You are on page 1of 12

แผนการจัดการเรียนรู้

ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2566


กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ (ภาษาอังกฤษ) ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2
รหัสวิชา อ22102 รายวิชา ภาษาอังกฤษ โรงเรียนสุราษฎร์ธานี 2
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง Our wonderful world เวลา 15 ชั่วโมง
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5 เรื่อง Comparison 2 เวลาเรียน 1 ชั่วโมง
ใช้สอน: ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2/4 วันที่ 31 เดือน ตุลาคม พ.ศ. 2566
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2/5 วันที่ 31 เดือน ตุลาคม พ.ศ. 2566
ครูผู้สอน: นายไมตรี เกิดกุล (นักศึกษาฝึกประสบการณ์วิชาชีพครู)

1.สาระสำคัญ
การเรีย นรู้ และเข้าใจคำศัพ ท์ และโครงสร้างทางภาษา ช่ว ยให้ ส ามารถพู ดและเขียนเปรียบเทีย บ
สถานที่และสิ่งแวดล้อมรอบตัวได้ถูกต้อง

2. มาตรฐานการเรียนรู้
ต 1.3 ม. 2/1 พู ดและเขี ย นบรรยายเกี่ย วกั บ ตนเอง กิจ วัต รประจำวัน ประสบการณ์ และข่ าว/
เหตุการณ์ที่อยู่ในความสนใจของสังคม
ต 2.2 ม. 2/1 เปรียบเทียบและอธิบายความเหมือนและความแตกต่างระหว่างการออกเสียง ประโยค
ชนิดต่าง ๆ และการลำดับคำตามโครงสร้างประโยคของภาษาต่างประเทศและภาษาไทย

3. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. ผู้เรียนรู้ประโยคเปรียบเทียบโดยใช้ comparative, superlative, as … as ได้ถูกต้อง (K)
2. ผู้เรียนสามารถพูดประโยคเปรียบเทียบโดยใช้ comparative, superlative, as … as ได้ถูกต้อง (P)
3. ผู้เรียนใฝ่เรียนรู้ต่อการเรียนภาษาอังกฤษ (A)
4. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
1. ความสามารถในการสื่อสาร
2. ความสามารถในคิด
3. ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
5. สาระการเรียนรู้
1. ความรู้ (K)
1) Vocabulary: expensive, noisy, small, beautiful, crowded, quiet, green, dirty
2) Grammar: comparative, superlative, and as … as

2. ทักษะ/กระบวนการ (P)
ทักษะการพูด
3. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)
ใฝ่เรียนรู้
6. กระบวนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน (Warm-up) 5 นาที
1. ครูกล่าวทักทายนักเรียน
Teacher: Good morning/ Good afternoon, everyone.
Students: Good morning/ Good afternoon teacher.
Teacher: How are you doing?
Students: I’m . Thank you, and you?
Teacher: I’m . Thank you
2. นักเรียนรับชมวิดีโอ Comparatives and Superlatives | Learn English | EasyTeaching
ขั้นนำเสนอ (Presentation) 15 นาที
1. ทบทวน Grammar: comparative, superlative, and as … as โดยนำเสนอตามหนังสือ
Spark 2 หน้า 60 Ex.1
ขั้นฝึกปฏิบัติ (Practice) 20 นาที

1. กิจกรรมที่ 1 Compare the city 15 นาที


นักเรียนจับ กลุ่มละ 3 คน แล้ วเปรียบเทียบเมือง 3 เมือง โดยใช้คำที่ครุกำหนดให้ และเขียน
ประโยคตามโครงสร้างประโยค 6 ประโยค โดยทำลงไปใน Google Forms แล้วให้แต่ละกลุ่ม
ออกมานำเสนอผลงานของตนเอง
2. นักเรียนทำใบงานที่ 1.7 My friends’ car 5 นาที
ขั้นนำไปใช้ (Production) 10 นาที
นักเรียนเขียนประโยคเปรียบเทียบสถานที่ 3 แห่งในประเทศไทย โดยใช้ คำคุณศัพท์ที่ได้เรียนมา เมื่อ
เสร็จแล้วให้ครูสุ่มนักเรียน 5 คน ออกมานำเสนอให้เพื่อนฟัง

