You are on page 1of 4

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3

สาระการเรี ยนรู้คณิ ตศาสตร์ รายวิชา คณิ ตศาสตร์ รหัส วิช า ค


13101
ชั้นประถมศึกษาปี ที่ 3 ภาคเรี ยนที่ 2
หน่วยการเรี ยนรู้ที่ 8 เรื่ อง การหารทีต่ วั ตัง้ เป็ นจำนวนสองหลักและตัวหารเป็ นจำนวนหนึ่งหลัก เวลา 1 ชัว่ โมง
วันที่............เดือน....................................................พ.ศ. ........................... ครู ผสู ้ อน ครู วารุ ณี สว่างแสน
_____________________________________________________________________________________

1. มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ค 1.2 เข้าใจถึงผลที่เกิดขึ้นจากการดำเนินการของจำนวนและความสัมพันธ์ ระหว่างการ
ดำเนินการต่าง ๆ และสามารถใช้การดำเนินการในการแก้ปัญหา
มาตรฐาน ค 6.1 มีความสามารถในการแก้ปญ ั หา การให้เหตุผล การสื่อสาร การสื่อความหมายทางคณิตศาสตร์
และการนำเสนอ การเชือ่ มโยงความรูต้ า่ ง ๆ ทางคณิตศาสตร์ และเชื่อมโยงคณิตศาสตร์กบั ศาสตร์อน่ื ๆ และมีความคิด
ริ เริ่ มสร้างสรรค์
2. ตัวชี้วดั ชั้นปี
ค 6.1 ป.3/1, ป.3/2, ป.3/3, ป.3/4, ป.3/5
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายเกี่ยวกับการหารที่ตวั ตั้งเป็ นจำนวนสองหลักและตัวหารเป็ นจำนวนหนึ่งหลัก (K)
2. หาคำตอบของการหารที่ตวั ตั้งเป็ นจำนวนสองหลักและตัวหารเป็ นจำนวนหนึ่งหลัก (P)
3. มีความกระตือรื อร้นในการเข้าร่ วมกิจกรรม (A)
4. สาระสำคัญ
การหารที่ตวั ตั้งเป็ นจำนวนสองหลักและตัวหารเป็ นจำนวนหนึ่งหลัก ผลหารคือจำนวน ที่คูณกับตัว
หารแล้วมีค่าเท่ากับตัวตั้ง

5. สาระการเรียนรู้
การหารที่ตวั ตั้งเป็ นจำนวนสองหลักและตัวหารเป็ นจำนวนหนึ่งหลัก

6. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
ใฝ่ เรี ยนรู้
ตัวชี้วดั ที่ 4.1 ตั้งใจ เพียรพยายามในการเรี ยนและเข้าร่ วมกิจกรรมการเรี ยนรู ้
7. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
1. ความสามารถในการสื่ อสาร
2. ความสามารถในการคิด
 การคิดเชิงเหตุผล
3. ความสามารถในการแก้ปัญหา

8. ชิ้นงานหรือภาระงาน
ผลงานจากกิจกรรมข้อ 4
9. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนำเข้ าสู่ บทเรียน
1. ให้นกั เรียนทบทวนความรูเ้ รื่อง การหารทีต่ วั ตั้งเป็ นจำนวนสองหลักและตัวหารเป็ นจำนวน
หนึ่งหลัก โดยครูติดแถบโจทย์ปัญหาการหารบนกระดาน และให้ผแู้ ทนนักเรี ยนออกมาเขียนประโยคการหาร

มีส้ม 54 ผล ต้องการแบ่งส้มใส่ ถุง ถุงละ 9 ผล จะได้กี่ถุง

(54 ÷ 9 = 6)
นักเรี ยนร่ วมกันตรวจสอบความถูกต้อง
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ครู ติดแถบโจทย์ปัญหาการหารบนกระดาน

