You are on page 1of 6

DAVAO ORIENTAL STATE UNIVERSITY

INSTITUTE OF EDUCATION AND TEACHER TRAINING


BACHELOR OF SPECIAL NEEDS EDUCATION
Guang-guang, Brgy. Dahican, City of Mati, Davao Oriental

ADAPTIBONG BANGHAY ARALIN


SA ARALING PANLIPUNAN

IKALAWANG BAITANG

Ipinasa ni:
Sheena Camille M. Casama –
SNE3

Ipinasa kay:
Bb. Mehara A. Magarao
SNED 14, Guro
Rabat Rocamora Mati Central Special Education School
Mala-Masusing Adaptibong Banghay Aralin sa Araling Panlipunan
Ikalawang Baitang
Inihanda ni: Sheena Camille M. Casama

Kasalukuyang Antas sa Pagganap:

Pangalan: Sofia Gomez


Araw ng Kapanganakan: Ika-16 ng Agusto, 2014
Kasarian: Babae
Programa: Grade 2-Maawain (Mainstream)
Kategorya: Mild Dyslexia

Sa Rabat Rocamora Mati Central Special Education, ikalawang baitang, sa pangkat


Maawain, mayroong dalawampong (20) bilang ng mag-aaral. Isa na doon si Sofia
Gomez na nasa walong gulang, at nasuri na mayroong mild Dyslexia. Siya ay
nakitaan ng husay sa pagmemorya, at aktibo rin siya sa mga pisikal na gawain.
Sapagkat, nakitaan siya ng kahinaan sa pagbabasa. Kaya kailangan pang lubos na
maihasa ang kaniyang kakayahan sa pagbabasa.

Pamantayan sa Pagkatuto: Natutukoy ang iba pang tao na naglilingkod at


ang kanilang kahalagahan sa komunidad (e.g. guro, pulis, brgy. Tanod, bumbero,
nars, duktor, tagakolekta ng basura, kartero, karpintero, tubero, atbp.)

Pamantayang Pangnilalaman: Naipamamalas ang pagpapahalaga sa


kagalingang pansibiko bilang pakikibahagi sa mga layunin ng sariling
komunidad.

Pamantayan sa Pagganap: Nakapahahalagahan ang mga paglilingkod


ng kominidad sa sariling pag-unlad at nakakagawa ng makakayaang
hakbanguin bilang pakikibahagi sa mga layunin ng sariling komunidad.

I. Layunin

Pagkatapos ng 30-minuto, ang mag-aaral ay inaasahang:

a. natutukoy ang mga iba’t-ibang uri ng taong naglilingkod sa


komunidad;
b. naibabahagi ang kahalagahan ng mga taong naglilingkod sa
sariling komunidad sa harap ng klase; at
c. nakikilala ang mga pangunahing taong naglilingkod sa
komunidad sa larong “Treasure Hunting.”
II.Paksang Aralin

Paksa: Mga Taong Naglilingkod sa Kumunidad


Konsepto: Ang mga Kahalagahan ng mga Taong Naglilingkod sa
Komunidad
Kagamitan: Worksheets, papel, ink, manila paper, stars na gamit sa
karton at silver dust, mga larawan, chalk, illustration board at
instructional materials na gagamitin: malapad na kahoy, cartolina, scotch
tape, iprinintang mga larawan, plastic cover, glue at gunting.
Sanggunian: Pagsibol ng Lahing Pilipino 2. 2003.pp.77-80, 104-106
Konsepto: Nababahagi ng mag-aaral ang kahalagahan ng mga taong
naglilingkod sa komunidad.
Value(s): Pagiging Makabayan, Makatao at Makabansa.
Kasanayan: Pagkikilala sa sariling kakayahan “life skills”, kakayahan sa
pagbabasa at pasasalita “reading and communication skills”.
Pagsasama: Filipino, Sibika at Kultura, Edukasyon sa Pagpapakatao o
ESP at English.
Adaptasyon: Si Sofia ay lubos na bigyan ng mas malaking atensyon sa
pagtuturo ng pagbabasa.

III. Pamamaraan

Mala-Masusing Banghay Aralin Adaptibong Mala-Masusing


Para sa Mag-aaral ng Dalawang Banghay Aralin Para sa Mag-
BaitangPangkat Maawain aaral ng Dalawang
BaitangPangkat Maawainna
Mayroong Dyslexia
A. Panimulang Gawain: A. Panimulang Gawain:
 Pagbati  Pagbati
 Panalangin  Panalangin
 Attendance  Attendance