ขั้นสรุป (Wrap up) 5 นาที


ครูถามนักเรียน เกี่ยวกับสิ่งที่ได้เรียนรู้ในชั่วโมงนี้
Teacher: What have we learnt today?
Students: ________________________.
7. ชิ้นงานหรือภาระงานที่ต้องปฏิบัติ
1. ใบงานที่ 1.7 My friends’ car
2. กิจกรรมที่ 1 Compare the city
8. สือ่ /แหล่งการเรียนรู้
1. หนังสือ Spark 2
2. สื่อนำเสนอ Canva
3. วิ ดี โอ C o m p arative s an d Su p e rlative s | Le arn En glish | EasyT e ach in g
(https://youtu.be/jz8Fy5qQXu8?feature=shared)
4. Google Forms; M.2/4 (https://forms.gle/vztDiJf3tNnhtDfb6)
M.2/5 (https://forms.gle/YCec5ZXKHKjZuYU79)
9. การวัดและประเมินผล

เกณฑ์ผ่านการประเมิน
สิ่งที่ต้องการวัด วิธีการวัด เครื่องมือที่ใช้วัด
ความรู้ (K) การถามตอบเป็นบุคคล ใบงานที่ 1.7 My friends’ car ผ่านเกณฑ์ร้อยละ 60 ขึ้นไป
ผ่านระดับคุณภาพดีขึ้นไป

ทักษะ (P) สั ง เกตพฤติ ก รรมระหว่ า งเรี ย น ขั้นนำไปใช้ (Production) ผ่านเกณฑ์ร้อยละ 60 ขึ้นไป


ของนักเรียน ผ่านระดับคุณภาพดีขึ้นไป

คุณลักษณะอันพึง สั ง เกตพฤติ ก รรมระหว่ า งเรี ย น แบบประเมินคุณลักษณะอันพึง ผ่านเกณฑ์ร้อยละ 60 ขึ้นไป


ประสงค์ (A) ของนักเรียน ประสงค์ ผ่านระดับคุณภาพดีขึ้นไป
10. ความคิดเห็นของฝ่ายบริหาร
10.1 ความคิดเห็นของครูพี่เลี้ยง
เป็นแผนการจัดการเรียนรู้ที่ตรงตามจุดประสงค์การเรียนรู้

ลงชื่อ .................................................................
( นางสาววิภาวรรณ วิชัยดิษฐ์ )
ครูพี่เลี้ยง
10.2 ความเห็นรองผู้อำนวยการ
ได้ตรวจแผนการจัดการเรียนรู้ของนายไมตรี เกิดกุล แล้วมีความคิดเห็น ดังนี้
1. กระบวนการเรียนรู้
 มีความสอดคล้อง เหมาะสมกับความสนใจและความถนัดของนักเรียน
 ไม่สอดคล้องและยังไม่เหมาะสมกับนักเรียน ควรปรับปรุง
2. การจัดกิจกรรมได้นำกระบวนการเรียนรู้
 ที่เน้นผู้เรียนเป็นสำคัญมาใช้ในการสอนอย่างเหมาะสม
 ที่ยังไม่เน้นผู้เรียนเป็นสำคัญ ควรปรับปรุงพัฒนาต่อไป
3. การวัดผลและประเมินผล
 ใช้วิธีการที่หลากหลาย สอดคล้องและเหมาะสมกับวัตถุประสงค์
 ไม่หลากหลาย และไม่สอดคล้องกับมาตรฐานของหลักสูตร ควรปรับปรุง
4. ความเหมาะสมในการนำแผนการจัดการเรียนรู้ ไปใช้จัดกิจกรรมการเรียนรู้
 สามารถนำไปใช้จัดการเรียนรู้ได้จริง
 ควรปรับปรุงก่อนนำไปใช้จัดการเรียนรู้
5. ข้อเสนอแนะเพิ่มเติม
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................

ลงชื่อ .................................................................
( นายจตุพล โฉมยงค์ )
รองผู้อำนวยการกลุ่มบริหารวิชาการ
10.3 ความเห็นผู้อำนวยการ

 อนุมัติให้นำไปใช้จัดการเรียนการสอนได้
 ไม่อนุมัติให้นำไปใช้จัดการเรียนการสอน เพราะ .....................................................................
…………………………………………………………………………………………………………………………………
ข้อเสนอแนะเพิ่มเติม
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