มีขนม 25 ชิ้น แบ่งให้นกั เรี ยน 5 คน คนละเท่า ๆ กัน นักเรี ยนจะได้ขนมคนละกี่ชิ้น

ครู ถามคำถามนักเรี ยน ดังนี้


¥ ใช้วิธีการใดหาคำตอบ (การหาร)
¥ ตัวตั้งคือจำนวนใด (25)
¥ ตัวหารคือจำนวนใด (5)
¥ ผลหารได้เท่าไร (5)
¥ เขียนประโยคการหารได้อย่างไร (25 ÷ 5 = 5)
นักเรี ยนร่ วมกันตรวจสอบความถูกต้อง
2. ครู ด ำเนินกิจกรรมเหมือนข้อ 2 อีกครั้ง โดยติดแถบโจทย์ปัญหาการหารบนกระดาน
แม่มีเงิน 27 บาท แบ่งให้ลูกคนละ 9 บาท แม่จะแบ่งเงินให้ลูกได้กี่คน
(27 ÷ 9 = 3)
3. นักเรี ยนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 5 คน เพื่อร่ วมกิจกรรม ดังนี้
¥ ครู แจกแถบโจทย์ให้นกั เรี ยนกลุ่มละ 1 โจทย์
¥ ครู แจกกระดาษเปล่าให้กลุ่มละ 1 แผ่น
นักเรี ยนร่ วมกันอ่านโจทย์ปัญหา และช่วยกันเขียนประโยคการหาร พร้อมทั้งวาดภาพ
¥
เกี่ยวกับโจทย์ปัญหาและตกแต่งให้สวยงาม
¥ ผูแ้ ทนนักเรี ยนแต่ละกลุ่มออกมานำเสนอผลงานหน้าชั้นเรี ยน
¥ นักเรี ยนร่ วมกันตรวจสอบความถูกต้อง
ขั้นสรุ ป
1. นักเรี ยนร่ วมกันสรุ ปความรู ้เรื่ อง การหารที่ตวั ตั้งเป็ นจำนวนสองหลักและตัวหารเป็ นจำนวน
หนึ่งหลัก โดยครู ถามคำถาม ดังนี้
นักเรี ยนมีวิธีการหาผลหารของการหารที่ตวั ตั้งเป็ นจำนวนสองหลักและตัวหารเป็ นจำนวน
¥
หนึ่งหลักได้อย่างไร (หาจำนวนที่นำมาคูณกับตัวหารแล้ วได้ ผลลัพธ์ เท่ ากับตัวตั้ง)
2. นักเรียนและครูร่วมกันสรุปความรู้ ดังนี้
การหารทีต่ วั ตั้งเป็ นจำนวนสองหลักและตัวหารเป็ นจำนวนหนึ่งหลัก ผลหารคือจำนวนทีค่ ณ
¥ ู กับ
ตัวหารแล้วมีค่าเท่ากับตัวตั้ง
7. นักเรี ยนร่ วมกันแสดงความคิดเห็นโดยครู ถามคำถามท้าทาย ดังนี้
¥ นักเรี ยนมีวธิ ีการหรื อขั้นตอนใดอีกบ้างที่ช่วยให้หาคำตอบของการหารที่ตวั ตั้ง
เป็ นจำนวนสองหลักและตัวหารเป็ นจำนวนหนึ่งหลักได้ถูกต้องและรวดเร็ วที่สุด
10. สื่ อการเรียนรู้
1. โจทย์ปัญหาการหาร
2. กระดาษเปล่า
11. การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
ด้ านคุณธรรม จริยธรรม
ด้ านความรู้ (K) ด้ านทักษะ/กระบวนการ (P)
และจิตวิทยาศาสตร์ (A)
1. ซักถามความรู้เรื่ องการหาร 1.สังเกตพฤติกรรมขณะทำงาน 1.ตรวจผลการปฏิบตั ิตามใบงาน
2. ตรวจชิ้นงานหรื อภาระงาน ร่ วมกับกลุ่ม
2.สังเกตพฤติกรรมการสื่ อสาร
ของกิจกรรมฝึ กทักษะระหว่าง 2.ประเมินพฤติกรรมตามรายการ
ด้านคุณธรรม จริ ยธรรม และค่า การเชื่อมโยงหลักการความรู ้ทาง
เรี ยน คณิ ตศาสตร์
นิยม
3.ประเมินพฤติกรรมตามรายการ
ประเมินด้านทักษะ/กระบวนการ

You might also like