You are on page 1of 14

แผนการจัดการเรียนรู้

กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ
รายวิชาภาษาอังกฤษพื้นฐาน
ชัน
้ ประถมศึกษาปี ที่ 2 ภาค
เรียนที่ 1 ปี การศึกษา 2566
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง Day of the week.
จำนวน 25 ชั่วโมง
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 เรื่อง I like Friday.
เวลา 1 ชั่วโมง
วันที่ เดือน พ.ศ. 2566 ผู้
สอนโดย นางสาวศิริวรรณ เกษอินทร์

1. มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชีว
้ ัด
สาระที่ 1 ภาษาเพื่อการสื่อสาร
ต 1.1 ป.2/2 ระบุตัวอักษรและเสียง อ่านออกเสียงคำและสะกดคำ
และอ่านประโยคง่าย ๆ ถูกต้องตามหลักการอ่าน
ต 1.1 ป.2/3 เลือกภาพตรงตามความหมายของคำ กลุ่มคำและ
ประโยคที่ฟัง
ต 1.1 ป.2/4 ตอบคำถามจากการฟั งประโยค บทสนทนาหรือ
นิทานง่ายๆ ที่มีภาพประกอบ
ต 1.2 ป.2/4 พูดขอและให้ข้อมูลง่าย ๆ เกี่ยวกับตนเองตามแบบที่
ฟั ง
2. สาระสำคัญ
ระบุตัวอักษร อ่านออกเสียงคำและอ่านประโยคง่ายๆ เลือกภาพ
และระบุตัวเลขตรงตามประโยคที่ฟังตอบคำถามจากการฟั งประโยค พูด
ขอและให้ข้อมูลง่าย ๆ เกี่ยวกับตนเองตามแบบที่ฟัง

3. จุดประสงค์การเรียนรู้
ด้านความรู้ (K)

1. นักเรียนสามารถรู้ความหมายของกลุ่มคำและประโยคได้ถูกต้อง
ด้านทักษะ (P)

1. นักเรียนสามารถระบุตัวอักษรให้ตรงกับกลุ่มคำได้ถก
ู ต้อง
2. นักเรียนสามารถตอบคำถามจากการฟั งประโยคได้ถูกต้อง
3. นักเรียนสามารถพูดให้ข้อมูลตามแบบที่ฟังได้ถูกต้อง
ด้านเจตคติ (A)
1. นักเรียนมีวินัยในการเรียน
2. นักเรียนตัง้ ใจ ใฝ่ เรียนรู้

4. สมรรถนะที่สำคัญของผู้เรียน
1. มีความสามารถในด้านการสื่อสาร
2. มีความสามารถในการคิด

5. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มีวินัย
2. ใฝ่ เรียนรู้

6. สาระการเรียนรู้
Vocabulary: Monday, Tuesday, Wednesday, Thursday,
Friday, Saturday, Sunday
Grammar/Structure: ถาม-ตอบประโยคที่ขน
ึ ้ ต้นด้วย “What

ตัวอย่าง : A: What’s your favorite day?

B: I like Tuseday.

Function: Talking about day

. 7. กิจกรรมการเรียนรู้

1. ขัน
้ นำ (Warm up)
1.1 ครูทักทายนักเรียน เช็คชื่อนักเรียนรายบุคคล และให้
นักเรียนทบทวน A-Z
1.2 ครูนำนักเรียนทำกิจกรรมละลายพฤติกรรมด้วยการปรบ
มือ 5 ครัง้
1.3 ครูทบทวนเนื้อหากับนักเรียนโดยถามนักเรียนว่าเมื่อ
วานเรียนเรื่องอะไรไปบ้าง
2. ขัน
้ สอน (Presentation)
2.1 ครูนำเสนอบัตรคำศัพท์พร้อมทัง้ ออกเสียงคำศัพท์
(Monday, Tuesday, Wednesday, Thursday, Friday,
Saturday, Sunday)
2.2 นักเรียนออกเสียงคำศัพท์ตามครู 1-2 รอบ (Monday,
Tuesday, Wednesday, Thursday, Friday, Saturday,
Sunday)
2.3 ครูสอนการใช้ประโยคถาม-ตอบที่ขน
ึ ้ ต้นด้วย “What ”
และนักเรียนพูดประโยคตามครู

ตัวอย่าง : A: What’s your favorite day?

B: I like Tuseday.

2.4 ครูสุ่มถามนักเรียน 4 คน โดยใช้ประโยคถาม-ตอบที่ขน


ึ้
ต้นด้วย “What ”

ตัวอย่าง : A: What’s your favorite


day?

B: I like Tuseday.

3.ขัน
้ ฝึ ก (Practice)

3.1 ครูแบ่งกลุ่มนักเรียน กลุ่มละ 6 คนจำนวน 3 กลุ่ม และแจก


บัตรคำศัพท์ให้ครบทุกกลุ่ม
3.2 ครูอธิบายกติการการเล่นเกมส์ตอบคำถามจากการฟั ง
ประโยคคือ ให้นักเรียนฟั งคลิปเสียงแต่ละอันว่าเขาชอบวันอะไร
จากนัน
้ ให้หยิบบัตรคำศัพท์ตามที่ได้ยินและยกมือขึน
้ พร้อมทัง้ อ่าน
คำศัพท์ให้ครูและเพื่อนฟั ง กลุ่มไหนยกมือขึน
้ และลุกขึน
้ ก่อนกลุ่ม
นัน
้ ได้รับ 1 คะแนน
3.3 ครูให้นักเรียนสลับกันถาม-ตอบกับเพื่อนในห้องโดยใช้
ประโยคถาม-ตอบที่ขน
ึ ้ ต้นด้วย
“What ”

ตัวอย่าง : A: What’s your favorite day?

