You are on page 1of 8

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF TANAUAN CITY
BERNARDO LIRIO MEMORIAL CENTRAL SCHOOL
DARASA, TANAUAN CITY

Lesson Exemplar Using the IDEA Instructional Process


Paaralan Bernardo Lirio Memorial Central School Baitang UNA
TALA SA
Guro ALYZA P. MAGPANTAY Asignatura General
PAGTUTURO
Petsa November 15, 2022/ Martes Markahan Ikalawang Markahan/Week 2

EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO MOTHER TONGUE FILIPINO ARALING PANLIPUNAN MATEMATIKA ARTS

I. LAYUNIN 7:45-8:15 8:15-9:05 9:55-10:35 10:35-11:15 1:15 – 2:05 2:05- 2:45

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pag-unawa The learner….. Nasasagot ang mga tanong Ang mga mag-aaral ay Napagsasama ang dalawang The learner… demonstrates
sa kahalagahan ng wastong tungkol sa napakinggang naipamamalas ang pag-unawa at pangkat ng mga bagay na may
Demonstrates awareness of understanding of colors and
pakikitungo sa ibang kasapi ng pabula, tugma/tula, at pagpapahalaga sa sariling pamilya bilang na 1-9.
pamilya at kapwa tulad ng language grammar and usage tekstong pang-impormasyon at mga kasapi nito at bahaging shapes, and the principles of
pagkilos at pagsasalita ng may when speaking and/ or ginagampanan ng bawat isa Nagagamit ang mga bagay sa harmony, rhythm and balance
paggalang at pagsasabi ng writing. paggawa ng set o pangkat ng mga
bagay through painting
katotohanan para sa kabutihan
ng nakararami demonstrates understanding
Nakapamimili nang mabuti
of colors and shapes,and the
principles of harmony, rhythm
and balance through painting
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasabuhay ang wastong speaks and/ or writes Nasasabi ang mensaheng nais Ang mga mag-aaral ay buong The learner . . . The learner creates a
pakikitungo sa ibang kasapi ng correctly for different ipabatid ng nabasang pananda pagmamalaking nakapagsasaad ng
demonstrates understanding of harmonious design of natural
pamilya at kapwa sa lahat ng purposes using the basic patalastas babala o paalala kwento ng sariling pamilya at
pagkakataon. grammar of the language. bahaging ginagampanan ng bawat addition and subtraction of whole and man-made objects to
kasapi nito sa malikhaing numbers up to 100 including express ideas using colors and
pamamaraan money
shapes, and harmony creates
a harmonious design of
natural and man-made objects
to express ideas using colors

Bernardo Lirio, Memorial Central School


Darasa, Tanauan City, Batangas 4232
Depedtanauan.blmcs.107753@deped.gov.ph
Landline: (043) 702-3477
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF TANAUAN CITY
BERNARDO LIRIO MEMORIAL CENTRAL SCHOOL
DARASA, TANAUAN CITY

and shapes, and harmony


C. Pinakamahalagang MT1GA-IIa-d-2.2 Nagagamit ang magalang A1EL-IIa
Kasanayan sa Pagkatuto Identify pronouns: na pananalita sa angkop na
a. Personal AP1PAM- IIa-3 M1NS-IIa-23
(MELC) (Kung mayroon, sitwasyon tulad ng identifies colors as primary,
isulat ang EsP2PKP- Ic – 9 b. possessive *Nailalarawan ang sariling
pagpapakilala ng sarili, visualizes and adds the secondary, and tertiary, both
pinakamahalagang Napahahalagahan ang pamilya batay sa: (a) following numbers using
pagpapahayag ng sariling in natural and man-made
kasanayan sa pagkatuto o saya o tuwang dulot ng komposisyon (b) kaugalian appropriate techniques: a. two
MELC karanasan at pagbati objects, seen in the
pagbabahagi ng anumang at paniniwala (c ) one-digit numbers with sums
kakayahan o talent pinagmulan at (d) tungkulin up to 18 b. three one-digit surrounding
at karapatan ng bawat numbers c. numbers with sums
kasapi through 99 without and with
regrouping

D. Pagpapaganang Kasanayan

(Kung mayroon, isulat ang


pagpapaganang
kasanayan.)

