa
hanggang hindi niya nailalagay ang pamato sa ibabaw ng latang nakatayo.
Luksong Baka
Luksong-Baka (lit. jump over the cow) ay popular na bersyon ng Luksong-Tinik. Ang
taya ay nakabaluktot samantala ang ibang manlalaro ay tatalon sa ibabaw ng taya. Ang nakayuko
ay unti-unting tumatayo kung kaya unti-unti ding humihirap ang pagtalon sa ibabaw niya. Kapag
nadampi ang katawan ng tumutira sa taya sa kanyang pagtalon, siya naman ang magiging taya o
baka. Ang paraan ng paglalaro ay uulit-ulitin lamang hanggang mapagkaisahan na itigil na ang
laro. Ito ang Filipinong bersyon ng “Leap Frog”.
Luksong-Tinik
Luksong-Tinik (lit. Jump over the thorn) ang dalawang manlalaro ay magsisilbing tinik
(taya) sa pamamagitan ng unti-unting pagpapatong-patong ng kanilang mga paa. Magtatalaga
sila ng lugar kung saan magsisimula ang mga manlalaro upang magkaroon ng lugar na
matatakbuhan upang makatalon nang mataas para hindi madampi ang anumang bahagi ng
katawan sa tinik. Ang mga manlalarong titira ay sunud-sunod na tatalon sa ibabaw ng tinik.
Piko
Piko – Ito ay Filipinong bersyon ng larong “Hopscotch”. Ang mga manlalaro ay nakatayo
sa gilid ng iginuhit na kahon. Ihahagis ng bawat manlalaro ang kanilang pamato upang malaman
kung sino ang mauuna sa pagtira o “mano”. Ang magiging mano ay batay sa mapag-
uusapan(hal., pinakamalapit sa buwan, pakpak o dibdib). Kung kaninong pamato ang pinakalapit
sa napag-usapan ang magiging mano. Ang sumunod na malapit ang pangalawa at ang mga
sumunod pa.
Agawang Base
Mayroon ding tuntunin na kung sino ang makataga sa kalaban ng 5 ulit ay siyang
mananalo. Ang unang babad o unang humawak saa kanyang beysay tatayain ng kalaban na
huling humawak sa kanyang beys. Kung mauna kang humawak sa iyong beys kaysa iyong
kalaban, maaari ka niyang tagain ngunit di mo siya maaaring tagain.
Pataypatayan:
Itinutukoy din itong “Killer Eye”. Apat na manlalaro ang kailangan dito. Pumutol ng
mga papel ayon sa bilang ng mga manlalaro. May 1 hukom, 1 mamamatay-tao, at 1pulis. At
ang iba ay mga normal na tao. Ang layunin ng larong ito ay upang hahanapin at huhulihin ng
pulis ang mga mamamatay-tao at sasabihing “Huli ka!” at sasabihin ang pangalan ng nahuli
at kikindat sa hukom. Kukuha ng mga tao yong mamamatay-tao upang patayin sa
pmamagitan sa pagkindat doon sa mga taong gusto niyang patayin. Kung normal na tao ang
kanyang napatay ay kanyang sasabihin “Patay na ako!”. Kung papatayin niya ang hukom
sasabihin “Patay na ako!” pero ako ay isang hukom. Gawing paulit-ulit ito.
Sekqu Base:
Ito’y tinatawag ding “Agawan Base”. Walang limit ang bilang dito. Kung ang
paangkat ay may bilang na 5, ay papatuloy pa rin ang laro. Ang mga manlalaro ay
maaaring magtago sa malapit ng kaaway at tatambangan sila.
Agawang Sulok:
Agawang sulok (humuli at magkaroon ng sulok) ang tagger ay nakatayo sa p
gitna. Ang mga manlalaro sa sulok ay magpalit ng pwesto sa pamamagitan ng pagtakbo sa
ibang lugar. Ang isang manlalaro ay hahanap ng isang bakanteng sulok. Ito’y tinatawag na
“Agawan Base” at tinatawag ding “bilaran” sa iba.
Araw-Lilim:
Araw at Lilim – kalabitin ng taya ang mga manlalarong nasa liwanag.
Bahay-Bahayan:
Isang duladulaang laro. Isipin ng mga bata na sila ay kasapi ng pamilya. Minsan isa sa
kanila ay nagging paborito. Isagawa nila ang iba’t ibang kalagayan sa bahay tulad ng: nasa
hapunan, pumupunta sa sambahan, at iba pa. Kailangan ang 4 o 5 manlalaro.
Palakpakang Laro:
Ito ay may 4 na manlalaro. Hahatiin sila sa dalawang pares na magkaharap ang
magkakapareha at ang lahat na pares ay magkaharap sa isa’t isa. Bawat pares ay gagawin ang
pagpapalakpak habang inaawit ang “Bahay Kubo o Leron Leron Sinta. Kapag nasa gitna na ng
awitinng, ang magkapares ay magpalitan ng awit.