B: I like Tuseday.

4. ขัน
้ นำไปใช้(Practice)

4.1 ครูให้นักเรียนทำใบงานระบุตัวอักษรที่หายไปให้ตรงกับกลุ่ม
คำ

5. ขัน
้ สรุป (Wrap up)

5.1 ครูและนักเรียนสรุปคำศัพท์ที่เรียนในบทเรียนนีพ
้ ร้อมกัน
(Monday, Tuesday, Wednesday, Thursday, Friday,
Saturday, Sunday)
5.2 ครูถามนักเรียนว่าวันนีเ้ รียนโครงสร้างประโยคอะไรบ้าง
What’s your favorite day?

8. ชิน
้ งาน
8.1 ใบงานเรื่องการระบุคำศัพท์ Day of the week.

9. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
9.1 บัตรคำ
9.2 หนังสือเรียนรายวิชาภาษาอังกฤษ Happy campers 2
9.3 คลิปเสียง
10. การวัดผลประเมินผล

การวัดและ เครื่องมือวัด เกณฑ์


วิธีการวัดผล
ประเมินผล และประเมินผล การประเมินผล
ผ่านเกณฑ์การ
ประเมินใน
ระดับ
ระบุตัวอักษรให้ ตรวจใบงาน ใบงาน 6-7 = ดีมาก
ตรงกับกลุ่มคำ 4-5 = ดี
2-3 = พอใช้
1 = ปรับปรุง
ผ่านเกณฑ์การ
ประเมินใน
1.การมีวินัยใน
การ แบบ ระดับ
การเรียน
สังเกต สังเกต 4 = ดีมาก
2.การตัง้ ใจ ใฝ่
3 = ดี
เรียนรู้
2 = พอใช้
1 = ปรับปรุง

สรุปเกณฑ์การประเมินผลการเรียนรู้
คะแนนรวม 10-11 คะแนน = ดีมาก
คะแนนรวม 7-9 คะแนน = ดี
คะแนนรวม 4-6 คะแนน = พอใช้
คะแนนรวม 1-3 คะแนน = ปรับปรุง
11. บันทึกผลหลังการเรียนรู้

1. ผลการสอน
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
……………………………………………
2. ปั ญหาอุปสรรค
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
……………………………………………
3. ข้อเสนอแนะ/วิธีแก้ไข
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
……………………………………………

ลงชื่อ………………………………………………
(น
างสาวศิริวรรณ เกษอินทร์)
นักศึกษาฝึ กประสบการณ์
วิชาชีพครู
..
.........../............./...........

12. ความคิดเห็นของอาจารย์นิเทศก์
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………

ลงชื่อ…………………………………
……………..
(นางจตุพร เหลือสนุก)
อาจารย์นิเทศ
..
.........../............./...........

13. ความคิดเห็นของครูพี่เลีย
้ ง
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………..

ลงชื่อ…………………………………………………….

(นางสาวกิ่งกนก กิติมานนท์)
ครูพี่เลีย
้ ง

............./............./...........
14. ความเห็นของผู้บริหาร
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………

ลงชื่อ………………………………………………….
(นางสิริ
พัชร ติรามรัมย์)
ผู้
บริหารสถานศึกษา
............./.
............/...........

เกณฑ์การให้คะแนนเจตคติต่อการ
ประเด็น ระดับคะแนน
ประเมิน 3 2 1
การมี นักเรียนทำ เมื่อเวลาผ่านไปครู่ นักเรียนไม่ทำงาน
วินัย กิจกรรมที่ได้รับ หนึ่งนักเรียนเริ่มทำ ทันทีที่ได้รับมอบ
มอบหมายทันที กิจกรรมที่ได้รับมอบ หมาย คอยถามและ
เมื่อครูสั่งงาน ส่ง หมาย ส่งงานหรือทำ ลอกเพื่อนตลอด
งานหรือทำ กิจกรรมเสร็จ เวลา ส่งงานไม่ทัน
กิจกรรมเสร็จ สมบูรณ์แต่ช้ากว่า ตามเวลาที่กำหนด
สมบูรณ์ตามเวลาที่ เวลาที่กำหนดเล็ก
กำหนด น้อย
ใฝ่ เรียนรู้ นักเรียนตัง้ ใจเรียน นักเรียนตัง้ ใจเรียน นักเรียนไม่ตงั ้ ใจ
และมุ่ง และไม่พูดคุยขณะ แต่มีการพูดคุยหยอก เรียนและพูดคุยขณะ
มั่นใน เรียนหรือทำ ล้อกับเพื่อนบ้างขณะ เรียนหรือทำ
การ กิจกรรมอื่นขณะที่ เรียนหรือทำกิจกรรม กิจกรรมอื่นนอก
ทำงาน ครูดำเนินการสอน อื่นขณะที่ครูดำเนิน เหนือจากที่ครูจัดขึน

ในชัน
้ เรียน การสอนเป็ นครัง้ ในชัน
้ เรียน
คราว

เกณฑ์การประเมิน

ช่วง ระดับ
คะแนน คุณภาพ
5-6 ดี
3-4 พอใช้
0-2 ปรับปรุง

You might also like