II. NILALAMAN Pagmamahal at Paggalang sa Panghalip Ang Sariling Pamilya


Pamilya

III. KAGAMITAN PANTURO

A. Mga Sanggunian

a. Mga Pahina sa Gabay ng Curriculum Guide p. 65 Curriculum Guide p. 31 Curriculum Guide p. 6 Curriculum Guide P. 25 TG pah. 169-117 Curriculum Guide p.10
Guro

b. Mga Pahina sa Kagamitang Pahina 12-16 LM 132-144


Pangmag-aaral

c. Mga Pahina sa Teksbuk

Bernardo Lirio, Memorial Central School


Darasa, Tanauan City, Batangas 4232
Depedtanauan.blmcs.107753@deped.gov.ph
Landline: (043) 702-3477
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF TANAUAN CITY
BERNARDO LIRIO MEMORIAL CENTRAL SCHOOL
DARASA, TANAUAN CITY

d. Karagdagang Kagamitan
mula sa Portal ng Learning
Resource

B. Listahan ng mga Kagamitang


Panturo para sa mga Gawain sa
Pagpapaunlad at
Pakikipagpalihan

IV. PAMAMARAAN

A. Introduction (Panimula) Panghalip na Paari. Ang magagalang na Ang bawat pamilya ay may May mga iba’t ibang Suriin ang mga larawan sa
pananalita ay ginagamit sa iba’t ibang katangian. Iba- pamamaraan na maaring ibaba. Ano ang masasabi mo
Ang mga halimbawa nito iba’t ibang paraan. Sa iba ang miyembro, gamitin sa pagdaragdag o sa larawan bílang 1? Ano
ay: akin, ko, amin, atin, kabuoan ang paggamit ng pinagmulan, tradisyon at addition. Subukin mong naman ang masasabi mo sa
namin, natin, mo, iyo, mga ito ay pagpapakita ng kaugalian, maging tungkulin
unawain at ipakita ang larawan bílang 2?
ninyo, inyo, niya, kaniya, respeto at paggalang sa at karapatan ng bawat
kausap. Narito ang ilang miyembro ng pamilya.
pagdaragdag gamit ang
Ano ang nakikita mo sa nila at kanila.
mga halimbawa. Pagkatapos ng araling ito, mga pamamaraang ito.
larawan? Ginagawa mo rin
ba ang mga ito? Ano ang inaasahang mailalarawan
2. Halimbawa:
nararamdaman mo tuwing mo ang sariling pamilya
ginagawa mo ito? batay sa: (a) miyembro; (b) 12 = 10 + 2 Pagdaragdag
kaugalian at paniniwala; (c) gamit ang +
pinagmulan; at (d) tungkulin
at karapatan ng bawat 6 = 0 + 6 expanded form
kasapi. na paraan

18 10 + 8 = 18

Bernardo Lirio, Memorial Central School


Darasa, Tanauan City, Batangas 4232
Depedtanauan.blmcs.107753@deped.gov.ph
Landline: (043) 702-3477
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF TANAUAN CITY
BERNARDO LIRIO MEMORIAL CENTRAL SCHOOL
DARASA, TANAUAN CITY

B.Development (Pagpapaunlad) Narinig mo na ba ang Tukuyin ang panghalip Gawain sa Pagkatuto Gawain sa Pagkatuto Gawain sa Pagkatuto Gawain sa Pagkatuto Bílang 1:
kasabihang ito? na paari na ginamit sa Bílang 2: Basahin ang Bílang 2: Iguhit ang Bilang 2: Pag-aralan ang Pagmasdan ang dalawang
“Ang batang magalang ay bawat pangungusap. mga katanungan sa thumbs up kung bawat larawan. Isulat ang ipininta ng ibang tao. Sagutin
kinalulugdan.” Isulat ang sagot sa iyong ibaba. Isulat ang sagot sa ginagawa ng kasapi ng angkop na pamilang na ang mga tanong. Gawin ito
kuwaderno. iyong kuwaderno. iyong pamilya ang pangungusap. Isulat ang iyong sagutang papel.
Ano ang pagkakintindi mo
rtio? kanilang tungkulin at sagot sa iyong
1. Ano ang magagalang
karapatan. Thumbs down kuwaderno.
na pagbati sa umaga?
1. Ang tinapay na ito ay naman kung hindi. Gawin
Ano naman ang sasabihin
binili ko sa tindahan. ito sa iyong kuwaderno
kapag tanghali at hapon?
2. Sa inyo pala ang 2. Ano-ano ang 1. Nag-aayos si Tatay
bahay na iyon. magagalang na Gerry ng sirang upuan.
Napakaganda at pananalita ang ginagamit
2. Nag-aaral nang mabuti
napakalinis ng bahay. sa pagpapakilala sa sarili?
ang mga anak. 1. Tungkol saan ang nása
3. Ano ang sasabihin mo
3. Kay Sheena ang sa bisita ng inyong larawan 1 at 2?
3. Pinananatili ni Nanay
sapatos na ito. Sa kaniya pamilya bílang pagbati sa Alice ang kaayusan ng 2. Ano’ng kulay ang madalas
rin ang kulay asul na gabí? tahanan. ginamit sa larawan 1 at 2?
tsinelas.
4. Anong magalang na 4. Katulong ni Nanay 3. Ano’ng bahagi ang malimit
4. Sa iyo ibinigay ni lola pananalita ang sasabihin Carmen ang mga anak sa na inuulit sa bawat larawan?
ang krayola. mo bílang pakiusap?

