You are on page 1of 16

แผนการจัดการเรียนรู้

กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ
รายวิชาภาษาอังกฤษพื้นฐาน
ชัน
้ ประถมศึกษาปี ที่ 2 ภาค
เรียนที่ 1 ปี การศึกษา 2566
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง Day of the week.
จำนวน 25 ชั่วโมง
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5 เรื่อง What day is before Monday?
เวลา 1 ชั่วโมง
วันที่ เดือน พ.ศ. 2566 ผู้
สอนโดย นางสาวศิริวรรณ เกษอินทร์

1. มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชีว
้ ัด
สาระที่ 1 ภาษาเพื่อการสื่อสาร
ต 1.1 ป.2/2 ระบุตัวอักษรและเสียง อ่านออกเสียงคำและสะกดคำ
และอ่านประโยคง่าย ๆ ถูกต้องตามหลักการอ่าน
ต 1.1 ป.2/4 ตอบคำถามจากการฟั งประโยค บทสนทนาหรือ
นิทานง่ายๆ ที่มีภาพประกอบ

2. สาระสำคัญ
เข้าใจในเรื่องของ 7 วันหนึ่งสัปดาห์การระบุตัวอักษร อ่านออกเสียง
คำและอ่านประโยคง่าย ๆ ถูกต้องตามหลักการอ่าน ตอบคำถามจากการ
ฟั งประโยคที่มีภาพประกอบ
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
ด้านความรู้ (K)
1. นักเรียนสามารถรู้และเข้าใจความหมายของคำศัพท์รูปประโยค
จากการฟั งบทสนทนาได้ถูกต้อง

ด้านทักษะ (P)

1. นักเรียนสามารถเขียนคำศัพท์และอ่านประโยคง่ายๆได้ถูกต้อง
2. นักเรียนสามารถตอบคำถามจากเรื่องที่ฟังได้ถูกต้อง
ด้านเจตคติ (A)
1. นักเรียนมีวินัยในการเรียน
2. นักเรียนตัง้ ใจ ใฝ่ เรียนรู้

4. สมรรถนะที่สำคัญของผู้เรียน
1. มีความสามารถในด้านการสื่อสาร
2. มีความสามารถในการคิด

5. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มีวินัย
2. ใฝ่ เรียนรู้

6. สาระการเรียนรู้
Vocabulary: Monday, Tuesday, Wednesday, Thursday,
Friday, Saturday, Sunday
before , after, between
Grammar/Structure: ถาม-ตอบประโยคที่ขน
ึ ้ ต้นด้วย “What

ตัวอย่าง : A: What day is before Monday?
B: it is Sunday.
Function: Talking about day

. 7. กิจกรรมการเรียนรู้

1. ขัน
้ นำ (Warm up)
1.1 ครูทักทายนักเรียน เช็คชื่อนักเรียนรายบุคคล และให้
นักเรียนทบทวน A-Z และ 7 วันในหนึ่งสัปดาห์เป็ นภาษา
อังกฤษ
1.2 ครูทบทวนเนื้อหาที่เรียนครัง้ ก่อนและถามนักเรียนว่า
ก่อนถึงวันจันทร์เป็ นวันอะไร โดยครูจะถามและสลับตอบทัง้
ภาษาไทยและภาษาอังกฤษ
2. ขัน
้ สอน (Presentation)
2.1 ครูนำเสนอคำศัพท์ ( before , after, between)
2.2 นักเรียนอ่านออกเสียงตามครู 2 รอบ ( before , after,
between)
2.3 ครูสอนการใช้ประโยคถาม-ตอบที่ขน
ึ ้ ต้นด้วย “What ”
แล้วให้นักเรียนพูดประโยคตามครู
ตัวอย่างประโยคคำถาม
ตัวอย่าง : A: What day is before Monday?
B: it is Sunday.
ตัวอย่าง : A: What day is after Monday?
B: it is Tuesday.

ตัวอย่าง : A: What day is between Monday and


Wednesday?
B: it is Tuesday
2.4 ครูถามนักเรียนในรูปประโยคและสุ่มนักเรียน 2-3 คนออก
มาตอบหน้าชัน
้ เรียน

3. ขัน
้ ฝึ ก (Practice)

3.1 ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม 2 กลุ่ม เรียงประโยคถาม-ตอบ


ตามประโยคที่คณ
ุ ครูให้ไปออกไปภายในเวลา 10 นาที ให้ถูก
ต้อง
ตัวอย่างประโยคคำถาม
ตัวอย่าง : A: What day is before Monday?
B: it is Sunday.
ตัวอย่าง : A: What day is after Monday?
B: it is Tuesday.

