You are on page 1of 8

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF TANAUAN CITY
BERNARDO LIRIO MEMORIAL CENTRAL SCHOOL
DARASA, TANAUAN CITY

Lesson Exemplar Using the IDEA Instructional Process


Paaralan Bernardo Lirio Memorial Central School Baitang UNA
TALA SA
Guro ISABELLA C. MAGAT Asignatura General
PAGTUTURO
Petsa November 14, 2022/ Miyerkules Markahan Ikalawang Markahan/Week 2

EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO MOTHER TONGUE FILIPINO ARALING PANLIPUNAN MATEMATIKA MAPEH

I. LAYUNIN 7:45-8:15 8:15-9:05 9:55-10:35 10:35-11:15 1:15 – 2:05 2:05- 2:45

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pag-unawa The learner….. Nasasagot ang mga tanong Ang mga mag-aaral ay Napagsasama ang dalawang The learner...
sa kahalagahan ng wastong tungkol sa napakinggang naipamamalas ang pag-unawa at pangkat ng mga bagay na may
pakikitungo sa ibang kasapi ng Demonstrates awareness of pagpapahalaga sa sariling pamilya bilang na 1-9. demonstrates basic understanding of
pabula, tugma/tula, at
pamilya at kapwa tulad ng language grammar and usage at mga kasapi nito at bahaging pitch and simple melodic patterns
tekstong pang-impormasyon
pagkilos at pagsasalita ng may when speaking and/ or ginagampanan ng bawat isa Nagagamit ang mga bagay sa
paggalang at pagsasabi ng writing. paggawa ng set o pangkat ng mga
katotohanan para sa kabutihan bagay
ng nakararami
Nakapamimili nang mabuti

B. Pamantayan sa Pagganap Naisasabuhay ang wastong speaks and/ or writes Nasasabi ang mensaheng nais Ang mga mag-aaral ay buong The learner . . . The learner...
pakikitungo sa ibang kasapi ng correctly for different ipabatid ng nabasang pananda pagmamalaking nakapagsasaad ng
pamilya at kapwa sa lahat ng purposes using the basic kwento ng sariling pamilya at demonstrates understanding of responds accurately to high and low tones
patalastas babala o paalala
pagkakataon. grammar of the language. bahaging ginagampanan ng bawat addition and subtraction of whole through body movements, singing, and
kasapi nito sa malikhaing numbers up to 100 including playing other sources of sounds
pamamaraan money

C. Pinakamahalagang EsP2PKP- Ic – 9 MT1GA-IIa-d-2.2 Nagagamit ang magalang MU1TP-IVb-3


Kasanayan sa Pagkatuto Napahahalagahan ang Identify pronouns: na pananalita sa angkop na
a. Personal AP1PAM- IIa-3 M1NS-IIa-23
(MELC) (Kung mayroon, saya o tuwang dulot ng sitwasyon tulad ng uses body movements or
isulat ang b. possessive *Nailalarawan ang sariling
pagbabahagi ng anumang pagpapakilala ng sarili, visualizes and adds the dance steps to respond to

Bernardo Lirio, Memorial Central School


Darasa, Tanauan City, Batangas 4232
Depedtanauan.blmcs.107753@deped.gov.ph
Landline: (043) 702-3477
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF TANAUAN CITY
BERNARDO LIRIO MEMORIAL CENTRAL SCHOOL
DARASA, TANAUAN CITY

pinakamahalagang pagpapahayag ng sariling pamilya batay sa: (a) following numbers using varied tempo - slow
kasanayan sa pagkatuto o karanasan at pagbati komposisyon (b) kaugalian appropriate techniques: a. two
movement with slow music -
MELC at paniniwala (c ) one-digit numbers with sums
kakayahan o talent up to 18 b. three one-digit
fast movement with fast musi
pinagmulan at (d) tungkulin
numbers c. numbers with sums
at karapatan ng bawat
through 99 without and with
kasapi regrouping

D. Pagpapaganang Kasanayan

(Kung mayroon, isulat ang


pagpapaganang
kasanayan.)