ลงชื่อ .................................................................
( นายโสภณ ทองจิตร )
ผู้อำนวยการโรงเรียนสุราษฎร์ธานี 2
บันทึกหลังสอน
จากการจัดกิจกรรมการเรียนรู้กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2/4 และชั้น
มัธยมศึกษาปีที่ 2/5 หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง Our wonderful world แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5 เรื่อง
Comparison 2 สอนเมื่อวันที่ 31 เดือน ตุลาคม พ.ศ. 2566 เป้าหมายการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ คือ เพื่อให้
นั ก เรี ย นระดั บ ชั้ น มั ธ ยมศึ ก ษาปี ที่ 2/4 และชั้ น มั ธ ยมศึ ก ษาปี ที่ 2/5 จำนวนทั้ ง หมด 84 คน มี ค วามรู้
ความสามารถ เรื่อง Comparison
จากผลการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ พบว่า นักเรียนร้อยละ 100 มีความรู้ ความเข้าใจผ่านเกณฑ์การ
ประเมินตามที่กำหนดได้
จากการวิเคราะห์นักเรียนเป็นรายบุคคล และจากการตรวจผลงาน เรื่อง Comparison ของนักเรียน
ทั้ง 84 คน พบว่า นักเรียนขาดทักษะในเรื่องการเขียนเปรียบเทียบ ในฐานะครูผู้สอนวิชาภาษาอังกฤษ รหัส
วิชา อ22102 จำเป็นต้องแก้ไขปัญหาดังกล่าวของนักเรียน เพื่อให้นักเรียน มีความสามารถในเรื่องการเขียน
เปรียบเทียบ และเพื่อให้นักเรียนผ่านจุดประสงค์การเรียนรู้ และบรรลุตัวชี้วัด ต 1.3 ม. 2/1 และ ต 2.2 ม.
2/1 ที่กำหนดไว้ในแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5

ข้อค้นพบและข้อเสนอแนะเพิ่มเติม
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………..………
…..………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…..………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………..………

ลงชื่อ ...................................................... ครูผู้สอน


(นายไมตรี เกิดกุล)
นักศึกษาฝึกประสบการณ์วิชาชีพครู
รายละเอียดการวัดและประเมินผล

รายละเอียดการวัดและประเมินผล
จุดประสงค์ที่ต้องการวัดและประเมินผล
3 (ดีมาก) 2 (พอใช้) 1 (ปรับปรุง)
ผู้เรียนรู้ประโยคเปรียบเทียบโดยใช้ สามารถรู้ประโยค สามารถรู้ประโยค สามารถรู้ประโยค
comparative, superlative, as … as ได้ เปรียบเทียบได้ถูกต้อง เปรียบเทียบได้ถูกต้อง เปรียบเทียบได้
ถูกต้อง (K) ทั้งหมด เป็นส่วนใหญ่ ถูกต้องเล็กน้อย
ผู้เรียนสามารถพูดประโยคเปรียบเทียบโดยใช้ สามารถพูดประโยค สามารถพูดประโยค สามารถพูดประโยค
comparative, superlative, as … as ได้ เปรียบเทียบและ เปรียบเทียบและ เปรียบเทียบและ
ถูกต้อง (P) ประโยคได้ถูกต้อง ประโยคได้ถูกต้องเป็น ประโยคได้ถูกต้อง
ทั้งหมด ส่วนใหญ่ เล็กน้อย
ผู้เรียนใฝ่เรียนรู้ต่อการเรียนภาษาอังกฤษ (A) ตั้งใจเรียน เอาใจใส่ และ ตั้งใจเรียน เอาใจใส่ และ ตั้งใจเรียน แต่ขาด
ให้ความร่วมมือในการทำ ให้ความร่วมมือในการทำ การมีส่วนร่วมในการ
กิจกรรมสม่ำเสมอ กิจกรรมบ่อยครั้ง ทำกิจกรรม