(Bahay Kubo at Leron Leron Sinta)
May pagkakaiba din sa paglaro ng Palakpakan. Maari itong gawin ayon sa titik ng
awitin. Halimbawa ay “Si Anna” Ito’y kwento ng isang batang babae simula ng siya’y
ipinanganak. Ito’y nagsasalaysay sa kanyang buhay hanggang sa kanyang paglaki: nagging
dalaga, nag-asawa, nagkaroon ng mga anak, tumanda, namatay, at nagging multo. Nang siya’y
namatay, isagawa ito ng isang manlalaro na parang multo na manghuhuli ng ibang kalaro.
Bati Cobra
Kung tatanungin mo ang mga bata sa Visayas tungkol sa larong Pitiw (syato), ay kilalang kilala
nila ito. Dalawang manlalaro ang maglalaban dito. Kailangan ng bawat isa ang maikling patpat
upang magsilbing pamato at mahabang patpat para gawing panghampas nito. Ang maikling
patpat ay pumapagitna sa dalawang bato o home base at ang unang maglalaro ay ihahagis ito
pataas sabay hataw dito gamit ang mahabang patpat hanggang sa maipalo palayo mula sa home
base. Ang napalayong patpat ay pupuntahan ng naghagis at uulitin ang unang ginawa. Titigil
lamang ito kung hindi natamaan ang kahoy habang nasa hangin. Ibabalik ito ng manlalaro
habang sumisigaw ng “siyato” pabalik sa home base. Kung hindi nakasigaw ng “siyato” ay
uulitin nito ang paghagis at paghataw.
Bulong Pari
Calahoyo ( Hole-in)
Chinese Garter
May dalawang manlalaro ang hihila at hahawak sa magkabilang dulo ng garter. Ang isa
naman ay susubukan makaatawid. Ang layunin ng larong ito ay makatawid sa kabila sa
ng hindi napatid. Kapag nakalampas ka unang level ito ay sunsundan ng pangalawa
hangang sa pinakamataas na level.
Declan Ruki- (I declare, do it) ang pamamaraan ng larong ito ay katulad ng Simon Says.
Holen
Hahawakan ang hole pagkatapos ay ihahagis upang matamaan ang bola ng kalaban sa
loob ng pinag lalaruan.
Iring-Iring
Larong lalakad ng paikot ikot pagkatapos ay ilalag ang panyo kung sino man ang
naatasan na taya. Ialabas siya sa bilog ng mga manlalaaro at iikot siya na may dalang
panyo at ilalalag niya ito kung sino ang napusuan niyang manlalaro. Kapag napansin
niyang nasa likod na niya ang panyo tatagain niya ang manlaalarong naghulog sa kanya
ng panyo. Ito ay uulit ulituin lamang.
Jack-en-poy
Sa Ingles, ang bansag dito ay Rock-Paper-Scissors. Ang larong ito ay naglalayong matalo
ang bawat galaw ng kamay sa pagitan ng dalawang manlalaro. Halimbawa, talo ng
gunting ang papel, talo ng papel ang bato at talo ng bato ang gunting. Hindi
makukumpleto ang larong ito kung wala ang kantang “jack-en-poy, hali, hali hoy!
Sino’ng matalo siya’ng unggoy! Kinahihiligan ito ng karamihan sa Maynila.
Juego de Anillo
Ito ay isang laro na impluensya ng mga Espanyol. Ito ay tinatawag ding “ Laro ng Buslo.” Ang
pagsakay sa kabayo ay kabilang sa larong ito. Kung saan ang naksakay sa kabayo ay may hawak na
balaraw samantalang ang buslo ay nakasabit sa puno. Sa ngayon ito ay nilalaro na gamit ang bisekleta
habang hawak ang balaraw. Dapat mapanatli ng manlalaro ang kanilang bilis sa pagbibisekleta.
Juego de Prenda
Juego de Prenda- ito ay laro kung saan hinahanap ang nawawalang ibon- Walang limitasyon ang
bilang manlalaro sa larong ito. Ang mga manlalaro ay uupo ng pabilog kung saan anh lider na kapwesto
sa gitna. Ang bawat manlalaro ay pangangalanan ng lider na maaring ngalan ng puno o bulaklak.
Ikukuwento n glider ang nawawalang ibon hari at sasabihing: Nawawala ang alagang ibon ng hari, nakita
mo ba Ylang-Ylang? Ang manlalaro na nagnganagalang Ylang-ylang ay dapat sumagot sa tanong kung
nakita niya o hindi ang ibon. Kapag umabot sa tatlong manlalaro ang natanong at hindi pa rin nakita ang
nawawalang ibon . Ang manlalarong pinagtaguan ng ibo ay kukuhanan ng gamit at ipagpapatuloy ang
laro.
Agawan Base
Langit-Lupa
Langit-lupa (liit.heaven and earth)huhulihin ng taya ang ibang manlalaro na tumatakbo sa lupa.
Maaring tagain ng taya ang mga manlalaro na nasa lupa maliban sa mga nakatayo sa “langit”. Ang
sinumang mataga ng taya ang siya namang magiging taya at ipagpapatuloy ang laro.
