You are on page 1of 11

BAITANG 6 Paaralan: OMOL ELEMENTARY SCHOOL Antas: BAITANG 6

Pang-araw-araw na Tala sa Guro: CHARLES S. CADAYDAY Asignatura: ARALING PANLIPUNAN


Pagtuturo
( Daily Lesson Log-DLL) Petsa/Oras: AGOSTO 20-24, 2017 (WEEK 2) Markahan: IKALAWANG MARKAHAN

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


(Agosto 20, 2018) (Agosto 21, 2018) (Agosto 22, 2018) (Agosto 23,2018) (Agosto 24, 2018)
Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa pamamahala at mga pagbabago sa lipunang Filipino sa panahon ng kolonyalismong
Pamantayang Nilalaman
Amerikano at ng pananakop ng mga Hapon at ang pagpupunyagi ng mga Filipino na makamtan ang kalayaan tungo sa pagkabuo ng
(Content Standard)
kamalayang pagsasarili at pagkakakilanlang malayang nasyon at estado.
Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa konteksto,dahilan, epekto at pagbabago sa lipunan ng
Pamantayan sa Pagganap kolonyalismong Amerikano
(Performance Standard) at ng pananakop ng mga Hapon at ang pagmamalaki sa kontribusyon ng pagpupunyagi ng mga Filipino namakamit ang ganap na
kalayaan tungo sa pagkabuo ng kamalayang pagsasarili at pagkakakilanlang malayang nasyon at estado
2. Nasusuri ang Patakarang Pasipikasyon ng mga Amerikano
2.1 Natatalakay ang mga Patakarang Kooptasyon ng pamahalaang Amerikano
Pamantayan sa Pagkatuto
2.2 Nailalarawan ang sistema at balangkas ng Pamahalaang Kolonyal
(Learning Competencies)
2.3 Nasusuri ang mga patakaran ng malayang kalakalan (free trade) na pinairal ng mga Amerikano
2.4 Natatalakay ang epekto ng malayang kalakalan(free trade) (Hal: a. Kalakalan ng Pilipinas at U.S., b. Pananim at Sakahan)
Layunin (Lesson Objectives) Pangkabatiran: Pangkabatiran: Pangkabatiran: Pangkabatiran: Pangkabatiran:
Nasusuri ang Natatalakay ang Naiisa-isa ang Nasusuri ang mga Naiisa-isa ang
Patakarang Patakarang sistema at patakaran ng mga epekto ng
Pasipikasyon Kooptasyon ng balangkas ng malayang patakaran ng
ng pamahalaang pamahalaang Pamahalaang kalakalan (free malayang
Amerikano. Amerikano. Kolonyal na trade) na pinairal
(AP6KDP-IIb-2) (AP6KDP-IIb-2) pinairal ng mga ng mga kalakalan (free
Sayko-Motor: Amerikano. Amerikano. trade) na pinairal
Nailalarawan ang Sayko-Motor: (AP6KDP-IIb-2.2) (AP6KDP-IIb-2.2) ng mga
Patakarang Nakasusulat ng Amerikano.
Pasipikasyon. mga benepisyo na Sayko-Motor: Sayko-Motor: (AP6KDP-IIb-2.2)
makukuha ng mga Nailalarawan ang Naipapaliwanag
Pandamdamin: Filipino mula sa sistema at ang mga
Nakapagsasaalan pagsunod sa balangkas ng pangunahing Sayko-Motor:
g-alang sa mga Patakarang Pamahalaang patakarang pang- Naitatala ang