Bernardo Lirio, Memorial Central School


Darasa, Tanauan City, Batangas 4232
Depedtanauan.blmcs.107753@deped.gov.ph
Landline: (043) 702-3477
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF TANAUAN CITY
BERNARDO LIRIO MEMORIAL CENTRAL SCHOOL
DARASA, TANAUAN CITY

5. Ingatan ang mga 5. Ano ang sasabihin mo mga gawaing-bahay. 4. Ano ang naramdaman mo
modyul na ipinahiram sa sa inyong magulang habang pinagmamasdan ang
5. Nagtatrabaho sina
atin. bílang pasasalamat?. larawan?
Tatay Ador at Nanay Roda
para sa pangangailangan
ng pamilya
C.Engagement (Pagpapalihan) Gawain sa Pagkatuto Gawain sa Pagkatuto Gawain sa Pagkatuto Gawain sa Pagkatuto Gawain sa Pagkatuto 4: Gawain sa Pagkatuto Bílang 4:
Bílang 3: Tukuyin Bílang 6: Piliin ang Bílang 4: Isulat ang tsek Bílang 4: Masdan ang Alamin ang kabuoang Pagmasdan ang gawa ng bata.
ang mga pahayag na panghalip na angkop sa (✓) sa iyong kuwaderno mga larawan. Lagyan ng bilang sa bawat pamilang Sagutin ang mga tanong. Isulat
may paggalang at pangungusap. Isulat ang kung ang pahayag sa kung ang larawan ay na pangungusap. ang sagot sa mga tanong sa
pagmamahal sa mga sagot sa iyong bawat bílang ay nagpapakita ng kasapi ng Hanapin ang tamang sagutang papel.
kasapi ng pamilya. kuwaderno. nagpapahayag ng pamilya na gumaganap sagot sa katapat na
Isulat ang letra ng paggalang. sa kaniyang tungkulin. kahon. Isulat ang sagot sa
pangungusap sa 1. Mahal (ko, ako) ng
Lagyan naman ng kung iyong kuwaderno.
loob ng kahon. nanay at tatay ko. _____ 1. “ Magandang hindi. Gawin ito sa iyong
Hingin ang túlong ng hapon po, Ginoong kuwaderno.
2. Pinaghahati-hatian
iyong mga magulang Alex.”
(natin, namin) ang mga
o kasama sa bahay.
pagkain. _____ 2. “Bb. Sanchez,
Gawin ito sa iyong
kuwaderno. maaari po ba akong
3. Sinusunod namin ang
lumabas at magtungo sa 1. Ano ang iyong nakikita sa
ipinag-uutos ng mga
canteen? kaniyang iginuhit ?
nakatatanda sa (atin,
amin). _____ 3. “Alis diyan, Gng 2. Ilarawan mo ang
Perez.” sumusunod: kulay, hugis at
4. Nagpapaalam kami sa
(kaniyang, kanilang) _____ 4. “Hindi ko bagay.
dalawa kapag nais sinasadya, Whena. 3. Suriin kung paano ginawa
naming maglaro. Ipagpaumanhin mo.” ng pintor ang kaniyang likhang

Bernardo Lirio, Memorial Central School


Darasa, Tanauan City, Batangas 4232
Depedtanauan.blmcs.107753@deped.gov.ph
Landline: (043) 702-3477
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF TANAUAN CITY
BERNARDO LIRIO MEMORIAL CENTRAL SCHOOL
DARASA, TANAUAN CITY

