You are on page 1of 7

MASUSING BANGHAY-ARALIN SA FILIPINO III

I. LAYUNIN
Sa pagtatapos ng aralin, ang mga bata ay inaasahang:
a. Nagagamit ang mga salitang kilos sap ag-uusap tungkol sa iba’t ibang gawain sa tahanan,
paaralan, at pamayanan.
b. Maibahagi ang pang-araw-araw na gawain sa kanilang tahanan, paaralam, at komunidad.

II. PAKSA

a. Paksa : Pandiwa
b. Sanggunian : Self Learning Modules Grade III,
c. Kagamitan : LCD projector, laptop, panturong biswal
d. Valuing : Pagmamalasakit at pagpapanatili ng kaayusan at kalinisan sa tahanan,
paaralan, at komunidad.
e. Integrasyon : Edukasyon sa Pagpapakatao

III. PAMAMARAAN
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A. Panimulang Gawain
1. Pagbabalik-aral

Magsitayo ang lahat para sa panalangin.

Magandang araw, mga bata! Magandang araw, Ginang ****

Hanada na ba kayo para sa bagong paksa na


ating tatalakayin? Handa na po!

Kung ganoon, paki-ayos muna ng inyong mga


upuan at pulutin ang mga kalat sa sahig.
(mag-aayos ang mga bata)
Bago tayo magsimula sa ating aralin,
magbalik-tanaw muna tayo sa ating mga
natutunan kahapon.
Ang talata ay isang teksto na bunubuo ng
Ano ang talata? pangungusap o lipon ng mga pangungusap kung
saan ang mga diwa ay bumubuo ay may
kaugnayan sa iisang paksa.
Tama! Sa paggawa ng talata, dapat ay
mayroon kang iisang ideya o kaisipan.
Sumulat ng mga pangungusap na susuporta
sa ideyang ito.

Ngayon, magkakaroon tayo ng gawain.


Mayroon ako ritong mga pangungusap. Ating
ayusin ang pagkasunod-sunod ng mga
pangungusap upang makabuo tayo ng isang Sagot ng mga mag-aaral:
talata. Maipakikita ng isang bata ang kaniyang
a. Maipakikita ng isang bata ang kaniyang pagpapaalaga sa kalinisan at kaayusan sa
pagpapaalaga sa kalinisan at kaayusan sa pamamagitan ng pagganap ng kaniyang mga
pamamagitan ng pagganap ng kaniyang responsibilidad bilang kasapi ng komunidad. Isang
mga responsibilidad bilang kasapi ng halimbawa ng responsibilidad ay ang pagsunod sa
komunidad. mga tuntunin ng pamayamanan gaya ng
b. Sumusunod rin siya sa mga patakarang pagtatapon ng basura sa tamang lugar.
pampaaralan tulad ng pagpasok sa Sumusunod rin siya sa mga patakarang
tamang oras at pagpila ng maayos. pampaaralan tulad ng pagpasok sa tamang oras
c. Isang halimbawa ng responsibilidad ay at pagpila ng maayos. Ang malinis at mapayapang
ang pagsunod sa mga tuntunin ng bansa ay bunga ng pagsunod ng mamamayanan
pamayamanan gaya ng pagtatapon ng sa mga patakaran at pagganap ng kanilang
basura sa tamang lugar. responsibilidad.
d. Ang malinis at mapayapang bansa ay
bunga ng pagsunod ng mamamayanan sa
mga patakaran at pagganap ng kanilang
responsibilidad.

Magaling! Talagang naunawaan ninyo ang ating


aralin sa nakaraang araw.

2. Pagganyak
Ngayon naman ay magkakaroon tayo ng
maikling gawain. Magpapakita ako ng mga
larawan. Gagayahin natin kung ano ang
Opo!
ipinakikita sa bawat larawan.

(Tatayo ang mga bata.)


Handa na ba kayo?

Magsitayo ang lahat!

(Gagawin ng mga bata ang kilos)


IV. PAGTATAYA
A. Piliin sa kahon ang angkop na salitang kilos na ginagamit sa gawain ng pamayanan upang
mabuo ang talata. Isulat ang iyong sagot sa papel.

bumili nahuli dinala sumama nag-aabang

Araw iyon ng Sabado. Madaling araw pa lamang ay nakasakay na sa kanilang


bangka si Esben. _______________ siya sa kaniyang ama para mangisda sa laot.
Napakaraming isda ang ____________ nila! Masayang-masaya si Esben.
______________ nila ito sa baybayin. Maraming tao na pala ang ____________
sa kanila upang ____________ ng mga sariwang isda.

B. Piliin ang salitang kilos na angkop gamitin sa mga gawain sa tahanan upang mabuo ang
bawat pangungusap. Isulat ang titik ng iyong napiling sagot sa papel.
________1. Masayang ____________________ ng mga halaman sina Jayson at Jaylene.

a. nagdidilig c. nagsasaing
b. nagmamaneho d. nagsusulat

________2. Maingat na ___________________ ng mga damit si Jaymark.

a. naglalaba c. naglalaro
b. nagsisibak d. naghuhugas

________3. Palagi ka bang ______________ sa mga gawaing-bahay?

a. umaawit c. tumutulong
b. kumakain d. lumulundag

________4. Tuwing Sabado, _____________________ ni Nanay ang mga kasangkapan.

a. sinasaing c. pinupunasan
b. pinapalo d. tinatamnan

________5. Madalas __________________ ng kape ang lolo namin.

a. umiibig c. umiiyak
b. umiinom d. umaakyat
V. ASIGNATURA

A. Punan ang patlang ng angkop na salita upang mabuo ang pangungusap. Isulat sa notbuk ang
iyong sagot.

Ang mga salitang nagsasaad ng ________ o __________ay tinatawag


na ________ o _________. Ang mga salitang kilos o pandiwa ay
maaaring gamitin sa paguusap tungkol sa iba’t ibang gawain sa
_______________, ____________, at _____________.