Sa saliw ng awitin pipiliin ang magiging taya. Habang inaawit ang kanta isa-isang itinuturo ang
manlalaro. Pagkatapos ng awitin ang bhuling taong itinuro ay matatangal sa pagpipilian ng taya. Uulitin
muli ang awitin hanggang isa na lang ang matira na magiging taya.
AwitIn: Langit, lupa, impyerno. i-i-impyerno. Sak-sak puso, tulo ang dugo. Patay, buhay, umalis
ka na sa pwesto mo.
Lagundi
Ang larong ito ay impluensya ng mga Indian. Kadalasan ang larong tag maliban dito ay binubuo
ng dalawang grupo. Ang pangkat na taya ang maghahawak ng bola habang ipinapasa sa kanilang kagrupo
ng hindi lumalapat sa ulo ng ibang pangkat.
Lawin at Sisiw
Ang larong ito ay nilalaman ng 10 o higit pang manlalaro. Ito ay maaring panloob o panlabas na
laro.
Pipili sa mga manlalro ng magiging lawin at ang isang magiging tandang. Ang natitirang
manlalaro ay mapapabilang sa grupo ng mga manok, kung saan sila ay nakalinya at nakahawak sa
bewang ng nasa unahang manok. Ang tandang ay pupuwesto sa unahan ng mga manok habang
sinusubukang hulihin ng Lawin ang mga manok na nakakabit sa tandang. Kapag nagtagumpay ang lawin
sa paghuli sa manok ay mapaparusahan, ang manok na nahuli ay mapaparusahan. Kapag hindi naman
nakahuli ng manok ang lawin ang tandang babayaran ng lawin. Ang larong ito ay nagmula sa Japan na
kilala din sa tawg na Junken.
Palo-sebo
Palo-sebo- pahiran ng langis ang kawayang aakyatan. Sa mga larong ito sinusubukan ng mga
manlalaro na akyatin ang kawayan na nilangisan upang mukha ang premyo sa tuktok nito. Ang larong ito
ay kalimitang isanasagawa kapag Fiesta sa mga probinsya. Ang layunin ng mg kalahok ay makuha ang
premyo sa dulo ng kawayan. Ang premyo ay naglalaman ng pera o laruan.
Pitik-Bulag
Ang larong ito ay binubuo ng 2 manlalaro. Ang isa sa manlalaro ay magtatakip ng mata gamit n
gang kanyang kamay, pipitikin ng lkalaban ang kamay nito at magbibigay ng bilang gamit ang kanyang
mga diliri. Kung magkatulad sila n bilang magpapalitan naman sila ng gagawin. Ang isa pang uri ng
larong ito ay ang bulag kung saan sinusubukang hulaan ng manlalaro ang ginamit na daliri sa pagpitik.
Presohan
Sambunot
Ang Sambunot ay isang panlabas na larong Pinoy na nilalahukan ng sampu o higit pang
manlalaro ngunit hindi sosobra sa dalawampu. Ang layunin ng larong ito ay mailabas ang bunot (coconut
husk) sa loob ng bilog. Sa larong ito kailangan gumuhit ng bilog sa sahig na kayang umukupa ng sampu o
higit pang manlalaro. Ang bunot ay ipupuwesto sa gitna ng bilog. Ang manlalaro ay nakatayo sa loob ng
bilog. Sa hudyat na “Go” ang manalalaro ay mag-uunahang makuha ang bunot. Ang sinumang
makakapaglabas ng bunot sa loob ng bilog ang siyang mananalo sa laro. At muling uulitin ang laro.
Sawsaw-suka
Ang sawsaw-suka ay ang pagsasawsaw ng hintuturo ng mga kalahok sa laro sa
palad ng ‘taya’, habang inaawit ang sawsaw-suka nahuli taya, sabay mabilis na
isasara ang palad upang kahuli ng panibagong magiging ‘taya’.
Sipa
Sipa-game of kick
Ang bagay na ginagamit sa larong ito ay tinatawag ding sipa. Washer na
makukulay na tali o plastk straw na nakakabit dito. Ang sipa ay ihahagis pa taas ng
manlalaro at gamit ang kanyang paa ito ay kanyang sisipain.Hindi dapat hayaan ng ng
mamalalaro na ito ay mahulog ito sa lupa. Maari ding gamitin ang tuhod. Dapat
bilangin ng manlalaro kung ilang beses nasipa ang ‘sipa’bago ito tuluyang bumagsak
sa lupa. Ang man lalaro na may pinaka maraming putos ang panalo.
Ang patakaran ng laro ay katulad ng sa kanlurang laro na Hacky Sack. Ang sipa
ay larong propesyunal din ng mga manlalarong Pilipino na ginagamitan din ng
bolang yari sa Rattan, ang laro ay tinatawag na Sepak Takraw, Ang patakaran ng laro
ay hiram mula sa ating mga kapit bahay na bansa dito sa Silangang- Asya tulad ng
Indonesia.
