You are on page 1of 6

School: LUMANGBAYAN ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: IV

GRADES 1 to 12 Teacher: GINA D. ABERIN Learning Area: ESP


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: OCTOBER 10-14, 2022 Quarter: 1ST QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


WEEK 8
I.LAYUNIN
A.Pamantayang Naipapamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pagkakaroon ng katatagan ng loob, mapanuring pag-iisip, pagkamatiyaga, pagkamapagtiis, pagkabukas-isip,
Pangnilalaman pagkamahinahon at pagmamahal sa katotohanan na magpapalaya sa anumang alalahanin sa buhay ng tao bilang kasapi ng pamilya.
A. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa nang may mapanuring pag-iisip ang tamang pamamaraan/pamantayan sa pagtuklas ng katotothanan.
B. Mga Kasanayan sa Pagkatuto EsP4PKP-Ih-i - 26 EsP4PKP-Ih-i - 26 EsP4PKP-Ih-i - 26 EsP4PKP-Ih-i - 26 EsP4PKP-Ih-i - 26
( Isulat ang code sa bawat Naisasagawa nang may Naisasagawa nang may Naisasagawa nang may Naisasagawa nang may Naisasagawa nang may
kasanayan) mapanuring pag-iisip ang mapanuring pag-iisip ang mapanuring pag-iisip ang tamang mapanuring pag-iisip ang mapanuring pag-iisip ang
tamang pamamaraan / tamang pamamaraan / pamamaraan / pamantayan sa tamang pamamaraan / tamang pamamaraan /
pamantayan sa pagtuklas ng pamantayan sa pagtuklas ng pagtuklas ng katotothanan pamantayan sa pagtuklas ng pamantayan sa pagtuklas ng
katotothanan katotothanan katotothanan katotothanan
Aralin 8: Pagtitimpi, Aralin 8: Pagtitimpi, Aralin 8: Pagtitimpi, Aralin 8: Pagtitimpi, Aralin 8: Pagtitimpi,
II. NILALAMAN Pinahahalagahang Ugali Pinahahalagahang Ugali Pinahahalagahang Ugali Pinahahalagahang Ugali Pinahahalagahang Ugali
( Subject Matter) Mapagtimpi (Self - control) Mapagtimpi (Self - control) Mapagtimpi (Self - control) Mapagtimpi (Self - control) Mapagtimpi (Self - control)
A. KAGAMITANG PANTURO
B. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay sa 34 - 36 34 - 36 34 - 36 34 - 36 34 - 36
Pagtuturo
2. Mga pahina sa 62 - 63 64 - 65 66-67 67 – 68 68 – 69
Kagamitang Pang Mag-
Aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan
mula sa LRDMS
5. Iba pang Kagamitang sulatang papel, bond paper, sulatang papel, bond paper, sulatang papel, bond paper, sulatang papel, bond paper, sulatang papel, bond paper,
Panturo laptop, kuwaderno laptop, kuwaderno laptop, kuwaderno laptop, kuwaderno laptop, kuwaderno
III..PAMAMARAAN ALAMIN NATIN ISAGAWA NATIN ISAPUSO NATIN ISABUHAY NATIN SUBUKIN NATIN
A. Balik –Aral sa nakaraang Ano ang pagpapahalagang Balikan ang binasang kwento. Magkaroon ng maikling Paano nagpakita ng ating mga Hayaang magbahagi ang ilang
Aralin o pasimula sa tinalakay natin noong Sino ang batang mapagtimpi sa pagbabalik-aral ng mga gawain. Sa magulang ang pagtitimpi sa mag-aaral ng kasagutan nila sa
bagong aralin nakaraan linggo? kwentong ating binasa? tulong ng guro, hayaang kanilang mga anak? kanilang takdang aralin.
Ano ang kakambal ng pagiging Paano siya nagpakita ng pagnilayan ng mga mag-aaral kung
( Drill/Review/ Unlocking of
mapagpasensya? pagtitimpi? Ano ang naging ano ang tumimo sa kanilang
difficulties) resulta ng kanyang pagtitimpi? puso.
B. Paghahabi sa layunin ng Naranasan mo na bang Kaya mo bang maging isang Pagapapakita ng larawan ng mga Magpakita ng mga larawan ng Sa araw na ito ay aalamain
aralin (Motivation) tuksuhin o manukso ng mapagtimping bata? kabataang nagpapakita ng mga miyembro ng isang nating kung naintindihan ninyo
