You are on page 1of 5

School: Grade Level: VI

GRADES 1 to 12 Teacher: Ma’am TRINIDAD P. MENDOZA Learning Area: ARALING PANLIPUNAN


DETAILED LESSON PLAN Teaching Dates and
Time: AUGUST 19-23, 2019 (WEEK 2) Quarter: 2ND QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa pamamahala at mga pagbabago sa lipunang Pilipino sa panahon ng kolonyalismong
Pamantayang Nilalaman
Amerikano at ng pananakop ng mga Hapon at ang pagpupunyagi ng mga Pilipino na makamtan ang kalayaan tungo sa pagkabuo ng kamalayang pagsasarili at pagkakakilanlang
(Content Standard)
malayang nasyon at estado.

Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa konteksto,dahilan, epekto at pagbabago sa lipunan ng kolonyalismong Amerikano
Pamantayan sa Pagganap
at ng pananakop ng mga Hapon at ang pagmamalaki sa kontribusyon ng pagpupunyagi ng mga Pilipino namakamit ang ganap na kalayaan tungo sa pagkabuo ng kamalayang
(Performance Standard)
pagsasarili at pagkakakilanlang malayang nasyon at estado
2. Nasusuri ang pamahalaang kolonyal ng mga Amerikano
2.1 Natatalakay ang mga Patakarang Pasipikasyon at Kooptasyon ng pamahalaang Amerikano
2.2 Nailalarawan ang sistema at balangkas ng Pamahalaang Kolonyal
Pamantayan sa Pagkatuto
2.3 Nasusuri ang mga patakaran ng malayang kalakalan (free trade) na pinairal ng mga Amerikano
(Learning Competencies)
2.4 Natatalakay ang epekto ng malayang kalakalan(free trade)
Hal: − Kalakalan ng Pilipinas at U.S.
− Pananim at Sakahan
Layunin (Lesson Objectives) 1. Nasusuri ang 1. Natatalakay ang mga HOLIDAY 1. Nailalarawan ang 1. Nasusuri ang mga patakaran
pamahalaang kolonyal ng Patakarang Pasipikasyon at sistema at balangkas ng ng malayang kalakalan (free
mga Amerikano Kooptasyon ng pamahalaang Pamahalaang Kolonyal trade) na pinairal ng mga
2. Napapahalagahan ang Amerikano 2. Napapahalagahan ang Amerikano
pamahalaang kolonyal ng 2. Napapahalagahan ang ang mga sistema at balangkas ng 2. Natatalakay ang epekto ng
mga Amerikano Patakarang Pasipikasyon at Pamahalaang Kolonyal malayang kalakalan(free
3. Nagpapakita ng pakiisa sa Kooptasyon ng pamahalaang 3. Nagpapakita ng pakiisa trade)
pangkatang gawain Amerikano sa pangkatang gawain 3. Napapahalgahan ang mga
3. Nagpapakita ng pakiisa sa patakaran ng malayang
pangkatang gawain kalakalan (free trade) na
pinairal ng mga Amerikano
4. Nagpapakita ng pakiisa sa
pangkatang gawain
Paksang Aralin Pamahalaang Kolonyal ng mga Patakarang Pasipikasyon at Sistema at Balangkas ng Malayang Kalakalan at Epekto
(Subject Matter) Amerikano Kooptasyon Pamahalaang Kolonyal nito
AP6KDP-IIb-2 AP6KDP-IIb-2
AP6KDP-IIb-2
Kultura, Kasaysayan, at Kabuhayan AP6KDP-IIb-2 Kultura, Kasaysayan, at
Gamitang Panturo Kultura, Kasaysayan, at
pp. 141-142 Bagong Lakbay ng Lahing Kabuhayan pp. 142-143
(Learning Resources) Kabuhayan pp.138-140
Bagong Lakbay ng Lahing Pilipino Pilipino pp. 119-121 Bagong Lakbay ng Lahing
pp.116-117 Pilipino pp. 121-122
Pamamaraan
(Procedure)
a. Balik-Aral sa nakaraang aralin Ano ang epekto ng Ano ang mahahalagang pangyayari Ano ang patakarang kooptasyon Ano ang sistema at balangkas ng
at/o pagsisimula ng bagong transportasyon at sa pamahalaang kolonyal? at pasipikasyon? pamahalaan kolonyal?
aralin (Reviewing previous komunikasyon sa pamumuhay
lesson/s or presenting the new ng mga Pilipino?
lesson)

Suriin ang pamahalaang Ano ang patakarang partisipasyon Ano ang Sistema at balangkas ng Ano ang naidulot ng malayang
b. Paghahabi sa layunin ng aralin kolonyal ng mga Amerikano. at kooptasyon? pamahalaang kolonyal? kalakalan?
(Establishing a purpose for the
lesson)

Bigyan ng Kalakip ang mag- Bigyan ng Kalakip ang mag-aaral. Bigyan ng Kalakip ang mag- Bigyan ng Kalakip ang mag-
c. Pag-uugnay ng mga halimbawa aaral. aaral. aaral.
sa bagong aralin (Presenting
examples/ instances of the new
lesson)