Taguan
Taguan- hide and seek sa America. Ang kaibahan ng ating taguan kompara sa
hide and seek ,ang ating laro ay ginagawa sa gabi, upang masubok ang kakayahan
ang ‘taya sa paghahanap ng mga nagsisispagtago na kalaro. Ang Laguna at Cavite ay
kilalang lugar na pinagdaraosan ng taguan ng mga propesyonal.Bago sila magsimula
ay binibigkas muna nila ng patula ang, Tagu-taguan maliwanag ang buwan, masarap
maglaro sa dilim-diliman, pagka bilang kong sampu nakatago na kayo, isa..dalawa…
tatlo…apat..lima..anim..pito…walo..
Siyam…sampu…
Takip-silim
Laro sa gabi, tingin sa labas, takpan ang sarili na laro- kalinitan ang mga
kalahok sa laro, tumutongtong na upuan, magtago sa ilalim ng mesa, balutin ang sarili
ng kurtina, ito ang problema ng mga magulang na sobrang malinis.
Ten-Twenty
Ang larong ito ay binubuo ng 2 pares, gamit ang garter. Ang isang pares
ay ang hahawak ng garter na nasa pagitan nila at ito ay babatakin. Habang ang
ikalawang pares ay magsisimula ng tumalon sa mga garter habang inaawit ang ten…
twenty..thirty.. hanggang one hundred. Lahat ay magsisimula sa bukong-bukong
hanggang pataas habang isinasagawa ang kaprehas na Gawain.
Tinikling
Isang uri ng laro na hango sa sayaw na tinikling, na may katulad na
layunin ang makapag sayaw ng mabilis ng hindi naiipit ang paa ng kawayan.
Tsato
Tsato- stick game better be good at it
Ang larong ito ay ginagamitan ng isang flat na stick kalimitang 3 pulgada
ang sukat at isang maikling flat na kapirasong kahoy na 4 pulgada nag sukat. Ang
unang manlalaro ay ang taga tira, ang ikalawa ay taga salo, ito ay nilalaro sa isang
malawak na bakuran, kung saan maghuhukay ng pahilis na kuwadradong butas, at
doon ilagay ang mas maikling stick.
Ang unang manlalaro ay papaluin ang kapirasong kahoy,gamit ang stick
na sisikaping mapalayo ito, Kamit ang mas mahabang stick bibilangin kung gaano ito
kalayo. Ang may pinaka malayo ang siyang panalo.
Ubusanlahi
Ubusanlahi-Clannicude
Ang ‘taya’ ay sisiskaping ubusin ang mga kasapi sa kabilang grupo sa pamamagitan ng
paghila dito, kung sino man ang mahila nya ay magiging kasapi na nya na tutulong sa paghila sa
iba pang nasa kailang grupo, hanggang sa nubos ang kalabang grupo.
Teks or Teks Game Cards – texted game card – ang mga batang Filipino ay
nangungulekta ng mga kard na may comic strips at mga pangungusap na nakasulat sa speech
balloons. Ito ay nilalaro sa pamamagitan ng pagpitik sa mga kard pataas at hihintaying bumagsak
sa sahig. Ang pagtama ng kuko ng hinlalaki sa bahaging kard ay makalilikha ng tunog at
magiging dahilan ng paglipad ng kard sa hangin. Ang panalo sa laro ay ang makakakolekta ng
maraming kard kabilang ang kard ng kalaban.
Ang Magna Kultura Foundation ay nag-aanyaya sa kapwa Filipino na ituro at laruin ang
mga katutubong Laron Pinoy dahil ito ay nagpapakita ng pagpapahalaga sa ating kulturang
pambansa lalong-lalo na sa makabagong henerasyon. Sa panahon ng computer at video games,
ang muling pagpapakilala ng mga katutubong larong Pinoy ay magiging isang maganda daan
upang ipakilala ang aktibong larong panlabas at ang pagpapahalaga sa mga bagay na may
kaugnayan sa pagiging Filipino.
Ang Magna Kultura ay naniniwala na kapag ang mga bata ay natutong maglaro ng mga
ito ay: (a) magkakaroon ng mabuting samahan ang mga kabataang magkakapit-bahay; (b)
magiging masigla ang komunidad dahil sa masasayang mga kabataang nagsisipaglaro; (c)
magiging daan para sa pagkakabuklod ng mga magulang at matatandang kamag-anak dahil sa
pamilyar na laro.
Isinalin nina:
ELISA M. ARBAN
Principal II
Pinagtibay ni:
Regional Office
Edukasyong Pagpapalakas 3
Ikatlong Markahan
Ikapitong Linggo
I.Layunin
A. Maipakita ang pang – unawa sa wastong ehersisyo para sa katawan at binti.
B. Maisagawa ang wastong ehersisyo para sa katawan at binti nang maayos.
C. Maipamalas ang matamong pagsunod sa tamang direksyon
.
II. Paksang Aralin
A. Paksa: Wastong Ehersisyo ng Katawan at Binti
Sit and Reach and Curls Ups ( Gawin ang mga sumusunod: Ibaluktod ang
katawan pauna, ibaluktot ang tuhod, ibaluktod ang tuhod at siko,
pagbaluktot )
Sa Guro:
A. Panimulang Gawain
a. Gunitain ang Dynamic Flexibility Exercises upang maging masigla ang paggalaw
ng katawan.