kapuwa mo mag aaral? Paano? pagtitimpi. pamilya. Hayaang tukuyin ito ng ang ating paksang pagiging
Kung ikaw naman ay palaging mga mag – aaral. mapagtimpi.
tinutukso ng iyong mga kalaro
o kaklase, madali ka bang
mainis o magtampo?
C. Pag- uugnay ng mga halimbawa Ipabasa ang kuwentong Ipagawa sa mga mag-aaral ang Ipagawa ang Isapuso Natin sa (Sumangguni , Isabuhay Natin, Gawin ang "Subukin Natin" KM
sa bagong aralin pinamagatang “Sally, Batang Gawain 1 sa Isagawa Natin, KM, Kagamitan ng Mag-aaral, p. 66 KM, p. 68) p. 68-69
( Presentation) Mapagtimpi”. p. 64 - 65 “Bilang mag-aaral, paano mo Iguhit ang  kung ikaw ay
sa Alamin Natin, KM, p. 62 - maipalalabas ang pagiging kayang magtimpi at 
63 mapagtimpi sa bawat miyembro malungkot na mukha kung hindi.
ng iyong pamilya?” Ipatala ang Isulat ang sagot sa iyong
kanilang sagot sa kwaderno. kuwaderno
_______1. Sunod-sunod ang
utos ng aking ina. Kahit madami
akong ginagawa ay nasunod ko
ang utos niya.
_______2. Matapos kong iligpit
ang maraming kalat na laruan sa
kuwarto ng nakababata kong
kapatid, muli niyang itinapon
ang mga ito sa aking harapan.
_______3. Naisasaayos ko ang
mga gamit na naiwan ni Ate sa
loob ng silid tanggapan kahit
may utos pa sa akin si Ama na
pakainin ang aming aso.
_______4. Kahit iyak ng iyak ang
aking kapatid ay hindi ko siya
iniintindi sapagkat marami
akong ginagawang takdang-
aralin.
_______5. Punong-puno na ang
aming basurahan, inutusan ko
ang aking nakababatang kapatid
para itapon ito ngunit ako ay
kanyang ininis at tinakbuhan.
D. Pagtatalakay ng bagong Ipasagot sa mga mag-aaral Halimbawa ng sitwasyon: Gabayan ang mga mag – aaral sa Ipaliwanag nang mabuti sa mga Pagkatapos masagutan ng mga
konsepto at paglalahad ng ang mga tanong sa Alamin pagninilay ng kanilang kasagutan mag-aaral ang dapat gawin. mag-aaral ang gawain, muli
bagong kasanayan No I Natin na Naglalaro ng holen sina Rudolf upang higit na maipaunawa ang Pasagutan sa mga mag-aaral itong iproseso. Mahalaga na
nasa KM, p. 63 - 64 at Rey. Natalo si Rey kaya siya ay kahalagahan ng pagiging gawain KM, p. 68. maipakita ang kanilang
(Modeling)
Sagutin ang mga tanong: nagsalita ng masama. Kung ikaw mapagtimpi. Original File Submitted and pagninilay sa kanilang mga
1. Isa-isahin ang mga si Rudolf, ano ang gagawin mo? Formatted by DepEd Club sagot. Ibigay ang mga sagot sa
kaganapan sa paaralan kung Member - visit depedclub.com mag-aaral upang hindi sila
bakit tuwang-tuwa ang mga for more maligaw ng pagkakatuto. Muli
bata sa kuwento. Iproseso ang mga sagot sa itong pagnilayan.
2. Sino ang bata na naging paraang talakayan.
tampulan ng tukso sa
kuwento? Bakit?
3. Ano ang reaksiyon ng mga
kaklase sa naisin ni Sally?
4. Papaano tinanggap ni Sally
ang pangyayari? Bakit?
5. Patunayan ang malaking
tulong ng nanay ni Sally sa
kaniyang pag-uugali.
6. Ano ang ipinangaral ni Bb.
Cruz sa kaniyang mga
magaaral?
7. Kung ikaw si Sally, ano ang
iyong gagawin kung tinutukso
ka ng iyong kaklase.
E. Pagtatalakay ng bagong Talakayin ang sagot ng mga Ipagawa ang Isagawa Natin, Ipakompleto sa mga mag-aaral ang Iproseso ang sagot ng mag-aaral Ano ang masasabi mo sa iyong
konsepto at paglalahad ng mag-aaral. Iproseso ito nang Gawain 2, KM, p. 65. mga salitang makikita sa kahon na sa paraan ng pag-uusap sa harap mga sagot?
bagong kasanayan No. 2. maayos Ipaliwanag ng maayos ang nasa KM, p. 66 ng klase.
( Guided Practice) sa pamamagitan ng gagawin at ang mga Nasasaktan ako kasi.
pagkukuwento ng karanasan pamantayang gagawin sa Nasisiyahan ako kasi…
niya. kanilang gawain. Nakapagtitimpi ako kasi…

