You are on page 1of 11

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 8

สาระการเรียนรู้ คณิตศาสตร์ ชัน


้ มัธยมศึกษาปี ที่ 2
รหัสวิชา ค 22102
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับจำนวนจริง
เวลา 18 ชั่วโมง
เรื่อง รากที่สอง(3) เวลา 1
ชั่วโมง
สอนวันที่........เดือน......................................พ.ศ. ...................
ผู้สอน นางสาวศิริมา จำปารอด

สาระสำคัญ
กำหนดให้ a เป็ นจำนวนเต็มบวกใด ๆ หรือ ศูนย์ รากที่สองของ a
คือ จำนวนจริงที่ยกกำลังสองแล้วมีค่าเท่ากับ a (รากที่สอง สามารถ
เขียนแทนด้วยสัญลักษณ์ √)
รากที่สองของ a เขียนแทนด้วย √ a หรือ - √ a
ใช้สัญลักษณ์ √ a แทนรากที่สองที่เป็ นบวก ของ a
ใช้สัญลักษณ์ - √ a แทนรากที่สองที่เป็ นลบ ของ a

มาตรฐานการเรียนรู้และตัวชีว
้ ัด
มาตรฐาน ค 1.1 เข้าใจถึงความหลากหลายของการแสดงจำนวน
และการใช้จำนวนในชีวิตจริง
ม.2/3 อธิบายและระบุรากที่สองและรากที่สามของ
จำนวนจริง
มาตรฐาน ค 1.2 เข้าใจถึงผลที่เกิดขึน
้ จากการดำเนินการของ
จำนวนและความสัมพันธ์ระหว่างการ ดำเนินการต่างๆ
และใช้การดำเนินการในการแก้ปัญหา
ม.2/1 หารากที่สองและรากที่สามของจำนวนเต็มโดย
การแยกตัวประกอบ และนำไปใช้ในการ
แก้ปัญหา พร้อมทัง้ ตระหนักถึงความสมเหตุสมผลของคำตอบ
ม.2/2 อธิบายผลที่เกิดขึน
้ จากการหารากที่สองและราก
ที่สามของจำนวนเต็ม
เศษส่วน และทศนิยม บอกความสัมพันธ์ของการ
ยกกำลังกับการหาราก ของจำนวนจริง
มาตรฐาน ค 1.3 ใช้การประมาณค่าในการคำนวณและแก้ปัญหา
ม.2/1 หาค่าประมาณของรากที่สองและรากที่สามของ
จำนวนจริงและนำไปใช้ใน การแก้ปัญหา พร้อมทัง้ ตระหนัก
ถึงความสมเหตุสมผลของคำตอบ
มาตรฐาน ค 6.1 มีความสามารถในการแก้ปัญหา การให้เหตุผล
การสื่อสาร การสื่อความหมาย
ทางคณิตศาสตร์และการนำเสนอ การเชื่อมโยงความรู้
ต่าง ๆ ทางคณิตศาสตร์และเชื่อมโยงคณิตศาสตร์กับ
ศาสตร์อ่ น
ื ๆ ได้ และมีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์
ม.1-3/2 ใช้ความรู้ทักษะและกระบวนการทาง
คณิตศาสตร์และเทคโนโลยีในการ แก้ปัญหาในสถานการณ์
ต่างๆได้อย่างเหมาะสม
ม.1-3/3 ให้เหตุผลประกอบการตัดสินใจ และสรุปผล
ได้อย่างเหมาะสม
ม.1-3/4 ใช้ภาษาและสัญลักษณ์ทางคณิตศาสตร์ในการ
สื่อสาร การสื่อ
ความหมาย และการนำเสนอได้อย่างถูกต้องและ
ชัดเจน
ม.1-3/5 เชื่อมโยงความรู้ต่างๆ ในคณิตศาสตร์ และนำ
ความรู้ หลักการ
กระบวนการทางคณิตศาสตร์ไปเชื่อมโยงกับ
ศาสตร์อ่ น
ื ๆ

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายการหาของรากที่สองของจำนวนจริงบวกหรือศูนย์ได้

สมรรถนะของผู้เรียน
1. ความสามารถในการสื่อสาร
2. ความสามารถในการคิด 

คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มีวินัย 
2. ใฝ่ เรียนรู้    
          3. มุ่งมั่นในการทำงาน