karapatan ng Kooptasyon noong Kolonyal. ekonomiya ng mga mga mabuti at
mga Filipino Panahon ng mga Amerikano. di-mabuting
laban sa Amerikano. Pandamdamin: epekto ng
Patakarang Napapahalagahan Pandamdamin:
Pasipikasyon ng Pandamdamin: ang pagsasa-ayos malayang
Napapahalagahan
pamahalaang Napahahalagahan ng sistema at ang mga kalakalan(free
Amerikano ang mga mabuting balangkas ng magagandang trade).
epekto ng Pamahalaang epekto ng
Patakarang Kolonyal. malayang Pandamdamin:
Kooptasyon ng kalakalan (free Napapahalagaha
pamahalaang trade) na pinairal n ang mga
Amerikano ng mga mabubuting
Amerikano. epekto ng
malayang
kalakalan (free
trade) na pinairal
ng mga
Amerikano.
Paksang Aralin Ang Patakarang Sistema at Balangkas ng Mga Patakaran ng Epekto ng Malayang
Patakarang Kooptasyon
(Subject Matter) Pasipikasyon Pamahalaang Kolonyal Malayang Kalakalan Kalakalan
CG p.128 A.P. 6 Book
CG pp.127-128 A.P. 6
(AP6KDP-IIb-2); Pamana CG p.128 A.P. 6 Book
Book
5. 1999.pp. 139-142; (AP6KDP-IIb-2.2); Ang
(AP6KDP-IIb-2); CG p.128 A.P. 6 Book
Pilipinas Isang Sulyap at Bayan Kong Mahal 5.
MISOS 5 Lesson 24; (AP6KDP-IIb-2.2);
Pagyakap I. 2006.pp. 189- CG p.128 A.P. 6 Book 1999.pp. 92-101;
EASE I Modyul 12-13 Ang Bayan Kong
Gamitang Panturo 195 (AP6KDP-IIb-2.2); Pilipinas: Ang Ating
Powerpoint Mahal 5. 1999.pp. 92-
(Learning Resources) Pilipinas Bansang Malaya Bansa (Text) 5.
Presentation 101; Pilipinas: Ang
Powerpoint Presentation 5. 1999.pp. 132-135 2000.pp.126-127
Vedio clip Ating Bansa (Text) 5.
Vedio clip
https://youtu.be/ 2000.pp.126-127
https://youtu.be/ Powerpoint Presentation
8rM94cUfvPg
j3l6d_o1mxc
Pamamaraan
(Procedure)
Ano-ano ang mga Ano ang patakarang Ano ang patakarang Ano ang sistema at Ano-ano ang mga
a. Balik-Aral sa nakaraang pagbabago sa pasipikasyon ng mga pasipikasyon at balangkas ng patakaran ng
aralin at/o pagsisimula ng transportasyon na Amerikano? kooptasyon ng mga pamahalaan kolonyal? malayang kalakalan na
bagong aralin (Reviewing naidudulot sa Amerikano? pinairal ng mga
previous lesson/s or pamumuhay ng mga Amerikano?
presenting the new lesson) Filipino noong
panahon ng mga
Amerikano?
Ano ang ibig sabihin Ano-ano ang mga dapat Ilarawan ang sistema at Ano ang naidulot ng Suriin ang mga epekto
b. Paghahabi sa layunin ng
ng salitang isa-alang-alang sa balangkas ng malayang kalakalan sa ng malayang kalakalan
aralin (Establishing a
“patakaran”? paggawa ng patakaran? pamahalaang kolonyal ng pamumuhay ng mga na pinairal ng mga
purpose for the lesson)
mga Amerikano? Filipino? Amerikano.
c. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong aralin
(Presenting examples/
instances of the new lesson)

