You are on page 1of 8

แผนการจัดการเรียนรู้ Active learning

กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ
วิชา ภาษาอังกฤษ
ชัน
้ มัธยมศึกษาปี ที่ 1
ปี การศึกษา 2565
แผนการจัดการเรียนรู้เรื่อง Giving Direction
เวลาเรียน 1 ชั่วโมง
ผู้สอน..............................................................
วันที่ 22 สิงหาคม 2565

1.,มาตรฐาน/ตัวชีว
้ ัด
ต. 1.1 ม.1/1 : ปฏิบัติตามคำสั่ง คำขอร้อง คำแนะนำ และคำชีแ
้ จง
ง่ายๆที่ฟังและอ่าน
ต. 1.1 ม.1/3 : เลือก ระบุประโยคและข้อความให้สัมพันธ์กับสื่อที่
ไม่ใช่ความเรียง (non-text information) ที่อ่าน

2.สาระสำคัญ
การสื่อสารเพื่อขอและให้ข้อมูลเกี่ยวกับตำแหน่งและทิศทางของ
สถานที่ โดยใช้คำศัพท์และโครงสร้างภาษาที่ถูกต้องและเหมาะสม จะส่ง
เสริมและพัฒนาทักษะการสื่อสารของผู้เรียนให้เป็ นไปอย่างถูกต้องด้วย
ความมั่นใจ

3.จุดประสงค์การเรียนรู้
ด้านความรู้ (K)
- รู้และเข้าใจคำศัพท์และโครงสร้างทางภาษาในการสื่อสารเพื่อขอ
และให้ข้อมูลเกี่ยวกับตำแหน่งและ ทิศทางของสถานที่ต่างๆ
- ถามและตอบเพื่อขอและให้ข้อมูลเกี่ยวกับตำแหน่งและทิศทางของ
สถานที่ต่างๆได้
ด้านทักษะและกระบวนการ (P)
- ออกเสียงคำศัพท์เกี่ยวกับการขอและให้ข้อมูลเกี่ยวกับตำแหน่งและ
ทิศทางสถานที่ต่างๆได้
- ฟั งและพูดบทสนทนาแล้วให้ข้อมูลเกี่ยวกับเส้นทางไปสถานที่ต่างๆ
ได้
ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)
- ใฝ่ เรียนรู้
- กล้าแสดงออก
- มุ่งมั่นในการทำงาน

4.สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
- ความสามารถในการสื่อสาร
- ความสามารถในการคิด
- ความสามารถในการแก้ปัญหา
- ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
-ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี
5.ภาระ/ชิน
้ งาน
1.รวบรวมคำศัพท์ต่างๆ เกี่ยวกับ Direction
2.ฝึ กปฏิบัติ
3.ลำดับขัน
้ ตอนการพูดและเขียนเพื่อบอกทิศทาง
4.สรุปความรู้ใหม่ที่ได้รับจากการเรียนรู้เรื่อง Direction
6.Content Analysis

จำเป็ นต้องรู้ ควรรู้


- คำศัพท์เกี่ยวกับ Direction - Traffic Sign
- Prepositions of Places
- Asking and giving direction

7. Literacy Thinking Skill

Thinking to Thinking to Thinking to Oral


Reading Writing Present
อ่านคำศัพท์เกี่ยวกับ เขียนคำศัพท์เกี่ยวกับ พูดคำศัพท์เกี่ยวกับ
สถานที่ ป้ ายสัญลักษณ์ สถานที่ ป้ ายสัญลักษณ์ สถานที่ ป้ ายสัญลักษณ์
เกี่ยวกับทิศทางและ เกี่ยวกับทิศทางและ เกี่ยวกับทิศทางและ
การจราจร การจราจร การจราจร

8. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
Warm up (5 นาที)
1.ครูจัดกิจกรรม Brain Gym ตบมือ ตบตัก ตบไหล่
2.ครูพานักเรียนร้องเพลง Direction
https://youtu.be/45-KDsfz2qY
3. ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ของบทเรียนนีใ้ ห้นักเรียนทราบ

Presentation (20 นาที)


1.ครูถามนักเรียนว่าในช่วงวันหยุดหรือปิ ดเทอมนักเรียนเคยไปเที่ยว
สถานที่ไหนมาบ้าง และเคยพบเจอกับนักท่องเที่ยวชาวต่างชาติเข้ามา
ถามทางไปยังสถานที่ต่างๆ หรือไม่ แล้วนักเรียนแก้ไขปั ญหาใน
สถานการณ์นน
ั ้ อย่างไร
2.ครูนำบัตรภาพและคำศัพท์เกี่ยวกับสถานที่ต่างๆ และคำศัพท์ที่ใช้
ในการบอกทิศทาง พาฝึ กนักเรียนออกเสียงพร้อมๆกัน
3.ครูสอนโครงสร้างประโยคที่ใช้ถามและบอกทิศทางไปยังสถานที่
ต่างๆ
4.ฝึ กออกเสียงคำศัพท์เกี่ยวกับการขอและให้ข้อมูลเกี่ยวกับตำแหน่ง
และทิศทางสถานที่ต่างๆได้

How do I get to……………..?


