You are on page 1of 4

Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 7

Unang Markahan: KATANGIANG PISIKAL NG MGA REHIYON SA ASYA


Aralin Bilang 8

I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa ugnayan ng kapaligiran
A. Pamantayang
at tao sa paghubog ng sinaunang kabihasnang Asyano
Pangnilalaman
Ang mag-aaral ay malalim na nakapaguugnay-ugnay sa bahaging
B. Pamantayan sa
ginampanan ng kapaligiran at tao sa paghubog ng sinaunang
Pangganap
kabihasnang Asyano.
Nakapaghahambing ng kalagayan ng kapaligiran sa iba-t-ibang bahagi
ng Asya. AP7 HAS -Ic-1.3
1. Napaghahambing ang mga katangiang pisikal sa bawat rehiyon
C. Mga Kasanayan sa sa Asya.
Pagkatuto 2. Nakaguguhit ng larawan na nagpapakita ng katangiang pisikal
na matatagpuan sa sariling bayan.
3. Napahahalagahan ang kapaligirang pisikal ng bawat rehiyon na
tirahan ng mga Asyano.

II. NILALAMAN Ang Katangian Pisikal ng Asya

III. KAGAMITANG
PANTURO Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba-iba, p.28-31
A. Sanggunian
B. Iba pang Kagamitang
Laptop, speaker, larawan, video clip, manila paper, pentel pen
Panturo

IV. PAMAMARAAN
1. Ano-ano ang iba’t-ibang uri ng vegetation cover?
A. Balik Aral sa mga unang
2. Paano nito naaapektuhan ang pang-araw-araw na pamumuhay
natutuhan
ng mga Asyano?
Photo-Suri: Magpapakita ang guro sa klase ng isang larawan ng isla.

Aatasan ang ilang piling mag-aaral na magbigay ng mga katangian ng


isla na kanilang mapapansin/makikita sa larawan

B. Paghahabi sa layunin ng
aralin (Pagganyak)

http://tinyurl.com/yd27znhj
Paano mo mailalarawan ang katangiang pisikal ng mga rehiyon sa Asya
mula sa iyong nasuring larawan?
Video Clip Presentation:
Ipapanood ang video na may kaugnayan sa katangian ng isang
C. Pag- uugnay ng mga
isla/kontinente.
halimbawa sa bagong
http://tinyurl.com/y79fwfnu
aralin
( Presentation)
1. Ano ang mga katangiang nabanggit sa video na maaring
maglarawan sa katangiang pisikal ng Asya?
2. Mula sa video clip, paano mo ito ihahambing sa mga katangian
ng mga rehiyon sa Asya? Ipaliwanag
D. Pagtatalakay ng bagong Pangkatang Gawain: Pangkatin ang mga mag-aaral sa lima upang
konsepto at paglalahad ng iulat ang katangiang pisikal ng mga rehiyon sa Asya. Bibigyan ang
bago ng kasanayan No I bawat pangkat ng 5 minuto na paghahanda at 2 minuto na paglalahad
(Modeling) ng napatalagang paksang iuulat. Ang impormasyon/datos ay ilalahad
gamit ang talahanayan.
Katangiang Pisikal ng Asya

Hilagang Kanlurang Timog Silangang Timog-


Asya Asya Asya Asya Silangang
Asya

Ang Ang May anyong Malaking Ang


kabunduka Kanlurang hugis bahagi ng kahabaan ng
ng Ural na Asya ay tatsulok. kalupaan ng Timog
Nasa timog Asya ay sakop
nasa nakalatag Silangang
ang Indian ng rehiyon ng
rehiyong sa Ocean, sa Silangang
Asya ay nasa
ito ang Pangkontin Hilaga ang Asya Timog ng
humahati ental na kabundukan particular na China at
sa bahagi ng ng sa China.Ang Japan, sa
kontinente Asya at sa Himalayas, rehiyong ito Hilagang
ng Europe Hilagang sa Kanlurang ay may pisikal Kanluran ay
at Silangang bahagi ang na hangganan India, at sa
mga bansang tulad ng Gobi
Asya.Ang bahagi ng Silangang
Afghanistan Desert,
Bearing Africa. , Pakistan, at Mongolian- bahagi nito ay
Sea ang Mabuhangi India, sa Tibetan ang Pacific
nag- n at mabato Silangan ay Plateaus, at Ocean.
uugnay sa ang Bangladesh, Himalayas.Sa Magubat na
Hilagang karaniwang sa dako ng Silangan nito kabundukan
Asya at lugar, at Hilaga ay ang Pacific ang nasa
mga bansang Ocean.
Alaska. walang Hilaga ng
Nepal, at Mataba ang
Dahil sa masyadong rehiyon at
Bhutan , Sri mga
mahabang ulan na Lanka at kapatagan mga lambak-
panahon at nararanasan Maldives sa dito. Sa ilog sa
maikling . Timog. Ang China, ang Timog. May
tag-init ay Nahahati sa topograpiya mga matabang
walang tatlong ng rehiyong naninirahan lupa ang mga
anumang rehiyong ito ay ay kapatagan at
mabundok, nagsisiksikan
punong Pisikal: ang iba
Makikita sa sa Silangang
kahoy ang Northern naman ay
Hilaga ang bahagi ng
tumutubo Tier, mga bundok bansa.May latian at
dito. May Arabian ng Hindu tatlong matubig.
malawak Peninsula at Kush ng mahahalagang Nauuri sa
na Fertile Afghanistan, ilog dito, ang dalawa ang
damuhang Crescent. Karakoram Huang Ho, Timog
na may Range sa Yang tze, at Silangang
Pakistan at Xi, Jiang.
iba’t-ibang Asya:
China, ang Ang Sea of
anyo.May Mainland
Himalayas Japan
kaunting sa Nepal. atkorean South East
bahagi ng Strait, ang Asia at
boreal bansang Japan Insular South
forest o ay East Asia.
taiga. nakahiwalay
sa mismong
lupain ng
Silangang
Asya.