1. Ano ang masasabi


ninyo sa larawan? 1. Ano ang ipinakita sa
2.Bakit kaya sila nag- larawan? 1. Ano ang 1. Ano ang iyong
aaway? 1. Sino ang
2. Bakit kailangang ipinakita sa nakikita sa
3.Ano ang kanilang manumpa ang isang tao? pinakamataas na
larawan? larawan?
pinag-aawayan? 3. Ano ang kahalagahan pinuno sa ating
4.Ano ang dapat gawin 2. Mahalaga ba 2. Bakit kaya
ng panunumpa sa pamahalaan
upang sila ay ang kalakalan sa walang
pagtupad mo sa iyong ngayon?
magkabati? tungkulin? mga Filipino? lamang pera
2. Ano ang sistema
3. Paano ito ang kanyang
na sinusunod ng
nakaka-apekto pitaka?
pamahalaan ng
sa kanilang pag- 3. Ano ang
Pilipinas?
mararamdama
3. Bakit mahalaga unlad?
ang pagkakaroon
Hanapin at ibigay ang n mo kapag
ng isang
kahulugan ang ganito ang
pamahalaan?
kahulugan ng iyong
sumusunod na mga kalagayan?
salita sa diksyunaryo:
1.Tariff
2.Export
3.Import
Ilahad ang Ilahad ang “Powerpoint” Ilahad ang tsart ukol sa Ilahad ang “Powerpoint” Pangkatang Gawain
“Powerpoint” Presentation sistemang balangkas ng Presentation
Presentation (Mga Patakarang pamahalaang kolonyal. (Mga Patakara ng Bumuo ng tatlong
(Mga Patakarang Pasipikasyon at Ipasulat sa mga bata ang Malayang Kalakalan) pangkat at ipagawa
Pasipikasyon at Kooptasyon) angkop na posisyon o tao 1. Ano ang ang mga sumusunod:
Kooptasyon) https://youtu.be/ sa bawat bahagi. kalakalan?
https://youtu.be/ j3l6d_o1mxc Gamitin ang tsart sa
8rM94cUfvPg SISTEMANG inyong gawain.Isulat
2. Ano ang ito sa “Manila Paper”
Ipasulat sa tsart sa ibaba BALANGKAS NG
Ipasulat sa tsart sa ang wastong sagot sa PAMAHALAANG malayang at ipadikit sa pisara.
d. Pagtalakay ng bagong kalakalan ng
ibaba ang wastong talakayan. KOLONYAL
konsepto at paglalahad ng U.S. at
sagot sa talakayan.
bagong kasanayan #1
ON
PASIPIKASY
G
PATAKARAN

Pamahalaang Militar Pilipinas?