เกณฑ์การวัดและประเมินผล
ระดับ 3 = ดีมาก
ระดับ 2 = พอใช้
ระดับ 1 = ปรับปรุง
การผ่านเกณฑ์ประเมิน : ผู้เรียนต้องได้คะแนนตั้งแต่ระดับ 2 ขึ้นไป
แบบประเมินพฤติกรรมการวัดและประเมินผล
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2/4
คำชี้แจง ให้ทำเครื่องหมาย / ลงในช่องรายการสังเกตพฤติกรรมที่กำหนด
ผู้เรียนรู้ประโยค ผู้เรียนสามารถ ผู้เรียนใฝ่
เปรียบเทียบโดย พูดประโยค
เปรียบเทียบโดย เรียนรูต้ ่อ
ใช้ สรุปผล
เลข comparative,
ใช้ การเรียน การวัดและ
เลขที่ เพศ ชื่อ - นามสกุล superlative,
comparative,
ภาษาอังกฤษ ประเมินผล
ประจำตัว superlative,
as … as ได้ as … as ได้ (A)
ถูกต้อง (K) ถูกต้อง (P)
3 2 1 3 2 1 3 2 1 ผ. มผ.
1 11707 ช. อนุวัตร ชวนชม
2 11733 ช. กิติคุณ พัฒนเจริญ
3 11734 ช. คีตา สุทธินุ่น
4 11735 ช. ฉัตรชัย อินสอน
5 11737 ช. ฐิติโชติ เพชรจันทร์
6 11738 ช. ณิชคุณ เมฆสุข
7 11740 ช. ธนวัฒน์ ทีปะปาล
8 11741 ช. ธีรพงศ์ ทัศเรณู
9 11744 ช. เนติปกรณ์ แย้มแก้ว
10 11745 ช. ปิยะพงศ์ ถนอมนวล
11 11746 ช. พงศธร แสงสุวรรณ
12 11747 ช. พรภวิษย์ บุญวิเศษ
13 11778 ช. ชยพัฒน์ ทองศรี
14 11709 ญ. ชนิดาภา ศรีเปารยะ
15 11710 ญ. ชวัลรัตน์ สุขสวัสดิ์
16 11711 ญ. ฐิติรัตน์ บุญเรืองฤทธิ์
17 11718 ญ. บดินทร์พร ศิริแสง
18 11721 ญ. ริลลิณี ศรีเสน่ห์พร
19 11722 ญ. วิชญาฎา สุวรรณมณี
20 11726 ญ. อภิชญากร คงชื่น
21 11729 ญ. อัญชิษฐา เกตุวิชิต
22 11751 ญ. กานต์พิชชา ไชยเชนทร์
23 11752 ญ. ณัฎฐ์ภัทร เฉี่ยวย้อย
24 11753 ญ. ณัฎฐิกา แก้วศรี
25 11754 ญ. ณัฐชยา ชนะภักดี
26 11755 ญ. ธนัญญา สุบรรณ
ผู้เรียนรู้ประโยค ผู้เรียนสามารถ ผู้เรียนใฝ่
เปรียบเทียบโดย พูดประโยค
เปรียบเทียบโดย เรียนรูต้ ่อ
ใช้ สรุปผล
เลข comparative,
ใช้ การเรียน การวัดและ
เลขที่ เพศ ชื่อ - นามสกุล superlative,
comparative,
ภาษาอังกฤษ ประเมินผล
ประจำตัว superlative,
as … as ได้ as … as ได้ (A)
ถูกต้อง (K) ถูกต้อง (P)
3 2 1 3 2 1 3 2 1 ผ. มผ.
27 11756 ญ. ธันยพร มุขนาค
28 11757 ญ. นภาพร รัตนารักษ์
29 11758 ญ. นลินญา พรหมฤทธิ์
30 11759 ญ. นันท์นภัส กันแตง
31 11760 ญ. นิพัทธ์พร ราชพิบูลย์
32 11761 ญ. พัชริดา เเก้วคง
33 11762 ญ. พิชญาภา รัตนมณี
34 11763 ญ. พิมพ์ลภัส วงศ์สวัสดิ์
35 11764 ญ. พีญานันท์ หีตหนู
36 11765 ญ. วดีพร ชุมทอง
37 11766 ญ. วริษรา เพ็ชรขุ้ม
38 11767 ญ. ศุภกาญจน์ ศิริวรรณ
39 11769 ญ. อัญมณี เกิดกลิ่นหอม
40 11770 ญ. อาทิตยา จิตรอมร
41 11771 ญ. อินทิรา ใจงาม
42 11981 ญ. ปภัสรา มาละวะ

เกณฑ์การประเมินผล
ดี = 7-9 คะแนน
ปานกลาง = 4-6 คะแนน
ปรับปรุง = 1-3 คะแนน
ผู้เรียนต้องได้คะแนน 6 คะแนนขึน้ ไปถือว่าผ่านเกณฑ์