Hayaang ipakita ng mga mag – aaral ang wastong galaw ng katawan gamit ang
mga sumusunod:
1. Ituwid ang braso kapag iniikot
2. pag – ikot sa ulo ng patagilid
3. pag – ikot sa balakang patagilid
b. Ipagawa sa mga bata ang mga sumusunod ( pagtambalin ang lahat ng mga bata )
( Sa ganitong Gawain, kailangang sundin ang mga sumusunod na hakbang )
1. Dahan – dahang ibaluktot ang katawan paina at subukang abutin ang meterstick
2. Abutin ang meterstick at itala ang iskor
3. Ibalik sa unang posisyon at ulitin ang mga hakbang
4. Paghambingin ang natalang resulta
5. Ipagawa sa kapareha ang katulad na Gawain
c. Palabasin ang mga bata. ( Ipaalala sa mga bata ang tamang pag – iingat )
Ipagawa sa mga bata ang Curl – Ups
B. Pagsusuri
C. Paglalahat
D. Paglalapat
Ang Wastong Ehersisyo para sa katawan at binti ay nakakatulong sa
pagpapaunlad ng maayos at perpektong paggalaw. Kung ang paggalaw at
pagkamatatag ay magkabalanse. Ito’y magbubunga ng magandang pagkilos at
pagkamatatag.
Kung ito ay hindi balanse,maaaring magbunga ito ng aksidente. Ang
curl – ups at pag – upo ay mahalaga sa pagkilos at pagkamatatag na mga
pangunahing hugpungan ng binti at ng katawan.
IV. Pagtataya
2 3
1
Maayos na pagpipigil
sa paggalaw ng tuhod
at ang katawan ay
hindi umuugoy
V. Kasunduan
Magsanay sa paghanda at pag – abot at Curl – ups kasama ang kapareha at mga kaibigan.
Isinalin ni:
Harlyn C. Taguba
Gov. P.F Espiritu E/S
Bacoor City, Cavite
Iniwasto ni :
Elisa M. Arban
Principal II
Pinagtibay ni:
Agnes Rolle
Team Leader MTB – MLE
Regional Office
Edukasyong Pangkalusugan 3
Ikaapat na Markahan
Leson 1: Paggulong at Paghagis ng Bola
Una – Ikalawang Linggo
I. Layunin
A. Maipakita sa iba’t-ibang sitwasyon ang mga kilos na nagpapagulong at
paghahagis ng bola.
II. Paksang Aralin:
A. Paksa: Mga Tao, Mga Bagay, Musika at Kapaligiran
B. Mga Kagamitan: Bola, CD
C. Kahalagahan: Pagiging handa at matatag, sumunod saa mga panuto
III. Pamamaraan
Unang Linggo
A. Panimulang Gawain
Pampasiglang Ehersisyo
Ipagawa sa mga bata ang pag-iikot ng mga braso. Hayaan magbuo ng apat na
hanay. Ipagawa ang mga sumssunod: Mga kamay sa harap, sa gilid at sa taas.
Gawin ng labindalawang bilang.
1. Gawin ang mahabang hakbang, mga kamay sa baywang
2. Ibaluktot ang katawansa kaliwa (4 na bilang); ibaluktot sa kanan(4 na bilang)
3. Tumayo ng tuwid; mga kamay sa tagiliran; iikot ang mga kamay pasalungat
(clockwise-8 bilang) at pakaliwa (counter clockwise-8 bilang)
B. Mga Gawain sa Pagkatuto
Unang Gawain: Paggulong
1. Pangkatin ang mga bata sa walo. Paglaruin sa posisyon.
2. Ang koponan ay magkaharap. Paggulungin ng manlalaro 1 ng pangkat B. Ang
manlalaro bilang 1 ng pangkat B ay hahawak ng bola at pagugulungin sa
manlalaro bilang 1 ng pangkat A.
Tanong:
Paano ninyo pinagulong ang bola? Ano ang inyong posisyon nang gawin mo
ang pagpapagulong?
Hayaang talakayin ang mga mag-aaral kung paano pinagulong ang bola at
ituro sa kanila ang tamang pagpagulong ng bola.
Ikalawang Gawain: Paghagis ng Bola
( Ang gawaing ito ay nakakadagdag-kaalaman ng paghahagis)
1. Pangkatin ang klase sa dalawa.
2. Gumawa ng dalawang hanay na magkakaharap ang isa’t-isa.
3. Ihagis ang bola ng unang kasapi sa kapareha.
4. Ihahagis naman ng nakasalo sa susunod na miyembro sa katapat na pangkat
hanggang sa huling kasapi.
5. Ang kasapi ng pangkat na hindi makasalo ng bola ay siyang aalisin sa grupo.
6. Ang pangkat na may pinakamaraming kasapi na natitira ang siyang panalo sa
laro.
Pagkatapos ng gawaing ito, tatalakayin ng mga bata kung ano ang
kanilang napagmasdan sa paghagis ng bola habang nasa kinatayuan.
Itanong:
Alin ang mas madaling gawin; ang pagpagulong ng bola o ang paghagis
ng bola? Bakit?