(Discussing new concept)
Pinairal ni: BATAS
3. Sa inyong p
PangulongWilliam McKi
palagay,
nley 1.SISTEMA 2S.ISTEMA 3.SISTEMA
maganda ba ang
Pinuno: sistemang ito Unang Pankat:
Gobernador-Heneral W para sa Ipaliwanag ang
LAYUNIN:
esleyMerritt ekonomiya ng sistemang kalakalan sa
Pilipinas? Batas Philippine Tariff
ng 1902
Itanong: Kapangyarihang Ikalawanag Pangkat:
1. Ano ang patakarang political: Ipaliwanag ang
pasipikasyon? Itanong: 1.Tagapagbatas Isulat sa SEMANTIC sistemang kalakalan sa
2. Ano ang tunay na 1. Ano ang patakarang 2.Tagapagpaganap WEB Batas Payne-Aldrich
layunin ng patakarang kooptasyon? 3.Tagahukom ang nakatakdang (Agosto 5, 1909)
pasipikasyon? kasunduan sa malayang
2. Ano ang layunin ng kalakalan ng Pilipinas at Ikalawanag Pangkat:
I.
3. Ano ang parusang mga Amerikano sa U.S. Ipaliwanag ang
ipinatutupad sa mga pagpapatupad patakarang A. kalakalan sa ilalim ng
Filipinong patuloy na kooptasyon? Batas Underwood-
lumalabag sa 1. 2. 3. Simmons (Oktubre 3,
patakarang 3. Ano-ano ang mga 1913)
pasipikasyon? benepisyo na makukuha 1. Ilarawan ang
ng mga Filipino sa 1. Ano ang pamahalaang malayang kalakalan sa
panunumpa nito na kolonyal na ipinatupad ng pagitan ng Estados
sundin ang patakarang mga Amerikano? Unidos at Pilipinas.
kooptasyon?
2. Ano ang sistemang 2. Naging
4. Bakit hindi nakumbinsi balangkas ng makatarungan ba ang
ang maraming Filipino sa pamahalaang kolonyal? Talakayin ang malayang mga Amerikano sa
patakarang kooptasyon? kalakalan o _free trade”. pagpapatupad ng
3. Ano-ano ang mga 1. Ano ang Payne-Aldrich at
dalawang Underwood-Simmons
patakaran na ipinatutupad
pangunahing para sa malayang
ng: kalakang ito?
patakarang
a. Pamahalaang Militar? pang-ekonomiya
b. Pamahalaang Sibil? ng U.S.sa 3. Sa inyong palagay,
Pilipinas? ano ang naging epekto
4. Isa-isahin ang mga 2. Saan nakabatay ng mga batas na ito sa
pangyayaring nagbigay- patakarang mga negosyanting
daan sa pagkakaroon ng pangkalakalan Filipino?
malayang pamahalaan. ng U.S.sa
4. Nakatulong ba
Pilipinas? ang mga batas na
5. Ilarawan ang mga 3. Sino ang mas ipinapatupad ukol sa
pagsisikap na ginawa ng higit na malayang kalakalan o
mga Filipino tungo sa nakinabang sa nakapagdagdag sa
pagkakaroon ng malayang mga suliranin sa
malayang pamahalaan. kalakalan, ang ekonomiya ng ating
U.S ba o ang bansa?Ipaliwanag ang
6. Paano nakatulong ang Pilipinas? iyong sagot.
mga misyong ipinadala sa Ipaliwanag ang
Estados Unidos sa sagot.
pagkamit ng kalayaang 4. Ano-anong mga
pinapangarap ng mga produkto ang
Filipino? pwedeng
lamang iluwas
ng Pilipinas sa
U.S.?
5. Ano-anong mga
produkto naman
ang pwedeng
iluwas ng U.S.
sa Pilipinas?
e. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan
#2(Continuation of the
discussion of new concept)
f. Paglinang sa Kabihasaan Ipalalarawan sa mga Gumawa ng limang Gumawa ng balangkas ng Bumuo ng limang Itala ang mga mabuti
(Developing Mastery) mag-aaral ang pangkat: isang pamahalaang pangkat: at di-mabuting
naidudulot na epekto kolonyal at ipaliwanag Isulat sa isang listahan naidulot ng malayang
ng bawat patakaran sa Magpasulat ng isang ang mga kompanyang kalakalan ng U.S. at
ang tungkulin ng bawat
buhay ng mga Filipino makabayang awiting Amerikano at kanilang Pilipinas.
sa pamamagitan ng Filipino at ipakanta ito sa sangay na bumubuo rito.
mga produkto na
paggawa ng poster. mga mag-aaral ng
nakapasok sa Pilipinas at
pangkatan. nanatili pa hanggang sa
kasalukuyang panahon.
Ipaulat ito sa klase ng
pangkatan.
Bilang isang mag- 1. Ano-ano sa palagay Ano ang pagkakahawig Sa inyong palagay, dapat 1. Sa kasalukuyang
aara,papayagan mo ba nyo, bakit may mga sa ating sistema ng ba na panatilihin nating panahon, tuluyan bang
ang patakarang Plipinong mabilis pamahalaan noon sa matatag ang ugnayang malaya ang kalakalan
g. Paglalapat ng aralin sa pasipikasyon kung nagbigay ng panunumpa ngayon? pangkalakalan natin sa natin sa ibang bansa?
pang-araw-araw na buhay sakaling ito ay muling ng katapatan sa mga Amerika? Bakit? 2. Sa panahon ngayon
(Finding practical application ipapatupad sa Amerikano? wala bang buwis na
of concepts and skills in daily kasalukuyang sistema pinapataw ang mga
living) natin ngayon?Bakit? 2. Bilang mag- umaangkat ng
aaral,mabuti ba ang kanilang produkto sa
ginawang panlilinlang ng ibang bansa?
mga Amerikano sa ating Ipaliwanag.
mga ninuno?
Ano ang patakarang Ano ang tinatalakay sa Ano ang sistema at Ano-ano ang mga Alin sa tatlong
pasipikasyon na patakarang kooptasyon ng balangkas ng bunga ng malayang patakaran na
ipinatutupad ng mga pamahalaang Amerikano? pamahalaang kalakalan(Free ipinatupad ng mga
h. Paglalahat ng Aralin
Amerikano? kolonyal? Trade) sa kaisipan at Amerikano ang sa
(Making generalizations and
Ano ang kaibahan ng kaugalian ng mga iyong palagay ay
abstractions about the lesson)
patakarang kooptasyon sa Filipino? nakatulong ng malaki
patakarang pasipikasyon? sa pag-unlad ng
ekonomiya ng
Pilipinas? Bakit?
i. Pagtataya ng Aralin Piliin ang titik ng I.Piliin ang titik ng Piliin ang titik ng Piliin ang titik ng I. Piliin ang titik ng
(Evaluating learning) tamang sagot. tamang sagot. tamang sagot. tamang sagot. tamang sagot.