II. NILALAMAN Pagmamahal at Paggalang sa Panghalip Ang Sariling Pamilya


Pamilya

III. KAGAMITAN PANTURO

A. Mga Sanggunian

a. Mga Pahina sa Gabay ng Curriculum Guide p. 65 Curriculum Guide p. 31 Curriculum Guide p. 6 Curriculum Guide P. 25 TG pah. 169-117 Curriculum Guide p.10
Guro

b. Mga Pahina sa Kagamitang Pahina 12-16 LM 132-144


Pangmag-aaral

c. Mga Pahina sa Teksbuk

d. Karagdagang Kagamitan
mula sa Portal ng Learning
Resource

B. Listahan ng mga Kagamitang


Panturo para sa mga Gawain sa
Pagpapaunlad at

Bernardo Lirio, Memorial Central School


Darasa, Tanauan City, Batangas 4232
Depedtanauan.blmcs.107753@deped.gov.ph
Landline: (043) 702-3477
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF TANAUAN CITY
BERNARDO LIRIO MEMORIAL CENTRAL SCHOOL
DARASA, TANAUAN CITY

Pakikipagpalihan

IV. PAMAMARAAN

A. Introduction (Panimula) Kailan mo huling sinabi sa Ang panghalip ay bahagi ng Ang magagalang na Ang bawat pamilya ay may Ang araling ito ay Awitin ito nang tatlo beses o
iyong mga magulang na mahal pananalita. Ito ay salitang pananalita ay ginagamit sa iba’t ibang katangian. Iba- naglalayon na mapalawak hanggang mahasa ka sa
mo sila? Naipakita mo bas a panghalili o pamalit sa iba’t ibang paraan. Sa iba ang miyembro, pa ang iyong kaalaman sa pagkanta ng “Rain, Rain Go
kanila na mahal mo sila? Sa pangngalan.
kabuoan ang paggamit ng pinagmulan, tradisyon at pagdaragdag o addition ng
paanong paraan? Paano mo Away.”
naman sila ginagalang? mga ito ay pagpapakita ng kaugalian, maging tungkulin dalawang bilang na may
respeto at paggalang sa at karapatan ng bawat isang digit na ang kabuoan
Basahin ang mga salita. Piliin
kausap. Narito ang ilang miyembro ng pamilya. ay hanggang 18 gamit ang
ang panghalip panao.
mga halimbawa. Pagkatapos ng araling ito, angkop na pamamaraan sa
inaasahang mailalarawan pagdaragdag. Matapos ang
mo ang sariling pamilya araling ito, matututunan mo
Ako ikaw ito siya
batay sa: (a) miyembro; (b) rin ang pagdaragdag ng mga
iyon kami sila kayo
kaugalian at paniniwala; (c) bilang na ang kabuoan ay
pinagmulan; at (d) tungkulin hanggang 99 na mayroon at
at karapatan ng bawat walang pagpapangkat o
kasapi. regrouping. Basahin ang
halimbawa sa ibaba. Suriin
kung paano isinagawa ang
pagdaragdag .

Bernardo Lirio, Memorial Central School


Darasa, Tanauan City, Batangas 4232
Depedtanauan.blmcs.107753@deped.gov.ph
Landline: (043) 702-3477
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF TANAUAN CITY
BERNARDO LIRIO MEMORIAL CENTRAL SCHOOL
DARASA, TANAUAN CITY

B.Development (Pagpapaunlad) Piliin ang panghalip na panao. Gawain sa Pagkatuto Gawain sa Pagkatuto Bílang Gawain sa Pagkatuto Bilang 1:
Gamitin ito sa pangungusap. 1: Iguhit ang kung sang-ayon
Bílang 1: Tingnan ang Pagkatapos awitin nang paulit-
Isulat ang sagot sa kwaderno. ka sa isinasaad ng
mga larawan sa ibaba. ulit ang “Rain, Rain Go Away”.
pangungusap. Iguhit ang
Sabihin ang mga Awitin naman ito gamit ang
kung hindi ka sang-ayon.
1. Siya ay matalik na sitwasyon na so-fa silaba na So-Mi. Kung
Gawin ito sa iyong
kaibigan ni Fe. nagpapakita ng kuwaderno.
paano binigkas o inawit ang
2. Ako ay may kapatid. paggalang. Isulat ang mga titik sa “Rain Rain Go
3. Kami ay mga bata.
sagot sa iyong 1. Igalang ang lahat ng Away” ay gayundin ang tono
Sagutin ang sumusunod. 4. Sila ay mga bisita
1. Alin sa mga namin. kuwaderno. miyembro ng pamilya. at pagbigkas ng So – Mi. Sa
larawan ang 5. Ikaw ba ay aalis nah. tulong ng iyong kasama sa
nagpapakita ng
2. Huwag makiramay sa
pagmamahal at kamag-anak na namayapa. bahay, palagyan ng tsek (√)
paggalang sa 3. Batiin ang kasapi ng ang kolum bilang pagsukat sa
magulang? pamilya na may kaarawan. ipinakitang kakayahan sa pag-
2. Paano ipinakita ng
mga bata ang
awit ng simpleng hulwarang
kanilang panghimig.
pagmamahal at
paggalang sa
magulang?