 Unang Pangkat: Hilagang Asya


 Ikalawang Pangkat: Kanlurang Asya
 Ikatlong Pangkat: Silangang Asya
 Ikaapat na Pangkat: Timog Asya
 Ikalimang Pangkat: Timog-Silangang Asya

Gagamit ang guro ng rubriks bilang batayan sa pagmamarka sa


pangkatang pag-uulat.
Pamantayan Napakahusay Katamtaman Nangangailangan pa
5-4 3-2 ng Pagsasanay
1
Malinaw at mapanuri Naglalahad sa mga Kakikitaan ng
Nilalaman ang pagkakalahad ng detalye na kakulangan ng mga
mga detalye na sumusuporta sa paksa detalye na
sumusuporta sa paksa upang malinang ang sumusuporta sa
upang malinang ang pangunahing ideya. pangunahing ideya.
pangunahing ideya.
Kalinawan ng Malinaw, malakas at Hindi gaanong Kailangan pang
pagbigkas sa angkop ang boses malinaw at malakas paghusayan ang
pagtatalakay ang boses paglalahad
Kahusayan ng Napakahusay ng May pagkakataong Magulo at hindi
pagpapalutang ng pagbibigay ng hindi malinaw ang maintindihan ang
mensahe at konstraktibong pagbibigay ng mensahe
pagkamalikhain mensahe na mensaheng
binibigyang diin binibigyang diin

Kabuuang puntos (15)


Mga Gabay na tanong:
E. Pagtatalakay ng bagong
1. Ano ang mga katangiang pisikal na matatagpuan sa Asya?
konsepto at paglalahad ng
2. Ano ang kahalagahan ng Indo-Gangetic Plain sa Timog Asya?
bagong kasanayan No. 2.
3. Mahalaga ba ang mga disyerto sa Kanlurang Asya? Bakit?
( Guided Practice)
4. Bakit hindi natatamnan ang kalakhang bahagi ng China?
5. Paano nahahati ang lupain sa Timog-Silangang Asya?
Ilarawan Mo!
Gamit ang flower venn diagram, paghambingin ang mga katangian ng
bawat rehiyon sa Asya.

F. Paglilinang sa Hilagang
Kabihasaan Asya
Kanlurang Timog
(Tungo sa Formative Silangang
Assessment) Asya Asya
( Independent Practice )

Timog Silangang
Asya Asya

G. Paglalapat ng aralin sa Iguhit Mo! Kapaligiran Mo!


pang araw araw na buhay Iguhit sa isang bond paper ang kapaligirang pisikal na iyong ninanais
(Application/Valuing) tigilan at ipaliwanag kung paano ito makatutulong sa inyong pang
araw-araw na pamumuhay.

Rubrics:
Pagkamalikhain- 5
Kaangkupan sa paksa- 5
Kabuuang Iskor- 10 puntos
H. Paglalahat ng Aralin Sundan Mo!
Ang bawat rehiyon sa Asya ay nagtataglay ng iba’t ibang katangiang
pisikal gaya ng __________________________________________
(Generalization) ___________________ na nakakaapekto sa pamumuhay ng mga
Asyano sa aspeto ng _______________ kung saan ang mga katangiang
ito ay nagsisilbing ___________________________ sa Asya at sa
bawat rehiyon nito.
Isulat ang rehiyon na tinutukoy ng mga sumusunod na katanungan.
1. Ang rehiyong ito ay nauuri sa dalawa, ang pangkontinente na
nasa pagitan ng South China Sea at Indian Ocean at ang
pangkapuluan kung saan ang mga bansa ay nakalatag sa
karagatan.
2. Ang rehiyong ito ay may pisikal na hangganan tulad ng Gobi
Dessert, Mongolian-Tibetan Plateaus at ang Himalayas.
3. Matatagpuan sa ilang bahagi ng rehiyong ito ang malawak na
damuhan na may iba’t-ibang anyo katulad ng steppe, prairie,
I. Pagtataya ng Aralin savanna.
4. Ang rehiyong ito ay nahahati sa tatlong rehiyong pisikal ang
Nothern Tier, Arabian Peninsula at Fertile Crescent.
5. Ang rehiyong ito ay matatagpuan sa pagitan ng Indian Ocean
sa timog at kabundukang Himalayas sa hilaga.

Susi sa Pagawawasto:
1. Timog-Silangang Asya
2. Silangang Asya
3. Hilagang Asya
4. Kanlurang Asya
5. Timog Asya
J. Karagdagang gawain para Magdala ng larawan na maaring magpakita ng ilan sa mga katangian ng
sa takdang aralin Asya at magbigay ng ilan sa lugar dito na kakikitaan ng katangiang
(Assignment) nabanggit.
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mga mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mga mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan nasolusyunan sa
tulong ang aking
punongguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

You might also like