ตัวอย่าง : A: What day is between Monday and


Wednesday?
B: it is Tuesday

3.2 ครูตรวจสอบความถูกต้องในแต่ละข้อของแต่ละกลุ่ม
กลุ่มไหนทำถูกต้องได้รับ 1 คะแนน
4. ขัน
้ นำไปใช้ ( Production)
4.1 ครูให้นักเรียนจับคู่กับเพื่อนมาสนทนาหน้าห้อง
ตัวอย่างประโยคคำถาม
ตัวอย่าง : A: What day is before Monday?
B: it is Sunday.
ตัวอย่าง : A: What day is after Monday?
B: it is Tuesday.

ตัวอย่าง : A: What day is between Monday and


Wednesday?
B: it is Tuesday
5. ขัน
้ สรุป (Wrap up)
5.1 ครูและนักเรียนสรุปคำศัพท์ที่เรียนในบทเรียนนีพ
้ ร้อมกัน
(Monday, Tuesday, Wednesday, Thursday, Friday,
Saturday, Sunday) ( before , after, between)
5.2 ครูให้การบ้านนักเรียนจดคำศัพท์ที่เรียนวันนีล
้ งสมุด
8. ชิน
้ งาน
8.1 ใบงานเรื่อง Day of the week.

9. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
9.1 บัตรคำ
9.2 หนังสือเรียนรายวิชาภาษาอังกฤษ Happy campers 2
10. การวัดผลประเมินผล

การวัดและ วิธีการวัดผล เครื่องมือวัด เกณฑ์


ประเมินผล และประเมินผล การประเมินผล
ผ่านเกณฑ์การ
ประเมินใน
ระดับ
แบบประเมิน
พูดสนทนา ประเมินการพูด 4 = ดีมาก
การพูด
3 = ดี
2 = พอใช้
1 = ปรับปรุง
ผ่านเกณฑ์การ
ประเมินใน
1.การมีวินัยใน
การ แบบ ระดับ
การเรียน
สังเกต สังเกต 4 = ดีมาก
2.การตัง้ ใจ ใฝ่
3 = ดี
เรียนรู้
2 = พอใช้
1 = ปรับปรุง

สรุปเกณฑ์การประเมินผลการเรียนรู้
คะแนนรวม 7-8 คะแนน = ดีมาก
คะแนนรวม 5-6 คะแนน = ดี
คะแนนรวม 3-4 คะแนน = พอใช้
คะแนนรวม 1-2 คะแนน = ปรับปรุง
13. ความคิดเห็นของครูพี่เลีย
้ ง
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………..

ลงชื่อ…………………………………………………….
(นางสาวกิ่งกนก กิติมานนท์)
ครูพี่เลีย
้ ง

............./............./...........
14. ความเห็นของผู้บริหาร
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………

ลงชื่อ………………………………………………….
(นางสิริ
พัชร ติรามรัมย์)
ผู้
บริหารสถานศึกษา
............./.
............/...........
แบบประเมินการพูด

ประเด็น ระดับคะแนน
ประเมิน
4 3 2 1

ความถูก ออกเสียงคำ ออกเสียงคำ ออกเสียง ออกเสียง


ต้อง ศัพท์และ ศัพท์และ คำศัพท์ คำ/
ประโยคได้ ถูก ประโยคได้ ถูก และ ประโยคผิด
ต้องตาม หลัก ต้องตาม หลัก ประโยคได้ หลักการ
การออกเสียง การออก เสียง ถูกต้อง ออก เสียง
ออกเสียงเน้น มีเสียง เน้น เป็ น ส่วน ทำให้
หนักในคำ/ หนักในคำ/ปร ใหญ่แต่ สื่อสารไม่
ประโยคอย่าง ะโยค เป็ นส่วน ขาดการ ได้
สมบูรณ์ ใหญ่ ออก เสียง
เน้นหนัก
ในระดับ
คำ