1. Ano ang dahilan ng 1. Ito ay ang ginamit sa 1. Sino ang naging 1. Ano ang malayang 1. Ano ang naging
pagpatupad ng mga Filipinong pumayag tagapagsalita ng mga kalakalan? epekto ng malayang
patakaran na manumpa ng Filipino at bilang lider A.walang sagabal sa kalakalan?
pasipikasyon? katapatan sa ng kapulungan mg pagpasok ng mga A. Naubos ang mga
A. para makamit ang pamahalaang mayorya? produktong Amerikano produkto
kalayaan Amerikano? A. Manuel L. Quezon sa Pilipinas B. Nabili ang lahat ng
B. upang masupil ang A. Benevolent B. Sergio Osmeña B. walang sabagal na paninda
nasyonalismo Assimilation C. Carlos P. Romulo pagbabayad ng buwis C. nabili ang
C.upang maging B. Patakarang D. A at B ay Tama* C. walang batas na produktong Filipino
Amerikano ang lahat pasipikasyon 2. Ano ang Batas Jones ipinatutupad D. Paglaganap ng
D. Lahat ng mga C. Patakarang o Batas Autonomiya? D. walang kinahinatnan kolonyal mentality*
Nabanggit Kooptasyon A. Magkaroon ng ang kalakalan
2. Ano ang D.Lahat ng Nabanggit matatag na pamahalaan 2. Saan pumapanig ang 2. Bakit mga
sinasalamin ng ang bansa. malayang kalakalan o dayuhang produkto
patakarang 2. Sino ang di B. Nagkaroon ng Mataas “free trade”? ang tinatangkilik ng
pasipikasyon? pumapayag na magtatag na kapulungan A. Pilipinas mga Filipino?
A. Malinaw na walang ang mga Filipino ng C.Pagkakaroon ng tatlong B. Japan A. Ipinag-utos ng US
katotohanan ang isang Partido sangay C. Amerika B. higit na mura kaysa
Benevolent Nacionalista? D. Lahat ng mga D. Spain sa local na produkto*
Assimilation A. Gobernador William Nabanggit* 3. Ano ang naging C. Nauubos ang
B. Pagsupil ng Taft 3. Ayon dito, bunga ng malayang produktong Filipino
nasyonalismo B. Gobernador Luke ipinagkakaloob sa kalakalan sa pag- D.wala na silang ibang
C. Pagsupil sa Wright Pilipinas ang kalayaan uugali ng mga mabili
kalayaan C. Gobernador Henry Ide matapos ang 10 taong Filipino?
D. Lahat ng Nabanggit D.Wala sa Nabanggit paghahanda, pagtatatag A. nagiging palabiro II.Panuto: Isulat ang
3. Alin sa mga batas ng base-militar ng US? B. nagiging mapagmahal PT kung ang
na nagpapakita ng A. Batas Jones C. nagiging mapagbigay tinutukoy ay Batas
kalupitan ng mga B. Misyong OsRox D. nagiging pala-asa Philippine Tariff, PA
Amerikano? C. Komisyong Schurman 4. Aling produkto ang kung Batas Payne-
A. pagbabawal sa II.Panuto: Isulat ang PA D. Hare-Hawes-Cutting pwedeng iluwas ng Aldrich, at US kung
pamamahayag noong kung ang pangungusap Bill* Pilipinas sa Amerika? Batas Underwood-
1889 partikular na ay tumatalakay sa 4. Ano ang itinadhana A. shampoo Simmons.
balita o artikulo. patakarang Pasipikasyon ng Batas- Tydings-Mc- B. abaka ____ 1. Maaaring
B. pagpapatapon sa at KO kung tumatalakay Duffie? C. sabon iluwas ang maraming
mga Filipinong sa patakarang A. Iniisa-isa ang mga D. cellphone hilaw na sangkap mula
nakikipaglaban para sa Kooptasyon ng hakbang tungo sa 5. Ano ang sa Pilipinas.
kalayaan pamahalaang kalayaan ng Pilipinas pinagtuunan ng ____ 2. Abaka ang
C. pagbabawal sa Amerikano. B. Pagtatag ng sampung Patakarang Malayang pangunahing
