You are on page 1of 10

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 19

กลุ่มสาระคณิตศาสตร์ รายวิชา
คณิตศาสตร์ 5 (ค 23102)
หน่วยที่ 3 ชื่อหน่วยการเรียนรู้ ความน่าจะเป็ น ชั้นมัธยมศึกษาปี ที่
3
เรื่อง ผลลัพธ์ของการทดลองสุ่ม(1) จำนวน 1
คาบ
_____________________________________________________
___________________________

1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
มาตรฐานการเรียนรู้
ค 3.2 เข้าใจหลักการนับเบื้องต้น ความน่าจะเป็ น และนำไปใช้
ตัวชี้วัด
ค 3.2 ม.3/1 เข้าใจเกี่ยวกับการทดลองสุ่มและนำผลที่ได้ไป
หาความน่าจะเป็ นของเหตุการณ์
2. สาระสำคัญ
การเขียนแสดงผลทั้งหมดที่เกิดจากการทดลองสุ่ม (Sample
Space) สามารถใช้แผนภาพต้นไม้ (Tree Diagram) ตาราง(Table) การ
แจงนับ (Organized list) แผนภาพ (Diagram) แสดงผลทั้งหมดที่เกิด
จากการทดลองสุ่มได้ ซึ่งควรเลือกวิธีการเขียนแสดงผลให้เหมาะสมกับ
ความสนใจและการนำไปใช้
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
1) นักเรียนเข้าใจการเขียนแสดงผลลัพธ์ของการทดลองสุ่ม (K)
2) นักเรียนสามารถหาผลลัพธ์ของการทดลองสุ่มได้ (P)
3) นักเรียนมีความรับผิดชอบ และตรงต่อเวลา (A)
4. สาระการเรียนรู้
สถิติและความน่าจะเป็ น

5. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1) มีวินัย
2) ใฝ่ เรียนรู้
3) มุ่งมั่นในการทำงาน

6. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
1) ความสามารถในการสื่อสาร
2) ความสามารถในการคิด
3) ความสามารถในการแก้ปั ญหา

7. ชิ้นงานหรือภาระงาน (หลักฐาน/ร่องรอยแสดงความรู้)
เอกสารประกอบการเรียนคณิตศาสตร์ 5 (ค 23102) หน้า 27 –
28

8. กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูกล่าวทักทายนักเรียน
2. ครูทบทวนเกี่ยวกับการทดลองสุ่ม
ให้นักเรียนพิจารณาการกระทำต่อไปนี้ว่าเป็ นการทดลองสุ่ม
หรือไม่
1. ไม่เป็ น การทดลองนำแม่เหล็กขั้วเดียวกันมาวางใกล้ ๆ
กัน
2. เป็ น การสุ่มหยิบลูกบอล 2 ลูก จากกล่องทึบที่มีลูกบอล
สีขาว 3 ลูกและสีดำ 3 ลูก โดยลูกบอลทุกลูกมีขนาดและน้ำหนักเท่ากัน
3. ไม่เป็ น ในอ่างเลี้ยงปลามีปลาทอง 14 ตัว ดิวตักปลาที่ตัว
เองชอบขึ้นมา 2 ตัว
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ครูอธิบายการเขียนผลลัพธ์ของการทดลองสุ่ม ดังนี้
การเขียนแสดงผลทั้งหมดที่เกิดจากการทดลองสุ่ม (Sample
Space) สามารถใช้แผนภาพต้นไม้ (Tree Diagram) ตาราง(Table) การ
แจงนับ (Organized list) แผนภาพ (Diagram) แสดงผลทั้งหมดที่เกิด
จากการทดลองสุ่มได้ ซึ่งควรเลือกวิธีการเขียนแสดงผลให้เหมาะสมกับ
ความสนใจและการนำไปใช้
2. ครูยกตัวอย่างการหาผลลัพธ์ของการทดลองสุ่ม
ตัวอย่างที่ 1 โยนเหรียญห้าบาท 1 เหรียญ 2 ครั้ง จงหาผลลัพธ์
ทั้งหมดที่อาจจะเกิดขึ้นจากการทดลองสุ่ม
กำหนดให้ H แทน ผลลัพธ์ที่เหรียญออกหัว และ T แทน ผลลัพธ์ที่
เหรียญออกก้อย