1. Ano ang tunay na konsepto Ano ang patakarang pasipikasyon? Isa-isahin ang mga pangyayaring 1. Ano ang malayang
ng Benevolent Assimilation o Ano ang ipinatupad ng patakarang nagbigay-daan sa pagkakaroon kalakalan?
mapagkawanggawang pasipikasyon? ng malayang pamahalaan? 2. Ano ang Batas Payne-
asimilasyon? Ano ang patakarang kooptasyon? Ilarawan ang mga pagsisikap na Aldrich?
2. Ano ang layunin ng ginawa ng mga Pilipino tungo sa 3. Ano ang Batas
pamahalaang military? pagkakaroon ng malayang Underwood-Simmons?
3. Bakit ipinadala ang pamahalaan? 4. Ano ang naging
Schurman Commission? Ano Paano mo ilalarawan ang suliranin para sa
d. Pagtalakay ng bagong ang ipinanukala nito? sistema at balangkas ng pagsasarili ng bansa?
konsepto at paglalahad ng 4. Ano ang Taft Commission? Pilipinas? 5. Ilarawan ang malayang
bagong kasanayan #1 (Discussing Ano ang ipinatupad nito? May pagkakahawig o kalakalan sa pagitan ng
new concept) 5. Ano ang pamahalaang sibil? pagkakatulad ba ito sa umiiral Estados Unidos at
Sino ang namuno rito? na uri ng pamahalaan sa ating Pilipinas.
bansa? 6. Naging makatarungan
Ipaliwanag ang iyong sagot. ba ang mga Amerikano
Paano nakatulong ang mga sa pagpapatupad ng
misyong ipinadala sa Estados Payne-Aldrich at
Unidos sa pagkamit ng Underwood-Simmons
kalayaang pinapangarap ng mga para sa malayang
Pilipino? kalakang ito?

e. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2
(Continuation of the discussion
of new concept)
f. Paglinang sa Kabihasaan Ipresent ang output. Ipresent ang output. Ipresent ang output. Ipresent ang output.
(Tungo sa Formative
Assessment) (Developing
Mastery)

Mabuti ba ang ginawang Sa pamamagitan ng Venn Ano ang pagkakahawig sa ating Sa inyong palagay, anoa ng
panlilinlang sa ibang tao? Diagram ay talakayin ang sistema ng pamahalaan noon sa naging epekto ng mga
pagkakaiba ng mga patakarang ngayon? programang itinaguyod ng mga
g. Paglalapat ng aralin sa pang- pasipikasyon at patakarang negosyanteng Pilipino sa
araw-araw na buhay (Finding kooptasyon? paglutas ng suliraning ito?
practical application of concepts Patakarang Pasipikasyon
and skills in daily living) Patakarang Kooptasyon
Pagkakatulad ng dalawang
patakaran
Bakit ipinatupad ang dalawang
patakaran?
h. Paglalahat ng Aralin (Making Ano ang mahahalagang Ano ang patakarang kooptasyon Ano ang sistema at Ano ang malayang kalakalan at
generalizations and abstractions pangyayari sa pamahalang at pasipikasyon? balangkas ng pamahalaang naging epekto nito?
about the lesson) kolonyal ng mga Amerikano? kolonyal?

