You are on page 1of 2

Randy G.

Gasalao
Major 13 – Ang Filipino sa Kurikulum ng Batayang Edukasyon
Gawain: Ipaliwanag ang mga sumusunod
1. Ano ang pagkakaiba at pagkakatulad ng UBD, Mother Tongue-Based Multilingual Education
DepEd Order No. 74 MTB-MLE at Kurikulum ng Edukasyong Sekondari ng 2010 (2010
Secondary Education Curriculum)

Pagkakaiba Pagkakatulad

1. Ang UBD ay dati ng ginagamit ng mga


guro sa pagpaplano ng mga aralin at ito ay
nakatutulong upang sa ganoon ay malinang
ang Higher Order Thinking Skills ng mga
mag-aaral. Ang konsepto ng UBD ay matagal
nang ginagamit ng mga guro sa Pilipinas sa
paraan ng pagtatanong at sa mga Malaki ang papel na ginagampanan ng
gawain/aktibidad sa klase kung kaya makikita tatlong ito sa sistema ng edukasyon natin dito
na hindi na nahihirapan ang mga guro sa sa Pilipinas sapagkat naging daan sila upang
kanilang pagtuturo dahil dati na nila itong sa ganoon ay mas mapayabong at
ginagamit. Layunin ng UBD na ang mapaunlad pa ang kurikulum, istratehiya at
kurikulum, istratehiya at mga programa sa mga programang aangkop sa interes ng mga
pagtuturo ay dapat laging isaalang-alang ang mag-aaral. Inihahanda ng UBD, MTB-MLE at
kakayahan, interes at pagkatao ng mga SEC 2010 ang mga mag-aaral upang sila ay
estudyante (learner-centered curriculum and maging kapaki-pakinabang na mamamayan
instruction). sa pamamagitan ng paggamit ng mga
pangunahing kasanayan tulad ng
2. Ang MTB-MLE ay inilunsad noong pagsasaliksik, pagsisiyasat, mapanuring pag-
administrasyon ni Pangulong Ninoy Aquino at iisip, matalinong pagpapasya,
ito ay naglalayong gamitin ang mga rehiyunal pagkamalikhain, pakikipagtalastasan at
na wika bilang panturo simula sa pagpapalawak ng pandaigdigang pananaw.
kindergarten hanggang sa ikatlong baitang Bukod pa rito, napatunayan ng epektibo ang
ng elementarya nang sa gayon ay mas tatlong ito kung kaya patuloy ang
mapaunlad pa ng mga bata ang paggamit ng pananaliksik na isinasagawa ng mga iskolar
kanilang unang wika. Kinakailangan na ang upang sa ganoon ay madebelop pa ito lalo at
mga kagamitan at estilo ng pagtuturo ay magkaroon ng mga bagong impormasyon na
nakabase sa “mother tongue” ng kanilang siyang tutulong upang mapahusay ng mga
kinabibilangang rehiyon na inaprubahan ng kaguruan ang kanilang mga istratehiya at
DepEd. kagamitang istruksyonal.

3. Tunguhin ng Kurikulum ng Edukasyong


Sekondari ng 2010 ang kapaki-pakinabang
na Literasi para sa lahat (Functional Literacy
for All) na ibinatay sa mithiing Edukasyon sa
Lahat (Education For All 2015). Dahil dito,
nadebelop ang iba pang programa gaya ng
Special Program for the Arts, Special
Program for Journalism at iba pa.
2. Maglahad ng mga best practices sa UBD at MTB-MLE na magpapaunlad at magpapataas sa
pagkatuto ng mga mag-aaral at pagtuturo ng Filipino. Isa-isahing ipaliwanag ang bawat isa.

UBD MTB-MLE

1. Ang kurikulum, istratehiya at programa sa 1. Paglikha ng mga alternatibong kagamitang


pagtuturo ay laging isinasaalang-alang ang pampagtuturo na nakabatay sa mga wikang
kakayahan, interes at pagkatao ng mga rehiyunal.
estudyante (learner-centered curriculum and
instruction). - Ang paglikha ng mga allternatibong
kagamitang pampagtuturo ay isang paraan
- Ang pagsasaalang-alang ng guro sa mga upang tugunan ang kakulangan at limitadong
istratehiya at programa sa kanyang resources ng mga materyales sa pagtuturo
pagtuturo ay isang mabisang paraan upang ng MTB-MLE. Nakatutulong ito upang sa
ang mga mag-aaral ay maengganyong ganoon ay mas mapayabong at mapaunlad
matuto dahil bawat isa sa kanila ay may pa ang kahalagahan ng mga wikang
kanya-kanyang pamamaraan ng pagkatuto rehiyunal sa larangan ng pagtuturo.
kung kaya nararapat itong ikunsidera ng guro
upang sa ganoon ay makamit niya ang mga 2. Pagpapayabong sa unang wika bilang
layunin na kanyang minimithi. wikang gagamitin sa loob ng classroom.

2. Tutukuyin ang standard ng pagkatuto - Nakatutulong ang paraang ito upang mas
batay sa mga learning competencies. mapagtibay pa ang pakikipagkomunikasyon
ng mga mag-aaral sa bawat isa sa kanila.
- Ang mga learning competencies ay isa sa Ayon sa pag-aaral na isinagawa ng mga
mga gabay ng guro sa paglikha ng mga eksperto, nakatutulong ang unang wika sa
aralin na tutugon sa pangangailangan ng pagkatuto ng mag mag-aaral sa kanilang
mga mag-aaral. Mahalagang isalaang-alang ikalawang wika, ang Filipino at Ingles dahil
ito sa pagkatuto ng mga mag-aaral dahil ito ang magsisilbi nilang pundasyon upang
nagkokonekta ito ng nilalaman sa mga mas sa ganoon ay madebelop at mapaghusay
mataas na antas na konsepto sa iba’t ibang nila ng maigi ang kanilang kakayahan sa
content areas at naaangkop ang mga ito sa pakikipagkomunikasyon.
mga sitwasyon sa totoong buhay.
3. Pagpapatibay sa mga makrong kasanayan
3. Isasailalim sa pagtataya/assessment ang sa pamamagitan ng paggamit ng unang
mga mag-aaral para malaman kung wika.
natutuhan nila ang core skills at concepts.
- Mahalagang mapagtibay ng mga mag-aaral
ang kanilang apat na makrong kasanayan sa
- Napakahalagang isailalim sa pagtataya ang pamamagitan ng paggamit sa unang wika na
mga mag-aaral dahil dito makikita kung ano kanilang kinagisnan dahil mas madali nilang
ang resulta ng kanilang natutuhan. Makikita maiintindihan ang mensahe na nais iparating
sa paraang ito kung ang mga istratehiya at ng mga teksto na kanilang babasahin at sa
pamamaraan na ginamit ng guro sa paraan ding ito, mas madali nilang mahinuha
pagtuturo ay naging epektibo ba o hindi. Ang ang mga konspetong nakapaloob dito.
resulta ng natutuhan ng mga mag-aaral ay
kanilang gagamitin at iaapply sa totoong
buhay.

You might also like