ความ พูดต่อเนื่อง ไม่ พูดตะกุก ตะ พูดเป็ นคำ พูดได้บาง


คล่องแค ติดขัด พูด กักบ้าง แต่ ยัง ๆ หยุด คำและบาง
ล่ว ชัดเจน ทำให้ พอสื่อสารได้ เป็ นช่วงๆ คำขาดหาย
สื่อสารได้ ทำให้ ไปทำให้ส่ อ

สื่อสารได้ ความหมาย
ไม่ ชัดเจน ไม่ได้

การ แสดงท่าทาง พูดด้วยน้ำ พูดเหมือน พูดได้น้อย


แสดง และพูดด้วย น้ำ เสียง เหมาะ อ่าน ไม่ มาก
ท่าทาง/ เสียง เหมาะสม สมกับ บท เป็ น
น้ำเสียง กับ บทสนทนา สนทนา แต่ ธรรมชาติ
ประกอบ ไม่มีลักษณะ ขาดความ
การพูด ท่าทางในการ น่าสนใจ
พูด

เกณฑ์การประเมิน

ช่วง ระดับ
คะแนน คุณภาพ

10-12 ดีมาก

7-9 ดี

4-6 พอใช้

1-3 ปรับปรุง

เกณฑ์การให้คะแนนเจตคติต่อการเรียน

ประเด็น ระดับคะแนน
ประเมิน 3 2 1
การมี นักเรียนทำ เมื่อเวลาผ่านไปครู่ นักเรียนไม่ทำงาน
วินัย กิจกรรมที่ได้รับ หนึ่งนักเรียนเริ่มทำ ทันทีที่ได้รับมอบ
มอบหมายทันที กิจกรรมที่ได้รับมอบ หมาย คอยถามและ
เมื่อครูสั่งงาน ส่ง หมาย ส่งงานหรือทำ ลอกเพื่อนตลอด
งานหรือทำ กิจกรรมเสร็จ เวลา ส่งงานไม่ทัน
กิจกรรมเสร็จ สมบูรณ์แต่ช้ากว่า ตามเวลาที่กำหนด
สมบูรณ์ตามเวลาที่ เวลาที่กำหนดเล็ก
กำหนด น้อย
ใฝ่ เรียนรู้ นักเรียนตัง้ ใจเรียน นักเรียนตัง้ ใจเรียน นักเรียนไม่ตงั ้ ใจ
และมุ่ง และไม่พูดคุยขณะ แต่มีการพูดคุยหยอก เรียนและพูดคุยขณะ
มั่นใน เรียนหรือทำ ล้อกับเพื่อนบ้างขณะ เรียนหรือทำ
การ กิจกรรมอื่นขณะที่ เรียนหรือทำกิจกรรม กิจกรรมอื่นนอก
ทำงาน ครูดำเนินการสอน อื่นขณะที่ครูดำเนิน เหนือจากที่ครูจัดขึน

ในชัน
้ เรียน การสอนเป็ นครัง้ ในชัน
้ เรียน
คราว

เกณฑ์การประเมิน

ช่วง ระดับ
คะแนน คุณภาพ
5-6 ดี
3-4 พอใช้
0-2 ปรับปรุง
11. บันทึกผลหลังการเรียนรู้

1. ผลการสอน
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
……………………………………………
2. ปั ญหาอุปสรรค
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
……………………………………………
3. ข้อเสนอแนะ/วิธีแก้ไข
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
……………………………………………

ลงชื่อ………………………………………………
(น
างสาวศิริวรรณ เกษอินทร์)
นักศึกษาฝึ กประสบการณ์
วิชาชีพครู
..
.........../............./...........

12. ความคิดเห็นของอาจารย์นิเทศก์
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………

ลงชื่อ…………………………………
……………..

(นางจตุพร เหลือสนุก)
อาจารย์นิเทศ
..
.........../............./...........

13. ความคิดเห็นของครูพี่เลีย
้ ง
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………..

ลงชื่อ…………………………………………………….

(นางสาวกิ่งกนก กิติมานนท์)
ครูพี่เลีย
้ ง

............./............./...........
14. ความเห็นของผู้บริหาร
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………

ลงชื่อ………………………………………………….
(นางสิริ
พัชร ติรามรัมย์)
ผู้
บริหารสถานศึกษา
............./.
............/...........

You might also like