F. Paglilinang sa Kabihasan Kung ikaw si Sally, tutularan Presentasyon ng bawat pangkat Hayaang magbahagi ang ilang Ipaliliwanag ng mag-aaral sa Mapangangatwiranan mo ba
(Tungo sa Formative Assessment ) mo din ba ng kanyang mga ng kanilang inihandang gawain mag-aaral ng kanilang kasagutan. harap ng klase ang kaniyang ang iyong mga sagot?
( Independent Practice ) pagtitimping ginawa? Bakit? sa harap ng klase. sagot upang mabigyang
pagpapahalaga ang ugaling
pagtitimpi.
Mahalaga ba ang pagtitimpi sa Ano ang iyong naramdaman Gaano kahalaga ang pagtitimpi
G. Paglalapat ng aralin sa pang Anu- anong pagkakataon sa anumang sitwasyon? Bakit? habang nagsasagot at nagninilay sa mga pangyayari sa ating Pinaninindigan mo ba ng iyong
araw araw na buhay iyong buhay ang masasabi mo sa mga katanungan? buhay? mga sagot at maisasabuhay mo
( Application/Valuing) na nagpakita ka pagiging Paano mo ipapakita ang Magagawa mo na ba simula ba ito?
mapagtimpi? pagiging mapagtimpi? ngayon ang mga isinulat mong Matapos ito, ipabigkas sa mga
kasagutan? mag – aaral.
“Mahal na mahal ko ang aking
pamilya. Para sa kanila ay
kakayanin kong magtimpi sa
abot ng aking makakaya.”
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang katangian ni Sally na Anong pagpapahalaga ang Bigyang diin ang Tandaan Natin. Bakit kailangan nating Anong magandang kaugalian
( Generalization) dapat nating tularan? ipinakita ng bawat grupo sa Ipabasa ito sa mga mag-aaral nang magtimpi? ang natutuhan mo sa aralin
kanilang presentasyon? may pang-unawa. Ipaliwanag nang natin?
Ano – ano ang kahalagahan ng mahusay ang mensahe nito upang
pagiging mapagtimpi? lubos itong maisapuso at
maisabuhay ng mag-aaral.
(Sumangguni, KM, p. 67)
I. Pagtataya ng Aralin Sagutin ang sumusunod na Isulat ang  kung nagpapakita Iguhit ang  kung magandang Ang ginawang pagpapakita ng Ano ang kahalagahan ng
katanungan batay sa ng pagiging mapagtimpi at  dulot ng pagtitimpi at  kung pagtitimpi sa bawat miyembro pagiging mapagtimpi, batay sa
kwentong napakinggan. kung hindi. hindi. ng pamilya ang magsisilbing isang buong linggo nating
1. Ano ang ibinalita ni Bb. _____ 1. Pag- iwas sa anumang _____ 1. Nalalayo sa anumang pagtataya. Gumamit ng rubriks pagkakatalakay?
Susan sa kanyang mga mag – ayaw o gulo away o gulo. sa pagbibigay ng marka.
aaral? _____ 2. Pagkikipag – asaran sa _____ 2. Kinagigiliwan ka ng
a. dula – dulaan para sa kapatid hanggang marami.
Buwan ng Nutrisyon magkapikunan _____ 3. Madalas kang
b. dula – dulaan para sa _____ 3. Pagsisikap na wag mapapaaway sa ibang tao
Buwan ng Wika pansinin ang mga kaklaseng _____ 4. Madami ang nagagalit sa
c. dula – dulaan para sa mapang-asar iyo.
Kapaskuhan _____ 4. Pagsagot sa magulang _____ 5. Magiging positibo ang
2. Ano ang naramdaman ng kapag napapagalitan pakikisalamuha natin sa kapwa
mga bata sa ibinalita ng _____ 5. Pagkikipagtalo sa saan man tayo magtungo.
kanilang guro? nakakababatang kapatid sa
a. masayang - masaya panonood ng telebisyon
b. nalungkot
c. natakot Hayaang magbigay ng kanilang
3. Sino ang batang inaasar ng opinyon ang mga mag-aaral
mga kaklase na inglesera? tungkol
a. Susan sa ginawa ng bawat pangkat
b. Shiela upang malaman kung tumimo sa
c. Sally kanila ang pagpapapahalagang
4. Paano ipinakita ni Sally ang tinalakay.
pagtitimpi sa kanyang mga
kamag – aaral?
a. nagalit siya
b. nagsabi siya ng masasakit
na mga salita sa mga kaklase
c. pinigilan niya ang magalit at
mainis gaya ng lagging
tagubilin ng kanyang ina
5. Bakit mahalaga ang
pagiging mapagtimpi ?
a. dahil nakakaiwas sa mga
gulo at away
b. dahil nagiging mahina tayo
sa mata ng ibang tao
c. dahil dumarami ang ating
kaaway
J. Karagdagang gawain para sa Sumulat ng isang pangyayari Ano ang kahalagahan ng Gumuhit ng isang pangyayari sa Gumuhit ng pangyayari kung Ibahagi mo sa iba ang iyong