pagtatag sa partido taong pamahalaang Kalakalan? produktong iniluluwas
politikal _____1. Hindi Komonwelt bilang A. politika at kalakalan ng Pilipinas sa United
D. Lahat ng Nabanggit pinahintulutan ng mga pagkilala sa kasarinlan B.bansa at kalakalan States.
4. Ano ang tawag sa Amerikano ang Pagtatatag C. Nagkaroon ng Mataas C. tubig at kalakalan ____ 3. Naglunsad sa
Filipinong ng isang partido politikal na kapulungan D. lupa at kalakalan malayang kalakalan sa
nakikipaglaban para na nagsusulong sa D. Magkaroon ng pagitan ng Pilipinas at
sa kalayaan tulad ni kalayaan ng Pilipinas. matatag na pamahalaan United States.
Apolinario Mabini at _____ 2. Ang mga ang bansa. ____ 4. Tuluyang
Melchora Aquino na Filipinong nagsulong sa 5. Paano mo ilalarawan natali ang ekonomiya
ipinatapon sa Guam? kalayaan ng Pilipinas ay ang sistema at ng Pilipinas sa Unites
A. ilustrado tinatawag na balangkas ng Pilipinas? States.
B. irreconcilables irreconcilables A. Nagbigay ng ____ 5. Nagtalaga ng
C. Thomasites _____ 3. Layunin ng pagkakataon sa mga quota sa mga
D. pamahalaang sibil patakarang ito na supilin Filipinong makisali sa produktong Filipinong
ang nasyonalismong pamamalakad sa iniluluwas sa United
Filipino sa higit na pamahalaan gaya ng States.
nakararaming Filipino na paggawa batas
patuloy na nakikipaglaban B. Napakagulo at pinaasa
para sa ganap na kalayaan lamang ang mga Filipino
ng bansa. C.Hindi sapat ang
_____ 4. Ipinatapon ng sampung taon upang
mga Amerikano sa Guam makapagsarili.
ang ilang kilalang D. Ito ay pagkakaroon ng
Filipinong patuloy na sistema at balangkas na
nakikipaglaban para sa hawig sa pamahalaan
kalayaan. natin sa ngayon.
_____ 5. Hindi sinang-
ayunan ng gobernador-
sibil na si Wiliam Taft
ang pagtatatag ng Partido
Nacionalista.
j. Karagdagang gawain Manuod ng palabas sa Gumawa ng isang liham
para sa takdang-aralin at sine na nagpapakita para sa mga Amerikano
remediation (Additional labanan ng U.S. at na nanghihikayat sa
Activities for application or Pilipinas ( Hal. Heneral kanilang pinuno na
Luna) palayain ng ganap ang
ating bansang Pilipinas.
Isulat ang mga
mububuting aral na Sunding ang balangkas sa
nakuha mo mula sa ibaba.
napanood na
palababas.
remediation) https://youtu.be/
8rM94cUfvPg

HOLIDAY—NINOY HOLIDAY—Eidh’el
AQUINO DAY Ad’ha
Mga Tala (Remarks)

Pagninilay (Reflection)
a.     Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
b.     Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation.
c.     Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin.
d.     Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy sa
remediation.
e.     Alin sa mga
istratehyang pagtuturo
nakatulong ng lubos? Paano
ito nakatulong?
f.       Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong ang
aking punungguro at
superbisor?
g.     Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?
PREPARED BY: CHARLES S. CADAYDAY
Teacher 3, Sta. Catalina District 2 Quality Assured by: RICARDO L. QUINICOT RUFINO A. VERZANO
MT-2 MT-1
RODITA T. PLAZA
P-2

You might also like