Can you tell me the way to…………….
?
Where is the……………. ?

Tur Tur
Go Go U-
n n
straig back Turn
Practice (15 นาที)
1.ครูพานักเรียนทำกิจกรรมโดยดูแผนผังเมืองจำลองที่ครูสร้างขึน

แล้วถามนักเรียนโดยใช้โครงสร้างคำถามที่ครูสอน ให้นักเรียนช่วยกันตอบ
ไปเรื่อยๆ หลายๆที่
2.ครูเปลี่ยนให้ยากขึน
้ ด้วยการกำหนดจุดเริ่มต้นให้ เช่น “How can
I get to….if I start at…..”
3.ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่มเป็ นกลุ่มย่อย 4 กลุ่ม กลุ่มละ 5-6 คน
4.ครูใช้สถานการณ์สมมุติ (Role Play) ถามทางนักเรียนแต่ละกลุ่ม
เพื่อจะไปยังสถานที่แห่งหนึ่งและให้นักเรียนกลุ่มช่วยกันบอกทางคุณครู
เพื่อไปยังสถานที่แห่งนัน
้ ให้ได้ โดยใช้คำศัพท์และประโยคเพื่อบอกทิศทาง
ที่ครูสอน ซึ่งในสถานการณ์สมมุติครูใช้ผังเมืองจำลองที่ครูสร้างขึน

Waiting for map

5.ครูสลับให้นก
ั เรียนเป็ นฝ่ ายถามทางและให้ครูเป็ นคนบอกทางจน
นักเรียนสามารถพูดคำศัพท์และประโยคได้ถูกต้อง

Production (15 นาที)


1.ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มผลัดกันถามคำถามจากผังเมืองจำลอง
กลุ่มละ 5 คำถาม เมื่อได้คำถามแล้วต้องตอบให้ถูก และให้อีกกลุ่มจด
คะแนนว่าเพื่อนอีกกลุ่มตอบถูกหรือไม่
Wrap up (5 นาที)
1.ท้ายคาบครูรวมคะแนนว่ากลุ่มไหนตอบถูกมากที่สุดและมอบ
รางวัล
2.ครูและนักเรียนสรุปบทเรียนร่วมกัน

9.สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
1.บัตรภาพและคำศัพท์
2.แผนผังเมืองจำลอง
3.YouTube
10.การวัดและประเมินผล
1.การประเมินสมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
ชัน
เลขที่

คำชีแ

ชื่อ-สกุล
รายการประเมิน
1.ใช้ภาษาท่าทางในการสื่อสารได้

ความ

ในการ
สื่อสาร
อย่างเหมาะสม

สามารถ
2.ใช้ภาษาสื่อสารได้บรรลุเป้ าหมาย

1.สามารถวิเคราะห์ สังเคราะห์ และ


รวบรวมข้อมูล ความ
สามารถ
2.นำข้อมูลมาใช้ในการปฏิบัติงานให้

1.สามารถใช้ เหตุผลในการแก้ ปัญหา


้ มัธยมศึกษาปี ที่ ____________ โรงเรียน

ความ

ปั ญหา
สามารถ

2.สามารถตัดสินใจได้เหมาะสมตาม
รายการประเมิน

1.เรียนรู้ด้วยตัวเองเหมาะสมตามวัย
ชีวิต
ความ

ทักษะ
สามารถ
ในการคิด ในการแก้ ในการใช้

2.สามารถทำงานกลุ่มร่วมกับผู้อ่ น
ื ได้
แบบประเมินสมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

______________________________________________

1.เลือกใช้เทคโนโลยีอย่างเหมาะสม
ใช้

ลยี
ความ

ในการ
สามรถ

เทคโนโ

2.มีคุณธรรม จริยธรรมในการใช้
้ จง ให้ครูผู้สอนสังเกตพฤติกรรมของนักเรียนแล้วใส่คะแนนในช่อง

รวมคะแนน

คะแนนเฉลี่ย
เกณฑ์การให้คะแนน
3 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบัตินน
ั ้ ชัดเจนและสม่ำเสมอ
2 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบัตินน
ั ้ ชัดเจนและปฏิบัติบ่อยครัง้
1 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏิบัติบางครัง้
0 หมายถึง พฤติกรรมที่ไม่เคยปฏิบัติ
เกณฑ์การประเมินระดับคุณภาพ
คะแนนเฉลี่ย 3 หมายถึง ดีมาก คะแนนเฉลี่ย 2 หมายถึง ดี
คะแนนเฉลี่ย 1 หมายถึง พอใช้ คะแนนเฉลี่ย 0 หมายถึง ปรับปรุง
____________________________ ผู ้ประเมิน
วันที่ _______________________________

You might also like