Paglalahat:
Dapat nasa tamang posisyon ang paghahagis ng bola at ito ay maihagis
sa tapat ng dibdib ng tagasambot.
Sa pagpapagulong, ibaluktot ang likod, iindayog ang braso habang
hawak ang bola at iitsa.
Pangwakas na Gawain:
Pangkatin ang mga bata sa apat. Sanaying mabuti ang paggulong at paghahagis
ng bola.
Ikalawang Linggo:
Pagsasanay:
Manatili sa kani-kanilang pangkat, magsasanay sa pagpagulong at
paghahagis ng bola.
Mga alituntunin ng Laro:
Pagugulungin ng unang manlalaro sa manlalaro bilang 2 at ihahagis sa
manlalaro 1. Sasambutin niya ang bola at iit Pumutol ng mga sa sa likod ng
manlalaro 2. Uulitin ng ibang manlalaro ang pamamaraan ng paglalaro.
IV. Pagtataya
Lagyan ng tsek (/) kung tama at ekis (xpulispp) kung mali ang ginawang awain.
Edukasyong Pampalakas 3
Ikaapat na Markahan
Aralin 2
I.Layunin
A. Maisagawa/maipakita ang kasanayan sa balanseng pagtatalon.
II. Paksang Aralin
A. Paksa: Mga Tao, Bagay, Musika at Kapaligiran
B. Sanggunian : MAPEH 5, pahina 208 – 209 by.Orlando Abonet.et.al
C. Kagamitan: upuan/kahon
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
Warm – Up Exercise
Hayaan ang mga bata na magpakita ng pagbaluktot at pagtalon.
1. Ilagay ang kamay sa baywang at ibaluktot ang tuhod ng walong (8)bilang.
2. Itaas ang mga kamay, ibaluktot ang tuhod at tumalon. Gawin ito ng tatlong
beses.
B. Panlinang na Gawain
1. Pangkatin ang klase sa apat.
2. TTumawag ng tatlong bata. Isagawa ang wastong pagtalon sa sahig,magsimula
sa bangko/upuan aat kahon.
3. Gawin ang wastong pagtalon ng pangkat – pangkat.
C. Pagsusuri
Itanong: Paano isasagawa ng pangkat ang mga gawain?
Naisasagawa niyo ba ang pagtalon ng balance sa sahig?
Ano ang ginawa mo upang magkaroon ng balanseng katawan sa
pagtalon?
PAGTALON(Jumping)
ay ang paglundagng paa, o parehong (2)paa sa sabayang bagsak.
ng (2) paa. Ang pagbaba ng (2) parehong paa na ang tuhod ay
flexed.
Ito ang mga dapat tandaan sa pagtalon mula sa iba’t – ibang taas.
E. Paglalapat
Gawain 2: Pagtalon at Pagbaba ng balance
1. Pangkatin ang mga bata sa lima (5).
2. Ang bawat kasapi ng pangkat ay tatayo sa ibabaw ng upuan o kahon.
3. Bibilang ang guro ng tatlo 1, 2, 3, go!, ang mga bata ay tatalon na may
balanseng pagbaba.
( Titingnan ng guro kung naisagawa ng mga bata ang pagtalon na may
balanseng pagbaba ).
4. Gagawin ng mga naiwang bata sa bawat pangkat ang katulad sa activity.
1. Naisagawa mo ba ng
maayos ang pagtalon at
pagbaba na may
balance?
2. Nasa wastong
ayos/posisyon ba ang
inyong balakang, tuhod
at sakong sa pagtalon
ninyo?
V.Takdang Aralin/Kasunduan
Isinalin ni:
Harlyn C. Taguba
Gov. P.F Espiritu E/ S
Bacoor City, Cavite
Iniwasto ni :
Elisa M. Arban
Principal II
Pinagtibay ni:
Agnes Rolle
Team Leader MTB – MLE
Regional Office
P.E
4th Quarter
Lesson
Donna Fe R. Raza
Bagong Nayon Iv
Antipolo City
Kagamitan: Bola
Sanggunian: MAPEH grade5 pp.30-31 by Orlando Abon et.al
Pagpapahalaga: Pagiging Listo at Pagkakaisa
Week 3
I.Gawain sa Pagkatuto
A. Panimulang Gawain
Tuntunin Pangkaligtasan
1. Siguraduhing ligtas ang ang palaruan, walang basag na salamin o bote, matalas na bato at
iba pang magdudulot ng kapamahakan.
2. Gumamit ng pananggalang pangkaligtasan sa lahat ng laro.
(Pangkundisyong ehersisyo)
B. Panlinang na Gawain
Hayaan ang mga bata na paunlarin ang kanilang kasanayan sa pagtalbog ng bola.
C. Pagsususri/ Abstraksyon
Hayaan ang mga bata na talakayin at maibahagi kanilang mga nalaman sa pagmamasid sa
iba’t ibang gawain.
Ikaapat na linggo
D.Paglalapat
Hayaang ang mga batang magsanay sa “pagpasang patalbog at “paghagis” sa loob ng
sampung magkasunod na beses.