Bernardo Lirio, Memorial Central School


Darasa, Tanauan City, Batangas 4232
Depedtanauan.blmcs.107753@deped.gov.ph
Landline: (043) 702-3477
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF TANAUAN CITY
BERNARDO LIRIO MEMORIAL CENTRAL SCHOOL
DARASA, TANAUAN CITY

C.Engagement (Pagpapalihan) Isagawa sa pamamagitan ng Piliin sa loob ng kahon ang Gawain sa Pagkatuto Bílang Gawain sa Pagkatuto Gawain sa Gawain sa Pagkatuto
maikling dula-dulaan ang mga panghalip panao. Gamitin ito 3: Sagutin ang sumusunod Bílang 3: Basahin ang Pagkatuto Bilang 3: Bilang 4: Isulat sa ilalim
sitwasyon na ibibigay ng guro. sa pangungusap. na mga sitwasyon sa ibaba. mga tradisyon at Unawaing mabuti ng mga titik ang so-fa
- Pagmamano sa magulang Isulat ang letra ng tamang kaugalian. Lagyan ng ang bawat silaba ng mga nota gamit
at lolo at lola sagot sa iyong kuwaderno. tsek(✓) ang angkop
- Pagmamaalam kung aalis Ako ito akin sayo sitwasyon. Isulat ang so-fa silaba na DO—
1. Nais mong isauli sa iyong na kahon ng iyong
ng bahay. Kami tayo akin iyan ang tamang sagot RE—MI. Gawing gabay
- Pagtulong sa gawain sa nakatatandang kapatid ang sagot. Gawin ito sa
bahay hiniram mong ballpen. A. iyong kuwaderno.
sa iyong ang halimbawa sa 1
Ito na ang ballpen mo. B. kuwaderno. hanggang 3. Gawin ito sa
Maraming salamat po, Ate. iyong sagutang papel.
C. Hindi ko na isasauli. 2.
Ibig mong magpaalam sa
iyong ina upang dumalo sa
kaarawan ng iyong kaklase.
A. Inay, maaari po ba akong
dumalo sa kaarawan ng
kaklase ko? B. Inay,
pupunta ako sa kaklase ko.
C. Pupunta ako sa kaklase
ko. 3. Nasalubong mo si
Gng. Francisco na iyong
guro isang umaga. A.
Magandang umaga po, Gng.
Francisco! B. Magandang
umaga. C. Saan ka
pupunta? 4. Nais mong
hilingin sa iyong tatay na
iabot ang baso na nása tabi
niya. A. Iabot mo nga ang
baso. B. Pakiabot po ng
baso, tatay. C. Akin na ang

Bernardo Lirio, Memorial Central School


Darasa, Tanauan City, Batangas 4232
Depedtanauan.blmcs.107753@deped.gov.ph
Landline: (043) 702-3477
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF TANAUAN CITY
BERNARDO LIRIO MEMORIAL CENTRAL SCHOOL
DARASA, TANAUAN CITY

baso tatay. 5. Binigyan ka


ng báong pera ng iyong
tatay. A. Salamat po tatay.
B. Kulang pa po tatay. C.
Huwag na tatay.