ลงชื่อ......................................................ผู้ประเมิน
(นายไมตรี เกิดกุล)
นักศึกษาฝึกประสบการณ์วิชาชีพครู
แบบประเมินพฤติกรรมการวัดและประเมินผล
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2/5
คำชี้แจง ให้ทำเครื่องหมาย / ลงในช่องรายการสังเกตพฤติกรรมที่กำหนด
ผู้เรียนรู้ประโยค ผู้เรียนสามารถ ผู้เรียนใฝ่
เปรียบเทียบโดย พูดประโยค
ใช้ เปรียบเทียบโดย เรียนรูต้ ่อ
สรุปผล
เลข comparative, ใช้ การเรียน การวัดและ
เลขที่ เพศ ชื่อ - นามสกุล superlative, comparative,
ภาษาอังกฤษ ประเมินผล
ประจำตัว as … as ได้ superlative,
ถูกต้อง (K) as … as ได้ (A)
ถูกต้อง (P)
3 2 1 3 2 1 3 2 1 ผ. มผ.
1 11604 ช. กิตติภฎั ชิตเชื้อ
2 11610 ช. ถิรวิทย์ จันทร์อินทร์แก้ว
3 11623 ช. ศุภณัฐ ยุ่ยฉิม
4 11660 ช. วิทวิน หลักซุม
5 11772 ช. กฤตเมธ ไทรย้อย
6 11776 ช. ติณห์ภัทร อินทร์แก้ว
7 11781 ช. ปรเมศ ประชุมรัตน์
8 11782 ช. ยศภัทร หีตพัฒน์
9 12327 ช. นพฤทธิ์ โอชุม
10 11626 ญ. กมลทิพย์ นวลวัฒน์
11 11627 ญ. กมลลักษณ์ กองนาค
12 11629 ญ. ชมพอ หลางหวอด
13 11632 ญ. ทักศินา เทียมยม
14 11634 ญ. ธันยพร ไหมสุข
15 11642 ญ. สิรยากร แก้วใส
16 11645 ญ. อัญชิสา เพชรรัตน์
17 11670 ญ. ขวัญชเยศ พรหมประสาท
18 11674 ญ. ธนัญญา คงแดง
19 11687 ญ. อนันท์ดา บุญอินทร์
20 11785 ญ. กนกพร วาระดี
21 11787 ญ. กิตรดา ศรีเมธาฤกถกุล
22 11788 ญ. จารวี พุทธิพงษ์
23 11789 ญ. จิณณา แสงกระจ่าง
24 11790 ญ. ชฎาพร ไกรแก้ว
25 11791 ญ. ชนากานต์ ยิ่งเภตรา
26 11792 ญ. ชลฑิชา นาคทุ่งเตา
ผู้เรียนรู้ประโยค ผู้เรียนสามารถ ผู้เรียนใฝ่
เปรียบเทียบโดย พูดประโยค
ใช้ เปรียบเทียบโดย เรียนรูต้ ่อ
สรุปผล
เลข comparative, ใช้ การเรียน การวัดและ
เลขที่ เพศ ชื่อ - นามสกุล superlative, comparative,
ภาษาอังกฤษ ประเมินผล
ประจำตัว as … as ได้ superlative,
ถูกต้อง (K) as … as ได้ (A)
ถูกต้อง (P)
3 2 1 3 2 1 3 2 1 ผ. มผ.
27 11793 ญ. ชวัลลักษณ์ บัวบาน
28 11794 ญ. ญาณาธิป ศรีงาม
29 11795 ญ. ฐานิยา เพชรรักษ์
30 11797 ญ. ณิชานันท์ สังข์มี
31 11798 ญ. ธฤษวรรณ ชอบธรรม
32 11799 ญ. ธารีรัตน์ ผ่องแผ้ว
33 11800 ญ. นภัสสร เอียดด้วง
34 11801 ญ. บารมี บัวบาน
35 11802 ญ. ปพิชญา ศักดิ์ศรี
36 11804 ญ. ปุฌยาพร วรรณรัตน์
37 11805 ญ. พิชญ์สินี ประดับ
38 11806 ญ. พิมพ์กมล โยธาปาน
39 11807 ญ. รวรรณดา สุมาตรา
40 11808 ญ. วรรณษา ชุมเดชะ
41 11809 ญ. วลินดา อ่อนทอง
42 11976 ญ. ชนิสรา แก้วดี

เกณฑ์การประเมินผล
ดี = 7-9 คะแนน
ปานกลาง = 4-6 คะแนน
ปรับปรุง = 1-3 คะแนน
ผู้เรียนต้องได้คะแนน 6 คะแนนขึน้ ไปถือว่าผ่านเกณฑ์

ลงชื่อ......................................................ผู้ประเมิน
(นายไมตรี เกิดกุล)
นักศึกษาฝึกประสบการณ์วิชาชีพครู
ภาคผนวก
ใบงานที่ 1.7 My friends’ car

You might also like