B. Pagsusuri B. Pagsusuri
 Ibabahagi ng mga mag-aaral  Ibabahagi ni Sofia kung ano ang
ang kanilang natutunan batay sa huling paksang itinalakay.
huling paksang itinalakay.
 Ibahagi ang natutunan batay sa
C. Pagganyak huling paksang itinalakay.
Ang mga mag-aaral ay sasabay sa
pagkanta at aksyon kasama ang C. Pagganyak
guro. Ang mga mag-aaral ay sasabay sa
pagkanta at aksyon kasama ang
D. Paglalahad ng Paksa guro.
 Gamit ang instructional material
na “Lesson Board,”ipapakita ng D. Paglalahad ng Paksa
guro ang bawat description na  Gamit ang instructional material
nagpapahiwatig ng tungkulin na “Lesson Board,”ipapakita ng
tungkol sa bawat taong naong guro ang bawat description na
naglilingkod sa komunidad. nagpapahiwatig ng tungkulin
 Gamit ang mga larawan, tungkol sa bawat taong naong
ilalagay ng mga mag-aaral ang naglilingkod sa komunidad.
mga ito ayon sa bawat  Gamit ang mga larawan,
description na nangunguhulogan ilalagay ng mga mag-aaral ang
nito. mga ito ayon sa bawat
 At isa-isangipapaliwanag ng description na nangunguhulogan
guro sabay sa pagbibigay ng nito.
mga halimbawa nito.  At isa-isangipapaliwanag ng
 Makakatanggap ang mga mag- guro sabay sa pagbibigay ng
aaral ng bituin na may mga halimbawa nito.
karagdagang limang (5) puntos  Makakatanggap ang mga mag-
bilang gantimpala ng kanilang aaral ng bituin na may
participation. karagdagang limang (5) puntos
bilang gantimpala ng kanilang
E. Paglalapat participation.
 Ang klase ay ihahati sa
dalawang grupo, at sa loob ng E. Paglalapat
sampong minuto, dapat makuha  Ang klase ay ihahati sa
at mahulaan nila ang mga dalawang grupo, at sa loob ng
pangunahing tao na naglilingkod sampong minuto, dapat makuha
sa komunidad sa bawat istasyon at mahulaan nila ang mga
sa larong “Treasure Hunting.” pangunahing tao na naglilingkod
 Mayroong nakahandang tatlong sa komunidad sa bawat istasyon
istasyon na may gawain na sa larong “Treasure Hunting.”
dapat gawin upang manalo sa  Mayroong nakahandang tatlong
aktibidad. istasyon na may gawain na
 Ang bawat gawain sa bawat dapat gawin upang manalo sa
istasyon ay mayroong aktibidad.
nakapalagay na dalawang bituin  Ang bawat gawain sa bawat
na malaki na may kulay ginto at istasyon ay mayroong
maliit na bituin na kulay silber. nakapalagay na dalawang bituin
Ang gintong bituin ay na malaki na may kulay ginto at
nagkakahalaga ng sampong maliit na bituin na kulay silber.
puntos, at ang maliit na silber Ang gintong bituin ay
na bituin naman ay nagkakahalaga ng sampong
nagkakahalaga ng limang puntos, at ang maliit na silber
puntos. na bituin naman ay
 Unang istasyon- paghuhula ng nagkakahalaga ng limang
larawan at ilagay ang sagot sa puntos.
illustration board gamit ang  Unang istasyon- paghuhula ng
chalk. larawan at ilagay ang sagot sa
 Pangalawang istasyon- illustration board gamit ang
Paghuhula sa bagay na chalk.
sumisimbolo sa kung ano sino  Pangalawang istasyon-
sa taong naglilingkod sa Paghuhula sa bagay na
komunidad ang gumagamit nito. sumisimbolo sa kung ano sino
 Pangatlo at huling istasyon- sa taong naglilingkod sa
pagtutukoy sa kung ano ang komunidad ang gumagamit nito.
ipinapahiwatig na taong  Pangatlo at huling istasyon-
naglilingkod sa komunidad. pagtutukoy sa kung ano ang
 Ang unang grupo na makatapos ipinapahiwatig na taong
ay ang mananalo, at naglilingkod sa komunidad.
makakakuha ng gantimpala.  Ang unang grupo na makatapos
ay ang mananalo, at
F. Paglalahat makakakuha ng gantimpala.
 Itatanong ng guro kung ano ang
mga mahalagang natutunan ng F. Paglalahat
mga mag-aaral tungkol sa  Itatanong ng guro kung ano ang
leksyon. mga mahalagang natutunan ng
 Pipili ang guro ng mga mag- mga mag-aaral tungkol sa
aaral na magbabahagi ng leksyon.
kahalagahan ng sariling  Pipili ang guro ng mga mag-
komunidad. aaral na magbabahagi ng
kahalagahan ng sariling
komunidad.
IV. Pagtataya IV. Pagtataya
Panuto: Tukuyin ang tamang sagot Panuto: Tukuyin ang tamang sagot
na nakapaloob sa kahon ayun sa na nakapaloob sa kahon ayun sa
wastong letra na nagaangkop sa wastong letra na nagaangkop batay
bawat bilang. Ilagay lamang ang sa mga larawan na nagpapakita ng
letra at sagot sa puwang bago ang mga taong naglilingkod sa
numero. komunidad. Ilagay lamang ang letra
at sagot sa puwang bago ang
numero.
a. Guro d. Nars e. Pulis
g. Duktor k. Bumbero
a. Guro d. Nars e. Pulis
g. Duktor k. Bumbero

___1. Tungkulin nila ang mapapanatili


ang kapayapaan at kaligtasan laban sa
mga krimen na nangyayari sa komunidad. _____1.
____2. Katuwang nila ang doktor sa
pangangalaga ng may mga sakit sa
komunidad.
____3. Tungkulin nila ang magturo ng _____2.
malawak na kaalaman at kaisipan para sa
mga mag-aaral ng komunidad.

____4. Tungkulin nila ang magbigay ng


sarbisyo sa pagtiyak ng mga karamdaman _____3.
at sabay ang pagbigay ng reseta ng gamot
sa may mga karamdamang sakit sa
komunidad.

____5. Tungkulin nila ang pagsugpo ng _____4.


apoy sa mga nasusunug na gusali o bahay
sa komunidad.

_____5.

V. Takdang Aralin V.Takdang Aralin


Magsaliksik ukol sa kaugnayan ng Ilista ang mga karapatan ng bawat
pagbibigay serbisyo/paglilingkod ng kasapi sa komunidad, isulat ito
komunidad sa karapatan ng bawat kwaderno.
kasapi sa komunidad.

You might also like