E.Paglalahat
Anu- ano ang pangunahing kasanayan sa balibol at ang wastong posisyon?
a. Bouncing/Pagtalbog ng bola- ito ay pagbalik ng bola pagkatapos mong hampasin ng kamay
ang bola.
Nakatayo , magkadikit ang paa at ang palad na ginamit sa pagtalbog ng bola.
b. Volleying-
Nakatayong nakabikaka na ang kaliwang paa ay nasa unahan.
c. Tossing/Paghagis ng bola ng lampas ulo at pagtama sa bola na nakaunat ang bisig.
Nakabaluktot ang tuhod at bahagyang ihilig ang katawan. Isang hakbang paatras ang
maaring gawin ng alinmang paa. Upang maibigay sa bola, ituwid ang mga katawan
kasabay ng pagtaas na pag unat ng mga bisig.
IV. Pagtataya
I. Layunin
Maisagawa ang gawaing luksong lubid
II. Paksang – Aralin
A. Paksa: Mga Kasanayan sa Paggalaw (Luksong Lubid)
B. Kagamitan: 1 metro na lubid
C. Pagpapahalaga: pagiging maliksi at listo
III. Gawain sa Pagkakatuto:
A. Pangunahing Gawain:
1. Pangkatin ang mga bata sa 4
Pangkat 1 at 2 tatalon paharap ng 16 counts
Pangkat 3 at 4 tatalon palikod ng 16 counts
2. Tumalon tayo sa ating lugar ng 16 counts
( Ipaliwanag at ipakita muna ang tamang paraan ng pagtalon)
Talon - patulak paitaas ng mga paa sa tulong ng pag indayog ng mga bisig at
pagsayad ng marahan sa lupa.
B. Paglinang na Gawain:
Gawain 1: Luksong lubid
1. Gawin ito ng may kapareha.
2. Ang unang kapareha ay hahawan ang lubid hanggang baywang.
3. Iduyan ang braso habang pinapaikot ang lubid isagawa ang pag talon sa lubid
ng maayos.
4. Ang manlalaro na makakukuha ng maraming matagumpay ng pag talon ang
siyang mananalo.
C. Pagsusuri
1. Itanong ang mga sumusunod pagkatapos pagkatapos ng gawain
a. Paano isinagawa ng bawat miyembro ang mga gawain?
b. Ano ang ginawa ninyo upang makakuha ng puntos?
c. Bakit hindi ninyo tinapakan ang lubid?
D. Paglalahat:
Ano ang mga pamantayan na dapat sundin tuwing nagpapakita o nagsasagawa ng
Luksong lubid?
E. Paglalapat:
Isa-isang ipagawa sa mga bata ang luksong lubid.
VI. Pagpapahalaga
Humanap ng kapareha isagawa ang Luksong Lubid. Bigyan ng katumbas na marka sa
pamamagitan ng paglalagay ng tsek(/).
IV. Kasunduan:
Magsanay at magsagawa ang Luksong Lubid.
Subject: P.E.
Period Rating: Ikatlong Markahan
Week: 6
Lesson: Kasanayan sa Pagsipa at pagdridribol
Name: Pacita M. Gianan
School: Francisco E. Barzaga Memorial
Division: Dasmariṅas Cavite
Sinalin ni:
PACITA M. GIANAN
Teacher II
Iwinasto ni:
ELISA M. ARBAN
Principal II
Pinagtibay ni:
I. Layunin
1. Mailarawan ang hakbang pansayaw ng Tiklos
2. Maisagawa ang simpleng katutubong sayaw tulad ng Tiklos
II. Paksang – Aralin
A. Aralin: Simpleng Katutubong Sayaw (Tiklos)
B. Sanggunian: Philippine Folk Dances, Vol.2 pp 128-129
C. Kagamitan: CD, CD player,palda para sa mga babae
D. Pagpapahalaga: Pagmamahal sa bansa
a. Gamit ang kanang paa, gumawa ng 2 heal and toe change steps paharap
1-4
b. Isagawa ang change step sideward R & L 1-2
c. Simula sa kanang paa, gumawa ng apat na hakbang
Pabalik sa sariling lugar 1-2
d. Ulitin lahat (a-c) 1-8
Musika B)
D. Paglalahat
Ano ang mga pangunahing hakbang sa hakbang pansayaw ng Tiklos
Paano ninyo isinagawa ang mga hakbang na pansayaw?
E. Pangwakas na Gawain:
Hayaang magsanay ang mga bata ng hakbang na pasnsayaw para sa kanilang
performance.
Subject: P.E.
Period Rating: Ikaapat naMarkahan
Week: 7
Lesson: Kasanayan sa Pagsipa at pagdridribol
Name: Pacita M. Gianan
School: Francisco E. Barzaga Memorial
Division: Dasmariṅas Cavite
Sinalin ni:
PACITA M. GIANAN
Teacher II
Iwinasto ni:
ELISA M. ARBAN
Principal II
Pinagtibay ni:
Regional MTB-MLE
Coordinator
I. Layunin
A. Mailarawan ang hakbang pansayaw ng Tiklos
B. Maisagawa ang simpleng katutubong sayaw tulad ng tiklos
II. Paksang – Aralin
A. Aralin: Simpleng katutubong sayaw (Tiklos)
B. Sanggunian: Philippine Folk Dances, Vol.2 pp 128-129
C. Kagamitan: CD, CD player,palda para sa mga babae
D. Pagpapahalaga: pagmamahal sa bansa
III. Gawain sa Pagkakatuto:
A. Pampasiglang Gawain:
Balik – aralan ang mga batayang hakbang sa sayaw na Tiklos.