สาระการเรียนรู้
รากที่สอง

กิจกรรมการเรียนรู้
ขัน
้ นำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูทบทวนเกี่ยวกับ รากที่สองของจำนวนจริง
1) ถ้าให้ a แทนจำนวนจริงบวกใดๆ หรือศูนย์ รากที่สอง
ของ a คือ จำนวนจริงที่ยกกำลัง สองแล้วได้ a
2) ถ้า a เป็ นจำนวนจริงบวก แล้วรากที่สองของ a จะมี
สองจำนวน คือ รากที่สองที่เป็ น บวกซึ่งแทนด้วย
สัญลักษณ์ √ a และรากที่สองที่เป็ นลบ ซึ่งแทนด้วยสัญลักษณ์ -
3) ถ้า รากที่สองของ a คือ 0
กิจกรรมการเรียนรู้
1. ครูให้นักเรียนศึกษา ใบความรู้เรื่อง รากที่สองของจำนวนจริง
2. หลังจากที่ศึกษาใบความรู้ แล้วร่วมกันอภิปรายความรู้ ร่วมกัน
โดยครูเป็ นผูถ
้ ามคำถามและสุ่มถามนักเรียนเป็ นรายบุคคล ขณะ
ที่นักเรียนกำลังศึกษาใบความรู้ ครูคอยสังเกตการทำงานของ
นักเรียนโดยการแจก ใบงาน เรื่อง รากที่สอง
3. ครูให้นักเรียนเตรียมเพื่อ ออกมารายงานผล ของใบงาน โดยครู
สุ่มเลือกนักเรียน ขณะที่นักเรียนนำเสนอผลงาน ครูผู้สอนคอย
ตรวจสอบความถูกต้อง และให้คำชีแ
้ นะหากนักเรียนนำเสนอไม่
ถูกต้อง
4. ครูเปิ ดโอกาสให้นักเรียนซักถามข้อสงสัย
5. ครูให้นักเรียนทำแบบแบบฝึ กหัด 2.3 ก ข้อที่เหลือ จากหนังสือ
เรียน เป็ นการบ้าน แล้วนำมาส่งครูในการเรียนครัง้ ต่อไป
6.ครูให้นักเรียนบันทึกเนื้อหาสาระสำคัญที่สรุปได้ลงในสมุด
ขัน
้ สรุป
1. ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปเกี่ยวกับ รากที่สอง จนสรุปได้ดังนี ้
การหารากที่สองของจำนวนจริงว่า ถ้าสามารถหาจำนวนตรรกยะ
ที่ยกกำลังสอง แล้วเท่ากับจำนวนตรรกยะบวกที่กำหนดให้ รากที่
สองของจำนวนนัน
้ จะเป็ นจำนวนตรรกยะ แต่ถ้าไม่สามารถหา
จำนวนตรรกยะที่ยกกำลังสองแล้วเท่ากับจำนวนตรรกยะบวกที่
กำหนดให้ รากที่สองของจำนวนนัน
้ จะเป็ นจำนวนอตรรกยะ

สื่อ/อุปกรณ์ และแหล่งการเรียนรู้
1. หนังสือเรียน คณิตศาสตร์ ม.2 เล่ม 1
2. อินเทอร์เน็ต

การวัดผลและการประเมินผล
จุดประสงค์การ
เรียนรู้ วิธีวัด เครื่องมือวัด เกณฑ์การประเมิน
อธิบายการหาของ การตรวจแบบ แบบตรวจแบบ นักเรียนทุกคนมีผล
รากที่สองของ ฝึ กหัด 2.3 ก ฝึ กหัด 2.3 ก การประเมินอยู่ใน
จำนวนจริงบวก ระดับ 3 ขึน
้ ไป
หรือศูนย์ได้
มีระเบียบวินัย การตรวจแบบ แบบตรวจแบบ นักเรียนทุกคนมีผล
ฝึ กหัด 2.3 ก ฝึ กหัด 2.3 ก การประเมินอยู่ใน
ระดับ 3 ขึน
้ ไป
ใฝ่ เรียนรู้     การสอบถาม แบบบันทึก นักเรียนทุกคนมีผล
คำถาม การประเมินอยู่ใน
ระดับ 3 ขึน
้ ไป
มุ่งมั่นในการทำงาน การตรวจแบบ แบบตรวจแบบ นักเรียนทุกคนมีผล
ฝึ กหัด 2.3 ก ฝึ กหัด 2.3 ก การประเมินอยู่ใน
ระดับ 3 ขึน
้ ไป