ดังนั้น ผลลัพธ์ทั้งหมดที่อาจจะเกิดขึ้นจากการทดลองสุ่มมี 4 แบบ


คือ HH, HT, TH, TT
ตัวอย่างที่ 2 จงเขียนกลุ่มของผลลัพธ์ทั้งหมดที่อาจจะเกิดขึ้นจาก
การสำรวจเพศของบุตรในครอบครัวที่มีบุตรสองคน
กำหนดให้ ช แทน ผลลัพธ์ที่บุตรเป็ นเพศชาย และ ญ แทน ผลลัพธ์
เป็ นเพศหญิง

บุตรคน บุตรคน
ช ชช

ญ ชญ

ญ ช ญช
ญ ญ

ดังนั้น ผลลัพธ์ทั้งหมดที่อาจจะเกิดขึ้นจากการทดลองสุ่มมี 4 แบบ


คือ ชช, ชญ, ญช, ญญ
ตัวอย่างที่ 3 จงเขียนผลลัพธ์ทั้งหมดที่เกิดขึ้นจากการสุ่มหยิบบัตร 2 ใบ
ใบที่หนึ่งหยิบจากกล่องที่หนึ่ง และใบที่สองหยิบจากกล่องที่สอง โดย
กล่องที่หนึ่งมีบัตรอักษร A และ B อย่างละ 1 ใบ และกล่องที่สองมีบัตร
หมายเลข 1, 2 และ 3 อย่างละ 1 ใบ

ดังนั้น ผลลัพธ์ทั้งหมดที่อาจจะเกิดขึ้นจากการทดลองสุ่มมี 8 แบบ คือ


A1, A2, A3, A4, B1, B2, B3, B4
ตัวอย่างที่ 4 จงเขียนผลลัพธ์ทั้งหมดที่เกิดขึ้นจากการสุ่มหยิบลูกบอล 2
ลูก จากถุงที่บรรจุลูกบอล 3 ลูก ซึ่งมีสีชมพู สีส้ม และสีม่วง โดย
1) หยิบลูกบอล 2 ลูกพร้อมกัน
2) หยิบลูกบอลทีละลูกโดยไม่ใส่คืน ก่อนที่จะหยิบลูกที่สอง
3) หยิบลูกบอลทีละลูกแล้วใส่คืน ก่อนที่จะหยิบลูกที่สอง

ลักษณะการหยิบ
1) หยิบลูกบอล 2 ลูก 2) หยิบลูกบอลทีละ 3) หยิบลูกบอลทีละ
พร้อมกัน ลูกโดยไม่ใส่คืน ก่อนที่ ลูกแล้วใส่คืน
จะหยิบลูกที่สอง ก่อนที่จะหยิบลูกที่
สอง

ดังนั้น ผลลัพธ์ทั้งหมด ดังนั้น ผลลัพธ์ทั้งหมด ดังนั้น ผลลัพธ์ทั้งหมด


ที่อาจจะเกิดขึ้นมี 3 ที่อาจจะเกิดขึ้นมี 6 ที่อาจจะเกิดขึ้นมี 9
แบบ คือ ชส, ชม, สม แบบ คือ ชม, ชส, มช, แบบคือ ชช, ชม, ชส,
มส, สช, สม มม, มช, มส, สส, สช,
สม
ขั้นสรุป
1. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปสิ่งที่เรียนในวันนี้
การเขียนแสดงผลทั้งหมดที่เกิดจากการทดลองสุ่ม
(Sample Space) สามารถใช้แผนภาพต้นไม้ (Tree Diagram)
ตาราง(Table) การแจงนับ (Organized list) แผนภาพ (Diagram)
แสดงผลทั้งหมดที่เกิดจากการทดลองสุ่มได้ ซึ่งควรเลือกวิธีการเขียน
แสดงผลให้เหมาะสมกับความสนใจและการนำไปใช้
2. ครูมอบหมายงานให้นักเรียนทำในเอกสารประกอบการ
เรียนคณิตศาสตร์ 5 (ค 23102) หน้า 27 – 28

9. การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
ภาระงาน/ชิ้น
งาน/ เครื่องมือ เกณฑ์การให้
เป้ าหมาย วิธีการวัด
ร่องรอยหลัก วัด คะแนน
ฐาน
จุดประสงค์
การเรียนรู้ คำถามในการ การตอบคำถาม คำถามใน ตอบคำถามได้
1. นักเรียน สอน การสอน ถูกต้อง
เข้าใจการ
ทดลองสุ่ม (K)
2. นักเรียน เอกสาร ตรวจสอบ เอกสาประ แต่ละคนทำ
สามารถ ประกอบการ ความถูกต้อง กอบ แบบฝึ กหัดถูก
จำแนกได้ว่า เรียน เอกสาร การเรียน ต้อง 60 %
เหตุการณ์ใด คณิตศาสตร์ ประกอบการ คณิตศาสต ขึ้นไป
เป็ นการ 5 (ค 23102) เรียน ร์ 5
ทดลองสุ่มและ หน้า 27 – 28 คณิตศาสตร์ 5 (ค 23102)
เหตุการณ์ณืใด (ค 23102) หน้า 27 –
ไม่เป็ นการ หน้า 27 – 28 28
ทดลองสุ่ม (P)
3. นักเรียนมี แบบบันทึก ตรวจแบบ แบบ นักเรียนส่ง
ความรับผิด การส่งงาน บันทึก บันทึก งานที่ได้รับ
ชอบ และตรง การส่งงาน การส่งงาน มอบหมาย 90
ต่อเวลา (A) % ขึ้นไป

10. สื่อการเรียนรู้ / แหล่งเรียนรู้


สื่อการเรียนรู้
1. หนังสือเรียนรายวิชาพื้นฐานคณิตศาสตร์ เล่ม 2 ตามมาตรฐาน
การเรียนรู้และตัวชี้วัดกลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ (ฉบับปรับปรุง
พ.ศ.2560) ตามหลักสูตรแกนกลางการศึกษาขั้นพื้นฐาน พุทธศักราช
2551
2. เอกสารประกอบการเรียนคณิตศาสตร์ 5 (ค 23102) ระดับชั้น
มัธยมศึกษาปี ที่ 3
3. สื่อ Power Point เรื่อง ผลลัพธ์ของการทดลองสุ่ม
11. บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้
ผลการจัดการเรียนรู้
...................................................................................................................
...................................................................................................................
...................................................................................................................
... ...............................................................................................................
...............................................................
ปั ญหา/
อุปสรรค......................................................................................................
...................................................................................................................
...................................................................................................................
................ ..................................................................................................
............................................................................
แนวทางแก้ไข/ข้อเสนอ
แนะ............................................................................................................
...................................................................................................................
...................................................................................................................
...................................................................................................................
..................................................................... .............................................
...................................................................................................................
..............
ลงชื่อ.......................................................
(ครูรุ่งนภา นาชัยเลิศ)
ครู
วันที่............ เดือน....................
พ.ศ..............

12. ความเห็น / ข้อเสนอแนะของผู้บริหารหรือผู้ที่ได้รับมอบหมาย


ได้ทำการตรวจแผนการจัดการเรียนรู้สำหรับนำไปใช้ในการจัดการ
เรียนการสอนแล้วมีความคิดเห็นดังนี้
1. เป็ นแผนการจัดการเรียนรู้ที่
 ดีมาก
 ดี
 พอใช้
 ควรปรับปรุง
2. การจัดกิจกรรมได้นำกระบวนการเรียนรู้
 เน้นผู้เรียนเป็ นสำคัญมาใช้ในการสอนได้อย่างเหมาะสม
 ยังไม่เน้นผู้เรียนเป็ นสำคัญ ควรปรับปรุงพัฒนาต่อไป
3. เป็ นแผนการจัดการเรียนรู้ที่
 นำไปใช้ได้จริง
 ควรปรับปรุงก่อนนำไปใช้
4. ข้อเสนอแนะอื่นๆ
...................................................................................................................
........................................................... .......................................................
...................................................................................................................
....
.

ลงชื่อ...................................................หัวหน้ากลุ่มสาระฯ
(นางจุฑาภรณ์ วิเชียรภักดิ์)
…………./……………./…………
...................................................................................................................
........................................................... .......................................................
...................................................................................................................
....
.
ลงชื่อ.............................................รองผู้อำนวย
การกลุ่มบริหารวิชาการ
(นางกนกรัตน์ ศิริ)

You might also like