D. Assimilation (Paglalapat) Iguhit sa kwaderno ang Gawain sa Pagkatuto Bílang 1: Gawain sa Pagkatuto Punan ang mga patlang Gawain sa Pagkatuto Bilang Gawain sa Pagkatuto Bilang 7:
masayang mukha kung ang Tukuyin ang panghalip panao upang makabuo ng 5: Suriin mo at unawain ang
Bílang 5: Punan ang Awitin ang “Twinkle, Twinkle,
pangungusap ay nagsasaad ng na ginamit sa bawat
patlang ng tamang sagot. makabuluhang suliranin sa ibaba. Sagutan Little Star.” Humingi ng tulong
pagmamahal at paggalang sa pangungusap. Isulat ang sagot
pangungusap. Maliit man o mo ang mga tanong. Gawin
magulang at malungkot na sa iyong kuwaderno. Isulat ito sa iyong sa kasama sa bahay. Awitin ito
mukha kung hindi. ____________, kompleto ito sa iyong kuwaderno. Si
kuwaderno. Gagamit ako nang tatlong beses o higit pa
1. Ako ang magluluto man ang magulang o hindi, Mica ay binigyan ng
1. Mahinahon at magalang ng ulam. ng m______________ na maituturing pa rin itong kanyang kuya ng 25 na
hanggang mahasa sa ang
na pakikipag-usap sa pananalita sa aking iyong tono. Gamit ang rubriks
2. Kaibigan ko siya. ____________. Ang bawat puting holen, 37 na pulang
magulang.
2. Nag-aaral nang mabuti 3. Aalis kami bukas pakikipag-usap sa pamilya ay may iba’t ibang holen at 19 na asul na sa ibaba, palagyan ng tsek sa
upang maipakita na ng umaga. matatanda at kamag- ____________ at holen. Ilan lahat ang holen iyong kasama sa bahay ang
mahal at 4. Tayo ay Pilipino. aaral sa lahat ng paniniwala. Mayroon kang ni Mica? kolum na naaayon sa
pinahahalagahan ang 5. Kahapon pagkakataon. iba’t ibang ____________ at ipinakitang kakayahan sa pag-
pagod sa pagtratrabaho 1. Sino ang nabanggit na
ng mga magulang. nagpunta sila sa karapatan sa iyong pamilya. awit.
bata sa suliranin?
3. Yumayakap at humahalik bayan.
____________________
sa mga magulang.
4. Nagpapasalamat sa mga
magulang.
kaugalian pamilya malaki 2. Ilan ang puting holen ni
5. Sumisimangot at hindi tungkulin bayan Mica?
nagsasalita kapag hindi ____________________
naibigay ng mga
magulang ang gusto. 3. Ilan ang pulang holen?
____________________

4. Ilan ang asul na holen?


____________________

Bernardo Lirio, Memorial Central School


Darasa, Tanauan City, Batangas 4232
Depedtanauan.blmcs.107753@deped.gov.ph
Landline: (043) 702-3477
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF TANAUAN CITY
BERNARDO LIRIO MEMORIAL CENTRAL SCHOOL
DARASA, TANAUAN CITY

5. Kung ikaw ay kapatid ni


Mica, ano ang maitutulong
mo sa kanya upang di ito
mahirapang alamin ang
kabuoang bilang ng kanyang
holen?
_______________________
_______________________
___ 6. Ilan lahat ang holen
ni Mica?
_______________________
___________

V. PAGNINILAY

Bilang ng mag-aaral na nakakuha


ng 80% sa pagtataya.

Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.

Nakatulong ba ang remedial?


Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.

Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation.

Alin sa mga istratehiyang


pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?

Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyunan sa

Bernardo Lirio, Memorial Central School


Darasa, Tanauan City, Batangas 4232
Depedtanauan.blmcs.107753@deped.gov.ph
Landline: (043) 702-3477
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF TANAUAN CITY
BERNARDO LIRIO MEMORIAL CENTRAL SCHOOL
DARASA, TANAUAN CITY

tulong ng aking punungguro at


superbisor?

Anong kagamitang panturo ang


aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Checked:
Inspected:

NOEMI B. CONTRERAS GLORY R. PEREZ, EdD.


Master Teacher I Principal II
Date:______________ Date:_________________

Bernardo Lirio, Memorial Central School


Darasa, Tanauan City, Batangas 4232
Depedtanauan.blmcs.107753@deped.gov.ph
Landline: (043) 702-3477

You might also like