5. Tumutulong din kami _____ 5. “Paraan nga, sining batay sa: a. sentro ng
sa (sila, kanila) sa mga nakaharang ka sa daan.” kawilihan; b. damdamin; at c.
gawaing bahay tulad ng balance ng pagkakapinta
pagwawalis ng mga
4. Ano ang gustong ipahiwatig
kalat.
ng pintor sa kaniyang ipininta?
Ito ba ay makatotohanan? O di
makatotohanan?
D. Assimilation (Paglalapat) Ikahon ang larawan kung ito Natutuhan mo sa aralin Gawain sa Pagkatuto Punan ang mga patlang Gawain sa Pagkatuto Bilang Gawain sa Pagkatuto Bílang 7:
ay nagpapakita ng na ito ang tungkol sa Bílang 5: Punan ang upang makabuo ng 5: Suriin mo at unawain ang Sagutin ang mga tanong
paggalang. makabuluhang suliranin sa ibaba. Sagutan
panghalip: p _ _ a _ at patlang ng tamang sagot. tungkol sa larawan. Piliin ang
pangungusap. Maliit man o mo ang mga tanong. Gawin
panghalip na p _ a _ _. Isulat ito sa iyong letra ng tamang sagot. Gawin
____________, kompleto ito sa iyong kuwaderno. Si
kuwaderno. Gagamit ako ito sa iyong sagutang papel.
man ang magulang o hindi, Mica ay binigyan ng
ng m______________ na maituturing pa rin itong kanyang kuya ng 25 na
Ginagamit ang panghalip pananalita sa aking ____________. Ang bawat puting holen, 37 na pulang
bilang pamalit o pakikipag-usap sa pamilya ay may iba’t ibang holen at 19 na asul na
panghalili. Ang panao ay matatanda at kamag- ____________ at holen. Ilan lahat ang holen
para sa t _ _. Ang paari aaral sa lahat ng paniniwala. Mayroon kang ni Mica? 1. Sino ang
naman ay nagpapakita pagkakataon. iba’t ibang ____________ at nabanggit na bata sa
ng pagmamay-ari, pag-a karapatan sa iyong pamilya. suliranin?
____________________ 2.
_ _ g _ _ n o pag-aari. 1. Sino ang nasa larawan?
Ilan ang puting holen ni
kaugalian pamilya malaki Mica? 2. Tungkol saan ang nasa
____________________ 3.
tungkulin bayan larawan?
Ilan ang pulang holen?
____________________ 4. 3. Anong kulay ang sa palagay
Ilan ang asul na holen? mo ang ginamit sa larawan?
____________________ 5.
Kung ikaw ay kapatid ni 4. Anong bahagi ng larawan

Bernardo Lirio, Memorial Central School


Darasa, Tanauan City, Batangas 4232
Depedtanauan.blmcs.107753@deped.gov.ph
Landline: (043) 702-3477
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF TANAUAN CITY
BERNARDO LIRIO MEMORIAL CENTRAL SCHOOL
DARASA, TANAUAN CITY

Mica, ano ang maitutulong ang malimit na inuulit?


mo sa kanya upang di ito
mahirapang alamin ang 5. Anong naramdaman mo
kabuoang bilang ng kanyang habang pinagmamasdan ang
holen? larawan?
_______________________
_______________________
___ 6. Ilan lahat ang holen
ni Mica?
_______________________
___________

V. PAGNINILAY

Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.

Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa

Bernardo Lirio, Memorial Central School


Darasa, Tanauan City, Batangas 4232
Depedtanauan.blmcs.107753@deped.gov.ph
Landline: (043) 702-3477
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF TANAUAN CITY
BERNARDO LIRIO MEMORIAL CENTRAL SCHOOL
DARASA, TANAUAN CITY

remediation.

Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin.

Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa
remediation.

Alin sa mga istratehiyang


pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?

Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro
at superbisor?

Anong kagamitang panturo


ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Checked: Inspected:

NOEMI B. CONTRERAS GLORY R. PEREZ, EdD.


Master Teacher I Principal II
Date:______________ Date:_________________

Bernardo Lirio, Memorial Central School


Darasa, Tanauan City, Batangas 4232
Depedtanauan.blmcs.107753@deped.gov.ph
Landline: (043) 702-3477

You might also like