i. Pagtataya ng Aralin (Evaluating Piliin ang titik ng tamang Piliin ang titik ng tamang sagot. Piliin ang titik ng tamang sagot. Piliin ang titik ng tamang sagot.
learning) sagot. 1. Ano ang dahilan ng 1. Sino ang naging tagapagsalita 1. Ano ang malayang kalakalan?
1. Ano ang tunay na konsepto pagpatupad ng dalawang ng mga Pilipino at bilang lider ng A.walang sagabal sa pagpasok ng
ng Benevolent Assimilation o patakaran? kapulungan mg mayorya? mga produktong Amerikano sa
mapagkawanggawang A. para makamit ang kalayaan A. Manuel L. Quezon Pilipinas*
asimilasyon? B. upang masupil ang B. Sergio Osmeña B. walang sabagal na
A. isa lamang pagbibigay nasyonalismo C. Carlos P. Romulo pagbabayad ng buwis
katuwiran ng US sa C.upang maging Amerikano ang D. A at B ay Tama* C. walang batas na ipinatutupad
pananakop. lahat 2. Ano ang batas Jones o Batas D. walang kinahinatnan ang
B. kailangan ng kolonya ng US D. Lahat ng mga Nabanggit Autonomiya? kalakalan
dahil nag-iindustriyalisa ang 2. Ano ang sinasalamin ng A. magkaroon ng matatag na 2. Ano ang Batas Payne-Aldrich?
ekonomiya nito patakarang pasipikasyon? pamahalaan ang bansa. A. malayang pagpasok ng
C. Kailangan ng baseng A. malinaw na walang B. Nagkaroon ng Mataas na produkto nang walang taripa*
malapit sa China katotohanan ang Benevolent kapulungan B.Malayang komunikasyon
D. Lahat ng mga Nabanggit Assimilation C.Pagkakaroon ng tatlong C. malayang transportasyon
2. Ano ang layunin ng B. pagsupil ng nasyonalismo sangay D. malayang edukasyon
pamahalaang militar? C. pagsupil sa kalayaan D. Lahat ng mga Nabanggit* 3. Ano ang Batas Underwood-
A. Sugpuin ang ang mga D. Lahat ng Nabanggit 3. Sang-ayon dito, Simmons?
pakikibakang Pilipino laban sa 3. Alin sa mga batas na ipinagkakaloob sa Pilipinas sa A. nagtatanggal ng buwis sa
mga nagpapakita ng kalupitan ng mga kalayaan matapos ang 10 taong mga produktong Pilipino na
Amerikano Amerikano? paghahanda, pagtatatag ng inululuwas sa US*
B. isinaayos ang Korte A. pagbabawal sa pamamahayag base-militar ng US? B. nagtatanggal ng limitasyon sa
Suprema na binubuo ng siyam noong 1889 partikular na balita o A. Batas Jones mga produktong Pilipino na
na hukom artikulo. B. Misyong OsRox inululuwas sa US*
C. pinanatili ang pamahalaang B. pagpapatapon sa mga C. Komisyong Schurman C. Nagbibigay laya sa kalakalan
munisipal Pilipinong nakikipaglaban para sa D. Hare-Hawes-Cutting Bill* D. Naging daan upang magmahal
D. Lahat ng mga Nabanggit kalayaan 4. Ano ang itinadhana ng Batas- ang produkto
3. Bakit ipinadala ang C. pagbabawal sa pagtatag sa Tydings-Mc-Duffie? 4. Ano ang naging epekto ng
Schurman Commission? partido politikal A. iniisa ang mga hakbang tungo malayang kalakalan?
A. upang maging maganda D. Lahat ng Nabanggit sa kalayaan ng Pilipinas A. Naubos ang mga produkto
ang relasyon ng Pilipinas at 4. Ito ay ang ginamit sa mga B. pagtatag ng sampung taong B. Nabili ang lahat ng paninda
Amerika Pilipinong pumayag na manumpa pamahalaang Komonwelt bilang C. nabili ang produktong Pilipino
B. upang malaman ang ng katapatan sa pamahalaang pagkilala sa kasarinlan D. paglaganap ng kolonyal
kondisyong political at Amerikano? C. Nagkaroon ng Mataas na mentality*
panlipunan sa Pilipinas* A. Benevolent Assimilation kapulungan 5. Bakit mga dayuhang produkto
C. upang makipanayam ang B. Patakarang pasipikasyon D. magkaroon ng matatag na ang tinatangkilik ng mga
mga ilustrado C. Patakarang Kooptasyon pamahalaan ang bansa. Pilipino?
D. Lahat ng mga Nabanggit D.Lahat ng Nabanggit 5. Paano mo ilalarawan ang A. Ipinag-utos ng US
4. Ano ang Taft Commission? 5. Ano ang tawag sa Pilipinong sistema at balangkas ng B. higit na mura kaysa sa local na
A. Pagtatag ng Philippine nakikipaglaban para sa kalayaan Pilipinas? produkto*
Constabulary tulad ni Apolinario Mabini at A. Nagbigay ng pagkakataon sa C. Nauubos ang produktong
B. Pagpapagawa ng mga Melchora Aquino na ipinatapon mga Pilipinong makisali sa Pilipino
nasirang imprastraktura sa Guam? pamamalakad sa pamahalaan D.wala na silang ibang mabili
C. pagtatatag ng mga A. ilustrado gaya ng paggawa batas
ahensyang pampamahalaan B. irreconcilables B. Napakagulo at pinaasa
D. Lahat ng mga Nabanggit C. Thomasites lamang ang mga Pilipino
5. Sino ang namuno sa D. pamahalaang sibil C.Hindi sapat ang sampung taon
pamahalaang sibil? upang makapagsarili.
A. Jacob Schurman D. Ito ay pagkakaroon ng
B. Pangulong William sistema at balangkas na hawig
Mckinley sa pamahalaan natin sa ngayon.
C. William Howard Taft
D. Heneral Wesley Merrit

j. Karagdagang gawain para sa Magtala ng mahahalagang Magtala ng mahahalagang aral na Magtala ng mahahalagang aral Magtala ng mahahalagang aral
takdang-aralin at remediation aral na iyong natutunan. iyong natutunan. na iyong natutunan. na iyong natutunan.
(Additional Activities for
application or remediation)

Remarks
Reflection
a.     Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
b.     Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
c.     Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin.
d.     Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation.
e.     Alin sa mga istratehyang
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
f.       Anong suliranin ang
aking naranasan na solusyunan
sa tulong ang aking punungguro
at superbisor?
g.     Anong kagamitang
panturo ang aking nadibuho na
nais kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

You might also like