takdang aralin( Assignment) sa iyong buhay kung saan pagiging mapagtimpi? iyong buhay na nasabi mong paano ka nagtitimpi sa bawat natutunan.
ikaw ay naging Ano ang nagiging resulta kapag nagpakita ka ng pagtitimpi. Gawin miyembro ng pamilya. Gawin
mapagtimpimpi. Isulat ang ang tao ay marunong magtimpi? ito sa bondpaper. ito sa bondpaper
kasagutan sa inyong
kwaderno.
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mga-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remediation? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin:
pagtuturo ang nakatulong ng __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon
lubos? Paano ito nakatulong? __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain
__ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL
__Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner
__Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga
__Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture
__Event Map __Event Map __Event Map __Event Map __Event Map
__Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart
__Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart
__I –Search __I –Search __I –Search __I –Search __I –Search
__Discussion __Discussion __Discussion __Discussion __Discussion
F. Anong suliranin ang aking Mga Suliraning aking Mga Suliraning aking Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking Mga Suliraning aking
naranasan na nasolusyunan sa naranasan: naranasan: __Kakulangan sa makabagong naranasan: naranasan:
tulong ng aking punungguro at __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong kagamitang panturo. __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong
superbisor? kagamitang panturo. kagamitang panturo. __Di-magandang pag-uugali ng kagamitang panturo. kagamitang panturo.
__Di-magandang pag-uugali __Di-magandang pag-uugali ng mga bata. __Di-magandang pag-uugali ng __Di-magandang pag-uugali ng
ng mga bata. mga bata. __Mapanupil/mapang-aping mga mga bata. mga bata.
__Mapanupil/mapang-aping __Mapanupil/mapang-aping bata __Mapanupil/mapang-aping __Mapanupil/mapang-aping
mga bata mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata mga bata
__Kakulangan sa Kahandaan __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata lalo na sa pagbabasa. __Kakulangan sa Kahandaan ng __Kakulangan sa Kahandaan ng
ng mga bata lalo na sa mga bata lalo na sa pagbabasa. __Kakulangan ng guro sa mga bata lalo na sa pagbabasa. mga bata lalo na sa pagbabasa.
pagbabasa. __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng makabagong __Kakulangan ng guro sa __Kakulangan ng guro sa
__Kakulangan ng guro sa kaalaman ng makabagong teknolohiya kaalaman ng makabagong kaalaman ng makabagong
kaalaman ng makabagong teknolohiya __Kamalayang makadayuhan teknolohiya teknolohiya
teknolohiya __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan
__Kamalayang makadayuhan

G. Anong kagamitan ang aking __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video
nadibuho na nais kong ibahagi sa presentation presentation presentation presentation presentation
mga kapwa ko guro? __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book
__Community Language __Community Language __Community Language Learning __Community Language __Community Language
Learning Learning __Ang “Suggestopedia” Learning Learning
__Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia” __ Ang pagkatutong Task Based __Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia”
__ Ang pagkatutong Task __ Ang pagkatutong Task Based __Instraksyunal na material __ Ang pagkatutong Task Based __ Ang pagkatutong Task Based
Based __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material
__Instraksyunal na material

Prepared by: Noted by:

GINA D. ABERIN NESTOR B. LUCAS, PhD.


Teacher I School Head

You might also like