RUBRIKS PARA SA MGA GAWAIN NG BAWAT GRUPO

Rubriks sa Pagsulat ng Pangungusap (Grupo 1)


Pamantaya
Puntos Panukatan
n
Lahat ng mga salitang kilos ay angkop ang pagkakagamit sa binuong
5
pangungusap.

May isang salitang kilos na hindi angkop


4
ang pagkakagamit sa binuong pangungusap.
Paggamit ng
May dalawang salitang kilos na hindi angkop ang pagkakagamit sa binuong
Salitang 3
pangungusap.
Kilos
May tatlong salitang kilos na hindi angkop
2
ang pagkakagamit sa binuong pangungusap.

May apat o higit pang salitang kilos na hindi angkop ang pagkakagamit sa
1
binuong pangungusap.

5 Napakalinaw at napakahusay na nailahad ang nilalaman ng pangungusap.


Nilalaman
4 Malinaw at mahusay na nailahad ang nilalaman ng pangungusap.

3 Hindi gaanong malinaw na nailahad ang nilalaman ng pangungusap.

2 Hindi malinaw na nailahad ang nilalaman ng diyalogo.

1 Hindi maintindihan ang nilalaman ng pangungusap.


Wasto ang pagkagamit ng malaki at maliit na titik sa mga salita at
5
pagbabantas.
May isang mali sa paggamit ng malaki at
4
maliit na titik sa mga salita at pagbabantas.
Paggamit ng
Malaki at May dalawang mali sa paggamit ng
Maliit na Titik 3
malaki at maliit na titik sa mga salita at pagbabantas.
at Bantas
May tatlong mali sa paggamit ng malaki
2
at maliit na titik sa mga salita at pagbabantas.

Halos lahat mali ang paggamit ng malaki


1
at maliit na titik sa mga salita at pagbabantas.

Rubriks sa Pagsulat ng Diyalogo (Grupo 2)

Punto
Pamantayan Panukatan
s

Paggamit ng 5 Lahat ng mga salitang kilos ay angkop ang pagkakagamit sa binuong


Salitang Kilos diyalogo.

4 May isang salitang kilos na hindi angkop ang pagkakagamit sa binuong


diyalogo.

3
May dalawang salitang kilos na hindi angkop ang pagkakagamit sa
binuong diyalogo.

2 May tatlong salitang kilos na hindi angkop ang pagkakagamit sa


binuong diyalogo.

1 May apat o higit pang salitang kilos na hindi angkop ang pagkakagamit
sa binuong diyalogo.

Nilalaman 5 Napakalinaw at napakahusay na nailahad ang nilalaman ng diyalogo.

4 Malinaw at mahusay na nailahad ang nilalaman ng diyalogo.

3 Hindi gaanong malinaw na nailahad ang nilalaman ng diyalogo.

2 Hindi malinaw na nailahad ang nilalaman ng diyalogo.

1 Hindi maintindihan ang nilalaman ng diyalogo.


Paggamit ng 5 Wasto ang pagkagamit ng malaki at maliit na titik sa mga salita at
Malaki at pagbabantas.
Maliit na Titik at
Bantas 4 May isang mali sa paggamit ng malaki at
maliit na titik sa mga salita at pagbabantas.

3 May dalawang mali sa paggamit ng


malaki at maliit na titik sa mga salita at pagbabantas.

2 May tatlong mali sa paggamit ng malaki


at maliit na titik sa mga salita at pagbabantas.

1 Halos lahat mali ang paggamit ng malaki at maliit na titik sa mga salita
at pagbabantas.

Rubriks sa Pagsulat ng Talata (Grupo 3)


Pamantayan Puntos Panukatan
Lahat ng mga salitang kilos ay angkop ang pagkakagamit sa
5
binuong talata.
May isang salitang kilos na hindi angkop ang pagkakagamit sa
4
binuong talata.
Paggamit ng
May dalawang salitang kilos na hindi angkop ang pagkakagamit
Salitang 3
sa binuong talata.
Kilos
May tatlong salitang kilos na hindi angkop ang pagkakagamit sa
2
binuong talata.
May apat o higit pang salitang kilos na hindi angkop ang
1
pagkakagamit sa binuong talata.
Napakalinaw at napakahusay na nailahad ang nilalaman ng
5
Nilalaman talata.
4 Malinaw at mahusay na nailahad ang nilalaman ng talata.
3 Hindi gaanong malinaw na nailahad ang nilalaman ng talata.
2 May kalituhan sa paglalahad ng nilalaman ng talata.

1 Hindi maintindihan ang nilalaman ng talata.

Naisulat nang may wastong gamit ng malaki at maliit na titik sa


5
Paggamit ng Malaki mga salita at pagbabantas.
at May isang mali sa paggamit ng malaki at maliit na titik sa mga
4
Maliit na Titik at salita at pagbabantas.
Bantas May dalawang mali sa paggamit ng
3
malaki at maliit na titik sa mga salita at pagbabantas.
2 May tatlong mali sa paggamit ng malaki at maliit na titik sa mga
salita at pagbabantas.
Halos lahat mali ang paggamit ng malaki at maliit na titik sa mga
1
salita at pagbabantas.

Inihanda ni:

You might also like