ลงชื่อ...................................................
.
( นางสาวศิริมา
จำปารอด )
ผู้สอน
ใบความรู้ เรื่อง รากที่สอง
คำชีแ้ จง ให้นักเรียนศึกษาการหารากที่สอง แล้วระดมความคิดเห็นร่วม
กันภายในกลุ่ม
ตัวอย่างที่ 1 จงหา
วิธีทำ เนื่องจาก

ดังนัน

ตอบ

ตัวอย่างที่ 2 จงหา
วิธีทำ เนื่องจาก

ดังนัน

ตอบ 13

ตัวอย่างที่ 3 จงหา
วิธีทำ เนื่องจาก

ดังนัน

ตอบ 11

ตัวอย่างที่ 4 จงหาคำตอบของสมการ
วิธีทำ เนื่องจาก
และ
ดังนัน้ และ -4
ตอบ 4 และ -4
ตัวอย่างที่ 5 จงหาคำตอบของสมการ
วิธีทำ เนื่องจาก
ยกกำลังสองทัง้ สองข้างของสมการ

ดังนัน

ตอบ 6.25

ใบกิจกรรม เรื่อง รากที่สอง

คำชีแ
้ จง ให้นักเรียนเติมคำตอบลงในช่องว่างให้ถูกต้อง

1) 2 เป็ นรากที่สองของ 4 เนื่องจาก .................................


= .................................

2) -2 เป็ นรากที่สองของ 4 เนื่องจาก ...................................


. = ................................

3) 5 เป็ นรากที่สองของ 25 เนื่องจาก ....................................


= ................................

4) -5 เป็ นรากที่สองของ .................. เนื่องจาก

5) .................. เป็ นรากที่สองของ 100 เนื่องจาก

6) -10 เป็ นรากที่สองของ 100 เนื่องจาก .................................... =


................................

7) เป็ นรากที่สองของ 2 เนื่องจาก .................................... = ......


..........................
8) เป็ นรากที่สองของ 2 เนื่องจาก .................................... = .
...............................

9) เป็ นรากที่สองของ เนื่องจาก .................................... = .......


.........................

10) - เป็ นรากที่สองของ ................... เนื่องจาก


.................................... = ................................

11) เป็ นรากที่สองของ เนื่องจาก .................................... = ..


..............................

12) .................. เป็ นรากที่สองของ 5 เนื่องจาก

13) เป็ นรากที่สองของ .................. เนื่องจาก

14) รากที่สองของ 9 คือ .................................... และ


................................

15) รากที่สองของ.............. คือ 5 และ -5

16) รากที่สองของ 3 คือ .................. และ ..................

ใบกิจกรรม เรื่อง รากที่สอง


คำชีแ
้ จง ให้นักเรียนเติมคำตอบลงในช่องว่างให้ถูกต้อง

4
1) 2 เป็ นรากที่สองของ 4 เนื่องจาก .................................
(- 4
= .................................

2) -2 เป็ นรากที่สองของ 4 เนื่องจาก ...................................


2
5 25
. = ................................

2
3) 5 เป็ นรากที่สองของ 25 เนื่องจาก ....................................
25 2
= ................................
10
(−5 )2 = 25
4) -5 เป็ นรากที่สองของ .................. เนื่องจาก

5) .................. เป็ นรากที่สองของ 1002 เนื่องจาก


(-10) 100
6) -10 เป็ นรากที่สองของ 100 เนื่องจาก .................................... =
................................

7) เป็ นรากที่สองของ 2 เนื่องจาก .................................... = ......


..........................

8) - เป็ นรากที่สองของ 2 เนื่องจาก .................................... = .


4
............................... 9

9) เป็ นรากที่สองของ4 2
เนื่องจาก ....................................
4 = .......
2
9 (3) 9
.........................
10) เป็ นรากที่สองของ ................... 3 เนื่องจาก 9
2
(- 4 ) 16
.................................... = ................................

11) √ 5 เป็ นรากที่สองของ เนื่องจาก .................................... = ..


..............................

12) .................. เป็ นรากที่สองของ 5 เนื่องจาก


5

13) เป็ นรากที่สองของ .................. เนื่องจาก


3 -3
14) รากที่สองของ 9 คือ .................................... และ
25
................................

15) รากที่สองของ.............. คือ 5 และ -5


√3 - √3
16) รากที่สองของ 3 คือ .................. และ ..................

You might also like