Professional Documents
Culture Documents
Mala-Detalyadong Banghay Grade8
Mala-Detalyadong Banghay Grade8
Department of Education
REGION III – CENTRAL LUZON
SCHOOLS DIVISION OF ZAMBALES
ZAMBALES NATIONAL HIGHSCHOOL
Zone VI, IBA, ZAMBALES
MALA-DETALYADONG BANGHAY
Araling Panlipunan 8
SY 2022-2023
Inihanda ni:
Marvin E. Gaviola
BSED IV
Binigyang pansin:
PRINCESS T. MUNDIA
T - III
Noted by:
JUDELEEN D. BALUT
HT-III/ Araling Panlipunan
I. LAYUNIN
Zambales National High School
Zone VI, Iba, Zambales
301037@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III – CENTRAL LUZON
SCHOOLS DIVISION OF ZAMBALES
ZAMBALES NATIONAL HIGHSCHOOL
Zone VI, IBA, ZAMBALES
III. PAMAMARAAN
A. PANIMULANG GAWAIN
1. Pagbati
2. Panalangin
Aatasan ang isang mag aaral upang manalangin
3. Pagtala ng Lumiban
Aalamin ng guro kung may lumiban sa klase
4. Balik-aral
Magtatanong ang guro sa mga studyante ng kanilang natutunan o natandaan sa pinag aralan noong
nakaraang talakayan.
B. PAGLINANG NG ARALIN
1. Pagganyak
PANUTO: Ayusin ang mga ginulong letra (jumbled letters) upang makuha ang tamang
kasagutan. Hanapin ang mga sagot sa loob ng treasure box.
Culombus
The Spain
Navigator
Porselana
2. Pagtatalakay
UNANG YUGTO NG IMPERYALISMONG KANLURANIN
Pinangunahan ng Portugal ang Panggagalugad
Vasco Da Gama
Noong 1497 ay apat na barkong Portuges ang naglakbay na
pinamunuan ni Vasco Da Gama mula Portugal hanggang India.
Ang ekspedisyon ay umikot sa Cape of the Good Hope. Tumigil
sa ilang trade post sa Africa upang makipagkalakalan at
nakarating matapos ang 10 buwan sa Calicut, India.
Dito natagpuan ni Da Gama an mga Hindu at Muslim na
nakikiagkalakalan ng mahuhusay na seda, porselan, at
pampalasa na pangunahingkailangan ng mga Portuges sa
kanilang bansa.
Hinimok ni Gama ang mga asyanong mangangalakal na
magkaroon ng direktang pakikipagkalakalan sa kanila ngunit di sya gaanong nag tagumpay dito
Kinilala si Da Gama na isang bayan isa Portugal dahil sa kanya ay nalaman ng Portuges ang yaman
ng silangan at ganoon din ang maunlad na kalakalan.
Prinsipe Henry
Si Prinsipe Henry, anak ng Haring Juan ng Portugal, ang
naging pangunahing tagapagtaguyod ng mga paglalayag sa
pamamagitan ng pagaanyaya ng mga mandaragat,
Siya ay tagagawa ng mapa, matematisyan at astrologo na mag-
aaral ng siyensiya ng nabigasyon sa bansa.
Siya ang naging patron ng mga manlalakbay kaya ikinabit sa
kaniyang pangalan ang katawagang Ang Nabigador. Sa
kaniyang mga itinaguyod na paglalakbay ay nakarating ito sa
Azores, isla ng Madeira at sa mga isla ng Cape Verde.
Noong 1492 ay tinulungan siya ni Reyna Isabella na ilunsad ang kaniyang unang
ekspedisyon na ang kaniyang adhikain ay makarating sa India na ang gagamiting daanan ay
ang pakanluran ng Atlantiko. Ang kaniyang ekspedisyon ay nakaranas ng maraming
paghihirap gaya ng walang kasiguraduhan na mararating nila ang Silangan, ang pagod at
gutom sa kanilang paglalakbay, at ang haba ng panahon na kanilang inilagi sa katubigan.
Nguni’t naabot niya ang mga isla ng Bahamas na sa kaniyang pagkakaakala ay ang India
dahil ang kulay ng mga taong naninirahan ay gaya ng mga taga-India kaya tinawag niya ang
mga tao dito na Indians
Tatlong buwan pa ang inilagi nila sa kanilang paglalakbay hanggang maabot nila ang
Hispaniola (sa kasalukuyan ay ang mga bansa ng Haiti at Dominican Republic) at ang Cuba.
Pagbalik nya sa Espanya ay ipinagbunyi siya sa resulta ng kanyang ekpedisyon at binigyan
ng titulong Admiral of the Ocean Sea, Viceroy at Gobernador ng mga isalang kaniyang
natugpuan sa Indies.
Tatlong ekspedisyon pa ang kanyang pinamunuan bago siya mamatay noong 1506 at narating
niya ang mga isla sa Carribean at sa South America nguni’t di pa rin siya tagumpay sa
paghahanap ng bagong ruta patungo sa Silangan
Amerigo Vespucci
D. PANGWAKAS NA GAWAIN/PAGLALAHAT
PANUTO: Batay sa ating talakayin, punan ang talahanayan ng hinihinging mga
impormasyon tungkol sa mga nanguna sa eksplorasyon.
E. PAGPAPAHALAGA
Itatanong ng guro ang mga sumusunod na katanunan.
“ Bakit Portugal ang nanguna sa eksplorasyon?”
“Bakit hinangad ng Espanya ang kayaman ng mula sa Silangan?”
IV. Pagtataya:
Basahin, unawain, at sagutin ang nakalagay sa PowerPoint. Isulat kang “TAMA” kung wasto
ang tinutukoy sa pangungusap “tama” kung mali ang tinutukoy. Isulat ang sagot sa sagutang
papel.
V. TAKDANG ARALIN
PANUTO: Hanapin ang ang kahulugan ng mga sumusunod; isulat ang sagot sa
kwaderno.
1. Line of Demarcation
2. Kasunduan sa Tordesillas