B. Pagtataya:
Isasagawa ng bawat pangkat ang sayaw na Tiklos na may saliw ng musika.
IV. Pagtataya:
Bigyan ng kaukulang grado ang performance ng bawat
Pangkat gamit Rubric sa ibaba.
Itsek ang kahon ang kahon na katumbas ng kanilang ipinakitang
performace.
V. Kasunduan:
Sanayin pa ang mga batayang sayaw upang makabisado ito.
Subject: P.E.
Period Rating: Unang Markahan
Week: 4
Lesson: Kasanayan sa Pagsipa at pagdridribol
Name: Pacita M. Gianan
School: Francisco E. Barzaga Memorial
Division: Dasmariṅas Cavite
Sinalin ni:
PACITA M. GIANAN
Teacher II
Iwinasto ni:
ELISA M. ARBAN
Principal II
Pinagtibay ni:
Regional MTB-MLE
Coordinator
I Layunin:
1. Maisagawa ang pagtaga at pag-ilag sa releys at karera
2. Makalahok sa larong pagtaga ,pag-ilag sa releys at karera
II Paksang Aralin
Paksa: Releys at Karera
Sangganuian: Physical Education Handbook, p. 158 by Belmonte, Paz
Kagamitan: Junior Ball, CD
Pagpapahalaga: Teamwork, pagiging alisto at pagigingmaasikaso
III Pamamaraan
A. Paunang Gawain
1. Payak na ehersisiyong pangkondisyon
(Isagawa ng may musika)
1. Tumayo nang tuwid na magkalayo ang mga paa, ilagay ang kamay sa bewang
at ibaluktot ng dahan-dahan ang katawan ng pakanan at pakaliwa. ( 8 counts)
2. Tumayo nang tuwid bahagyang magkalayo ang mga paa, ituwid ang ulo
,ilagay ang kamay sa bewang at iikot ang balikat ng paunahan at palikod ( 8
counts)
3. Tumakbo sa puwesto ( 8 counts)
2. Balik-aral
a. Ipagawa sa mga bata ang paraan kung paano ang pagtaga at pag-ilag sa releys
at karera
b. Mula sa kanilang sinabi kukunin ang kahulugan ng releys at karera.
B. Panlinang na Gawain
Gawain 1: Bulldogs
Paraan ng Paglalaro
C. Paglalahat
Tandaan:
Reley – pagpasa ng isang bagay sa iba
Pagtataya
Iguhit ang araw ( ) kung ginawa mo ang sinasabi sa pangungusap at bituin( ) kung hindi.
Isulat ang iyong sagot sa kwadernong sagutan.
Pangungusap o
1. Naglaro ako nang may katapatan.
2. Tumakbo ako upang di mataga ng kalaban.
3. Ginawa ko nang wasto ang pagtaga.
4. Kumilos ako nang may katatagan at bilis.
5. Nakipagtulungan ako sa mga kasapi sa pangkat
upang manalo.
Takdang Aralin
Isinalin ni :
Agnes T. Bernardo
Iwinasto ni:
Elisa M. Arban
Principal II-Division of Laguna
Panagtibay ni:
Ikaapat na Markahan
I. Layunin
pah. 199-204
Panlinang na Gawain
A. Panimulang Gawain
Gawain 1: Ehersisyong Pangkondisyon
a. Head Bending
b. Pag-ikot ng Balikat
3. Ulitin ang 1 – 2
c. Lateral Bending
b. Panlinang na Gawain
Gagayahin ng bata ang gagawin ng guro na may kasabay na saliw ng awit o musika.
1. Pagpapaikot ng leeg.
3. Pagbaluktot ng katawan
4. Windmill
5. Jumping Jack
d. ulitin ang a at b
C. Paglalapat
D. Paglalahat
E. Pagtataya
Suriin ang pagpapakita ng kasanayan ng mga mag-aaral bilang isang pangkat. Lagyan ng tsek ang
kahon na angkop sa lebel ng kasanayang kanilang ipinakita.
Pangkat Naisawang lahat ang Hindi naisagawa Naisagawa ang Hindi naisagawa
ehersisyo na may ang isa sa mga ehersisyo ngunit ang ehersisyo at
kailangan pa ng
wastong kasanayan ehersisyo tinulungan ng guro karagdagang oras
para sa
pagsasanay
1 puntos
5 puntos 2 puntos
3 puntos
II
III
IV
F. Kasunduan
Isinalin ni:
Norie L. Redondo
Lawa Elementary School
Division of Calamba
Iwinasto ni:
Elisa M. Arban
Principal II
Pinagtibay ni:
Regional MTB-MLE
Coordinator